Skip to content
Marathi Bana » Posts » Know the History of Maharashtra- 2 | महाराष्ट्राचा इतिहास

Know the History of Maharashtra- 2 | महाराष्ट्राचा इतिहास

Know the History of Maharashtra- 2

Know the History of Maharashtra- 2 | महाराष्ट्राचा इतिहास; काय आहे महाराष्ट्र राज्याचा निर्मितीचा इतिहास, घ्या जाणून.

ख्रिस्तपूर्व तिसऱ्या आणि चौथ्या शतकात; महाराष्ट्र मौर्य साम्राज्याच्या अधिपत्याखाली होते. सुमारे 230 ईसापूर्व; महाराष्ट्र सातवाहन राजवंशाच्या अधिपत्याखाली आले; ज्याने पुढील 400 वर्षे राज्य केले. Know the History of Maharashtra- 2

सातवाहन वंशाचा सर्वात मोठा शासक; गौतमीपुत्र सातकर्णी होता. सातवाहन राजघराण्यानंतर पाश्चात्य क्षत्रप; गुप्त साम्राज्य, गुर्जर-प्रतिहार, वाकाटक, कदंब, चालुक्य साम्राज्य; राष्ट्रकूट राजवंश, पश्चिम चालुक्य आणि यादव राजवट होते.

सध्याच्या छत्रपती संभाजी नगरमधील बौद्ध अजिंठा लेणी; सातवाहन आणि वाकाटक शैलीतील प्रभाव दाखवतात. या कालखंडात गुहा उत्खनन झाल्याची शक्यता आहे. Know the History of Maharashtra- 2

चालुक्य वंशाने सहाव्या ते आठव्या शतकापर्यंत राज्य केले; आणि उत्तर भारतीय सम्राट हर्षाचा पराभव करणारा; पुलकेशीन दुसरा आणि आठव्या शतकात; अरब आक्रमकांचा पराभव करणारा; विक्रमादित्य दुसरा; हे दोन प्रमुख शासक होते.

वाचा: What is Vaijayanti mala or Vana-mala? | वैजयंती माळ, वन-माळ

राष्ट्रकूट घराणे- Know the History of Maharashtra- 2

राष्ट्रकूट घराण्याने आठव्या ते दहाव्या शतकापर्यंत; महाराष्ट्रावर राज्य केले. अरब प्रवासी सुलेमान अल माहरी याने राष्ट्रकूट वंशाच्या शासक अमोघवर्षाचे वर्णन; “जगातील चार महान राजांपैकी एक” असे केले आहे. आठव्या आणि दहाव्या शतकादरम्यान; दख्खनच्या पठारावर राज्य करणा-या; राष्ट्रकूट राजघराण्याचे मालक म्हणून; शिलाहार राजवंशाची सुरुवात झाली.

11व्या शतकाच्या सुरुवातीपासून ते 12व्या शतकापर्यंत; दख्खनच्या पठारावर, ज्यामध्ये महाराष्ट्राचा एक महत्त्वाचा भाग आहे; त्यावर पश्चिम चालुक्य साम्राज्य आणि चोल राजवंशाचे वर्चस्व होते.

राजा चोल पहिला, राजेंद्र चोल पहिला, जयसिंह दुसरा; सोमेश्वर पहिला आणि विक्रमादित्य सहावा; यांच्या कारकिर्दीत दख्खनच्या पठारावर पश्चिम चालुक्य साम्राज्य; आणि चोल राजवंश यांच्यात अनेक लढाया झाल्या.

14 व्या शतकाच्या सुरुवातीस; सध्याच्या महाराष्ट्राच्या बहुतेक भागावर राज्य करणाऱ्या यादव घराण्याला; दिल्ली सल्तनत शासक अलाउद्दीन खल्जीने उलथून टाकले. नंतर, मुहम्मद बिन तुघलकने दख्खनचा काही भाग जिंकून घेतला; आणि तात्पुरती आपली राजधानी दिल्लीहून महाराष्ट्रातील दौलताबाद येथे हलवली.

महाराष्ट्राचे पाच भागात विभाजन

1347 मध्ये तुघलकांच्या पतनानंतर; गुलबर्ग्याच्या स्थानिक बहमनी सल्तनतने पुढील 150 वर्षे; या प्रदेशावर राज्य केले. 1518 मध्ये बहामनी सल्तनतीच्या विघटनानंतर; महाराष्ट्राचे पाच दख्खन सल्तनतांमध्ये विभाजन झाले; ते असे अहमदनगरचा निजामशाह, विजापूरचा आदिलशाह, गोवळकोंडयाचा कुतुबशाह; बिदरचा बिदरशाह आणि एलिचपूरचा इमादशाह.

ही राज्ये अनेकदा एकमेकांशी लढत असत. संयुक्तपणे; त्यांनी 1565 मध्ये दक्षिणेकडील विजयनगर साम्राज्याचा निर्णायकपणे पराभव केला. 1535 मध्ये पोर्तुगालने काबीज करण्यापूर्वी; मुंबईचा सध्याचा भाग गुजरातच्या सल्तनतच्या ताब्यात होता; आणि शेवटी मुघल साम्राज्यात सामील होण्यापूर्वी फारुकी घराण्याने 1382 ते 1601 दरम्यान खानदेश प्रदेशावर राज्य केले.

1607 ते 1626 या कालावधीत अहमदनगरच्या निजामशाही राजघराण्याचा राजा मलिक अंबर; याने मुर्तझा निजाम शाह II चे सामर्थ्य वाढवले ​​आणि एक मोठे सैन्य उभे केले. मलिक अंबर हा दख्खन प्रदेशात; गनिमी युद्धाचा पुरस्कर्ता होता असे म्हणतात. मलिक अंबरने मुघल सम्राट शाहजहानला दिल्लीत त्याची सावत्र आई नूरजहाँ विरुद्ध मदत केली; जिला तिच्या सुनेला गादीवर बसवायचे होते.

वाचा: How to Celebrate the Festival of Bail Pola? | बैल पोळा सण

17 व्या शतकाच्या सुरुवातीस; शहाजी भोसले, एक महत्त्वाकांक्षी स्थानिक सेनापती; ज्यांनी आपल्या संपूर्ण कारकिर्दीत अहमदनगर सल्तनत, मुघल आणि विजापूरच्या आदिल शाह; यांची वेगवेगळ्या कालखंडात सेवा केली होती. त्यांनी आपले स्वतंत्र राज्य स्थापन करण्याचा प्रयत्न केला; त्यांचा मुलगा छत्रपती शिवाजी महाराज; मराठा साम्राज्याची स्थापना करण्यात यशस्वी झाले.

पुण्यात, नागपूरचे भोंसले, बडोद्याचे गायकवाड, इंदूरचे होळकर; ग्वाल्हेरचे सिंधिया आणि देवास व धारचे पुअर्स. त्याच्या शिखरावर, साम्राज्याने उपखंडाचा बराचसा भाग व्यापला; 2.8 दशलक्ष किमी 2 पेक्षा जास्त क्षेत्र व्यापले. भारतातील मुघल राजवट संपवण्याचे श्रेय मोठ्या प्रमाणात मराठ्यांना जाते.

पानिपतची तिसरी लढाई

मराठ्यांनी मुघलांचा पराभव केला; आणि भारतीय उपखंडाच्या उत्तर आणि मध्य भागात; मोठा प्रदेश जिंकला. 1761 मध्ये पानिपतच्या तिसऱ्या लढाईत अहमद शाह अब्दालीच्या अफगाण सैन्याकडून पराभव झाल्यानंतर; मराठ्यांना मोठा धक्का बसला. तथापि, मराठ्यांनी लवकरच गमावलेला प्रदेश परत मिळवला आणि अठराव्या शतकाच्या अखेरीपर्यंत नवी दिल्लीसह; मध्य आणि उत्तर भारतावर राज्य केले. Know the History of Maharashtra- 2

वाचा: Information About Ashtavinayak in Marathi 2021 | अष्टविनायक

तिसरे अँग्लो-मराठा युद्ध (1817-1818) मुळे मराठा साम्राज्याचा अंत झाला; आणि ईस्ट इंडिया कंपनीने साम्राज्य ताब्यात घेतले. मराठ्यांनी 1660 च्या दशकात एक शक्तिशाली नौदल विकसित केले; ज्याने आपल्या शिखरावर, मुंबई ते सावंतवाडी पर्यंत भारताच्या पश्चिम किनारपट्टीच्या; प्रादेशिक पाण्यावर वर्चस्व गाजवले.

त्याने ब्रिटीश, पोर्तुगीज, डच आणि सिद्दी नौदल जहाजांचा प्रतिकार केला; आणि त्यांच्या नौदल महत्त्वाकांक्षेवर अंकुश ठेवला. 1730 च्या आसपास मराठा नौदलाचे वर्चस्व होते; 1770 च्या दशकापर्यंत ते क्षीण अवस्थेत होते; आणि 1818 पर्यंत अस्तित्व नाहीसे झाले.

भारतात ब्रिटीश आणि मराठा या दोनपेक्षा जास्त महान शक्ती नाहीत; आणि इतर प्रत्येक राज्य एक किंवा दुसर्‍याचा प्रभाव मान्य करते. आपण मागे जाणारा प्रत्येक इंच त्यांच्या ताब्यात जाईल; चार्ल्स मेटकाफ, भारतातील ब्रिटीश अधिकार्‍यांपैकी एक; आणि नंतर कार्यवाहक गव्हर्नर-जनरल, यांनी 1806 मध्ये लिहिले.

वाचा: Economic Sources of Maharashtra-2 | महा. आर्थिक स्रोत

ब्रिटीश ईस्ट इंडिया कंपनी- Know the History of Maharashtra- 2

ब्रिटीश ईस्ट इंडिया कंपनीने 17 व्या शतकाच्या सुरुवातीला; मुंबई जिंकली आणि ते त्यांचे प्रमुख व्यापारी बंदर बनले. 18 व्या शतकात कंपनीने; आपल्या अधिपत्याखालील क्षेत्रांचा हळूहळू विस्तार केला.

बॉम्बे प्रेसिडेन्सीचा भाग म्हणून ब्रिटीशांनी पश्चिम महाराष्ट्रावर राज्य केले; ज्याने पाकिस्तानमधील कराचीपासून उत्तर डेक्कनपर्यंतचा परिसर व्यापला होता. अनेक मराठा राज्ये रियासत म्हणून टिकून राहिली; ब्रिटिशांच्या आधिपत्याचा स्वीकार करण्याच्या बदल्यात; स्वायत्तता कायम ठेवली. Know the History of Maharashtra- 2

वाचा: The most amazing temples in the world |जगातील मनमोहक मंदिरे

नागपूर, सातारा आणि कोल्हापूर संस्थाने

नागपूर, सातारा आणि कोल्हापूर ही या प्रदेशातील सर्वात मोठी संस्थाने होती; 1848 मध्ये सातारा बॉम्बे प्रेसिडेन्सीमध्ये जोडण्यात आले; आणि 1853 मध्ये नागपूरला जोडून नागपूर प्रांत बनले; नंतर मध्य प्रांताचा भाग झाला.

बेरार, जो हैदराबादच्या राज्याच्या निजामाचा भाग होता; 1853 मध्ये ब्रिटीशांनी ताब्यात घेतला; आणि 1903 मध्ये मध्य प्रांतांना जोडला. तथापि, मराठवाडा नावाचा मोठा प्रदेश संपूर्ण ब्रिटिश काळात; निजामाच्या हैदराबाद संस्थानाचा भाग राहिला.

1818 ते 1947 पर्यंत इंग्रजांनी या भागावर राज्य केले; आणि तेथील लोकांच्या जीवनाच्या प्रत्येक पैलूवर प्रभाव टाकला. त्यांनी कायदेशीर व्यवस्थेत अनेक बदल घडवून आणले; रस्ते आणि रेल्वे यासह वाहतुकीची आधुनिक साधने तयार केली.

जनशिक्षण प्रदान करण्यासाठी विविध पावले उचलली; ज्यात पूर्वी उपेक्षित लोकांचा वर्ग आणि महिला यांचा समावेश होता. पाश्चात्य पद्धतीवर आधारित विद्यापीठे स्थापन केली; आणि विज्ञान, तंत्रज्ञान, आणि पाश्चात्य वैद्यकशास्त्र, मराठी भाषेचे प्रमाणिकरण; आणि आधुनिक मुद्रण तंत्रज्ञानाचा वापर करुन; आधुनिक माध्यमांची ओळख करुन दिली.

वाचा: The Religious Significance of Diwali | दिवाळीचे धार्मिक महत्त्व

1857 चा लढा- Know the History of Maharashtra- 2

1857 च्या स्वातंत्र्ययुद्धात अनेक मराठी नेते होते; जरी लढाया प्रामुख्याने उत्तर भारतात झाल्या. 1800 च्या उत्तरार्धात बाळ गंगाधर टिळक, न्यायमूर्ती महादेव गोविंद रानडे, गोपाळ कृष्ण गोखले; फिरोजशाह मेहता आणि दादाभाई नौरोजी यांसारख्या नेत्यांनी; कंपनी नियम आणि त्याचे परिणाम यांचे मूल्यमापन करून; स्वातंत्र्याचा आधुनिक संघर्ष आकार घेऊ लागला.

ज्योतिराव फुले हे 19व्या शतकाच्या उत्तरार्धात; महाराष्ट्र प्रदेशात सामाजिक सुधारणेचे प्रणेते होते. त्यांचे सामाजिक कार्य शाहू, कोल्हापूरचे राजे; आणि नंतर बी.आर. आंबेडकर यांनी चालू ठेवले. भारत सरकार कायदा 1935 द्वारे; राज्यांना आंशिक स्वायत्तता दिल्यानंतर, बी.जी. खेर हे त्रि-भाषिक बॉम्बे प्रेसिडेन्सीच्या काँग्रेस पक्षाच्या नेतृत्वाखालील सरकारचे पहिले मुख्यमंत्री बनले.

भारत छोडो आंदोलनादरम्यान ब्रिटीशांना अल्टिमेटम मुंबईत देण्यात आला; आणि 1947 मध्ये सत्ता हस्तांतरण आणि स्वातंत्र्याचा पराकाष्ठा झाला. भारतीय स्वातंत्र्यानंतर, डेक्कन स्टेट्स एजन्सीच्या रियासत; आणि जहागीरांचे बॉम्बे राज्यात विलीनीकरण करण्यात आले. 1950 मध्ये पूर्वीच्या बॉम्बे प्रेसिडेन्सीपासून तयार केले गेले.

वाचा: Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांती

भाषावार प्रांतरचना- The History of Maharashtra (II)

1956 मध्ये, राज्य पुनर्रचना कायद्याने भारतीय राज्यांची भाषावार प्रांतरचना केली; आणि मराठवाड्यातील (औरंगाबाद विभाग) प्रामुख्याने मराठी भाषिक प्रदेश जोडून; बॉम्बे प्रेसिडेन्सी राज्याचा विस्तार करण्यात आला. पूर्वीचे हैदराबाद राज्य आणि मध्य प्रांत आणि बेरारमधून विदर्भ प्रदेशाच्या दक्षिणेकडील भाग.

वाचा: Know About the State of Maharashtra (I) | महाराष्ट्र राज्य

मुंबई राज्य म्हैसूरला देण्यात आले. 1950 च्या दशकात; मराठी लोकांनी संयुक्त महाराष्ट्र समितीच्या बॅनरखाली द्विभाषिक; मुंबई राज्याला जोरदार विरोध केला. समितीच्या प्रमुख नेत्यांमध्ये केशवराव जेधे, एस.एम. जोशी, श्रीपाद अमृत डांगे; प्रल्हाद केशव अत्रे आणि गोपाळराव खेडकर. समितीची प्रमुख मागणी म्हणजे मराठी भाषिक राज्य मुंबईसह; त्याची राजधानी असावी.

वाचा: Know the Economic History of MH | महा. आर्थिक इतिहास

महाराष्ट्र राज्याची स्थापना- Know the History of Maharashtra- 2

राज्यातील गुजराती भाषिक भागात, अशाच एका महागुजरात चळवळीने बहुसंख्य गुजराती भागांचा समावेश असलेल्या; वेगळ्या गुजरात राज्याची मागणी केली.

अनेक वर्षांच्या निदर्शनांनंतर; ज्यामध्ये आंदोलकांमध्ये 107 लोकांचा मृत्यू झाला आणि 1957 च्या समितीच्या निवडणुकीत यश आले; पंतप्रधान नेहरुंच्या नेतृत्वाखालील केंद्र सरकारने; सार्वजनिक दबावाला बळी पडून; 1 मे 1960 रोजी मुंबईसह महाराष्ट्र राज्याची स्थापना झाली. Know the History of Maharashtra- 2

वाचा: Maharashtra Day Significance History and all | महाराष्ट्र दिन
Know About the History of Maharashtra (II)

1 मे हा दिवस महाराष्ट्र दिन म्हणून साजरा करतात. ज्या 107 जणांच्या बलिदानानंतर मुंबईसह महाराष्ट्र राज्याची स्थापना झाली; त्या हुतात्म्यांना नागरिक आजही नमन करतात. दरवर्षी 1 मे रोजी महाराष्ट्र दिनी मुख्यमंत्री; तसेच राज्यातील लाेेेक हुतात्मा स्मारकाला भेट देतात, आणि हुतात्म्यांना वंदन करतात.

बेळगाव आणि कारवार या प्रदेशाबाबत; कर्नाटकशी राज्याचा वाद सुरू आहे. महाराष्ट्र सरकार 1957 च्या सीमांकनावर नाराज होते; आणि त्यांनी भारताच्या गृह मंत्रालयाकडे याचिका दाखल केली.

महाराष्ट्राने देशाच्या स्वातंत्र्यापूर्वी तत्कालीन; बॉम्बे प्रेसिडेन्सीचा भाग असलेल्या बेळगाव, कारवार आणि निप्पाणी येथील; 814 गावे आणि 3 शहरी वस्त्यांवर दावा केला होता. वाचा: Economic Sources of Maharashtra-1 | महा. आर्थिक स्रोत

भारताच्या सर्वोच्च न्यायालयात बेळगाववर दावा करणारी; महाराष्ट्राची याचिका, सध्या प्रलंबित आहे. The History of Maharashtra (II) वाचा: Governance & Administration in Maharashtra | शासन व प्रशासन

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | गिरिजात्मज, लेण्याद्री

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | सहावा गणपती: लेण्याद्रीचा श्री गिरिजात्मज, गणपती मंदिर, आख्यायिका , उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग ...
What things give you energy?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात? फळे, फळभाज्या व पालेभाज्या, धान्य, बीन्स आणि शेंगा, पेये ...
Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | चिंतामणी थेऊर

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | पाचवा गणपती: थेऊरचा चिंतामणी, आख्यायिका, इतिहास, मंदिराची रचना, मंदिर उत्सव, जाण्याचे मार्ग व ...
Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | वरदविनायक, महाड

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | चौथा गणपती: महाडचा श्री वरदविनायक, वरदविनायक मंदिर, मंदिराचा इतिहास, आख्यायिका, मंदिराची रचना, मुर्ती ...
Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | बल्लाळेश्वर, पाली

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | तिसरा गणपती: बल्लाळेश्वर पाली, मंदिराचा इतिहास, बल्लाळेश्वराची मुर्ती, आख्यायिका, उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग, ...
Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Share the lessons you have learned in life

Share the lessons you have learned in life | आयुष्यात शिकलेले धडे

Share the lessons you have learned in life | तुम्ही आयुष्यात शिकलेले धडे शेअर करा; इतरांसह कल्पना सामायिक करा, आदर, ...
Know the effects of multitasking on health

Know the effects of multitasking on health | मल्टीटास्किंगचे परिणाम

Know the effects of multitasking on health | आरोग्यावर मल्टीटास्किंगचे परिणाम, मल्टीटास्किंगचा मेंदूच्या आरोग्यावर कसा परिणाम होतो ते जाणून घ्या ...
Spread the love