Skip to content
Marathi Bana » Posts » Know All About Raksha Bandhan-Rakhi Purnima | रक्षाबंधन

Know All About Raksha Bandhan-Rakhi Purnima | रक्षाबंधन

Know All About Raksha Bandhan-Rakhi Purnima

Know All About Raksha Bandhan-Rakhi Purnima | रक्षाबंधन, महती बहिण-भावाच्या नात्याची, रक्षाबंधन म्हणजे आदर, प्रेम व कर्तव्याचा त्रिवेणी संगम.

वैविध्यपूर्ण संस्कृती आणि बहुभाषिक लोक असलेल्या भारत देशामध्ये साजरे केले जाणारे विविध सण व उत्सव देशातील जनतेचे एकजुटीचे प्रतीक बनतात. पारंपारिक महत्त्व असलेले हे उत्सवाचे प्रसंग एक अशी परिस्थिती प्रतिबिंबित करतात जिथे केवळ सकारात्मक नैतिकता वाढीस लागते आणि सहकार्याची भावना अस्तित्वात असते. (Know All About Raksha Bandhan-Rakhi Purnima)

कोणत्याही जाती किंवा धर्माची पर्वा न करता, लोक अशा नकारात्मक आणि निषेधार्ह विचारांकडे लक्ष न देता खऱ्या अर्थाने सण साजरे करतात. अशाच प्रकारची जादू रक्षाबंधनाची आहे, जो एक अप्रतिम भारतीय सण आहे जो भाऊ आणि बहिणींमधील सुंदर आणि शुद्ध बंधनाचे प्रतीक आहे.

या सणाचे खरे सौंदर्य हे आहे की हा सण केवळ रक्ताच्या नात्यापुरता व विशिष्ट धर्मापुरता मर्यादित नसून, इतर धर्माचे लोकही या उत्सवामध्ये सहभागी होतात. भाऊ आणि बहीण यांच्यातील संबंध अद्वितीय असून त्यांचे वर्णन करण्यासाठी शब्द अपूरे पडतील.

भावंडांमधील नाते विलक्षण आहे आणि जगाच्या प्रत्येक भागात त्याला महत्त्व दिले जाते. तथापि, जेव्हा भारताचा विचार केला जातो तेव्हा हे नाते अधिक महत्त्वाचे बनते कारण “रक्षाबंधन” हा सण भावंडांच्या प्रेमासाठी समर्पित आहे.

हा एक विशेष हिंदू सण आहे जो भाऊ आणि बहिणीमधील प्रेमाचे प्रतीक म्हणून साजरा केला जातो. रक्षाबंधन हा सण हिंदू चंद्र-सौर कॅलेंडरच्या श्रावण महिन्यातील पौर्णिमेच्या दिवशी साजरा केला जातो जो सामान्यतः ग्रेगोरियन कॅलेंडरच्या ऑगस्ट महिन्यात येतो.

रक्षाबंधनाचा अर्थ (Know All About Raksha Bandhan-Rakhi Purnima)

“रक्षाबंधन” हा शब्द ‘रक्षा’ आणि ‘बंधन’ या दोन शब्दांपासून बनलेला आहे. संस्कृत परिभाषेनुसार, रक्षाबंधनाचा अर्थ “संरक्षणाची बांधणी किंवा गाठ” असा होतो जेथे “रक्षा” म्हणजे संरक्षण आणि “बंधन” हे क्रियापद बांधणे सूचित करते. एकत्रितपणे, हा सण भाऊ-बहिणीच्या नात्यातील शाश्वत प्रेमाचे प्रतीक आहे.

रक्षाबंधनाचे महत्व (Know All About Raksha Bandhan-Rakhi Purnima)

Know All About Raksha Bandhan-Rakhi Purnima
Image by Graphic Gears from Pixabay

हिंदू धर्मामध्ये साजरा केला जाणारा प्रत्येक सण व उत्सव यांचे लोकांच्या जीवनात धार्मिक, सामाजिक व ऐतिहासिक दृष्टीने अनन्यसाधारण महत्व आहे. उत्सवांशी संबंधित मूलभूत प्रथा आणि विधी पार पाडण्यापासून ते उत्सवांमध्ये आनंद घेण्यापर्यंत, सण लोकांना त्यांच्या समृद्ध संस्कृती आणि परंपरांचा आनंद लुटू देतात.  

रक्षाबंधन हा एक सुप्रसिद्ध सण आहे जो भावंडांच्या एकमेकांसोबतच्या अनमोल आणि प्रेमळ बंधाचे प्रतीक आहे. राखीचा पवित्र धागा त्यांना एकत्र जोडतो आणि त्यांचे नाते आणखी घट्ट करतो.

या सणाच्या उत्सवाचा मूळ विषय म्हणजे भावाने आपल्या बहिणीला दिलेले रक्षणाचे व्रत. हा सण एखाद्याच्या जीवनातील भावंडांचे महत्त्व आणि ते एक चांगले आणि आनंदी ठिकाण कसे बनवतात यावर प्रकाश टाकतो.

पौराणिक कथा (Know All About Raksha Bandhan-Rakhi Purnima)

Rakhi
Image by minxutopia from Pixabay

रक्षाबंधनाचा इतिहास हिंदू पौराणिक कथा आणि ऐतिहासिक घटनांमध्ये आढळतो. इतिहास आणि पौराणिक कथांची सोनेरी पाने रक्षाबंधनाच्या उत्पत्तीशी संबंधित असलेल्या विपुल कथांनी भरलेली आहेत, त्यापैकी काही खालील प्रमाणे आहेत.

बळी राजा आणि देवी लक्ष्मी

राजा बळी हा त्याच्या दानशूरपणासाठी अतिशय प्रसिद्ध होता. एकदा बळी राजाचा अश्र्वमेध यज्ञ सुरु होता, ते औचित्ये साधून भगवान विष्णूने वामन अवतार धारण केला व ते बळा राजासमोर आले. त्शवेळी त्यांनी बळी राजाकडे “तीन पाऊल जमीन दान करण्याची मागणी केली.” बळीराजाने कोणताही विचार न करता लगेच तयारी दर्शवली.

बळी राजाने वामन अवतार धारण केलेल्या विष्णूंना जमिनीवर तीन पावलं ठेवण्यास सांगितली. विष्णूंनी पहिले पाऊल जमिनीवर ठेवले. त्यांच्या एका पावलाने संपूर्ण पृथ्वी व्यापली. नंतर त्यांनी दुसरे पाऊल स्वर्गलोकात ठेवले व तेही व्यापले. तेंव्हा वामन अवतारातील विष्णूंनी बळी राजाला विचारले, “आता तिसरे पाऊल कुठे ठेऊ” तेंव्हा बळी राजाने ते आपल्या मस्तकावर ठेवण्याची विनंती केली. विष्णूंनी तिसरे पाऊल बळी राजाच्या डोक्यावर ठेवले व बळीला थेट पाताळात ढकलले.

बळी राजाने दिलेला शब्द पाळत पाताळात राहण्याचा निर्णय मान्य केला. त्यावेळी बळी राजाने विष्णूंकडे एक वचन मागितलं. बळी राजा म्हणाला की, मला असा आशीर्वाद दया की, “मला सदासर्वकाळ तुमचे दर्शन होईल, मी तुमच्याकडे दिवसा, रात्री किंवा अगदी झापेत असताना देखील पाहू शकेल आणि त्याक्षणी मला तुमचे दर्शन होईल” देवानेही हा आशीर्वाद दिला. बळी राजाला दिलेल्या वचनाची पूर्तता करण्यासाठी विष्णूदेव बळी राजासोबत पाताळात राहू लागले..

वाचा: Importance of the Teachers’ Day | शिक्षक दिनाचे महत्व

इकडे देवी लक्ष्मी यांना भगवान विष्णूंचे दर्शन दुर्लभ झाले, त्यामुळे त्यांना चिंता वाटू लागली. त्यावेळी भ्रमंती करत असलेल्या नारद मुनींना देवी लक्ष्मीने त्यांच्याकडे देवाविषयी चौकशी केली. तेंव्हा नारदमुनींनी घडलेला सर्व प्रकार विषद केला.

देवी लक्ष्मीने विष्णूदेवांना परत वैकुंठात आणण्यासाठी काय करावे याचा उपाय विचारला, त्यावेळी नारद मुनींनी बळीराजाला भाऊ मानून त्यांच्या हातात बंधनाचा धागा बांधावा व त्याबदल्यात त्याच्याकडे विष्णू भगवानांना वचनातून मुक्त करुन वैकुंठात घेऊन जाण्याची मागणी करावी.

आपल्या पतीला परत आणण्यासाठी, देवी लक्ष्मी एका ब्राह्मण स्त्रीच्या वेशात बळीच्या राज्यात जातात. तिथे त्यांनी राजा बळीकडे आश्रय मागितला ज्याला त्याने सहमती दर्शवली. बळीच्या राज्यात तिच्या उपस्थितीने, त्याची भरभराट होऊ लागली. त्यामुळे राजा बळीला तिच्या विषयी आदर वाटू लागला. त्यांच्यात भावंडांच्या स्नेहाचे एक पवित्र बंध निर्माण झाले.

राखीपौर्णिमेच्या दिवशी देवी लक्ष्मीने बळीच्या हातात राखी बांधली आणि राखीच्या बदल्यात भेट म्हणून देवी लक्ष्मीने बळीला व्रतातून मुक्त करुन वैकुंठात परत पाठवावे अशी विनंती केली. बळीने विनंती मान्य केली आणि भगवान विष्णू आपली पत्नी देवी लक्ष्मीसह वैकुंठात परतले. त्या दिवसापासून बहीण-भावाचे नाते जपणारा “रक्षाबंधन” हा सण साजरा केला जातो. 

इंद्र आणि इंद्राणी (Know All About Raksha Bandhan-Rakhi Purnima)

ही एक लोकप्रिय आख्यायिका आहे जी रक्षाबंधनाच्या उत्पत्तीबद्दल बोलते. पूर्वी दानव हे घोर तपश्चर्या करुन भोलेनाथांना प्रसन्न करुन घेत असत व त्यांच्याकडून वरदान घेत असत.

त्याच्या जोरावर ते देवांना युद्धासाठी नेहमीच आव्हान देत असत. युद्धात दानवांच्या शक्तीपुढे देवांचा निभाव लागत नसे. एकदा देवांचा राजा इंद्र यांना असूरांचा राजा वृत्रासुर याने युद्धाचे आव्हान दिले.

ते आव्हान स्विकारुन इंद्राने आपले वज्र उचलले आणि युद्धाला निघाला. त्यावेळी इंद्रदेवाला विजय मिळावा म्हणून त्याची पत्नी शुची अर्थात इंद्राणीने विष्णूकडून मिळालेला एक धागा ज्याला राखी म्हणतात तो इंद्राच्या हातावर बांधला.

या राखीच्या प्रभावाने इंद्राचा आत्मविश्वास वाढेल आणि या युद्धात विजय मिळेल, अशी तिची श्रद्धा होती त्याप्रमाणे इंद्रदेवाचा विजय झाला आणि त्याचे गेलेले वैभव परत मिळाले. या प्रसंगाची आठवण म्हणून मनगटावर राखी बांधण्याची पद्धत पडली, असे सांगितले जाते.

श्रीकृष्ण आणि द्रौपदी

Know All About Raksha Bandhan-Rakhi Purnima
Draupadi tying Rakhi to Lord Krishna

महाभारत या पौराणिक महाकाव्यात विविध संबंधांबद्दल बोलले जाते, तसेच ते पवित्र धाग्यांच्या शक्तींचे चित्रण करते. एकदा भगवान श्रीकृष्णाच्या हाताच्या बोटाला जखम झालेली होती व त्यातून रक्तस्त्राव होत होता, ते दौपदीने पाहिले व क्षणाचाही विलंब न लावता तिने आपल्या साडीचा एक भाग फाडला व श्रीकृष्णाच्या बोटाला बांधला.

तेव्हापासून श्री कृष्णाने द्रोपदीचे रक्षण करण्याचा संकल्प केला व दौपदीचे रक्षण केले. त्याचे उदाहरण म्हणजे कौरवांच्या हातून राज दरबारात दौपदीचे वस्त्रहरण होत असताना भगवान श्रीकृष्णाने तिचे रक्षण केले.

संतोषी माता (Know All About Raksha Bandhan-Rakhi Purnima)

असे म्हटले जाते की भगवान गणेशाचे दोन पुत्र शुभ आणि लाभ त्यांना बहीण नसल्यामुळे निराश झाले होते. त्यांनी त्यांच्या वडिलांकडून एक बहीण मागितली जी शेवटी संत नारदांच्या मध्यस्थीने त्यांच्या बहिणीला बांधील होती.

अशा रीतीने भगवान गणेशाने दैवी ज्योतीतून संतोषी मातेची निर्मिती केली आणि रक्षाबंधनाच्या मुहूर्तावर गणेशाच्या दोन पुत्रांना त्यांची बहीण मिळाली.

हुमायून आणि राणी कर्णावती

शक्तिशाली मुघल शासक बहादूर शाह जफरने हल्ल्याची धमकी दिली, तेंव्हा राणी कर्णावतीने हुमायूनला राखी पाठवली आणि त्याला तिचा भाऊ बनवून मदत मागितली. हुमायूने ​​तिची राखी मनापासून स्वीकारली आणि तिचे राज्य जफरपासून वाचवण्यासाठी त्याच्या सैन्याला चित्तोडला पाठवले.

त्याने तिला संरक्षण देण्याचे वचन पूर्ण करण्यासाठी जोरदार प्रयत्न केले, परंतु, नशिबाने त्याला साथ दिली नाही, कारण त्याचे सैन्य राजवाड्यात पोहोचेपर्यंत जफरने तिचे राज्य जिंकले होते.

रक्षाबंधनाचे पारंपारिक महत्व

Know All About Raksha Bandhan-Rakhi Purnima
Image by Krishnajith K from Pixabay

रक्षा बंधन उत्सवामुळे भाऊ-बहिणींमध्ये आदर, प्रेम, जिव्हाळा, काळजी, आपुलकी आणि अनेक वेळा एकमेकांशी भांडणाचे अनोखे बंध असतात. या पवित्र नात्याला स्वतःचा गोडवा आणि स्वाद आहे जो रक्षाबंधनाच्या सणाच्या माध्यमातून साजरा केला जातो.

हा सण भावंडांनी सामायिक केलेल्या अविश्वसनीय आणि संस्मरणीय बंधाला मूर्त रुप देतो आणि राखीच्या पवित्र धाग्याने अधिक मजबूत करतो. प्राचीन महत्व असलेला, हा सण आदर्शपणे “प्रेम आणि संरक्षणाची गाठ” दर्शवतो, जी एक बहीण तिच्या भावाच्या मनगटावर बांधते आणि त्याच्या उज्ज्वल आणि निरोगी भविष्यासाठी प्रार्थना करते.

तर त्या बदल्यात, भाऊ आपल्या बहिणीला आधार आणि सुरक्षिततेचे वचन देतो. या शुभ प्रसंगी बहिणी आपल्या भावांच्या कपाळावर कुंकुम तिलक लावतात, हा पवित्र धागा बांधतात आणि त्यांच्यावर देवाची कृपा कायम राहण्यासाठी आरती करतात. भगिनी त्यांच्या भावांना दीर्घायुष्य आणि निरोगी आयुष्य मिळावे म्हणून उपवासही ठेवतात.

रक्षा बंधन सोहळा विधी

कुटुंबातील सदस्यांच्या कल्याणासाठी आणि हाती घेतलेले कार्य यशस्वीरीत्या पूर्ण करण्यासाठी देवाकडे आशीर्वाद मागण्यासाठी सणांच्या दिवशी पूजा करणे ही एक जुनी प्रथा आहे. इतर सणांप्रमाणेच, रक्षाबंधनालाही राखी पूजन केले जाते जे बहिणी त्यांच्या भावांना दीर्घ, निरोगी आणि यशस्वी आयुष्य देण्यासाठी करतात.

या दिवसी बहिणींद्वारे एक विशेष राखी पूजनाची थाळी तयार केली जाते ज्यामध्ये त्या कुंकवाने स्वस्तिक बनवतात आणि त्यात ओवाळण्यासाठी तांदुळ, फुले, मिठाई, पेटलेला दीवा आणि भावासाठी राखी ठेवतात. भावांना टोपीने किंवा रुमालाने डोके झाकून बसण्यास सांगितले जाते, तर बहिणी त्यांच्या भावांसमोर आरती करतात.

त्यानंतर, त्या कपाळावर कुंकवाचा टिळा व त्यावर तांदूळ लावतात आणि रक्षा सूत्र मंत्रासह बहिणी गायत्री मंत्राचा उच्चार करताना भावाच्या मनगटावर राखी बांधतात. राखी बांधण्याचा सोहळा भावंडांमधील बंध दृढ करतो आणि त्यांच्यावर अखंड आशीर्वादांचा वर्षाव करतो.

महत्व कपाळावरील टिळयाचे व राखीच्या धाग्याचे

Tila and Dhaga
Image by Bishal Jeet Palikhe from Pixabay

कपाळावरील टिळा  

आपल्या संस्कृतीत स्त्रीला देवी मानले आहे. अशी ही देवतुल्य स्त्री भावाला राखी बांधण्यापूर्वी त्याच्या कपाळावर टिळा लावते.हा टिळा म्हणजे केवळ मस्तकाची शोभा वाढविण्यासाठी लावला जात नसून, तो भावाच्या मस्तकातील सद्विचार व सदबुद्धी सतत जागृत राहण्यासाठी लावला जातो.

आपण सामान्य डोळ्यांनी जे पाहू शकत नाही ते सर्व विकार, भोग, लोभ, मत्सर, वासना, द्वेष, राग इत्यादींकडे भावाने आपल्या या तिसऱ्या डोळ्याने पहावे या हेतूने बहिण भावाला टिळा लावून त्रिलोचन बनविते. इतका त्या टिळयाचा खोल अर्थ आहे.

राखीचा धागा (Know All About Raksha Bandhan-Rakhi Purnima)

राखीचा धागा हा देखील नुसताच सुताचा दोरा नसून ते एक शील, स्नेह, पवित्रतेचे रक्षण करणारे, सतत संयमी ठेवणारे पुर्षार्थाचे पवित्र बंधन आहे. हा रक्षाबंधनाचा धागा छोटा जरी असला तरी, त्याच्यामध्ये मने जुळवून आणन्याचे सामर्थ्य आहे.

त्यांना भावनांचा ओलावा मिळतो वं मन प्रफुल्लीत होते. एकमेकांना जोडणारा असा हा सण इतर कोणत्याही धर्मात संस्कृतीत नाही. समाजामध्ये सामाजिक ऐक्ये कायम राहावे यासाठी रक्षाबंधनासारखे सण पुढील पिढयांकडे संस्कृतीचा वारसा देण्याच्या दृष्टीणे अत्यंत महत्वाचे आहेत.

वाचा: Significance of Ram Navami in Indian Culture: रामनवमीचे महत्व

भारतातील विविध प्रदेशांमध्ये रक्षाबंधन उत्सव कसा साजरा करतात?

Know All About Raksha Bandhan-Rakhi Purnima
Image by Rajesh Balouria from Pixabay

श्रावण महिन्यातील पौर्णिमेच्या दिवशी साजरा केला जाणारा रक्षाबंधन हा सण हिंदू परंपरेनुसार राखी पौर्णिमा म्हणूनही ओळखली जाते.

या दिवशी राखी बांधण्याच्या समारंभाव्यतिरिक्त, रक्षाबंधन हा हिंदू चंद्र दिनदर्शिकेनुसार इतर विविध विधी करण्यासाठी देखील एक शुभ प्रसंग मानला जातो. भारतातील विविध प्रदेशात पाळल्या जाणा-या विविध रीतिरिवाजांचे पालन करुन देशभरातील लोक या उत्सवाचा आनंद लुटतात.

संपूर्ण देशात ‘रक्षाबंधन’ वेगवेगळ्या नावाने ओळखले जाते, जसे की, उत्तर भारतात हा सण ‘कजरी पौर्णिमा’ व पश्चिम भारतातात ‘नारळी पौर्णिमा’ अशा नावांनी ओळखला जातो.

वाचा: What is Vaijayanti mala or Vana-mala? | वैजयंतीमाळ, वन-माळ

सारांष (Know All About Raksha Bandhan-Rakhi Purnima)

बहिण भावाच्या हातावर राखी बांधून केवळ आपल्याच संरक्षणाची अपेक्ष करत नाही तर, सर्व स्त्री जातीच्या संरक्षणाची मनोकामना ठेवते, तसेच बाह्य शत्रूपासून आणि अंतर्विकारांपासून आपला भाऊ विजय प्राप्त करो किंवा सुरक्षित राहो ही भावना पण त्यात असते.

बहिण आपल्या भावाच्या हातावर राखी बांधते व भाऊ आपल्या बहिणीच्या रक्षणाचे दायित्त्व स्विकारतो. काळ बदलला असला तरी आज माहिती तंत्रज्ञानाच्या युगात भाऊ- बहीनींच्या स्नेहाचे ‘रक्षाबंधण’ या सणाचे महत्त्व कायम आहे.

कोणत्याही व्यक्तीकडून राखी बांधून घेण्याचा अर्थ असा होतो की, आपण त्या व्यक्तीचा आदर, स्नेह व प्रेमरुपी बंधनात राहून तिच्या रक्षणाची जबाबदारी स्वकारतो. त्यामुळे या उत्सवाच्या माध्यमातून समाजामध्ये आदरयुक्त मैत्री, प्रेम व जिव्हाळयाचं संबंध वृध्दिंगत होत आहेत.

राजपूत स्त्रिया आपल्या शत्रूंच्या हातात राखी बांधून पुढे होणारा भयंकर संहार टाळीत असत व एकप्रकारे राखीचा उपयोग अहिंसेसाठी करीत असत. या सनामुळे लोकांचे केवळ रक्ताच्या नात्यापुरते संबंध मर्यादीत राहात नाहीत तर, ते आपल्या मनाप्रमाणे नाती जोडतात.

ज्या समाजात अशा प्रकारची एकरुपता, ऐक्य असते असा समाज सामर्थ्यशाली बनतो हाच या राखी पौर्णिमेचा संदेश आहे. हल्लीच्या धकाधकीच्या काळात लहानपणी चिंचा, बोरांवरुन ते अगदी आईच्या बाजूला कोण झोपणार यावरुन भांडणारे ताई-दादा आता परस्परांना ई-पत्र, फोन किंवा चॅटद्वारे भेटण्याचा व राखी पौर्णिमा एकत्र साजरा करण्याचा आनंद उपभोगतात.

Know All About Raksha Bandhan-Rakhi Purnima
Image by Sarah Sever from Pixabay

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | गिरिजात्मज, लेण्याद्री

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | सहावा गणपती: लेण्याद्रीचा श्री गिरिजात्मज, गणपती मंदिर, आख्यायिका , उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग ...
What things give you energy?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात? फळे, फळभाज्या व पालेभाज्या, धान्य, बीन्स आणि शेंगा, पेये ...
Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | चिंतामणी थेऊर

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | पाचवा गणपती: थेऊरचा चिंतामणी, आख्यायिका, इतिहास, मंदिराची रचना, मंदिर उत्सव, जाण्याचे मार्ग व ...
Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | वरदविनायक, महाड

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | चौथा गणपती: महाडचा श्री वरदविनायक, वरदविनायक मंदिर, मंदिराचा इतिहास, आख्यायिका, मंदिराची रचना, मुर्ती ...
Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | बल्लाळेश्वर, पाली

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | तिसरा गणपती: बल्लाळेश्वर पाली, मंदिराचा इतिहास, बल्लाळेश्वराची मुर्ती, आख्यायिका, उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग, ...
Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Share the lessons you have learned in life

Share the lessons you have learned in life | आयुष्यात शिकलेले धडे

Share the lessons you have learned in life | तुम्ही आयुष्यात शिकलेले धडे शेअर करा; इतरांसह कल्पना सामायिक करा, आदर, ...
Know the effects of multitasking on health

Know the effects of multitasking on health | मल्टीटास्किंगचे परिणाम

Know the effects of multitasking on health | आरोग्यावर मल्टीटास्किंगचे परिणाम, मल्टीटास्किंगचा मेंदूच्या आरोग्यावर कसा परिणाम होतो ते जाणून घ्या ...
Spread the love