Skip to content
Marathi Bana » Posts » Thing is small but tricks are big | वस्तू छोटी करामत मोठी

Thing is small but tricks are big | वस्तू छोटी करामत मोठी

Thing is small but tricks are big

Thing is small but tricks are big | तुमच्या नावावर किती SIM ॲक्टिव्ह आहेत?, माहित नाही, मग ‘अशी’ माहिती मिळवा

आपण आपल्या मोबाईलमध्ये जे सिम कार्ड वापरतो त्या सिम कार्ड विषयी काही महत्वाच्या गोष्टी आपणास माहित असणे आवश्यक आहे. त्यामध्ये तुम्ही किती सिम कार्ड वापरता?, तुमच्या नावावर अन्य कुणी सिमकार्ड वापरतो का? एक व्यक्ती किती सिम कार्ड वापरु शकते? एका व्यक्तीच्या नावावर किती सिम कार्ड ॲक्टिव्ह असतात? हे सर्व तुम्हाला माहित आहे का, किंवा तुमच्या नावावर अन्य कुणीतरी सिम कार्ड वापरत आहे का?, यासारख्या अनेक प्रश्नाची उत्तरे तुम्हाला माहिती करुन घ्यायची असतील तर हा लेख तुमच्यासाठी खास आहे. चला तर मग जाणून घेवूया या छोटयाशा सिम कार्ड विषयी असलेल्या करामती बद्दल. (Thing is small but tricks are big) वाचा: Most Indian fans have 3 blades Why? | सीलिंग फॅनला 3 पाते का?

Thing is small but tricks are big
Photo by Bedbible

आपण अनेकदा पाहतो की, काही लोक बेकायदेशीर मार्गाने दुस-याचे डॉक्युमेंट वारुन सिम कार्ड मिळवतात व त्याचा गैरवापर करतात. आपण जेंव्हा अशा प्रकारच्या बातम्या वाचतो, ऐकतो किंवा पाहतो, तेंव्हा आपण विचार करायला लागतो की हे आपल्या बाबतीतही होऊ शकते का? आपल्या नावावर दुसरे कोणी मोबाइल नंबर वापरु शकते क? तर याचे उत्तर होय असेच आहे. मग अशा परिस्थित आपण काय करायला हवे? तर सर्वात अगोदर तुम्ही तुमच्या नावावर असलेल्या सिमचा शोध घ्या. वाचा: WhatsApp New Privacy Policy 2021 | व्हॉटसॲपची नवीन पॉलिसी

सिम कार्ड म्हणजे काय? (Thing is small but tricks are big)

Thing is small but tricks are big-natwest atm card
Thing is small but tricks are big-Photo by Dom J on Pexels.com

A subscriber identity module or subscriber identification module (SIM) सिम म्हणजे ग्राहक ओळख कार्ड आहे. हे एक लहान प्लास्टिक कार्ड आहे, जे आपल्या फोनमध्ये बसवले जाते. हे एक कार्ड ऑपरेटिंग सिस्टम (सीओएस) चालविणारे एकात्मिक सर्किट आहे; जे आंतरराष्ट्रीय मोबाइल ग्राहक ओळख (आयएमएसआय) क्रमांक आणि त्याच्या संबंधित की सुरक्षितपणे संचयित करण्याच्या उद्देशाने तयार केलेले आहे. जे मोबाइल टेलिफोन डिव्हाइस (जसे की मोबाइल फोन आणि संगणक) वरील ग्राहकांना ओळखण्यासाठी आणि प्रमाणीकृत करण्यासाठी वापरले जातात. ब-याच सिमकार्डवर संपर्क माहिती संग्रहित करणे देखील शक्य आहे. वाचा: How to make AC at home without electricity |विजेशिवाय एसी चालू

सिम कार्ड विषयी माहिती देणारे पोर्टल (Thing is small but tricks are big)

आपल्या नावावर किती मोबाइल नंबर ॲक्टिव्ह आहेत. यासाठी दूरसंचार विभाग (DoT) ने एक पोर्टल ‘टेलीकॉम ॲनालिटिक्स फॉर फ्रॉड मॅनेजमेंट अँड कन्झ्युमर प्रोटेक्शन’ (टीएएफ-सीओपी – The Telecom Analytics for Fraud management and Consumer Protection (TAF-COP) portal) लाँच केले आहे. या पोर्टलवर जाण्यासाठी येथे क्लिक करा. या पोर्टलच्या मदतीने तुम्ही सहज जाणून घेऊ शकाल की, तुमच्या नावावर सध्या किती मोबाइल नंबर वापरले जात आहेत. (Thing is small but tricks are big) वाचा: Way to find a lost smartphone | ‘असा’ शोधा हरवलेला स्मार्ट फोन

पोर्टल लाँच करण्याचा उद्देश (Thing is small but tricks are big)

दुसऱ्याच्या डिटेल्सचा वापर करुन मोबाइल सिम कार्ड घेणे हे बेकायदेशीर आहे. परंतु, अशा घटना वारंवार समोर येत आहेत. त्यामुळे यावर उपाय म्हणून डिपार्टमेंटने हा टूल लाँच केला आहे. तुम्ही जो नंबर वापरत नाहीत त्या नंबरपासून सुटका करुन घेण्यासाठी या ऑनलाइन टूलची मदत घेता येईल. या वेबसाइटद्वारे लोकांना ही माहिती मिळू शकेल की, त्यांच्या नावावर कोण-कोण सिम कार्ड वापरत आहेत. किती मोबाइल नंबर्स सुरु आहेत. याबराेबरच हे नंबर्स ब्लॉक करण्याची रिक्वेस्ट ते टाकू शकतात. वाचा: What an innovative app skype is! | स्काईप एक नाविन्यपूर्ण ॲप!

ही वेबसाइट ग्राहकांना मदत करण्यासाठी, त्यांच्या नावावर कार्यरत मोबाइल कनेक्शनची संख्या तपासण्यासाठी आणि त्यांचे अतिरिक्त मोबाइल कनेक्शन नियमित असल्यास आवश्यक कारवाई करण्यासाठी तयार केली गेली आहे. तथापि, ग्राहक अधिग्रहण फॉर्म (सीएएफ) हाताळण्याची प्राथमिक जबाबदारी सेवा पुरवठादारांवर आहे.(Thing is small but tricks are big)

एक व्यक्ती किती सिम कार्ड वापरु शकते?

Thing is small but tricks are big-glad woman making online payment via smartphone in spring park
Thing is small but tricks are big-Photo by Tim Douglas on Pexels.com

दूरसंचार विभागाने दूरसंचार सेवा प्रदात्यांद्वारे (टीएसपी) ग्राहकांना टेलिकॉम स्रोतांचे योग्य वाटप आणि फसवणूकीचे प्रमाण कमी करण्यासाठी, त्यांचे हितसंबंधांचे संरक्षण करण्यासाठी अनेक उपाययोजना केल्या आहेत. विद्यमान मार्गदर्शक सूचनांनुसार वैयक्तिक मोबाइल ग्राहक त्यांच्या नावावर नऊ मोबाइल कनेक्शन नोंदवू शकतात. वाचा: Many languages, but app one | भाषा अनेक, पण ॲप एक

एका व्यक्तीला जास्तीत जास्त नऊ मोबाइल कनेक्शन दिले जाऊ शकते. अनेक युजर्संच्या नावावर नऊ पेक्षा जास्त मोबाइल कनेक्शन सुरु आहेत. सध्या या पोर्टलचा वापर आंध्र प्रदेश आणि तेलंगाना राज्यांच्या लायसन्स असलेल्या सेवा क्षेत्रात केला जात आहे. नंतर हळूहळू ही सेवा इतरत्र लागू केली जाणार आहे. (Thing is small but tricks are big)

तुमच्या नावावर किती सिम कार्ड ॲक्टिव्ह आहेत, अशी माहिती मिळवा

युजर्स या पोर्टलद्वारे सहज आपल्या नावावर सुरु असलेले कनेक्शनसंबंधी माहिती करु शकतात. यासाठी त्यांना आपला बी ॲक्टिव्ह नंबर टाकावा लागेल. त्यानंतर एक ओटीपी मिळेल. याच्या मदतीने ते सर्व ॲक्टिव्ह नंबर्सच्या संबंधी माहिती मिळवू शकतात. डिपार्टमेंटच्या सर्व कंज्यूमर्सला एसएमएस द्वारे याची माहिती देण्यात येते की, त्यांच्या नावावर किती नंबर्स ॲक्टिव्ह आहेत. त्यानंतर कंज्युमर्स पोर्टलवर जाऊन त्या नंबर्स संबंधी रिपोर्ट करु शकतात. युजर्सच्या तक्रारीनंतर टेलिकॉम सर्विस प्रोव्हाइडर या नंबरला ब्लॉक करेल किंवा त्याला डिॲक्टिव्हेट करेल. वाचा: Why Mobile Security is Important? | मोबाईल सुरक्षेचे महत्व

या पोर्टलमध्ये देण्यात आलेल्या सुविधा खालीलप्रमाणे आहेत

The facilities provided in this portal
Thing is small but tricks are big-marathibana.in

त्यांच्या नावावर नऊपेक्षा जास्त कनेक्शन असणारे ग्राहक एसएमएसद्वारे सूचित केले जातील. वाचा: 1 जून पासून Google चे नियम बदलणार, काय आहे ‘बदल’ घ्या जाणून…

त्यांच्या नावावर नऊपेक्षा जास्त एकाधिक कनेक्शन असलेले सदस्य हे करु शकतात – आवश्यक कारवाई करण्यासाठी  येथे क्लिक करा.  

स्थिती तपासा आपल्या क्रमांकासह लॉग इन करण्यासाठी येथे क्लिक करा  

आणि “विनंती स्थिती” बॉक्समध्ये “तिकीट आयडी रेफर्ड नंबर” प्रविष्ट करा.

वाचा: How to Get Duplicate Aadhaar Card? | डुप्लिकेट आधार कार्ड कसे मिळवायचे?

दूरसंचार मंत्रालयाने ग्राहक अधिग्रहण संबंधी मार्गदर्शक तत्त्वे जाहीर केली आहेत. ही मार्गदर्शकतत्त्वे एका ग्राहकांच्या नावावर सुमारे नऊ मोबाइल कनेक्शनच्या नोंदणीस परवानगी देतात. अधिक माहितीसाठी, सूचनांच्या PDF साठी येथे क्लिक करा.

“Thing is small but tricks are big | वस्तू छोटी पण करामत मोठी” हा लेख आपणास कसा वाटला; या बद्दल आपला अभिप्राय व सूचना कमेंटमध्ये जरुर कळवा. आपला प्रतिसाद व शुभेच्छा आमच्यासाठी लाख मोलाच्या आहेत; त्या नवचैतन्य देतात व त्यामुळे नवीन लेख लिहिण्यास प्रेरणा मिळते. आपण हा लेख आपल्या मित्रांसोबत नक्की शेअर करा. धन्यवाद…! 

Related Posts

Related Posts Categories

 आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Popular Varieties of Mangoes in India

Popular Varieties of Mangoes in India | आंब्याचे प्रकार

Popular Varieties of Mangoes in India | भारतातील प्रसिद्ध आंब्याच्या जाती, त्यांची वैशिष्टये, उत्पन्न विभाग आणि आंब्याचा प्रकार कसा ओळखायचा ...
Read More
The Deadliest Places in the World

The Deadliest Places in the World | प्राणघातक ठिकाणे

The Deadliest Places in the World | जगातील सर्वात प्राणघातक ठिकाणे, जी साहसी पर्यटकांना आकर्षित करतात अशा 11 ठिकाणांविषयी जाणून ...
Read More
Online Teaching and LearningOnline Teaching and Learning

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन शिक्षण

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन टिचींग, ऑनलाइन शिकवणाऱ्या शिक्षकांनी शिक्षण अधिक मनोरंजक आणि आकर्षक बनवण्यासाठी त्यांच्या बोटांच्या टोकावर असलेला ...
Read More
a woman in white long sleeves holding flowers

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना असे सामोरे जा

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना सामोरे जाण्याचे सर्वोत्तम मार्ग. मुरुमाचे विविध प्रकार असून, प्रत्येकाला सामोरे जाण्याचे ...
Read More
Strange facts about the human body

Strange facts about the human body | मानवी शरीर तथ्ये

Strange facts about the human body | मानवी शरीराबद्दल 105 मजेदार, अद्भुत आणि विचित्र तथ्ये आहेत, जी तुम्हाला जाणून घ्यायला ...
Read More
How to Manage Time at Work

How to Manage Time at Work | कामाचे वेळ व्यवस्थापन

How to Manage Time at Work | कामाच्या ठिकाणी वेळेचे व्यवस्थापन करण्यासाठी काय केले पाहिजे; या विषयी सविस्तर माहिती या ...
Read More
Know the Amazing Benefits of Amla

Know the Amazing Benefits of Amla | आवळयाचे फायदे

Know the Amazing Benefits of Amla | या सुपरफ्रूटचा आहारात ताज्या किंवा वाळलेल्या स्वरुपात समावेश केल्यास त्वचा, केस आणि एकूणच ...
Read More
How to avoid NFT Scams?

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत, एनएफटी म्हणजे काय? एनएफटीचे धोके काय आहेत? सर्वात सामान्य एनएफटी ...
Read More
How to Celebrate Holi Festival in India

How to Celebrate Holi Festival in India | होळी उत्सव

How to Celebrate Holi Festival in India | होळी उत्सव, होळीचे सांस्कृतिक महत्त्व, विविध कथा, महाराष्ट्रात होळी कशी साजरी करतात ...
Read More
Most Popular Sports in India

Most Popular Sports in India | भारतातील लोकप्रिय खेळ

Most Popular Sports in India | भारतातील सर्वाधिक लोकप्रिय खेळ, खेळांचे महत्त्व, यश मिळविण्यासाठी समर्पण, चिकाटी व सहकार्याची भावना व ...
Read More
Spread the love