Skip to content
Marathi Bana » Posts » Things to know about Dropshipping | ड्रॉपशिपिंग

Things to know about Dropshipping | ड्रॉपशिपिंग

Things to know about Dropshipping

Things to know about Dropshipping | ड्रॉपशिपिंगबद्दल जाणून घेण्यासारख्या गोष्टी, ड्रॉपशिपिंग व्यवसायाची सुरुवात करण्यासाठी, आवश्यक असलेली प्रत्येक गोष्ट येथे आहे.

ड्रॉप शिपिंग हा किरकोळ व्यवसायाचा एक प्रकार आहे; ज्यामध्ये विक्रेता विकत असलेली उत्पादनांचा स्टॉक न ठेवता ग्राहकांच्या ऑर्डर स्वीकारतो. विक्रेता ती वस्तू तृतीय पक्षाकडून खरेदी करतो आणि ती थेट ग्राहकाला पाठवली जाते. परिणामी, विक्रेत्याला उत्पादन थेट हाताळावे लागत नाही. अशा या ड्रॉपशिपिंग विषयी Things to know about Dropshipping अधिक जाणून घ्या.

विक्रेता पुरवठा साखळी व्यवस्थापनाच्या स्वरुपात, ऑर्डर आणि त्यांचे शिपमेंट तपशील निर्माता, घाऊक विक्रेता, दुसरा किरकोळ विक्रेता किंवा पूर्ती घराकडे हस्तांतरित करतो, जे नंतर थेट ग्राहकांना माल पाठवतात. यामुळे, किरकोळ विक्रेता उत्पादनाच्या विपणन आणि विक्रीसाठी जबाबदार असतो. परंतु उत्पादन गुणवत्ता, स्टोरेज, इन्व्हेंटरी मॅनेजमेंट किंवा शिपिंग यावर त्याचे कोणतेही नियंत्रण नसते.

ड्रॉपशिपिंग आणि किरकोळ मॉडेलमधील सर्वात मोठा फरक हा आहे की विक्री करणारा व्यापारी स्टॉक करत नाही किंवा इन्व्हेंटरी स्वत: च्या मालकीची करत नाही. त्याऐवजी, ऑर्डर पूर्ण करण्यासाठी विक्रेता तृतीय पक्षाकडून; सामान्यत: घाऊक विक्रेता किंवा उत्पादकांकडून आवश्यकतेनुसार इन्व्हेंटरी खरेदी करतो.

Table of Contents

1) Shopify ड्रॉपशिपिंग म्हणजे काय?

Shopify
Image by Manuel Alejandro Leon from Pixabay

Shopify वर ड्रॉपशिपिंगसाठी दोन सर्वात सामान्य पध्दती म्हणजे पुरवठादार डेटाबेस वापरुन तुमच्या प्रदेशात किंवा जगात कोठेही असलेल्या पुरवठादाराचा शोध घेणे किंवा तुम्हाला आणि तुमच्या स्टोअरला हजारो पुरवठादारांशी जोडणारे Shopify अॅप आहे. (Things to know about Dropshipping)

नंतरसाठी, आम्ही ओबेर्लोची शिफारस करतो, Shopify ने विकसित केलेले मार्केटप्लेस जे स्वतंत्र व्यवसाय मालकांना विक्रीसाठी उत्पादने शोधण्यात मदत करते. ओबेर्लो सह, तुम्ही थेट तुमच्या Shopify स्टोअरमध्ये उत्पादने शोधू आणि जोडू शकता ज्याची तुम्ही लगेच विक्री सुरु करु शकता.

वाचा: Easy Ways to Earn Money from Home | घरी राहून ‘असे’ कमवा पैसे

फक्त AliExpress सारखी स्टोअर्स ब्राउझ करा आणि एका बटणावर क्लिक करुन तुमची आवड थेट ओबेर्लो वर आयात करा  जे तुमच्या Shopify स्टोअरशी कनेक्ट केलेले आहे.

एकदा ग्राहकाने एखादे उत्पादन विकत घेतले की, तुम्ही त्यांची ऑर्डर ओबेर्लो अॅपमध्ये पूर्ण करु शकाल. सुदैवाने, ओबेर्लो ही प्रक्रिया स्वयंचलित करते. स्टोअरचे मालक म्हणून, तुम्हाला फक्त तपशील बरोबर आहेत का ते तपासायचे आहे आणि “ऑर्डर” बटणावर क्लिक करा. त्यानंतर उत्पादन थेट पुरवठादाराकडून ग्राहकाकडे पाठवले जाते, ते जगात कुठेही असले तरी.

2) ड्रॉपशिपिंगचे फायदे – Things to know about Dropshipping

Things to know about Dropshipping
Image by Mediamodifier from Pixabay

महत्वाकांक्षी उद्योजकांसाठी ड्रॉपशिपिंग हे एक उत्तम व्यवसाय मॉडेल आहे; कारण ते प्रवेशयोग्य आहे. ड्रॉपशीपिंगसह, तुम्ही मर्यादित नकारात्मक बाजूंसह विविध व्यवसाय कल्पनांची द्रुतपणे चाचणी करु शकता, ज्यामुळे तुम्हाला मागणी असलेली उत्पादने कशी निवडावी आणि त्यांची विक्री कशी करावी याबद्दल बरेच काही शिकू शकता. ड्रॉपशिपिंग इतके लोकप्रिय मॉडेल का आहे याची काही इतर कारणे येथे आहेत.

2.1 भांडवल कमी लागते – Things to know about Dropshipping

महत्वपूर्ण अप-फ्रंट इन्व्हेंटरी गुंतवणुकीशिवाय, सोर्सिंग उत्पादने सुरु करणे आणि अगदी कमी पैशात यशस्वी ड्रॉपशिपिंग व्यवसाय सुरु करणे शक्य आहे.(Things to know about Dropshipping)

 • इन्व्हेंटरी अप-फ्रंटमध्ये हजारो डॉलर्सची गुंतवणूक न करता ई-कॉमर्स स्टोअर लाँच करा.
 • जोपर्यंत तुम्ही आधीच विक्री केली नाही आणि ग्राहकाने पैसे दिले नाहीत तोपर्यंत उत्पादन खरेदी करण्याची गरज नाही.
 • पारंपारिक रिटेल व्यवसायाच्या विपरीत, ड्रॉपशीपिंग स्टोअर सुरु करण्यात कमी जोखीम असते.
 • वाचा: Popular Tourist Destinations in India | भारतातील पर्यटन स्थळे

2.2 Dropshipping प्रारंभ करणे सोपे आहे

जेव्हा तुम्हाला भौतिक उत्पादनांचा सामना करावा लागत नाही तेव्हा ईकॉमर्स व्यवसाय चालवणे खूप सोपे आहे. ड्रॉपशिपिंगसह, तुम्हाला काळजी करण्याची गरज नाही:

 • वेअरहाऊसचे व्यवस्थापन किंवा पैसे भरणे
 • तुमचे ऑर्डर पॅकिंग आणि पाठवणे
 • लेखा कारणांसाठी यादीचा मागोवा घेणे
 • परतावा आणि इनबाउंड शिपमेंट हाताळणे
 • सतत उत्पादने ऑर्डर करणे आणि स्टॉक पातळी व्यवस्थापित करणे
 • वाचा: How to stop net banking scams? नेट बँकिंग घोटाळे कसे थांबवायचे?

2.3 ड्रॉपशिपिंग म्हणजे कमी ओव्हरहेड

कारण तुम्हाला इन्व्हेंटरी खरेदी किंवा वेअरहाऊस व्यवस्थापित करण्याची गरज नाही:

 • तुमचे ओव्हरहेड खर्च खूपच कमी होतो.
 • खरं तर, अनेक यशस्वी ड्रॉपशीपिंग स्टोअर्स होम-आधारित व्यवसाय म्हणून चालवल्या जातात, ज्यांना ऑपरेट करण्यासाठी लॅपटॉपपेक्षा थोडे अधिक आणि काही आवर्ती खर्च आवश्यक असतात.
 • जसजसे तुमची वाढ होईल, तसतसे या खर्चात वाढ होण्याची शक्यता आहे परंतु तरीही पारंपारिक वीट-मोर्टार व्यवसायांच्या तुलनेत कमी असेल.
 • वाचा: Importance of Blogging in Marketing | ब्लॉगचे महत्व

2.4 ड्रॉपशिपिंग स्थानावर लवचिक आहे

ड्रॉपशिपिंग व्यवसाय इंटरनेट कनेक्शनसह कोठूनही चालविला जाऊ शकतो. जोपर्यंत तुम्ही पुरवठादार आणि ग्राहकांशी सहज संवाद साधू शकता, तोपर्यंत तुम्ही तुमचा व्यवसाय चालवू आणि व्यवस्थापित करु शकता. यामुळेच किरकोळ विक्रेत्यांसाठी ड्रॉपशिपिंग सहज उपलब्ध होते!

2.5 विक्रीसाठी उत्पादनांची विस्तृत निवड

तुम्ही विकत असलेल्या वस्तूंची तुम्हाला पूर्व-खरेदी करण्याची गरज नसल्यामुळे, तुम्ही तुमच्या संभाव्य ग्राहकांना ट्रेंडिंग उत्पादनांची ॲरे देऊ शकता. पुरवठादार एखादी वस्तू स्टॉक करत असल्यास, तुम्ही कोणत्याही अतिरिक्त शुल्काशिवाय ती तुमच्या ऑनलाइन स्टोअरवर विक्रीसाठी सूचीबद्ध करू शकता.

2.6 चाचणी करणे सोपे- Things to know about Dropshipping

ड्रॉपशिपिंग ही नवीन स्टोअर लाँच करण्यासाठी आणि ग्राहकांना अतिरिक्त उत्पादन श्रेणी, उदा., अॅक्सेसरीज किंवा पूर्णपणे नवीन उत्पादन लाइन्सची भूक तपासू पाहणाऱ्या व्यवसाय मालकांसाठी उपयुक्त पूर्तता पद्धत आहे. पारंपारिक किरकोळ व्यवसायासह, जर तुम्हाला तिप्पट ऑर्डर मिळाल्यास, तुम्हाला सहसा तिप्पट काम करावे लागेल.

3) ड्रॉपशिपिंग व्यवसाय कसा सुरु करावा?

healthy marketing technology business
Photo by RODNAE Productions on Pexels.com
 • प्रतिस्पर्धी उत्पादन संशोधन करा.
 • एक प्रतिष्ठित ड्रॉपशिपिंग पुरवठादार शोधा.
 • तुमचे ऑनलाइन स्टोअर तयार करा.
 • तुमचा ड्रॉपशिपिंग व्यवसाय मार्केट करा.
 • तुमच्या स्टोअरचे विश्लेषण आणि सुधारणा करा.

3.1 ऑनलाइन स्टोअर- Things to know about Dropshipping

तुमचे ऑनलाइन स्टोअर तयार करण्यासाठी आणि होस्ट करण्यासाठी तुम्हाला ईकॉमर्स प्लॅटफॉर्म किंवा वेबसाइट बिल्डर शोधण्याची आवश्यकता असेल. आम्ही स्पष्टपणे एक Shopify स्टोअर सुरू करण्याची शिफारस करतो.

तुम्ही सहजतेने ओबेर्लो मार्केटप्लेसशी स्त्रोत उत्पादनांशी समक्रमित करण्यात सक्षम व्हाल आणि तुम्हाला आमच्या थीम आणि विनामूल्य ब्रँडिंग टूल्सच्या संपूर्ण निवडीमध्ये प्रवेश मिळेल जेणेकरून तुम्ही तुमचा व्यवसाय लवकर सुरू करू शकता.

3.2 डोमेन नाव- Things to know about Dropshipping

तुमच्या स्वतःच्या डोमेन नावाशिवाय ग्राहकांचा विश्वास निर्माण करणे कठीण आहे. अनेक शीर्ष-स्तरीय डोमेन्स उपलब्ध असताना (उदा. शॉप, उदाहरण. सह), आम्ही एखादे उपलब्ध असल्यास, तुमच्या ब्रँडशी जुळणारे .com शोधण्याची शिफारस करतो. प्रारंभ करण्यासाठी आमचे डोमेन नाव जनरेटर वापरा किंवा आकर्षक व्यवसाय नाव कसे आणायचे याबद्दल अधिक जाणून घ्या.

3.3 चाचणी ऑर्डर- Things to know about Dropshipping

जरी ड्रॉपशीपिंगमुळे तुमची एकूण उत्पादन कॅटलॉग हाताळण्यात कमीत कमी सहभाग असू शकतो, तरीही तुम्ही विक्री करण्याची योजना आखत असलेल्या उत्पादनांची चाचणी घेण्यासाठी तुम्ही पैसे, तसेच थोडा वेळ बाजूला ठेवला पाहिजे.

तुम्ही तसे न केल्यास, तुम्ही अनेक उणीवा किंवा दोष असलेले उत्पादन सूचीबद्ध करण्याचा धोका पत्करता, ज्यामुळे ग्राहक नाखूष होतील आणि परतावा हाताळण्यात बराच वेळ घालवला जाईल.

3.4 ऑनलाइन जाहिरात- Things to know about Dropshipping

प्रत्येक ई-कॉमर्स व्यवसायाने सामग्री विपणन, SEO आणि तोंडी शब्द यासारख्या सेंद्रिय माध्यमांद्वारे ग्राहक मिळविण्यासाठी त्यांची सरासरी किंमत कमी करण्याचे मार्ग शोधले पाहिजेत. परंतु प्रारंभ करण्यासाठी, जाहिराती हे बहुतेक उत्पादन-आधारित व्यवसायांसाठी एक आवश्यक चॅनेल असते.

सर्वात सामान्य चॅनेलमध्ये शोध इंजिन मार्केटिंग (SEM), प्रदर्शन जाहिराती, सोशल मीडिया जाहिराती आणि मोबाइल जाहिरातींचा समावेश आहे. ड्रॉपशीपर पैसे कसे कमवतात?  ड्रॉपशिपिंग व्यवसाय उत्पादन क्युरेटर म्हणून काम करतात, ग्राहकांना बाजारात आणण्यासाठी उत्पादनांचे योग्य मिश्रण निवडतात.

लक्षात ठेवा, मार्केटिंग हा तुमचा वेळ आणि पैसा या दोहोंचा खर्च आहे, संभाव्य ग्राहकांना योग्य उत्पादन शोधण्यात, मूल्यमापन करण्यात आणि खरेदी करण्यात मदत करते. जेव्हा जेव्हा उत्पादन किंवा शिपिंग समस्या असेल तेव्हा तुम्हाला ग्राहक समर्थन प्रदान करण्याच्या खर्चाचा देखील समावेश करावा लागेल. तुमचा पुरवठादार उत्पादन विकतो ती मूळ किंमत ही शेवटची पण नक्कीच नाही.

4) ड्रॉपशिपिंग बद्दल सामान्य प्रश्न

Things to know about Dropshipping
Image by Mediamodifier from Pixabay

या उर्वरित पोस्टमध्ये, आम्ही फायदेशीर ड्रॉपशिपिंग व्यवसाय सुरू करण्यासाठी आवश्यक पावले कव्हर करू. परंतु आम्ही सुरू ठेवण्यापूर्वी, ड्रॉपशिपिंग म्हणजे काय आणि ते कसे कार्य करते याबद्दल आम्हाला प्राप्त झालेल्या काही सामान्य प्रश्नांची उत्तरे देणे योग्य आहे.

4.1 ड्रॉपशिपिंग म्हणजे काय आणि तुम्ही पैसे कसे कमवाल?

जेव्हा एखादा ग्राहक ड्रॉपशिपिंग स्टोअरमधून उत्पादन खरेदी करतो, तेव्हा तृतीय-पक्ष पुरवठादार ते थेट त्यांच्याकडे पाठवतो. तुम्ही सेट केलेली किरकोळ किंमत ग्राहक देते, तुम्ही पुरवठादारांची घाऊक किंमत द्या आणि बाकीचा नफा. तुम्हाला कधीही उत्पादने हाताळण्याची किंवा इन्व्हेंटरीमध्ये गुंतवणूक करण्याची गरज नाही.

4.2 ड्रॉपशिपिंग ही चांगली कल्पना आहे का?

Things to know about Dropshipping
Image by Moondance from Pixabay

होय, ड्रॉपशिपिंग निश्चितपणे एक स्मार्ट व्यवसाय मॉडेल आहे. ड्रॉपशिपिंग व्यवसायांमध्ये कमी जोखीम असते कारण ते सुरू करण्यासाठी किमान निधी आवश्यक असतो. येथे, विक्रेता जास्त इन्व्हेंटरी खर्चाशिवाय ग्राहकांना उत्पादने विकू शकतो.

4.3 ड्रॉपशिपिंग हा कायदेशीर व्यवसाय आहे का?

एकदम. ड्रॉपशिपिंग हे अनेक जागतिक किरकोळ विक्रेत्यांद्वारे वापरले जाणारे लोकप्रिय परिपूर्ती मॉडेल आहे. कोणत्याही व्यवसायाप्रमाणे, ग्राहकांच्या अपेक्षा पूर्ण करणे आणि योग्य श्रोत्यांसह एक ब्रँड तयार करणे ही दीर्घकालीन यशाची गुरुकिल्ली आहे.

4.4 ड्रॉपशीपर सरासरी किती कमावतात?

सरासरी मासिक उत्पन्न कोनाडा आणि लक्ष्य बाजारावर आधारित आहे. हंगामी बदल, बाजारातील ट्रेंड, तुमची मार्केटिंग स्ट्रॅटेजी इ. असे अनेक घटक आहेत, ज्याचा देखील त्यात समावेश आहे. सामान्यतः, ड्रॉपशीपर्स प्रति विक्री 10 ते 40% नफा कमावण्यास सक्षम असतात, दरमहा सुमारे एक हजार ते पन्नास हजार डॉलर कमावतात. ड्रॉपशीपरने प्रत्येक ड्रॉपशीपिंग उत्पादन विक्रीसह 20% पेक्षा जास्त नफा मिळविण्याचे लक्ष्य ठेवले पाहिजे.

4.5 Shopify ड्रॉपशीपर्स किती कमावतात?

ड्रॉपशीपर म्हणून आपण किती कमवू शकता? असे बरेच ड्रॉपशीपर्स आहेत जे यशस्वी ड्रॉपशिपिंग स्टोअरसह दरवर्षी एक लाख डॉलर पर्यंत कमावतात. तर, यशस्वी ड्रॉपशीपर असण्याची तुमची कल्पना दर वर्षी एक लाख डॉलर कमवायची असल्यास, तुम्हाला योग्य पुरवठादार निवडणे आणि ब्रँड तयार करणे आवश्यक आहे.

वाचा: How to Avoid Online Scam | असा टाळा ऑनलाइन घोटाळा

4.6 ड्रॉपशीपर्स किती तास काम करतात?

ड्रॉपशीपिंग हे अत्यंत स्पर्धात्मक क्षेत्र असल्याने महत्वपूर्ण प्रयत्न करावे लागतात. सुरुवातीच्या टप्प्यात, अनेक ड्रॉपशीपर्स त्यांचा ड्रॉपशिपिंग व्यवसाय यशस्वी करण्यासाठी आठवड्यातून किमान 70 ते 80 तास घालवतात.

Things to know about Dropshipping
Image by mohamed Hassan from Pixabay

4.7 ब्रँडेड ड्रॉपशिपिंग म्हणजे काय?

ब्रँडेड ड्रॉपशीपिंग म्हणजे पुरवठादारांकडून खरेदी केलेली नॉन-ब्रँडेड उत्पादने; कोणतीही इन्व्हेंटरी न ठेवता विकणे. येथे, ड्रॉपशीपर्स उत्पादनांना खाजगीरित्या लेबल करु शकतात; आणि स्वतःचा ब्रँड स्थापित करुन उत्पादन-थीम असलेली ऑनलाइन स्टोअर सेट करु शकतात. वाचा: Best Career in the Fashion Industry | फॅशन उद्योगातील करिअर

4.8 ड्रॉपशिपिंग आणि ई-कॉमर्समध्ये काय फरक आहे?

ड्रॉपशिपिंग आणि ई-कॉमर्स किरकोळ मॉडेलमधील सर्वात मोठा फरक हा आहे की; विक्री करणारा व्यापारी स्टॉक किंवा इन्व्हेंटरी ठेवत नाही. ते मध्यस्थ म्हणून काम करतात. त्याऐवजी, ऑर्डर पूर्ण करण्यासाठी विक्रेता तृतीय पक्षाकडून-सामान्यत: घाऊक विक्रेता किंवा निर्माता यांचेकडून आवश्यकतेनुसार इन्व्हेंटरी खरेदी करतो. वाचा: How to write a good blog post? | ब्लॉग पोस्ट कसी लिहावी?

5) सारांष- Things to know about Dropshipping

आम्ही नमूद केल्याप्रमाणे, ड्रॉपशिपिंगचे अनेक फायदे आहेत. तथापि, व्यवसाय सुरु करण्यासाठी नेहमीच कठोर परिश्रम करावे लागतात. स्केलवर ऑपरेट करताना मॉडेलचे काही निश्चित फायदे, गुंतागुंत आहेत. (Things to know about Dropshipping)

चांगली बातमी अशी आहे की काळजीपूर्वक नियोजन आणि विचाराने, यापैकी बहुतेक अडथळे सोडवले जाऊ शकतात आणि तुम्हाला एक भरभराट, फायदेशीर ड्रॉपशिपिंग व्यवसाय तयार करण्यापासून रोखण्याची गरज नाही.

आम्हाला आशा आहे की या पोस्टने ड्रॉपशिपिंग म्हणजे काय ते स्पष्ट केले आहे आणि आता तुम्ही तुमचा ड्रॉपशिपिंग व्यवसाय सुरु करण्याच्या स्थितीत असाल तर आपणास ”मराठी बाणा” तर्फे हार्दिक शुभेचछा! धन्यवाद …!

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Bachelor of Technology Courses

Bachelor of Technology Courses | बीटेक कोर्स यादी

Bachelor of Technology Courses | इयत्ता 12वी सायन्स नंतर बीटेक कोर्स आणि स्पेशलायझेशनची यादी, जी विदयार्थ्यांना उद्योगाच्या आवश्यकतांसह अवगत करेल ...
Read More
Diploma in Textile Design After 10th

Diploma in Textile Design After 10th | टेक्सटाईल डिझाईन

Diploma in Textile Design After 10th | 10वी नंतर टेक्सटाईल डिझाईन मध्ये डिप्लोमासाठी पात्रता, प्रवेश प्रक्रिया, अभ्यासक्रम, महाविदयालये, नोकरी व ...
Read More
Diploma in Accounting After 12th

Diploma in Accounting After 12th | डिप्लोमा इन अकाउंटिंग

Diploma in Accounting After 12th | डिप्लोमा इन अकाउंटिंग, पात्रता, प्रवेश प्रक्रिया, कौशल्ये, अभ्यासक्रम, प्रमुख महाविद्यालये, जॉब प्रोफाईल, नोकरीचे क्षेत्र, ...
Read More
B.Tech in Information Technology

B.Tech in Information Technology | आय.टी बी.टेक

B.Tech in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञानातील बी. टेक, पात्रता निकष, प्रवेश प्रक्रिया, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, विषय, करिअर पर्याय, भविष्यातील ...
Read More
Hotel Management Courses After 10th

Hotel Management Courses After 10th | हॉटेल मॅनेजमेंट

Hotel Management Courses After 10th | 10वी नंतर हॉटेल मॅनेजमेंट कोर्सेस, कोर्स अभ्यासक्रम, कालावधी, महाविदयालये, सरासरी फी व शंका समाधान ...
Read More
Bachelor of Technology in Automobile Engineering

Bachelor of Technology in Automobile Engineering

Bachelor of Technology in Automobile Engineering | बॅचलर ऑफ टेक्नॉलॉजी (बी.टेक), ऑटोमोबाइल इंजिनीअरिंग कोर्स, पात्रता, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, महाविदयालये व ...
Read More
Know About IT Courses After 10th

Know About IT Courses After 10th | आयटी अभ्यासक्रम

Know About IT Courses After 10th | दहावी नंतर कमी कालावधीमध्ये नोकरीची संधी उपलब्ध करुन देणा-या आयटी अभ्यासक्रमांबद्दल जाणून घ्या ...
Read More
Know the top 5 Courses after 10th

Know the top 5 Courses after 10th | 10 वी नंतरचे 5 कोर्स

Know the top 5 Courses after 10th | अभियांत्रिकी, वैदयकिय, व्यवसाय व्यवस्थापन, प्रमाणपत्र व व्यवसायाशी संबंधीत महत्वाचे 10 वी नंतरचे ...
Read More
Know what to do after 12th?

Know what to do after 12th? | 12वी नंतर पुढे काय?

Know what to do after 12th? | 12वी उत्तीर्ण झाल्यानंतर विदयार्थी त्यांच्या आवडीनुसार विज्ञान, वाणिज्य किंवा कला शाखेची निवड करु ...
Read More
Best 5 Computer Science Courses

Best 5 Computer Science Courses | संगणक विज्ञान पदवी

Best 5 Computer Science Courses | सर्वोत्कृष्ट 5 संगणक विज्ञान अभ्यासक्रम, बीटेक, बीई, बीसीएस, बीएस्सी व बीसीए विषयी सविस्तर माहिती ...
Read More
Spread the love