Marathi Bana » Posts » Know About Bachelor of Planning | बॅचलर ऑफ प्लॅनिंग कोर्स

Know About Bachelor of Planning | बॅचलर ऑफ प्लॅनिंग कोर्स

Know About Bachelor of Planning

Know About Bachelor of Planning | बॅचलर ऑफ प्लॅनिंग कोर्स; प्रवेश, पात्रता, अभ्यासक्रम, महाविदयालये, कार्यक्षेत्र, नाेकरीच्या संधी व सरासरी वेतन इ.

बॅचलर ऑफ प्लॅनिंग म्हणजे काय?

बॅचलर ऑफ प्लॅनिंग ही; पदवीपूर्व अभ्यासक्रमांची शैक्षणिक पदवी आहे. यामध्ये विद्यार्थी डिझाईन, अभियांत्रिकी, व्यवस्थापन; आणि आव्हानांवर मात करण्यासारख्या; शहरी मानवी वस्तीशी संबंधित; विविध क्षेत्रांमध्ये प्रशिक्षित करते. पदवी प्रामुख्याने पर्यावरणीय समस्यांवर केंद्रित आहे; आणि त्याचे उद्दिष्ट शाश्वत विकास; आणि नैसर्गिक संसाधनांचे व्यवस्थापन हे आहे. बॅचलर ऑफ प्लॅनिंग कोर्स हा; भारतातील अंडरग्रेजुएट आर्किटेक्चर आणि प्लॅनिंग पदवी अभ्यासक्रम; चार वर्षांसाठी आहे. हा अभ्यासक्रम विशेषतः पर्यावरण व्यवस्थापन आणि शाश्वत विकासाचे महत्त्व; जाणून घेण्यासाठी तयार करण्यात आला आहे. बॅचलर ऑफ प्लॅनिंग ही अभियांत्रिकीची उपकंपनी आहे, तथापि, ती पर्यावरण व्यवस्थापन, मानव संसाधन संरक्षण; आणि विकासासह प्रेरित आहे. Know About Bachelor of Planning

बॅचलर ऑफ प्लॅनिंग अभ्यासक्रमाचे महत्व

नियोजनाचा अभ्यास विद्यार्थ्यांना विशिष्ट कौशल्ये; जसे की डिझायनिंग, संख्या, स्केचिंग आणि संगणक-सहाय्यित डिझायनिंग शिकवते. हे विद्यार्थ्यांचे संप्रेषण आणि लेखन कौशल्य; तसेच अष्टपैलूपणा आणि अनपेक्षित परिस्थितीला; सामोरे जाण्यासाठी लवचिकता देखील मजबूत करते. बॅचलर ऑफ प्लॅनिंगचा अभ्यास विद्यार्थ्यांना तर्कशुद्धपणे विचार करण्यास; आणि विश्लेषणात्मक पद्धतीने समस्या सोडविण्यास सक्षम करतो. मानवी लोकसंख्येचा शाश्वत विकास आणि व्यवस्थापन; हे आजच्या जगातील प्रमुख कार्यांपैकी एक आहे. हा अभ्यास संगणक-सहाय्यित डिझायनिंग, कला आणि प्रगत व्हिज्युअल कम्युनिकेशन; पाणी पुरवठा आणि स्वच्छता, ऊर्जा-कार्यक्षम डिझाइन; मॉड्यूलर समन्वय, महानगर नियोजन, पायाभूत योजना; आणि प्रणाली व्यवस्थापन याभोवती केंद्रित आहे. वाचा: 15 Free Best Educational Websites | मोफत शैक्षणिक वेबसाइट्स

बॅचलर ऑफ प्लॅनिंग कोर्स विषयी विशेष माहिती

Know About Bachelor of Planning
Know About Bachelor of Planning
 • पदवीचे नाव: बॅचलर ऑफ प्लॅनिंग
 • संक्षिप्त रुप: B. Plan.
 • श्रेणी: पदवीधर
 • कोर्स कालावधी: 4 वर्षे
 • सरासरी फी: रु. 100,000 ते रु. 200,000 वार्षिक
 • सरासरी पगार: रु. 300,000 ते रु. 600,000 वार्षिक
 • करिअर संधी: प्रादेशिक नियोजक, शहरी नियोजक, डिझाईन आर्किटेक्ट, इंटिरियर डिझायनर, लँडस्केप आर्किटेक्ट

बॅचलर ऑफ प्लॅनिंग पात्रता निकष

बॅचलर ऑफ प्लॅनिंगमध्ये प्रवेश घेऊ इच्छिणाऱ्या विद्यार्थ्यांनी; प्रवेश मिळवण्यासाठी निर्धारित पात्रता निकष पूर्ण करणे; आवश्यक आहे. पात्रतेचे निकष संस्थेनुसार भिन्न असू शकतात. खाली नमूद केलेले मूलभूत पात्रता निकष तपासा.

 • विद्यार्थ्यांनी मान्यताप्राप्त बोर्डातून 12 वी पूर्ण केले पाहिजे.
 • उमेदवारांना त्यांच्या पात्रता परीक्षेत किमान 50 टक्के गुण मिळवणे आवश्यक आहे.
 • विद्यार्थ्यांना 12 वी मध्ये गणित विषय असणे आवश्यक आहे.

बॅचलर ऑफ प्लॅनिंग प्रवेश प्रक्रिया

संबंधित महाविद्यालयांनुसार प्रवेश प्रक्रिया बदलते;काही संस्था विद्यार्थ्यांच्या संबंधित प्रवेश परीक्षेतील; वैयक्तिक कामगिरी किंवा मुलाखती नंतर; त्यांच्या कामगिरीच्या आधारे; नियोजन पदवीचे नियोजन करतात. काही राष्ट्रीय स्तरावरील प्रवेश परीक्षा ;देशभरात घेतल्या जातात. बॅचलर ऑफ प्लॅनिंगमध्ये प्रवेश घेऊ इच्छिणारे इच्छुक; त्यांच्या ड्रीम कॉलेजमध्ये प्रवेश घेण्यासाठी; त्या प्रवेश परीक्षांना बसू शकतात. तथापि, दुसरीकडे, अशा काही संस्था देखील आहेत; ज्या प्रवेश देण्यासाठी; त्यांच्या स्वतःच्या प्रवेश परीक्षा घेतात. बॅचलर ऑफ प्लॅनिंगमध्ये प्रवेश मिळवण्यासाठी; राष्ट्रीय स्तरावरील काही प्रवेश परीक्षा खालीलप्रमाणे आहेत.

JEE Main, NATA, JUEE, TANCET, UPEE आणि इतर आहेत.

काही महाविद्यालये बी प्लॅनच्या अभ्यासक्रमासाठी इच्छुकांना गुणवत्ता-आधारित प्रवेश देखील देतात.

संबंधित प्रवेश परीक्षेनुसार; प्रवेश परीक्षेला बसण्यासाठी; उमेदवारांनी काही पात्रता निकष पूर्ण केले पाहिजेत. संबंधित प्रवेश परीक्षेचा अर्ज भरण्यापूर्वी; विद्यार्थ्यांना प्रत्येक प्रवेश परीक्षेच्या पात्रतेचे निकष; तपासण्याचा सल्ला दिला जातो. विहित पात्रता निकष पूर्ण न केल्यास; कोणत्याही उमेदवारांना प्रवेश परीक्षेला बसण्याची परवानगी दिली जाणार नाही.

बॅचलर ऑफ प्लॅनिंग आवश्यक कागदपत्रे

शेवटच्या क्षणी होणारी अडचण टाळण्यासाठी; इच्छुकांना बॅचलर ऑफ प्लॅनिंगसाठी अर्ज करण्यापूर्वी; आवश्यक कागदपत्रे तयार ठेवण्याचा सल्ला दिला जातो. खालील कागदपत्रे सादर करण्यात अयशस्वी झाल्यास; प्रवेश रद्द होऊ शकतो. प्रवेशाच्या वेळी आवश्यक कागदपत्रे; महाविद्यालयांमध्ये भिन्न असू शकतात. मूलभूत आवश्यक कागदपत्रे खाली सूचीबद्ध आहेत.

 • पासपोर्ट आकाराची छायाचित्रे
 • पात्रता परीक्षेच्या म्हणजे 12 वी परीक्षेच्या प्रमाणपत्राची मूळ आणि झेरॉक्स प्रत.
 • जन्मनोंद असलेला दाखला मूळ प्रत आणि झेरॉक्स प्रत.

बॅचलर ऑफ प्लॅनिंग अभ्यासक्रम

बॅचलर ऑफ प्लॅनिंग अभ्यासक्रम हा सेमेस्टर नुसार आहे; ज्यांचा अभ्यास विदयार्थ्यांना चार वर्षात करावा लागेल. बॅचलर ऑफ प्लॅनिंगचा सेमिस्टरनिहाय अभ्यासक्रम; खालील प्रमाणे आहे.

पहिले वर्ष (Know About Bachelor of Planning)

सेमेस्टर 1, व सेमेस्टर 2

 • इमारत संरचनांची मूलभूत तत्त्वे सौंदर्यशास्त्र, संस्कृती आणि तंत्रज्ञानाचा विकास
 • नियोजन मध्ये सांख्यिकीय आणि परिमाणात्मक पद्धती – मी भूशास्त्र आणि जलशास्त्र
 • शहरी आणि प्रादेशिक नियोजनाची मूलभूत तत्त्वे, अंदाज आणि मूल्यमापन सांख्यिकी आणि नियोजन मध्ये परिमाणात्मक पद्धती – II
 • बांधकाम सर्वेक्षण आणि छायाचित्रण सामग्री आणि तत्त्वे
 • मूलभूत आर्किटेक्चरल डिझाईन प्लॅनिंग आणि डिझाईन लॅब – II (ग्राफिक्स आणि सादरीकरण तंत्र)
 • तांत्रिक अहवाल लेखन आणि संशोधन पद्धती नियोजनाची तंत्रे – I
 • नियोजन आणि डिझाईन लॅब – I (ग्राफिक्स आणि सादरीकरण तंत्र)

दुसरे वर्ष (Know About Bachelor of Planning)

सेमेस्टर 3 व सेमेस्टर 4

 • नियोजनाची तंत्रे – II नियोजन आणि रचना प्रयोगशाळा – IV (वाहतूक नियोजन)
 • लोकसंख्या आणि शहरीकरण नियोजन सिद्धांत – II
 • नियोजन सिद्धांत – I नियोजन सराव – I
 • सेटलमेंट भूगोल गृहनिर्माण आणि समुदाय नियोजन
 • ट्रॅफिक आणि ट्रान्सपोर्टेशन प्लॅनिंग प्लॅनिंग मध्ये कॉम्प्युटर-एडेड डिझाईन (CAD)-II
 • नियोजन आणि डिझाईन लॅब – III (अतिपरिचित क्षेत्र आणि साइट नियोजन) सेटलमेंट समाजशास्त्र
 • वाहतूक आणि वाहतूक नियोजन – I पर्यावरण, पर्यावरण आणि संसाधन विकास आणि व्यवस्थापन

तिसरे वर्ष (Know About Bachelor of Planning)

सेमेस्टर 5 व सेमेस्टर 6

 • प्रशिक्षण परिसंवाद – I शहरी व्यवस्थापन – I
 • स्थावर मालमत्ता नियोजन आणि व्यवस्थापन नियोजन आणि डिझाइन प्रयोगशाळा – सहावा (शहरी विकास योजना)
 • नियोजन आणि रचना प्रयोगशाळा – V (क्षेत्र नियोजन) शहरी नूतनीकरण आणि संवर्धन
 • नियोजनासाठी उपयुक्तता आणि सेवा GIS चे नियोजन आणि व्यवस्थापन
 • शाश्वत शहरी विकास प्रकल्प फॉर्म्युलेशन, मूल्यांकन आणि व्यवस्थापन
 • नियोजन कायदे नियोजन आणि अनौपचारिक क्षेत्राचे व्यवस्थापन
 • लँडस्केप प्लॅनिंग आणि डिझाईन शहरी डिझाइनची ओळख
 • नियोजनासाठी भू -माहितीशास्त्र

चौथे वर्ष (Know About Bachelor of Planning)

सेमेस्टर 7 व सेमेस्टर 8

 • प्रादेशिक नियोजन नियोजन प्रबंधाचा परिचय
 • प्रशिक्षण परिसंवाद – II शहरी व्यवस्थापन – II
 • शहरी शासन नियोजनातील मानवी मूल्ये
 • नियोजन आणि डिझाईन लॅब – VII (प्रादेशिक नियोजन) ऐच्छिक- पर्यावरणीय प्रभाव मूल्यांकन – शहरी पर्यावरण सेवांमध्ये पीपीपी
 • महानगर नियोजन, विकास आणि व्यवस्थापन नियोजन सराव – II
 • आपत्ती जोखीम कमी करणे आणि व्यवस्थापन
 • ऐच्छिक: पायाभूत सुविधा नियोजन, विकास आणि व्यवस्थापन – ग्रामीण विकास आणि व्यवस्थापन

बॅचलर ऑफ प्लॅनिंग स्पेशलायझेशन (Know About Bachelor of Planning)

बॅचलर ऑफ प्लॅनिंग अभ्यासक्रम; अभियांत्रिकी, डिझाईन, व्यवस्थापन आणि शहरी मानवी वस्तीसाठी समस्या सोडवणे; आणि व्यवसायाच्या विशिष्ट क्षेत्रामध्ये क्षमता निर्माण करण्याच्या; विस्तृत श्रेणीभोवती केंद्रित आहेत. इव्होल्यूशन ऑफ एस्थेटिक्स, बेसिक आर्किटेक्चरल डिझाईन; कल्चर अँड टेक्नॉलॉजी, इकोलॉजी, शहरी आणि प्रादेशिक नियोजनाची; मूलभूत तत्त्वे आणि पर्यावरण आणि संसाधन विकास; आणि व्यवस्थापन यासारख्या विषयांच्या आधुनिक अभ्यासाद्वारे; विद्यार्थ्यांना व्यवसायाची धारणा समजून घेणे; हा कोर्सचा उद्देश आहे. नंतर विद्यार्थी त्यांचे स्पेशलायझेशनचे क्षेत्र; निवडू शकतात. कार्यक्रमांचा मुख्य हेतू निर्णय घेणे; आणि धोरणात्मक नियोजनाशी संबंधित आहे. शाश्वत संसाधनांचा वापर करून; मानवी वस्तीचे नियोजन, विकास, व्यवस्थापन या संकल्पनेचे विद्यार्थ्यांना प्रशिक्षण दिले जाईल.

बॅचलर ऑफ प्लॅनिंग कोर्स सुविधा देणारी महाविदयालये

अभ्यासक्रमासाठी सर्वोत्तम संस्था निवडणे एक कठीण काम आहे; देशभरात बरीच महाविद्यालये आहेत; जी बॅचलर ऑफ प्लॅनिंग अभ्यासक्रम देतात. बॅचलर ऑफ प्लॅनिंग अभ्यासक्रम देणाऱ्या महाविद्यालयांचा खाली उल्लेख आहे.

 • अभियांत्रिकी आणि तंत्रज्ञान महाविद्यालय, भुवनेश्वर
 • इंटिग्रल युनिव्हर्सिटी, लखनऊ
 • अभियांत्रिकी महाविद्यालय, पुणे
 • ओपीजेएस विद्यापीठ, राजस्थान
 • गुरु नानक देव विद्यापीठ, अमृतसर
 • जीडी गोयनका विद्यापीठ, गुडगाव
 • निट्टे स्कूल ऑफ आर्किटेक्चर, बंगलोर
 • पेट्रोलियम आणि ऊर्जा अभ्यास विद्यापीठ (UPES)
 • मणिपाल विद्यापीठ
 • मिटी विद्यापीठ
 • स्कूल ऑफ प्लॅनिंग अँड आर्किटेक्चर, विजयवाडा
 • मिटी स्कूल ऑफ प्लॅनिंग आणि आर्किटेक्चर, नोएडा
 • मौलाना आझाद राष्ट्रीय तंत्रज्ञान संस्था, भोपाळ
 • स्कूल ऑफ प्लॅनिंग आणि आर्किटेक्चर, दिल्ली
 • लवली प्रोफेशनल युनिव्हर्सिटी, फगवाडा
 • सीईपीटी विद्यापीठ, अहमदाबाद
 • स्कूल ऑफ प्लॅनिंग आणि आर्किटेक्चर, भोपाळ

बॅचलर ऑफ प्लॅनिंगचे कार्यक्षेत्र (Know About Bachelor of Planning)

चार वर्षांचा बॅचलर ऑफ प्लॅनिंग कोर्स पूर्ण केलेले विद्यार्थी; एकतर सरकारी किंवा खाजगी उद्योग आणि सेटअपसाठी; व्यावसायिक नियोजक म्हणून; काम करू शकतात. नियोजकांसाठी रोजगाराच्या; विविध संधी आहेत. सरकारी संचालित गृहनिर्माण योजना; शासकीय बांधकाम आणि पुनर्वसन प्रकल्प, महानगरपालिकेची नोकरी; शासकीय वाहतूक प्रकल्प, शहरी आणि नगर नियोजनाशी संबंधित सरकारी विभाग; आणि बरेच काही सरकारी क्षेत्रातील सुप्रसिद्ध भरती करणारे आहेत. तर खाजगी क्षेत्रातील विद्यार्थी बॅचलर ऑफ प्लॅनिंग पूर्ण केल्यानंतर; रिअल्टी डेव्हलपमेंट, कन्स्ट्रक्शन फर्म, आर्किटेक्चर आणि इंटीरियर डिझाईन फर्म, पब्लिक स्ट्रक्चर कन्स्ट्रक्शन फर्ममध्ये गुंतलेल्या विविध कंपन्यांमध्ये काम करू शकतात.

नियोजन व्यावसायिकांमध्ये स्वयंरोजगारासाठी संधी उपलब्ध आहे. जेव्हा आपण स्वयंरोजगाराबद्दल बोलतो, तेव्हा सल्ला सेवा सुरू करणे ही सर्वोत्तम कल्पना असेल. वाचा: How to start a career in Advertising? | जाहिरात क्षेत्रातील करिअर

बॅचलर ऑफ प्लॅनिंग ग्रॅज्युएटचा समावेश असलेल्या; कामाच्या स्वरूपामध्ये मॉडेल मेकिंग, डिझायनिंग; प्लॅनिंग, सर्वेक्षण, खर्च अंदाज, मनुष्य व्यवस्थापन आणि प्रकल्प व्यवस्थापन; आणि बरेच काही समाविष्ट आहे. नियोजन व्यावसायिकांचे प्राथमिक काम उपलब्ध संसाधनांचा वापर करणे; आणि त्या संसाधनांचा वापर करून; कार्यात्मक आणि आरामदायक बांधलेले वातावरण तयार करणे आहे. या कामात मानवी वस्ती, शहरे आणि शहरे, वाहतूक व्यवस्था; ड्रेनेज सिस्टीम, स्वच्छता प्रणाली, पाणीपुरवठा यंत्रणेची रचना, नियोजन आणि बांधकाम समाविष्ट होते. वाचा: Know About Painting and Drawing Courses | ड्रॉईंग व पेंटिंग कोर्स

व्यावसायिक म्हणून काम करण्याव्यतिरिक्त; विद्यार्थी बॅचलर ऑफ प्लॅनिंग मध्ये पदवी मिळवल्यानंतर; मास्टर ऑफ प्लॅनिंग देखील करू शकतात. ते M.Tech करण्यासाठी पात्र आहेत. आणि M.Sc. नियोजन अभ्यासक्रमांची. वाचा: How to Develop Communication Skills? | संभाषण कौशल्ये

बॅचलर ऑफ प्लॅनिंग नंतर करिअरच्या संधी

बॅचलर ऑफ प्लॅनिंग पदवीधरांसाठी; करिअरच्या अनेक संधी आहेत. नियोजन व्यावसायिकांच्या कामामध्ये मॉडेल बनवणे; डिझायनिंग, नियोजन, सर्वेक्षण, खर्च अंदाज; मनुष्य व्यवस्थापन आणि प्रकल्प व्यवस्थापन आणि बरेच काही समाविष्ट आहे. बॅचलर ऑफ प्लॅनिंगमध्ये पदवी घेतल्यानंतर करिअरच्या संधी खालीलप्रमाणे आहेत.

 1. प्रादेशिक नियोजक – प्रादेशिक नियोजक व्यवसाय समुदाय तयार करण्यात मदत करणाऱ्या योजना; आणि कार्यक्रमांचा वापर करून जमीन विकसित करण्यासाठी; लोकसंख्या वाढीसाठी जागा आहे, आणि शहरे, शहरे, काउंटी आणि महानगरांमध्ये भौतिक सुविधांचे पुनरुज्जीवन करण्यासाठी जबाबदार आहे.
 2. शहरी नियोजक -शहरी नियोजक योजना आणि कार्यक्रम जमिनीचा वापर आणि समुदाय निर्माण करणे; वाढीस सामावून घेणे, शहरे, शहरे, काउंटी आणि महानगर क्षेत्रातील भौतिक सुविधांचे पुनरुज्जीवन करणे.
 3. डिझाईन आर्किटेक्चर – डिझाईन आर्किटेक्चर नवीन बांधकाम प्रकल्प; बदल’ आणि पुनर्विकास तयार करते. ते त्यांचे बांधकाम ज्ञान आणि उच्च-स्तरीय रेखाचित्र कौशल्ये वापरून; कार्यात्मक, सुरक्षित, शाश्वत आणि सौंदर्याने आनंद देणाऱ्या; इमारतींचे प्रकल्प डिझाइन करतात. (Know About Bachelor of Planning)
 4. इंटिरिअर डिझायनर – रंग, प्रकाशयोजना आणि सामानासारख्या काही घटकांशी समन्वय साधून; इमारतीच्या आतील जागेची रचना करण्यासाठी ते क्लायंटच्या गरजा आणि उत्कृष्ट आवश्यकता समजून घेतात.
 5. प्रोजेक्ट प्लॅनर – प्रोजेक्ट प्लॅनर प्रोजेक्टच्या प्रगतीची छाननी आणि व्यवस्थापन करण्यासाठी; बिझनेस डायरेक्टर्ससोबत काम करतो. त्यांनी हे सुनिश्चित केले पाहिजे की प्रकल्प निर्धारित वेळेत पूर्ण केले जातील; आणि बजेटच्या अडथळ्यासह आणि पुरेसे कर्मचारी असतील. How to Become Occupational Therapist | ऑक्युपेशनल थेरपिस्ट

बॅचलर ऑफ प्लॅनिंग सरासरी वेतन (Know About Bachelor of Planning)

बॅचलर ऑफ प्लॅनिंग पदवीधर विद्यार्थ्यांचे वेतन; त्यांच्या नोकरीच्या प्रोफाइलवर; आणि कामाच्या अनुभवावर अवलंबून असते. कामाच्या अनुभवास;ह पगाराचे आकडे वाढतील. सरासरी बॅचलर ऑफ प्लॅनिंग पदवीधारक; दरमहा 15,000 ते 40,000 रुपये आहे. पुन्हा पगार सरकारी नोकरी, खाजगी क्षेत्रातील नोकरी; किंवा उद्योजकता अशा विविध घटकांवर अवलंबून असतो. बॅचलर ऑफ प्लॅनिंग कोर्स पूर्ण केलेल्या विद्यार्थ्यांना; मिळू शकणारे सरासरी वार्षिक वेतन (INR) खालीलप्रमाणे आहे. वाचा: NSP- Registration- Application & Renewal | राष्ट्रीय शिष्यवृत्ती

 • इंटिरियर डिझायनर 2 ते 2.5.लाख रु.
 • प्रकल्प नियोजक 2.5 ते 3 लाख रु.
 • डिझाईन आर्किटेक्ट 3 ते 4 लाख रु.
 • शहरी नियोजक  4 ते 5.5 लाख रु.
 • प्रादेशिक नियोजक 5.5 ते 6 लाख रु.

Related Posts

Related Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Spread the love