Skip to content
Marathi Bana » Posts » List of the top courses after 12th Arts | 12 वी कला नंतर काय?

List of the top courses after 12th Arts | 12 वी कला नंतर काय?

List of the top courses after 12th Arts

List of the top courses after 12th Arts | 12 वी कला नंतरचे प्रमुख अभ्यासक्रम. जे तुम्हाला भविष्यात, चांगले करिअर करण्यासाठी उपयोगी पडतील.

12 वी कला नंतर B.A. पदवीसाठी; विविध स्पेशलायझेशन आहेत. जसे की बारावीनंतर इतर कला अभ्यासक्रमांमध्ये बीजेएमसी, हॉटेल मॅनेजमेंट, बीबीए, बीसीए इत्यादी. List of the top courses after 12th Arts मध्ये सविस्तर माहिती वाचा.

कला शाखेत बारावी पूर्ण केलेल्या विद्यार्थ्यांकडे; List of the top courses after 12th Arts मधून; निवडण्यासाठी असंख्य अभ्यासक्रम असतील. इतिहास, संस्कृत, भाषा, संगीत, दृश्य कला, तत्वज्ञान; आणि जीवनाचे इतर बौद्धिक पैलू हे अभ्यासाचे क्षेत्र म्हणून; कला आणि मानवतेसाठी प्रेरणास्त्रोत आहेत.

जे विद्यार्थी कला शाख निवडतात; त्यांना शोधात्मक गंभीर आणि विश्लेषणात्मक विचार कौशल्ये; वापरण्यास तयार केले जाते. बॅचलर ऑफ आर्ट्स अभ्यासक्रमाचा फायदा असा आहे की; कला, वाणिज्य तसेच विज्ञान शाखेचे विद्यार्थी बीए पदवी घेऊ शकतात.

वाचा: BA Animation is the best career option | बीए ॲनिमेशन

कला शाखेतील उच्च माध्यमिक शिक्षण पूर्ण केलेल्या विद्यार्थ्यांना; सिव्हिल सर्व्हिसेस, यूपीएससी, चार्टर्ड अकाउंटन्सी (सीए), बँक पीओ (आयबीपीएस); परीक्षा आणि तत्सम इतर परीक्षांचा अभ्यास करणे सोपे जाते. बारावीनंतर जर कोणी योग्य अभ्यासक्रम निवडला नाही तर; उमेदवाराला उच्च पगाराच्या नोकऱ्या शोधणे कठीण होते. त्यासाठी List of the top courses after 12th Arts वाचा.

तुम्ही तुमची आवड आणि भविष्यातील करिअर योजनांवर अवलंबून बारावीनंतर; List of the top courses after 12th Arts मधून खालीलपैकी कोणताही कला अभ्यासक्रम निवडू शकता. ही यादी यापुरती मर्यादित नाही; या व्यतिरिक्त अनेक कोर्सेस उपलब्ध आहेत.

भाषा अभ्यास, भाषाशास्त्र, राज्यशास्त्र, मानसशास्त्र, कायदा, मास कम्युनिकेशन; अर्थशास्त्र, समाजशास्त्र, भूगोल, इतिहास, संस्कृत, हिंदी, इंग्रजी इत्यादी.

Table of Contents

बारावी कला नंतरचे काही प्रमुख अभ्यासक्रम

List of the top courses after 12th Arts
List of the top courses after 12th Arts/ Photo by Charlotte May on Pexels.com

बॅचलर ऑफ कॉम्प्युटर ॲप्लिकेशन (BCA)

बीसीए मध्ये करिअर करण्यासाठी, आपल्याकडे चांगले तांत्रिक कौशल्य; आणि सॉफ्टवेअर ॲप्लिकेशन डेव्हलपमेंट मध्ये आवड असणे; आवश्यक आहे. ही 3 वर्षांची पदवी तुम्हाला आयटी उद्योगात मजबूत; उच्च वेतन देणारी कारकीर्द मिळविण्यात मदत करेल.

अभ्यासक्रमात, आपल्याला संगणक आणि मोबाइल ॲप्लिकेशन; कसे विकसित करावे हे शिकवले जाईल; जे अनेक समस्या सोडवतात आणि संगणक तंत्रज्ञानात प्रगती करतात. बीसीए पदवी अभियांत्रिकी पदवीइतकीच महत्वाची आहे; आणि तुम्हाला सॉफ्टवेअर डेव्हलपर, ॲप्लिकेशन डेव्हलपर; डेटा सायंटिस्ट, ब्लॉकचेन डेव्हलपर आणि सायबर सिक्युरिटी एक्सपर्ट सारख्या करिअरसाठी पात्र बनवेल.

बॅचलर ऑफ हॉटेल मॅनेजमेंट (BHM)

देशातील आतिथ्य उद्योग हा एक महत्त्वाचा; आणि वाढणारा उद्योग आहे. जर तुम्हाला वाटत असेल की; तुम्ही या मागणीच्या उद्योगात काम करू शकता, तर तुम्ही BHM पदवी अभ्यासक्रम करावा. बीएचएम पदवी हा 3 वर्षांचा; एक लोकप्रिय पदवी अभ्यासक्रम आहे; जो तुम्हाला उत्कृष्ट करिअरकडे घेऊन जाऊ शकतो.

तुम्ही आदरातिथ्य आणि पर्यटनामध्ये तज्ञ असणे निवडू शकता; देशात अनेक आंतरराष्ट्रीय हॉस्पिटॅलिटी ब्रँड्स येत आहेत; आणि सरकार पर्यटन उद्योगाला चालना देत आहे; तुम्ही बीएचएम पदवीसह उत्कृष्ट करिअर करू शकता. आपण पाक कलांमध्ये तज्ञ असणे आणि शेफ, रेस्टॉरेटर; किंवा कॅटरिंग सेवा बनणे देखील निवडू शकता.

वाचा: Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए

इव्हेंट मॅनेजमेंट (EM) (List of the top courses after 12th Arts)

इव्हेंट मॅनेजमेंट हा 3 वर्षे कालावधीचा अभ्यासक्रम आहे; आजच्या काळात, कार्यक्रम आपल्या जीवनाचा एक महत्त्वाचा भाग बनले आहेत. मग ते संगीत, दूरचित्रवाणी, राजकारण किंवा क्रीडा जगातील असो; आम्ही काही मार्गांनी किंवा मोठ्या संख्येने सहभागी आहोत. क्षेत्रातील व्यवस्थापन अभ्यासक्रमाचा पाठपुरावा केल्यास; आपण यशस्वी इव्हेंट मॅनेजर बनू शकाल.

हे इव्हेंट बोली, प्रकल्प नियोजन, आर्थिक अहवाल; आणि कार्यक्रमांचे विपणन यासह क्षेत्रातील आवश्यक कौशल्ये विकसित करण्यात मदत करेल. आज, इव्हेंट मॅनेजर्सना खूप मागणी आहे; आणि इव्हेंट मॅनेजमेंटमध्ये करिअर निवडणे हे चांगले आहे. वाचा: The Best Paramedical Courses After 12th | पॅरामेडिकल कोर्सेस

फॅशन डिझाइन (FD) (List of the top courses after 12th Arts)

फॅशन डिझाइन हा 4 वर्षांचा अभ्यासक्रम विद्यार्थ्यांना; वस्त्र, सामान, दागिने, पादत्राणे इत्यादींसाठी; मूळ डिझाईन तयार करण्यात कौशल्य विकसित करण्यास मदत करेल. उमेदवाराला कशामध्ये स्वारस्य आहे; यावर अवलंबून. विद्यार्थी बाजारात सतत बदलत्या फॅशन ट्रेंडचा अभ्यास देखील करतील; त्याच्या स्वीकृती, नकार आणि एकंदर परिणामासह; अभ्यासक्रम विद्यार्थ्यांच्या सर्जनशीलतेचा स्तर विकसित करण्यास मदत करेल.

तुम्हाला नंतर वस्त्रनिर्मिती युनिट, कापड कंपन्या, डिझायनर वेअर शोरुम इत्यादींमध्ये; फॅशन सल्लागार, व्यापारी, पोशाख डिझायनर, विक्री इत्यादींमध्ये; रोजगाराच्या चांगल्या संधी मिळू शकतात. List of the top courses after 12th Arts

बॅचलर ऑफ जर्नालिझम (BJ) (List of the top courses after 12th Arts)

जर तुम्ही चांगले लेखक असाल; किंवा तुमच्याकडे उत्कृष्ट रिपोर्टिंग कौशल्य असेल तर; तुम्ही 3 वर्षांच्या बॅचलर ऑफ जर्नालिझम पदवी अभ्यासक्रमासाठी प्रयत्न केला पाहिजे. हा कोर्स तुम्हाला प्रिंट मीडिया, इलेक्ट्रॉनिक मीडिया; आणि डिजिटल मीडियासारख्या विविध प्रकारच्या माध्यमांमध्ये; काम करण्यास पात्र बनवतो.

या माध्यमांच्या क्षेत्रामध्ये विविध प्रकारचे; उच्च-वेतन व्यवसाय आहेत. बीजे पदवी कोर्स दरम्यान तुम्ही निवडलेल्या स्पेशलायझेशनच्या आधारे पत्रकार, रिपोर्टर, एडिटर; कॉपीरायटर, फॅक्ट-चेकर, प्रोग्राम प्रोड्यूसर; इत्यादी बनू शकता. बीजे पदवी अभ्यासक्रम; एक चांगला पर्याय असेल. वाचा: Diploma in Computer Hardware | कॉम्प्यूटर हार्डवेअर डिप्लोमा

मानवि आणि सामाजिक विज्ञान मध्ये बीए (BA HSS)

बीए पदवीसाठी मानवि आणि सामाजिक विज्ञान सर्वात लोकप्रिय; बीए पदवी विद्यार्थी निवडतात. ही पदवी तुम्हाला कायदा, पत्रकारिता, फॅशन, एव्हिएशन इत्यादी सारख्या अनेक करिअर क्षेत्रांचा; पाठपुरावा करण्यास अनुमती देते.

मानवि आणि सामाजिक विज्ञानातील बीए; हा 3 वर्षांचा पदवी अभ्यासक्रम आहे; ज्यात समाजशास्त्र, इतिहास, भूगोल, कायदा, अर्थशास्त्र; आणि राज्यशास्त्र. कोर्स दरम्यान, तुम्हाला स्पेशलायझेशन निवडावे लागेल; आणि तुम्ही त्या स्पेशलायझेशनमध्ये करिअर करू शकता. आपण पुरातत्वशास्त्रज्ञ, अर्थशास्त्रज्ञ, सामग्री लेखक, सामग्री संपादक; एअर होस्टेस आणि कारभारी आणि वंशावळकार यासारखे करिअर निवडू शकता.

मानसशास्त्रात बीए (B.A. Psychology)

जर तुम्हाला मानवी मानसशास्त्र समजून घेण्यात स्वारस्य असेल तर; बीए इन सायकोलॉजी पदवी अभ्यासक्रम तुमच्यासाठी आहे. पदवी मनाशी संबंधित आहे; अंतर्गत आणि बाह्य घटक त्याचा कसा परिणाम करतात. पदवीमध्ये मानवी जीवशास्त्र, सामाजिक मानसशास्त्र, वर्तन, मानवी विकास; आणि संज्ञानात्मक प्रक्रिया आणि अधिकचा अभ्यास देखील समाविष्ट आहे.

मानसशास्त्र पदवी मधील बीए हा 3 वर्षांचा पदवी अभ्यासक्रम आहे; आणि आपल्याला मानसशास्त्रज्ञ, समुपदेशक, क्रीडा मानसशास्त्रज्ञ; करिअर सल्लागार, संशोधक, सामाजिक कार्यकर्ता आणि वर्तन विश्लेषक यासारख्या करिअरसाठी पात्र बनवेल. List of the top courses after 12th Arts

ॲनिमेशन मध्ये बीए (B.A. Animation)

ॲनिमेशन मधील बीए हा एक विशेष बीए अभ्यासक्रम आहे; जो आपल्याला ॲनिमेशन क्षेत्रात करिअर करु देतो. ॲनिमेशन हा माध्यमांचा वेगाने वाढणारा प्रकार आहे; ज्याचे संप्रेषणात अनेक उपयोग आहेत.

3 वर्षांच्या बीए इन ॲनिमेशन पदवी अभ्यासक्रमात; आपल्याला 2 डी आणि 3 डी ॲनिमेशनशी संबंधित; सर्व विषय शिकवले जातील, ज्यात तंत्रज्ञानाचा समावेश आहे; प्रिंट, टेलिव्हिजन, चित्रपट आणि गेमिंग उद्योगात 2 डी आणि 3 डी कलाकारांना; जास्त मागणी आहे; आणि या पदवीसह आपण या उद्योगांमध्ये; उत्कृष्ट करिअर करू शकता. तुम्ही ग्राफिक डिझायनर म्हणून करिअर करणे देखील; निवडू शकता.वाचा: The Best Career Options After 12th Science | 12 वी विज्ञान कोर्स

बॅचलर ऑफ बिझनेस ॲडमिनिस्ट्रेशन (BBA)

जर तुम्हाला व्यवस्थापकीय करिअरमध्ये रस असेल तर; तुम्ही बारावी कला पदवीनंतर बीबीए करणे निवडू शकता. बीबीए पदवी हा 3 वर्षांचा पदवी अभ्यासक्रम आहे; जो आपल्याला व्यवसाय व्यवस्थापन आणि वित्त, लेखा, मानव संसाधन व्यवस्थापन, ऑपरेशन्स; आणि मार्केटिंग सारख्या सर्व पैलूंबद्दल शिकवेल.

विपणन, वित्त, मानव संसाधन व्यवस्थापन; आणि ऑपरेशन्स सारखी ही स्पेशलायझेशन आहेत, बीबीए अभ्यासक्रम पूर्ण केल्यानंतर तुम्ही करिअर करू शकता. 12 वी कॉमर्स आणि 12 वी सायन्सचे विद्यार्थी बीबीए अभ्यासक्रम देखील करू शकतात. बीबीए नंतर एमबीए साठी; प्रवेश घेता येतो. वाचा: Diploma in ECG Technology | ईसीजी टेक्नॉलॉजीमध्ये डिप्लोमा

बॅचलर ऑफ सोशल वर्क (BSW)

ब-याच विद्यार्थ्यांना हे माहित नाही, परंतु सामाजिक कार्यात व्यावसायिक पदव्या आहेत; आणि बीएसडब्ल्यू पदवी त्यापैकी एक आहे. 3 वर्षांचा हा पदवी अभ्यासक्रम तुम्हाला; सामाजिक कार्यकर्ता म्हणून काम करण्यास पात्र करेल. जर तुम्हाला चांगले काम करायचे असेल; आणि समाजाच्या खालच्या स्तरात राहणाऱ्या लोकांचे जीवन सुधारायचे असेल; तर तुम्ही BSW मध्ये तुमची पदवी पूर्ण करू शकता; आणि सामाजिक कार्याच्या अनेक क्षेत्रात काम करू शकता. वाचा: Educational Loan Schemes of SBI in India | शैक्षणिक कर्ज योजना

कोर्स दरम्यान, तुम्हाला सामाजिक कार्य संशोधन; आणि आकडेवारी, सामाजिक कार्य प्रशासन, भारतातील सामाजिक समस्या; सामाजिक धोरणे यासारखे विषय येतील. तुम्हाला सरकार, सरकारी संस्था; आणि अशासकीय संस्थांमध्ये काम मिळू शकते. आणि या कारकिर्दीत चांगले पैसे मिळत नाहीत; या गैरसमजाखाली राहू नका. सामाजिक कार्यकर्ते आणि सामाजिक शिक्षकांना चांगला पगार मिळतो.

बॅचलर ऑफ फाइन आर्ट्स (BFA)

जर तुमचे कलाकार बनण्याची स्वप्ने असतील; तर तुम्ही BFA पदवी अभ्यासक्रमाला प्रवेश घ्यावा. हा 3 वर्षांचा पदवी अभ्यासक्रम कला, शिल्पकला; किंवा फोटोग्राफीमध्ये उत्तम असलेल्या विद्यार्थ्यांसाठी आहे.

तुम्ही ज्या विद्यापीठातून आणि महाविद्यालयातून पदवी घेत आहात त्यावर अवलंबून; तुम्ही परफॉर्मिंग आर्टमध्येही तज्ज्ञ होऊ शकता; आणि संगीत, नृत्य आणि थिएटरमध्ये करिअर मिळवू शकता. बीएफए ही पदवीपूर्व पदवी आहे; जी विविध कलात्मक क्षेत्रांमध्ये; नैसर्गिकरित्या प्रतिभावान असलेल्या लोकांनी घेतली पाहिजे.

एकात्मिक कायदा कार्यक्रम (B.A.+LLB)

हा 5 वर्षांचा दुहेरी-पदवी अभ्यासक्रम; 12 वी कला पात्र उमेदवारांसाठी योग्य आहे; जे कायद्याच्या क्षेत्रात करिअर करु इच्छित आहेत; त्यांच्यासाठी हा अभ्यासक्रम योग्य आहे. हा BA+LL.B एकात्मिक कायदा अभ्यासक्रम; भारतीय बार कौन्सिल (BCI) द्वारे मान्यताप्राप्त आहे.

अभ्यास पूर्ण झाल्यावर, हे उमेदवार कायद्याचा अभ्यास करण्यासाठी; व्यावसायिक परवाना मिळवण्यासाठी आवश्यक असलेल्या; BCI परीक्षेला बसण्यास पात्र आहेत. वाचा: How to become a corporate lawyer | कॉर्पोरेट वकील कसे व्हावे

या 5 वर्षांच्या एकात्मिक कायदा अभ्यासक्रमाचा; पाठपुरावा करणाऱ्यासाठी लागणारा कालावधी अधिक आहे; कारण एकाच वेळी दोन अभ्यासक्रम शिकवले जातात. List of the top courses after 12th Arts

बॅचलर ऑफ डिझाईन (BD) (List of the top courses after 12th Arts)

डिझाईन उद्योग, एकूणच, त्याच्या सर्वोच्च वाढीच्या टप्प्यांपैकी एक आहे; बी डेस पदवी आपल्याला या वाढत्या उद्योगाचा; एक भाग बनण्यास मदत करेल. पूर्वी, बी डेस पदवी फॅशन डिझायनिंग; टेक्सटाइल डिझायनिंग आणि इंटिरियर डिझायनिंग विषयी असायची; पण आता, कोर्स विद्यार्थ्यांना मल्टीमीडिया डिझाईन; व्हीएफएक्स डिझाईन, वेब डिझाईन आणि गेम डिझाईन सारखे स्पेशलायझेशन पर्याय देखील देते.

हा 4 वर्षांचा पदवी अभ्यासक्रम आहे; आणि जर तुम्हाला व्यावसायिक डिझायनर बनायचे असेल तर; अभ्यासासाठी सर्वोत्तम पदवींपैकी एक आहे. बी डेससह, तुम्ही फॅशन डिझायनर, इंटिरियर डिझायनर; आर्ट डायरेक्टर, प्रॉडक्ट डिझायनर, UI/UX डिझायनर; आणि ग्राफिक डिझायनर सारखे करिअर करू शकता. वाचा: All Information About Diploma in Pharmacy | डी फार्मसी डिप्लोमा

शिक्षण पदविका (D.Ed) (List of the top courses after 12th Arts)

डी एड पदवीसह अध्यापनाच्या उदात्त व्यवसायात प्रवेश करा; तुम्ही तुमच्या बारावीनंतर लगेच; हा अभ्यासक्रम करु शकता. काही संस्था तुमच्या 12 वीच्या स्कोअरवर; आधारित थेट प्रवेश देतात; तर काहींना तुम्हाला प्रवेश परीक्षा पास करण्याची; आवश्यकता असू शकते. डी एड पदवी तुम्हाला; नर्सरी स्कूल शिक्षक म्हणून नोकरी मिळण्यास पात्र करेल.

पुढील शिक्षण जसे बी एड, एम एड आणि स्पेशलायझेशन तुम्हाला मिडल स्कूल; हायस्कूल आणि कॉलेज मध्ये शिकवण्यास पात्र बनवतील. देशातील शिक्षण व्यवस्थेच्या उभारणीसाठी शिक्षक महत्त्वाचे आहेत; आणि ही पदवी विचारात घेण्यासारखी आहे.

बॅचलर ऑफ मास मीडिया (BMM)

बीएमएम पदवी हा 3 वर्षांचा पदवी अभ्यासक्रम आहे; जो लोकप्रिय होत आहे. ही पदवी तुम्हाला रेडिओ, इंटरनेट, टेलिव्हिजन; वर्तमानपत्रे आणि मासिके यासारख्या मास मीडियाचा भाग होण्यास पात्र बनवते. ही पदवी सर्जनशील आणि तांत्रिक ज्ञानाचे मिश्रण आहे; आणि आपण कोणत्याही क्षेत्रात करिअर करु शकता. वाचा: Bachelor of Education: A Professional Course | बी.एड

मीडिया हा देशातील सर्वात वेगाने वाढणाऱ्या उद्योगांपैकी एक आहे; आणि बीएमएम पदवी आपल्याला या उद्योगाचा लाभ घेण्यास मदत करते. बीएमएमसह आपण पत्रकार, सामग्री लेखक, स्तंभलेखक; इव्हेंट मॅनेजर, साउंड इंजिनियर, रिपोर्टर, न्यूज अँकर, फोटोग्राफर; प्रूफ-रीडर, फॅक्ट-चेकर्स आणि संपादक; यासारख्या करिअरमधून निवडू शकता.

बॅचलर ऑफ जर्नालिझम अँड मास कम्युनिकेशन (BJMC)

बीजेएमसी पदवी अभ्यासक्रम त्यांच्यासाठी आहे; ज्यांना मीडिया व्यावसायिक व्हायचे आहे; किंवा टेलिव्हिजन किंवा चित्रपट उद्योगात काम शोधायचे आहे. हा 3 वर्षांचा पदवी अभ्यासक्रम आहे; ज्यात मीडिया लेखन, मीडिया कायदा; आणि नैतिकता, मीडिया व्यवस्थापन, डिझाईन आणि ग्राफिक्स; भारतातील सामाजिक-अर्थशास्त्र; आणि राजकीय परिस्थिती इत्यादी विषय आहेत. वाचा: Know About Diploma in Orthopaedics | ऑर्थोपेडिक्स डिप्लोमा

चित्रपट, पत्रकारिता, जाहिरात आणि जनसंपर्क; हातात बीजेएमसी पदवी असल्यास, आपण कॉपीरायटर, चित्रपट निर्माता, संपादक, जनसंपर्क व्यवस्थापक; रिपोर्टर, अँकर, रेडिओ जॉकी आणि व्हिडिओ जॉकी सारखे करिअर करू शकता. List of the top courses after 12th Arts

बी.ए. समाजशास्त्र (B.A. Sociology)

या अभ्यासक्रमाचा कालावधी 3 वर्षे असमन; जर तुम्हाला समाज आणि त्याच्या कार्यात्मक बाबींविषयी; जाणून घ्यायला उत्सुक असाल, तर B.A समाजशास्त्र हा एक अभ्यासक्रम आहे;जो समाज चालवण्याच्या पद्धतींची स्पष्ट समज देतो. हा अभ्यासक्रम विद्यार्थ्यांना; विविध सामाजिक समस्या ओळखण्यास; आणि त्यावर उपाय शोधण्यास सक्षम करतो. वाचा: Diploma in banking & finance after 12th | बँकिंग व फायनान्स कोर्स

बी.ए.राज्यशास्त्र (B.A. Political Science)

या अभ्यासक्रमाचा कालावधी 3 वर्षे असून; जर तुम्हाला राजकीय व्यवस्था आणि भारतीय प्रशासन प्रणालीच्या; संकल्पनांविषयी जाणून घेण्यास स्वारस्य असेल तर, B.A राजनीतिशास्त्र हा एक अभ्यासक्रम आहे; जो भारतीय राजकीय व्यवस्था, संकल्पना, राजकीय विचार; आणि विविध देशांच्या संविधानाबद्दल; स्पष्ट अंतर्दृष्टी देतो. जे उमेदवार IAS साठी इच्छुक आहेत; ते हा अभ्यासक्रम घेऊ शकतात. हा अभ्यासक्रम यूपीएससी; नागरी सेवा परीक्षेचा पाया आहे. वाचा: Diploma in the Early Childhood Education | बाल शिक्षण डिप्लोमा

बी.ए. अर्थशास्त्र (B.A. Economics)

या अभ्यासक्रमाचा कालावधी 3 वर्षे असून; हा अभ्यासक्रम विद्यार्थ्यांना अर्थव्यवस्थेच्या मुख्य संकल्पना; समजून घेण्यास सक्षम करतो. अभ्यासक्रम विद्यार्थ्यांना सांख्यिकीय विश्लेषणाद्वारे; सिद्धांत समजण्यास मदत करतो. उमेदवार बीए इकॉनॉमिक्स नंतर; एमबीए अभ्यासक्रम घेऊ शकतात, जो एक अतिरिक्त फायदा असेल; विद्यार्थी अर्थशास्त्रातील पदव्युत्तर पदवीसाठी जाऊ शकतात; आणि प्राध्यापक किंवा व्याख्याता बनू शकतात. वाचा: Information Technology the Best Career Option |माहिती तंत्रज्ञान

बी.ए. इंग्रजी (B.A. English)

या अभ्यासक्रमाचा कालावधी 3 वर्षे अयून; जर तुम्हाला साहित्यात रस असेल तर B.A. इंग्रजी; सर्वोत्तम अभ्यासक्रम आहे. हा अभ्यासक्रम विविध लेखक, कवी आणि नाटककारांच्या; साहित्यकृतींवर सविस्तर अंतर्दृष्टी टाकतो. हा अभ्यासक्रम पूर्ण करणाऱ्या विद्यार्थ्यांना; सामग्री लेखक, इंग्रजी वृत्तवाचक सारख्या असंख्य संधी असतील. उमेदवार इंग्रजीमध्ये पदव्युत्तर शिक्षण घेऊ शकतात; आणि प्राध्यापक बनू शकतात. वाचा: All Information About Diploma in Education‍ | डी. एड. पदविका

सारांष (List of the top courses after 12th Arts)

जे विद्यार्थी कला शाखेत 12 वी पूर्ण करतात; त्यांच्यासमोर अनेक शैक्षणिक आणि करिअर पर्याय आहेत. अनेक स्पेशलायझेशन उदयास आल्यामुळे; कला शाखेत चांगल्या करिअर संधी आहेत. Bachelor of Architecture after 12th | बॅचलर ऑफ आर्किटेक्चर

कला शिक्षण आणि करिअरचा मुख्य फायदा म्हणजे; सर्जनशीलता आणि तांत्रिक ज्ञानाचे मिश्रण आहे. म्हणून, आपण आपल्या सर्जनशील इच्छा पूर्ण करु शकता; आणि उच्च-वेतन करिअर बनवू शकता. म्हणून, जर तुम्ही तुमची बारावी कला पूर्ण केली असेल; तर वर नमूद केलेल्या कोणत्याही पदवीचा अभ्यास करणे; आणि तुमच्या करिअरचा मार्ग निवडू शकता.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या; तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला; भेट द्या. वाचा: Professional Courses After 12th Commerce | वाणिज्य शाखा प्रोफेशनल कोर्सेस

Diploma: The best career option after 10th

Diploma: The best career option after 10th | 10वी नंतर डिप्लोमा

Diploma: The best career option after 10th | 10वी नंतर करिअरचा सर्वोत्तम पर्याय म्हणजे डिप्लोमा कोर्सेस; कमी कालावधी व कमी ...
Read More
The Best Law Courses After 12th

The Best Law Courses After 12th | 12वी नंतर कायदा अभ्यासक्रम

The Best Law Courses After 12th | 12वी नंतर कायदा अभ्यासक्रम; कायदा अभ्यासक्रम कोर्स, कालावधी, पात्रता; अभ्यासक्रम, अभ्यासक्रमाचे प्रकार व ...
Read More
4 Important Actions About Aadhaar card

4 Important Actions About Aadhaar card | आधार अपडेट्स बाबत

4 Important Actions About Aadhaar card | आधार अपडेट्स बाबत महत्वाच्या चार क्रिया; आधार प्रमाणीकरण, इतिहास, पॅन- आधार लिंक, आधार ...
Read More
Latest Water Purification Technologies

Latest Water Purification Technologies | नवीन जल शुध्दी तंत्रज्ञान

Latest Water Purification Technologies | नवीन जल शुद्धीकरण तंत्रज्ञान; नॅनो तंत्रज्ञान, ध्वनिक नॅनोट्यूब तंत्रज्ञान, फोटोकॅटॅलिटिक तंत्रज्ञान, एक्वापोरिन्स तंत्रज्ञान आणि ऑटोमेटेड ...
Read More
Psychology: The best career option after 12th

Psychology: The best career option after 12th | मानसशास्त्र

Psychology: The best career option after 12th | 12 वी नंतर मानसशास्त्राचा अभ्यासक्रम; हा उत्तम करिअर पर्याय आहे. अभ्यासक्रम पात्रता, ...
Read More
How to Make a Career in Merchant Navy

How to Make a Career in Merchant Navy | करिअर इन मर्चंट नेव्ही

How to Make a Career in Merchant Navy | मर्चंट नेव्हीमध्ये करिअर कसे करावे; पात्रता, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, नोकरीच्या संधी; ...
Read More
Bachelor of Arts in Hotel Management

Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए

Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए, कोर्स, पात्रता, अभ्यासक्रम, महाविद्यालये, फी, करिअरची व्याप्ती बॅचलर ऑफ आर्ट्स ...
Read More
Marine Engineering: the best option for a career

Marine Engineering: the best option for a career | सागरी अभि.

Marine Engineering: the best option for a career | सागरी अभियांत्रिकी पदवी; प्रवेश, पात्रता, अभ्यासक्रम, महाविद्यालये, पगार व करिअर संधी ...
Read More
How to become a corporate lawyer

How to become a corporate lawyer | कॉर्पोरेट वकील कसे व्हावे

How to become a corporate lawyer | कॉर्पोरेट वकील कसे व्हावे, कॉर्पोरेट कायदा अभ्यासक्रम तपशील; पात्रता, प्रवेश, फी, कालावधी, करिअरच्या ...
Read More
Diploma in Information Technology

Diploma in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञान डिप्लोमा

Diploma in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञान डिप्लोमा; पात्रता, प्रवेश, अभ्यासक्रम, कौशल्ये, महाविदयालये, व्याप्ती, सरासरी वेतन व प्रमुख रिक्रुटर्स. माहिती ...
Read More
Spread the love