Marathi Bana » Posts » How to start a career in Advertising? | जाहिरात क्षेत्रातील करिअर

How to start a career in Advertising? | जाहिरात क्षेत्रातील करिअर

How to start a career in Advertising?

How to start a career in Advertising? | जाहिरात क्षेत्रात करिअर कसे सुरु करावे? अभ्यासक्रम, संस्था, पात्रता, कौशल्ये, नोकरीच्या संधी, करिअर व वेतन इ.

जर तुम्हाला जाहिरात क्षेत्राची आवड असेल; आणि भाषेवर तुमचे उत्तम प्रभुत्व असेल; तर, तुम्ही शब्दांच्या मदतीने जादू करु शकता. तुम्ही तुमच्या क्रियाशिलतेच्या आधारे सामान्य ब्रँडला; चांगल्या प्रकारचे मार्केट मिळवून देऊ शकता. जाहिरात हे एक असे क्षेत्र आहे; जे ब्रँडची आवड निर्माण करते, खळबळ माजवते; आणि प्रसिद्धी मिळवून देते. अनेक छोट्या गोष्टी योग्य प्रकारच्या जाहिरातींनी; मोठ्या केल्या आहेत. (How to start a career in Advertising?)

हे लक्षात घेणे मनोरंजक आहे की; 30 सेकंदाची टेलिव्हिजन जाहिरात किंवा आकर्षक प्रिंट जाहिरात; ग्राहकांना कशी आकर्षित करते, ग्राहकांना विविध श्रेणीतील उत्पादने; खरेदी करण्यास प्रवृत्त करते. प्रत्येक वेळी तुम्ही एखादी मनोरंजक जाहिरात पाहता तेव्हा तुम्हाला त्या वस्तूविषयी आकर्षण निर्माण होते

जाहिरातीचे महत्व (How to start a career in Advertising?)

How to start a career in Advertising?
Image by Muhammad Ribkhan from Pixabay

जाहिरात ही जनसामान्यांपर्यंत; संदेश पोहोचवण्याची कला आहे. जाहिराती सामान्यतः व्यावसायिक उत्पादने, सेवांबद्दल लोकांना पटवून देतात; आणि सामाजिक समस्यांकडे लक्ष वेधतात. जाहिरात हा कोणत्याही उद्योगाच्या मुख्य विभागांपैकी एक आहे; जो कॉर्पोरेट वातावरणात उद्योगाची स्पर्धात्मकता सुनिश्चित करतो. भारतीय जाहिरात उद्योग प्रगतीपथावर आहे; आणि येत्या काही वर्षांत हजारो लोकांना दर्जेदार नोकऱ्या देण्यासाठी सज्ज आहे.

करिअरसाठी निवड (How to start a career in Advertising?)

जाहिरातीतील करिअर हा एक किफायतशीर रोजगार पर्याय आहे; जो वेगाने वाढणाऱ्या भारतीय अर्थव्यवस्थेत महत्वाचा ठरत आहे. जाहिरात एजन्सी सामान्यतः उच्च सर्जनशील आणि प्रतिभावान व्यक्तींना प्राधान्य देतात; जे स्वतंत्रपणे विचार करु शकतात आणि त्याच वेळी उत्कृष्ट संघ खेळाडू म्हणून काम करतात. तुम्हाला जाहिरातीमध्ये करिअर करण्यात स्वारस्य असल्यास; तुम्ही अत्यंत लक्ष्याभिमुख आणि प्रेशर कुकरसारख्या वातावरणात काम करण्यास इच्छुक असले पाहिजे. हा उद्योग अतिशय स्पर्धात्मक असल्याने, यशस्वी करिअर करण्यासाठी; तुम्ही तुमचे सर्वोत्तम देण्यास तयार असले पाहिजे.

इच्छुक तरुणांसाठी जाहिरात एजन्सीमध्ये सामील होणे; हा एक चांगला पर्याय आहे; त्यांना सुरवातीपासून सर्व काही शिकायला मिळते. क्लायंट सेवा असलेल्या व्यक्तीला क्लायंटच्या अनेक गरजा पूर्ण करता येतात; आणि समजून घेता येतात. कॉपीरायटर आणि ग्राफिक डिझायनर म्हणून एखाद्याला; आपली सर्जनशीलता पूर्णतः एक्सप्लोर करता येते. टीमवर्क, प्रेरणा आणि समर्पण हे महत्त्वाचे घटक आहेत; जे तरुण वयात शिकू शकतात

कोर्ससाठी खर्च (How to start a career in Advertising?)

मुद्रा इन्स्टिट्यूट ऑफ कम्युनिकेशन, अहमदाबाद (एमआयसीए); सारख्या संस्थांमध्ये शिकण्यासाठी तुम्हाला; प्रति वर्ष रुपये एक लाखांपर्यंत खर्च येऊ शकतो. परंतु, सरकारी आणि इतर काही खाजगी संस्थांमध्ये; फी खूपच कमी आहे.

आवश्यक कौशल्ये (How to start a career in Advertising?)

जाहिरातींच्या जगात स्थान मिळवण्यासाठी पहिली आणि सर्वात महत्त्वाची गरज म्हणजे; एखाद्याच्या आयुष्यात सर्जनशील स्पार्क असणे ही आहे. ही सर्जनशीलता (creativity); कोणत्याही स्वरुपात असू शकते, मग ती भाषा असो, संवादकौशल्य असो, चित्र असो; किंवा नाविन्यपूर्ण विचार असो.

जाहिरात कंपन्या विविध स्तरांवर विविध विभागांमध्ये; विविध शैक्षणिक पार्श्वभूमी असलेल्या लोकांना नोकरी देतात. अभ्यासाच्या विशिष्ट क्षेत्रात व्यावसायिक पदवी किंवा डिप्लोमा असल्यास; तुम्ही या उद्योगात चांगली सुरुवात करु शकता. शिवाय, भाषेवर प्रभुत्व आणि उत्कृष्ट संभाषण कौशल्य; हे जाहिरात व्यवसायाच्या क्षेत्रात प्रवेश करण्यासाठी; आवश्यक असलेले इतर घटक आहेत. वाचा: Know About Painting and Drawing Courses | ड्रॉईंग व पेंटिंग कोर्स

अभ्यासक्रम (How to start a career in Advertising?)

How to start a career in Advertising?
Image by mohamed Hassan from Pixabay

जाहिरात एजन्सीच्या विशिष्ट विभागात जाण्यासाठी; तुम्ही खालील अभ्यासक्रमांमधून निवड करु शकता.

 • क्लायंट सर्व्हिसिंग: मार्केटिंगमध्ये पोस्ट ग्रॅज्युएट डिप्लोमा किंवा एमबीए.
 • चित्रपट: ऑडिओ व्हिज्युअल मध्ये स्पेशलायझेशन.
 • प्रॉडक्शन: प्रिंटिंग आणि प्री-प्रेस प्रक्रियांचा अभ्यासक्रम.
 • मीडिया: पत्रकारिता, जनसंवाद किंवा एमबीए.
 • वित्त: सीए, आयसीडब्लूए, एमबीए (वित्त)
 • स्टुडिओ: व्यावसायिक कला किंवा ललित कला (बीएफए किंवा एमएफए) अभ्यासक्रम

भारतात जाहिरातींवर चांगले अभ्यासक्रम उपलब्ध करून देणारी; अनेक महाविद्यालये आहेत. क्लायंट सर्व्हिसिंग किंवा कॉपीरायटिंगमध्ये येण्यास स्वारस्य असलेली व्यक्ती; मास कम्युनिकेशन पदवी किंवा जाहिरातीमधील बीए अभ्यासक्रमांची निवड करु शकते. ग्राफिक डिझायनिंगचा पाठपुरावा करण्यास इच्छुक असलेल्या लोकांसाठी; विविध कला आणि डिझाइन अभ्यासक्रम, डिप्लोमा आणि पदवी आहेत. तुमच्या सर्व डिझाईन्सचा पोर्टफोलिओ बनवण्याचा सल्ला दिला जातो.

अभ्यासक्रमानंतर या क्षेत्रात येण्याचा उत्तम मार्ग म्हणजे; नोकरीचे प्रशिक्षण घेणे. सर्व चांगल्या संस्था अभ्यासक्रमाचा भाग म्हणून; इंटर्नशिप देतात.

अभ्यासक्रमासाठी पात्रता

बहुतेक जाहिरातींच्या पदव्युत्तर अभ्यासक्रमांसाठी पात्रता म्हणजे; किमान 50 टक्के गुणांसह कोणत्याही शाखेतील पदवी. यापैकी बहुतेक अभ्यासक्रमांना प्रवेश परीक्षा किंवा मुलाखतीवर आधारित; प्रवेश दिला जातो. काही संस्था जाहिरातींमध्ये पदवी स्तरावरील अभ्यासक्रम देखील देतात; ज्यासाठी ते बारावी उत्तीर्ण झालेल्या विद्यार्थ्यांना प्रवेश देतात.

हा योग्य करिअर पर्याय आहे का?

जर तुम्ही उत्साही, नैसर्गिकरित्या प्रेरित, सर्जनशील, आशावादी असाल; आणि अनेक कार्य करण्याची क्षमता असेल; तर, जाहिरात हा तुमच्यासाठी सर्वोत्तम करिअर पर्याय आहे. या करिअरसाठी कौशल्ये ही एक महत्त्वाची आवश्यकता आहे; कारण यामुळे ग्राहकाला काय आवश्यक आहे; हे समजते आणि परिणामकारक निर्णय घेण्यात मदत होते. जाहिरात संबंधित अभ्यासक्रम चालवणारी संस्था; विद्यार्थ्यांना प्रशिक्षित आणि विकसित करण्यास मदत करु शकते जसे की:

 • आत्मविश्वास
 • ताण आणि दबाव व्यवस्थापन
 • प्रभावी संवाद
 • मन वळवणे
 • संघ आणि नेतृत्व कौशल्ये
 • सादरीकरण आणि व्यवस्थापन
 • स्पर्धात्मकता

भारतातील विविध देशांतर्गत आणि बहुराष्ट्रीय कंपन्यांना जाहिरातींसाठी; निश्चितच उच्च पात्र आणि अनुभवी मनुष्यबळाची गरज आहे. तथापि, या वेगवान व्यवसायात कोणत्याही दिवशी वैयक्तिक सर्जनशीलता; आणि नवकल्पना करण्याची क्षमता शैक्षणिक पदवीपेक्षा जास्त महत्वाची आहे.

नोकरीच्या संधी (How to start a career in Advertising?)

जाहिरातींमधील नोकरीच्या संधींमध्ये; खाजगी जाहिरात एजन्सीज आणि सार्वजनिक क्षेत्रातील जाहिरात कंपन्यांचे जाहिरात विभाग; यांचा समावेश होतो. नोकरी शोधणा-यांना वृत्तपत्रे आणि नियतकालिकांमध्येही; संधी मिळू शकतात. रेडिओ किंवा टेलिव्हिजनचा व्यावसायिक विभाग; बाजार संशोधन संस्था आणि याप्रमाणे फ्रीलांसर म्हणूनही काम करता येते.

जाहिरात व्यवस्थापक, विक्री व्यवस्थापक, जनसंपर्क संचालक; क्रिएटिव्ह डायरेक्टर, कॉपी रायटर; आणि मार्केटिंग कम्युनिकेशन्स मॅनेजर या या क्षेत्रातील नोकरीच्या काही प्रमुख संधी आहेत.

जाहिरात क्षेत्र आणि जागतिक अर्थव्यवस्था

How to start a career in Advertising?
Image by Gerd Altmann from Pixabay

जागतिक आर्थिक मंदी असूनही; भारतीय अर्थव्यवस्था वाटचाल करत आहे; आणि जाहिरात बाजार सतत विस्ताराच्या मार्गावर आहे. व्यवसायातील वाढीमुळे जाहिरात उद्योगातही; सलग तेजी येत आहे.

भारतातील जाहिराती ब-यापैकी श्रेष्ठ आहेत; आणि स्थानिक प्रतिभांना मनोरंजक कल्पना; आणि संकल्पनांसह उच्च उत्पादन मूल्यांच्या जाहिराती देत आहेत. या सर्वांमुळे भारत देशांतर्गत तसेच आंतरराष्ट्रीय स्तरावर; भर्ती करणा-यांसाठी एक इष्ट केंद्र बनले आहे

जाहिरातींचे राष्ट्रीय आणि आंतरराष्ट्रीय महत्व 

जाहिरात उद्योगाच्या संदर्भात; भारतीय योग्यतेचा जागतिक प्रभाव केवळ लक्षात घेतला जात नाही; तर, जगभरात त्याचे कौतुक होत आहे. भारतीय एजन्सी आज राष्ट्रीय आणि आंतरराष्ट्रीय; असाइनमेंट हाताळतात. हे प्रामुख्याने कारण आहे की; उद्योग त्याच्या क्लायंटना अनेक कार्ये ऑफर करतो. काही ऑफरमध्ये एंड-टू-एंड सोल्यूशन्स समाविष्ट आहेत; ज्यात क्लायंट मीडिया प्लॅनिंग, सर्व्हिसिंग; मीडिया खरेदी, प्रचारापूर्वी आणि पोस्टचे विश्लेषण; सर्जनशील संकल्पना, बाजार संशोधन, विपणन, सार्वजनिक संबंध सेवा; आणि ब्रँडिंग यांचा समावेश आहे. या सर्व सेवांसह, जगभरात प्रशंसा मिळविण्यासाठी सज्ज असलेल्या; भारतीय जाहिरात उद्योगाला; नक्कीच मागे वळून पाहण्याची गरज नाही.

सरासरी वेतन (How to start a career in Advertising?)

आकार आणि उलाढालीनुसार; वेतन संरचना एजन्सी- एजन्सीमध्ये बदलू शकते. मान्यताप्राप्त एजन्सींची स्थापना मोठी असते; तर छोट्या एजन्सींमध्ये सर्व विविध नोकऱ्या करणारे; मोजकेच कर्मचारी असू शकतात.

पगाराची रचना अगदी सभ्य आहे; एखादी व्यक्ती कनिष्ठ स्तरापासून सुरुवात करु शकते; आणि नंतर शीर्षस्थानी पोहोचण्यासाठी कार्य करु शकते. बर्‍याच जाहिरात एजन्सी नवीन पदवीधरांना; इंटर्न म्हणून घेतात ज्यासाठी ते 3000 ते 6000 रुपये स्टायपेंड म्हणून देतात. सुरुवातीच्या स्तरावरील पगार रु. 10,000 पासून; ते रु. 15,000 प्रति महिना. जसजसे तुम्ही एजन्सीमध्ये अनुभव घेत जाता; तसतसा पगार रु. 40,000 ते 60,000 प्रति महिना पर्यंत वाढू शकतात.

या उद्योगातील योग्य उमेदवारासाठी पगार; हे सहसा बंधन नसते. हे अर्थातच व्यक्तीची योग्यता, पात्रता आणि अनुभव; यावर अवलंबून असेल. एक नवशिक्या म्हणून, तुम्हाला मूलभूत गोष्टी कराव्या लागतात; परंतु अनुभव तुम्हाला सौद्यांची वाटाघाटी करण्यास सक्षम करतो.

मागणी आणि पुरवठा (How to start a career in Advertising?)

भारतात जाहिरात उद्योगात; प्रतिभावान व्यक्तींना भरपूर वाव आहे. जे व्यावसायिक कला मध्ये पात्र आहेत; त्यांना मोठ्या संधी आहेत. क्लायंट सर्व्हिसिंगमध्ये; एमबीए देखील महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावू शकतात. जाहिरात उद्योगात नेहमीच सर्जनशील प्रतिभेची; बारमाही मागणी असते. जाहिरात क्षेत्रात यशस्वी होण्यासाठी; विविध कलागुणांसह प्रवीणता असणे आवश्यक आहे.

करिअर संधी (How to start a career in Advertising?)

How to start a career in Advertising?
Image by Gerd Altmann from Pixabay
 1. जाहिराती किंवा जनसंपर्क क्षेत्रातील करिअरमध्ये स्वारस्य असलेल्या ब-याच लोकांसाठी; इंटर्नशिप ही उद्योगाची दारे उघडण्याची गुरुकिल्ली आहे.
 2. जाहिरात उद्योगात सर्जनशीलता; आणि नाविन्यपूर्ण विचारांची तीव्र भूक आहे. पाश्चिमात्य जगाच्या तुलनेत हा उद्योग अगदी लहानपणीच असल्याचं म्हटलं जात असलं तरी; बदलत्या काळाला ते स्वीकारत आहे.
 3. उत्कृष्ट संभाषण कौशल्ये सोबतच एका नामांकित संस्थेतील; तुमच्या अभ्यासाच्या क्षेत्रातील स्पेशलायझेशनमुळे; तुम्हाला या उद्योगातील सहकारी नोकरी शोधणा-यांच्या तुलनेत अत्याधुनिकता मिळते.

विविध संस्था (How to start a career in Advertising?)

 1. सिम्बायोसिस इन्स्टिट्यूट ऑफ मीडिया अँड कम्युनिकेशन, पुणे URL: http://www.simc.edu
 2. नरसी मोंजी इन्स्टिट्यूट ऑफ मॅनेजमेंट स्टडीज, व्ही.एल.मेहता रोड, विलेपार्ले (पश्चिम), मुंबई – 400 056, महाराष्ट्र URL: http://www.nmims.edu
 3. झेवियर्स इन्स्टिट्यूट ऑफ कम्युनिकेशन, सेंट झेवियर्स कॉलेज, 5, महापालिका मार्ग, मुंबई – 400 001 , महाराष्ट्र URL: http://www.xaviercomm.org
 4. इंडियन इन्स्टिट्यूट ऑफ मास कम्युनिकेशन, अरुणा असफ मार्ग, जेएनयू, न्यू कॅम्पस, नवी दिल्ली – 110 067 URL : http://www.iimc.nic.in
 5. मुद्रा इन्स्टिट्यूट ऑफ कम्युनिकेशन्स (MICA), शेला, अहमदाबाद – 380 007, गुजरात URL: http://www.mica-india.net

नोकरीचे वर्गीकरण (How to start a career in Advertising?)

जाहिरात क्षेत्र आकर्षक; आणि मनोरंजक करिअरची श्रेणी देते. या क्षेत्रातील नोकरीचे वर्गीकरण कार्यकारी; आणि क्रिएटिव्ह अशा दोन श्रेणींमध्ये केले जाते.

कार्यकारी (How to start a career in Advertising?)

कार्यकारी विभागामध्ये क्लायंट सर्व्हिसिंग, मार्केट रिसर्च; आणि मीडिया रिसर्च समाविष्ट आहे. कार्यकारी विभाग ग्राहकांच्या गरजा समजून घेतो; नवीन व्यवसायाच्या संधी शोधतो; आणि विद्यमान व्यवसाय टिकवून ठेवतो. हा विभाग योग्य माध्यमांची निवड करतो; जाहिरातींच्या वेळेचे आणि प्लेसमेंटचे विश्लेषण करतो; आणि व्यावसायिक कराराच्या आर्थिक पैलूंवर वाटाघाटी करतो.

क्रिएटिव्ह (How to start a career in Advertising?)

Add
Image by mohamed Hassan from Pixabay

क्रिएटिव्ह टीममध्ये कॉपीरायटर, स्क्रिप्ट रायटर; व्हिज्युअलायझर्स, क्रिएटिव्ह डायरेक्टर, फोटोग्राफर, टायपोग्राफर; अॅनिमेटर्स इत्यादींचा समावेश असतो. क्रिएटिव्ह डिपार्टमेंट विविध माध्यमांच्या स्वरुपात; प्रत्यक्ष जाहिरात तयार करतो. ते क्लायंटची विशिष्ट गरज शब्दबद्ध आणि दृश्यमान करतात.

मीडिया प्रिंट वृत्तपत्रे, मासिके, होर्डिंग इ. आणि ब्रॉडकास्ट रेडिओ, टेलिव्हिजन; आणि इंटरनेट यावर अवलंबून जाहिराती वेगवेगळ्या प्रकारच्या असल्याने; तुम्ही तुमच्या आवडीनुसार स्पेशलायझेशनचे क्षेत्र निवडू शकता.

समारोप | Conclusion

जाहिरात म्हणजे लोकांना माहिती देणे आणि एखाद्या विशिष्ट उत्पादनासाठी किंवा सेवेसाठी; प्रभावी संवादाद्वारे ब्रँड मूल्य तयार करणे, त्यामुळे उत्पादन आणि ग्राहक; यांच्यातील संबंध निर्माण करणे. जाहिरातींच्या कामासाठी एक आदर्श व्यक्ती; चांगली संवादक, सर्जनशील आणि क्षमता असली पाहिजे. कामाचा ताण हाताळण्यासाठी;. एखादी व्यक्ती जाहिरात एजन्सीमध्ये सामील होऊ शकते; किंवा या क्षेत्रातील कौशल्य शिकण्यासाठी प्रॉडक्शन हाऊसमध्ये सामील होऊ शकते. जाहिरात एजन्सीमध्ये सामान्यतः ग्राहक सेवा विभाग; कॉपीरायटर आणि कला दिग्दर्शक असतात. तर जाहिरात प्रॉडक्शन हाऊसमध्ये कॅमेरा पर्सन, दिग्दर्शक, लेखक, सहाय्यक दिग्दर्शक; प्रॉडक्शन टीम, संपादक आणि संपूर्ण शूटिंग एरिया सेट करण्यासाठी संपूर्ण युनिट असते. जाहिरात प्रॉडक्शन हाऊसना फोटोग्राफी, कॅमेरा वर्क इत्यादीसारख्या; विशिष्ट क्षेत्रात कुशल लोकांची गरज असते.

बहुतेक तरुणांचा असा विश्वास आहे की; त्यांनी जाहिरात एजन्सी जॉईन केल्यास ते पटकन कमवू शकतात; कारण त्यांना या क्षेत्रातील ग्लॅमर दिसत आहे. पण एक छोटी प्रिंट जाहिरात तयार करण्यासाठी; खूप मेहनत घ्यावी लागते. तुम्हाला तुमच्या क्लायंटला आनंदी ठेवण्याची; आणि तुमच्या टीमसोबत काम करण्याची गरज आहे. कामाचे तास कधीकधी खराब होऊ शकतात; आणि जर तुम्ही तुमचा वेळ योग्यरित्या व्यवस्थापित करु शकत नसाल; तर तुम्ही तणावग्रस्त होऊ शकता. त्यामुळे या क्षेत्रात प्रवेश करणार्‍या तरुणांनी त्यांचा सर्वोत्तम आणि पूर्ण वेळ जाहिरातीसारख्या आकर्षक; आणि सर्जनशील क्षेत्रात देण्यास तयार असले पाहिजे. वाचा: Advice About An Interview | मुलाखतीबद्दल माहिती आणि सल्ला

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

All you need to know about sextortion

All you need to know about sextortion | सेक्सटोर्शन म्हणजे काय?

All you need to know about sextortion | सेक्सटोर्शन म्हणजे काय? सेक्सटोर्शनचे बळी होण्यापासून सावध राहण्यासाठी; तुम्हाला सर्व माहिती असणे ...
Read More
woman with face mask holding an alcohol bottle

All Information About Pharmacy Courses | फार्मसी कोर्सबद्दल

All Information About Pharmacy Courses | फार्मसी कोर्सबद्दल सविस्तर माहिती; प्रवेश प्रक्रिया, कौशल्ये, पात्रता निकष, अभ्यासक्रम, नोकरीच्या संधी, प्रमुख रिक्रूटर्स ...
Read More
Most Beautiful Flowers in the World

Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले

Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले; फुलांचे सौंदर्य, रंग, प्रकार, उगम व महत्व जाणून घ्या ...
Read More
How to Check Income Tax Refund?

How to Check Income Tax Refund? | टॅक्स रिफंड कसा तपासायचा?

How to Check Income Tax Refund? | आयकर विभागाने AY 2021-22 साठी आयकर परतावा जारी केला. तुम्हाला आयटी रिफंड मिळाला ...
Read More
Know the meaning of moles on the face

Know the meaning of moles on the face | चेह-यावरील तीळाचे अर्थ

Know the meaning of moles on the face | चेह-यावरील तीळाचे अर्थ, तीळ कशामुळे होतो; मोल्सचे प्रकार व मोल्सविषयी विविध ...
Read More
Know About the Importance of Makar Sankranti

Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांती

Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांतीचे प्रादेशिक, सामाजिक व धार्मिक महत्व; प्रादेशिक भिन्नता व रीतिरिवाज या ...
Read More
How to Get Rid of Pimples?

How to Get Rid of Pimples? | मुरुमांपासून सुटका कशी करावी?

How to Get Rid of Pimples? | मुरुम किंवा पुरळ हा एक सामान्य त्वचा रोग आहे; यापासून सुटका करण्यासाठी, नैसर्गिक ...
Read More
photo of woman tutoring young boy

The Role of Parents in the Success of their Children |मुलांचे यश

The Role of Parents in the Success of their Children | मुलांच्या यशात पालकांची भूमिका; मुलांच्या करिअरसाठी पालकांनी काय केले ...
Read More
A career in the Fashion Designing

A career in the Fashion Designing | फॅशन डिझायनिंगमध्ये करिअर

A career in the Fashion Designing | फॅशन डिझायनिंगमध्ये करिअर, कोर्सेस, अभ्यासक्रम पुस्तके, महाविदयालये, वेतन व कंपन्या फॅशन डिझायनिंग हे ...
Read More
Success is Around Yourself

Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे

Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे; फक्त ते शोधण्याची नजर हवी आपल्यापैकी प्रत्येकजण आपल्या आयुष्यात अनेक लोकांना ...
Read More
Spread the love