Skip to content
Marathi Bana » Posts » How to start a career in Advertising? | जाहिरात क्षेत्रातील करिअर

How to start a career in Advertising? | जाहिरात क्षेत्रातील करिअर

How to start a career in Advertising?

How to start a career in Advertising? | जाहिरात क्षेत्रात करिअर कसे सुरु करावे? अभ्यासक्रम, संस्था, पात्रता, कौशल्ये, नोकरीच्या संधी, करिअर व वेतन इ.

जर तुम्हाला जाहिरात क्षेत्राची आवड असेल; आणि भाषेवर तुमचे उत्तम प्रभुत्व असेल; तर, तुम्ही शब्दांच्या मदतीने जादू करु शकता. तुम्ही तुमच्या क्रियाशिलतेच्या आधारे सामान्य ब्रँडला; चांगल्या प्रकारचे मार्केट मिळवून देऊ शकता. जाहिरात हे एक असे क्षेत्र आहे; जे ब्रँडची आवड निर्माण करते, खळबळ माजवते; आणि प्रसिद्धी मिळवून देते. अनेक छोट्या गोष्टी योग्य प्रकारच्या जाहिरातींनी; मोठ्या केल्या आहेत. (How to start a career in Advertising?)

हे लक्षात घेणे मनोरंजक आहे की; 30 सेकंदाची टेलिव्हिजन जाहिरात किंवा आकर्षक प्रिंट जाहिरात; ग्राहकांना कशी आकर्षित करते, ग्राहकांना विविध श्रेणीतील उत्पादने; खरेदी करण्यास प्रवृत्त करते. प्रत्येक वेळी तुम्ही एखादी मनोरंजक जाहिरात पाहता तेव्हा तुम्हाला त्या वस्तूविषयी आकर्षण निर्माण होते

जाहिरातीचे महत्व (How to start a career in Advertising?)

How to start a career in Advertising?
Image by Muhammad Ribkhan from Pixabay

जाहिरात ही जनसामान्यांपर्यंत; संदेश पोहोचवण्याची कला आहे. जाहिराती सामान्यतः व्यावसायिक उत्पादने, सेवांबद्दल लोकांना पटवून देतात; आणि सामाजिक समस्यांकडे लक्ष वेधतात. जाहिरात हा कोणत्याही उद्योगाच्या मुख्य विभागांपैकी एक आहे; जो कॉर्पोरेट वातावरणात उद्योगाची स्पर्धात्मकता सुनिश्चित करतो. भारतीय जाहिरात उद्योग प्रगतीपथावर आहे; आणि येत्या काही वर्षांत हजारो लोकांना दर्जेदार नोकऱ्या देण्यासाठी सज्ज आहे.

करिअरसाठी निवड (How to start a career in Advertising?)

जाहिरातीतील करिअर हा एक किफायतशीर रोजगार पर्याय आहे; जो वेगाने वाढणाऱ्या भारतीय अर्थव्यवस्थेत महत्वाचा ठरत आहे. जाहिरात एजन्सी सामान्यतः उच्च सर्जनशील आणि प्रतिभावान व्यक्तींना प्राधान्य देतात; जे स्वतंत्रपणे विचार करु शकतात आणि त्याच वेळी उत्कृष्ट संघ खेळाडू म्हणून काम करतात.

तुम्हाला जाहिरातीमध्ये करिअर करण्यात स्वारस्य असल्यास; तुम्ही अत्यंत लक्ष्याभिमुख आणि प्रेशर कुकरसारख्या वातावरणात काम करण्यास इच्छुक असले पाहिजे. हा उद्योग अतिशय स्पर्धात्मक असल्याने, यशस्वी करिअर करण्यासाठी; तुम्ही तुमचे सर्वोत्तम देण्यास तयार असले पाहिजे.

इच्छुक तरुणांसाठी जाहिरात एजन्सीमध्ये सामील होणे; हा एक चांगला पर्याय आहे; त्यांना सुरवातीपासून सर्व काही शिकायला मिळते. क्लायंट सेवा असलेल्या व्यक्तीला क्लायंटच्या अनेक गरजा पूर्ण करता येतात; आणि समजून घेता येतात. कॉपीरायटर आणि ग्राफिक डिझायनर म्हणून एखाद्याला; आपली सर्जनशीलता पूर्णतः एक्सप्लोर करता येते. टीमवर्क, प्रेरणा आणि समर्पण हे महत्त्वाचे घटक आहेत; जे तरुण वयात शिकू शकतात

कोर्ससाठी खर्च (How to start a career in Advertising?)

मुद्रा इन्स्टिट्यूट ऑफ कम्युनिकेशन, अहमदाबाद (एमआयसीए); सारख्या संस्थांमध्ये शिकण्यासाठी तुम्हाला; प्रति वर्ष रुपये एक लाखांपर्यंत खर्च येऊ शकतो. परंतु, सरकारी आणि इतर काही खाजगी संस्थांमध्ये; फी खूपच कमी आहे.

आवश्यक कौशल्ये (How to start a career in Advertising?)

जाहिरातींच्या जगात स्थान मिळवण्यासाठी पहिली आणि सर्वात महत्त्वाची गरज म्हणजे; एखाद्याच्या आयुष्यात सर्जनशील स्पार्क असणे ही आहे. ही सर्जनशीलता (creativity); कोणत्याही स्वरुपात असू शकते, मग ती भाषा असो, संवादकौशल्य असो, चित्र असो; किंवा नाविन्यपूर्ण विचार असो. वाचा: BA Animation is the best career option | बीए ॲनिमेशन

जाहिरात कंपन्या विविध स्तरांवर विविध विभागांमध्ये; विविध शैक्षणिक पार्श्वभूमी असलेल्या लोकांना नोकरी देतात. अभ्यासाच्या विशिष्ट क्षेत्रात व्यावसायिक पदवी किंवा डिप्लोमा असल्यास; तुम्ही या उद्योगात चांगली सुरुवात करु शकता. शिवाय, भाषेवर प्रभुत्व आणि उत्कृष्ट संभाषण कौशल्य; हे जाहिरात व्यवसायाच्या क्षेत्रात प्रवेश करण्यासाठी; आवश्यक असलेले इतर घटक आहेत. वाचा: Know About Painting and Drawing Courses | ड्रॉईंग व पेंटिंग कोर्स

अभ्यासक्रम (How to start a career in Advertising?)

How to start a career in Advertising?
Image by mohamed Hassan from Pixabay

जाहिरात एजन्सीच्या विशिष्ट विभागात जाण्यासाठी; तुम्ही खालील अभ्यासक्रमांमधून निवड करु शकता.

 • क्लायंट सर्व्हिसिंग: मार्केटिंगमध्ये पोस्ट ग्रॅज्युएट डिप्लोमा किंवा एमबीए.
 • चित्रपट: ऑडिओ व्हिज्युअल मध्ये स्पेशलायझेशन.
 • प्रॉडक्शन: प्रिंटिंग आणि प्री-प्रेस प्रक्रियांचा अभ्यासक्रम.
 • मीडिया: पत्रकारिता, जनसंवाद किंवा एमबीए.
 • वित्त: सीए, आयसीडब्लूए, एमबीए (वित्त)
 • स्टुडिओ: व्यावसायिक कला किंवा ललित कला (बीएफए किंवा एमएफए) अभ्यासक्रम

भारतात जाहिरातींवर चांगले अभ्यासक्रम उपलब्ध करून देणारी; अनेक महाविद्यालये आहेत. क्लायंट सर्व्हिसिंग किंवा कॉपीरायटिंगमध्ये येण्यास स्वारस्य असलेली व्यक्ती; मास कम्युनिकेशन पदवी किंवा जाहिरातीमधील बीए अभ्यासक्रमांची निवड करु शकते. ग्राफिक डिझायनिंगचा पाठपुरावा करण्यास इच्छुक असलेल्या लोकांसाठी; विविध कला आणि डिझाइन अभ्यासक्रम, डिप्लोमा आणि पदवी आहेत. तुमच्या सर्व डिझाईन्सचा पोर्टफोलिओ बनवण्याचा सल्ला दिला जातो.

अभ्यासक्रमानंतर या क्षेत्रात येण्याचा उत्तम मार्ग म्हणजे; नोकरीचे प्रशिक्षण घेणे. सर्व चांगल्या संस्था अभ्यासक्रमाचा भाग म्हणून; इंटर्नशिप देतात. वाचा: How to Make a Career in Merchant Navy | करिअर इन मर्चंट नेव्ही

अभ्यासक्रमासाठी पात्रता

बहुतेक जाहिरातींच्या पदव्युत्तर अभ्यासक्रमांसाठी पात्रता म्हणजे; किमान 50 टक्के गुणांसह कोणत्याही शाखेतील पदवी. यापैकी बहुतेक अभ्यासक्रमांना प्रवेश परीक्षा किंवा मुलाखतीवर आधारित; प्रवेश दिला जातो. काही संस्था जाहिरातींमध्ये पदवी स्तरावरील अभ्यासक्रम देखील देतात; ज्यासाठी ते बारावी उत्तीर्ण झालेल्या विद्यार्थ्यांना प्रवेश देतात.

हा योग्य करिअर पर्याय आहे का?

जर तुम्ही उत्साही, नैसर्गिकरित्या प्रेरित, सर्जनशील, आशावादी असाल; आणि अनेक कार्य करण्याची क्षमता असेल; तर, जाहिरात हा तुमच्यासाठी सर्वोत्तम करिअर पर्याय आहे. या करिअरसाठी कौशल्ये ही एक महत्त्वाची आवश्यकता आहे; कारण यामुळे ग्राहकाला काय आवश्यक आहे; हे समजते आणि परिणामकारक निर्णय घेण्यात मदत होते. जाहिरात संबंधित अभ्यासक्रम चालवणारी संस्था; विद्यार्थ्यांना प्रशिक्षित आणि विकसित करण्यास मदत करु शकते जसे की:

 • आत्मविश्वास
 • ताण आणि दबाव व्यवस्थापन
 • प्रभावी संवाद
 • मन वळवणे
 • संघ आणि नेतृत्व कौशल्ये
 • सादरीकरण आणि व्यवस्थापन
 • स्पर्धात्मकता

भारतातील विविध देशांतर्गत आणि बहुराष्ट्रीय कंपन्यांना जाहिरातींसाठी; निश्चितच उच्च पात्र आणि अनुभवी मनुष्यबळाची गरज आहे. तथापि, या वेगवान व्यवसायात कोणत्याही दिवशी वैयक्तिक सर्जनशीलता; आणि नवकल्पना करण्याची क्षमता शैक्षणिक पदवीपेक्षा जास्त महत्वाची आहे.

नोकरीच्या संधी (How to start a career in Advertising?)

जाहिरातींमधील नोकरीच्या संधींमध्ये; खाजगी जाहिरात एजन्सीज आणि सार्वजनिक क्षेत्रातील जाहिरात कंपन्यांचे जाहिरात विभाग; यांचा समावेश होतो. नोकरी शोधणा-यांना वृत्तपत्रे आणि नियतकालिकांमध्येही; संधी मिळू शकतात. रेडिओ किंवा टेलिव्हिजनचा व्यावसायिक विभाग; बाजार संशोधन संस्था आणि याप्रमाणे फ्रीलांसर म्हणूनही काम करता येते.

जाहिरात व्यवस्थापक, विक्री व्यवस्थापक, जनसंपर्क संचालक; क्रिएटिव्ह डायरेक्टर, कॉपी रायटर; आणि मार्केटिंग कम्युनिकेशन्स मॅनेजर या या क्षेत्रातील नोकरीच्या काही प्रमुख संधी आहेत.

जाहिरात क्षेत्र आणि जागतिक अर्थव्यवस्था

How to start a career in Advertising?
Image by Gerd Altmann from Pixabay

जागतिक आर्थिक मंदी असूनही; भारतीय अर्थव्यवस्था वाटचाल करत आहे; आणि जाहिरात बाजार सतत विस्ताराच्या मार्गावर आहे. व्यवसायातील वाढीमुळे जाहिरात उद्योगातही; सलग तेजी येत आहे.

भारतातील जाहिराती ब-यापैकी श्रेष्ठ आहेत; आणि स्थानिक प्रतिभांना मनोरंजक कल्पना; आणि संकल्पनांसह उच्च उत्पादन मूल्यांच्या जाहिराती देत आहेत. या सर्वांमुळे भारत देशांतर्गत तसेच आंतरराष्ट्रीय स्तरावर; भर्ती करणा-यांसाठी एक इष्ट केंद्र बनले आहे

जाहिरातींचे राष्ट्रीय आणि आंतरराष्ट्रीय महत्व 

जाहिरात उद्योगाच्या संदर्भात; भारतीय योग्यतेचा जागतिक प्रभाव केवळ लक्षात घेतला जात नाही; तर, जगभरात त्याचे कौतुक होत आहे. भारतीय एजन्सी आज राष्ट्रीय आणि आंतरराष्ट्रीय; असाइनमेंट हाताळतात. हे प्रामुख्याने कारण आहे की; उद्योग त्याच्या क्लायंटना अनेक कार्ये ऑफर करतो.

काही ऑफरमध्ये एंड-टू-एंड सोल्यूशन्स समाविष्ट आहेत; ज्यात क्लायंट मीडिया प्लॅनिंग, सर्व्हिसिंग; मीडिया खरेदी, प्रचारापूर्वी आणि पोस्टचे विश्लेषण; सर्जनशील संकल्पना, बाजार संशोधन, विपणन, सार्वजनिक संबंध सेवा; आणि ब्रँडिंग यांचा समावेश आहे. या सर्व सेवांसह, जगभरात प्रशंसा मिळविण्यासाठी सज्ज असलेल्या; भारतीय जाहिरात उद्योगाला; नक्कीच मागे वळून पाहण्याची गरज नाही.

सरासरी वेतन (How to start a career in Advertising?)

आकार आणि उलाढालीनुसार; वेतन संरचना एजन्सी- एजन्सीमध्ये बदलू शकते. मान्यताप्राप्त एजन्सींची स्थापना मोठी असते; तर छोट्या एजन्सींमध्ये सर्व विविध नोकऱ्या करणारे; मोजकेच कर्मचारी असू शकतात.

पगाराची रचना अगदी सभ्य आहे; एखादी व्यक्ती कनिष्ठ स्तरापासून सुरुवात करु शकते; आणि नंतर शीर्षस्थानी पोहोचण्यासाठी कार्य करु शकते. बर्‍याच जाहिरात एजन्सी नवीन पदवीधरांना; इंटर्न म्हणून घेतात ज्यासाठी ते 3000 ते 6000 रुपये स्टायपेंड म्हणून देतात. सुरुवातीच्या स्तरावरील पगार रु. 10,000 पासून; ते रु. 15,000 प्रति महिना. जसजसे तुम्ही एजन्सीमध्ये अनुभव घेत जाता; तसतसा पगार रु. 40,000 ते 60,000 प्रति महिना पर्यंत वाढू शकतात.

या उद्योगातील योग्य उमेदवारासाठी पगार; हे सहसा बंधन नसते. हे अर्थातच व्यक्तीची योग्यता, पात्रता आणि अनुभव; यावर अवलंबून असेल. एक नवशिक्या म्हणून, तुम्हाला मूलभूत गोष्टी कराव्या लागतात; परंतु अनुभव तुम्हाला सौद्यांची वाटाघाटी करण्यास सक्षम करतो.

मागणी आणि पुरवठा (How to start a career in Advertising?)

भारतात जाहिरात उद्योगात; प्रतिभावान व्यक्तींना भरपूर वाव आहे. जे व्यावसायिक कला मध्ये पात्र आहेत; त्यांना मोठ्या संधी आहेत. क्लायंट सर्व्हिसिंगमध्ये; एमबीए देखील महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावू शकतात. जाहिरात उद्योगात नेहमीच सर्जनशील प्रतिभेची; बारमाही मागणी असते. जाहिरात क्षेत्रात यशस्वी होण्यासाठी; विविध कलागुणांसह प्रवीणता असणे आवश्यक आहे.

करिअर संधी (How to start a career in Advertising?)

Career
Image by Gerd Altmann from Pixabay
 1. जाहिराती किंवा जनसंपर्क क्षेत्रातील करिअरमध्ये स्वारस्य असलेल्या ब-याच लोकांसाठी; इंटर्नशिप ही उद्योगाची दारे उघडण्याची गुरुकिल्ली आहे.
 2. जाहिरात उद्योगात सर्जनशीलता; आणि नाविन्यपूर्ण विचारांची तीव्र भूक आहे. पाश्चिमात्य जगाच्या तुलनेत हा उद्योग अगदी लहानपणीच असल्याचं म्हटलं जात असलं तरी; बदलत्या काळाला ते स्वीकारत आहे.
 3. उत्कृष्ट संभाषण कौशल्ये सोबतच एका नामांकित संस्थेतील; तुमच्या अभ्यासाच्या क्षेत्रातील स्पेशलायझेशनमुळे; तुम्हाला या उद्योगातील सहकारी नोकरी शोधणा-यांच्या तुलनेत अत्याधुनिकता मिळते.

विविध संस्था (How to start a career in Advertising?)

 1. सिम्बायोसिस इन्स्टिट्यूट ऑफ मीडिया अँड कम्युनिकेशन, पुणे URL: http://www.simc.edu
 2. नरसी मोंजी इन्स्टिट्यूट ऑफ मॅनेजमेंट स्टडीज, व्ही.एल.मेहता रोड, विलेपार्ले (पश्चिम), मुंबई – 400 056, महाराष्ट्र URL: http://www.nmims.edu
 3. झेवियर्स इन्स्टिट्यूट ऑफ कम्युनिकेशन, सेंट झेवियर्स कॉलेज, 5, महापालिका मार्ग, मुंबई – 400 001 , महाराष्ट्र URL: http://www.xaviercomm.org
 4. इंडियन इन्स्टिट्यूट ऑफ मास कम्युनिकेशन, अरुणा असफ मार्ग, जेएनयू, न्यू कॅम्पस, नवी दिल्ली – 110 067 URL : http://www.iimc.nic.in
 5. मुद्रा इन्स्टिट्यूट ऑफ कम्युनिकेशन्स (MICA), शेला, अहमदाबाद – 380 007, गुजरात URL: http://www.mica-india.net

नोकरीचे वर्गीकरण (How to start a career in Advertising?)

जाहिरात क्षेत्र आकर्षक; आणि मनोरंजक करिअरची श्रेणी देते. या क्षेत्रातील नोकरीचे वर्गीकरण कार्यकारी; आणि क्रिएटिव्ह अशा दोन श्रेणींमध्ये केले जाते.

कार्यकारी (How to start a career in Advertising?)

कार्यकारी विभागामध्ये क्लायंट सर्व्हिसिंग, मार्केट रिसर्च; आणि मीडिया रिसर्च समाविष्ट आहे. कार्यकारी विभाग ग्राहकांच्या गरजा समजून घेतो; नवीन व्यवसायाच्या संधी शोधतो; आणि विद्यमान व्यवसाय टिकवून ठेवतो. हा विभाग योग्य माध्यमांची निवड करतो; जाहिरातींच्या वेळेचे आणि प्लेसमेंटचे विश्लेषण करतो; आणि व्यावसायिक कराराच्या आर्थिक पैलूंवर वाटाघाटी करतो.

क्रिएटिव्ह (How to start a career in Advertising?)

Creative Advertising
Image by mohamed Hassan from Pixabay

क्रिएटिव्ह टीममध्ये कॉपीरायटर, स्क्रिप्ट रायटर; व्हिज्युअलायझर्स, क्रिएटिव्ह डायरेक्टर, फोटोग्राफर, टायपोग्राफर; अॅनिमेटर्स इत्यादींचा समावेश असतो. क्रिएटिव्ह डिपार्टमेंट विविध माध्यमांच्या स्वरुपात; प्रत्यक्ष जाहिरात तयार करतो. ते क्लायंटची विशिष्ट गरज; शब्दबद्ध आणि दृश्यमान करतात. वाचा: Why skill-based education is important | कौशल्यावर आधारित शिक्षणाचे महत्व

मीडिया प्रिंट वृत्तपत्रे, मासिके, होर्डिंग इ. आणि ब्रॉडकास्ट रेडिओ, टेलिव्हिजन; आणि इंटरनेट यावर अवलंबून जाहिराती वेगवेगळ्या प्रकारच्या असल्याने; तुम्ही तुमच्या आवडीनुसार स्पेशलायझेशनचे क्षेत्र निवडू शकता. वाचा: BA English: The Most Popular Language | बीए इंग्रजी

समारोप | Conclusion

जाहिरात म्हणजे लोकांना माहिती देणे आणि एखाद्या विशिष्ट उत्पादनासाठी किंवा सेवेसाठी; प्रभावी संवादाद्वारे ब्रँड मूल्य तयार करणे, त्यामुळे उत्पादन आणि ग्राहक; यांच्यातील संबंध निर्माण करणे. जाहिरातींच्या कामासाठी एक आदर्श व्यक्ती; चांगली संवादक, सर्जनशील आणि क्षमता असली पाहिजे.

कामाचा ताण हाताळण्यासाठी;.एखादी व्यक्ती जाहिरात एजन्सीमध्ये सामील होऊ शकते; किंवा या क्षेत्रातील कौशल्य शिकण्यासाठी प्रॉडक्शन हाऊसमध्ये सामील होऊ शकते. जाहिरात एजन्सीमध्ये सामान्यतः ग्राहक सेवा विभाग; कॉपीरायटर आणि कला दिग्दर्शक असतात. तर जाहिरात प्रॉडक्शन हाऊसमध्ये कॅमेरा पर्सन, दिग्दर्शक, लेखक, सहाय्यक दिग्दर्शक; प्रॉडक्शन टीम, संपादक आणि संपूर्ण शूटिंग एरिया सेट करण्यासाठी संपूर्ण युनिट असते.

जाहिरात प्रॉडक्शन हाऊसना फोटोग्राफी, कॅमेरा वर्क इत्यादीसारख्या; विशिष्ट क्षेत्रात कुशल लोकांची गरज असते. बहुतेक तरुणांचा असा विश्वास आहे की; त्यांनी जाहिरात एजन्सी जॉईन केल्यास ते पटकन कमवू शकतात; कारण त्यांना या क्षेत्रातील ग्लॅमर दिसत आहे. पण एक छोटी प्रिंट जाहिरात तयार करण्यासाठी; खूप मेहनत घ्यावी लागते. तुम्हाला तुमच्या क्लायंटला आनंदी ठेवण्याची; आणि तुमच्या टीमसोबत काम करण्याची गरज आहे.

कामाचे तास कधीकधी खराब होऊ शकतात; आणि जर तुम्ही तुमचा वेळ योग्यरित्या व्यवस्थापित करु शकत नसाल; तर तुम्ही तणावग्रस्त होऊ शकता. त्यामुळे या क्षेत्रात प्रवेश करणार्‍या तरुणांनी त्यांचा सर्वोत्तम आणि पूर्ण वेळ जाहिरातीसारख्या आकर्षक; आणि सर्जनशील क्षेत्रात देण्यास तयार असले पाहिजे. वाचा: Advice About An Interview | मुलाखतीबद्दल माहिती आणि सल्ला

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Diploma: The best career option after 10th

Diploma: The best career option after 10th | 10वी नंतर डिप्लोमा

Diploma: The best career option after 10th | 10वी नंतर करिअरचा सर्वोत्तम पर्याय म्हणजे डिप्लोमा कोर्सेस; कमी कालावधी व कमी ...
Read More
The Best Law Courses After 12th

The Best Law Courses After 12th | 12वी नंतर कायदा अभ्यासक्रम

The Best Law Courses After 12th | 12वी नंतर कायदा अभ्यासक्रम; कायदा अभ्यासक्रम कोर्स, कालावधी, पात्रता; अभ्यासक्रम, अभ्यासक्रमाचे प्रकार व ...
Read More
4 Important Actions About Aadhaar card

4 Important Actions About Aadhaar card | आधार अपडेट्स बाबत

4 Important Actions About Aadhaar card | आधार अपडेट्स बाबत महत्वाच्या चार क्रिया; आधार प्रमाणीकरण, इतिहास, पॅन- आधार लिंक, आधार ...
Read More
Latest Water Purification Technologies

Latest Water Purification Technologies | नवीन जल शुध्दी तंत्रज्ञान

Latest Water Purification Technologies | नवीन जल शुद्धीकरण तंत्रज्ञान; नॅनो तंत्रज्ञान, ध्वनिक नॅनोट्यूब तंत्रज्ञान, फोटोकॅटॅलिटिक तंत्रज्ञान, एक्वापोरिन्स तंत्रज्ञान आणि ऑटोमेटेड ...
Read More
Psychology: The best career option after 12th

Psychology: The best career option after 12th | मानसशास्त्र

Psychology: The best career option after 12th | 12 वी नंतर मानसशास्त्राचा अभ्यासक्रम; हा उत्तम करिअर पर्याय आहे. अभ्यासक्रम पात्रता, ...
Read More
How to Make a Career in Merchant Navy

How to Make a Career in Merchant Navy | करिअर इन मर्चंट नेव्ही

How to Make a Career in Merchant Navy | मर्चंट नेव्हीमध्ये करिअर कसे करावे; पात्रता, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, नोकरीच्या संधी; ...
Read More
Bachelor of Arts in Hotel Management

Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए

Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए, कोर्स, पात्रता, अभ्यासक्रम, महाविद्यालये, फी, करिअरची व्याप्ती बॅचलर ऑफ आर्ट्स ...
Read More
Marine Engineering: the best option for a career

Marine Engineering: the best option for a career | सागरी अभि.

Marine Engineering: the best option for a career | सागरी अभियांत्रिकी पदवी; प्रवेश, पात्रता, अभ्यासक्रम, महाविद्यालये, पगार व करिअर संधी ...
Read More
How to become a corporate lawyer

How to become a corporate lawyer | कॉर्पोरेट वकील कसे व्हावे

How to become a corporate lawyer | कॉर्पोरेट वकील कसे व्हावे, कॉर्पोरेट कायदा अभ्यासक्रम तपशील; पात्रता, प्रवेश, फी, कालावधी, करिअरच्या ...
Read More
Diploma in Information Technology

Diploma in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञान डिप्लोमा

Diploma in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञान डिप्लोमा; पात्रता, प्रवेश, अभ्यासक्रम, कौशल्ये, महाविदयालये, व्याप्ती, सरासरी वेतन व प्रमुख रिक्रुटर्स. माहिती ...
Read More
Spread the love