Marathi Bana » Posts » 10 Most Profitable Businesses in India | सर्वात फायदेशीर व्यवसाय

10 Most Profitable Businesses in India | सर्वात फायदेशीर व्यवसाय

10 Most Profitable Businesses in India

Most Profitable Businesses In India | भारतातील सर्वात फायदेशीर व्यवसाय; सर्वोत्तम व्यवसाय कल्पना, कमी गुंतवणूक असलेले व्यवसायव्यवसायाबद्दल विचारले जाणारे प्रश्न

तुम्ही भारतात व्यवसाय सुरु करण्याचा विचार करत असाल; आणि काही फायदेशीर व्यवसाय कल्पना शोधत असाल; तर, तुम्ही योग्य ठिकाणी आहात! बाजारातील ट्रेंड सतत बदलत असतात. भारतासारख्या विकसनशील देशात, व्यवसायातील गुंतवणूक शोधासाठी; नेहमीच नवीन मार्ग आहेत. तथापि, विविध सेवा आणि उत्पादनांची मागणी निश्चित करण्यात; अर्थव्यवस्था आणि समाजाची एकूण स्थिती महत्त्वाची भूमिका बजावते.(10 Most Profitable Businesses in India)

ई-कॉमर्स आणि आर्टिफिशियल इंटेलिजन्सच्या वाढीसह; भारताचे डिजिटल क्षेत्र सतत तेजीत आहे. तसेच, सरासरी भारतीयांच्या दरडोई उत्पन्नात वाढ होत आहे; त्यामुळे डिस्पोजेबल उत्पन्नात वाढ होत आहे. ज्या उत्पादनांना गरजा म्हणून समजले जात होते; ते आता गरजा म्हणून वर्गीकृत केले गेले आहेत; आणि एकूणच जीवनमानाच्या चांगल्या दर्जात बदल झाला आहे.

Table of Contents

1. भारतातील सर्वात फायदेशीर व्यवसाय

10 Most Profitable Businesses in India

कोविड 19 लॉकडाऊननंतर लगेचच; वापरकर्त्यांच्या वर्तनात एक बदल झाला आहे. घरुन काम करणे सामान्य असल्याने; काही गोष्टींची मागणी वाढली आहे, विशेषतः शहरांमध्ये. यामुळेच बहुतेक लोक व्यवसायाकडे वळत आहेत; तुम्ही देखील अशा लोकांपैकी एक असाल तर; आम्ही तुमच्यासाठी 2021 मध्ये भारतातील सर्वोत्तम फायदेशीर व्यवसाय खालीलप्रमाणे आहेत.

1.1 वेबसाइट डिझायनिंग (10 Most Profitable Businesses in India)

तंत्रज्ञांसाठी हा अतिशय फायदेशीर व्यवसाय आहे; ब्लॉगिंग आणि डिजिटल मार्केटिंग हे रोजगारासाठी; सर्वात लोकप्रिय पर्याय आहेत. यामुळे ऑनलाइन संसाधनांची मागणी; सातत्याने वाढत आहे. आज जवळजवळ प्रत्येक फर्मची; स्वतःची वेबसाइट आहे. जवळ जवळ 50% लोकांनी हे मान्य केले आहे की; वेबसाइटची रचना हा व्यवसायाची विश्वासार्हता ठरवण्याचा; प्राथमिक घटक आहे. शिवाय, लॉकडाउनमुळे भौतिक जागा; जवळजवळ अप्रचलित झाल्या आहेत. अहवाल नोंदवतात की भारतातील ऑनलाइन खरेदीदार; 2018 मध्ये 120 दशलक्षांपर्यंत पोहोचले आहेत; आणि 2025 पर्यंत सुमारे 220 दशलक्षांपर्यंत पोहोचण्याची अपेक्षा आहे. वेबसाइट्सची ही उच्च मागणी; भारतातील सर्वोत्तम व्यवसायांपैकी एक बनते.

1.2 इंटिरियर डिझायनिंग आणि डेकोरेशन

सर्जनशील मनांसाठी हा सर्वोत्तम व्यवसाय आहे; अहवालानुसार, भारतात इंटिरियर डिझायनिंग आणि नूतनीकरणाची बाजारपेठ; 20 अब्ज ते 30 बिलियन दरम्यान असण्याचा अंदाज आहे. श्रीमंतांच्या घरात सौंदर्यशास्त्र ही संकल्पना राहिलेली नाही; तर मोठ्या संख्येने मध्यमवर्गीय कुटुंबे आधुनिक स्वयंपाकघर; फॅन्सी इंटीरियर डेकोरेशन, दर्जेदार असबाब आणि नवीन रंगसंगती निवडत आहेत.

फर्निचर आणि प्रकाशयोजना; विशेषत: प्राचीन वस्तूंनाही जास्त मागणी आहे. परिणामी, इंटिरियर डिझायनिंग आणि सजावट हा केवळ आर्किटेक्चरल आणि डिझायनिंग कंपन्यांमध्येच नव्हे; तर सोशल मीडियावरही एक लोकप्रिय विषय बनला होता. डोमेन विशेषत: Instagram आणि Facebook वर; मोठ्या प्रमाणात प्रभाव टाकत आहे. निःसंशयपणे; हा भारतातील सर्वात फायदेशीर व्यवसायांपैकी एक आहे.

1.3 रिअल इस्टेट (10 Most Profitable Businesses in India)

रिअल इस्टेट हे भारतातील नेहमीच भरभराटीचे क्षेत्र राहिले आहे; 2030 पर्यंत भारतातील रिअल इस्टेट क्षेत्र; US$ 1 ट्रिलियनपर्यंत पोहोचण्याची अपेक्षा आहे. शहरीकरणाचा वेगवान दर, तसेच विभक्त कुटुंबांचा वाढता दर; रिअल इस्टेट हे संपूर्ण भारतातील एक तेजीत असलेले क्षेत्र आहे. 2019 मध्ये भारतातील सात प्रमुख शहरांमध्ये घरांची विक्री; 2.61 लाख युनिट्सवर पोहोचली. तथापि, रिअल इस्टेट व्यवसाय खूपच महाग आहे. उच्च परताव्यासाठी मोठ्या प्रमाणात भांडवलाची आवश्यकता असते; आणि कमी गुंतवणुकीमुळे जास्त नफा मिळत नाही. खरंच, हा भारतातील सर्वोत्तम व्यवसायांपैकी एक आहे.

1.4 बांधकाम साहित्य (10 Most Profitable Businesses in India)

‘मेक इन इंडिया आणि बिल्ड इन इंडिया’; रिअल इस्टेटच्या वाढत्या बाजारपेठेमुळे, बांधकाम साहित्यातही; मोठी वाढ होण्याची अपेक्षा केली जाऊ शकते. हे विशेषतः स्टीलच्या बाबतीत आहे; कारण सध्याचे ट्रेंड असे दर्शवतात की; भारत पोलादाचा दुसरा सर्वात मोठा निर्यातदार बनू शकेल. 2029- 30 पर्यंत भारतीय पोलाद उद्योग सुमारे 300 दशलक्ष टन उत्पादन करेल; असे अहवाल सूचित करतात. वाढत्या वाहन उद्योगामुळे; या मागणीलाही चालना मिळते. स्टीलचीही आयात होत असताना, सरकारने अलीकडेच ‘मेक इन इंडिया आणि बिल्ड इन इंडिया’वर भर दिला आहे. देशांतर्गत उत्पादनात हे उपक्रम; खूप यशस्वी हाेत आहेत.

1.5 लग्नाचे नियोजन (10 Most Profitable Businesses in India)

लग्नाचे नियोजन हा; प्रचंड आर्थिक क्षमता असलेला व्यवसाय आहे. दोन दिवसांच्या लग्नाचे आणि साध्या सोहळ्याचे दिवस गेले! गेल्या काही वर्षांमध्ये; डेस्टिनेशन वेडिंग किंवा किमान थीम असलेल्या लग्नांमध्ये; भारतात वाढ होत आहे. वेडिंग इंडस्ट्री इतक्या वेगाने विकसित होत आहे; ज्यामुळे अनेक सिनेमा आणि टीव्ही शो देखील प्रेरित होतात. ‘बिग फॅट इंडियन वेडिंग’ मार्केटची किंमत सुमारे $40 ते 50 दशलक्ष आहे; आणि ती दरवर्षी 30 ते 40% च्या दराने वाढत आहे. नवीन व्यवसायीकांसाठी हा एक उत्कृष्ट व्यवसाय पर्याय आहे; कारण तो एकाधिक उत्पन्न पूर्ण करतो; आणि तुम्ही तुमच्या बजेटवर आधारित व्यवसायाची रचना करु शकता. (10 Most Profitable Businesses in India)

1.6 फार्मास्युटिकल व्यवसाय

भारतातील सर्वोत्कृष्ट व्यवसायाच्या यादीत सर्वात पुढे; औषधी व्यवसाय आहे. आज भारत जेनेरिक औषधांचा; जगातील सर्वात मोठा निर्यातदार देश आहे. भारतीय फार्मास्युटिकल मार्केट हे जगातील सर्वात वेगाने वाढणारे; आणि सर्वात स्पर्धात्मक आहे. आर्थिक वर्ष 2020 मधील महसूल $55 दशलक्ष होता; जो डोमेनमधील नफ्याची व्याप्ती स्पष्टपणे दर्शवितो. गेल्या काही महिन्यांपासून साथीच्या आजारामुळे; औषधांची खरेदी आणखी वाढली आहे. शास्त्रज्ञ आणि अभियंते, तसेच उद्योजक आणि वितरणाचा एक भाग असलेल्या; इतर व्यावसायिकांसह मोठ्या श्रमशक्तीसह उद्योग अतिशय स्पर्धात्मक आहे.

1.7 ट्रॅव्हल एजन्सी (10 Most Profitable Businesses in India)

नयनरम्य लँडस्केप, अप्रतिम वास्तुकला आणि असंख्य संस्कृतींमुळे; भारत हे एक अतिशय सामान्य पर्यटन स्थळ आहे. भारतात कुठेही ट्रॅव्हल एजन्सी सुरु केल्याने; निश्चितच लक्षणीय नफा मिळेल. जीडीपी मध्ये पर्यटनाच्या योगदानासाठी; भारत 185 देशांपैकी 10 व्या क्रमांकावर आहे. तथापि, व्यवसायासाठी, आदरातिथ्य आणि वाहतूक; यासारख्या अनेक भागधारकांमध्ये; चांगले सहकार्य आवश्यक आहे. (10 Most Profitable Businesses in India)

1.8 अन्न आणि पेय व्यवसाय

हा एक चांगला नफा असलेला व्यवसाय आहे; अन्न आणि पेये वापरणाऱ्या 1.25 अब्ज ग्राहकांसह; भारत ही जगातील सर्वात वेगाने वाढणारी अर्थव्यवस्था आहे. हे विविध प्रकारचे पाककृतींचे घर आहे; प्रत्येकाची चव आणि आकर्षण मसालेयुक्त अन्न पदार्थ आहेत. हे प्रामुख्याने स्वयंपाक करताना; अनेक मसाल्यांच्या वापरामुळे होते.

मसाल्यांची निर्यात करणे; हा एक अतिशय फायदेशीर व्यवसाय कल्पना आहे. यातील बहुतांश मसाल्यांचे उत्पादन; लघुउद्योगांमध्ये केले जाते. एकदा नेटवर्क विकसित झाल्यानंतर; आणि निर्यात परवानग्या मिळाल्या की, हा व्यवसाय अत्यंत फायदेशीर ठरु शकतो; कारण भारत हा मसाल्यांच्या सर्वात मोठ्या निर्यातदारांपैकी एक आहे. त्याचप्रमाणे, शीतपेयांच्या साखळीची फ्रँचायझी घेतल्याने देखील; लक्षणीय नफा मिळू शकतो. हे सर्व घटक भारतातील व्यवसायाच्या; सर्वोत्तम प्रकारांपैकी एक आहेत.

1.9 सेंद्रिय शेती (10 Most Profitable Businesses in India)

सेंद्रिय शेती भारतात अत्यंत लोकप्रिय झाली आहे; कीटकनाशके तसेच संरक्षक म्हणून वापरल्या जाणार्‍या रसायनांवरील अलीकडील चिंतेमुळे; बर्‍याच लोकांना सेंद्रिय शेती बाजाराचा शोध घेण्यास प्रवृत्त केले आहे. कोणीही सेंद्रिय शेती व्यवसायात; दोन क्षमतांमध्ये प्रवेश करु शकतो- पिकांची लागवड करणाराय किंवा त्याचे वितरक म्हणून. जगभरातील एकूण सेंद्रिय उत्पादकांपैकी; जवळपास 30 टक्के भारताचा समावेश आहे.

1.10 कामगार कंत्राटदार (10 Most Profitable Businesses in India)

सदाबहार मागणी असलेला व्यवसाय; विकसनशील अर्थव्यवस्था आणि प्रचंड लोकसंख्या; हे निर्विवादपणे सर्वाधिक घडणाऱ्या क्षेत्रांपैकी एक आहे. कंत्राटी कामगार; हे भारताच्या मोठ्या कर्मचार्‍यांपैकी आहेत. कमीत कमी भांडवलाच्या गरजेसह सुरु करण्यास; हा अगदी सोपा व्यवसाय आहे. या व्यवसायाभोवती काही कायदेशीर आवश्यकता आहेत; कारण तुम्ही थेट मानवी भांडवलासह काम करणार आहात. तथापि, व्यवसाय नेहमी मागणीनुसार असेल; आणि कमीतकमी आर्थिक गुंतवणूक असलेल्या लोकांसाठी अतिशय व्यवहार्य आहे.(10 Most Profitable Businesses in India)

2. भारतातील सर्वोत्तम कमी गुंतवणूक व्यवसाय

10 Most Profitable Businesses in India

एक जुना विचार आहे जो सांगते की; व्यवसाय सुरु करण्यासाठी, आपल्याला उच्च गुंतवणूकीची आवश्यकता आहे. परंतु, आता काळ बदलला आहे; आणि सत्य पूर्णपणे वेगळे आहे. आता तुम्हाला मोठ्या गुंतवणुकीची गरज नाही; शून्य गुंतवणुकीसह सहज व्यवसाय सुरु करु शकता. शून्य गुंतवणूक असलेले भारतातील सर्वोत्तम व्यवसाय.

2.1 चित्र आणि कला (10 Most Profitable Businesses in India)

जर तुम्ही चित्रकार किंवा कलाकार असाल; तर तुमच्यासाठी हा शून्य गुंतवणूकीचा; उत्तम व्यवसाय असू शकतो. तुम्ही तुमची कलाकृती आणि चित्रे; विविध सोशल मीडिया आणि ऑनलाइन प्लॅटफॉर्मवर विकू शकता.

2.2 कोचिंग क्लासेस (10 Most Profitable Businesses in India)

प्रगत वर्गांना लक्ष्य करण्याआधी; आत्मविश्वास निर्माण करण्यासाठी तुम्ही कनिष्ठ वर्गांना शिकवणे सुरु करु शकता.

2.3 सानुकूलित गिफ्ट बास्केट

लोकांना सर्व प्रसंगी भेटवस्तू बास्केटची आवश्यकता असते; जसे की वर्धापनदिन, वाढदिवस इ. तुमचा उद्योजकीय प्रवास सुरु करण्यासाठी; ही एक उच्च-नफा शून्य व्यवसाय कल्पना आहे.

2.4 मर्चेंडाईजवर कस्टमाइज्ड प्रिंटिंग

या शून्य गुंतवणुकीच्या व्यवसायात; टी-शर्ट आणि कॅप्स सारख्या सानुकूलित मालाची छपाई समाविष्ट आहे. ही लहान व्यवसाय कल्पना हाताळणे तुलनेने सोपे आहे; कारण देयके बहुतेक आगाऊ केली जातात.

2.5 ऑनलाइन सेवा विक्री

अनेक वेबसाइट्स तुम्हाला छायाचित्रकार, सामग्री लेखक, फिटनेस ट्रेनर, आहारतज्ञ इत्यादी सारख्या सेवा प्रदाता म्हणून; सूचीबद्ध करण्याची परवानगी देतात. वाचा: How to Get More Return from PPF? | अधिक परतावा असा मिळवा

2.6 करिअर मार्गदर्शन आणि समुपदेशन

करिअर मार्गदर्शन आणि सल्ला व्यवसाय; सहजपणे ऑनलाइन सुरू केला जाऊ शकतो; आणि तुम्ही घरबसल्या काम करु शकता. तुम्ही स्वतःला कोणत्याही ऑनलाइन प्लॅटफॉर्मवर; सूचीबद्ध करु शकता आणि विद्यार्थ्यांना; ऑनलाइन समुपदेशन प्रदान करु शकता.

2.7 ड्रॉपशिपिंग आणि पुनर्विक्री स्टोअर

ड्रॉपशिपिंग हा पूर्णपणे शून्य गुंतवणूक व्यवसाय आहे; जिथे तुम्ही उत्पादक आणि ग्राहक यांच्यात मध्यस्थ म्हणून काम करता. पुनर्विक्री व्यवसायात, तुम्ही प्रथम सवलतीच्या दरात उत्पादने खरेदी करता; आणि नंतर ती इतर ग्राहकांना जास्त किमतीत विकता.

3. भारतातील व्यवसायाबद्दल विचारले जाणारे प्रश्न

10 Most Profitable Businesses in India

3.1 भारतात कोणता व्यवसाय जास्त फायदेशीर आहे?

इव्हेंट मॅनेजमेंट हा भारतातील सर्वात फायदेशीर व्यवसायांपैकी एक आहे. हा अशा काही व्यवसायांपैकी एक आहे जो कोविड-19 महामारीच्या काळातही लहान फ्रिक्वेन्सीमध्ये कार्यरत होता. (10 Most Profitable Businesses in India)

3.2 सर्वात जास्त मागणी असलेले व्यवसाय कोणते आहेत?

 • ऑनलाइन अध्यापन
 • ऑनलाइन पुनर्विक्री
 • ऑनलाइन बुककीपिंग
 • वैद्यकीय वितरण सेवा
 • समुपदेशन सेवा
 • सल्लागार सेवा

3.3 सुरु करण्यासाठी सर्वात सोपा व्यवसाय कोणता आहे?

तुम्ही नवशिके असाल तर सुरु करण्यासाठी सर्वात सोपा व्यवसाय म्हणजे सेवा व्यवसाय. हे मुळात वस्तू आणि उत्पादनांच्या जागी आपले कौशल्य, श्रम किंवा कौशल्य विकत आहे.

3.4 भारतात कोणत्या व्यवसायाला जास्त मागणी आहे?

भारतीय हस्तकला वस्तूंच्या निर्मिती व्यवसायाला भारतात जास्त मागणी आहे. हे ग्राहक आणि कारागीर यांच्यातील दरी कमी करण्यास मदत करते आणि कमी गुंतवणुकीद्वारे सुरू केले जाऊ शकते. म्हणून, भविष्यातील आर्थिक लाभाची हमी.

3.5 भारतातील काही सर्वात फायदेशीर व्यवसाय कोणते आहेत?

 • अन्न प्रक्रिया
 • दुरुस्ती सेवा (प्लंबिंग, ऑटोमोबाईल्स, फोन, इ.)
 • माहिती तंत्रज्ञान
 • वैयक्तिक प्रशिक्षण

3.6 आगामी सर्वोत्तम व्यवसाय कोणता आहे?

 • Instagram प्रभाव
 • Youtube चॅनल (अन्न, प्रवास, जीवनशैली)
 • ईकॉमर्स व्यवसाय सुरु करणे
 • ऑनलाइन अभ्यासक्रम आणि प्रशिक्षण
 • ग्राफिक डिझायनिंग
 • पॉडकास्ट
 • ब्लॉगिंग
 • वेब विकास सेवा
 • संलग्न विपणन
 • सानुकूल मुद्रित उत्पादने (रेडिमेड कपडे) व विक्री

3.7 भारतात दहा हजार रुपयांपर्यंत सुरु करु शकता असे व्यवसाय कोणते आहेत?

 • कॉपीरायटिंग व्यवसाय
 • घरगुती आरोग्यदायी मिठाई
 • फूड स्टॉल
 • मेणबत्ती विपणन
 • मोबाइल दुरुस्तीचे दुकान
 • शिकवणी वर्ग
 • संलग्न विपणन

3.8 सर्वात यशस्वी छोटे व्यवसाय कोणते आहेत?

 • रिअल इस्टेट एजंट आणि दलाल यांची कार्यालये
 • आर्थिक नियोजन आणि सल्ला देणे
 • कर तयारी
 • कायदेशीर सेवा
 • दंत पद्धती
 • बाह्यरुग्ण दवाखाने
 • बुककीपिंग
 • रिअल इस्टेट लीजिंग
 • लेखा
 • स्टोरेज आणि वेअरहाउसिंग

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

All you need to know about sextortion

All you need to know about sextortion | सेक्सटोर्शन म्हणजे काय?

All you need to know about sextortion | सेक्सटोर्शन म्हणजे काय? सेक्सटोर्शनचे बळी होण्यापासून सावध राहण्यासाठी; तुम्हाला सर्व माहिती असणे ...
Read More
woman with face mask holding an alcohol bottle

All Information About Pharmacy Courses | फार्मसी कोर्सबद्दल

All Information About Pharmacy Courses | फार्मसी कोर्सबद्दल सविस्तर माहिती; प्रवेश प्रक्रिया, कौशल्ये, पात्रता निकष, अभ्यासक्रम, नोकरीच्या संधी, प्रमुख रिक्रूटर्स ...
Read More
Most Beautiful Flowers in the World

Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले

Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले; फुलांचे सौंदर्य, रंग, प्रकार, उगम व महत्व जाणून घ्या ...
Read More
How to Check Income Tax Refund?

How to Check Income Tax Refund? | टॅक्स रिफंड कसा तपासायचा?

How to Check Income Tax Refund? | आयकर विभागाने AY 2021-22 साठी आयकर परतावा जारी केला. तुम्हाला आयटी रिफंड मिळाला ...
Read More
Know the meaning of moles on the face

Know the meaning of moles on the face | चेह-यावरील तीळाचे अर्थ

Know the meaning of moles on the face | चेह-यावरील तीळाचे अर्थ, तीळ कशामुळे होतो; मोल्सचे प्रकार व मोल्सविषयी विविध ...
Read More
Know About the Importance of Makar Sankranti

Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांती

Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांतीचे प्रादेशिक, सामाजिक व धार्मिक महत्व; प्रादेशिक भिन्नता व रीतिरिवाज या ...
Read More
How to Get Rid of Pimples?

How to Get Rid of Pimples? | मुरुमांपासून सुटका कशी करावी?

How to Get Rid of Pimples? | मुरुम किंवा पुरळ हा एक सामान्य त्वचा रोग आहे; यापासून सुटका करण्यासाठी, नैसर्गिक ...
Read More
photo of woman tutoring young boy

The Role of Parents in the Success of their Children |मुलांचे यश

The Role of Parents in the Success of their Children | मुलांच्या यशात पालकांची भूमिका; मुलांच्या करिअरसाठी पालकांनी काय केले ...
Read More
A career in the Fashion Designing

A career in the Fashion Designing | फॅशन डिझायनिंगमध्ये करिअर

A career in the Fashion Designing | फॅशन डिझायनिंगमध्ये करिअर, कोर्सेस, अभ्यासक्रम पुस्तके, महाविदयालये, वेतन व कंपन्या फॅशन डिझायनिंग हे ...
Read More
Success is Around Yourself

Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे

Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे; फक्त ते शोधण्याची नजर हवी आपल्यापैकी प्रत्येकजण आपल्या आयुष्यात अनेक लोकांना ...
Read More
Spread the love