Skip to content
Marathi Bana » Posts » 15 Free Best Educational Websites | मोफत शैक्षणिक वेबसाइट्स

15 Free Best Educational Websites | मोफत शैक्षणिक वेबसाइट्स

15 Free Educational Websites

15 Free Educational Websites | मोफत शैक्षणिक वेबसाइट्स; विद्यार्थी, पालक व शिक्षक या सर्वांसाठी उपयुक्त वेबसाइट्स आणि ॲप्स बाबत जाणून घ्या.

वर्तणूक मानसशास्त्र या सारख्या विषयांपासून; ते पारंपारिक शिक्षणापर्यंत; या वेबसाइट्स विविध स्तरांवर विद्यार्थ्यांना विनामूल्य शिकण्याचे पर्याय प्रदान करतात. प्रत्येक व्यक्तीला त्याची स्वप्ने पूर्ण करण्यासाठी; सर्वोत्तम शिक्षण मिळावे असे वाटते. मात्र; संस्था जितकी चांगली तितकी जास्त फी आकारते.

आर्थिक अडचणीमुळे बरेच विद्यार्थी त्यांचे शिक्षण अपूर्ण सोडतात; आणि त्यांचे मूलभूत उद्दिष्ट पूर्ण करण्यासाठी; ब्लू कॉलर जॉब करतात. शिवाय, हे विद्यार्थी पुढील करिअरमध्ये; मास्टर्स पूर्ण करण्यासाठी पैसे गोळा करतात. महागडे उच्च शिक्षण घेऊ शकणार्‍या विद्यार्थ्यांशिवाय काही मूठभर विद्यार्थ्यांना शिष्यवृत्ती मिळते. (15 Free Educational Websites)

इंटरनेट आणि MOOC च्या युगात, आपल्याला पदवी मिळविण्यासाठी; खरोखरच मोठा खर्च करण्याची गरज आहे का? ऑनलाइन क्लासेसमध्ये सहभागी होऊन; कोणीही तितकेच ज्ञान मिळवू शकतो. ऑनलाइन क्लासेस स्वस्त तर आहेतच शिवाय नोकरी करणाऱ्यांसाठी; सोयीस्करपणे व्यवस्था केली आहे. विद्यार्थ्याला ऑनलाइन वर्ग मोफत मिळाल्यास; आणखी काय हवे आहे.

अशा वेबसाइट्स आहेत; ज्या विनामूल्य ऑनलाइन अभ्यासक्रम प्रदान करतात; किंवा विद्यार्थ्यांसाठी संसाधन सामग्री पुरवतात. या वेबसाइट्स माहितीपूर्ण पॉडकास्ट; व्हिडिओ आणि नोट्सने सजलेल्या आहेत, त्या वेळोवेळी मूल्यांकन चाचण्या देखील घेतात. खरंच, ज्ञानाचा मुक्त प्रवाह असला पाहिजे; जाे विद्यार्थी आणि शिक्षक दोघांसाठीही फायदेशीर असला पाहिजे.

The Role of the Teacher in Child Protection: बालसंरक्षणामध्ये शिक्षकाची भूमिका

ऑनलाइन शिक्षण व्यर्थ जाईल असे म्हणणे योग्य नाही; कारण नोकरीची बाजारपेठ आपल्या पदवींऐवजी; कौशल्यांवर आधारित आहे. तुम्ही कुठून शिकलात; यापेक्षा तुम्हाला काय माहीत आहे; हे जास्त महत्त्वाचे आहे. आजकाल, एजन्सी विद्यार्थ्यांना त्यांचे ज्ञान आणि समस्या सोडवण्याच्या क्षमतेच्या आधारावर; त्यांचे ग्रेड किंवा पदवी बाजूला ठेवून कामावर घेतात.

बरेच लोक असे म्हणतात की; आजच्या महाविद्यालयीन विद्यार्थ्यांना अभ्यास करणे सोपे आहे. त्यांना आवश्यक असलेली सर्व माहिती त्यांच्या बोटांच्या टोकावर आहे; त्यामुळे काही तास इंटरनेट ब्राउझ केल्यानंतर; ते सर्व शैक्षणिक प्रकल्प सहजपणे पूर्ण करु शकतात. तथापि, प्रत्यक्षात तसे घडत नाही; अभ्यासक्रम पूर्वीपेक्षा अधिक कठोर झाला आहे, त्यामुळे महाविद्यालयीन विद्यार्थ्यांना त्यांची उत्पादकता आणि प्रेरणा वाढवण्याच्या विविध मार्गांचा विचार करावा लागतो.

सुदैवाने, अशी अनेक ॲप्स आणि वेबसाइट्स आहेत; जी त्यांच्या वेळेचे व्यवस्थापन, नियोजन, विचारमंथन, लेखन, सामाजिकीकरण; आणि विद्यार्थी जीवनातील इतर अनेक पैलूंची कौशल्ये सुधारतील. या लेखात तुम्हाला विविध वेबसाइट्स, ॲप्स आणि टूल्सची माहिती मिळेल; जी तुम्हाला तुमचे ज्ञान वाढविण्यास मदत करतील.

1. brightstorm.com

15 Free Educational Websites
15 Free Educational Websites marathibana.in

हायस्कूलमध्ये शिकणारे विद्यार्थी, विद्वान शिक्षक व पालक ही साइट संदर्भासाठी वापरु शकतात; ही परस्परसंवादी संदर्भ वेबसाइट आहे; ज्यामुळे शिकण्याच्या समस्या कमी होतील. अर्थात, क्लिष्ट तांत्रिक संज्ञा समजून घेणे विद्यार्थ्यासाठी सोपे नसते; त्यामुळे वेबसाइट विद्यार्थ्यांसाठी पाठ्यपुस्तके सुलभ करत आहे.

गणितापासून विज्ञान, इतिहास आणि इतर विषयांपर्यंत; सर्व विषयांसाठी मदत करतात. प्रवेश परीक्षा सामान्यत: विद्यार्थ्यांसाठी खूप त्रासदायक असतात; आणि ही वेबसाइट समस्या सोडवू शकते. स्पर्धा परीक्षांसाठी सलेल्या विषयांची सममितीय मांडणी केली आहे.

2. cosmolearning.com

15 Free Educational Websites
15 Free Educational Websites marathibana.in

इतर वेबसाइट्सच्या विपरीत, हे पोर्टल विद्यार्थ्यांना; शैक्षणिक तसेच कौशल्यावर आधारित शिक्षण प्रदान करते. विद्यार्थी एकतर पुरवल्या जाणार्‍या सामग्रीचा संदर्भ घेऊ शकतात; किंवा 58 पैकी कोणत्याही अभ्यासक्रमात नावनोंदणी करु शकतात. वेबसाइट तीन मुख्य पर्यायांसह संश्लेषित केली आहे; ज्यात शैक्षणिक साहित्य, अभ्यासक्रम आणि माहितीपट; यांचा समावेश आहे. अभ्यासक्रमेतर आणि शैक्षणिक विषय अशा दोन विभागात; विषयांची विभागणी करण्यात आली आहे.

3. edx.org (15 Free Educational Websites)

15 Free Educational Websites
15 Free Educational Websites marathibana.in

2012 मध्ये हार्वर्ड युनिव्हर्सिटी आणि MIT द्वारे; या वेबसाइटची स्थापना केल्यामुळे; या वेबसाइटला विद्यार्थ्यांकडून सर्वाधिक पसंती दिली जाऊ शकते. EdX हे ऑनलाइन शिक्षण आणि MOOC प्रदाता आहे; जे जगातील सर्वोत्कृष्ट विद्यापीठे आणि संस्थांकडून सर्वत्र शिकणाऱ्यांना; उच्च दर्जाचे अभ्यासक्रम ऑफर करते. 90 विद्यापीठांपैकी, त्यात सर्वोच्च जागतिक रँकर्सचा समावेश आहे.

4. koofers (15 Free Educational Websites)

15 Free Educational Websites
15 Free Educational Websites marathibana.in

कूफर्स ही एक खाजगी कंपनी आहे; जी 2008 मध्ये स्थापन झाली आणि तिचे मुख्यालय रेस्टन; VA (वॉशिंग्टन, डीसी मेट्रोपॉलिटन क्षेत्राचा एक भाग) येथे आहे. कूफर्स हा एक परस्परसंवादी समुदाय आहे; जो माहितीच्या देवाणघेवाणीद्वारे; महाविद्यालयीन विद्यार्थ्यांच्या शैक्षणिक गरजा पूर्ण करतो. महाविद्यालयीन विद्यार्थ्यांना त्यांच्या ई-मेल पत्त्यासह; खाते तयार करुन सेवेचा लाभ घेता येतो.

कूफर्सच्या सेवा अभ्यासक्रम निवडीपासून ते; अंतिम परीक्षांद्वारे शैक्षणिक कॅलेंडर व्यापतात; आणि त्यात परस्पर फ्लॅशकार्ड, अभ्यासक्रम आणि प्रशिक्षक रेटिंग; प्राध्यापकांचे ग्रेडिंग इतिहास आणि मागील परीक्षा; आणि अभ्यास साहित्य सामायिक करण्यासाठी; ऑनलाइन लायब्ररी समाविष्ट असते.

5. academicearth.org

15 Free Educational Websites
15 Free Educational Websites marathibana.in

वेबसाइट विद्यार्थ्यांना पारंपारिक ते समकालीन अभ्यासापर्यंत; अनेक शैक्षणिक पर्याय देते. लेखा आणि अर्थशास्त्र; ते अभियांत्रिकी पर्यंत ऑनलाइन पदवी अभ्यासक्रम प्रदान करतात; आणि वर्तणूक मानसशास्त्र सारख्या विशिष्ट विषयांवर साहित्य देखील देतात.

शिवाय, ऑक्सफर्ड विद्यापीठ, मॅसॅच्युसेट्स इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजी; स्टॅनफोर्ड विद्यापीठ आणि इतर अनेक नामांकित महाविद्यालयांसह; त्याचे सहकार्य आहे. विद्यार्थ्यांची आवड लक्षात घेऊन; पोर्टलवर सर्व विषयांचे व्हिडिओ आणि पॉडकास्ट आहेत.

6. archive.org

15 Free Educational Websites
15 Free Educational Websites marathibana.in

कोणत्याही गोष्टीपासून; इंटरनेट आर्काइव्ह ही एक अस्सल वेबसाइट आहे; जी विविध मोठ्या वेबसाइटवरील मूळ संग्रहित करते. उदाहरणार्थ, अमेरिकन लायब्ररींमध्ये कॉलेज लायब्ररीच्या वेबसाइटशी; थेट संलग्न मोफत पुस्तकांचा संग्रह समाविष्ट असतो. विनामूल्य आणि प्रवेशयोग्य ज्ञान देणारी ही सर्वोत्तम वेबसाइट आहे; मात्र, ते शिक्षणासाठी प्रवेश किंवा प्रमाणपत्र देत नाही.

7. bigthink.com (15 Free Educational Websites)

15 Free Educational Websites
15 Free Educational Websites marathibana.in

बिग थिंकचे 2,000 हून अधिक फेलो आहेत; ज्यांना त्यांच्या फोर्टमध्ये खूप प्रसिद्धी मिळाली आहे. हे तज्ञ विद्यार्थ्यांसाठी; लेख आणि रेकॉर्ड ट्यूटोरियल लिहितात, नंतर वेबसाइटच्या संपादकीय टीमद्वारे; सामग्री अधिक परिष्कृत केली जाते; व विद्यार्थ्यांना अस्सल सामग्री दिली जाते. एका विषयावर विविध मते देत असल्याने; विद्यार्थी या वेबसाइटचा स्वतःची वेगळी विचारधारा तयार करुन; त्याचा चांगला उपयोग करु शकतात. शिवाय, विद्यार्थ्यांना तज्ञांची मते देखील मिळू शकतात.

8. courser.org (15 Free Educational Websites)

15 Free Educational Websites
15 Free Educational Websites marathibana.in

ज्या क्षणी विद्यार्थी ही वेबसाइट उघडेल; तेव्हा तो त्याच्या आवडीच्या विषयातील उपलब्ध अभ्यासक्रमांच्या संख्येत अडकून पडेल. ही एक वापरकर्ता-अनुकूल वेबसाइट आहे. विद्यार्थ्यांना मोठी विद्यापीठे; आणि शेअर करण्यायोग्य इलेक्ट्रॉनिक अभ्यासक्रमाचे; प्रमाणपत्र मिळू शकते.

“कोर्समध्ये रेकॉर्ड केलेले व्हिडिओ लेक्चर्स; ऑटो-ग्रेड केलेले आणि पीअर-रिव्ह्यू केलेले असाइनमेंट; आणि समुह चर्चा मंच यांचा समावेश आहे. जेव्हा तुम्ही कोर्स पूर्ण कराल; तेव्हा तुम्हाला शेअर करण्यायोग्य इलेक्ट्रॉनिक कोर्स सर्टिफिकेट मिळेल,” असे वेबसाइट आश्वासन देते.

9. thefutureschannel.com

15 Free Educational Websites
15 Free Educational Websites marathibana.in

हे केवळ ऑनलाइन पोर्टल नाही; तर शिकणाऱ्यांसाठी एक शैक्षणिक चॅनेल आहे. इतर वेबसाइट्सच्या विपरीत; ती केवळ विद्यार्थ्यांना भेडसावणार्‍या समस्यांची पूर्तता करणारा; महत्त्वपूर्ण डेटा दर्शवते. उदाहरणार्थ, विद्यार्थ्यांना साधारणपणे बीजगणितात समस्या येतात; म्हणून त्यांनी त्यासाठी विशेष विभाग तयार केला आहे.

10. howcast.com

15 Free Educational Websites
15 Free Educational Websites marathibana.in

ही सर्व विषयांसाठी एक-स्टॉप वेबसाइट आहे; वरीलपैकी कोणत्याही पोर्टलवर इतके रिंगण नाहीत. जिज्ञासूपणाचे सार जिवंत ठेवून; पोर्टल ‘कसे’ या शब्दासह सामान्य मुख्य शब्दांवर कार्य करते.

11. khanacademy.org

15 Free Educational Websites
15 Free Educational Websites marathibana.in

खान अकादमी ही ऑनलाइन कोचिंग वेबसाइट आहे; जे विद्यार्थी कोचिंग घेऊ शकत नाहीत; ते या वेबसाइटचा संदर्भ घेऊ शकतात. प्रगती अहवाल मोजण्यासाठी त्यात वैयक्तिकृत डॅशबोर्ड असल्यामुळे; ते विद्यार्थ्यांना त्यांच्या गतीनुसार शिकण्याचे स्वातंत्र्य देऊन; विजयाची स्थिती निर्माण करते.

त्यात गणित, विज्ञान, संगणक प्रोग्रामिंग, इतिहास; कला इतिहास, अर्थशास्त्र आणि बरेच काही यासह; सर्व पारंपारिक शालेय विषय आहेत. शिवाय, त्यात बालवाडीपासून ते कॅल्क्युलसपर्यंतचे धडे आहेत; हे सर्व एकाच ठिकाणी. विद्यार्थ्यांसाठी सामग्री वाढवण्यासाठी; त्याने NASA, म्युझियम ऑफ मॉडर्न आर्ट, कॅलिफोर्निया ॲकॅडमी ऑफ सायन्सेस; आणि MIT सोबत भागीदारी केली आहे. तसेच, सामग्री 36 भाषांमध्ये उपलब्ध आहे.

12. openStudy

OpenStudy
115 Free Educational Websites Marathi Bana.in

OpenStudy मध्ये तुम्हाला अधिक कठीण अभ्यास करण्यासाठी आवश्यक असलेली सर्व संसाधने आहेत; समविचारी शिक्षणतज्ञांचा समुदाय, पाठ्यपुस्तक निराकरणे व्यवस्थित ठेवण्यासाठी एक प्रणाली; आणि सशुल्क बाउंटीद्वारे प्रवेशयोग्य तज्ञ शिक्षकांचे नेटवर्क आहे. तुम्ही इतिहास, गणित, भौतिकशास्त्र, रसायनशास्त्र; आणि इतर अभ्यासक्रमांसाठी; अभ्यास गटांचा भाग बनू शकता.

13. Quizlet

Quizlet
15 Free Educational Websites marathibana.in

प्रत्येक विद्यार्थ्याला आत्मविश्वासाने काहीही शिकण्यास मदत करा; मग ते साध्य करण्यासाठी कितीही प्रयत्न करत असले तरीही. क्विझलेटचे विनामूल्य अभ्यास संच, अभ्यास मोड आणि वर्गातील गेम वापरून; तुम्ही तुमच्या विद्यार्थ्यांना पटकन प्रेरित करू शकता.
क्विझलेट तुम्हाला शब्दसंग्रह, भाषा आणि इतर अनेक गोष्टींचा; विनामूल्य अभ्यास करण्यास सक्षम करते. हे प्रभावी अभ्यास साधनांचे समर्थन करते जे तुम्हाला एक मजेदार ॲक्टिव्हिटी म्हणून शिकण्यास मदत करेल.

14. StudyBlue

StudyBlue
15 Free Educational Websites marathibana.in

तुम्हाला नोट्स काढणे आणि फ्लॅशकार्ड बनवणे कितीही आवडत नसले तरी; तुम्हाला तुमचा अभ्यास अधिक सोपा करायचा असेल तर; त्या शिकण्याच्या रणनीती महत्त्वाच्या आहेत. स्टडीब्लू तुम्हाला मजेदार फ्लॅशकार्ड्स बनवण्यास आणि कुठेही, कधीही नोट्स घेण्यास सक्षम करते.

वैशिष्ट्ये

  • तुमची स्वतःची डिजिटल फ्लॅशकार्ड विनामूल्य तयार करा, अभ्यास करा आणि शेअर करा.
  • प्रतिमा आणि ऑडिओसह तुमची अभ्यास सामग्री सानुकूलित करा.
  • स्वतःला क्विझ करा, तुमच्या प्रगतीचा मागोवा घ्या आणि अभ्यासाचे स्मरणपत्र सेट करा.
  • डेस्कटॉप आणि मोबाइल उपकरणांवर अखंडपणे अभ्यास साहित्यात प्रवेश करा.
  • तुम्ही तुमचे आवडते फ्लॅशकार्ड कॉपी आणि संपादित करा तुमच्या अभ्यासासाठी तयार केलेल्या फ्लॅशकार्ड शिफारशी पहा.

15. InstaGrok

InstaGrok
15 Free Educational Websites marathibana.in

InstaGrok एक अभिनव शैक्षणिक शोध इंजिन आहे; जे परस्परसंवादी संकल्पना नकाशा तयार करते; जे सानुकूलित आणि सामायिक केले जाऊ शकते. इंटरएक्टिव्ह व्हिज्युअल इंटरफेस वापरकर्त्याला; महत्त्वाच्या संकल्पना, मुख्य तथ्ये आणि नातेसंबंध पटकन समजून घेण्यास अनुमती देतो.

वापरकर्ते एक जर्नल उघडू शकतात; ज्यामध्ये नोट घेणे समाविष्ट आहे आणि सक्रिय हायपरलिंक्ससह सर्व संसाधने उद्धृत करतात; पूर्णपणे परस्परसंवादी जर्नल तयार करतात जे शेअर केले जाऊ शकतात.

InstaGrok विनामूल्य आहे. संकल्पना नकाशे सानुकूलित करण्यासाठी; जतन करण्यासाठी आणि सामायिक करण्यासाठी खाते आवश्यक आहे. शिक्षक खात्यामध्ये शिक्षक डॅशबोर्ड आहे; ज्यामध्ये विद्यार्थी काय तपासत आहेत; किती वेळ घालवला आहे; आणि त्यांच्या जर्नल्समध्ये काय लिहिले आहे; हे शिक्षक पाहू शकतात.

शिक्षक संशोधनाचे मार्गदर्शन करण्यासाठी किंवा विद्यार्थ्यांच्या ग्रंथसूचीचे पुनरावलोकन करण्यासाठी; असाइनमेंट देखील देऊ शकतात. प्रत्येक शिक्षकाला जास्तीत जास्त 200 विद्यार्थी जोडू शकतात. वाचा: Computer Science is the best career option | संगणक शास्त्र

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

The Best Law Courses After 12th

The Best Law Courses After 12th | 12वी नंतर कायदा अभ्यासक्रम

The Best Law Courses After 12th | 12वी नंतर कायदा अभ्यासक्रम; कायदा अभ्यासक्रम कोर्स, कालावधी, पात्रता; अभ्यासक्रम, अभ्यासक्रमाचे प्रकार व ...
Read More
4 Important Actions About Aadhaar card

4 Important Actions About Aadhaar card | आधार अपडेट्स बाबत

4 Important Actions About Aadhaar card | आधार अपडेट्स बाबत महत्वाच्या चार क्रिया; आधार प्रमाणीकरण, इतिहास, पॅन- आधार लिंक, आधार ...
Read More
Latest Water Purification Technologies

Latest Water Purification Technologies | नवीन जल शुध्दी तंत्रज्ञान

Latest Water Purification Technologies | नवीन जल शुद्धीकरण तंत्रज्ञान; नॅनो तंत्रज्ञान, ध्वनिक नॅनोट्यूब तंत्रज्ञान, फोटोकॅटॅलिटिक तंत्रज्ञान, एक्वापोरिन्स तंत्रज्ञान आणि ऑटोमेटेड ...
Read More
Psychology: The best career option after 12th

Psychology: The best career option after 12th | मानसशास्त्र

Psychology: The best career option after 12th | 12 वी नंतर मानसशास्त्राचा अभ्यासक्रम; हा उत्तम करिअर पर्याय आहे. अभ्यासक्रम पात्रता, ...
Read More
How to Make a Career in Merchant Navy

How to Make a Career in Merchant Navy | करिअर इन मर्चंट नेव्ही

How to Make a Career in Merchant Navy | मर्चंट नेव्हीमध्ये करिअर कसे करावे; पात्रता, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, नोकरीच्या संधी; ...
Read More
Bachelor of Arts in Hotel Management

Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए

Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए, कोर्स, पात्रता, अभ्यासक्रम, महाविद्यालये, फी, करिअरची व्याप्ती बॅचलर ऑफ आर्ट्स ...
Read More
Marine Engineering: the best option for a career

Marine Engineering: the best option for a career | सागरी अभि.

Marine Engineering: the best option for a career | सागरी अभियांत्रिकी पदवी; प्रवेश, पात्रता, अभ्यासक्रम, महाविद्यालये, पगार व करिअर संधी ...
Read More
How to become a corporate lawyer

How to become a corporate lawyer | कॉर्पोरेट वकील कसे व्हावे

How to become a corporate lawyer | कॉर्पोरेट वकील कसे व्हावे, कॉर्पोरेट कायदा अभ्यासक्रम तपशील; पात्रता, प्रवेश, फी, कालावधी, करिअरच्या ...
Read More
Diploma in Information Technology

Diploma in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञान डिप्लोमा

Diploma in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञान डिप्लोमा; पात्रता, प्रवेश, अभ्यासक्रम, कौशल्ये, महाविदयालये, व्याप्ती, सरासरी वेतन व प्रमुख रिक्रुटर्स. माहिती ...
Read More
Diploma in Web Designing After 12th

Diploma in Web Designing After 12th | वेब डिझायनिंग डिप्लोमा

Diploma in Web Designing After 12th | 12वी नंतर वेब डिझायनिंग मध्ये डिप्लोमा; पात्रता, प्रवेश, अभ्यासक्रम, कौशल्ये, फी, करिअर पर्याय, ...
Read More
Spread the love