Skip to content
Marathi Bana » Posts » 14 Benefits of Abacus for Kids | मुलांसाठी ॲबॅकस शिकण्याचे फायदे

14 Benefits of Abacus for Kids | मुलांसाठी ॲबॅकस शिकण्याचे फायदे

14 Benefits of Abacus for Kids

14 Benefits of Abacus for Kids | शतकानुशतके शिकण्याचे जुने साधन म्हणजे ॲबॅकस; मुलांसाठी ॲबॅकस शिकण्याचे फायदे

ॲबॅकस हे शतकानुशतके शिकण्याचे जुने साधन आहे; जे गणिताच्या गणनेसाठी वापरले जाते. आशियाई आणि आफ्रिकन व्यापारी; त्यांच्या ॲबॅकसच्या वापरासाठी; मोठ्या प्रमाणावर प्रसिद्ध होते. जरी मुख्यतः चीन आणि जपानमध्ये आढळले असले तरी; मेसोपोटेमिया, पर्शिया, रोम, भारत आणि ग्रीस; यांसारख्या जगातील इतर प्रदेशांमध्ये देखील ॲबॅकस वापरण्यासाठी ओळखले जाते. (14 Benefits of Abacus for Kids)

ॲबॅकसची रचना (14 Benefits of Abacus for Kids)

14 Benefits of Abacus for Kids
Photo by Yan Krukov on Pexels.com

ॲबॅकस सहसा वरच्या आणि खालच्या दोन भागात विभागलेला असतो; विभाग वेगळे करण्यासाठी वापरल्या जाणा-या भागाला बार म्हणतात. हे मानसिक गणना सुधारण्यास मदत करते; आणि जलद बेरीज, वजाबाकी, भागाकार आणि गुणाकार करते.

गणितासाठी ॲबॅकस वापरणे किती सोयीचे आहे; हे प्रत्येकाला माहीत असले तरी; ॲबॅकसचे अनेक लपलेले फायदे आहेत जे कोणाच्याही लक्षात न येता; मुलाच्या सर्वांगीण विकासास मदत करतात. सुरुवातीची वर्षे अशी असतात जेव्हा मुलाचा बहुतेक विकास होतो; त्यांना ॲबॅकस वर्गात लवकर दाखल केल्याने शिकण्यास खूप मदत होऊ शकते.

ॲबॅकस शिकण्याचे फायदे (14 Benefits of Abacus for Kids)

14 Benefits of Abacus for Kids
girl holding multi colored wooden abacus
Photo by Yan Krukov on Pexels.com

आपल्या मुलांनी आपल्यापेक्षा अधिक यशस्वी व्हावे; अशी आपल्या सर्वांची इच्छा असते; आणि आपण सर्वजण ते ध्येय साध्य करण्यासाठी; कठोर परिश्रम करतो. आम्ही त्यांना सर्वोत्कृष्ट शाळांमध्ये पाठवतो; सर्वोत्तम शिक्षक नियुक्त करतो आणि त्यांच्यासाठी आमचे सर्वोत्तम राखून ठेवतो. भावनिक, बौद्धिक, शारीरिक आणि सामाजिक विकासाच्या दृष्टीने प्रारंभिक बालपण; हा सर्वात महत्वाचा वाढणारा टप्पा आहे.

काही मुले वाचनाद्वारे चांगले शिकतात; तर काही मुले निरीक्षणाद्वारे चांगले शिकतात. कोणतेही मूल सारखे नसते; मानवी मेंदूची वाढ बालपणातच शिगेला पोहोचते हे आत्तापर्यंत आपल्या सर्वांना माहीत असले तरी; माहितीवर प्रक्रिया करण्याची क्षमता मुलांनुसार बदलते हे देखील ज्ञात आहे.

वाचा: How Important is Learning Abacus? | अबॅकसचे महत्व

यामुळे आम्हाला प्रश्न पडतो: मुलांना शिकण्यात आनंद आहे का? तुम्ही कोणाला विचारता यावर उत्तर अवलंबून आहे. काही मुलं जसं मासा पाण्यात पोहायला शिकतो; तसं शिकायला लागतात; काही धडपडतात, पण खरं म्हणजे मुलांनी अभ्यास करणं गरजेचं आहे. आणि त्यांना शिकण्यात रस निर्माण करण्याचा; एक उत्तम मार्ग म्हणजे ॲबॅकस.

ॲबॅकस म्हणजे काय हे आपल्या सर्वांना माहीत आहे; आपण लहान असताना शिकलो आणि ते वापरले. जर तुम्ही तुमच्या मुलाची ॲबॅकस क्लासेससाठी नावनोंदणी करण्याचा विचार करत असाल; तर तुम्हाला त्याचे मुलांच्या सर्वांगीण विकासावर होणारे फायदे माहित असणे आवश्यक आहे. गणना करण्याची क्षमता सुधारण्याव्यतिरिक्त; इतर क्षेत्रांमध्ये देखील ते फायदेशीर आहे.

बॅकस शिकण्याचे काही फायदे येथे आहेत.

14 Benefits of Abacus for Kids
Photo by Yan Krukov on Pexels.com

1. एकाग्रता वाढते (14 Benefits of Abacus for Kids)

ॲबॅकस शिकत असताना, मुले ॲबॅकस यंत्रावर केवळ बेरीज, वजाबाकी, गुणाकार आणि भागाकार यांसारखी गणिते करायला शिकत नाहीत; तर मानसिक गणिते करायलाही शिकतात.

व्हिज्युअलायझेशन नावाच्या या तंत्राचा व्यावहारिक अर्थ असा आहे की; मनात ॲबॅकस गृहीत धरणे आणि आभासी गणना करणे. गणिते मनामध्ये केली जात असल्याने; ते ॲबॅकस आणि सामान्य अभ्यास दोन्हीसाठी एकाग्रता पातळी सुधारते.

जेव्हा मूल एकाग्र होण्यास शिकते; तेव्हा ते घरी किंवा शाळेतील विशिष्ट समस्यांवर लक्ष केंद्रित करण्यास देखील शिकते.

2. तार्किक समज सुधारते (14 Benefits of Abacus for Kids)

काही काळानंतर जेव्हा मूल ॲबॅकस वापरण्यात परिपूर्ण होते; तेव्हा जगाबद्दलची त्यांची समज बदलते. ते आता तार्किक दृष्टीकोनातून विचार करु लागतात. ते दैनंदिन परिस्थितीसाठी तर्कशास्त्र वापरतात.

3. गणिती प्राविण्य (14 Benefits of Abacus for Kids)

बरोबर शिकल्यावर मनोरंजक असले तरी; बहुतेक विद्यार्थी गणित हा एक कठीण विषय मानतात. ॲबॅकस शिकणे विद्यार्थ्यांना गणितात प्रभुत्व मिळवणे सोपे करते; ज्यामुळे विषयाची चांगली समज होते तसेच सर्व पैलूंमध्ये निपुण बनते.

4. व्हिज्युअलायझेशन आणि कल्पनाशक्ती वाढवते

त्यांच्या प्रशिक्षणाच्या अगदी सुरुवातीस; मुलांना आभासी ॲबॅकस वापरण्यासाठी प्रोत्साहित केले जाते. हे त्यांना फक्त ॲबॅकसची कल्पना करुन; समस्या सोडवण्यास मदत करते. मुल जितके जास्त हे तंत्र वापरण्यास सुरुवात करेल; तितकी त्यांची कल्पनाशक्ती आणि व्हिज्युअलायझेशन कौशल्य अधिक चांगले होईल.

5. सर्जनशीलता वाढते (14 Benefits of Abacus for Kids)

14 Benefits of Abacus for Kids
wood school colourful inside
Photo by Mikhail Nilov on Pexels.com

त्यांच्याकडे चांगले व्हिज्युअलायझेशन आणि कल्पनाशक्ती असल्यामुळे, मुलाच्या मेंदूला योग्य प्रशिक्षण आणि सक्रियता असते, ज्यामुळे मुलाला अधिक सर्जनशील बनण्याची प्रेरणा मिळते.

6. आत्मविश्वास वाढतो (14 Benefits of Abacus for Kids)

ॲबॅकस शिकणाऱ्या मुलाला त्यांच्या शिक्षकांकडून, पालकांकडून; आणि समवयस्कांकडून सतत सकारात्मक प्रतिसाद मिळत असतो. ते सहसा वेगवेगळ्या प्रेक्षक असलेल्या ब-याच कार्यक्रमांसमोर येतात; विशेषतः जर ते प्रात्यक्षिके, राष्ट्रीय आणि आंतरराष्ट्रीय स्पर्धांमध्ये भाग घेतात.

सुधारित मानसिक क्षमतांसह; या मुलांना त्यांच्या आत्म-प्रतिमा आणि आत्मविश्वासासाठी एक शक्तिशाली प्रोत्साहन मिळते. हे त्यांना भविष्यातील आव्हानांमध्ये अधिक विश्वास ठेवण्यास मदत करते.

7. विश्लेषणात्मक कौशल्य (14 Benefits of Abacus for Kids)

जेव्हा मुले ॲबॅकसद्वारे गणिती समस्या सोडवतात; तेव्हा ते त्यांची विश्लेषणात्मक कौशल्ये तयार करतात. उदा., मुले जेव्हा ॲबॅकस वापरतात, तेव्हा ते समान समस्या अनेक भिन्न; परंतु सोप्या सूत्रांसह सोडवण्यास शिकतात.

यामुळे मूल योग्य सूत्राच्या वापराचे; त्वरित विश्लेषण करु शकते आणि समस्या सोडवण्यासाठी त्याचा वापर करु शकते. यासह, मूल वास्तविक जीवनातील परिस्थितीचे विश्लेषण करु लागते; वाचा: The Role of Parents in the Success of their Children | मुलांच्या यशात पालकांची भूमिका

8. स्मरणशक्ती वाढते (14 Benefits of Abacus for Kids)

14 Benefits of Abacus for Kids
close up photo of abacus
Photo by Eren Li on Pexels.com

ॲबॅकसचा सर्वात मोठा गुणधर्म म्हणजे; ते स्मृती टिकवून ठेवण्यास मदत करते. गणिताच्या समस्येचे निराकरण करण्यासाठी; मुलाला सर्व चरण लक्षात ठेवणे आवश्यक आहे. ॲबॅकस वापरुन समस्या सोडवण्यासाठी; मूल वापरत असलेल्या सर्व पायऱ्यांसह; त्यांना माहित असणे आवश्यक आहे; आणि हे त्यांना ज्ञान टिकवून ठेवण्यास मदत करते; प्रत्यक्ष आणि अप्रत्यक्ष दोन्ही. ॲबॅकसचा सतत सराव केल्याने, मूल अवचेतनपणे प्रश्न, पायऱ्या आणि उत्तरे लक्षात ठेवते; ज्यामुळे त्यांची स्मरणशक्ती वाढते. वाचा: How to Develop Communication Skills? | संभाषण कौशल्ये

9. मेंदूची कार्यक्षमता सुधारते (14 Benefits of Abacus for Kids)

जेव्हा मुल स्वत:चा हात वापरुन ॲबॅकस यंत्राचे मणी इकडे तिकडे हलवते; तेव्हा त्यांच्या मेंदूला चालना मिळते. अबॅकस केवळ मेंदूची कार्यक्षमता सुधारण्यास मदत करत नाही; तर ज्ञानेंद्रियांचे अनुकरण देखील करते.

10. निरीक्षण आणि ऐकण्याचे कौशल्य सुधारते

फ्लॅशकार्ड प्रशिक्षणाच्या मदतीने, मानसिक प्रशिक्षण तंत्रांपैकी एक; आणि मानसिक गणिताच्या समस्या सोडवताना; गणितासाठी ॲबॅकस शिकत असलेले मूल केवळ एका नजरेने; अंकांवर प्रक्रिया करण्यास सुरुवात करु शकते. जसजसे प्रशिक्षण चालू असते; तसतसे मूल त्यांचे निरीक्षण कौशल्य वाढवते.

त्याचप्रमाणे, समस्या सोडवताना मुलांना फक्त एकदाच संख्या ऐकण्याचे प्रशिक्षण दिल्याने; ऐकण्याचे कौशल्य देखील चांगले होते. हे मुलांना सक्रियपणे प्रश्न ऐकण्यास;आणि जीवनात त्यांचे ऐकण्याचे कौशल्य सुधारण्यास शिकवते. वाचा: Parents Role in the Education of Children |पाल्य, पालक व शिक्षण

11. तणाव कमी होतो (14 Benefits of Abacus for Kids)

14 Benefits of Abacus for Kids
girl in yellow dress looking up while playing
Photo by Yan Krukov on Pexels.com

ॲबॅकस मेंदूच्या ॲक्टिव्हिटींना चालना देण्यासाठी मदत करण्यासाठी ओळखले जाते; ज्यामुळे सामान्यत: चिंता पातळी कमी होते. ॲबॅकसचा वापर करुन मुलाला जितका आनंद मिळू लागतो; तितकाच तणावाची पातळी असतानाही ते आनंदी होतात. म्हणून ॲबॅकस हा एक उत्तम स्ट्रेस बस्टर म्हणून; आणि आनंद वाढवण्यासाठी ओळखला जातो.

वाचा: Benefits of Reference Books in Study | संदर्भ ग्रंथांचे महत्व

12. वेग आणि अचूकता सुधारते

ब-याच स्पर्धात्मक परीक्षेला वेळेची कमतरता असते; आणि मूल जरी मोठे झाले असले तरी कमी वेळेत; अचूक निकाल देण्यास सक्षम असणे आवश्यक असते. ॲबॅकस शिकणे मुलाला त्यांचा वेळ कसा अनुकूल करायचा; तसेच अचूक राहणे शिकवण्यास मदत करु शकते. वाचा: Advice About An Interview | मुलाखतीबद्दल माहिती आणि सल्ला

13. शिकण्याच्या मूलभूत गोष्टी सुधारतात

एखाद्या वस्तूच्या किंवा प्रतिमेच्या साहाय्याने शिकवल्यास; विद्यार्थ्यांना चांगले आठवते. उदाहरणार्थ, सांगाड्याचे किंवा नकाशे किंवा तक्त्यांचे उदाहरण घ्या; मुले पाठ्यपुस्तकांपेक्षा या वस्तू किंवा प्रतिमांमधून अधिक शिकतात. त्याचप्रमाणे, जर मुलांना गणिताचा आनंद घ्यायचा असेल; तर ते साधनाच्या मदतीने शिकवले पाहिजे. वाचा: B.Sc. in Applied Science | अप्लाइड सायन्समध्ये बी.एस्सी.

येथे नमूद केलेले फायदे हे ॲबॅकस बद्दल कल्पना करु शकतील अशा अनेक गोष्टी आहेत. ॲबॅकसची लोकप्रियता सतत वाढत आहे; आणि आज अनेक शाळा मुलांना ॲबॅकस शिकवण्यासाठी; दर महिन्याला काही तासांचे नियोजन करत आहेत. वैदिक गणितासह अबॅकस इतके लोकप्रिय झाले आहे की; पालक हे दोन्ही शिकवणारी ठिकाणे निवडतात. वाचा: Know About Diploma in English | इंग्रजी डिप्लोमा बद्दल जाणून घ्या

14. विश्लेषणात्मक कौशल्ये शिकतात

14 Benefits of Abacus for Kids
Photo by Yan Krukov on Pexels.com

जेव्हा एखादे मूल ॲबॅकसच्या मदतीने गणिताची समस्या सोडवत असते; तेव्हा ते त्यांच्या विश्लेषणात्मक कौशल्यांचाही सन्मान करत असतात. याचे एक उत्तम उदाहरण म्हणजे; जेव्हा ते समान समस्या अनेक सोप्या सूत्रांसह सोडवायला शिकतात.

मुल आपोआप कोणते सूत्र वापरण्यासाठी योग्य आहे; हे शोधण्यास शिकते, जे त्यांना विश्लेषणात्मक कौशल्ये तयार करण्यात मदत करते. ही कौशल्ये पुढे नेली जातात; आणि ती त्यांचा वास्तविक जीवनात वापर करू शकतात. वाचा: Diploma in Dental Mechanics After 12th | दंतचिकित्सा डिप्लोमा

अ‍ॅबॅकस वापरायला शिकताना मुलाला किती फायदे मिळतात; ही एक लोकप्रिय अभ्यासेतर क्रियाकलाप आहे. त्याच्या वाढत्या लोकप्रियतेसह, बहुतेक शाळांनी त्यांच्या नियमित वर्गांमध्ये; ॲबॅकस प्रशिक्षण सुरू करण्यास सुरुवात केली आहे. वाचा: Diploma in Hospital and Health Management | पीजी डिप्लोमा

अ‍ॅबॅकस शिकण्यासाठी योग्य वय काय असा प्रश्न तुम्हाला पडत असेल; तर तुमचे मूल 4 वर्षापासून वर्ग सुरू करू शकते. या वयात, मुलाचा मेंदू माहितीवर योग्य प्रकारे प्रक्रिया करतो; आणि त्यांना मणी कसे वापरायचे आणि त्यांचे निराकरण कसे करावे; हे अधिक चांगले समजते. वाचा: All Round Development of Kids | मुलांचा सर्वांगीण विकास

तथापि, एखादे नवीन कौशल्य शिकण्यास मुलास कधीही उशीर झालेला नाही; आणि ॲबॅकसच्या असंख्य फायद्यांमुळे हे कोणत्याही वयात नक्कीच शिकण्यासारखे आहे. वाचा: How to Provide Support to Students | विद्यार्थ्यांना आधार द्या

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know the early life of Lord Ram

Know the early life of Lord Ram | श्रीरामाचे प्रारंभिक जीवन

Know the early life of Lord Ram | प्रभू श्री रामाचे प्रारंभिक जीवन, रामनाम नामकरण, प्रभु श्रीराम एक महापुरुष, राम ...
Read More
person holding black tube

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही जाणून घ्या, भविष्यातील धोके टाळण्यासाठी तुम्हाला मधुमेहाबद्दल काही गोष्टी माहित असणे आवश्यक ...
Read More
Popular Varieties of Mangoes in India

Popular Varieties of Mangoes in India | आंब्याचे प्रकार

Popular Varieties of Mangoes in India | भारतातील प्रसिद्ध आंब्याच्या जाती, त्यांची वैशिष्टये, उत्पन्न विभाग आणि आंब्याचा प्रकार कसा ओळखायचा ...
Read More
The Deadliest Places in the World

The Deadliest Places in the World | प्राणघातक ठिकाणे

The Deadliest Places in the World | जगातील सर्वात प्राणघातक ठिकाणे, जी साहसी पर्यटकांना आकर्षित करतात अशा 11 ठिकाणांविषयी जाणून ...
Read More
Online Teaching and LearningOnline Teaching and Learning

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन शिक्षण

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन टिचींग, ऑनलाइन शिकवणाऱ्या शिक्षकांनी शिक्षण अधिक मनोरंजक आणि आकर्षक बनवण्यासाठी त्यांच्या बोटांच्या टोकावर असलेला ...
Read More
a woman in white long sleeves holding flowers

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना असे सामोरे जा

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना सामोरे जाण्याचे सर्वोत्तम मार्ग. मुरुमाचे विविध प्रकार असून, प्रत्येकाला सामोरे जाण्याचे ...
Read More
Strange facts about the human body

Strange facts about the human body | मानवी शरीर तथ्ये

Strange facts about the human body | मानवी शरीराबद्दल 105 मजेदार, अद्भुत आणि विचित्र तथ्ये आहेत, जी तुम्हाला जाणून घ्यायला ...
Read More
How to Manage Time at Work

How to Manage Time at Work | कामाचे वेळ व्यवस्थापन

How to Manage Time at Work | कामाच्या ठिकाणी वेळेचे व्यवस्थापन करण्यासाठी काय केले पाहिजे; या विषयी सविस्तर माहिती या ...
Read More
Know the Amazing Benefits of Amla

Know the Amazing Benefits of Amla | आवळयाचे फायदे

Know the Amazing Benefits of Amla | या सुपरफ्रूटचा आहारात ताज्या किंवा वाळलेल्या स्वरुपात समावेश केल्यास त्वचा, केस आणि एकूणच ...
Read More
How to avoid NFT Scams?

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत, एनएफटी म्हणजे काय? एनएफटीचे धोके काय आहेत? सर्वात सामान्य एनएफटी ...
Read More
Spread the love