Skip to content
Marathi Bana » Posts » Most Attractive Facts About Human Babies | बाळांबद्दलची तथ्ये  

Most Attractive Facts About Human Babies | बाळांबद्दलची तथ्ये  

Most Attractive Facts About Human Babies

Most Attractive facts about Human Babies | लहान बाळांबद्दल आकर्षक तथ्ये, त्यांच्या आकर्षक वैशिष्ट्यांचे तुम्हाला आश्चर्य वाटेल; अधिक जाणून घेण्यासाठी वाचा.

प्रत्येकाला त्यांचे मोठे डोळे आणि निष्पाप हास्य असलेले बाळ आवडते; परंतु तुम्हाला त्यांच्याबद्दल किती माहिती आहे? त्यांच्या ऐवजी आकर्षक वैशिष्ट्यांमुळे तुम्हाला आश्चर्य वाटेल. अधिक जाणून घेण्यासाठी संपूर्ण लेख वाचा. (Most Attractive Facts About Human Babies)

1. बाळ 300 हाडांसह जन्माला येते

photo of baby covered in yellow blanket
Photo by Yan Krukov on Pexels.com

प्रौढांच्या शरीरात अंदाजे 206 हाडे असतात; तर, लहान मुले सुमारे 300 हाडे घेऊन जगात येतात. यापैकी अनेक हाडे, सुरुवातीला; एक प्रकारच्या पडद्याने जोडलेली असतात. बाळाची काही हाडे पूर्णपणे; कूर्चा नावाच्या विशेष सामग्रीपासून बनलेली असतात. कूर्चा मऊ आणि लवचिक असते; बालपणात, जसी बाळाची वाढ होते, तसी कूर्चा वाढते आणि कॅल्शियमच्या मदतीने हळूहळू हाडांमध्ये बदलली जाते. हाडांची पूर्ण वाढ झाल्यानंतर; या सर्व हाडांचा एक सांगाडा बनतो जो खूप मजबूत आणि खूप हलका असतो.

2. ते गुडघ्याशिवाय जन्माला येतात

Most Attractive Facts About Human Babies
Photo by Henley Design Studio on Pexels.com

गुडघ्याच्या जागी, मुले कूर्चासह जन्माला येतात; जी नंतरच्या आयुष्यात हाडे बनतात. लवचिक कूर्चा जन्मादरम्यान; गुडघ्याच्या दुखापती टाळण्यास मदत करते.

3. झोपण्याची शैली

Sleeping Position
Image Source

बाळाला बेडूक झोपण्याची शैली का आवडते; याबद्दल काही लोकप्रिय सिद्धांत आहेत. त्याचे निश्चितपणे स्पष्टीकरण देण्यासाठी; ठोस वैज्ञानिक पुरावा दिसत नाही; परंतू, बाळाची झोपण्याची शैली गर्भाच्या स्थितीची आठवण करुन देणारे वाटू शकते; ज्यामध्ये ते गर्भाशयात अडकले आहेत आणि त्यांना ती शैली आरामदायक आणि सुरक्षित वाटते. इतरांना असे वाटते की लहान मुले बसणे आणि रांगणे शिकत असताना; ते थकले की, त्यांना पुढे ढकलणे कठीण होते; अशा स्थितीत ते तसेच पडतात व झेपी जातात.

4. नवजात मुलांची दृष्टी खराब असते

Most Attractive Facts About Human Babies
Photo by Enrique Hoyos on Pexels.com

जन्माच्या वेळी, बाळांची दृष्टी खूपच मर्यादित असते; ते 20 सेमी (8 इंच) पेक्षा जास्त पाहू शकत नाहीत. फक्त काही रंग शोधू शकतात; आणि अंतर नीट ठरवू शकत नाहीत. तथापि; त्यांची दृष्टी खूप लवकर विकसित होते; आणि वयाच्या एका वर्षात, प्रौढांसारखीच असते.

5. नवजात रडत नाहीत (Most Attractive Facts About Human Babies)

Most Attractive Facts About Human Babies
Photo by kelvin octa on Pexels.com

आयुष्याच्या पहिल्या काही महिन्यांत; लहान मुले जेव्हा रडतात तेव्हा अश्रू सोडत नाहीत. खरं तर, लहान मुले अश्रू काढू शकतात; परंतु त्यांच्या अश्रू नलिका पूर्णपणे तयार होत नाहीत; आणि त्यांच्या डोळ्यातून अश्रूंचे प्रमाण अपुरे असते. दोन किंवा तीन महिन्यांनंतरच अश्रू येतात.

6. त्यांचे पोट लहान असते (Most Attractive Facts About Human Babies)

Most Attractive Facts About Human Babies
Photo by The Craft Wonder on Pexels.com

जन्मानंतर एक दिवस, बाळाचे पोट चेरीच्या आकाराचे असते. ते एका आठवड्यानंतर अंड्याच्या आकारापर्यंत पोहोचण्यासाठी; त्वरीत विस्तारते. मग, लहान मुले खाण्यासाठी किंवा पाजण्यासाठी वारंवार जागे होतात हे आश्चर्यकारक नाही.

7. ते प्राणी साम्राज्यातील सर्वात लठ्ठ बाळ आहेत

Most Attractive Facts About Human Babies
Photo by Pixabay on Pexels.com

जन्माच्या वेळी, मानवी बाळांच्या शरीरात 15% चरबी असते; ज्यामुळे ते संपूर्ण प्राणी साम्राज्यातील सर्वात लठ्ठ प्रजाती बनतात. फक्त गिनी डुकर (11%) आणि वीणा सील (10%); आपल्या जवळ जाणाऱ्या चरबीच्या टक्केवारीसह जन्माला येतात.

8. बाळांचा जन्म दात घेऊन होऊ शकतो

Most Attractive Facts About Human Babies
Photo by MART PRODUCTION on Pexels.com

काही मुले जन्मतः दात घेऊन जन्माला येतात; ज्याला जन्मजात दात म्हणतात. अशा घटनेची कारणे अनिश्चित राहतात; परंतु काही गृहीतके गर्भधारणेदरम्यान विषारी पदार्थांच्या संपर्कात येण्याकडे निर्देश करतात.

9. त्यांच्या घशात चवीच्या कळ्या असतात

Most Attractive Facts About Human Babies
Photo by Karolina Grabowska on Pexels.com

तुम्ही कधी विचार केला आहे का; की बाळांना वेगवेगळ्या फ्लेवर्स सापडतात का? उत्तर होय आहे. खरं तर, लहान मुलांमध्ये प्रौढांपेक्षा अधिक चव कळ्या असतात. त्यांच्या घशात चवीच्या कळ्या देखील असतात.

10. त्यांचे डोळे रंग बदलू शकतात (Most Attractive Facts About Human Babies)

Most Attractive Facts About Human Babies
Photo by lascot studio on Pexels.com

बहुतेक बाळ निळ्या-राखाडी डोळ्यांनी जन्माला येतात; हा रंग निश्चित असू शकत नाही. एखाद्या व्यक्तीच्या डोळ्याचा रंग अनुवांशिकतेनुसार निर्धारित केला जातो; आणि तुमच्या बाळाचे डोळे निळे, तपकिरी, राखाडी किंवा हिरवे असतील की नाही हे शोधण्यासाठी सहा ते आठ महिने लागू शकतात.

11. त्यांचे हावभाव चिंपांझींसारखे असतात

a cute newborn baby yawning
Photo by Klaudia Ekert on Pexels.com

अलीकडील अभ्यासानुसार, मानवी बालके आणि चिंपांझी त्यांच्या हावभावांपैकी; 89% सामायिक करतात. संशोधकांनी दोन प्रजातींचे त्यांच्या नैसर्गिक वातावरणात निरीक्षण केल्यानंतर; आणि त्यांच्यातील महत्त्वपूर्ण समानता लक्षात घेऊन हा निष्कर्ष काढला.

12. त्यांचे वजन त्यांच्या पहिल्या वर्षात तिप्पट होते

baby sleeping on white cotton
Photo by Pixabay on Pexels.com

पूर्ण-मुदतीच्या बाळाचे वजन सरासरी 2.6 kg आणि 3.8 kg (5 lbs 11 oz आणि 8 lbs 6 oz); दरम्यान असते. दोन किंवा तीन आठवड्यांच्या वयात बाळांना पुन्हा प्राप्त होण्यापूर्वी काही ग्रॅम (किंवा औंस); कमी होतील. चार किंवा पाच महिन्यांपर्यंत, बहुतेक मुले त्यांचे वजन दुप्पट होतील; आणि एका वर्षात त्यांचे वजन जन्माच्या वेळेच्या वजनाच्या तिप्पट होईल.

13. ते बोलू शकतील त्यापेक्षा तिप्पट शब्द त्यांना समजतात

Most Attractive Facts About Human Babies
Photo by Subham Majumder on Pexels.com

अगदी काही महिन्यांच्या वयातही; तुम्ही तुमच्या बाळाभोवती काय बोलता याबद्दल काळजी घ्या. फक्त तो किंवा ती बोलू शकत नाही; याचा अर्थ असा नाही की तुमचे मूल तुम्हाला समजू शकत नाही. खरं तर, सहा महिन्यांच्या वयापासूनच; बाळांना शब्द समजू लागतात. भाषा नंतर विकसित होते, परंतु तोपर्यंत, लहान मुलांना शब्द बोलण्यापेक्षा समजणे सोपे जाईल.

14. नवजात मुले त्यांच्या आईचा आवाज ओळखतात

Most Attractive Facts About Human Babies
Photo by William Fortunato on Pexels.com

संशोधकांनी नवजात बालकांच्या मेंदूचे विश्लेषण केले आहे की; ते त्यांच्या आईचा आवाज आणि अनोळखी महिलेच्या आवाजात फरक करतात का. त्यांच्या अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की; जेव्हा मुले त्यांच्या आईचा आवाज ऐकतात; तेव्हा स्पष्टपणे भिन्न प्रतिक्रिया देतात.

15. त्यांना उंचीची भीती वाटत नाही त्यांच्या मेंदूमध्ये त्यांच्या वजनाच्या 10% भाग असतात

Most Attractive Facts About Human Babies
Photo by Pixabay on Pexels.com

बाळाच्या मेंदूचे वजन प्रौढ व्यक्तीच्या मेंदूच्या अंदाजे एक चतुर्थांश असते; परंतु ते प्रमाणानुसार मोठे असते. अंदाजे 400 ग्रॅम (0.8 एलबीएस); वजनाचा नवजात मेंदू, त्याच्या वजनाच्या 10% किंवा कमी प्रतिनिधित्व करतो. तुलनेत, 1.5 किलो (3.3 एलबीएस); वजनाचा प्रौढ मेंदू त्याच्या एकूण वजनाच्या सुमारे 2% दर्शवेल.

आपण नेहमी विचार केला आहे की चक्कर येणे जन्मजात होते? पुन्हा विचार कर! एका ठिकाणाहून दुस-या ठिकाणी जाण्याइतपत; वय नसलेल्या बाळांना अद्याप ही भीती निर्माण झालेली नाही. हे शोधण्यासाठी, संशोधकांच्या एका चमूने लहान मुलांना काचेच्या पृष्ठभागावर ठेवले; आणि त्यांच्या प्रतिक्रियांचे निरीक्षण केले. सर्वात लहान मुलांनी अजिबात प्रतिक्रिया दिली नाही; तर थोड्या मोठ्या मुलांनी काचेचे क्षेत्र टाळण्याचा कल दर्शविला.

16. त्यांच्या डोळ्यांची वाढ संपलेली नाही

Most Attractive Facts About Human Babies
Photo by Daniel Reche on Pexels.com

ब-याच लोकांचा असा विश्वास आहे की; प्रत्येकजण प्रौढ-आकाराच्या डोळ्यांनी जन्माला येतो; परंतु हे चुकीचे आहे. प्रत्यक्षात, आपण या जगात 75% डोळ्यांसह येतो; ज्याचा आकार ते प्रौढावस्थेत पोहोचतील. वाचा: The Importance of Reading in life | वाचनाचे जीवनातील महत्व

17. ऐकणे ही गर्भाची तीक्ष्ण भावना आहे

Most Attractive Facts About Human Babies
Photo by Dominika Roseclay on Pexels.com

गर्भधारणेच्या 18 व्या आठवड्यात; गर्भाची श्रवणशक्ती विकसित होते. श्रवण हे चौथे इंद्रिय विकसित होत असले तरी; ते सर्वात तीक्ष्ण आहे. 24 आठवड्यांत, गर्भ त्यांच्या आईच्या हृदयाचे ठोके आणि पचनसंस्था ऐकू शकतात; आणि पाचव्या किंवा सहाव्या महिन्यात; त्यांना बाह्य आवाज ऐकू येऊ लागतात. वाचा: Significance Of Red Colour In Weddings | लाल रंगाचे महत्व

18. सहा महिन्यांची असताना, लहान मुले प्रौढ व्यक्तीच्या एक तृतीयांश कॅलरी वापरतात

Most Attractive Facts About Human Babies
Photo by Sarah Chai on Pexels.com

सरासरी प्रौढ व्यक्तीला दररोज सुमारे 2,000 कॅलरीजची आवश्यकता असते; तर सहा महिन्यांच्या बाळाला अंदाजे 600 कॅलरीज किंवा प्रौढ व्यक्तीने वापरलेल्या कॅलरीजपैकी; एक तृतीयांश कॅलरीज आवश्यक असतात. प्रमाणानुसार, बाळाला प्रौढांपेक्षा जास्त कॅलरीजची आवश्यकता असते. वाचा: How to Live a Happy Life? | आनंदी जीवन कसे जगावे?

19. कॉर्ड रक्त फक्त बाळाचे असते

nurse holding a baby during birth
Photo by Ольга Жарикова on Pexels.com

बाळाची नाळ आणि त्याच्या आईच्या रक्ताभिसरण प्रणालीमध्ये; रक्ताची देवाणघेवाण होत नाही. जर गर्भाला रक्तसंक्रमणाची आवश्यकता असेल; आणि आईच्या रक्तगटाशी विसंगत असेल तर; रक्तसंक्रमण थेट बाळाला दिले जाऊ शकते. वाचा: Smartest Talking Birds In The World | जगातील 10 बोलणारे पक्षी

20. ते त्यांच्या पहिल्या वर्षातील जवळपास निम्मा वेळ झोपेत घालवतात

Most Attractive Facts About Human Babies
Photo by SHAHBAZ AKRAM on Pexels.com

जन्मापासून ते तीन महिन्यांपर्यंत; नवजात बालके दररोज 14 ते 18 तास झोपतात. 4 ते 11 महिन्यांपर्यंत; ते दररोज 12 ते 15 तास झोपतात. वाचा: 101 Facts About Fashion and Clothing | फॅशनची मनोरंजक तथ्ये.

21. ते सांकेतिक भाषा शिकू शकतात (Most Attractive Facts About Human Babies)

Most Attractive Facts About Human Babies
Photo by BARBARA RIBEIRO on Pexels.com

नियमितपणे सराव केल्यास; लहान मुले अनेक चिन्हे शिकू शकतात. जसे की “दूध,” “पूर्ण झाले,” “अधिक” इ. लहान मुले बोलायला शिकण्यापूर्वी; स्वाक्षरी करणे देखील शिकू शकतात. वाचा: Don’t want a girl but a daughter-in-law | मुलगी नको, पण सून हवी

22. ते मोठ्या प्रमाणावर डायपर वापरतात

Most Attractive Facts About Human Babies
Photo by Polina Tankilevitch on Pexels.com

आयुष्याच्या पहिल्या 30 महिन्यांत; बाळाला दररोज पाच ते 10 डायपर लागतात, असे गृहीत धरल्यास; पालक एकूण अंदाजे 6,370 डिस्पोजेबल डायपर बदलतील. पर्यावरणाच्या चिंतेमुळे; बरेच पालक आता कापडी डायपर निवडत आहेत. वाचा: Think and Quit Bad Habits | विचार करा आणि ‘वाईट सवयी’ सोडा

23. गर्भ गर्भाशयात रडू शकतो (Most Attractive Facts About Human Babies)

Most Attractive Facts About Human Babies
Photo by Garon Piceli on Pexels.com

अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की; गर्भधारणेच्या 28 व्या आठवड्यापर्यंत बाळ गर्भाशयात रडू शकते. तिसऱ्या त्रैमासिकात केलेल्या अल्ट्रासाऊंडचे निरीक्षण करुन; आणि बाळाच्या हालचालींचे तपशीलवार विश्लेषण केल्यानंतर; संशोधकांनी हा निष्कर्ष काढला. वाचा: Mobile Phone and Children: पालकांनो! आपल्या मुलांकडे लक्ष द्या!

24. काही बाळं रडल्यावर बेहोश होतात (Most Attractive Facts About Human Babies)

Crying Baby
Photo by ANTONI SHKRABA on Pexels.com

या घटनेला श्वास रोखून धरणारे स्पेल म्हणून ओळखले जाते; आणि सहा महिने ते पाच वर्षे वयोगटातील निरोगी मुलांमध्ये हे होऊ शकते. भावनिक अस्वस्थ करणा-या घटनेनंतर; मूल श्वासोच्छवासाच्या, सायनोटिक आणि शेवटी बेशुद्ध होण्यापर्यंत रडते. मूल घाबरल्यानंतर रडते, बहुतेक मुले श्वास रोखून धरतात; हे जास्त धोकादायक आणि त्याचे दिर्घकालीन परिणाम नसले तरी, आपल्या मुलास ही लक्षणे आढळल्यास, अतिरिक्त सुरक्षिततेसाठी आपल्या डॉक्टरांचा सल्ला घ्या. वाचा: Popular Tourist Destinations in India | भारतातील पर्यटन स्थळे

25. आलिंगन आवश्यक आहे (Most Attractive Facts About Human Babies)

Mother hug her baby
Photo by Sarah Chai on Pexels.com

मिठी मारणे किंवा आलिंगन देण्याचे महत्त्व निर्विवाद आहे; त्याचे  असंख्य फायदे आहेत. त्यामुळे नातेसंबंधांचा विकास होते, आरोग्य सुधारते आणि चांगली झोप यांचा समावेश होतो; मिठीचा आपल्या न्यूरॉन्सवरही परिणाम होऊ शकतो. ज्या मुलांना खूप प्रेम आणि पालनपोषण मिळते त्यांच्या न्यूरॉन्समध्ये अधिक कनेक्शन तयार होतात. वाचा: How to Grow the Height of Children | मुलांची उंची कशी वाढवायची

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या

Know All About Chartered Accountancy

Know All About Chartered Accountancy | चार्टर्ड अकाउंटन्सी

Know All About Chartered Accountancy | चार्टर्ड अकाउंटन्सी हा, वाणिज्य शाखेतील विद्यार्थ्यांसाठी उत्तम करिअर पर्याय आहे; CA साठी प्रवेश, पात्रता, ...
Read More
Every mole on the body says something

Every mole on the body says something | शरीरावरील तिळाचे अर्थ

Every mole on the body says something | शरीरावरील प्रत्येक तीळ काहीतरी सांगतो, जाणून घ्या शरीरावरील प्रत्येक तिळाचे जीवनातील महत्त्व ...
Read More
Governance & Administration in Maharashtrav

Governance & Administration in Maharashtra | शासन व प्रशासन

Governance & Administration in Maharashtra | महाराष्ट्रातील शासन आणि प्रशासन; राजकारण, स्थानिक शासन, न्यायव्यवस्था व महाराष्ट्राची अर्थव्यवस्था या बाबत सखोल ...
Read More

Know About the State of Maharashtra (I) | महाराष्ट्र राज्य

Know About the State of Maharashtra (I) | महाराष्ट्र राज्याची व्युत्पत्ती, भौगोलिक स्थिती आणि हवामान जाणून घ्या महाराष्ट्र हे भारताच्या ...
Read More
Reasons for filing ITR in time

Reasons for filing ITR in time | ITR वेळेत दाखल करण्याची कारणे

Reasons for filing ITR in time | ITR वेळेत दाखल करण्याची कारणे, करपात्र उत्पन्न नसेल तरी देखील; खालील कारणांसाठी ITR ...
Read More
Know what to do before an interview

Know what to do before an interview | मुलाखतीपूर्वी काय करावे

Know what to do before an interview | मुलाखतीपूर्वी काय करावे, मुलाखतीची तयारी करणे महत्त्वाचे का आहे व मुलाखतीची तयारी ...
Read More
Amazing Health Benefits of Ghee

Amazing Health Benefits of Ghee | तुपाचे आश्चर्यकारक फायदे

Amazing Health Benefits Of Ghee | तुपाचे आश्चर्यकारक आरोग्यदायी फायदे आहेत; परंतू जर जास्त प्रमाणात तुपाचे सेवन केले तर; वजन, ...
Read More
pexels-photo-6863524.jpeg

How to Calculate Income Tax 2022-23 | आयकर गणना 2022-23

How to Calculate Income Tax 2022-23 | आयकर गणना 2022-23; पे स्लिपमधील पगाराचे घटक; आयकर गणनेबाबत वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न ...
Read More
How to Remove Black Spots of Pimples?

How to Remove Black Spots of Pimples? | पिंपल्सचे काळे डाग

How to Remove Black Spots of Pimples? | पिंपल्समुळे होणारे काळे डाग कसे काढायचे?; मुरुमांचे डाग आणि चट्टे नैसर्गिकरित्या कमी ...
Read More
How to make green bananas ripen faster

How to make green bananas ripen faster | अशी पिकवा केळी

How to make green bananas ripen faster | हिरवी केळी जलद पक्व कशी करावी? तसेच, पिकलेली केळी जास्त दिवशी टिकवण्यासाठी; ...
Read More
Spread the love