Skip to content
Marathi Bana » Posts » How to take care of skin in summer | त्वचेच्या समस्या

How to take care of skin in summer | त्वचेच्या समस्या

How to take care of skin in summer

How to take care of skin in summer | उन्हाळ्यात त्वचेची काळजी कशी घ्यावी, शरीराचा सर्वात मोठा अवयव म्हणून; त्वचा जंतूंपासून संरक्षण करते, शरीराचे तापमान नियंत्रित करते; आणि संवेदना सक्षम करते.

भारतात उन्हाळा, पावसाळा व हिवाळा; असे तीन प्रमुख ऋतु आहेत. प्रत्येक ऋतु बदलताना; वातावरणीय बदलांबरोबरच, त्वचेवर देखील त्यांचा परिणाम होत असतो. असे म्हणतात की, ऋतुमानानुसार त्वचा बदलते; हिवाळयात कोरडे हवामान असते; ज्यामुळे त्वचेचा नैसर्गिक ओलावा निघून जातो; आणि त्वचा उकलते व तिला खाज सुटते. त्यामुळे How to take care of skin in summer बाबत माहित असले पाहीजे.

उन्हाळ्यात आर्द्रतेमुळे घाम येणे, छिद्र बंद होणे; आणि पुरळ फुटणे, यामुळे बॅक्टेरियाचा संसर्ग होऊ शकतो. उन्हाळ्यात वातानुकूलित आणि हिवाळ्यात हीटर; दोन्ही त्वचेचे निर्जलीकरण करु शकतात. त्यामुळे प्रत्येक सीझन; स्किनकेअरचे निश्चित नियम घेऊन येतो. त्यासाठी How to take care of skin in summer बाबत; माहित असले पाहीजे.

वाचा; How to Prevent Skin Rash in Summer | उन्हाळा व त्वचेवरील पुरळ

उन्हाळ्यात त्वचेची जास्त काळजी घ्यावी लागते; क्लीनिंग आणि मॉइश्चरायझिंग, हायड्रेटेड राहणे आणि सनस्क्रीन वापरणे; यासारख्या काही सोप्या गोष्टींसह, त्वचेचे सूर्य आणि उष्णतेच्या हानिकारक प्रभावांपासून संरक्षण करु शकता.

उन्हाळयातील तेजस्वी सूर्यप्रकाशात गेल्यानंतर; त्याचा परिणाम त्वचेवर होतो. कडक उन्हामुळे त्वचेत बदल जाणवू लागतात; जास्त उष्णता आणि आर्द्रतेमुळे त्वचा अधिक रखरखीत होते, लाल होते, त्वचेची आग होते व त्वचेवर त्रासदायक पुरळ येतात.

वाचा: Amazing Uses of Tea-Tree-Oil | टि ट्री ऑइलचे उपयोग

त्यामुळे उन्हाळ्यातील अवांछित त्वचेच्या समस्यांपासून दूर राहण्यासाठी; त्वचेची काळजी घेणे त्वरित सुरु करणे आवश्यक आहे. व्हिटॅमिन सी हा उन्हाळ्यातील स्किनकेअर रुटीनसाठी; चांगला पर्याय आहे. हे एक शक्तिशाली अँटिऑक्सिडंट आहे; एक मुक्त रॅडिकल स्कॅव्हेंजर जे त्वचेचे ऑक्सिडंट-प्रेरित नुकसानांपासून संरक्षण करते.

उन्हाळ्यात त्वचेवर होणारे परिणाम

How to take care of skin in summer
Photo by cottonbro on Pexels.com

उन्हाळ्यात जसजसे उष्णतेचे प्रमाण वाढत जाते; वातावरणात आर्द्रता वाढते, तसतस्या त्वचेच्या सेबेशियस ग्रंथी अतिरिक्त सेबम म्हणजे नैसर्गिक तेल तयार करु लागतात. स्रावित तेल त्वचेच्या पृष्ठभागावर अडकते; ज्यामुळे चिकटपणा, वंगण आणि छिद्रे अवरोधित होतात.

उन्हाळ्यात होणारी सर्वात सामान्य समस्या म्हणजे घामोळया किंवा पुरळ येणे. तेलकट त्वचा असलेल्यांना याचा जास्त धोका असतो; कारण त्वचेतील बॅक्टेरिया आणि तेल घामामध्ये मिसळतात; ज्यामुळे त्वचेवरील छिद्र बंद होतात आणि मुरुम तयार होतात. त्यासाठी How to take care of skin in summer बाबत; माहित असले पाहीजे.

जेव्हा त्वचा हानिकारक अतिनील किरणांच्या संपर्कात येते; तेव्हा त्वचेला सूर्याच्या उष्णतेच्या नुकसानीपासून वाचवण्यासाठी मेलेनिनचे उत्पादन वाढते. मेलेनिनमध्ये फोटोप्रोटेक्टिव्ह गुण आहेत; अतिरिक्त मेलेनिनचा परिणाम त्वचेवर गडद होतो. इतर समस्यांमध्ये त्वचेला खाज सुटणे; जळजळ होणे आणि सूर्याच्या संवेदनशीलतेमुळे पुरळ येणे यांचा समावेश असू शकतो.

उन्हाळ्यात त्वचेची काळजी कशी घ्यावी?

फेस वॉश वापरा (How to take care of skin in summer)

african american young girl washing face with facial foam
Photo by Ron Lach on Pexels.com

उन्हाळ्यात तेलकट त्वचा; अधिक तेलकट होऊ शकते. त्वचेच्या प्रकाराला अनुकूल असा फेस वॉश वापरा; जो खोल स्वच्छ करु शकेल; सर्व घाण आणि काजळी काढून टाकेल. कोरडी त्वचा असलेल्या लोकांना; फोमिंग नसलेल्या क्लिंझरची आवश्यकता असते. सौम्य, अल्कोहोल-मुक्त आणि pH संतुलित क्लीन्सर निवडा.

त्वचेची नियमित काळजी घ्या (How to take care of skin in summer)

त्वचेची नियमित काळजी घ्या; आणि त्याचे योग्य रितीने पालन करा. क्रीम-आधारित उत्पादनांपेक्षा; जेल-आधारित उत्पादने कोरड्या त्वचेसाठी वापरा; आणि पाण्यावर आधारित उत्पादणे तेलकट त्वचेसाठी निवडा. दिवसातून दोनदा क्लीनिंग, टोनिंग आणि मॉइश्चरायझिंग केल्याने; त्वचा स्वच्छ आणि ताजी राहण्यास मदत होईल.

अँटिऑक्सिडंट्स स्किन केअर वापरा

woman having facial care
Photo by Polina Tankilevitch on Pexels.com

अँटिऑक्सिडंट सीरम त्वचेला हायड्रेट करण्यासाठी; आश्चर्यकारक काम करतात. याशिवाय, ते त्वचेला पर्यावरणाच्या नुकसानीपासून वाचवतात; कोलेजन वाढवण्यास मदत करतात; आणि त्वचेला होणारे नुकसान टाळण्यासाठी फ्री रॅडिकल्स स्कॅव्हेंज करतात. उन्हाळ्याच्या स्किनकेअर रुटीनमध्ये चांगला अँटिऑक्सिडंट सीरम समाविष्ट करा; वैकल्पिकरित्या, लिंबूवर्गीय फळे, हिरव्या पालेभाज्या, ग्रीन टी; इत्यादींचा साठा करुन; ते आहारात समाविष्ट करु शकता.

ग्रीष्मकालीन स्किनकेअर रुटीनसाठी व्हिटॅमिन सी सीरम; हा एक चांगला पर्याय आहे. उन्हाळ्यात याचा फायदा होतो. व्हिटॅमिन सी एक शक्तिशाली अँटिऑक्सिडंट आहे; एक मुक्त रॅडिकल स्कॅव्हेंजर जो त्वचेला ऑक्सिडंट-प्रेरित नुकसानांपासून वाचवतो; आणि हानिकारक अतिनील किरणांमुळे होणारे रंगद्रव्य कमी करण्यास मदत करतो.

वाचा: How to keep skin healthy in the Winter | हिवाळा व त्वचा

त्वचा हायड्रेटेड ठेवा (How to take care of skin in summer)

उन्हाळ्यात नेहमीच हायड्रेशन महत्वाचे असते; झोपत असताना काही अतिरिक्त हायड्रेशनसाठी; रात्री चेहरा धुतल्यानंतर हायड्रेटिंग फेस मास्क वापरु शकता. नियमित अंतराने त्वचा ताजीतवानी करण्यासाठी; चेहऱ्यावर वारंवार पाण्याने स्प्लॅश करा किंवा फेशियल मिस्ट ठेवा. वाचा: Home-Remedy for Dry Lips and Skin | कोरडे ओठ व त्वचा

निरोगी त्वचेसाठी एक्सफोलिएट

त्वचेवरील अतिरिक्त घाण आणि तेल काढून टाकण्यासाठी; आठवड्यातून किमान दोनदा; फेस स्क्रब वापरा. फक्त, त्वचेच्या प्रकारासाठी योग्य असा स्क्रब वापरण्याचे लक्षात ठेवा; आणि गोलाकार हालचालीत हळूवारपणे स्क्रबची मालिश करा. ओठ आणि मान देखल; एक्सफोलिएट केल्याची खात्री करा. वाचा: How to Remove Black Spots of Pimples? | पिंपल्सचे काळे डाग

स्किनक्राफ्ट त्वचेचे प्रथम विश्लेषण केल्यानंतर; त्वचेला सूट होईल अशा उत्पादनांची निवड करा. काही प्रश्न, काही उत्तरे आणि सानुकूलित त्वचेची काळजी; व शिफारसी असतील. वाचा: Curry Leaves For Hair Growth | केसांच्या वाढीसाठी कढीपत्ता

सनस्क्रीन वापरा (How to take care of skin in summer)

How to take care of skin in summer
Photo by Armin Rimoldi on Pexels.com

सूर्याचे UV-A आणि UV-B किरण खूप कठोर असू शकतात; त्यामुळे हट्टी टॅन देण्याव्यतिरिक्त, ते अकाली वृद्धत्व, वयाचे डाग, बारीक रेषा आणि सुरकुत्या होऊ शकतात. चांगला सनस्क्रीन उन्हाळ्याच्या महिन्यांसाठी; सर्व प्रकारच्या त्वचेसाठी आवश्यक आहे; जरी तुम्ही बहुतेक वेळा घरातच राहिलात तरीही; तुम्ही पोहायला जात असाल तर; तुम्ही अनेक वेळा सनस्क्रीन लावले पाहिजे. वाचा: Best healthy foods to eat in summer | सर्वोत्तम आरोग्यदायी पदार्थ

हेवी मेकअप टाळा (How to take care of skin in summer)

मेकअपमुळे त्वचेला श्वास घेण्यास प्रतिबंध होतो; आर्द्रता आणि उष्णता त्वचेच्या श्वास घेण्याच्या क्षमतेवर देखील परिणाम करतात. जड फाउंडेशन आणि इतर सौंदर्यप्रसाधनांऐवजी; जर तुम्हाला मेकअप करायचा असेल तर; तुम्ही टिंटेड लिप बाम आणि टिंटेड मॉइश्चरायझर वापरण्याचा; विचार करु शकता. वाचा: Know all about the heatstroke | उष्माघाताची कारणे आणि उपाय

चांगला टोनर वापरा (How to take care of skin in summer)

एक चांगला टोनर; बंद छिद्र मोकळे करण्यात प्रभावी ठरु शकतो. चेहऱ्याच्या टी-झोनवर; जास्तीत जास्त सेबेशियस ग्रंथी आढळतात. घाम आणि तेल या छिद्रांना अडकण्यापासून रोखण्यासाठी; कोरफड किंवा काकडीवर आधारित टोनर वापरा कारण ते हलके आहेत. वाचा: Herbs Control High Blood Pressure | उच्च रक्तदाब नियंत्रण

मॉइश्चरायझर वापरा (How to take care of skin in summer)

उन्हाळ्यात त्वचेचे संरक्षण करण्यासाठी; मॉइश्चरायझर आवश्यक आहे. त्वचेच्या प्रकारावर आधारित नॉन-ग्रीसी फॉर्म्युला निवडू शकता;  पण व्हिटॅमिन ए आणि सी सारख्या अँटिऑक्सिडंट्ससारखे घटक पहा.

त्यात एसपीएफ असल्यास, आणखी चांगले. आंघोळीनंतर लगेच मॉइश्चरायझर लावणे चांगले. वाचा: Effects of AC on the Human Body | एसीचे परिणाम

उष्णतेपासून नाजूक अवयवांचे संरक्षण करा

सूर्याच्या हानिकारक किरणांपासून डोळ्यांचे संरक्षण करण्यासाठी; नेहमी सनग्लासेस घाला. डोळ्याखालील मॉइस्चरायझिंग जेल वापरा; आणि लिपस्टिकखाली SPF असलेला लिप बाम. एक्सफोलिएट करण्यासाठी पाय स्क्रब करा. पायावरही सनस्क्रीन आणि मॉइश्चरायझर वापरा. वाचा; Amazing Uses of Orange Peel | संत्र्याच्या सालीचे अप्रतिम उपयोग

भरपूर पाणी आणि घरगुती थंड पेय प्या

How to take care of skin in summer
Photo by Andrea Piacquadio on Pexels.com

उन्हाळ्यात पाणी भरपूर प्यावे; दिवसातून किमान 2 ते 3 लिटर पाणी प्यावे. नारळ पाणी, टरबूज आणि ताजा रस; हे हायड्रेटेड राहण्याचा एक चांगला मार्ग आहे. पाणी प्यायल्याने शरीरातील विषारी द्रव्ये बाहेर पडण्यासही मदत होते; आहारात दही आणि ताक यांचा समावेश केला पाहिजे. वाचा: Drink lemon water regularly for good health | लिंबू पाण्याचे फायदे

भरपूर फळे आणि भाज्या खा

काकडी आणि कोशिंबिरीसाठी वापरण्यात येणा-या पालेभाज्या; व त्याचे सॅलड्स आणि भाज्यांचा आहारात समावेश करा. ते शरीराला आतून थंड ठेवण्यास मदत करतात; टरबूज, कस्तुरी खरबूज यांसारखी हंगामी फळे; लिंबूवर्गीय फळे आणि रस देखील त्वचा निरोगी ठेवण्यास मदत करतात. वाचा; Know All About Motion Sickness | मोशन सिकनेस बद्दल जाणून घ्या

साखरयुक्त पेय टाळा

साखरयुक्त पेये शरीरात कोणतेही मूल्य जोडत नाहीत; कारण त्यांच्यात हायड्रेटिंग गुण नाहीत. काही असल्यास; ते तुम्हाला अस्वस्थ करतात; आणि वजन वाढण्यास मदत करतात. त्यामुळे कोलाऐवजी निंबू पाणी निवडा. वाचा: How to Get Rid of Pimples? | मुरुमांपासून सुटका कशी करावी?

सैल व पांढरे सुती कपडे वापरा

कापूस हे उन्हाळ्यात घालण्यासाठी सर्वोत्तम फॅब्रिक आहे; त्यामुळे पांढरे आणि सैल कपडे घाला. सिंथेटिक कपड्यांमध्ये घट्ट बसणारे कपडे टाळा; यामुळे अस्वस्थता वाढू शकते आणि जास्त घाम येऊ शकतो, ज्यामुळे त्वचेला खाज सुटते आणि संसर्ग होऊ शकतो. वाचा; Know all about Cancer | कर्करोग कारणे, प्रतिबंध, निदान व उपचार

दिवसातून दोनदा आंघोळ करा

Know all about the heatstroke
Photo by Lara on Pexels.com

उन्हाळ्यात चांगली स्वच्छता राखणे खूप महत्वाचे आहे; रात्री झोपण्यापूर्वी थंड पाण्याने आंघोळ केल्याने; शरीरात दिवसभरात साचलेली घाण, काजळी आणि घाम निघून जातो; आणि पुरळ उठणे टाळता येते. वाचा: What to do to improve vision? | अशी सुधारा दृष्टी

दोन्ही, सकाळचा शॉवर आणि रात्रीची आंघोळ, आदर्शपणे क्लींजिंग; टोनिंग आणि मॉइश्चरायझिंग रुटीनचे पालन केले पाहिजे. वाचा; How to prevent premature greying of hair? केस अकाली पांढरे होणे

निष्कर्ष (How to take care of skin in summer)

वातानुकूलित वातावरणातून उष्णतेमध्ये पाऊल टाकूण; सूर्यप्रकाशाचा जास्त संपर्क आल्यास; आर्द्रतेचा त्वचेवर विपरित परिणाम होऊ शकतो. त्वचेचे नैसर्गिक संतुलन, चमक पुनर्संचयित करण्यासाठी त्वचेची चांगली काळजी घेऊन; चांगले आरोग्य सुनिश्चित करु शकता. त्यासाठी How to take care of skin in summer बाबत; माहित असले पाहीजे.

नियमित स्किनकेअर रुटीनचे अनुसरण करा; निरोगी खा आणि चमकदार त्वचा प्राप्त करण्यासाठी; साध्या परंतु प्रभावी नैसर्गिक उपायांचा अवलंब करा. व How to take care of skin in summer हा संपूर्ण लेख; काळजीपूर्वक वाचा. हेही वाचा: Most Useful Herbs for Type2 Diabetes | मधुमेह औषधी वनस्पती

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

टीप: ही माहिती केवळ सामान्य माहितीवर आधारीत आहे; कोणताही उपचार करण्यापूर्वी, आपणास एखादया पदार्थाची ॲलर्जी असल्यास डॉक्टरांचा सल्ला घ्या.

Know all Facts about Virus

Know all Facts about Virus | व्हायरस बद्दल जाणून घ्या

Know all Facts about Virus | व्हायरस, व्हायरसची रचना, कार्य, गुणधर्म, वर्गीकरण, पुनरुत्पादन, आर्थिक महत्त्व व व्हायरसबद्दल सर्व तथ्ये जाणून ...
Read More
Know The Details About Bacteria

Know The Details About Bacteria | जिवाणू

Know The Details About Bacteria | बॅक्टेरिया सेलची रचना, वैशिष्टये, वर्गीकरण, आकार, जीवाणू पुनरुत्पादन, उपयुक्तता, हानिकारकता व जिवाणू विषयी शंका ...
Read More
people woman sitting technology

Know About Severe Dehydration | गंभीर निर्जलीकरण

Know About Severe Dehydration | गंभीर निर्जलीकरणाची कारणे, लक्षणे, परिणाम, गंभीर चिन्हे व गंभीर निर्जलीकरणावर उपचारांबद्दल जाणून घ्या. जेव्हा शरीरातील ...
Read More
crying upset black female with tissue

Know About Hypertonic Dehydration | हायपरटोनिक

Know About Hypertonic Dehydration | हायपरटोनिक डिहायड्रेशन म्हणजे काय? डिहायड्रेशनची लक्षणे, कारणे, निदान आणि उपचार जाणून घ्या. शरीरात पाणी आणि ...
Read More
a mother caring for her sick child

Know the dehydration signs in kids | निर्जलीकरण चिन्हे

Know the dehydration signs in kids | मुलांमध्ये निर्जलीकरण चिन्हे, निर्जलीकरणाची लक्षणे, निदान व उपचारां बाबत जाणून घ्या. जेव्हा शरीरातील ...
Read More
man in gray sweater sitting beside woman

Know the Dehydration in Olders | वृद्धांमध्ये निर्जलीकरण

Know the Dehydration in Olders | वृद्धांमध्ये निर्जलीकरणाची कारणे, लक्षणे, उपचार व निर्जलीकरण टाळण्यासाठी टिप्स जाणून घ्या. जेंव्हा शरीरात जितके ...
Read More
woman drinking at blue sports bottle outdoors

How to Recognize the Dehydration? | निर्ज. कसे ओळखावे

How to Recognize the Dehydration? | निर्जलीकरण कसे ओळखावे? निर्जलीकरण ओळखण्याची चिन्हे किंवा लक्षणे, निर्जलीकरण कसे टाळावे? निर्जलीकरणासाठी कोणते उपचार ...
Read More
woman in gray tank top lying on bed

What to know about Dehydration | निर्जलीकरण

What to know about Dehydration | निर्जलीकरण जोखीम घटक, निर्जलीकरणाची चिन्हे, वैद्यकीय आणीबाणी, निदान, उपचार, निर्जलीकरण कसे टाळावे? या बद्दल ...
Read More
Know All About Dehydration

Know All About Dehydration | डिहायड्रेशन

Know All About Dehydration | निर्जलीकरण म्हणजे काय? त्याची कारणे, लक्षणे, निर्जलीकरण झाल्यास काय करावे? डॉक्टरांकडे कधी जावे, याबद्दल सर्व ...
Read More
woman coding on computer

Software Engineering after 10th | सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी

Software Engineering after 10th | सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी, अभ्यासक्रमांचे महत्व, सॉफ्टवेअर इंजिनीअरिंगचे कोर्सेस, पात्रता निकष, महाविद्यालये, अभ्यासक्रम आणि करिअर संधी. माहिती ...
Read More
Spread the love