Skip to content
Marathi Bana » Posts » Tax-saving rules and ways to save tax | कर बचत मार्ग

Tax-saving rules and ways to save tax | कर बचत मार्ग

Tax-saving rules and ways to save tax

Tax-saving rules and ways to save tax | कर बचत नियम आणि बचतीचे मार्ग; आयकर कायदा, कर बचतीचे विविध कलम व त्याअंतर्गत गुंतवणूक योजना

देशातील कर भरणारा प्रत्येक करदाता; करांकडे आर्थिक भार म्हणून पाहतो ही वस्तुस्थिती आहे. त्याचे मुख्य कारण म्हणजे कर-नियोजनाविषयी माहिती नसणे; हे तणावात आणखी भर घालू शकते. बहुसंख्य करदात्यांना त्यांच्या मिळकतीमध्ये; आर्थिक नियोजनात बचत बसवण्यासाठी संघर्ष करावा लागतो. परंतू आर्थिक वर्षाच्या शेवटी होणा-या आर्थिक अडचनीपेक्षा हा संघर्ष परवडणारा आहे. (Tax-saving rules and ways to save tax)

आयकर कायदा

Tax-saving rules and ways to save tax
Photo by EKATERINA BOLOVTSOVA on Pexels.com

1961 मध्ये आयकर कायदा अंमलात आला; आयकर आकारणे, संकलन, वसुली आणि प्रशासनाशी संबंधित सर्व काही आयकर कायद्याच्या कक्षेत येते.

करदाता म्हणून, एखादया व्यक्तीच्या आयुष्यात; उत्पन्नाचे अनेक स्रोत असू शकतात. आयकर 1961 नुसार, दिलेल्या आर्थिक वर्षातील कमाई; किंवा नफा कर आकर्षित करतो.

नोकरी किंवा पगारातून मिळणारे उत्पन्न; व्यापार किंवा उदयोगातून मिळणारे उत्पन्न, भाडे स्वरुपात मिळणारे उत्पन्न; तसेच गुंतवणुकितून मिळणारे उत्पन्न; या सर्व मिळकतींवर आयकर विभागाकडे कर भरावा लागेल.

आयकर संदर्भात, आयकर कायद्याच्या कलम 80C, 80D आणि 80G मध्ये; कर वाचवण्याचे मार्ग सूचीबद्ध केले आहेत. जास्तीत जास्त कर फायद्यांसाठी आर्थिक नियोजन कसे करावे याबद्दलची माहिती या लेखामध्ये दिलेली आहे.

स्टँडर्ड डिडक्शन

ज्या लोकांना नोकरी आहे; किंवा पेन्शन मिळते; त्यांना सरकार स्टँडर्ड डिडक्शनचा लाभ देतं. त्यामुळे एका आर्थिक वर्षातील एकूण उत्पन्नावर; 50 हजार रुपये स्टँडर्ड डिडक्शनची सुविधा मिळते. सर्व नोकरदार करदात्यांना या सुविधेचा लाभ घेता येऊ शकतो.

कर बचतीचे विविध कलम

Tax-saving rules and ways to save tax

1. कलम 80C (Tax-saving rules and ways to save tax)

इन्कम टॅक्सबाबत असे अनेक नियम आणि तरतुदी आहेत; ज्यामुळे टॅक्स डिडक्शनची सुविधा मिळते. यापैकी, कलम 80सी सर्वांत लोकप्रिय आहे. इन्कम टॅक्समधील कलम 80सी अंतर्गत; वार्षिक एक लाख 50 हजार रुपये गुंतवणूक करुन टॅक्स डिडक्शन मिळवता येते. कलम 80C नुसार, लाईफ इन्शुरन्स प्रीमियम, पीपीएफ; म्युच्युअल फंडाची टॅक्स सेव्हिंग स्कीम, दोन मुलांची ट्युशन फी; होम लोन मुद्दल इत्यादी गोष्टींचा पूर्ण लाभ घेतल्यास; टॅक्सेबल इन्कम आणखी 1 लाख 50 हजार रुपयांनी कमी होईल.

कलम 80C अंतर्गत गुंतवणूक योजना

i. इक्विटी लिंक्ड सेव्हिंग स्कीम्स (ELSS)

या योजनेतील गुंतवणूकदार कलम 80C अंतर्गत; कर लाभांव्यतिरिक्त उच्च परतावा शोधत असल्यास इक्विटी लिंक्ड सेव्हिंग स्कीम्स (ELSS); मध्ये दरवर्षी एकूण ₹1.5 लाख गुंतवण्याचा विचार करु शकता. हा कर बचत करणारा म्युच्युअल फंड आहे; ज्यामध्ये दुहेरी अंकी परतावा देण्याची क्षमता आहे. दुसऱ्या शब्दांत, तुम्ही अल्प मुदतीसाठी कर लाभ घेऊ शकता; आणि दीर्घकालीन चांगले परतावा मिळवू शकता.

ii. पब्लिक प्रॉव्हिडंट फंड (PPF)

करदाता कर वाचविण्यासाठी कलम 80C अंतर्गत पब्लिक प्रॉव्हिडंट फंड (PPF); किंवा कर बचत मुदत ठेवींमध्ये गुंतवणूक करु शकतात. ही योजना कलम 80C अंतर्गत रु. 1.5 लाख कर लाभ देते; आणि गुंतवणूक जोखीम आणि परतावा संतुलित करण्यास देखील मदत करते.

परंतु, हे मार्ग तुम्हाला निश्चित परतावा देतात, परताव्याचा दर अंदाजे 6 ते 8% दरम्यान असू शकतो. आपण महागाई विचारात घेतल्यास; ही समस्या असू शकते. उदाहरणार्थ, शैक्षणिक महागाई दर वर्षी सुमारे 10 ते 12% आहे;. याचा अर्थ, जर तुम्ही तुमच्या मुलाच्या शिक्षणासारख्या दीर्घकालीन उद्दिष्टांसाठी; PPF मध्ये गुंतवणूक केली तर तुम्ही तुमचे ध्येय साध्य करु शकणार नाही.

iii. इक्विटी लिंक्ड बचत योजना

इक्विटी लिंक्ड सेव्हिंग्ज स्कीम; या तीन वर्षांच्या लॉक-इन कालावधीसह म्युच्युअल फंडांचा एक प्रकार आहे. भारतातील ही एकमेव म्युच्युअल फंड श्रेणी आहे; जी आयकर कायद्याच्या कलम 80C अंतर्गत कर कपातीसाठी पात्र ठरते.

गुंतवणूक प्रामुख्याने इक्विटी मार्केटमध्ये केली जाते; त्यामुळे दीर्घकाळात इतर कर-बचत योजनांच्या तुलनेत; लक्षणीयरीत्या जास्त परतावा मिळतो. तुम्ही एकरकमी रक्कम गुंतवणे निवडू शकता; किंवा SIP (सिस्टिमॅटिक इन्व्हेस्टमेंट प्लॅन) मार्ग घेऊ शकता. तथापि, तीन वर्षांचा लॉक-इन संपण्यापूर्वी; तुम्ही तुमचे पैसे काढू शकत नाही.

हे म्युच्युअल फंड स्टॉक मार्केटमध्ये गुंतवणूक करत असल्याने; ते मध्यम प्रमाणात उच्च रिस्क घेऊ शकतात; परंतु जोखीम-घटक दीर्घकाळात समसमान होतो; ज्यामुळे ते सर्वात फायदेशीर कर-बचत गुंतवणुकीपैकी एक बनते. परताव्यावरील करांच्या बाबतीत; तुमच्या ELSS गुंतवणुकीतून एका आर्थिक वर्षात ₹1 लाख पेक्षा जास्त नफ्यावर; तुम्हाला 10% LTCG कर भरावा लागेल. तुम्हाला योग्य परतावा मिळवायचा असेल; आणि दीर्घकाळ गुंतवणुकीत राहता येत असेल; तर ELSS गुंतवणूक हा एक उत्कृष्ट मार्ग असू शकतो.

iv. ज्येष्ठ नागरिक बचत योजना

जर तुम्ही आधीच सेवानिवृत्ती घेतली असेल; किंवा स्वेच्छानिवृत्तीसाठी अर्ज केला असेल तर; ज्येष्ठ नागरिक बचत योजना ही जोखीममुक्त कर-बचत गुंतवणूक म्हणून एक पर्याय असू शकते. हा भारत सरकारचा; दीर्घकालीन बचत पर्याय आहे. मॅच्युरिटी कालावधी पाच वर्षांचा आहे; आणि गुंतवणूकदार अतिरिक्त तीन वर्षांनी मुदतवाढ मागू शकतात. सध्याचा व्याज दर 8.6% आहे आणि तुम्ही खाते उघडल्यानंत;र एक वर्षानंतरच मुदतपूर्व पैसे काढण्याची निवड करू शकता. तुम्ही तुमचे खाते दोन वर्षापूर्वी बंद केल्यास; जमा रकमेतील 1.5% दंड म्हणून कापला जातो. व्याज करपात्र आहे, आणि व्याज ₹10,000 पेक्षा जास्त असल्यास; TDS लागू आहे. SCSS खात्यासह, तुम्हाला तुमच्या निवृत्तीनंतरच्या वर्षांत नियमित उत्पन्नाची खात्री देता येईल.

v. राष्ट्रीय पेन्शन प्रणाली

नॅशनल पेन्शन सिस्टीम ही सेवानिवृत्ती लाभ योजना आहे; जी भारतीय पेन्शन नियामक निधी प्राधिकरणाद्वारे; प्रशासित आणि नियंत्रित केली जाते. तुम्ही NPS चे सदस्यत्व घेतल्यास; तुमचे पैसे प्रामुख्याने इक्विटी आणि डेट इन्स्ट्रुमेंट्समध्ये गुंतवले जातील; आणि मॅच्युरिटीवरील गुंतवणुकीचे मूल्य; या मालमत्ता वर्गांच्या कामगिरीवर अवलंबून असेल. सध्या, इक्विटी एक्सपोजर 50% ते 75% पर्यंत मर्यादित आहे; आणि सरकारी कर्मचाऱ्यांसाठी 50% पर्यंत मर्यादित आहे. तुम्ही एकतर प्रत्येक मालमत्ता वर्गात; किती पैसे गुंतवायचे ते ठरवू शकता; किंवा वय-आधारित मालमत्ता वाटप मॉडेल निवडू शकता.

वयाच्या 60 व्या वर्षी, तुम्ही केवळ मॅच्युरिटी रकमेच्या 60% रक्कम काढू शकता; उर्वरित 40% तुम्हाला पेन्शन मिळवण्यात मदत करण्यासाठी; वार्षिकी खरेदी करण्यासाठी वापरली जाते. 25% पर्यंत मुदतपूर्व पैसे काढण्याची परवानगी फक्त तीन वर्षांनी दिली जाते.

vi. टर्म लाइफ इन्शुरन्स प्रीमियम

जर तुम्ही जीवन विमा पॉलिसी विकत घेतल्या असतील; तर प्रीमियम तुम्हाला कलम 80C अंतर्गत; कर कपातीचा लाभ घेऊ शकतो. स्वत:चा, जोडीदाराचा, आश्रित मुलांचा आणि हिंदू अविभक्त कुटुंबातील; कोणत्याही सदस्याचा विमा उतरवण्यासाठी भरलेले प्रीमियम पात्र आहेत. जर पॉलिसी 31 मार्च, 2012 रोजी; किंवा त्यापूर्वी जारी केली गेली असेल तर; विमा रकमेच्या 20% पर्यंत वार्षिक प्रीमियम कर-सवलतयोग्य होईल.

1 एप्रिल 2012 रोजी किंवा त्यानंतर जारी केलेल्या विमा पॉलिसींसाठी; विम्याच्या रकमेच्या 10% कर-सवलत आहे. जीवन विमा पॉलिसी तुमच्या अकाली मृत्यूच्या बाबतीत तुमच्या कुटुंबाला आर्थिक मदत करेल; आणि ती प्रत्येकाने घेतली पाहिजे. कर लाभ हा एक अतिरिक्त लाभ आहे. तुमच्यासाठी आणि तुमच्या कुटुंबासाठी योग्य असलेली; जीवन विमा योजना निवडा; विमा संरक्षण हे केवळ कर वाचवण्याचा मार्ग म्हणून पाहू नये.

vii. सार्वजनिक भविष्य निर्वाह निधी

पब्लिक प्रॉव्हिडंट फंड (PPF) योजना ही दीर्घकालीन गुंतवणूक पर्याय आहे. ज्याद्वारे तुम्ही कर लाभ देखील मिळवू शकता. PPF खात्यावरील व्याजाचा सध्याचा दर 7.9% आहे, वार्षिक चक्रवाढ आणि लॉक-इन कालावधी 15 वर्षे आहे. याचा अर्थ असा की; तुम्हाला 15 वर्षे गुंतवणुकीत राहावे लागेल; जरी सातव्या वर्षापासून आंशिक पैसे काढण्याची परवानगी आहे. तुम्ही रु. 100 ने खाते उघडू शकता. आर्थिक वर्षात अनुमती असलेल्या किमान आणि कमाल गुंतवणुकी अनुक्रमे ₹500 आणि ₹1.5 लाख आहेत.

तुमची वार्षिक गुंतवणूक ₹1.5 लाखांपेक्षा जास्त असल्यास; जास्तीच्या रकमेवर व्याज मिळू शकत नाही. तुम्हाला 15 वर्षांसाठी वर्षातून किमान एक ठेव जमा करावी लागेल; पीपीएफ हा सुरक्षित कर-बचत गुंतवणूक मार्ग म्हणून ओळखला जातो. पैसे काढताना तुम्हाला ठेवीवर किंवा व्याजावर; कोणताही कर भरावा लागणार नाही.

viii. राष्ट्रीय बचत प्रमाणपत्र

नॅशनल सेव्हिंग सर्टिफिकेट ही भारत सरकारद्वारे; ऑफर केलेली निश्चित-उत्पन्न गुंतवणूक आहे. तुमच्या जवळच्या पोस्ट ऑफिसमध्ये जाऊन; तुम्ही या योजनेत गुंतवणूक करू शकता. लॉक-इन कालावधी पाच वर्षांचा आहे आणि सध्याचा व्याज दर 7.9% वार्षिक आहे.

NSC प्रमाणपत्र खरेदी करण्यासाठी; आवश्यक असलेली किमान रक्कम रु 100 किंवा रु. 100 च्या पटीत आहे. प्रमाणपत्र धारकाचे निधन झाले असेल किंवा प्रमाणपत्रे जप्त झाली असतील तरच; मुदतपूर्व पैसे काढण्याची परवानगी आहे. ही योजना सुरक्षित आहे; कारण तिला भारत सरकारचा पाठिंबा आहे; जी तुमच्या भांडवलाची सुरक्षितता सुनिश्चित करते. तसेच, केवळ अंतिम वर्षात मिळालेल्या व्याजावर कर आकारला जातो.

ix. कर-बचत एफडी

तुम्ही कर-बचत मुदत ठेवींमध्ये गुंतवणूक करु शकता; आणि ₹1.5 लाखांपर्यंत कमाल कर कपातीचा दावा करु शकता. तुम्हाला मिळणारा व्याजदर हा प्रचलित 5 वर्षांचा FD दर आहे; आणि लॉक-इन कालावधी पाच वर्षांचा आहे; म्हणजे तुम्ही पाच वर्षापूर्वी पैसे काढू शकत नाही.

तुम्ही फक्त एकरकमी रक्कम जमा करु शकता; तर मुदतपूर्व पैसे काढण्याची परवानगी नाही. तुमच्या बँकेनुसार गुंतवणूकीची किमान रक्कम बदलते; परंतु कमाल रक्कम 80C मर्यादेत म्हणजेच ₹150,000 पर्यंत मर्यादित आहे. तुम्ही एकतर व्याजाची पुनर्गुंतवणूक करु शकता; किंवा मासिक, त्रैमासिक पेआउट्सची निवड करु शकता. तुमच्या FD वर मिळणाऱ्या व्याजावर TDS लागू होतो; परंतु तुम्ही फॉर्म 15G किंवा फॉर्म 15H (जर तुम्ही ज्येष्ठ नागरिक असाल तर); बँकेत सबमिट करुन ते टाळू शकता.

कर बचत एफडी महागाईवर मात करण्यासाठी पुरेसा परतावा देतात.

x. गृहकर्जाची मुद्दल  

तुम्ही गृहकर्ज घेतले असल्यास; EMI चा भाग जो मूळ रकमेची परतफेड करण्यासाठी वापरला जातो; कलम 80C अंतर्गत कर कपातीसाठी पात्र आहे. तुम्ही व्याज म्हणून दिलेली रक्कम; या विभागातील कर कपातीसाठी पात्र नाही.

xi. ट्यूशन फी

तुम्ही तुमच्या मुलाच्या शिक्षणासाठी भरलेल्या ट्यूशन फीवर; रु. 1.5 लाखांपर्यंत कर कपातीचा दावा करु शकता. हा लाभ केवळ वैयक्तिक पालक किंवा पालकांसाठी आणि प्रत्येक व्यक्तीसाठी जास्तीत जास्त; दोन मुलांसाठी उपलब्ध आहे. वजावट मुलाच्या वर्गावर अवलंबून नाही. तथापि; तो भारतीय शाळा, महाविद्यालय किंवा विद्यापीठातील पूर्ण-वेळ शिक्षण अभ्यासक्रम; असणे आवश्यक आहे. दत्तक मुलांचे पालक, अविवाहित व्यक्ती आणि घटस्फोटित पालक देखील; या लाभांचा दावा करु शकतात.

2. कलम 80CCD (Tax-saving rules and ways to save tax)

कलम 80CCD नॅशनल पेन्शन सिस्टीम (NPS) मधील गुंतवणुकीबाबत करदात्यांना उपलब्ध कर कपातीची चर्चा करते. येथे दोन उपविभाग आहेत:

i. कलम 80 CCD (1)

NPS मधील गुंतवणूक या कलमांतर्गत; कर कपातीसाठी पात्र आहेत. 18 ते 60 वर्षे वयोगटातील कोणताही भारतीय नागरिक; NPS मध्ये गुंतवणूक करु शकतो; आणि हा कर लाभ घेऊ शकतो. अनिवासी भारतीय देखील या लाभाचा दावा करु शकतात.

या कलमांतर्गत तुम्ही मिळवू शकणारी कमाल वजावट तुमच्या पगाराच्या 10०% आहे (यामध्ये मूळ वेतन + DA समाविष्ट आहे). स्वयंरोजगार असलेल्या व्यक्तींसाठी; मर्यादा त्यांच्या एकूण उत्पन्नाच्या 20% आहे. तसेच, या कलमांतर्गत तुम्ही दरवर्षी जास्तीत जास्त ₹1.5 लाख लाभ घेऊ शकता. वाचा: Rectification of Mistake u/s 154 | 154 अंतर्गत चूक सुधारणे

ii. कलम 80CCD (1b)

हे उपविभाग NPS मधील गुंतवणुकीवर ₹50,000 ची अतिरिक्त वजावट प्रदान करते. हे कलम 80CCD(1b) अंतर्गत उपलब्ध रु. 1.5 लाखापेक्षा जास्त आहे. तर, थोडक्यात, तुम्ही NPS मध्ये दरवर्षी गुंतवणूक करता; तेव्हा तुम्ही एकूण रु. 2 लाखांची कर वजावट मिळवू शकता. वाचा: The best tricks to save tax | कर वाचवण्याचे सर्वोत्तम मार्ग

3. कलम 80D (Tax-saving rules and ways to save tax)

प्राप्तिकर कायद्याच्या कलम 80D अंतर्गत; तुम्ही स्वत:चा, जोडीदाराचा, मुलांचा आणि पालकांचा विमा उतरवण्यासाठी खरेदी केलेल्या वैद्यकीय विमा प्रीमियममध्ये योगदानासाठी रु.1 लाखांपर्यंतच्या कपातीचा दावा करु शकता.

80D अंतर्गत वजावटी अधिक आहेत; आणि त्यावरील सूट तुम्ही कलम 80C अंतर्गत दावा करु शकता. हा लाभ व्यक्ती आणि हिंदू अविभक्त कुटुंबे; (HUF) द्वारे दावा केला जाऊ शकतो.

तुम्ही एक व्यक्ती म्हणून तुमचा कर भरल्यास; स्वतःचा आणि कुटुंबाचा विमा कपातीचा दावा करु शकता. याव्यतिरिक्त:

 • स्वत:साठी आणि कुटुंबासाठी, म्हणजे पती/पत्नी, पालक आणि मुलांसाठी; आरोग्य विम्याच्या प्रीमियमवर आर्थिक वर्षात रु. 25,000 ची कमाल वजावट दावा करु शकता.
 • तुम्ही ज्येष्ठ नागरिक असल्यास, तुम्ही प्रति आर्थिक वर्षात कमाल ₹ 50,000 च्या कपातीचा दावा करु शकता.
 • पालकांसाठी वैद्यकीय विम्यासाठी खरेदी केलेल्या प्रीमियमच्या तरतुदी येथे आहेत.
 • तुमच्या पालकांचे वय 60 वर्षांपेक्षा कमी असल्यास, तुम्ही त्यांच्या वतीने विकत घेतलेल्या; त्यांच्या आरोग्य विम्याच्या हप्त्यावर प्रति वर्ष कमाल ₹ 25,000 वजावटीचा दावा करु शकता.
 • ज्येष्ठ नागरिक असल्यास, एका आर्थिक वर्षात कमाल ₹ 50,000 वजावटीची अनुमती आहे.
 • वाचा: Know all about Intimation u/s 143-1 | विषयी सर्व काही

एकूणच, तुम्ही तुमच्या कुटुंबासाठी तसेच तुमच्या पालकांसाठी (तुमचे पालक 60 वर्षांपेक्षा कमी वयाचे असल्यास) जीवन विमा पॉलिसी खरेदी केल्यास; तुम्ही कमाल रु. 50,000 च्या कर कपातीचा दावा करु शकता. परंतु तुम्ही आणि तुमचे पालक 60 वर्षांपेक्षा जास्त वयाचे असल्यास; तुम्ही कलम 80 D अंतर्गत कमाल ₹ 1 लाख वजावट मिळवू शकता. वाचा: How to Calculate Income Tax 2022-23 | आयकर गणना 2022-23

4. कलम 80E (Tax-saving rules and ways to save tax)

आयकर कायद्याच्या कलम 80E अंतर्गत; तुम्ही तुमच्या शैक्षणिक कर्जाच्या व्याजाची परतफेड करण्यासाठी; खर्च केलेली रक्कम तुमच्या एकूण उत्पन्नातून वजावट म्हणून पात्र ठरू शकते.

हे कर्ज स्वत:च्या, जोडीदाराच्या, मुलांसाठी किंवा ज्या विद्यार्थ्यासाठी तुम्ही कायदेशीर पालक आहात; त्यांच्या शिक्षणासाठी घेतलेले असावे; आणि ते बँक किंवा मान्यताप्राप्त वित्तीय संस्थेकडून घेतले गेले असावे. वाचा: Reasons for filing ITR in time | ITR वेळेत दाखल करण्याची कारणे

एका आर्थिक वर्षात कर्जाच्या व्याजाची परतफेड करताना; दिलेली एकूण रक्कम ही कपातीची रक्कम मानली जाते; आणि वजावट म्हणून तुम्ही दावा करू शकता; अशा कमाल रकमेवर कोणतीही मर्यादा नाही. तुम्हाला बँकेकडून एक प्रमाणपत्र घ्यावे लागेल; जे तुम्ही परत केलेल्या शैक्षणिक कर्जाच्या व्याज घटकापासून मुद्दल वेगळे करते.  वाचा: How to plan IT for the FY 2022-23 | आयकर नियोजन

5. कलम 80EE (Tax-saving rules and ways to save tax)

प्राप्तिकर कायदा, 1961 चे कलम 80EE प्रथमच गृहखरेदीदाराने घेतलेल्या गृहकर्जावर; भरलेल्या व्याजावर कर कपातीचा लाभ देते. या वर्गवारीत, कलम 80EE अंतर्गत; रु. 50,000 पर्यंतच्या कर कपातीचा दावा करु शकता. ही वजावट मर्यादा कलम 80C आणि IT कायदा; 1961 च्या कलम 24 अंतर्गत प्रदान केलेल्या मर्यादेपेक्षा जास्त आहे.

एक करदाता म्हणून, या कपातीचा दावा करण्यासाठी पात्र होण्यासाठी; तुम्हाला खालील अटी पूर्ण करणे आवश्यक आहे.

 • कर्ज मंजूर झाल्याच्या तारखेला तुमच्याकडे इतर कोणतीही निवासी मालमत्ता असू नये.
 • घराची किंमत ₹50 लाखांपेक्षा कमी असावी. व्यावसायिक मालमत्तेसाठी कर्ज घेतले जाऊ नये.
 • कर्जाची रक्कम ₹35 लाखांपेक्षा कमी असणे आवश्यक आहे.
 • कपात फक्त कर्जाच्या व्याज भागावर उपलब्ध आहे.
 • पात्र होण्यासाठी तुम्हाला त्या मालमत्तेत राहण्याची गरज नाही.
 • वाचा:Taxable and Non-Taxable Allowances | करपात्र व अकरपात्र भत्ते

तसेच, गृहकर्जावर देय असलेले व्याज प्राप्तिकर कायद्याच्या कलम 24 अंतर्गत; वार्षिक 2 लाख रुपयांपर्यंत करपात्र आहे. जर तुम्ही घर भाड्याने दिले तर कोणतीही कमाल मर्यादा नाही; तथापि, घराच्या मालमत्तेतून मिळणाऱ्या उत्पन्नाच्या विस्तृत हेडवर; दावा करता येणारा एकूण तोटा 2 लाख रुपयांपर्यंत मर्यादित आहे. वाचा: How to e-Verify Income Tax Return? | ITR पडताळणी कशी करावी?

6. कलम 80G (Tax-saving rules and ways to save tax)

धर्मादाय कार्यासाठी दिलेल्या देणग्या कर वाचविण्यात; मदत करु शकतात. त्यासाठी आयकर कायद्याचे कलम 80G, धर्मादाय संस्थांना दिलेल्या देणग्यांवर कर कपातीचा दावा करण्याची परवानगी देते. वाचा:Complete these tasks before 31 March | ITR बद्दलची कार्ये

कलम 12A अंतर्गत नोंदणीकृत धर्मादाय संस्थांना दिलेल्या देणग्याच; कपातीसाठी पात्र ठरु शकतात. देणग्या करपात्र उत्पन्नाच्या स्त्रोतांद्वारे केल्या गेल्या असतील; ज्या देणग्या रोखीने किंवा चेकद्वारे किंवा डिमांड ड्राफ्टद्वारे दिल्या गेल्या असतील; अशाच देणग्या पात्र असतील. यासाठी अनिवासी भारतीयांसह सर्व करदाते पात्र आहेत. वाचा: How to Save Income Tax on Salary | पगारावर कर कसा वाचवायचा

रु. 2,000 पेक्षा जास्त रोख देणगी; वजावट म्हणून पात्र नाही; कर वजावट म्हणून पात्र होण्यासाठी; रु. 2,000 पेक्षा जास्त देणग्यांसाठी, पेमेंटच्या इतर पद्धती वापरुन; योगदान द्यावे लागेल. विविध योगदाने निर्बंधासह किंवा त्याशिवाय कलम 80G अंतर्गत 100% किंवा 50% पर्यंत वजावटीसाठी पात्र आहेत. वाचा: Important Questions About Income Tax | आयकर बाबतचे प्रश्न

7. कलम 80U (Tax-saving rules and ways to save tax)

भारताच्या आयकर कायद्यांतर्गत काही कलमे आहेत; जी व्यक्तींना किंवा त्यांच्या कुटुंबातील सदस्य; अपंगत्वाने ग्रस्त असल्यास त्यांना कर लाभ देतात. कलम 80U वैयक्तिक करदात्याला अपंगत्व असलेल्या; वैयक्तिक करदात्याला वजावट प्रदान करते. 80U अंतर्गत वजावट रु. 75,000 आणि रु. 1,25,000 गंभीर अपंगत्व असलेल्या लोकांसाठी आहे. वाचा: How to choose the right ITR form? | योग्य ITR फॉर्म असा निवडा

8. कलम 80DD (Tax-saving rules and ways to save tax)

कलम 80DD अपंगत्व असलेल्या कुटुंबातील सदस्यांना; आणि करदात्याच्या नातेवाईकांना कर कपात प्रदान करते. जर करदात्याने अवलंबित अपंग व्यक्तीची काळजी घेण्यासाठी; विमा प्रीमियम म्हणून निर्दिष्ट रक्कम जमा केली; तर कलम 80DD लागू होईल.

या कलमांंतर्गत; वजावट मर्यादा कलम 80U प्रमाणेच आहेत. येथे, आश्रित म्हणजे मूल्यमापन करणार्‍याची भावंडं; पालक, पती, पत्नी, मुले किंवा हिंदू एकत्रित कुटुंबातील सदस्य. वाचा: How to Check Income Tax Refund? | टॅक्स रिफंड कसा तपासायचा?

टीप: येथे असलेली माहिती सामान्य स्वरुपाची आहे आणि ती केवळ शैक्षणिक हेतूंसाठी आहे. येथे कोणत्याही गोष्टीचा अर्थ गुंतवणूक,  आर्थिक किंवा कर आकारणी सल्ला म्हणून घेतला जाऊ नये. तसेच कोणत्याही आर्थिक उत्पादनासाठी आमंत्रण, विनंती किंवा जाहिरात म्हणून विचार केला जाऊ नये.

वाचकांना विवेकबुद्धीचा वापर करण्याचा सल्ला दिला जातो आणि कोणत्याही आर्थिक उत्पादनाच्या संदर्भात कोणताही गुंतवणूक निर्णय घेण्यापूर्वी त्यांनी स्वतंत्र व्यावसायिक सल्ला घ्यावा. या माहितीच्या वापरामुळे उद्भवलेल्या कोणत्याही निर्णयासाठी मराठीबाणा जबाबदार नाही.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Popular Varieties of Mangoes in India

Popular Varieties of Mangoes in India | आंब्याचे प्रकार

Popular Varieties of Mangoes in India | भारतातील प्रसिद्ध आंब्याच्या जाती, त्यांची वैशिष्टये, उत्पन्न विभाग आणि आंब्याचा प्रकार कसा ओळखायचा ...
Read More
The Deadliest Places in the World

The Deadliest Places in the World | प्राणघातक ठिकाणे

The Deadliest Places in the World | जगातील सर्वात प्राणघातक ठिकाणे, जी साहसी पर्यटकांना आकर्षित करतात अशा 11 ठिकाणांविषयी जाणून ...
Read More
Online Teaching and LearningOnline Teaching and Learning

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन शिक्षण

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन टिचींग, ऑनलाइन शिकवणाऱ्या शिक्षकांनी शिक्षण अधिक मनोरंजक आणि आकर्षक बनवण्यासाठी त्यांच्या बोटांच्या टोकावर असलेला ...
Read More
a woman in white long sleeves holding flowers

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना असे सामोरे जा

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना सामोरे जाण्याचे सर्वोत्तम मार्ग. मुरुमाचे विविध प्रकार असून, प्रत्येकाला सामोरे जाण्याचे ...
Read More
Strange facts about the human body

Strange facts about the human body | मानवी शरीर तथ्ये

Strange facts about the human body | मानवी शरीराबद्दल 105 मजेदार, अद्भुत आणि विचित्र तथ्ये आहेत, जी तुम्हाला जाणून घ्यायला ...
Read More
How to Manage Time at Work

How to Manage Time at Work | कामाचे वेळ व्यवस्थापन

How to Manage Time at Work | कामाच्या ठिकाणी वेळेचे व्यवस्थापन करण्यासाठी काय केले पाहिजे; या विषयी सविस्तर माहिती या ...
Read More
Know the Amazing Benefits of Amla

Know the Amazing Benefits of Amla | आवळयाचे फायदे

Know the Amazing Benefits of Amla | या सुपरफ्रूटचा आहारात ताज्या किंवा वाळलेल्या स्वरुपात समावेश केल्यास त्वचा, केस आणि एकूणच ...
Read More
How to avoid NFT Scams?

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत, एनएफटी म्हणजे काय? एनएफटीचे धोके काय आहेत? सर्वात सामान्य एनएफटी ...
Read More
How to Celebrate Holi Festival in India

How to Celebrate Holi Festival in India | होळी उत्सव

How to Celebrate Holi Festival in India | होळी उत्सव, होळीचे सांस्कृतिक महत्त्व, विविध कथा, महाराष्ट्रात होळी कशी साजरी करतात ...
Read More
Most Popular Sports in India

Most Popular Sports in India | भारतातील लोकप्रिय खेळ

Most Popular Sports in India | भारतातील सर्वाधिक लोकप्रिय खेळ, खेळांचे महत्त्व, यश मिळविण्यासाठी समर्पण, चिकाटी व सहकार्याची भावना व ...
Read More
Spread the love