Skip to content
Marathi Bana » Posts » How to get one lakh monthly pension | दरमहा रु.1 लाख

How to get one lakh monthly pension | दरमहा रु.1 लाख

How to get one lakh monthly pension

How to get one lakh monthly pension | एनपीएसच्या मासिक गुंतवणुकीसह; दरमहा रु.1 लाख पेन्शन कसी मिळवायची?

नॅशनल पेन्शन सिस्टीम (NPS); हा एक सेवानिवृत्ती बचत पर्याय आहे. जेथे व्यक्ती निवृत्तीनंतर नियमित उत्पन्न मिळवण्यासाठी; मासिक योगदान देऊ शकतात. ही एक सरकारी प्रायोजित पेन्शन योजना आहे; जी सरकारी कर्मचाऱ्यांसाठी; जानेवारी 2004 मध्ये सुरु करण्यात आली होती. नंतर, 2009 मध्ये; सर्व विभागांसाठी खुली करण्यात आली. (How to get one lakh monthly pension)

राष्ट्रीय पेन्शन प्रणाली म्हणजे काय?

How to get one lakh monthly pension

NPS ही भारतातील नागरिकांना, वृद्धावस्थेतील सुरक्षा प्रदान करण्यासाठी; भारत सरकारने सुरु केलेली, पेन्शन-कम-गुंतवणूक योजना आहे. सुरक्षित आणि नियमन केलेल्या बाजार-आधारित परताव्याद्वारे; सेवानिवृत्तीची प्रभावीपणे योजना करण्यासाठी; हा एक आकर्षक दीर्घकालीन बचत मार्ग आहे.

ही योजना पेन्शन फंड रेग्युलेटरी अँड डेव्हलपमेंट अथॉरिटी (PFRDA); द्वारे नियंत्रित केली जाते. PFRDA द्वारे स्थापित नॅशनल पेन्शन सिस्टम ट्रस्ट (NPST); NPS अंतर्गत सर्व मालमत्तेचा नोंदणीकृत मालक आहे.

NPS चे स्थूलपणे दोन श्रेणींमध्ये वर्गीकरण केले जाऊ शकते; सरकारी कर्मचारी आणि इतर व्यक्ती. केंद्रीय स्वायत्त संस्थांचे सर्व कर्मचारी जे 1 जानेवारी 2004 रोजी; किंवा त्यानंतर सामील झाले आहेत; ते अनिवार्यपणे एनपीएसच्या सरकारी क्षेत्रांतर्गत समाविष्ट आहेत, तर इतर कोणत्याही व्यक्तीला 1 मे 2009 पासून स्वेच्छेने; एनपीएसमध्ये सामील होण्याची परवानगी आहे. 18 ते 60 वयोगटामधील कोणताही भारतीय नागरिक NPS मध्ये सामील होऊ शकतो.

NPS ची वैशिष्ट्ये आणि फायदे (How to get one lakh monthly pension)

How to get one lakh monthly pension

एनपीएस अंतर्गत, व्यक्तींना POP (पॉइंट ऑफ प्रेझेन्स); गुंतवणूक पॅटर्न आणि फंड मॅनेजर म्हणून ओळखल्या जाणा-या संस्था निवडण्याची; किंवा बदलण्याची परवानगी आहे. हे सुनिश्चित करते की; विविध मालमत्ता वर्ग (इक्विटी, कॉर्पोरेट बाँड्स, सरकारी रोखे आणि पर्यायी मालमत्ता) आणि निधी व्यवस्थापकांसह; व्यक्ती त्यांच्या सोयीनुसार परतावा इष्टतम करु शकतात.

NPS खाते प्रकार (How to get one lakh monthly pension)

दोन प्रकारची NPS खाती आहेत; टियर 1 आणि टियर 2. टियर 1 खाते हे मुख्यत्वे सेवानिवृत्तीच्या बचतीसाठी असते; जिथे खाते उघडताना किमान 500 रुपये योगदान द्यावे लागते. यामध्ये आयकर कायदा, 1961 च्या कलम 80CCD (1B) अंतर्गत; कर लाभ देखील समाविष्ट आहेत.

NPS टियर 1 अंतर्गत, एखाद्या व्यक्तीला निवृत्तीच्या वेळी; कामाच्या वर्षांमध्ये जमा झालेल्या निधीपैकी; 60 टक्के रक्कम काढण्याची परवानगी आहे, जी करमुक्त आहे. उर्वरित 40 टक्के वार्षिक उत्पादनात रुपांतरित केले जातात.

NPS टियर 2 हे किमान रु. 1,000 च्या गुंतवणुकीसह; एक ओपन-ऍक्सेस खाते आहे, जेथे ग्राहक कोणत्याही वेळी त्यांचा संपूर्ण निधी काढू शकतात. या खात्यात कोणतेही कर लाभ उपलब्ध नाहीत.

NPS योगदानाबाबत ढोबळ गणना

जर एखादी व्यक्ती वयाच्या 25 व्या वर्षी योजनेत सामील झाली; आणि 5,000 रुपये प्रति महिना योगदान देऊ लागली; (12 X 5,000 = वार्षिक 60,000 रुपये) तर सेवानिवृत्तीपर्यंत (सेवानिवृत्तीचे वय 60 वर्षे धरल्यास 60 – 25 = 35 वर्षे योगदान दिल्यास) एकूण योगदान 21,00,000 रुपये असेल.

अपेक्षित 10 टक्के वार्षिक परतावा पाहता; एकूण गुंतवणूक 1.87 कोटी रुपये होईल. आता, जर ग्राहकाने कॉर्पसच्या 65 टक्के रक्कम वार्षिकीमध्ये रुपांतरित केली; तर त्याचे मूल्य 1.22 कोटी रुपये होईल. 10 टक्के वार्षिकी दर गृहीत धरल्यास; सुमारे 65 लाख रुपयांच्या एकरकमी रकमेव्यतिरिक्त; मासिक पेन्शन 1 लाख रुपये असू शकते.

जुन्या पेन्शन योजनेपेक्षा NPS वेगळे कसे आहे?

 • सरकारची जुनी पेन्शन योजना, ज्याला परिभाषित लाभ पेन्शन प्रणाली (DBPS) म्हणून संबोधले जाते; ही कर्मचाऱ्याने काढलेल्या शेवटच्या वेतनावर आधारित आहे. NPS ला परिभाषित योगदान पेन्शन प्रणाली; (DCPS) म्हणून संबोधले जाते. ज्यामध्ये नियोक्ता आणि कर्मचारी नियमांनुसार वार्षिकी; किंवा एकरकमी पैसे काढण्याच्या मार्गाने; निवृत्तीच्या वेळी देय पेन्शन संपत्ती; तयार करण्यासाठी योगदान देतात.
 • OPS अंतर्गत, कर्मचारी शेवटच्या काढलेल्या पगाराच्या 50 टक्के निवृत्तीनंतर पेन्शन म्हणून काढू शकतात.
 • NPS अंतर्गत, एखाद्या व्यक्तीला निवृत्तीच्या वेळी त्यांच्या कामाच्या वर्षांमध्ये; जमा केलेल्या संचितातील 60 टक्के रक्कम काढण्याची परवानगी आहे; जी करमुक्त आहे. उर्वरित 40 टक्के वार्षिक उत्पादनामध्ये रुपांतरित केले जातात; जे सध्या व्यक्तीला त्यांच्या शेवटच्या वेतनाच्या 35 टक्के पेन्शन देऊ शकते.
 • OPS च्या तुलनेत NPS ला अधिक आकर्षक बनवण्यासाठी; सरकार NPS अंतर्गत वार्षिक रक्कम 60 टक्क्यांपर्यंत वाढवण्याचा विचार करत आहे; जी शेवटच्या काढलेल्या पगाराच्या 45 टक्के असू शकते. अलीकडील अहवालानुसार. एनपीएसमध्ये थोडे अधिक योगदान देऊन; 5 टक्के अंतर संबंधित सरकार भरुन काढू शकते. वाचा: Know About Equity Market | इक्विटी मार्केट

NPS विषयी वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न (How to get one lakh monthly pension)

How to get one lakh monthly pension

1. NPS ची वैशिष्ट्ये आणि फायदे काय आहेत?

NPS ही सरकार-समर्थित पेन्शन कम गुंतवणूक योजना आहे; जी गुंतवणूकदारांना त्यांच्या निवृत्ती सुरक्षिततेसह; जोखीममुक्त गुंतवणूक करण्याची परवानगी देते. ही योजना अनेक वैशिष्ट्यांसह आणि फायद्यांसह येते; ज्यामुळे ती सर्व वर्गातील गुंतवणूकदारांसाठी एक आकर्षक गुंतवणूक पर्याय बनते. अशी काही वैशिष्ट्ये आणि फायदे खालील प्रमाणे आहेत.

1. जास्त परतावा : PPF, SCSS, इत्यादी सारख्या इतर सरकारी-समर्थित योजनांच्या तुलनेत; NPS योजनेचा परतावा जास्त आहे. हे निश्चित आणि नाममात्र परताव्याच्या तुलनेत जास्त परतावा देण्याची क्षमता असलेल्या; गुंतवणुकीच्या इक्विटी भागामुळे आहे. वर नमूद केलेल्या योजनेंतर्गत सरासरी वार्षिक परतावा सामान्यतः 8% ते 10% च्या दरम्यान असतो.

2. कर लाभ : योजनेतील कर लाभ, हे आणखी एक आकर्षक वैशिष्ट्य आहे. कलम 80C अंतर्गत गुंतवणूकदारांना रु. 1,50,000 पर्यंत वजावट मिळू शकते. या योजनेंतर्गत अतिरिक्त कर लाभ; कलम 80CCD 1(B) अंतर्गत रु. 50,000 पर्यंत आहे. टियर I योगदानांसाठी एकूण वजावट रु.2,00,000 पर्यंत होते.

टियर I योगदानाच्या बाबतीत नियोक्ता योगदान; केंद्र सरकारच्या बाबतीत 14% आणि कलम 80CCD (2) अंतर्गत इतर नियोक्त्यांच्या बाबतीत; 10% पर्यंत कपातीसाठी पात्र आहेत. ही अतिरिक्त वजावट कलम 80 C  अंतर्गत उपलब्ध वजावटीच्या वर आहे.

3. धोका कमी : NPS मध्ये गुंतवणुकीचा धोका कमी आहे; कारण ही योजना सरकार समर्थित योजना आहे. योजनेतील इक्विटी एक्सपोजर गुंतवणूकदाराच्या नियोक्त्यावर; तसेच त्यांच्या वयानुसार कमाल 75% किंवा 50% पर्यंत मर्यादित आहे. उदाहरणार्थ, सरकारी कर्मचारी किंवा 60 वर्षांपेक्षा जास्त वयाच्या गुंतवणूकदारांच्या बाबतीत; जास्तीत जास्त इक्विटी पोझिशन 50% पर्यंत मर्यादित आहे. ही कॅप प्रत्येक वर्षी 2.5% ने कमी केली जाते; कारण ती व्यक्ती 50 वर्षांची होते.

4. साधेपणा : हा गुंतवणुकीचा एक अतिशय सोपा प्रकार आहे; जेथे गुंतवणूकदार ‘https://enps.nsdl.com/eNPS/’ या वेबसाइटला भेट देऊन NPS खाते ऑनलाइन उघडू शकतात; किंवा कोणत्याही पॉइंट ऑफ प्रेझेन्स (POPs) च्या मदतीने मूलभूत केवायसी कागदपत्रे.

5. लवचिकता : NPS योजनेचे आणखी एक वैशिष्ट्य म्हणजे; त्यांच्या गुंतवणुकीचा पर्याय आणि पेन्शन फंड निवडण्याची लवचिकता; तसेच त्यांच्या विवेकबुद्धीनुसार फंड बदलणे.

6. पोर्टेबिलिटी : गुंतवणूकदारांचे NPS खाते एका शहरातून दुसऱ्या शहरात; तसेच रोजगारातील बदलामुळे बदलले जाऊ शकते.

2. . NPS अंतर्गत कर लाभ काय आहेत?

कर लाभ हे NPS मधील गुंतवणुकीचे सर्वात मोठे आकर्षण आहे. गुंतवणूकदारांना रु. 1,50,000 पर्यंत 80 C अंतर्गत वजावट मिळते. टियर I योगदानांसाठी कलम 80CCD 1(B) अंतर्गत 50,000 रु. टियर I गुंतवणुकीसाठी; नियोक्ता योगदान देखील कलम 80CCD (2) अंतर्गत 10% (केंद्र सरकारच्या योगदानासाठी 14%) वजावटीसाठी पात्र आहेत.

3. NPS अंतर्गत कर लाभाचा दावा करण्यासाठी काही पुरावा आवश्यक आहे का?

गुंतवणूकदारांना गुंतवणुकीचा पुरावा; ‘ट्रान्झॅक्शन स्टेटमेंट’ स्वरूपात सादर करावा लागेल. वैकल्पिकरित्या, ते टियर I खात्यामध्ये लॉग इन केल्यानंतर; त्यांच्या NPS खात्यातून स्वैच्छिक योगदान देखील डाउनलोड करू शकतात. डाउनलोड करण्याचा पर्याय मेनू पर्याय ‘पहा’ आणि उप-मेनू ‘एनपीएस अंतर्गत; ऐच्छिक योगदानाचे विधान’ मध्ये उपलब्ध आहे.

4. NPS चा ग्राहक त्यांची योजना बदलू शकतो का? (How to get one lakh monthly pension)

होय. ग्राहकांना त्यांच्या विवेकबुद्धीनुसार; गुंतवणूक योजना बदलण्याचा पर्याय आहे. NPS अंतर्गत योजना बदलण्याची प्रक्रिया; खाली नमूद केली आहे,

 1. NPS च्या वेबसाइटला भेट द्या
 2. पुढील पायरी म्हणजे गुंतवणूकदाराच्या NPS खात्यात लॉग इन करणे
 3. यानंतर, गुंतवणूकदारांना सब-मेनू अंतर्गत ‘व्यवहार’ आणि ‘योजना प्राधान्य बदल’ या पर्यायावर क्लिक करावे लागेल.
 4. त्यानंतर गुंतवणूकदाराला टियर प्रकार निवडावा लागेल आणि गुंतवणूकदाराच्या विवेकानुसार योजनेचे प्राधान्य बदलावे लागेल.

5. एनपीएस अंतर्गत गुंतवणूकदाराने किमान किती योगदान द्यावे?

गुंतवणुकीच्या स्वरूपावर आधारित NPS खाते सुरू करण्यासाठी गुंतवणूकदारांना किमान योगदान देणे आवश्यक आहे. आवश्यक प्रारंभिक योगदान खाली टॅप केले आहे.

श्रेणी प्रारंभिक योगदान

 • टियर I रु. 500
 • टियर II रु. 1,000

सुरुवातीच्या योगदानानंतर गुंतवणूकदारांनी केले जाणारे किमान योगदान खाली दिलेले आहे.

टियर किमान योगदान

 • टियर I किमान योगदान रु. 500 कोणत्याही आर्थिक वर्षात किमान रु. 1,000 आर्थिक वर्षात योगदानाची किमान संख्या 1
 • टियर II किमान योगदान – रु. 250

6. NPS मध्ये कोणी गुंतवणूक करावी? (How to get one lakh monthly pension)

NPS हे मार्केट-लिंक्ड रिटर्न्ससह सेवानिवृत्तीचे फायदे देण्यासाठी; लाँच करण्यात आले होते; जेथे निवडलेले फंड व्यावसायिक फंड मॅनेजरद्वारे व्यवस्थापित केले जातात; जेणेकरुन गुंतवणूकदारांच्या संपत्तीची जास्तीत जास्त वाढ होईल. ही योजना PPF किंवा बँक FD सारख्या इतर सरकारी-समर्थित योजनांपेक्षा; जास्त परताव्याच्या अपेक्षांसह कमी-जोखीम असलेल्या गुंतवणूकदारांसाठी आदर्श आहे. वाचा: Tax Free Income in India | भारतात कोणते ‘उत्पन्न करमुक्त’ आहे

शिवाय, भारत विशेषत: खाजगी क्षेत्रातील सेवानिवृत्तांसाठी; कोणत्याही सामाजिक सुरक्षा लाभांना अनुमती देत ​​नसल्यामुळे; निवृत्तीवेतन योजनेत गुंतवणूक करणे अर्थपूर्ण आहे; जे तुम्हाला तुमच्या सेवानिवृत्तीच्या वर्षांत आर्थिक स्थिरता देऊ शकेल. वाचा: Know all about Atal Pension Yojana | अटल पेन्शन योजना

7. NPS मधून सेवानिवृत्ती आणि मुदतपूर्व बाहेर पडण्यासाठी कोणती कागदपत्रे आवश्यक आहेत?

योजनेत सेवानिवृत्ती आणि मुदतपूर्व बाहेर पडण्यासाठी; सबमिट करायच्या कागदपत्रांची विशिष्ट यादी निर्दिष्ट केली आहे. ही कागदपत्रे खाली हायलाइट केली आहेत.

 • मूळ PRAN कार्ड
 • आगाऊ मुद्रांकित पावती जी रीतसर भरली पाहिजे आणि रेव्हेन्यू स्टॅम्पवर क्रॉस-स्वाक्षरी केली पाहिजे.
 • मूलभूत केवायसी दस्तऐवज (पत्ता आणि फोटो-आयडी पुरावा)
 • याशिवाय ग्राहकांना ‘रद्द केलेला धनादेश’ (त्यांचे नाव, बँक खाते क्रमांक आणि IFS कोड असलेला); किंवा ‘बँक सर्टिफिकेट’ बँकेच्या लेटरहेडवर सबस्क्रायबरचे नाव; बँक खाते क्रमांक आणि IFSC कोड सादर करणे आवश्यक आहे. बँक पुरावा म्हणून. ‘बँक पासबुकची प्रत’ स्वीकारली जाऊ शकते, तथापि, त्यावर सबस्क्रायबरचे फोटो; नाव आणि IFSC कोड असावा आणि तो सबस्क्रायबरने स्वत: प्रमाणित केलेला असावा. वाचा: What are the Best Investment Options | गुंतवणूक पर्याय
 • ग्राहक पूर्ण पैसे काढण्यासाठी पात्र असल्यास त्यांना “विनंती कम अंडरटेकिंग” फॉर्म सबमिट करणे देखील आवश्यक आहे. अधिक माहितीसाठी वाचा: FD: The Most Popular Investment Scheme | मुदत ठेव

8. NPS मधून आंशिक पैसे काढण्यासाठी कोणत्या अटी आहेत?

अंशतः पैसे काढण्यास पात्र होण्यासाठी सदस्यांनी; विशिष्ट अटी पूर्ण करणे आवश्यक आहे. या अटी खाली नमूद केल्या आहेत.

 1. खाते किमान 3 वर्षांच्या कालावधीसाठी कार्यरत असणे आवश्यक आहे.
 2. पैसे काढण्याची रक्कम सदस्याने केलेल्या योगदानाच्या 25% पेक्षा जास्त असू शकत नाही.
 3. सबस्क्रिप्शनच्या संपूर्ण कालावधीत ग्राहकाला फक्त 3 वेळा पैसे काढण्याची परवानगी आहे.
 4. पैसे मुलांच्या उच्च शिक्षणासाठी
 5. मुलांच्या लग्नाचा खर्च भागवणे
 6. निवासी घराच्या खरेदी किंवा बांधकामासाठीचा खर्च पूर्ण करण्यासाठी (विशिष्ट अटी पूर्ण केल्या तर)
 7. गंभीर आजारांशी संबंधित खर्चाची पूर्तता करणे यासाठी पैसे काढता येतात.

9. NPS च्या संबंधात PRAN आणि PRAN Kit म्हणजे काय?

PRAN Kit हे NPS खाते उघडल्यानंतर; जारी केलेले किट आहे. या किटमध्ये PRAN कार्ड, ग्राहकांचे तपशील (सबस्क्राइबर मास्टर लिस्ट); तसेच माहिती पुस्तिका समाविष्ट आहे. सबस्क्राइबर मास्टर लिस्टमध्ये सर्व माहिती असते; जी सबस्क्राइबरने त्यांच्या अर्जामध्ये प्रदान केली; आहे आणि CRA सिस्टमद्वारे कॅप्चर केली आहे. वाचा: Know New Online Payment Rules | नवीन ऑनलाइन पेमेंट नियम

दुसरीकडे, PRAN कार्डमध्ये सदस्याचे नाव, वडिलांचे नाव छायाचित्र; आणि त्यांच्या जन्मतारीखांसह स्वाक्षरी किंवा अंगठ्याचा ठसा; यांसारख्या तपशीलांचा समावेश आहे. वाचा: NPS- Retirement Plan for All Citizens | राष्ट्रीय पेन्शन प्रणाली

10. NPS अंतर्गत खाते कोण उघडू शकते? (How to get one lakh monthly pension)

योजनेमध्ये NPS खात्यातील गुंतवणुकीशी संबंधित पात्रता; अटी नमूद केल्या आहेत. यामध्ये वय किमान – 18 वर्षे, कमाल 70 वर्षे (2021 मध्ये सुधारित); वाचा: What is National Pension System? | नॅशनल पेन्शन सिस्टम

निवासी स्थिती रहिवासी / अनिवासी भारतीय (एनआरआय) कडे/तिच्याकडे पॅन कार्ड आणि भारतात बँक खाते असल्यासच गुंतवणूक करु शकतो. वाचा: Know All About Post Office Schemes | पोस्ट ऑफिस योजना

Related Posts

Post Categories

,

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

टीप: हा लेख केवळ माहितीच्या उद्देशाने दिलेला आहे, अधिक माहितीसाठी NPS कार्यालयाशी संपर्क साधा.

Know about Ecommerce Business

Know about Ecommerce Business | ई-कॉमर्स व्यवसाय

Know about Ecommerce Business | ई-कॉमर्स व्यवसाय, ई-कॉमर्सचे कार्य, प्रकार, ॲप्लिकेशन, प्लॅटफॉर्म, नियम, इतिहास, फायदे व तोटे. ई-कॉमर्स म्हणजे इलेक्ट्रॉनिक ...
Read More
Compare Mutual Fund with Others

Compare Mutual Fund with Others | म्युच्युअल फंड

Compare Mutual Fund with Others | म्युच्युअल फंडाची पीपीएफ, एनएससी, युलिप, गोल्ड ईटीएफ व इतर गुंतवणूक पर्यायांशी तुलना केलेली आहे ...
Read More
Know about National Game of India

Know about National Game of India |भारताचा राष्ट्रीय खेळ

Know about National Game of India | भारताचा राष्ट्रीय खेळ, राष्ट्रीय खेळावर वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न व राष्ट्रीय खेळाबद्दल अधिक ...
Read More
Know all about Intimation u/s 143-1

Know all about Intimation u/s 143-1 विषयी सर्व काही

Know all about Intimation u/s 143-1 | रिटर्नवर प्रक्रिया केल्यानंतर, आयकर विभाग कलम 143(1) अंतर्गत; करदात्यांना परिणामांबद्दल माहिती देऊन सूचना ...
Read More
How to Prevent from Sextortion?

How to Prevent from Sextortion? | असे रोखा लैंगिक शोषण

How to Prevent from Sextortion? | लैंगिक शोषण, सेक्सॉर्शन किंवा ऑनलाइन ब्लॅकमेलिंग कोणी करत असेल तर, ते कसे रोखायचे? या ...
Read More
Different Ways to Invest in Real Estate

Different Ways to Invest in Real Estate | गुंतवणूक मार्ग

Different Ways to Invest in Real Estate | रिअल इस्टेट स्थिर मासिक भाड्याचे उत्पन्न आणि गुंतवणूकदारांना दीर्घकालीन आर्थिक सुरक्षा प्रदान ...
Read More
Significance of Ekadashi and Its types

Significance of Ekadashi and its types | एकादशी

Significance of Ekadashi and its types | एकादशी, एकादशी म्हणजे काय? एकादशीचे प्रकार, महत्व, व्रताचे फायदे आणि उपवासाचे पदार्थ याबद्दल ...
Read More
Effects of stress on the body

Effects of stress on the body | शरीरावर तणावाचे परिणाम

Effects of stress on the body | शरीरावर तणावाचे होणारे परिणाम, ताण- तणावाबद्दल वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न व त्यांचे समाधान ...
Read More
Home remedies for dry lips and skin

Home-Remedy for Dry Lips and Skin | कोरडे ओठ व त्वचा

Home-Remedy for Dry Lips and Skin | कोरडे ओठ आणि त्वचेसाठी घरगुती उपाय; ओठ चघळण्यास, गिळण्यास, बोलताना संवादात, तसेच हसणे ...
Read More
How to Choose the Best Investment Plan?

How to Choose the Best Investment Plan? | गुंतवणूक

How to Choose the Best Investment Plan? | सर्वोत्तम गुंतवणूक योजना कशी निवडावी? सर्वोत्तम गुंतवणूक योजना निवडण्यापूर्वी काय विचारात घ्यावे, ...
Read More
Spread the love