Skip to content
Marathi Bana » Posts » How to become a chef in India | भारतात शेफ कसे व्हावे

How to become a chef in India | भारतात शेफ कसे व्हावे

How to become a chef in India

How to become a chef in India | भारतात प्रचंड प्रमाणात मागणी असलेल्या, व कौशल्यानुसार चांगल्या वेतनाची हमी देणा-या; कोर्स विषयी घ्या जाणून…

प्रत्येकाला जीवनात आनंद हवा असतो; आनंदी होण्याचे प्रत्येकाचे मार्ग वेगवेगळे असतात; जसे की, थकलेल्यांना विश्रांती, दुर्बलांना शक्ती, भुकेल्यांना अन्न; उदास असणारांसाठी प्रेम आणि दुःखींताना हसू आनंद देते. हवे असलेले मिळाले की व्यक्ती समाधानी होते; दु:खाचे ओझे हलके होते, आनंदाने व समाधानाणे शांत झोप येते; पर्यायाने चांगले आरोग्य मिळते. (How to become a chef in India)

मानवी जीवनातील मुख्य तथ्ये पाच आहेत; जन्म, अन्न, झोप, प्रेम आणि मृत्यू. अन्न ही संस्कृती, सवय, लालसा आणि ओळख आहे; त्यात घरगुती जेवण किंवा रेस्टॉरंटमधील जेवण यासारखी सर्वात चांगली गोष्ट काय असेल! मग तो नाश्ता असो, दुपारचं किंवा रात्रीचं जेवण; भुकेलेले  वारंवार या आस्थापनांचा लाभ घेतात. (How to become a chef in India)

भुकेल्यांची अन्नाची गरज भागवण्यासाठी देशभरात रेस्टॉरंटसची संख्या वाढतच आहे. स्वयंपाकासंबंधीच्या त्या स्वप्नांना सत्यात उतरवण्यात; शेफची महत्त्वाची भूमिका असते यात शंका नाही. शेफच्या नोकरीचे वर्णन अतिशय लज्जतदार, रसाळ व प्रेमात पाडणारे जेवण देण्यापासून; ते रेस्टॉरंटच्या आतील रचना करण्यापर्यंत; सजावटीपासून टेबल व्यवस्थेपर्यंत सर्व काही बदलते. अनेक वर्षांचा अनुभव असलेला शेफ हे सुनिश्चित करतो की; ही रेस्टॉरंट ग्राहकांच्या अपेक्षांनुसार चालतात.

शेफ म्हणून करिअर करणे एखादया व्यक्तीच्या जीवनात ते फायद्याचे; आणि परिपूर्ण पाठपुरावा असू शकते. शेफ हे आश्चर्यकारकपणे अष्टपैलू व्यावसायिक आहेत; ज्यांना प्रत्येक प्रकारच्या कामाच्या वातावरणाची आवश्यकता आहे; जसे की रेस्टॉरंट्स, कॅम्पसाइट्स ते क्रूझ जहाजांपर्यंत. तथापि, ही स्थिती प्रत्येकासाठी नाही; तुम्हाला शेफ बनायचे आहे की नाही, हे विशेष व्यावसायिक दररोज काय करतात; हे पाहणे नेहमीच चांगले असते. (How to become a chef in India)

शेफ कोर्सची निवड का करावी?

How to become a chef in India
Photo by Pietro Jeng on Pexels.com

शेफ कोर्स केलेल्या हरहुन्नरी शेफला संपूर्ण जगात प्रचंड मागणी आहे. 2029 पर्यंत, भारताचे पर्यटन क्षेत्र 6.7% वाढून रु. 35 ट्रिलियन (US$ 488 अब्ज), आणि एकूण अर्थव्यवस्थेचा 9.2% वाटा आहे. हॉस्पिटॅलिटी उद्योग; हा भारतातील सेवा क्षेत्रातील; सर्वात वेगाने वाढणाऱ्या उद्योगांपैकी एक आहे.

हॉस्पिटॅलिटी उद्योग मोठ्या प्रमाणात; लोकांना रोजगाराच्या संधी उपलब्ध करुन देत आहे. उद्योग, प्रत्यक्ष आणि अप्रत्यक्षपणे, 30 दशलक्षाहून अधिक लोकांना; रोजगाराच्या संधी प्रदान करतो. IBEF च्या अंदाज अहवालानुसार; हॉस्पिटॅलिटी उद्योग 2028 पर्यंत; भारताच्या GDP मध्ये $194 अब्ज पेक्षा जास्त योगदान देईल.

शेफ कोर्ससाठी मूलभूत कौशल्ये  

How to become a chef in India
Photo by Elle Hughes on Pexels.com

एक आचारी असा असतो, जो कच्यापदार्थांपासून रंग व आकाराने; डोळ्यांना आनंद देणारे, तसेच जिभेवर चव रेंगाळणारे उत्कृष्ट पदार्थ बनवतो. परिपूर्ण आचारी असा असतो, ज्याला स्वयंपाक कसा करावा; प्रशिक्षण कसे द्यावे, सेवा कशी द्यावी; आणि रेस्टॉरंट कसे व्यवस्थापित करावे हे माहित असते. शेफ होण्यासाठी खूप मेहनत; समर्पण आणि आवड असणे आवश्यक आहे. भारतात शेफ बनण्यासाठी; खालील काही मूलभूत कौशल्ये शिकण्याची आवश्यकता आहे.

 • पाककला कौशल्य
 • कटिंग कौशल्ये
 • प्लेटिंग कौशल्ये
 • अन्न स्वच्छता
 • मूलभूत पोषण आणि आहार
 • खाद्य शैली आणि सादरीकरण
 • स्वयंपाकघर व्यवस्थापन कौशल्ये
 • व्यवसाय व्यवस्थापन
 • मूलभूत संवाद कौशल्ये
 • रेस्टॉरंट व्यवस्थापन कौशल्ये

शेफचे प्रकार (How to become a chef in India)

How to become a chef in India
Photo by Rene Asmussen on Pexels.com

शेफ हा एक व्यावसायिक आहे; जो व्यावसायिकपणे स्वयंपाक करतो. शेफचे अनेक प्रकार आहेत. काही सर्वात सामान्य शेफ आणि त्यांची जबाबदारी खालील प्रमाणे आहे.

1. हेड शेफ, एक्झिक्युटिव्ह शेफ किंवा कार्यकारी शेफ

हेड शेफला एक्झिक्युटिव्ह शेफ किंवा कार्यकारी शेफ असेही म्हणतात; हेड शेफ हा किचनचा बॉस असतो. तो रेस्टॉरंटमधील सर्वोच्च दर्जाचा; किंवा सर्वात प्रभावशाली शेफ असतो. या पदावर काम करण्यासाठी अनेक वर्षांचा अनुभव लागतो.

हेड शेफ प्रत्येक ॲक्टिव्हिटी जसे की, स्वयंपाकघर आणि कर्मचारी व्यवस्थान; यावर देखरेख करतात. हेड शेफ कोणत्याही स्वयंपाकात सहभागी होत नाही; तथापी, पदार्थ टेबलवर जाण्यापूर्वी; डिशेसचे सादरीकरण आणि सर्व पदार्थ परिपूर्ण असल्याची खात्री करतात.

2. सूस शेफ

सूस शेफ हे स्वयंपाकघरातील दुसऱ्या क्रमांकाचे आचारी आहेत; ते हेड शेफला किचनच्या देखरेखीसाठी मदत करतात. स्वयंपाकघराच्या आकारानुसार; एकापेक्षा जास्त सूस शेफ असू शकतात.

स्वयंपाकघरात सर्व काही सुरळीतपणे चालू आहे; हे तपासण्यासाठी सूस शेफ जबाबदार असतात. संप्रेषण आणि तपशिलाकडे लक्ष देणे; ही महत्त्वाची कौशल्ये सूस शेफ होण्यासाठी आवश्यक आहेत.

3. स्टेशन शेफ किंवा शेफ डी पार्टी

स्टेशन शेफकडे बरीच जबाबदारी असते; कारण ते स्वयंपाकघरातील एका विभागाचे प्रभारी असतात. ते स्वयंपाकघरात सूस शेफच्या मार्गदर्शनाखाली काम करतात; आणि त्यांच्या क्षेत्रात काम करणाऱ्या सर्व शेफसाठी ते जबाबदार असतात. बहुतेक शेफ डी पार्टीज एका पाककला क्षेत्रात शेफ तज्ञ असतील; आणि त्यांच्या टीमसाठी जबाबदार असतील.

4. एक्सपीडिटर

तयार केलेले  पदार्थ, किचनमधून बाहेर पडण्याआधी; एक्सपेडिटर ते पदार्थ, उत्तम प्रकारे सादर केले आहेत की नाही ते तपासतात. लहान स्वयंपाकघरात सामान्यत: हेड शेफ एक्स्पीडिटरची जबाबदारी घेतात; परंतु मोठ्या स्वयंपाकघरांमध्ये, सर्व्हरने अन्न सर्व्ह करण्यापूर्वी; ते तपासण्यासाठी दाराजवळ एक्सपीडिटर असतात.

5. किचन मॅनेजर

स्वयंपाकघर व्यवस्थापक किचनमध्ये सर्व साहित्य साठा आहे किंवा नाही; तसेच सर्व उपकरणे कार्यरत आहेत याची खात्री करतात. व्यवस्थापकाचे काम कागदोपत्री अधिक असते; कारण स्वयंपाकघरातील कर्मचाऱ्यांवर देखरेख करणे हे त्यांचे मुख्य काम असते.

किचन मॅनेजर हेड शेफ आणि रेस्टॉरंटच्या मालकासह; स्वयंपाकघर आणि रेस्टॉरंट कार्यक्षमतेने चालू ठेवण्याचे काम किचन मॅनेजर करतात.

6. कमिस शेफ

कमिस शेफ स्वयंपाकघरातील; इतर कर्मचा-यांसोबत काम करतात. ते सहसा, शेफ डी पार्टीला; अन्न तयार करण्यात मदत करतात. हा जॉब स्वयंपाकघर कसे चालते; हे पाहण्याची आणि अनुभवी स्वयंपाकीसोबत काम करण्याची परवानगी देतो.

कमिस शेफ म्हणून नोकरी मिळवण्यासाठी; स्वयंपाकघरातील अनुभव आणि पाककला उद्योगात काम करण्याची आवड लागते.  

7. पेस्ट्री शेफ किंवा पॅटीसियर

पेस्ट्री शेफचे काम बेकरसारखेच असते; ते बेक केलेले पदार्थ बनविण्यात कुशल असतात. पेस्ट्री शेफ सामान्यत: साखर आणि मैदा यासारख्या; नैसर्गिक घटकांचे मिश्रण वापरतात. हे घटक अनेकदा अंडी, लोणी, दूध, मलई आणि इतर घटकांसह; मिष्टान्न, केक, पेस्ट्री, पाई आणि इतर बेक केलेले पदार्थ; तयार करण्यासाठी एकत्र केले जातात. पेस्ट्री शेफ मिष्टान्न बनवण्यासाठी चॉकलेट, फळे; आणि नट्ससह देखील काम करतात. पॅटिसियर हॉटेल, बेकरी, कॅफे आणि रेस्टॉरंटमध्ये काम करतात.

8. फिश कुक किंवा पॉसोनियर

पॉसोनियर हे माशांशी संबंधित; प्रत्येक गोष्टीत माहिर असतात. जर एखाद्या रेस्टॉरंटमध्ये मेनूमध्ये फिश डिशेसचा मोठा विभाग असेल; तर फिश कुक मासे, शेलफिश आणि त्यांच्यासोबत असलेले सॉस; तयार करणे आणि शिजवण्यास जबाबदार असतात.

9. व्हेजिटेबल कूक किंवा एंट्रीमेटियर

व्हेजिटेबल कुक सर्व भाजीपाला डिश तयार करतात; परंतु त्यांना सूप आणि अंड्याचे पदार्थ तयार करण्यासाठी देखील नियुक्त केले जाते.

10. मीट कुक किंवा रोटीसीर

रोटीसीर मुख्यत: मांसासोबत काम करतात; ते मांस तयार करण्यासाठी आणि ते शिजवण्यासाठी जबाबदार असतात.

11. पॅन्ट्री शेफ किंवा शेफ गार्डे मॅनेजर

शेफ गार्डे मॅनेजर सर्व रेफ्रिजरेटेड घटक; आणि पदार्थांसाठी जबाबदार असतात. मोठ्या रेस्टॉरंट्समध्ये, त्यांच्या मोठ्या फ्रिजमध्ये सर्व अन्न ताजे आहे; हे तपासण्यासाठी आणि स्टॉकच्या पातळीचे निरीक्षण करण्यासाठी प्रभारी आचारी असणे आवश्यक असते.

शेफ कोर्ससाठी पात्रता निकष

How to become a chef in India
Photo by John Diez on Pexels.com

ज्यांना अन्न आणि स्वयंपाकात खूप रस आहे; त्यांच्यासाठी शेफची कारकीर्द सर्वोत्तम आहे. शेफ बनणे हे साधारण 9 ते 5 या वेळेत काम करणे असे नाही; तर त्यासाठी प्रचंड समर्पण, आवड, कठोर परिश्रम आणि स्व-प्रेरणा आवश्यक आहे.

शेफ कोर्ससाठी शालेय स्तरावरील कोणत्याही विशिष्ट विषयांची आवश्यकता नाही; तथापि, ज्या उमेदवारांनी इंग्रजीचा अभ्यास केला आहे त्यांना फायदा होईल. भारतात घेतल्या जाणाऱ्या बहुतांश प्रवेश परीक्षांसाठी इंग्रजी अनिवार्य आहे.

पात्रता: शेफ कोर्ससाठी उमेदवार मान्यताप्राप्त बोर्डाची इ. 12 वी परीक्षा किमान 50% एकूण गुणांसह उत्तीर्ण असणे आवश्यक आहे.  

वयोमर्यादा: औपचारिक शिक्षणासाठी आणि भारतात डिप्लोमा किंवा पदवी अभ्यासक्रम करण्यासाठी; NCHMCT ने सेट केलेली उच्च वयोमर्यादा आहे. सामान्य आणि OBC साठी उच्च वयोमर्यादा 25 वर्षे आहे; तर SC आणि ST साठी उच्च वयोमर्यादा 28 वर्षे आहे.

प्रवेश परीक्षा: नॅशनल कौन्सिल फॉर हॉटेल मॅनेजमेंट, राष्ट्रीय स्तरावरील प्रवेश परीक्षा NCHMCTJEE आयोजित करते; आणि देशभरातील टॉप हॉस्पिटॅलिटी कॉलेजमध्ये प्रवेशासाठी केटरिंग टेक्नॉलॉजी.

अभ्यासक्रम निवडण्यापूर्वी

variety of dishes
Photo by Ella Olsson on Pexels.com

हा अभ्यासक्रम निवडण्यापूर्वी; स्वतःला मानसिकदृष्ट्या तयार करा. शेफ म्हणून करिअर करायचे आहे हे ठरवून; तुम्ही आधीच पहिले पाऊल उचलले आहे. वाचा: BA Animation is the best career option | बीए ॲनिमेशन

पुढची पायरी म्हणजे; स्वतःची मानसिक तयारी करणे. कोर्सचा अभ्यास. शेफचे जीवन, आवश्यक वर्ग, आवश्यक कामाचा अनुभव; शेफची कर्तव्ये, कामाचे तास आणि मिळणारे सरासरी वेतन इत्यादींबद्दल; जितके शक्य असेल तितके जाणून घ्या. हा कोर्स  तुमच्यासाठी योग्य आहे का ते ठरवा; यात तुम्हाला तुमचे करिअर करायचे आहे हे निश्चित करा आणि जमेल तितके शिक्षण घ्या.

अभ्यासक्रम (How to become a chef in India)

How to become a chef in India
Photo by Nataliya Vaitkevich on Pexels.com

शेफ बनणे हा आज जगातील सर्वात रोमांचक व्यवसायांपैकी एक आहे;  जगभरात, शेफला प्रतिष्ठा आणि दर्जा मिळतो. भारतात शेफ कोर्सेसचा कल वाढत असून; अनेक संस्था हे कोर्सेस ऑफर करत आहेत. शेफची कारकीर्द निवडण्याची सर्वात मोठी गोष्ट म्हणजे; अभ्यासक्रम, आणि शिक्षणात कोणतीही मर्यादा नाही.

विविध संस्था आणि महाविद्यालयांद्वारे प्रमाणपत्र अभ्यासक्रम; पदवी अभ्यासक्रम, डिप्लोमा अभ्यासक्रम; पदव्युत्तर स्पेशलायझेशन आणि डॉक्टरेट-स्तरीय पदव्या आहेत. वाचा: B.Sc. in Applied Science | अप्लाइड सायन्समध्ये बी.एस्सी.

शेफ बनण्यासाठी खालील पदवी अभ्यासक्रम आहेत

 • कुलिनरीमध्ये हॉटेल मॅनेजमेंट (BHM) पदवी
 • हॉस्पिटॅलिटी आणि हॉटेल मॅनेजमेंट मध्ये B.Sc.
 • कॅटरिंग सायन्स आणि हॉटेल मॅनेजमेंट मध्ये B.Sc.
 • अन्न उत्पादन आणि पॅटीसरीचे प्रमाणपत्र
 • पाककला कला मध्ये पीजी डिप्लोमा
 • पाककला कला मध्ये बी.ए
 • वाचा: PG-Diploma in Community Health Care | कम्युनिटी हेल्थ केअर

इंटर्नशिप (How to become a chef in India)

How to become a chef in India
Photo by Quang Nguyen Vinh on Pexels.com

अभ्यासक्रम पूर्ण केल्यानंतर शॉर्ट टर्म इंटर्नशिप सहसा; सुप्रसिद्ध रेस्टॉरंट किंवा हॉटेलमध्ये मिळू शकते. हे विदयार्थ्यांना व्यावसायिक वातावरणात स्वयंपाक करण्याचा अनुभव घेण्यास मदत करेल; आणि शेफ व्यवसायाच्या जगाची चव देखील देईल. एकदा विदयार्थ्यांनी त्यांची इंटर्नशिप पूर्ण केली की; ते चांगल्या नोकरीसाठी पाठपुरावा करु शकतात. वाचा: Diploma in Health Administration | हेल्थ ॲडमिनिस्ट्रेशन डिप्लोमा

काही उमेदवार पूर्णवेळ वेटर म्हणून रेस्टॉरंटमध्ये किंवा केटरिंग, रेस्टॉरंट्स, हॉटेल्स; इत्यादींमध्ये काम करण्यासाठी पुढे जाऊ शकता; किंवा इतर करिअर पर्यायांचा शोध घेऊ शकता. वाचा: Advice About An Interview | मुलाखतीबद्दल माहिती आणि सल्ला

सरासरी वेतन (How to become a chef in India)

Money
Photo by Mayur Freelancer on Pexels.com

एक शेफ किंवा आचारी सुरुवातीलाच; अपेक्षेपेक्षा जास्त कमाई करु शकतात.

 • शेफचा प्रारंभिक पगार दरमहा सुमारे 25,000 रुपये आहे.
 • ग्रॅज्युएट शेफचे सरासरी वेतन दरमहा सुमारे 50,000 रुपये आहे.
 • अत्यंत अनुभवी शेफचा पगार महिन्याला सुमारे 1,00,000 रुपये असतो.
 • हेड शेफसाठी, पगार दरमहा सुमारे 1,50,000 रुपये आहे.
 • अग्रगण्य एअरलाइन्समधील मुख्य शेफचा सरासरी पगार; दरमहा सुमारे 2,00,000 रुपये आहे.
 • एका आघाडीच्या हॉटेलमधला आचारी महिन्याला सुमारे 2,50,000 रुपये कमावतो.
 • टॉप फाइव्ह स्टार हॉटेलमधील शेफ दरमहा सुमारे 5,00,000 रुपये कमावतो.
 • पेस्ट्री शेफचा महिन्याला सरासरी पगार सुमारे 1,00,000 रुपये असतो.
 • हॉटेलमधील आचारी महिन्याला सुमारे 2,50,000 रुपये कमावतो.
 • वाचा: Dairy Science: the best course for a career | डेअरी सायन्स

एकंदरित शेफचे पगार मुख्यत्वे त्यांच्याकडे असलेले कौशल्य; अनुभव आणि ते कोणत्या उद्योगात काम करत आहेत; यावर अवलंबून असतात. वाचा: The Most Popular Courses In India | भारतातील लोकप्रिय कोर्सेस

प्रमुख रिक्रुटरर्स (How to become a chef in India)

view of tourist resort
Photo by Thorsten technoman on Pexels.com

हॉटेल इंडस्ट्रीमध्ये शेफचे लोकप्रिय रिक्रूटर खालीलप्रमाणे आहेत.

सारांष (How to become a chef in India)

How to become a chef in India
Photo by Alexas Fotos on Pexels.com

जर तुम्हाला जेवण बनवायला आणि इतरांसाठी स्वयंपाक करायला आवडत असेल; तर तुमच्यासाठी हा योग्य व्यवसाय आहे. शेफ म्हणून यश अनेक घटकांवर अवलंबून असते; ज्यांचा तुम्ही विचार केला पाहिजे. प्रथम, तुम्हाला तुमच्या आवडी, कौशल्ये आणि व्यक्तिमत्त्व वैशिष्ट्ये एक्सप्लोर करुन; शेफ म्हणून करिअर तुमच्यासाठी योग्य आहे की नाही; हे ठरवावे लागेल. वाचा ; Amazing Benefits of Dates for Health | खजूराचे अद्भुत आरोग्य लाभ

नंतर तुम्हाला कोणत्या प्रकारचे शेफ व्हायचे आहे; ते ठरवा, आणि शेफ बनण्यासाठी उपलब्ध असलेले; विविध शैक्षणिक पर्याय एक्सप्लोर करा. शेफ बनल्यानंतर एक गोष्ट लक्षात ठेवा की, कोणत्याही रेसिपीमध्ये आत्मा नसतो; आपण, स्वयंपाकी म्हणून, रेसिपीमध्ये आत्मा आणला पाहिजे. एकदा लोक तुम्ही तयार केलेल्या अन्नाशी जोडले गेले की; ते परत कधीही बदलत नाहीत. वाचा: Health Benefits of Soybean: सोयाबीनचे आरोग्यदायी फायदे

आयुष्यातील सर्वात छान गोष्टींपैकी एक म्हणजे; आपण जे काही करत आहोत ते प्रामानिकपणे, नियमितपणे व मनापासून केले पाहिजे. कारण अन्न लोकांना विविध स्तरांवर एकत्र आणते; ते आत्मा आणि शरीराचे पोषण असून; त्यामुळे अन्नावरील प्रेम वाढते. इतरांच्या चेह-यावरील हसू पाहून आपल्याला आनंद मिळाला की; आपण निवडलेल्या सेवेचे सार्थक होते. धन्यवाद…!

आपला अभिप्राय जरुर कळवा…

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Best healthy foods to eat in winter

Best healthy foods to eat in winter | हिवाळ्यातील आरोग्यदायी पदार्थ

Best healthy foods to eat in winter | हिवाळ्यात आपले शरीर निरोगी व उबदार ठेवण्यासाठी सर्वोत्तम आरोग्यदायी पदार्थ व त्यामधील ...
Know about the winter skincare tips

Know about the winter skincare tips | स्किनकेअर टिप्स

Know about the winter skincare tips | हिवाळ्यातील स्किनकेअर टिप्स, त्वचेसाठी मोकळा श्वास घेऊ देण्याचे मार्ग व तेजस्वी त्वचेसाठी सुपरफूड ...
Most effective ways to reduce obesity

Most effective ways to reduce obesity | लठ्ठपणा कमी करण्याचे मार्ग

Most effective ways to reduce obesity | लठ्ठपणा कमी करण्याचे सर्वात प्रभावी मार्ग जे रक्तातील साखर, उच्च रक्तदाब आणि असामान्य ...
pexels-photo-269077.jpeg

Know the Types of Real Estate | RE गुंतवणुकीचे प्रकार

Know the Types of Real Estate | रिअल इस्टेट गुंतवणुकीचे प्रकार, रिअल इस्टेट गुंतवणूक सुरू करणे, गुंतवणुकीच्या श्रेणी व रिअलइस्टेटमध्ये ...
Direct Equity Investment Plans

Direct Equity Investment Plans | थेट इक्विटी गुंतवणूक

Direct Equity Investment Plans | थेट इक्विटी गुंतवणूक, इक्विटी गुंतवणूक म्हणजे काय? इक्विटी गुंतवणुकीचे प्रकार, फायदे आणि तोटे घ्या जाणून ...
Know The Best PO Saving Schemes

Know The Best PO Saving Schemes | PO बचत योजना-2

Know The Best PO Saving Schemes | PO बचत योजना-2 विविध पोस्ट ऑफिस बचत योजना, त्यांची ठळक वैशिष्टये, देय व्याज, ...
How drinking water helps to lose weight?

How drinking water helps to lose weight? | पिण्याचे पाणी व वजन

How drinking water helps to lose weight? | अधिक पाणी पिण्याने वजन कमी करण्यात कशी मदत होते? यामुळे अधिक कॅलरीज ...
Importance of the skin health

Importance of the skin health | त्वचा आरोग्याचे महत्त्व

Importance of the skin health | त्वचा शरीरातील द्रवपदार्थ आत ठेवते, निर्जलीकरण प्रतिबंधित करते व हानिकारक सूक्ष्मजंतू बाहेर ठेवते. त्वचा ...
Know All About Low Blood Pressure

Know All About Low Blood Pressure | कमी रक्तदाब

Know All About Low Blood Pressure | कमी रक्तदाबाची कारणे, लक्षणे, निदान, चाचण्या, उपचार, जीवनशैली आणि घरगुती उपचार व रक्तदाब ...
Know The Benefits of Multani Mitti

Know The Benefits of Multani Mitti | मुलतानी माती

Know The Benefits of Multani Mitti | मुलतानी माती त्वचेचा तेलकटपणा कमी करते, मुरुमांशी लढण्यात मदत करते तसेच त्वचा टोन ...
Spread the love