Skip to content
Marathi Bana » Posts » Know the Importance of Synthetic Biology | बायोलॉजी

Know the Importance of Synthetic Biology | बायोलॉजी

Know the Importance of Synthetic Biology

Know the Importance of Synthetic Biology | भारतातील सिंथेटिक बायोलॉजीचे महत्त्व जाणून घ्या

सिंथेटिक बायोलॉजी हे विज्ञानाचे एक क्षेत्र आहे; ज्यामध्ये नवीन क्षमता निर्माण करण्यासाठी; अभियांत्रिकीद्वारे उपयुक्त हेतूंसाठी जीवांची पुनर्रचना करणे समाविष्ट आहे. जगभरातील कृत्रिम जीवशास्त्र संशोधक आणि कंपन्या; औषध, उत्पादन आणि शेतीमधील समस्या सोडवण्यासाठी; निसर्गाच्या शक्तीचा उपयोग करत आहेत. (Know the Importance of Synthetic Biology)

तुम्ही कधी विचार केला आहे की; विशिष्ट कार्ये करण्यासाठी एखाद्या जिवंत पेशीला; संगणकाप्रमाणे प्रोग्राम आणि रीप्रोग्राम केले जाऊ शकते? मानकीकरण, प्रतिकृती, मॉडेलिंग आणि मॉड्युलरायझेशन; यासारखी अभियांत्रिकी तत्त्वे; आपण जैविक प्रणालींमध्ये लागू करु शकतो का? वरील प्रश्नांची विस्तृत उत्तरे म्हणजे Synthetic Biology या क्षेत्राची क्षमता.

जैव विज्ञान तंत्रांचा आणि उपकरणांचा वापर (Know the Importance of Synthetic Biology)

Know the Importance of Synthetic Biology
Photo by RODNAE Productions on Pexels.com

Know the Importance of Synthetic Biology हे; संशोधनाचे एक आंतरविद्याशाखीय क्षेत्र आहे; जे जैव विज्ञान सारख्याच तंत्रांचा आणि उपकरणांचा वापर करते. अभियांत्रिकी तत्त्वांसह एकत्रित केलेले नवीन जैविक घटक; जसे की एन्झाईम, अनुवांशिक सर्किट आणि पेशी तयार करण्यासाठी; संशोधकांना अस्तित्वात असलेले कोणतेही अवांछित गुण काढून टाकताना नवीन; उपयुक्त कार्ये घेण्यासाठी पेशी सुधारित करण्यास अनुमती देते.

त्याच्या ऍप्लिकेशन्सचे एक अतिशय मूलभूत उदाहरण म्हणजे; एखाद्या जीवाच्या डीएनएमध्ये बदल करणे; हे त्याला वातावरणातील विषारी संयुग समजून घेण्याची; आणि तोडण्याची क्षमता देते. एक प्रशिक्षित सिंथेटिक जीवशास्त्रज्ञ जैवइंधन निर्मितीसाठी; नवीन जैविक सर्किट्स तयार करण्यासाठी किंवा रोग बरे करु शकणारी प्रथिने तयार करण्यासाठी; जैव-कारखान्यांमध्ये जीवजंतू हाताळू शकतात.

बायोटेक्नॉलॉजी भारतातील सर्वात वेगाने वाढणाऱ्या उद्योगांपैकी एक आहे (Know the Importance of Synthetic Biology)

Know the Importance of Synthetic Biology

laboratory counter top full of apparatuses
Photo by RODNAE Productions on Pexels.com

Know the Importance of Synthetic Biology; बायोटेक्नॉलॉजी सध्या भारतातील सर्वात वेगाने वाढणाऱ्या उद्योगांपैकी एक आहे; ज्यामध्ये गेल्या 5 वर्षांमध्ये मोठ्या प्रमाणावर भरभराट झाली आहे. परंतु देशात अनेक बायोटेक पायाभूत सुविधा आणि संसाधने अस्तित्त्वात असताना; आणि तांत्रिक प्रगतीमुळे अनुक्रम आणि डीएनए संश्लेषणाची किंमत कमी होऊ दिली आहे.

हे सिंथेटिक जीवशास्त्राकडे निर्देशित केले गेले नाही; तथापि, या क्षेत्रात प्रशिक्षित व्यावसायिक विकसित करण्याची गरज ओळखून, IISERs, IITs, BITS, IIScs, MITADT पुणे; आणि इतर भारतभरातील शैक्षणिक संस्थांनी आता इच्छूक विद्यार्थ्यांना या क्षेत्राचा सैद्धांतिक आणि व्यावहारिकदृष्ट्या अभ्यास करण्यासाठी; प्रोत्साहित करण्यास सुरुवात केली आहे. B. टेक/B.Sc मध्ये अभ्यासक्रम पदवी, पदव्युत्तर अभ्यासक्रम आणि पीएच.डी. जैव अभियांत्रिकी, जैवतंत्रज्ञान आणि संबंधित क्षेत्रातील प्रकल्प.

वाचा: Know About Synthetic Biology | सिंथेटिक बायोलॉजी

अभियांत्रिकी, संगणक विज्ञान आणि रसायनशास्त्र यासारख्या अनेक शाखांसह SynBio च्या मोठ्या सहयोगी संधी लक्षात घेता; उद्योजकता, संशोधन आणि उत्पादनापासून SynBio शिक्षण, बायोएथिक्स आणि धोरण विकासापर्यंत अनेक करिअर संधी असू शकतात.

बायोकॉन लिमिटेड आणि ग्लॅक्सोस्मिथक्लाइन; सारख्या बायोफार्मास्युटिकल कंपन्यांनी; नवीन औषधे कार्यक्षमतेने आणि परवडण्याजोगी तयार करण्यासाठी; SynBio-आधारित थेरपी ओळखण्यास सुरुवात केली आहे.

सामुदायिक प्रयोगशाळांवर भर देऊन, स्वतंत्र संशोधकांना समग्र; शाश्वत उपाय विकसित करण्यासाठी प्रोत्साहन दिले जाणे आवश्यक आहे, ज्यामुळे, भारतामध्ये कृत्रिम जीवशास्त्र मोहीम सुरू होईल. वाचा: Ultrasonography the best option for a career | सोनोग्राफी

कृत्रिम जीवशास्त्र काय करु शकते? (Know the Importance of Synthetic Biology)

Know the Importance of Synthetic Biology
Photo by RODNAE Productions on Pexels.com

जीवांची पुनर्रचना करणे जेणेकरुन ते औषध किंवा इंधनासारखे पदार्थ तयार करतील; किंवा नवीन क्षमता प्राप्त करतील. जसे की वातावरणातील काहीतरी संवेदना; हे कृत्रिम जीवशास्त्र प्रकल्पांचे सामान्य लक्ष्य आहेत. Synthetic Biology सह शास्त्रज्ञ काय तयार करत आहेत; याची काही उदाहरणे आहेत:

  • आपल्या पाणी, माती आणि हवेतून प्रदूषक स्वच्छ करण्यासाठी; बायोरिमेडिएशनसाठी सूक्ष्मजीव वापरतात.
  • बीटा-कॅरोटीन तयार करण्यासाठी तांदूळ सुधारित केले जाते; जे सहसा गाजरांशी संबंधित असते; जे व्हिटॅमिन ए ची कमतरता टाळते. व्हिटॅमिन ए च्या कमतरतेमुळे दरवर्षी; 250,000 ते 500,000 मुलांमध्ये अंधत्व येते; आणि संसर्गजन्य रोगांमुळे मुलाचा मृत्यू होण्याचा धोका मोठ्या प्रमाणात वाढतो.
  • खऱ्या गुलाबांसाठी इको-फ्रेंडली आणि टिकाऊ पर्याय म्हणून; गुलाबाचे तेल तयार करण्यासाठी; यीस्ट इंजिनियर केलेले आहे; जे परफ्यूमर्स लक्झरी सुगंध तयार करण्यासाठी वापरतात. वाचा: Know About Diploma in Orthopaedics | ऑर्थोपेडिक्स डिप्लोमा

सिंथेटिक जीवशास्त्र आणि जीनोम संपादनामध्ये काय फरक आहे?

Know the Importance of Synthetic Biology
Photo by Chokniti Khongchum on Pexels.com

काही मार्गांनी, सिंथेटिक जीवशास्त्र हे “जीनोम एडिटिंग” नावाच्या दुस-या दृष्टिकोनासारखे आहे; कारण दोन्हीमध्ये जीवाचा अनुवांशिक कोड बदलणे समाविष्ट आहे. तथापि, काही लोक हे बदल कसे केले जातात यावर आधारित; या दोन दृष्टिकोनांमध्ये फरक करतात. वाचा: How to Provide Support to Students | विद्यार्थ्यांना आधार द्या

Synthetic Biology मध्ये, शास्त्रज्ञ सामान्यत: डीएनएचे लांब पट्टे एकत्र जोडतात; आणि त्यांना जीवाच्या जीनोममध्ये घालतात. डीएनएचे हे संश्लेषित तुकडे जीन्स असू शकतात; जे इतर जीवांमध्ये आढळतात; किंवा ते पूर्णपणे नवीन असू शकतात.

जीनोम संपादनामध्ये, शास्त्रज्ञ सामान्यत: जीवाच्या स्वतःच्या डीएनएमध्ये; लहान बदल करण्यासाठी साधने वापरतात. जीनोम एडिटिंग टूल्सचा वापर जीनोममधील डीएनएचे लहान भाग हटवण्यासाठी; किंवा जोडण्यासाठी देखील केला जाऊ शकतो. वाचा: Bachelor of Science in Genetics after 12th | बीएस्सी जेनेटिक्स

तुम्ही एखाद्या जीवाचे संपूर्ण जीनोम संश्लेषित करु शकता का?

Know the Importance of Synthetic Biology
scientist using microscope
Photo by Chokniti Khongchum on Pexels.com

या प्रश्नाचे उत्तर होय आहे; आणि ते आधीच केले गेले आहे. 2002 मध्ये, युनायटेड स्टेट्समधील शास्त्रज्ञांनी; प्रथमच व्हायरल जीनोमचे संश्लेषण केले. बहुतेक जीवाणू आणि सूक्ष्मजीवांच्या जीनोमच्या तुलनेत; व्हायरल जीनोम खूपच लहान असतात.

शास्त्रज्ञांनी दाखवून दिले की; पोलिओ विषाणू सुरवातीपासून तयार करणे शक्य आहे; आणि जैविक शस्त्रे विकसित करण्यासाठी; कृत्रिम जीवशास्त्राचा वापर केला जाऊ शकतो; या धोक्याकडे लक्ष वेधले. वाचा: Diploma in Graphic Design after 12th | ग्राफिक डिझाईन डिप्लोमा

संशोधकांच्या या गटाने त्यांच्या संशोधनात; हानी पोहोचवण्याचा हेतू नसला तरी; त्यांच्या कार्यामुळे वाईट कलाकार दुर्भावनापूर्ण हेतूंसाठी; कृत्रिम जीवशास्त्राचा वापर करु शकतात; अशी चिंता निर्माण झाली आहे. वाचा: Know About Diploma in English | इंग्रजी डिप्लोमा बद्दल जाणून घ्या

याचे नैतिक आणि सामाजिक परिणाम काय आहेत? तर तथाकथित चिंतेचे दुहेरी वापर संशोधन किंवा सार्वजनिक आरोग्य आणि सुरक्षितता, कृषी पिके; आणि इतर वनस्पती, प्राणी यांना महत्त्वपूर्ण धोका निर्माण करण्यासाठी; थेट चुकीचा वापर केला जाऊ शकतो. अशा संशोधनाचे नियमन करण्यासाठी असलेल्या फेडरल नियमांबद्दल जाणून घेण्यासाठी; या संसाधनाचा विभाग. पर्यावरण किंवा राष्ट्रीय सुरक्षा. वाचा: Diploma in Event Management | डिप्लोमा इन इव्हेंट मॅनेजमेंट

मायकोप्लाझम जननेंद्रियाच्या जीनोमच्या संश्लेषणासह पहिले कृत्रिम जिवाणू जीनोम 2008 मध्ये पूर्ण झाले; एक जीवाणू ज्यामुळे मानवांमध्ये मूत्र आणि जननेंद्रियाच्या मार्गाचे संक्रमण होऊ शकते. 2017 मध्ये, शास्त्रज्ञांच्या दुस-या गटाने  जीनोम अंशतः संश्लेषित केले; यीस्ट जे ब्रेड,  वाइन आणि बिअर बनवण्यासाठी वापरले जाते. वाचा: Know All About Chartered Accountancy | चार्टर्ड अकाउंटन्सी

नैतिक आणि सामाजिक परिणाम काय आहेत? (Know the Importance of Synthetic Biology)

Know the Importance of Synthetic Biology
Photo by Chokniti Khongchum on Pexels.com

संपूर्ण जीनोमचे संश्लेषण करण्याचा प्रस्ताव मांडणारे प्रकल्प समाजासाठी संभाव्य हानी; आणि फायद्यांबद्दल महत्त्वाचे नैतिक प्रश्न उपस्थित करतात. सिंथेटिक जीवशास्त्राशी संबंधित अनेक नैतिक प्रश्न हे; जीनोम संपादनाशी संबंधित नैतिक चर्चांसारखेच आहेत. कृत्रिम जीवशास्त्र तंत्राने जीवांची पुनर्रचना करून; मानव नैतिक सीमा ओलांडत आहेत का? वाचा: B.Sc. in Applied Science | अप्लाइड सायन्समध्ये बी.एस्सी.

जर Synthetic Biology मुळे रोगांवर नवीन उपचार मिळत असतील तर; आपल्या समाजात ते कोणाला उपलब्ध असतील? परिसंस्थेमध्ये सुधारित जीवांचा परिचय करुन देण्याचे पर्यावरणीय परिणाम काय आहेत? एचजीपीच्या सुरुवातीपासूनच असे नैतिक प्रश्न संशोधनाचा विषय आहेत; आणि तंत्रज्ञान विकसित होत असताना आणि बदल होत असताना; त्यावर संशोधन होत राहील. वाचा: A Complete Guidance of Pharmacy Courses 2022 | फार्मसी कोर्स

वाचा: The Most Demanding Courses | सर्वात जास्त मागणी असलेले कोर्स

बहुतेक शास्त्रज्ञ, नैतिकतावादी आणि धोरणकर्ते सहमत आहेत की; या प्रश्नांची उत्तरे देण्यासाठी संपूर्ण समाजांनी Synthetic Biologyच्या संभाव्य हानी आणि फायद्यांवर चर्चा केली पाहिजे; आणि त्याचे वजन केले पाहिजे.

बायोएथिकल विषयांच्या अभ्यासासाठी अध्यक्षीय आयोग आणि विज्ञान, अभियांत्रिकी आणि औषधांच्या राष्ट्रीय अकादमींसह; बायोएथिक्समधील प्रमुख आवाजांनी उदयोन्मुख कृत्रिम जीवशास्त्र आणि जीनोम संपादन तंत्रज्ञानाच्या शासनामध्ये; सार्वजनिक सहभाग आणि संवादाचे महत्त्व व्यक्त केले आहे. वाचा: 14 Benefits of Abacus for Kids | मुलांसाठी ॲबॅकस शिकण्याचे फायदे

पोलिओ विषाणूचे संश्लेषण दाखवत असल्याने; कृत्रिम जीवशास्त्राशी संबंधित जैवसुरक्षा चिंता देखील आहेत. यूएस सरकारचा फेडरल सिलेक्ट एजंट कार्यक्रम संशोधन आणि इतर हेतूंसाठी पोलिओसारख्या; उच्च-जोखीम संक्रामक एजंट्सचा ताबा नियंत्रित करतो. वाचा: How to become a chef in India | भारतात शेफ कसे व्हावे

याव्यतिरिक्त, राष्ट्रीय आरोग्य संस्था (NIH) द्वारे समर्थित संशोधन; ज्यामध्ये उच्च-जोखीम संक्रामक एजंट्सचा समावेश आहे. अशा फेडरली-निधीत संशोधन, दुहेरी वापर संशोधन (DURC); धोरणाने मांडल्यानुसार अतिरिक्त देखरेख आणि जोखीम व्यवस्थापनाच्या अधीन आहे. वाचा: Diploma in Hospital and Health Management | पीजी डिप्लोमा

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know the early life of Lord Ram

Know the early life of Lord Ram | श्रीरामाचे प्रारंभिक जीवन

Know the early life of Lord Ram | प्रभू श्री रामाचे प्रारंभिक जीवन, रामनाम नामकरण, प्रभु श्रीराम एक महापुरुष, राम ...
Read More
person holding black tube

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही जाणून घ्या, भविष्यातील धोके टाळण्यासाठी तुम्हाला मधुमेहाबद्दल काही गोष्टी माहित असणे आवश्यक ...
Read More
Popular Varieties of Mangoes in India

Popular Varieties of Mangoes in India | आंब्याचे प्रकार

Popular Varieties of Mangoes in India | भारतातील प्रसिद्ध आंब्याच्या जाती, त्यांची वैशिष्टये, उत्पन्न विभाग आणि आंब्याचा प्रकार कसा ओळखायचा ...
Read More
The Deadliest Places in the World

The Deadliest Places in the World | प्राणघातक ठिकाणे

The Deadliest Places in the World | जगातील सर्वात प्राणघातक ठिकाणे, जी साहसी पर्यटकांना आकर्षित करतात अशा 11 ठिकाणांविषयी जाणून ...
Read More
Online Teaching and LearningOnline Teaching and Learning

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन शिक्षण

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन टिचींग, ऑनलाइन शिकवणाऱ्या शिक्षकांनी शिक्षण अधिक मनोरंजक आणि आकर्षक बनवण्यासाठी त्यांच्या बोटांच्या टोकावर असलेला ...
Read More
a woman in white long sleeves holding flowers

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना असे सामोरे जा

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना सामोरे जाण्याचे सर्वोत्तम मार्ग. मुरुमाचे विविध प्रकार असून, प्रत्येकाला सामोरे जाण्याचे ...
Read More
Strange facts about the human body

Strange facts about the human body | मानवी शरीर तथ्ये

Strange facts about the human body | मानवी शरीराबद्दल 105 मजेदार, अद्भुत आणि विचित्र तथ्ये आहेत, जी तुम्हाला जाणून घ्यायला ...
Read More
How to Manage Time at Work

How to Manage Time at Work | कामाचे वेळ व्यवस्थापन

How to Manage Time at Work | कामाच्या ठिकाणी वेळेचे व्यवस्थापन करण्यासाठी काय केले पाहिजे; या विषयी सविस्तर माहिती या ...
Read More
Know the Amazing Benefits of Amla

Know the Amazing Benefits of Amla | आवळयाचे फायदे

Know the Amazing Benefits of Amla | या सुपरफ्रूटचा आहारात ताज्या किंवा वाळलेल्या स्वरुपात समावेश केल्यास त्वचा, केस आणि एकूणच ...
Read More
How to avoid NFT Scams?

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत, एनएफटी म्हणजे काय? एनएफटीचे धोके काय आहेत? सर्वात सामान्य एनएफटी ...
Read More
Spread the love