Skip to content
Marathi Bana » Posts » Know New Online Payment Rules | ऑनलाइन पेमेंट नियम

Know New Online Payment Rules | ऑनलाइन पेमेंट नियम

Know New Online Payment Rules

Know New Online Payment Rules | नवीन ऑनलाइन पेमेंट नियम; 1 जानेवारी 2022 पासून, क्रेडिट/ डेबिट कार्ड वापरण्याची; आणि एटीएममधून व्यवहार करण्याची पद्धत बदलली आहे, बदललेले नियम जाणून घ्या.

देशभरात इंटरनेट प्रवेशामध्ये लक्षणीय वाढ झाली आहे; ज्यामुळे सायबर गुन्ह्यांचे दरवाजे उघडले आहेत. परिणामी, रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडिया (RBI) ने; सर्व व्यापारी आणि पेमेंट गेटवे यांना सल्ला दिला आहे की; ग्राहक सुरक्षित ऑनलाइन पेमेंट करतात; याची खात्री करण्यासाठी; क्लायंट कार्ड क्रेडेन्शियल त्यांच्या डेटाबेस किंवा सर्व्हरमध्ये संग्रहित करु नये. (Know New Online Payment Rules)

व्यापारी आणि पेमेंट गेटवे यांना त्यांच्या सर्व्हरवर; क्रेडिट आणि डेबिट कार्डची माहिती; सेव्ह न करण्यास सांगितले आहे. प्रत्येक वेळी पेमेंट करण्यासाठी; संपूर्ण कार्ड तपशील प्रविष्ट करावा लागेल. डेटा सुरक्षितता वाढवण्यासाठी; त्यांना टोकनायझेशन पर्याय ऑफर केला आहे; ज्या अंतर्गत कार्ड तपशील एक; अद्वितीय कोड किंवा टोकनद्वारे व्युत्पन्न केले जातील.

सूचनांची पूर्तता करण्यासाठी, RBI ने; नॉन-बँक पेमेंट एग्रीगेटर्स आणि पेमेंट गेटवेची अंतिम मुदत; सहा महिन्यांनी वाढवण्याचा निर्णय घेतला, 31 डिसेंबर 2021 पर्यंत; पेमेंट सिस्टम प्रदाते आणि सहभागींना कार्यक्षम पर्याय विकसित करण्याची परवानगी देण्यासाठी; एक वेळचा उपाय म्हणून, जसे की टोकनीकरण.

टोकनायझेशन म्हणजे काय आणि ते सध्याच्या प्रणालीपेक्षा वेगळे कसे आहे?

person purchasing goods online
Photo by Mikhail Nilov on Pexels.com
 • टोकनीकरण म्हणजे वास्तविक कार्ड तपशीलांसाठी; “टोकन” नावाच्या पर्यायी कोडच्या प्रतिस्थापनाचा संदर्भ देते, ज्यामुळे सायबर गुन्हेगारांना महत्त्वाची माहिती न उघडता; ऑनलाइन खरेदी करता येते.
 • सध्या, ऑनलाइन डेबिट/क्रेडिट कार्ड व्यवहारांसाठी; 16-अंकी कार्ड नंबर, कार्ड एक्सपायरी डेट, CVV आणि OTP किंवा ट्रान्झॅक्शन पिन; हे सर्व आवश्यक आहेत.
 • यशस्वी ऑनलाइन कार्ड व्यवहारांसाठी; हे तपशील व्यापारी किंवा कंपन्यांना योग्यरित्या दिले जाणे आवश्यक आहे.
 • परंतु 1 जानेवारीपासून, RBI च्या नवीन नियमाने हे स्पष्ट केले आहे की; किरकोळ विक्रेते आणि संस्थांनी त्यांच्या डेटाबेसमधून; अशी माहिती नष्ट केली पाहिजे; आणि ती टोकनायझेशनने बदलली पाहिजे, जे वास्तविक कार्ड तपशील टोकन म्हणून ओळखल्या जाणा-या अद्वितीय पर्यायी कोडसह बदलते.

प्रत्येक कार्ड संयोजन वेगळे टोकन देईल

 • एक कार्ड वापरकर्ता टोकन विनंतीकर्त्याच्या ॲपवर विनंती सबमिट करुन; व्यापारी किंवा सेवा प्रदात्याद्वारे त्यांचे कार्ड टोकन करु शकतो.
 • आरबीआयच्या म्हणण्यानुसार; टोकनायझेशन प्रक्रिया ऑनलाइन कार्ड व्यवहार; अधिक सुरक्षित करण्यात मदत करेल; कारण व्यापाऱ्यांना ग्राहकाच्या वास्तविक डेबिट आणि क्रेडिट कार्ड तपशीलांची माहिती नसते.

टोकनीकरण हा अधिक सुरक्षित पर्याय आहे का?

Know New Online Payment Rules
Photo by Andrea Piacquadio on Pexels.com
 1. टोकनीकृत कार्ड व्यवहार RBI द्वारे अधिक सुरक्षित मानला जातो; कारण व्यवहार प्रक्रियेदरम्यान वास्तविक कार्ड तपशील व्यापा-यासोबत सामायिक केला जात नाही.
 2. मध्यवर्ती बँकेच्या मते, अधिकृत कार्ड नेटवर्कमध्ये वास्तविक कार्ड डेटा; टोकन आणि इतर आवश्यक घटक सुरक्षित मोडमध्ये असतील.
 3. टोकन विनंती करणारा प्राथमिक खाते क्रमांक (PAN); म्हणजेच कार्ड क्रमांक किंवा कार्डचा इतर तपशील संचयित करू शकत नाही. आंतरराष्ट्रीय सर्वोत्तम पद्धतींशी सुसंगत असलेल्या सुरक्षितता; आणि सुरक्षेसाठी टोकन विनंतीकर्त्याला प्रमाणित करणे देखील; कार्ड नेटवर्कला बंधनकारक आहे.
 4. सेंट्रल बँकेने असेही म्हटले आहे की; टोकनचे वास्तविक कार्ड तपशीलांमध्ये रूपांतर करणे; डी-टोकनायझेशन म्हणून ओळखले जाते. या सेवेचा लाभ घेण्यासाठी ग्राहकाला कोणतेही शुल्क भरावे लागणार नाही; असेही त्यात नमूद करण्यात आले आहे.
 5. परवानगी दिलेल्या मर्यादेपेक्षा जास्त असलेले ATM व्यवहार; अतिरिक्त शुल्काच्या अधीन आहेत
 6. या वर्षाच्या जूनमध्ये, रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडिया (RBI) ने बँकांना रोख आणि नॉन-कॅश एटीएम व्यवहारांसाठी; मोफत मासिक स्वीकार्य मर्यादेपेक्षा; जास्त शुल्क वाढवण्याची परवानगी दिली.
 7. 1 जानेवारी 2022 पासून, मोफत व्यवहारांची मासिक मर्यादा; ओलांडणाऱ्या ग्राहकांना रु. 20 ऐवजी रु. 21.
 8. ग्राहकांना त्यांच्या स्वत:च्या बँकेच्या एटीएममधून; प्रत्येक महिन्याला पाच मोफत आर्थिक आणि गैर-आर्थिक व्यवहारांचा अधिकार असेल.
 9. महानगरांमध्ये तीन विनामूल्य व्यवहारांसाठी; आणि बिगर महानगरांमध्ये पाच विनामूल्य व्यवहारांसाठी; इतर बँक एटीएम वापरण्यास सक्षम असतील.

ऑनलाइन पेमेंट (Know New Online Payment Rules)

ग्राहकांकडून ऑनलाइन पेमेंट स्वीकारणे; म्हणजे फक्त एक आकर्षक आणि सुलभ चेकआउट प्रक्रिया नाही. संवेदनशील पेमेंट डेटा हाताळणे म्हणजे; व्यवसाय विविध संस्थांकडून नियम आणि नियमांच्या अधीन असतात. ऑपरेशन्सचे व्यवस्थापक म्हणून क्लायंटना त्यांच्या ऑनलाइन पेमेंट स्वीकृती कार्यक्रमांवर; परिणाम करणाऱ्या विविध आवश्यकतांमध्ये; नेव्हिगेट करण्यात मदत करतो. वाचा: Net Banking: Pros-Cons-Features and More | नेट बँकिंग विषयी

इलेक्ट्रॉनिक पेमेंट स्वीकारताना व्यवसायांना त्यांच्या रडारवर असले पाहिजे; अशा काही प्रमुख नियमांचे खालील उच्च-स्तरीय विहंगावलोकन आहे, ज्यात Nacha चे ऑपरेटिंग नियम; कार्ड नेटवर्क्सच्या कार्ड-नॉट-वर्तमान व्यवहारांसाठी सर्वोत्तम पद्धती; पेमेंट कार्ड उद्योग यांचा समावेश आहे. डेटा सुरक्षा मानक (PCI DSS); आणि FinCEN च्या नवीन CDD नियमाचे विहंगावलोकन. वाचा: NEW YEAR… NEW RULES 2022 | नवे वर्ष… नवे नियम 2022

ऑपरेटिंग नियम (Know New Online Payment Rules)

ऑटोमेटेड क्लिअरिंग हाऊस (ACH) द्वारे केलेले व्यवहार हा ग्राहकांसाठी विमा; उपयुक्तता आणि तारण पेमेंट करण्याचा लोकप्रिय मार्ग आहे. जे व्यवसाय ACH पेमेंट स्वीकारतात ते Nacha च्या ऑपरेटिंग नियमांच्या अधीन असतात; जे स्पष्ट मार्गदर्शक तत्त्वे प्रदान करतात; जे नेटवर्कवरील सर्व व्यवहार नियंत्रित करतात. येथे ACH रिटर्न थ्रेशोल्डशी संबंधित काही उच्च-स्तरीय माहिती आहे; जी व्हॉल्यूम आणि डॉलरच्या दोन्ही रकमेवर आधारित आहे:

कार्ड नेटवर्क (Know New Online Payment Rules)

Know New Online Payment Rules
Photo by Liza Summer on Pexels.com

प्रमुख कार्ड नेटवर्क्स American Express, Discover, Mastercard आणि Visa-ने कार्ड-नॉट-प्रेझेंट (CNP); पेमेंट स्वीकारताना; सर्वोत्तम पद्धतींसाठी मार्गदर्शक तत्त्वे स्थापित केली आहेत. तुमच्या ग्राहकांकडून CNP पेमेंट स्वीकारण्यासाठी; काही प्रमुख मार्गदर्शक तत्त्वांचे येथे संक्षिप्त विहंगावलोकन आहे.

कार्ड क्रमांक, कार्डधारकाचे नाव (कार्डवर दिसते तसे); कार्डची कालबाह्यता तारीख आणि कार्डधारकाचा मेल पत्ता; जिथे त्यांना कार्डचे स्टेटमेंट मिळते ते गोळा करा. इलेक्ट्रॉनिक व्यवहारांची पडताळणी करण्यासाठी ॲड्रेस व्हेरिफिकेशन सर्व्हिस (AVS); आणि कार्ड व्हेरिफिकेशन व्हॅल्यू (CVV) सारखी साधने वापरा.


संशयास्पद किंवा फसवे व्यवहार ओळखण्यात मदत करण्यासाठी; अंतर्गत किंवा तृतीय-पक्ष साधने वापरा. ऑर्डर तपशील, परतावा धोरणे आणि ग्राहक समर्थन संपर्क माहितीची रूपरेषा देणार्‍या ईमेलद्वारे; व्यवहाराचा रेकॉर्ड प्रदान करा. या सर्वोत्कृष्ट पद्धतींची अंमलबजावणी करण्यात अयशस्वी झाल्यास; उच्च स्तरावर परतावा आणि शुल्क परतावा मिळू शकतो; परिणामी दंड आणि कार्ड नेटवर्कमधून हकालपट्टी देखील होऊ शकते.

PCI DSS अनुपालन (Know New Online Payment Rules)

पेमेंट कार्ड इंडस्ट्री डेटा सिक्युरिटी स्टँडर्ड (PCI DSS); कार्डधारक डेटा संचयित, प्रक्रिया किंवा प्रसारित करणार्‍या; सर्व संस्थांना लागू होते. हे ग्राहक आणि त्यांचा संवेदनशील पेमेंट डेटा सुरक्षित ठेवण्यात मदत करण्यासाठी; विकसित केले गेले आहे. PCI DSS पेमेंट कार्ड इंडस्ट्री सिक्युरिटी स्टँडर्ड्स कौन्सिल (PCI SSC) द्वारे; देखरेख आणि व्यवस्थापित करत असताना; परिषद PCI DSS लागू करत नाही. त्याऐवजी, अंतर्निहित व्यापारी PCI DSS चे पालन करतात याची खात्री करण्यासाठी; कार्ड नेटवर्क जबाबदार आहेत. असे करण्यात अयशस्वी झाल्यास दंड होऊ शकतो; आणि संबंधित व्यापाऱ्याच्या अधिग्रहित बँकेद्वारे व्यापारी खाती रद्द करणे शक्य आहे.

PCI DSS अनुपालन आवश्यकता व्यवसायानुसार बदलू शकतात. PCI DSS बद्दल अधिक माहितीसाठी, कृपया येथे क्लिक करा.

केवायसी- KYC (Know New Online Payment Rules)

Know New Online Payment Rules
Photo by ANTONI SHKRABA on Pexels.com

केवायसी ही एक समावेशक संज्ञा आहे; जी व्यवसाय त्यांच्या ग्राहकांना ते म्हणतात ते आहेत याची खात्री करण्यासाठी; ज्या प्रक्रिया करतात त्यासाठी वापरला जातो. KYC मध्ये अनेकदा उद्योग संस्था, सरकारी संस्था आणि अंतर्गत नियंत्रणे; यांचे वेगवेगळे नियम समाविष्ट असतात. सर्व आकारांच्या व्यवसायांना; त्यांच्या अंतर्निहित ग्राहकांच्या ओळखीची पडताळणी करणारी नियंत्रणे असणे आवश्यक आहे. याव्यतिरिक्त, यूएस वित्तीय संस्था; पुढील अनिवार्य KYC नियमांच्या अधीन आहेत.

यूएस वित्तीय संस्थांवर परिणाम करणाऱ्या KYC आवश्यकतांपैकी एक; 2018 मध्ये आर्थिक गुन्हे अंमलबजावणी नेटवर्कने आणली होती. आर्थिक पारदर्शकता सुधारण्यासाठी FinCEN चा ग्राहक; देय परिश्रम आवश्यकता वित्तीय संस्था (CDD); नियम लागू करण्यात आला होता. हे सध्याच्या बँक गुप्तता कायदा (BSA); विरोधी मनी लाँडरिंग; तसेच OFAC अनुपालन आणि USA PATRIOT कायदा यांच्या व्यतिरिक्त आहे.

CDD नियम हा बँक गुप्तता कायदा (BSA) मध्ये एक सुधारणा आहे; जो वाईट कलाकारांना बेकायदेशीर क्रियाकलाप आणि मनी लाँड्रिंगच्या छुप्या हेतूने; कंपन्यांचा गैरवापर करण्यापासून रोखण्यास मदत करतो. यूएस बँकांवर CDD नियमाचा परिणाम होतो; कारण ते ग्राहकांच्या योग्य परिश्रमासाठी आवश्यकता वाढवते. त्यात कव्हर केलेल्या वित्तीय संस्थांसाठी एक आवश्यकता जोडली आहे; “जेव्हा त्या कंपन्या खाती उघडतात तेव्हा कंपन्यांचे मालक; नियंत्रण आणि नफा मिळवणाऱ्या कायदेशीर संस्था ग्राहकांच्या नैसर्गिक व्यक्तींची ओळख; सत्यापित करा (लाभकारी मालक म्हणून ओळखले जाते.”

समारोप (Know New Online Payment Rules)

तुमच्या ग्राहकांकडून ऑनलाइन पेमेंट स्वीकारण्यासाठी; विविध नियमांचे पालन करणे आवश्यक आहे. अनुभवी इलेक्ट्रॉनिक बिल प्रेझेंटमेंट आणि पेमेंट (EBPP); प्रदात्याशी भागीदारी केल्याने; तुम्हाला या प्रक्रियेत मार्गदर्शन करण्यात मदत होईल; आणि तुमचा ऑनलाइन पेमेंट कार्यक्रम सुरळीतपणे चालू राहील.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollectionवेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत”शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Ganpati-8 Know all about Mahaganpati Ranjangaon

Ganpati-8 Know all about Mahaganpati Ranjangaon | महागणपती

Ganpati-8 Know all about Mahaganpati Ranjangaon | आठवा गणपती: रांजणगावचा श्री महागणपती, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, गणपती उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग ...
Ganpati-7 Know all about Vigneshwar Ozar

Ganpati-7 Know all about Vigneshwar Ozar | विघ्नेश्वर, ओझर

Ganpati-7 Know all about Vigneshwar Ozar | सातवा गणपती: ओझरचा विघ्नेश्वर, मंदिराचा इतिहास, आख्यायिका, रचना, गणेश मुर्ती, उत्सव, जवळची ठिकाणे ...
Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | गिरिजात्मज, लेण्याद्री

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | सहावा गणपती: लेण्याद्रीचा श्री गिरिजात्मज, गणपती मंदिर, आख्यायिका , उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग ...
What things give you energy?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात? फळे, फळभाज्या व पालेभाज्या, धान्य, बीन्स आणि शेंगा, पेये ...
Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | चिंतामणी थेऊर

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | पाचवा गणपती: थेऊरचा चिंतामणी, आख्यायिका, इतिहास, मंदिराची रचना, मंदिर उत्सव, जाण्याचे मार्ग व ...
Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | वरदविनायक, महाड

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | चौथा गणपती: महाडचा श्री वरदविनायक, वरदविनायक मंदिर, मंदिराचा इतिहास, आख्यायिका, मंदिराची रचना, मुर्ती ...
Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | बल्लाळेश्वर, पाली

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | तिसरा गणपती: बल्लाळेश्वर पाली, मंदिराचा इतिहास, बल्लाळेश्वराची मुर्ती, आख्यायिका, उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग, ...
Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Spread the love