Skip to content
Marathi Bana » Posts » BA English: The Most Popular Language | बीए इंग्रजी

BA English: The Most Popular Language | बीए इंग्रजी

BA English: The Most Popular Language

BA English: The Most Popular Language | बी.ए. इंग्रजी हा नोकरीसाठी सर्वाधिक लोकप्रिय आणि मागणी असलेला; भाषा विषय आहे, त्यासाठी पात्रता, प्रवेश, कौशल्ये घ्या जाणून.

बॅचलर ऑफ आर्ट्स इन इंग्लिश; हा 3 वर्षे कालावधीचा पदवीपूर्व अभ्यासक्रम आहे. हा अभ्यासक्रम इंग्रजी साहित्याच्या तपशीलवार अभ्यासावर भर देतो; ज्यामध्ये कविता, गद्य, निबंध आणि इतर अनेक साहित्यिक भागांचा समावेश आहे. याशिवाय, बीए इंग्रजीच्या अभ्यासक्रमात; विविध शैलीतील विविध कादंबऱ्यांचाही समावेश आहे. त्यामुळे BA English: The Most Popular Language ची निवड करणारांची संख्या अधिक आहे.

BA English: The Most Popular Language हा अभ्यासक्रम विद्यार्थ्यांना; इंग्रजी वाचन, लेखन आणि अस्खलित बोलण्यात; प्राविण्य मिळवण्यास मदत करतो. इतकंच नाही तर ते विद्यार्थ्यांची बुद्धी वाढवते; कठोर वाचनाद्वारे साहित्याची समज वाढवते; आणि त्यांना अधिक कार्यक्षम बनवते.

BA English: The Most Popular Language आजच्या युगात अत्यंत प्रासंगिक आहे; कारण इच्छुकांना एक आशादायक करिअर बनविण्यात मदत करते. इंग्रजीमध्ये बॅचलर पदवी पूर्ण केल्यानंतर; इच्छुकांना सर्जनशील लेखन, प्रूफरीडिंग, पत्रकारिता, जाहिरात अशा विविध क्षेत्रात करिअरचे भरपूर पर्याय आहेत. हा कोर्स करण्यासाठी सरासरी फी रु. 5 हजार ते 1 लाख प्रतिवर्ष.

BA English: The Most Popular Language अभ्यासक्रम सुविधा देणारे विदयापीठ आणि महाविदयालयांमध्ये; दिल्ली विद्यापीठ, बनारस हिंदू विद्यापीठ, जामिया मिलिया इस्लामिया; या सारख्या विद्यापीठांमध्ये प्रवेश परीक्षेद्वारे प्रवेश दिला जातो. तथापि, अनेक खाजगी विद्यापीठ आणि महाविदयालयेमध्ये; देखील बी.ए. इंग्रजी अभ्यासक्रम सुविधा उपलब्ध आहे.

बीए इंग्रजी विषयी थोडक्यात

BA English: The Most Popular Language
Photo by Olya Kobruseva on Pexels.com
 • कोर्स: बॅचलर ऑफ आर्टस़ इन इंग्लिश
 • कोर्स प्रकार: पदवी
 • कालावधी: 3 वर्षे
 • परीक्षा प्रकार: सेमिस्टर
 • पात्रता: कोणत्याही शाखेतील इयत्ता 12वी किमान 50 टक्के गुणांसह उत्तीर्ण
 • प्रवेश: गुणवत्तेवर आधारित
 • कोर्स फी: B.A इंग्रजी अभ्यासक्रमाची फी रु. 5,000 ते रु. 1,00,000 प्रतिवर्ष. खाजगी विद्यापीठांच्या तुलनेत; सरकारी संस्थांचे शुल्क कमी आहे. दिल्ली विद्यापीठ, जामिया मिलिया इस्लामिया; आणि बनारस हिंदू विद्यापीठ यांसारख्या संस्थांचे शुल्क; रु 5,000 ते 8,000 प्रतिवर्षी.
 • जॉब प्रोफाइल: सामग्री लेखक, क्रिएटिव्ह लेखक, प्रूफरीडर, स्क्रिप्ट रायटर, पत्रकार आणि बरेच काही.
 • प्रमुख रिक्रुटर्स: इंडियन एक्सप्रेस ग्रुप, बेनेट कोलमन आणि कंपनी लि. (टाइम्स ग्रुप), इंडिया टुडे ग्रुप; एचटी मेडीया लि. हिंदू गट, अमर उजाला पब्लिकेशन्स, दैनिक भास्कर व जागरण प्रकाशन लि.
 • सरासरी वेतन: सरासरी वार्षिक वेतन रु. 1.5 ते 4.5 लाख

BA English: The Most Popular Language- पात्रता

 • इंग्रजीमध्ये कला शाखेची पदवी मिळवू इच्छिणाऱ्या विद्यार्थ्यांनी; कोणत्याही शाखेत इयत्ता 12 वी उत्तीर्ण केलेली असावी.
 • BA English: The Most Popular Language या अभ्यासक्रमात प्रवेश घेण्यासाठी; इयत्ता 12वी मध्ये किमान 50% असावेत.
 • विद्यार्थ्यांनी हे लक्षात घेणे आवश्यक आहे की; कोणत्याही मान्यताप्राप्त शिक्षण मंडळाने घेतलेल्या इयत्ता 12 वी च्या परीक्षेत  इंग्रजी विषय असणे अनिवार्य आहे.

BA English: The Most Popular Language- प्रवेश

इंग्रजीतील बॅचलर ऑफ आर्ट्सची प्रवेश प्रक्रिया ही प्रवेश परीक्षेद्वारे होते; परंतु अनेक खाजगी संस्था देखील गुणवत्तेच्या आधारावर विद्यार्थ्यांना प्रवेश देतात. B.A इंग्रजी प्रवेश परीक्षा आयोजित करणार्‍या काही प्रमुख संस्था खालीलप्रमाणे आहेत.

 • दिल्ली विद्यापीठ
 • बनारस हिंदू विद्यापीठ
 • जामिया मिलिया इस्लामिया

सरकारी विद्यापीठांव्यतिरिक्त, अनेक खाजगी महाविद्यालये; इंग्रजीमध्ये कला शाखेची पदवी देतात. खाजगी विद्यापीठांमध्ये, उमेदवारांची निवड गुणवत्तेच्या आधारावर केली जाते; किंवा वैयक्तिकरित्या परीक्षा घेतली जाते.

कौशल्ये- BA English: The Most Popular Language

man in suit jacket standing beside projector screen
Photo by mentatdgt on Pexels.com

ज्या विद्यार्थ्यांना साहित्याची आवड आहे; त्यांच्यासाठी इंग्रजीमध्ये BA English: The Most Popular Language करणे ही एक; मनोरंजक निवड असू शकते. तथापि, या अभ्यासक्रमाचा पाठपुरावा करण्यासाठी; कौशल्यांचा एक संच आवश्यक आहे ज्यामुळे इच्छुकांना या अभ्यासक्रमात अधिक चांगली कामगिरी करण्यास; आणि विषय समजून घेण्यास मदत होईल. प्रत्येक आवश्यक कौशल्याबद्दल तपशीलवार माहिती खालीलप्रमाणे आहे.

वाचन आणि लेखनाची आवड: इच्छुकांना वाचन आणि लेखनाची आवड असणे आवश्यक आहे. इंग्रजी म्हणजे वाचन, बुद्धी निर्माण करणे; आणि स्वतःला व्यक्त करणे. जर त्यांनी पूर्ण वाचले तरच ते व्यक्त; आणि चांगले प्रतिबिंबित करु शकतात. म्हणून, हा कोर्स निवडण्यापूर्वी; इच्छुकांनी त्यांच्या आवडीच्या क्षेत्राबद्दल; आत्मपरीक्षण करणे आवश्यक आहे.

इंग्रजी व्याकरणावर चांगली पकड: इंग्रजी व्याकरणाचे मूलभूत ज्ञान आवश्यक आहे; जेव्हा इच्छुक विदयार्थी बीएसाठी इंग्रजी विषय घेण्याची योजना आखतात; आणि इंग्रजीमध्ये कला शाखेत पदवी घेऊ इच्छितात त्यांना; व्याकरणाचे चांगले ज्ञान असणे आवश्यक आहे. जेणेकरुन ते त्यांचे विचार; चांगल्या प्रकारे व्यक्त करु शकतील.

सर्जनशील विचार: निबंध, गद्य आणि कविता यातून काहीतरी नवीन तयार करण्यास सक्षम असणे; ही एक गोष्ट आहे जी चांगल्या प्रकारे शिकण्यास मदत करु शकते. बी.ए.साठी स्वतःचा दृष्टीकोन तयार करणे; महत्त्वाचे आहे.

इंग्रजी भाषेवरील प्रभुत्व: या भाषेत विद्यार्थ्यांना इंग्रजी साहित्याचा अभ्यास  करायचा असल्यामुळे; त्यांना इंग्रजी अस्खलितपणे बोलता आले पाहिजे. ते केवळ कागदावर शब्दांद्वारे व्यक्त करणे पुरेसे नाही; कारण विचारांना शब्दशः व्यक्त करणे तितकेच महत्वाचे आहे. वाचा: Bachelor of Education: A Professional Course | बी.एड

लेखन क्षमता: BA English: The Most Popular Language मध्ये उत्कृष्ट होण्यासाठी; इच्छुकांमध्ये सर्जनशीलपणे लिहिण्याची; आणि त्यांच्या कल्पक विचारातून काहीतरी वेगळे तयार करण्याची; कलात्मक क्षमता असणे आवश्यक आहे. हे त्यांना विविध शब्दसंग्रह वापरुन व्यक्त होण्यास; आणि इंग्रजी साहित्याच्या क्षेत्रात वाढ करण्यास मदत करेल.

BA English: The Most Popular Language- अभ्यासक्रम

BA English: The Most Popular Language
Photo by Caio on Pexels.com

इंग्रजीतील बॅचलर ऑफ आर्ट्समध्ये; गद्य, कविता आणि बरेच काही साहित्यिक भागांचा समावेश होतो. प्रत्येक संस्थेचा अभ्यासक्रम वेगळा असतो; परंतु सर्वात सामान्य विषय जे BA English: The Most Popular Language मध्ये समाविष्ट केले जातात; ते सेमिस्टरनुसार खाली दिले आहेत.

सेमिस्टर: I

 • हिस्ट्री ऑफ इंग्लिश लिटरेचर
 • संप्रेषणात्मक इंग्रजी
 • मध्ययुगीन आणि पुनर्जागरण: कविता आणि नाटके
 • प्री-रोमँटिक कविता
 • पुनर्संचयित युग -I (कविता आणि नाटक)

सेमिस्टर: II

 • द मेटाफिजिकल एज
 • पुनर्संचयित युग – II (गद्य आणि कथा)
 • फोनेटिक्सची मूलभूत माहिती
 • ब्रिटिश कविता आणि नाटक
 • एलिझाबेथन एज

III: सेमिस्टर

 • एकोणिसाव्या शतकात – कविता आणि नाटक – I
 • विसाव्या शतकातील कविता आणि नाटक-I
 • इंग्रजी भाषा आणि साहित्यिक फॉर्मचा इतिहास
 • प्युरिटन एज

IV: सेमिस्टर

 • एकोणिसाव्या शतकातील गद्य आणि कथा-II
 • विसाव्या शतकातील इंग्रजी गद्य आणि कथा-II
 • साहित्यिक टीका
 • इंग्रजीमध्ये भारतीय लेखन: कविता
 • विसाव्या शतकातील इंग्रजी गद्य आणि कथा-II

सेमिस्टर: V

सेमिस्टर: VI

 • अमेरिकन लिटरेचर-II
 • विसाव्या शतकातील टीका आणि सिद्धांत
 • समकालीन ब्रिटिश साहित्य-II
 • आधुनिक युरोपियन नाटक
 • उत्तर वसाहतवादी साहित्य
 • जागतिक साहित्य
 • प्रकल्प
 • वाचा: Psychology: The best career option after 12th | मानसशास्त्र

B.A साठी काही प्रमुख महाविदयालये

 • सिम्बायोसिस कॉलेज ऑफ आर्ट्स अँड कॉमर्स, पुणे
 • हिंदू कॉलेज, दिल्ली
 • सेंट स्टीफन्स कॉलेज, दिल्ली
 • MCM DAV कॉलेज फॉर वुमन, चंदीगड
 • गव्हर्नमेंट कॉलेज फॉर गर्ल्स सेक्टर- 14, गुडगाव
 • सेंट झेवियर्स कॉलेज, रांची
 • स्कूल ऑफ ओपन लर्निंग, दिल्ली विद्यापीठ, दिल्ली
 • हंसराज कॉलेज, दिल्ली
 • सेंट झेवियर्स कॉलेज, कोलकाता
 • पाटणा महिला महाविद्यालय, पाटणा
 • वाचा: B.Tech in Dairy Technology after 12th | डेअरी तंत्रज्ञानामध्ये बी.टेक

करिअर पर्याय- BA English: The Most Popular Language

BA English: The Most Popular Language
Photo by Monstera on Pexels.com

BA English: The Most Popular Language अभ्यासक्रम पूर्ण केल्यानंतर; करिअरचे अनेक पर्याय उपलब्ध आहेत. त्यापैकी काही सामग्री लेखन, प्रिंट मीडिया लेखक; प्रूफरीडिंग, सर्जनशील लेखन आणि बरेच काही समाविष्ट करते. या प्रत्येक करिअर पर्यायांबद्दल; तपशीलवार माहिती खाली दिलेली आहे. वाचा: Dairy Science: the best course for a career | डेअरी सायन्स

सामग्री लेखन: या नोकरीमध्ये कंपनीसाठी साहित्य चोरी-मुक्त सामग्रीचे संपूर्ण संशोधन आणि लेखन; करण्याची जबाबदारी समाविष्ट आहे. सामग्री लेखक इंग्रजीमध्ये सुसज्ज असणे आवश्यक आहे; आणि चांगले संशोधन करण्याची क्षमता असणे आवश्यक आहे. वाचा: Computer Science is the best career option | संगणक शास्त्र

बहुधा, सामग्री लेखकांना डिजिटल कंपन्यांद्वारे नियुक्त केले जाते; ज्यात SEO लेखन समाविष्ट असते. सध्याच्या काळात बहुतांश कंपन्या डिजिटल-आधारित असल्यामुळे; या क्षेत्रात करिअरच्या आकर्षक संधी उपलब्ध आहेत. सामग्री लेखन क्षेत्रात विद्यार्थ्यांसाठी; करिअरच्या संधी अनेक क्षेत्रांमध्ये समाविष्ट आहेत:

प्रिंट मीडिया लेखक: इच्छुक प्रिंट मीडिया उद्योगात लेखक असू शकतात; आणि अनेक मासिके आणि वर्तमानपत्रांसाठी लिहू शकतात. याचा अर्थ बातम्या, लेख आणि इतर गोष्टींची; छापील आवृत्ती प्रिंट-मीडिया अंतर्गत येते. प्रिंट इंडस्ट्रीमध्ये लेखक असण्यामुळे; इच्छुकांना चांगला एक्सपोजर मिळेल; आणि त्यांना चांगला पगार आणि यशस्वी करिअर देखील मिळेल.

प्रमुख क्षेत्र

 • इंडियन एक्सप्रेस ग्रुप
 • बेनेट कोलमन आणि कंपनी लि. (टाइम्स ग्रुप)
 • इंडिया टुडे ग्रुप
 • एचटी मेडीया लि.
 • हिंदू गट
 • अमर उजाला पब्लिकेशन्स
 • दैनिक भास्कर
 • जागरण प्रकाशन लि
वाचा: Know what to do before an interview | मुलाखतीपूर्वी काय करावे

प्रूफरीडर: प्रूफरीडर म्हणजे जो दस्तऐवज संपादित करतो; आणि व्याकरणाच्या चुका, स्पेलिंग चुका; किंवा इतर किरकोळ किंवा मोठ्या चुका तपासतो. जो दस्तऐवज प्रकाशित केला जाणार आहे; तो पूर्णपणे त्रुटीमुक्त आहे की नाही; याची ते खात्री करतात. चांगल्या अनुभवानंतर, इच्छुक प्रूफरीडर म्हणून चांगली कमाई करु शकतात.

प्रमुख क्षेत्र

 • केंब्रिज प्रूफरीडिंग एलएलसी
 • प्रूफ एडिट
 • प्रूफ-रीडिंग-सेवा.कॉम
वाचा: Know About Diploma in English | इंग्रजी डिप्लोमा बद्दल जाणून घ्या

सर्जनशील लेखक: एक सर्जनशील लेखक तो असतो; जो कंपनीच्या गरजेनुसार कंपनीसाठी सर्जनशील सामग्री लिहितो. यामध्ये विचारमंथन आणि सर्जनशील; आणि चौकटीबाहेर विचार करणे समाविष्ट आहे. वाचा: BA in English Literature | इंग्रजी साहित्यामध्ये बीए

कल्पकतेने लिहिणारे आणि गोष्टींचे कलात्मक चित्रण करण्याची कला असलेले इच्छुक; हे क्षेत्र निवडू शकतात. एक सर्जनशील लेखक उद्योगातील अनेक वर्षांच्या अनुभवासह; अमर्यादपणे कमवू शकतो. ते पुस्तके, लेख, पटकथा आणि अधिकसाठी सामग्री लिहू शकतात. वाचा: BA Geography is the best career option | बीए भूगोल

प्रमुख क्षेत्र

भारतातील काही अग्रगण्य कॉपीरायटिंग आणि क्रिएटिव्ह रायटिंग रिक्रूटर्स; खालीलप्रमाणे आहेत.

पत्रकारिता: BA English: The Most Popular Language नंतर करिअरच्या; सर्वोत्तम पर्यायांपैकी एक. पत्रकारितेच्या क्षेत्रात इंग्रजी येत आहे. वृत्तवाहिन्यांमध्ये काम करण्यास इच्छुक असलेले इच्छुक; वृत्त लेखक किंवा पत्रकार होण्याचा पर्याय निवडू शकतात. वाचा: Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए

त्यात शुगरकोटिंग न करता पूर्ण सत्यतेने बातमी लिहिणे; आणि सादर करणे हे काम आहे. बातम्या व माध्यम उद्योग; उत्तम वातावरण; तसेच नोकरीची संस्कृती देते; आणि त्यामुळे इच्छुक या क्षेत्रात वेगाने शिकू शकतात व प्रगती करु शकतात.

वाचा: Economics is the best career option | बीए अर्थशास्त्र

प्रमुख क्षेत्र

 • टाइम्स ऑफ इंडिया ग्रुप
 • झी टीव्ही नेटवर्क
 • NDTV नेटवर्क
 • हिंदुस्तान टाईम्स ग्रुप ऑफ पब्लिकेशन
 • Viacom
 • ABP
 • भारत टीव्ही
 • आज तक
 • वाचा: BA Animation is the best career option | बीए ॲनिमेशन

ब्लॉगिंग करिअर: इच्छुकांना त्यांना स्वारस्य असलेल्या कोणत्याही शैलीवर ब्लॉग लिहू शकतात; आणि त्यांचे स्वतःचे प्रेक्षक तयार करु शकतात; त्यातून कमाई करु शकतात. हे त्यांना त्यांचे स्वतःचे ब्लॉगिंग करिअर सुरु करु देते; त्यांना चांगले पैसे आणि पुढे उत्तम करिअर मिळवून देऊ शकतात. ब्लॉगिंगला ओळख मिळाली आहे; आणि इच्छुक या क्षेत्रातील अनुभवाने चांगले कमवू शकतात. वाचा: Aeronautical Engineering the best way of career | वैमानिक अभियांत्रिकी

B.A इंग्रजी नंतर अपेक्षित पगार

pexels-photo-2068975.jpeg
Photo by Alexander Mils on Pexels.com

बॅचलर ऑफ आर्ट्स इन इंग्लिश; इच्छुकांना आकर्षक वेतन पॅकेज ऑफर करेल. बीए पूर्ण केल्यानंतर मिळणारा वार्षिक सरासरी पगार रु. 2 ते 3 लाख रु.च्या दरम्यान असू शकते. त्यांनी हे लक्षात घेतले पाहिजे की; व्यक्तीच्या अनुभव आणि क्षमतेनुसार पगार वाढविला जाऊ शकतो. वाचा: BBA: The Best Career option after 12th | व्यवसाय प्रशासन पदवी

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know all Facts about Virus

Know all Facts about Virus | व्हायरस बद्दल जाणून घ्या

Know all Facts about Virus | व्हायरस, व्हायरसची रचना, कार्य, गुणधर्म, वर्गीकरण, पुनरुत्पादन, आर्थिक महत्त्व व व्हायरसबद्दल सर्व तथ्ये जाणून ...
Read More
Know The Details About Bacteria

Know The Details About Bacteria | जिवाणू

Know The Details About Bacteria | बॅक्टेरिया सेलची रचना, वैशिष्टये, वर्गीकरण, आकार, जीवाणू पुनरुत्पादन, उपयुक्तता, हानिकारकता व जिवाणू विषयी शंका ...
Read More
people woman sitting technology

Know About Severe Dehydration | गंभीर निर्जलीकरण

Know About Severe Dehydration | गंभीर निर्जलीकरणाची कारणे, लक्षणे, परिणाम, गंभीर चिन्हे व गंभीर निर्जलीकरणावर उपचारांबद्दल जाणून घ्या. जेव्हा शरीरातील ...
Read More
crying upset black female with tissue

Know About Hypertonic Dehydration | हायपरटोनिक

Know About Hypertonic Dehydration | हायपरटोनिक डिहायड्रेशन म्हणजे काय? डिहायड्रेशनची लक्षणे, कारणे, निदान आणि उपचार जाणून घ्या. शरीरात पाणी आणि ...
Read More
a mother caring for her sick child

Know the dehydration signs in kids | निर्जलीकरण चिन्हे

Know the dehydration signs in kids | मुलांमध्ये निर्जलीकरण चिन्हे, निर्जलीकरणाची लक्षणे, निदान व उपचारां बाबत जाणून घ्या. जेव्हा शरीरातील ...
Read More
man in gray sweater sitting beside woman

Know the Dehydration in Olders | वृद्धांमध्ये निर्जलीकरण

Know the Dehydration in Olders | वृद्धांमध्ये निर्जलीकरणाची कारणे, लक्षणे, उपचार व निर्जलीकरण टाळण्यासाठी टिप्स जाणून घ्या. जेंव्हा शरीरात जितके ...
Read More
woman drinking at blue sports bottle outdoors

How to Recognize the Dehydration? | निर्ज. कसे ओळखावे

How to Recognize the Dehydration? | निर्जलीकरण कसे ओळखावे? निर्जलीकरण ओळखण्याची चिन्हे किंवा लक्षणे, निर्जलीकरण कसे टाळावे? निर्जलीकरणासाठी कोणते उपचार ...
Read More
woman in gray tank top lying on bed

What to know about Dehydration | निर्जलीकरण

What to know about Dehydration | निर्जलीकरण जोखीम घटक, निर्जलीकरणाची चिन्हे, वैद्यकीय आणीबाणी, निदान, उपचार, निर्जलीकरण कसे टाळावे? या बद्दल ...
Read More
Know All About Dehydration

Know All About Dehydration | डिहायड्रेशन

Know All About Dehydration | निर्जलीकरण म्हणजे काय? त्याची कारणे, लक्षणे, निर्जलीकरण झाल्यास काय करावे? डॉक्टरांकडे कधी जावे, याबद्दल सर्व ...
Read More
woman coding on computer

Software Engineering after 10th | सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी

Software Engineering after 10th | सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी, अभ्यासक्रमांचे महत्व, सॉफ्टवेअर इंजिनीअरिंगचे कोर्सेस, पात्रता निकष, महाविद्यालये, अभ्यासक्रम आणि करिअर संधी. माहिती ...
Read More
Spread the love