Skip to content
Marathi Bana » Posts » What are the Best Investment Options | गुंतवणूक पर्याय

What are the Best Investment Options | गुंतवणूक पर्याय

What are the Best Investment Options | सर्वोत्कृष्ट गुंतवणूक पर्याय कोणते आहेत. गुंतवणूक वर्तमान आणि भविष्यातील आर्थिक सुरक्षा सुनिश्चित करते; व तुमची आर्थिक उद्दिष्टे पूर्ण करते कसे ते वाचा.

गुंतवणूक वर्तमान आणि भविष्यातील आर्थिक सुरक्षा सुनिश्चित करते. हे तुम्हाला तुमची संपत्ती वाढवण्यास आणि त्याच वेळी महागाईला तोंड देणारा परतावा निर्माण करण्यास अनुमती देते. शिवाय, गुंतवणुकीमध्ये तुमची आर्थिक उद्दिष्टे पूर्ण करण्याची क्षमता असते, जसे की घर खरेदी करणे, सेवानिवृत्ती निधी जमा करणे आणि आपत्कालीन निधी तयार करणे. त्यासाठी What are the Best Investment Options कोणते आहेत.

बहुतेक लोक आपले भविष्य सुरक्षित करण्यासाठी; आपल्या उत्पन्नातील काही रक्कम गुंतवण्याचा विचार करतात. परंतू गुंतवणूक करताना ते अशा प्रकारे गुंतवणूक करु इच्छितात की; त्यांचे मूळ पैसे गमावण्याच्या जोखमीशिवाय शक्य तितक्या लवकर गगनचुंबी परतावा मिळाला पाहिजे. त्यासाठी What are the Best Investment Options आहेत ते समजून घेऊया.

वाचा: Know All About Stock Market | शेअर बाजार

वरील कारणामुळे बरेच लोक नेहमी प्रमुख गुंतवणूक योजनांच्या शोधात असतात. जिथे ते काही महिने किंवा वर्षांमध्ये कमी किंवा कोणतीही जोखीम न घेता; त्यांचे पैसे दुप्पट करु इच्छितात. तथापि, गुंतवणूकितून मिळणा-या उत्पन्नामध्ये कमी-जोखमेसह उच्च-परतावा देणा-या योजना दुर्दैवाने, अस्तित्वात नाहीत.

प्रत्यक्षात, जोखीम आणि परतावा यांचा थेट संबंध असतो; ते एकमेकांशी जोडलेले असतात. म्हणजे परतावा जितका जास्त तितकी जोखीम जास्त आणि परतावा जितका कमी तितकी जोखीम कमी असते. कोणताही गुंतवणुकीचा मार्ग निवडताना, गुंतवणुकीपूर्वी तुम्हाला तुमची जोखीम प्रोफाइल उत्पादनाशी जुळवावी लागेल.

वाचा: 10 Most Profitable Businesses in India | सर्वात फायदेशीर व्यवसाय

काही गुंतवणूक अशा आहेत ज्यात उच्च जोखीम असते; परंतु दीर्घकालीन इतर मालमत्ता वर्गापेक्षा जास्त परतावा देण्याची क्षमता असते. तर काही गुंतवणूक कमी-जोखमीच्या असतात आणि त्यामुळे कमी परतावा देतात.

person putting coin in a piggy bank
Photo by maitree rimthong on Pexels.com

आर्थिक उत्पन्न मिळवूण देणा-या गुतवणूकिचे दोन प्रकार आहेत; त्यातील पहिला प्रकार म्हणजे निश्चित उत्पन्न उत्पादने आणि दुसरा आर्थिक बाजाराशी जोडलेली उत्पादने. यापैकी What are the Best Investment Options कोणते आहेत.

निश्चित उत्पन्न उत्पादने म्हणजे सार्वजनिक भविष्य निर्वाह निधी, बँक मुदत ठेवी इत्यादी. तर आर्थिक मालमत्तेची बाजाराशी जोडलेली उत्पादने म्हणजे स्टॉक आणि म्युच्युअल फंड यासारखी गुतवणूक.

गुंतवणूकिच्या या दोन प्रकारांपैकी बरेच भारतीय लोक दुस-या प्रकाराकडे किंवा भौतिक सोने आणि रिअल इस्टेटकडे आकर्षित होतात. आर्थिक उद्दिष्टांसाठी बचत करताना आपण गुंतवणूकिसाठी कोणता पर्याय निवडला पाहिजे हे आपण स्विकारत असलेल्या जोखमेवर अवलंबून आहे.

1. इक्विटी स्टॉक- What are the Best Investment Options

स्टॉक्समध्ये गुंतवणूक करणे प्रत्येकासाठी एक कप चहा तयार करण्याइतके सोपे असू शकत नाही. कारण हा एक अस्थिर मालमत्ता वर्ग आहे आणि यात परताव्याची कोणतिही हमी नसते. तसेच यामध्ये योग्य वेळी योग्य स्टॉक निवडणे, आणि त्यातून बाहेर पडण्याची वेळही निवडणे सोपे नाही.

यातील एकमात्र चमचमणारे चांदीचे अस्तर हे आहे की दीर्घ कालावधीत, इक्विटी महागाई-समायोजित परताव्यापेक्षा जास्त फायदा वितरीत करण्यात सक्षम आहे. परंतू त्याच वेळी, तोटा कमी करण्यासाठी स्टॉप-लॉस पद्धतीचा पर्याय निवडल्याशिवाय, बराचसा भाग किंवा तुमचे संपूर्ण भांडवल गमावण्याचा धोकाही असतो.

स्टॉप-लॉसमध्ये, एखादी व्यक्ती विशिष्ट किंमतीला स्टॉक विकण्यासाठी आगाऊ ऑर्डर देते. विशिष्ट मर्यादेपर्यंत जोखीम कमी करण्यासाठी, तुम्ही विविध क्षेत्र आणि बाजार भांडवलांमध्ये विविधता आणू शकता. इक्विटीमध्ये थेट गुंतवणूक करण्यासाठी, एखाद्याला डिमॅट खाते उघडणे आवश्यक आहे.

वाचा: FAQ About Mutual Fund | म्युच्युअल फंड शंका समाधान

2. इक्विटी म्युच्युअल फंड – What are the Best Investment Options

What are the Best Investment Options

इक्विटी म्युच्युअल फंड योजना प्रामुख्याने इक्विटी स्टॉकमध्ये गुंतवणूक करतात. सध्याच्या सिक्युरिटीज अँड एक्स्चेंज बोर्ड ऑफ इंडिया (सेबी) म्युच्युअल फंड नियमांनुसार, इक्विटी म्युच्युअल फंड योजनेने त्याच्या मालमत्तेपैकी किमान 65 टक्के इक्विटी आणि इक्विटी-संबंधित साधनांमध्ये गुंतवणूक करणे आवश्यक आहे.

Equity Funds सक्रियपणे व्यवस्थापित किंवा निष्क्रियपणे व्यवस्थापित केला जाऊ शकतो. सक्रियपणे ट्रेड केलेल्या फंडामध्ये, परतावा हा मुख्यत्वे फंड व्यवस्थापकाच्या परतावा व्युत्पन्न करण्याच्या क्षमतेवर अवलंबून असतो. इंडेक्स फंड आणि एक्स्चेंज-ट्रेडेड फंड (ईटीएफ) निष्क्रीयपणे व्यवस्थापित केले जातात आणि ते अंतर्निहित निर्देशांक ट्रॅक करतात.

इक्विटी योजनांचे वर्गीकरण बाजार-भांडवलीकरणानुसार किंवा ते ज्या क्षेत्रात गुंतवणूक करतात त्यानुसार केले जाते. ते देशांतर्गत म्हणजे फक्त भारतीय कंपन्यांच्या समभागांमध्ये गुंतवणूक किंवा आंतरराष्ट्रीय म्हणजे परदेशातील कंपन्यांच्या समभागांमध्ये गुंतवणूक आहेत की नाही यानुसार त्यांचे वर्गीकरण केले जाते.

वाचा: How to Choose the Right Investment Plan? | गुंतवणूक

3. डेट म्युच्युअल फंड- What are the Best Investment Options

ज्या गुंतवणूकदारांना स्थिर परतावा हवा आहे त्यांच्यासाठी डेट म्युच्युअल फंड योजना योग्य आहेत. ते कमी अस्थिर असतात आणि म्हणूनच, इक्विटी फंडांच्या तुलनेत कमी धोकादायक मानले जातात. डेट म्युच्युअल फंड प्रामुख्याने कॉर्पोरेट बाँड्स, सरकारी सिक्युरिटीज, ट्रेझरी बिले, कमर्शियल पेपर आणि इतर मनी मार्केट इन्स्ट्रुमेंट्स यांसारख्या निश्चित व्याज निर्माण करणाऱ्या सिक्युरिटीजमध्ये गुंतवणूक करतात.

तथापि, हे म्युच्युअल फंड जोखीममुक्त नाहीत. ते व्याजदर जोखीम आणि क्रेडिट जोखीम यासारखी जोखीम बाळगतात. त्यामुळे गुंतवणूकदारांनी गुंतवणूक करण्यापूर्वी संबंधित जोखमींचा अभ्यास करावा. वाचा: Different Ways to Invest in Real Estate | गुंतवणूक मार्ग

4. राष्ट्रीय पेन्शन प्रणाली- What are the Best Investment Options

नॅशनल पेन्शन सिस्टीम (NPS) ही दीर्घकालीन सेवानिवृत्ती आहे. पेन्शन फंड रेग्युलेटरी अँड डेव्हलपमेंट अथॉरिटी (PFRDA) द्वारे व्यवस्थापित केले जाणारे केंद्रित गुंतवणूक उत्पादन. एनपीएस टियर-1 खाते सक्रिय राहण्यासाठी किमान वार्षिक (एप्रिल-मार्च) योगदान रुपये 6,000 वरुन 1,000 रुपये करण्यात आले आहे.

हे इक्विटी, मुदत ठेवी, कॉर्पोरेट बाँड्स, लिक्विड फंड आणि सरकारी निधी यांचे मिश्रण आहे. तुमच्या जोखमीच्या क्षमतेच्या आधारावर तुम्ही ठरवू शकता की तुमचा किती पैसा एनपीएसद्वारे इक्विटीमध्ये गुंतवता येईल. NPS बद्दल अधिक वाचा.

5. सार्वजनिक भविष्य निर्वाह निधी (PPF)

What are the Best Investment Options

PPF चा 15 वर्षांचा दीर्घ कालावधी असल्याने, करमुक्त व्याजाच्या चक्रवाढीचा प्रभाव खूप मोठा आहे. विशेषतः नंतरच्या वर्षांत. पुढे, कमावलेले व्याज आणि गुंतवलेली मूळ रक्कम  हे सार्वभौम हमीद्वारे समर्थित असल्याने, ही सुरक्षित गुंतवणूक बनवते. लक्षात ठेवा, पीपीएफवरील व्याजदराचे सरकार दर तिमाहीत पुनरावलोकन करते.

सार्वजनिक भविष्य निर्वाह निधी खाते लवचिक, सुरु करण्यास सोपे आणि सर्व भारतीय रहिवाशांसाठी उपलब्ध आहे. PPF ही खरोखरच एक अतिशय सुरक्षित, खात्रीशीर परतावा आणि लहान बचत गुंतवणूक आहे. तथापि, अधिक उत्पन्न मिळविण्यासाठी, प्रत्येक महिन्याच्या 5 तारखेपूर्वी रक्कम जमा करणे अधिक चांगले. PPF बद्दल अधिक वाचा.

6. बँक मुदत ठेव (FD)- What are the Best Investment Options

भारतात गुंतवणुकीसाठी बँक मुदत ठेव हा तुलनेने सुरक्षित (इक्विटी किंवा म्युच्युअल फंडांपेक्षा) पर्याय मानला जातो. ठेव विमा आणि क्रेडिट गॅरंटी कॉर्पोरेशन (DICGC) नियमांनुसार, बँकेतील प्रत्येक ठेवीदाराचा 4 फेब्रुवारी 2020 पासून मुद्दल आणि व्याज दोन्हीसाठी कमाल 5 लाख रुपयांपर्यंतचा विमा उतरवला जातो.

याआधी, मुद्दल आणि व्याजाची रक्कम दोन्हीसाठी कमाल 1 लाख रुपये कव्हरेज होते. गरजेनुसार, मासिक, त्रैमासिक, अर्धवार्षिक, वार्षिक किंवा संचयी व्याजाचा पर्याय निवडू शकतो. मिळालेला व्याज दर एखाद्याच्या उत्पन्नात जोडला जातो आणि त्याच्या उत्पन्नाच्या स्लॅबनुसार कर आकारला जातो. अधिक माहितीसाठी वाचा: FD: The Most Popular Investment Scheme | मुदत ठेव

7. ज्येष्ठ नागरिक बचत योजना (SCSS)

What are the Best Investment Options

बहुतेक सेवानिवृत्तांची पहिली पसंती, ज्येष्ठ नागरिक बचत योजना त्यांच्या गुंतवणूक पोर्टफोलिओमध्ये असणे आवश्यक आहे. नावाप्रमाणेच, या योजनेत फक्त ज्येष्ठ नागरिक किंवा लवकर निवृत्त झालेले लोकच गुंतवणूक करू शकतात. SCSS चा लाभ पोस्ट ऑफिस किंवा बँकेतून 60 वरील कोणीही घेऊ शकतो.

SCSS चा कार्यकाळ पाच वर्षांचा असतो, जो योजना परिपक्व झाल्यावर आणखी तीन वर्षांनी वाढवता येतो. वरच्या गुंतवणुकीची मर्यादा रु. 15 लाख आहे आणि कोणी एकापेक्षा जास्त खाती उघडू शकतो.

SCSS वरील व्याज दर तिमाहीत देय आहे आणि पूर्णपणे करपात्र आहे. लक्षात ठेवा, योजनेवरील व्याज दर प्रत्येक तिमाहीत पुनरावलोकन आणि पुनरावृत्तीच्या अधीन आहे.

तथापि, एकदा योजनेत गुंतवणूक केली की, योजनेच्या मुदतपूर्तीपर्यंत व्याजदर समान राहील. ज्येष्ठ नागरिक SCSS मधून मिळणाऱ्या व्याजावर कलम 80TTB अंतर्गत आर्थिक वर्षात 50,000 रुपयांपर्यंतच्या कपातीचा दावा करू शकतात. ज्येष्ठ नागरिक बचत योजनेबद्दल अधिक वाचा. वाचा: New Updates of 4 Investment Schemes | गुंतवणूक

8. प्रधानमंत्री वय वंदना योजना (PMVVY)

What are the Best Investment Options

PMVVY हे 60 वर्षे आणि त्याहून अधिक वयाच्या ज्येष्ठ नागरिकांसाठी आहे; जेणेकरून त्यांना प्रतिवर्षी 7.4 टक्के खात्रीशीर परतावा मिळेल. ही योजना मासिक, त्रैमासिक, अर्धवार्षिक किंवा वार्षिक पर्याय म्हणून देय पेन्शन उत्पन्न देते.

पेन्शनची किमान रक्कम दरमहा रु. 1,000 आणि कमाल रु. 9,250 आहे. योजनेत जास्तीत जास्त 15 लाख रुपये गुंतवले जाऊ शकतात. योजनेचा कालावधी 10 वर्षांचा आहे. वाचा: Know all about Atal Pension Yojana | अटल पेन्शन योजना

ही योजना 31 मार्च 2023 पर्यंत उपलब्ध आहे. परिपक्वतेच्या वेळी, गुंतवणुकीची रक्कम ज्येष्ठ नागरिकाला परत केली जाते. ज्येष्ठ नागरिकाचा मृत्यू झाल्यास, नामनिर्देशित व्यक्तीला पैसे दिले जातील. वाचा: Why is the Investment more Important |गुंतवणूकीचे महत्व

9. रिअल इस्टेट- What are the Best Investment Options

brown and white wooden house
Photo by Pixabay on Pexels.com

तुम्ही राहता ते घर स्व-उपभोगासाठी आहे आणि ते कधीही गुंतवणूक म्हणून समजू नये. त्यात राहण्याचा तुमचा हेतू नसल्यास, तुम्ही खरेदी केलेली दुसरी मालमत्ता ही तुमची गुंतवणूक असू शकते.

मालमत्तेचे स्थान हा एकमेव सर्वात महत्वाचा घटक आहे जो तुमच्या मालमत्तेचे मूल्य आणि ते मिळवू शकणारे भाडे देखील ठरवेल. मालमत्तेचे स्थान हा एकमेव सर्वात महत्वाचा घटक आहे; जो तुमच्या मालमत्तेचे मूल्य आणि ते मिळवू शकणारे भाडे देखील ठरवेल. वाचा: Know the Basic of Share Market | शेअर मार्केट गुंतवणूक

रिअल इस्टेटमधील गुंतवणूक दोन प्रकारे परतावा देते – भांडवली वाढ आणि भाडे. तथापि, इतर मालमत्ता वर्गांच्या विपरीत, रिअल इस्टेट अत्यंत तरल आहे. दुसरा मोठा धोका म्हणजे आवश्यक नियामक मंजूरी मिळणे, ज्याला रिअल इस्टेट नियामक आल्यानंतर मोठ्या प्रमाणात संबोधित केले गेले आहे.

10. सोने- What are the Best Investment Options

gold bars
Photo by Michael Steinberg on Pexels.com

दागिन्यांच्या रुपात सोने बाळगण्याची सुरक्षा आणि उच्च किंमत यासारख्या स्वतःच्या समस्या आहेत. त्यानंतर ‘मेकिंग चार्जेस’ आहेत, जे सामान्यत: सोन्याच्या किमतीच्या 6 ते 14 टक्क्यांच्या दरम्यान असतात आणि विशेष डिझाईन्सच्या बाबतीत 25 टक्क्यांपर्यंत जाऊ शकतात. ज्यांना सोन्याची नाणी खरेदी करायची आहेत; त्यांच्यासाठी अजूनही एक पर्याय आहे.

अनेक बँका आजकाल सोन्याची नाणी विकतात. सोन्याच्या मालकीचा पर्यायी मार्ग म्हणजे कागदी सोने. कागदी सोन्यामध्ये गुंतवणूक करणे अधिक किफायतशीर असते आणि गोल्ड ईटीएफद्वारे करता येते. अशी गुंतवणूक (खरेदी आणि विक्री) स्टॉक एक्स्चेंजवर (NSE किंवा BSE) सोने ही अंतर्निहित मालमत्ता म्हणून होते. वाचा: Know About Equity Market | इक्विटी मार्केट

सार्वभौम गोल्ड बाँड्समध्ये गुंतवणूक करणे हा कागदी सोन्याच्या मालकीचा दुसरा पर्याय आहे. गुंतवणूकदार गोल्ड म्युच्युअल फंडाद्वारे देखील गुंतवणूक करु शकतो.

11. RBI करपात्र रोखे

यापूर्वी, RBI 7.75% बचत करपात्र रोखे गुंतवणुकीचा पर्याय म्हणून जारी करत असे. तथापि, केंद्रीय बँकेने 29 मे 2020 पासून हे रोखे जारी करणे बंद केले आहे. हे रोखे पूर्वीचे 8% बचत करपात्र रोखे 2003 च्या जागी 7.75 टक्के बचत करपात्र बॉण्ड्स 10 जानेवारीपासून लागू करण्यात आले आहेत. 2018. या रोख्यांचा कालावधी 7 वर्षांचा होता.

सेंट्रल बँकेने 1 जुलै 2020 पासून फ्लोटिंग रेट सेव्हिंग्ज बाँड, 2020 करपात्र लाँच केले आहे. पूर्वीचे 7.75% बचत रोखे आणि नव्याने लाँच केलेले फ्लोटिंग रेट बाँडमधील सर्वात मोठा फरक हा आहे की; नव्याने लाँच केलेल्या बचत रोख्यांवर व्याजदर दर सहा महिन्यांनी रीसेट केला जातो. 7.75% रोख्यांमध्ये, गुंतवणुकीच्या संपूर्ण कालावधीसाठी व्याजदर निश्चित केला होता. सध्या, बाँड्स 7.15% व्याज दर देत आहेत. वाचा: EPFO: Schemes and Nominations | भविष्य निर्वाह निधी योजना

सारांष- What are the Best Investment Options

वरीलपैकी काही गुंतवणूक योजना निश्चित-उत्पन्न देणा-या आहेत. तर काही योजना आर्थिक बाजाराशी निगडीत आहेत. आर्थिक लाभाच्या प्रक्रियेत स्थिर उत्पन्न; आणि बाजाराशी निगडित गुंतवणूकीतून मिळणारे उत्पन्न यांची भूमिका असते.

बाजाराशी निगडीत गुंतवणूक उच्च परताव्याची हमी देतात; परंतु उच्च जोखीम देखील देतात. निश्चित उत्पन्न गुंतवणूकीमुळे अपेक्षित उद्दिष्ट पूर्ण करण्यासाठी; संचित संपत्ती जतन करण्यात मदत होते. दीर्घकालीन उद्दिष्टांसाठी, दोन्ही गुतवणूकिंचा सर्वोत्तम वापर करणे महत्त्वाचे आहे. वाचा: OPS v/s NPS Which is the best? | कोणती पेन्शन योजना सर्वोत्तम

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

टीप: या लेखामध्ये दिलेली माहिती ही लेखकाची वैयक्तिक मते आहेत. वाचकांनी कोणतीही गुंतवणूक करण्यापूर्वी त्यांच्या आर्थिक नियोजक किंवा सल्लागार यांचा सल्ला घ्यावा.

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Share the lessons you have learned in life

Share the lessons you have learned in life | आयुष्यात शिकलेले धडे

Share the lessons you have learned in life | तुम्ही आयुष्यात शिकलेले धडे शेअर करा; इतरांसह कल्पना सामायिक करा, आदर, ...
Know the effects of multitasking on health

Know the effects of multitasking on health | मल्टीटास्किंगचे परिणाम

Know the effects of multitasking on health | आरोग्यावर मल्टीटास्किंगचे परिणाम, मल्टीटास्किंगचा मेंदूच्या आरोग्यावर कसा परिणाम होतो ते जाणून घ्या ...
Value of additional courses to get a job

Value of additional courses to get a job | नोकरीसाठी अतिरिक्त कोर्स

Value of additional courses to get a job | नोकरी मिळविण्यासाठी अतिरिक्त अभ्यासक्रमांचे मूल्य, अतिरिक्त अभ्यासक्रम व्यावसायिकांना रोजगाराच्या उदयोन्मुख संधी ...
How to Memorize Study?

How to Memorize Study? | अभ्यास लक्षात कसा ठेवावा?

How to Memorize Study? | अभ्यास लक्षात कसा ठेवावा? अभ्यास लक्षात ठेवणे ही एक कला आहे. त्यासाठी नेमके काय केले ...
Best Qualities of a Great Lawyer

Best Qualities of a Great Lawyer | चांगल्या वकिलाचे गुण

Best Qualities of a Great Lawyer | चांगल्या वकिलाचे उत्तम गुण, सर्वोत्कृष्ट वकील हे कायदेशीर व्यवसायासाठी परिपूर्ण होण्यास उपयुक्त कौशल्ये ...
Sources of water pollution and its control

Sources of water pollution and its control | जल प्रदूषण

Sources of water pollution and its control | जल प्रदूषण, कारणे, परिणाम, प्रतिबंधात्मक उपाय आणि इतर महत्वाच्या पर्यावरणीय समस्यांबद्दल अधिक ...
How to be a Good Husband

How to be a Good Husband | चांगला पती कसा असावा

How to be a Good Husband | चांगला पती कसा असावा, जाे आपले आई-वडील, पत्नी व मुले आणि आपले कुटुंब ...
Spread the love