Skip to content
Marathi Bana » Posts » The Best Courses After BE in EEE | ईईई नंतरचे कोर्सेस

The Best Courses After BE in EEE | ईईई नंतरचे कोर्सेस

The Best Courses After BE In EEE

The Best Courses After BE In EEE | इलेक्ट्रिकल आणि इलेक्ट्रॉनिक इंजिनीअरिंग नंतरचे, सर्वोत्तम अभ्यासक्रम; सॉफ्टवेअर क्षेत्रात काम करण्यासाठी, केवळ सैद्धांतिक ज्ञान पुरेसे नाही. पुरेसा सराव आणि प्रशिक्षकाचे मार्गदर्शन, फलदायी प्रयत्नांना कारणीभूत ठरते.

भारतात दरवर्षी 1.5 दशलक्षाहून अधिक अभियांत्रिकी पदवीधर उत्तीर्ण होतात; याचा अर्थ यशस्वी आणि स्थिर भविष्याची स्वप्ने पाहणाऱ्या प्रत्येक पदवीधरासाठी; खूप स्पर्धा असते. सुदैवाने, अभियांत्रिकीमध्येच अनेक शाखा आणि उपविभाग आहेत; जे कॉलेजमधून नवीन इच्छुक तरुणांच्या; वैयक्तिक हितसंबंधांची पूर्तता करतात. The Best Courses After BE In EEE ही यादी सर्वात आदर्श अभ्यासक्रमांबद्दल; माहिती आणि स्पष्टता प्रदान करते.

कोअर फील्ड तसेच सॉफ्टवेअर फील्डशी संबंधित; जे इलेक्ट्रिकल आणि इलेक्ट्रॉनिक्स इंजिनीअरिंगमधील पायाभूत पदवीनंतर; उच्च शिक्षण घेण्याचा निर्णय घेतलेल्यांसाठी पूर्ण क्षमतेची हमी देईल. The Best Courses After BE In EEE खालील प्रमाणे आहेत.

सी-डॅक- The Best Courses After BE In EEE

The Best Courses After BE In EEE
Photo by Alexander Dummer on Pexels.com

इलेक्ट्रिकल बाजूकडे कल असलेल्या अभियांत्रिकी पदवीधरांसाठी; C-DAC या भागाला अनुकूल आहे. कॉम्प्युटर सायन्स, इलेक्ट्रॉनिक्स, सिक्युरिटी आणि मोबाईल कंप्युटिंगमधील; विविध अभ्यासक्रमांसाठी प्रसिद्ध असलेला; हा सहा महिन्यांचा कोर्स तुम्हाला उच्च श्रेणीतील MNC साठी तयार आणि अनुभवी बनवतो.

वर्ग सिद्धांतापेक्षा प्रॅक्टिकलवर लक्ष केंद्रित करतात; आणि जास्तीत जास्त समजून घेण्यासाठी सराव दिला जातो. प्रोगाम लिहिताना ग्रुप स्टडीज;  लॉजिकची लढाई आणि संकल्पना वजा करणे; ही डिप्लोमाची काही प्रमुख वैशिष्ट्ये आहेत.

नामांकित संस्थेत नोंदणी करण्याची शिफारस केली जाते; शक्यतो पुणे हे C-DAC शिक्षणाचे केंद्र मानले जाते; त्यामुळे संस्था अव्वल दर्जाच्या आहेत. IT क्षेत्रात प्रवेश करु इच्छिणाऱ्या अभियांत्रिकी विद्यार्थ्यांसाठी; C-DAC ही प्राथमिक पायरी आहे; जी विद्यार्थ्यांना JAVA सारखी प्रोग्रामिंग भाषा समजण्यास मदत करेल.

वाचा: Diploma in Web Designing After 12th | वेब डिझायनिंग डिप्लोमा

गटचर्चा आणि वादविवादांद्वारे संकल्पना शिकण्यात सहजता; हे C-DAC चे आवाहन आहे. येथून, विद्यार्थी यापैकी कोणत्याही एका उपअभ्यासक्रमात; डीएसी किंवा डीएमसीमध्ये स्पेशलायझेशन निवडू शकतात.

DMC च्या तुलनेत DAC साठी प्रतिष्ठित केंद्र शोधणे खूप कठीण आहे; परंतु DAC साठी प्लेसमेंट पर्याय DMC पेक्षा बरेच जास्त आहेत. शिवाय, डीएसी चांगला पगार देते. डीएमसीचा पगार; असाधारण आहे असे म्हणता येईल; परंतु पॅकेजेस अत्यल्प आहेत.

म्हणून C-DAC पूर्ण केल्यानंतर DAC ची निवड करण्याची; शिफारस केली जाते. हा अभ्यासक्रम विद्यार्थ्यांना सक्षमतेची आणि IT क्षेत्राविषयीची समज सुसज्ज करतो. अशा प्रकारे त्यांना सुरुवातीच्या प्रशिक्षणार्थींपासून; ते उद्योगासाठी तयार पदवीधरांपर्यंत तयार करतो. अशाप्रकारे The Best Courses After BE In EEE; नंतर C-DAC कोर्स महत्वाचा आहे.

ऑटोमेशन प्रशिक्षण

The Best Courses After BE In EEE
Photo by Pixabay on Pexels.com

तुमच्यापैकी ज्यांना इलेक्ट्रिकल अंतर्गत येणाऱ्या प्रमाणपत्र अभ्यासक्रमांमध्ये स्वारस्य आहे; त्यांच्यासाठी ऑटोमेशन ही एक चांगली सुरुवात आहे. या कोर्समध्ये PLC, SCADA, DCS; आणि इतर क्षेत्रांचा समावेश होतो.

पीएलसी- प्रोग्रामेबल लॉजिक कंट्रोलर ही औद्योगिक संगणक उपकरणे आहेत; जी उत्पादन कंपन्यांशी जुळवून घेण्यासाठी मजबूत केली गेली आहेत. पीएलसी प्रोग्राम करण्यासाठी, वापरलेली भाषा; इलेक्ट्रिकल रेखांकनांसारखीच असते. प्रशिक्षण अभ्यासक्रम विद्यार्थ्यांना प्लेसमेंट आणि `उद्योगांसाठी आवश्यक कौशल्यांसह सुसज्ज करण्यासाठी व्यावहारिक ज्ञान देतात.

SCADA: Supervisory Control and Data Acquisition- पर्यवेक्षी नियंत्रण आणि डेटा संपादन; हा औद्योगिक क्षेत्रासाठी आणखी एक आवश्यक घटक आहे; कारण त्याचे सॉफ्टवेअर कार्यक्षमता टिकवून ठेवण्यास; कर्मचाऱ्यांना मदत करण्यास आणि महत्त्वाचे निर्णय घेण्यासाठी; डेटाचे विश्लेषण करण्यास मदत करते.

वाचा: List of the Paramedical Courses | पॅरामेडिकल कोर्सेस यादी

DCS: Distributed Control System- वितरित नियंत्रण प्रणाली; ऑपरेटरना माहिती संकलित करण्यास; आणि ती श्रेणीबद्ध प्रणालीमध्ये व्यवस्थापित करण्यास अनुमती देते. नंतर, ते संगणकाच्या भाषेनुसार माहितीवर प्रक्रिया करते; आणि त्यांच्या स्थानाकडे दुर्लक्ष न करता; एका मोठ्या गटाला ती वितरित करते.

ऑटोमेशन प्रशिक्षण; शहराच्या आसपासच्या संस्थांद्वारे दिले जाते. प्रदान केलेल्या अभ्यासक्रमाच्या साहित्याव्यतिरिक्त; योग्य प्रयोगशाळा आणि अनुभव मिळविण्यासाठी; व्यावहारिक प्रशिक्षण यामुळे हा अभ्यासक्रम ज्यांना स्थिर करिअर घडवण्याची इच्छा आहे; त्यांच्यासाठी सुलभ आणि योग्य बनवते. म्हणून The Best Courses After BE In EEE; नंतर ऑटोमेशन प्रशिक्षण महत्वाचे आहे.

पॉवर सिस्टीम आणि सोलर पॅनल

alternative alternative energy clouds eco energy
Photo by Pixabay on Pexels.com

पॉवर सिस्टम अभियांत्रिकी भूमिगत केबल्स, ओव्हरहेड लाइन इन्सुलेटर, क्षणिक ओव्हरव्होल्टेज आणि इन्सुलेशन समन्वयाच्या मूलभूत गोष्टींचा परिचय; पुरेशा स्पष्टीकरणासह करते. हे उपक्षेत्र विद्युत उर्जेची निर्मिती; प्रसारण, वितरण आणि वापर हाताळते.

इलेक्ट्रिकल अभियांत्रिकीच्या विद्यार्थ्यांना हा अभ्यासक्रम कमी आव्हानात्मक वाटेल; कारण पॉवर इंजिनीअरिंग इलेक्ट्रिकल अभियांत्रिकीमधील; मुख्य पैलू काढते. वीज निर्मिती, विद्युत उर्जा निर्मिती; विद्युत उर्जा वितरण आणि उर्जा प्रणाली संरक्षण ही प्रमुख क्षेत्रे आहेत; ज्यांचा पुढे कोणत्याही गुंतागुंतीशिवाय पाठपुरावा केला जाऊ शकतो; कारण विद्यार्थ्यांना विद्युतशी संबंधित घटक सहज मिळतील.

अभियंत्यांच्या इतर अनेक विषयांशी समन्वय साधताना; अनुकरणीय प्रकल्प तयार करण्यासाठी विद्यार्थ्यांकडे प्रशासकीय; आणि संस्थात्मक कौशल्ये असणे आवश्यक आहे. सौर पॅनेल किंवा सौर ऊर्जा अभ्यासक्रम मूलतः तंत्रज्ञान शिकवतात; जे सौर ऊर्जेला वीज, उष्णता आणि सौर इंधनात रुपांतरित करते.

वाचा: Fire and Safety Engineering | अग्निशमन सुरक्षा

लोकांमध्ये सौर पॅनेलची उच्च मागणी आणि जागरुकता असल्याने; गोंधळलेल्या ईईई विद्यार्थ्यांसाठी हा कोर्स एक सुरक्षित पर्याय आहे. हा अभ्यासक्रम विविध सोलर सेल तंत्रज्ञानाचे फायदे, मर्यादा आणि आव्हाने; यांचा अभ्यास करतो.

पॉवर सेल्स आणि मॉड्यूल्सचे उत्कृष्ट विश्लेषण सादर करण्यासाठी; विद्यार्थ्यांनी एकत्रितपणे सर्जनशील कल्पना आणि विचारमंथन विकसित करण्याची शिफारस केली जाते. या अभ्यासक्रमांच्या समाप्तीपर्यंत, विद्यार्थ्यांनी स्थिर आणि समृद्ध करिअर करताना; इलेक्ट्रिकल आणि इलेक्ट्रॉनिक्स अभियांत्रिकीचे उच्च-गुणवत्तेचे ज्ञान प्राप्‍त केलेले असेल.

The Best Courses After BE In EEE- रोबोटिक्स

The Best Courses After BE In EEE
Photo by LJ on Pexels.com

रोबोटिक्स हा एक असा कोर्स आहे; ज्यामध्ये नोकरीच्या संधींना भरपूर वाव आहे; ज्यामुळे तो अत्यंत मागणी असलेला कोर्स बनतो. या क्षेत्रासाठी किनेमॅटिक्स, डायनॅमिक्स; आणि इलेक्ट्रॉनिक अभियांत्रिकीचे ज्ञान आवश्यक आहे. इलेक्ट्रो मेकॅनिक्स, रोबोटिक सेन्सर्स आणि फॅब्रिकेशन ही काही क्षेत्र आहेत; ज्यांचे अभ्यास सामग्रीमध्ये विश्लेषण केले जाईल.

रोबोटिक्स आणि ह्युमनॉइड्समध्ये मायक्रो रोबोटिक्स, डिजिटल इलेक्ट्रॉनिक्स आणि मायक्रो प्रोसेसर; रोबोट मोशन प्लॅनिंग, आर्टिफिशियल इंटेलिजन्स आणि बरेच काही यासारख्या अनेक उप-विशेषीकरण आहेत. अंतराळ संशोधन संस्था आणि विविध उद्योगांमध्ये; रोबोटिक्स अभियंत्यांना जास्त मागणी आहे.

वाचा: Know About BE And BTech Courses | अभियांत्रिकी पदवी

तंत्रज्ञानाच्या प्रगतीमुळे शिक्षणाच्या या शाखेला लक्षणीय स्थितीत नेले आहे; सरकारी आणि खाजगी विद्यापीठांमध्ये अध्यापकांच्या नोकर्‍या नेहमीच रिक्त असतात. ज्यांना रोबोट बनवण्याचा आनंद मिळतो त्यांच्यासाठी, विशेष उद्योगांना अन्न पॅकेजिंग; मायक्रोचिप उत्पादन आणि इलेक्ट्रॉनिक्स बिल्डिंगसाठी; या ह्युमनॉइड्स आवश्यक आहेत.

या क्षेत्रात दिला जाणारा पगार हा अतिशय आकर्षक आहे; जो रोबोटिक्ससह आपल्या शहाणपणाच्या पातळीसह येतो. तुम्ही जितके अनुभवी असाल; तितका जास्त पगार तुम्हाला दिला जाईल. सरासरी अंदाजानुसार, रोबोटिक्स इंजिनीअरसाठी; सुरुवातीचा पगार रु. 5 लाख आहे. वाचा: Electrical and Electronics Engineering | बीई इन EEE

प्रोग्रामिंग लँग्वेज – The Best Courses After BE In EEE

close up photo of programming of codes
Photo by luis gomes on Pexels.com

इलेक्ट्रिकल आणि इलेक्ट्रॉनिक अभियांत्रिकी आणि प्रोग्रामिंग लँग्वेज हे जरी आऊट ऑफ बॉक्स असले तरी; संगणकीय आणि अभियांत्रिकी आता एकमेकांच्या हातात हात घालून मिरत आहेत. दोन्ही क्षेत्रांचे केंद्रक प्रोग्रामिंग आहेत; म्हणून विद्यार्थ्यांनी शक्य तितक्या भाषेची कौशल्ये शिकणे उचित आहे. वाचा: The Most Popular Courses In India | भारतातील लोकप्रिय कोर्सेस

जावा (JAVA), सी लँग्वेज (C Language) आणि पायथॉन (Python); हे यापैकी काही अभ्यासक्रम आहेत. तथापि, अभियांत्रिकी विद्यार्थी असल्याने; सी प्रोग्रामिंग शिकणे अत्यंत आवश्यक आहे; कारण बहुतेक भाषा सी लँग्वेजसह तयार केल्या आहेत. सी लँग्वेजवर प्रभुत्व मिळवल्यानंतर; इतर भाषा समजणे सोपे जाते. वाचा: Diploma in Plastic Technology | प्लास्टिक तंत्रज्ञानातील डिप्लोमा

Python ही दुसरी भाषा आहे जी मशीन लर्निंगमध्ये लोक वेगाने वापरतात; त्यामुळे ती ट्रीपल ई विद्यार्थ्यांना परिचित वाटेल. जे डिजिटल इमेज प्रोसेसिंग आणि सिम्युलेशनसाठी उत्सुक आहेत; त्यांच्यासाठी MATLAB प्रोग्रामिंग हा सर्वोत्तम पर्याय आहे. हे सर्व विद्यार्थ्याच्या; वैयक्तिक पसंतींवर अवलंबून असते. वाचा: Bachelor of Fine Arts after 12th | बॅचलर ऑफ फाइन आर्ट्स

आणखी एक लक्षात घेण्याजोगा मुद्दा असा आहे की; सॉफ्टवेअर कंपनीमध्ये काम करण्यासाठी केवळ; सिद्धांत ज्ञान पुरेसे नाही. पुरेसा सराव आणि प्रशिक्षकाचे मार्गदर्शन; फलदायी प्रयत्नांना कारणीभूत ठरेल. वाचा: Diploma in Architecture Engineering | आर्किटेक डिप्लोमा

सॉफ्टवेअरमध्ये स्वारस्य असलेल्या ईईई विद्यार्थ्यासाठी; सर्वात मोठा फायदा म्हणजे एखाद्या संस्थेत किंवा केंद्रात अभ्यास करण्याची आवश्यकता नाही. इंटरनेटमध्ये साध्या आणि प्रभावी स्पष्टीकरणासह; भरपूर ट्यूटोरियल आहेत. वाचा: Know About Chemical Engineering |केमिकल इंजिनिअरिंग

सारांष- The Best Courses After BE In EEE

अशाप्रकारे The Best Courses After BE In EEE | इलेक्ट्रिकल आणि इलेक्ट्रॉनिक इंजिनीअरिंग नंतरचे, सर्वोत्तम अभ्यासक्रम म्हणजे; सी-डॅक, ऑटोमेशन प्रशिक्षण, पॉवर सिस्टीम आणि सोलर पॅनल, रोबोटिक्स आणि प्रोग्रामिंग लँग्वेज; हे आहेत. वाचा: A Complete Guidance of Pharmacy Courses 2022 | फार्मसी कोर्स

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | गिरिजात्मज, लेण्याद्री

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | सहावा गणपती: लेण्याद्रीचा श्री गिरिजात्मज, गणपती मंदिर, आख्यायिका , उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग ...
What things give you energy?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात? फळे, फळभाज्या व पालेभाज्या, धान्य, बीन्स आणि शेंगा, पेये ...
Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | चिंतामणी थेऊर

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | पाचवा गणपती: थेऊरचा चिंतामणी, आख्यायिका, इतिहास, मंदिराची रचना, मंदिर उत्सव, जाण्याचे मार्ग व ...
Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | वरदविनायक, महाड

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | चौथा गणपती: महाडचा श्री वरदविनायक, वरदविनायक मंदिर, मंदिराचा इतिहास, आख्यायिका, मंदिराची रचना, मुर्ती ...
Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | बल्लाळेश्वर, पाली

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | तिसरा गणपती: बल्लाळेश्वर पाली, मंदिराचा इतिहास, बल्लाळेश्वराची मुर्ती, आख्यायिका, उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग, ...
Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Share the lessons you have learned in life

Share the lessons you have learned in life | आयुष्यात शिकलेले धडे

Share the lessons you have learned in life | तुम्ही आयुष्यात शिकलेले धडे शेअर करा; इतरांसह कल्पना सामायिक करा, आदर, ...
Know the effects of multitasking on health

Know the effects of multitasking on health | मल्टीटास्किंगचे परिणाम

Know the effects of multitasking on health | आरोग्यावर मल्टीटास्किंगचे परिणाम, मल्टीटास्किंगचा मेंदूच्या आरोग्यावर कसा परिणाम होतो ते जाणून घ्या ...
Spread the love