Skip to content
Marathi Bana » Posts » The Most Popular Diploma Courses | लोकप्रिय डिप्लोमा

The Most Popular Diploma Courses | लोकप्रिय डिप्लोमा

The Most Popular Diploma Courses

The Most Popular Diploma Courses | सर्वाधिक लोकप्रिय डिप्लोमा अभ्यासक्रम, डिप्लोमा कोर्स व डिप्लोमा कोर्सचे फायदे या बाबतची सविस्तर माहिती.

सध्याच्या परिस्थितीत, व्यावसायिक कौशल्य असलेल्या लोकांची गरज वाढली आहे. आपण वेगाने बदलणाऱ्या रोजगाराच्या वातावरणात राहतो जिथे व्यावसायिक कौशल्ये असलेल्या लोकांना जास्त मागणी आहे. त्यामुळे आजच्या समाजात स्पर्धात्मक राहण्यासाठी अनेक विद्यार्थी डिप्लोमा कोर्सेसची निवड करत आहेत. त्यासाठी The Most Popular Diploma Courses हा संपूर्ण लेख वाचा.

प्रगतीशील आणि गतिमान जॉब मार्केटमध्ये, डिप्लोमा कोर्स एखाद्या व्यक्तीला त्याचे ध्येय साध्य करण्यासाठी प्रशिक्षित करण्यास मदत करतात. डिप्लोमा अभ्यासक्रम सिद्धांताच्या तुलनेत व्यावहारिक प्रशिक्षणांवर अधिक लक्ष केंद्रित करतात; ज्यामुळे व्यक्तींना प्रत्यक्ष अनुभव मिळविण्यात मदत होते.

डिप्लोमा कोर्स विविध प्रकारचे फायदे देतात. ब-याच डिप्लोमा कोर्सेसमध्ये व्यावहारिक ऍप्लिकेशन्स असतात आणि विद्यार्थ्यांना नवीनतम कौशल्ये आणि तंत्रज्ञानाचा अनुभव घेण्यास प्रशिक्षित करतात. डिप्लोमा अभ्यासक्रम उद्योगाशी संबंधित कौशल्ये निर्माण करण्यावर लक्ष केंद्रित करतात जे त्यांच्या करिअरमध्ये उपयुक्त ठरतील.

वाचा: List of the Paramedical Courses | पॅरामेडिकल कोर्सेस यादी

तुम्हाला प्रोफेशनल कोर्स करायचा असेल पण ग्रॅज्युएशनला जायचे नसेल तर; डिप्लोमा कोर्स हा तुमचा सर्वोत्तम पर्याय आहे. असा कोर्स कोणत्याही स्तरावर करता येतो, म्हणजे तुम्ही पदवीनंतरही करु शकता. आता, अनेक महाविद्यालये आणि विद्यापीठे असे अभ्यासक्रम सुविधा देत आहेत. (The Most Popular Diploma Courses)

कोणता डिप्लोमा सर्वोत्कृष्ट आहे याबद्दल तुम्ही गोंधळात पडू शकता. पंरतू घाबरु नका, कारण सर्वोत्कृष्ट डिप्लोमा अभ्यासक्रमांची ही यादी तुम्हाला या कोंडीवर मात करण्यास मदत करेल.

डिप्लोमा कोर्स म्हणजे काय?

डिप्लोमा हा शैक्षणिक संस्थांद्वारे पुरस्कृत केलेला एक अभ्यासक्रम  आहे; जो विदयार्थ्यांना हायस्कूल शिक्षणानंतर कमी कालावधी व कमी खर्चासह नोकरीचा पर्याय प्रदान करताे.

एक ते दोन वर्षांचा डिप्लोमा पूर्ण केल्यानंतर उमेदवार आवश्यक व्यावसायिक क्षमता प्राप्त करतात. डिप्लोमा कोर्सेस विदयार्थ्यांना त्यांच्या पसंतीच्या उद्योगाच्या जॉब मार्केटमध्ये प्रवेश करण्यास मदत करतात.

खालील काही डिप्लोमा कोर्सेस आहेत जे विदयार्थ्यांना त्यांनी निवडलेल्या क्षेत्रात करिअर करण्याची संधी देतात.

1. अभियांत्रिकी पदविका अभ्यासक्रम

female engineer designing equipment
Photo by ThisIsEngineering on Pexels.com

डिप्लोमा इंजिनीअरिंग हा करिअरसाठी एक चांगला मार्ग आहे. या अभ्यासक्रमामुळे विदयार्थ्यांमध्ये व्यावसायिक दृष्टीकोन तयार होतो. विदयार्थी विविध समस्या सोडवण्याचे कौशल्य आत्मसात करतात; जी व्यावसायिक जगात नोकरी करणाऱ्यांसाठी महत्वाची आहेत.

संपूर्ण जगातील अनेक अभियांत्रिकी उद्योग अभियांत्रिकी पदवीधरांच्या शोधात आहेत. अभ्यासक्रम पूर्ण केल्यानंतर उमेदवारांना देशात किंवा परदेशात काम करण्याची संधी मिळू शकते. निवड उमेदवारांची असेल कारण जगभरातील लाखो जॉब प्रोफाईल सुंदर पगाराच्या पॅकेजसह ऑफर केल्या जातात.

अभियांत्रिकी यांत्रिक, नागरी, रसायन, उत्पादन, बायोमेडिकल आणि औद्योगिक क्षेत्रांमध्ये करिअरच्या रोमांचक संधींची एक विंडो उघडते. यापैकी कोणत्याही विषयातील डिप्लोमा विदयार्थ्यांना तंत्रज्ञान विकसित करण्यास सक्षम करु शकतो किंवा नवीन उपग्रह तयार करण्याच्या जवळ नेऊ शकतो.

अनेक पदविकांपैकी, अभियांत्रिकी पदविका हा सर्वाधिक मागणी असलेला अभ्यासक्रम आहे. अभियांत्रिकीच्या मुख्य शाखांमध्ये खालील डिप्लोमा अभ्यासक्रम समाविष्ट आहेत.

वरील सर्व उद्योग तेजीत असल्याने, यापैकी कोणत्याही शाखेतील डिप्लोमा विदयार्थ्यांमध्ये विविध कौशल्ये निर्माण करुन अभियांत्रिकी डिप्लोमा परदेशात नोकरी मिळवण्याचे दरवाजे उघडू शकतात. (The Most Popular Diploma Courses)

2. सागरी पदविका अभ्यासक्रम

The Most Popular Diploma Courses
Photo by Pixabay on Pexels.com

सागरी उद्योगात प्रवेश केल्याने विदयार्थ्यांना करिअरच्या विविध संधी शोधण्यात मदत होऊ शकते. लोकप्रिय डिप्लोमा कोर्सेसच्या यादीत सागरी अभियांत्रिकी डिप्लोमा हा आपले स्थान निर्माण करतो. हे क्षेत्र पारंपारिक क्षेत्रांपैकी नाही परंतु यामध्ये तितकेच व्यवहार्य संभावना आहेत.

सागरी उद्योग अत्यंत फायदेशीर करिअरचे वचन देतो. एवढेच नाही तर या डिप्लोमासह विदयार्थी मर्चंट नेव्हीमध्येही सामील होऊ शकतात. या डिप्लोमामध्ये मरीन टेक्नॉलॉजी, मरीन इंजिनिअरिंग आणि अगदी सेलर कोर्सेससारख्या शाखांचा समावेश आहे. वाचा: Marine Engineering is a great Career Option | मरीन इंजिनीअरिंग

अनेक डिप्लोमा अभ्यासक्रमांपैकी हा एक आशादायक पर्याय आहे ज्याचा तुम्ही विचार करु शकता. समुद्रसफरीमध्ये समुद्राच्या सानिध्यात कित्येक महिने घालवण्याची  आवड असणा-या विदयार्थ्यांसाठी हा कोर्स अत्यंत रोमांचक असेल.

3. ॲनिमेशन आणि मल्टीमीडिया मध्ये डिप्लोमा

The Most Popular Diploma Courses
Photo by mali maeder on Pexels.com

ज्या विदयार्थ्यांना मनोरंजन उद्योगात प्रवेश करायचा आहे त्यांच्यासाठी हा सर्वात लोकप्रिय डिप्लोमा कोर्स आहे. या डिप्लोमामध्ये विदयार्थी संगणक ॲनिमेशन आणि मल्टीमीडियाबद्दल जाणून घेण्यासाठी सर्व काही शिकू शकता.       

शाब्दिक भाषांतरातील मल्टीमीडिया म्हणजे डेटाचे प्रतिनिधित्व करण्यासाठी अनेक माध्यमे. मल्टीमीडिया विविध स्वरुपांचा संदर्भ घेत असताना ॲनिमेशन या एकाधिक स्वरुपांचा किंवा त्यापैकी एकाचा उपसंच आहे. ॲनिमेशन हे एक माध्यम आहे जिथे प्रतिमा किंवा वस्तू हलत्या स्वरुपात प्रदर्शित करण्यासाठी हाताळल्या जातात.       

वाचा: Diploma in Performing Arts | डिप्लोमा इन परफॉर्मिंग आर्ट्स          

मल्टीमीडियामधील आधुनिक ॲनिमेशन कथांच्या विकासाशी संबंधित आहे. एका माध्यमातून दुसऱ्या माध्यमात हस्तांतरित होण्याच्या क्षणाला पुरेसा वेळ देते. या व्यतिरिक्त, आधुनिक मल्टीमीडिया आणि ॲनिमेशनचे आणखी फायदे आहेत जे तुमच्या व्यवसायासाठी मोठ्या प्रमाणावर वापरले जाऊ शकतात. (The Most Popular Diploma Courses)              

ॲनिमेशन पारंपारिक आकृत्यांपेक्षा अधिक चांगल्या प्रकारे दृश्य समजण्यास मदत करते. हे कल्पना जलद आणि तीव्रतेने संप्रेषण करण्यास अनुमती देते. हे मनोरंजनाद्वारे प्रेक्षकांना शिक्षित आणि गुंतवून ठेवते. ॲनिमेशन डिझाइन तुम्हाला कोणतीही भावना कार्यक्षमतेने हस्तांतरित करण्याची क्षमता प्रदान करते.

आपल्या सर्वांना माहित आहे की कोणत्याही ब्रँडची सर्वात मौल्यवान क्षमता म्हणजे सकारात्मक भावनांना चालना देण्याची आणि प्रेक्षकांना आनंदी करण्याची क्षमता. ॲनिमेशन तुम्हाला तुमचे विचार, कल्पना आणि संकल्पना विविध क्षेत्रात आणि मार्केटिंग, जाहिरात, व्यवसाय इ. अशा अनेक मार्गांनी दाखवू देते.          

उमेदवार हा डिप्लोमा परदेशातील सर्वोच्च विद्यापीठांमधूनही करु शकतात, ज्यामुळे संधींची दारे खुली होतील. उमेदवारांना प्रोडक्शन टीमचा भाग बनण्याची आणि चित्रपट बनवण्याची संधी मिळू शकते. (The Most Popular Diploma Courses)

4. डिप्लोमा इन हॉटेल मॅनेजमेंट

The Most Popular Diploma Courses
Photo by The 7 Hotel Lisbon on Pexels.com

हॉटेल मॅनेजमेंट कर्मचा-यांच्या चांगल्या गुणवत्तेमुळे जग चांगल्या आदरातिथ्याचे कौतुक करते आणि म्हणूनच या उद्योगातील कामगारांच्या मागणीत प्रचंड वाढ होत आहे.

तुम्हाला वाटेल की हॉटेल मॅनेजमेंट हा फक्त नियमित पदवी अभ्यासक्रम म्हणून उपलब्ध आहे, पण तसे नाही. अनेक प्रतिष्ठित महाविद्यालये हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये पीजी डिप्लोमा अभ्यासक्रमही उपलब्ध करुन देत आहेत.              

जागतिकीकरणाचा परिणाम म्हणून हॉटेल व्यवस्थापन उद्योग झपाट्याने वाढत आहे. दरवर्षी, अर्थव्यवस्थेत आदरातिथ्य-संबंधित नोकऱ्या इंजेक्ट केल्या जातात. वाचा: The Best ITI Trades After 8th and 10th | सर्वोत्तम आयटीआय कोर्स         

हा कोर्स पूर्ण केल्यानंतर उमेदवार परदेशातील प्रतिष्ठित 5-स्टार हॉटेल्समध्येही अर्ज करु शकतात. यातील बहुतांश अभ्यासक्रमांमध्ये कॅम्पस भरतीची सुविधा आहे.

पाककला किंवा हॉटेल व्यवस्थापनाच्या इतर विभागांमध्ये कौशल्य असलेल्या विद्यार्थ्यांसाठी हे सर्व अधिक आकर्षक बनवते. अशा प्रकारे, हॉटेल मॅनेजमेंट हे करिअर करण्यासाठी एक फलदायी क्षेत्र आहे. वाचा: Diploma in Hotel Management after 12th हॉटेल मॅनेजमेंट डिप्लोमा

5. इंटिरियर डिझाइनमध्ये डिप्लोमा   

The Most Popular Diploma Courses
Photo by Barion McQueen on Pexels.com

इप्लोमा इन इंटिरियर डिझाईन हा अभ्यासक्रम उमेदवार त्यांच्या इच्छेनुसार घर, कार्यालय किंवा आतील रचना करण्याच्या विविध पैलूंबद्दल शिकतात. इंटिरियर डिझाईन हे अभियांत्रिकी क्षेत्रातील एक कुशल क्षेत्र आहे.   

इंटिरियर डिझायनर आर्किटेक्टसोबत जवळून काम करतो. तुम्हाला लोकांच्या भावनांना आकर्षित करणारी सुंदर जागा तयार करायला आवडत असल्यास, इंटिरियर डिझाइन डिप्लोमा घेण्याचा विचार करा. हा कोर्स तुम्हाला नवीन बिल्डिंग कल्पना तयार करण्यासाठी तुमची कलात्मक क्षमता कशी वापरायची हे शिकवतो. (The Most Popular Diploma Courses)

इंटिरियर डिझाइन डिप्लोमा प्राप्त केल्यानंतर, तुमच्याकडे नोकरीचे अनेक पर्याय असतील. जसे की,  इंटिरिअर ॲप्लिकेशन डेव्हलपर, लेआउट ॲनालिस्ट, इंटिरियर मार्केटिंग ॲनालिस्ट, फ्रंट एंड इंटिरियर डेव्हलपर बनायचे आहे ते बहुतेक हा कोर्स करतात.

वाचा: Diploma in Interior Design | इंटिरियर डिझाइनमध्ये डिप्लोमा

6. संगणक आणि प्रोग्रामिंग डिप्लोमा अभ्यासक्रम          

The Most Popular Diploma Courses
Photo by Christina Morillo on Pexels.com

आयटी उद्योगात सतत वाढ होत असताना, सक्षम आणि विश्वासार्ह संगणक प्रोग्रामरची नेहमीच कमतरता असते. अनेक इच्छुक संगणक प्रोग्रामर या उद्योगात प्रवेश करण्यासाठी प्रतीक्षा करु शकत नाहीत याचे हे एक कारण आहे.

जर तुम्हाला वाटत असेल की 3 किंवा 4 वर्षांची IT ग्रॅज्युएशन पदवी पूर्ण करणे हा एकमेव पर्याय आहे, तर तुम्ही चुकत आहात. संगणक विज्ञानातील लहान पदविका अभ्यासक्रम तुम्हाला आयटी उद्योगात यश मिळवण्यास मदत करु शकतात.  जर तुम्हाला संगणक आणि प्रोग्रामिंगची आवड असेल तरच तुम्ही अशा डिप्लोमामध्ये यशस्वी होऊ शकता.               

संगणक आणि प्रोग्रामिंग अभ्यास केल्याने तुम्हाला समस्या सोडवणे, गंभीर विचार आणि जटिल विश्लेषणात्मक कौशल्ये विकसित करण्यात मदत होईल. सूचना तयार करण्यासाठी आणि डिझाइन पॅटर्न समजून घेण्यासाठी जटिल अल्गोरिदम आणि बिग डेटासह काम करणाऱ्या तज्ञांसाठी यासारखी कौशल्ये विशेषतः उपयुक्त आहेत.

7. नर्सिंग डिप्लोमा कोर्सेस- The Most Popular Diploma Courses

doctors and nurses in a hospital
Photo by RODNAE Productions on Pexels.com

वैद्यक क्षेत्र हे एक असे क्षेत्र आहे जे कायमचे अस्तित्वात राहील. औषध ही मानवजातीची गरज आहे. आरोग्यसेवा ही मूलभूत गरज आहे. त्याचप्रमाणे वैद्यकीय क्षेत्रात परिचारिका हा संपूर्ण क्षेत्राचा कणा आहे.     

नर्सिंगसाठी विविध अभ्यासक्रम उपलब्ध आहेत. डिप्लोमा अभ्यासापासून ते पदव्युत्तर अभ्यासापर्यंत, विद्यार्थ्यांना विविध टप्प्यांवर संधी उपलब्ध आहेत. नर्सिंग हे एक करिअर आहे जे बहुतेक लोक निवडतात. हे लोकांना आरोग्य क्षेत्रात काम करण्याची, गरजू लोकांना मदत करण्याची आणि सेवा करण्याची संधी देते. (The Most Popular Diploma Courses)

नर्सिंग व्यावसायिक रुग्णालये आणि आरोग्य सेवा क्षेत्रांमध्ये प्रमुख भूमिका बजावतात. ते रुग्ण आणि डॉक्टर यांच्यातील दुवा म्हणून काम करतात. डॉक्टर सर्व कर्तव्ये पार पाडत नाहीत; परिचारिका ऑपरेशनपूर्वी आणि नंतरच्या प्रक्रिया करतात.

ते डॉक्टरांना विविध ऑपरेशन्समध्ये मदत करतात. दर्जेदार आरोग्य सेवेची मागणी गेल्या काही वर्षांपासून वाढत आहे. नर्सिंग विद्यार्थ्यांना त्यांच्या अभ्यासक्रमादरम्यान पुरेसे व्यावहारिक प्रशिक्षण दिले जाते. त्यांना समस्याप्रधान आणि उच्च-जोखीम प्रकरणे हाताळण्यासाठी प्रशिक्षित केले जाते.     

प्रोफेशनल नर्स होण्यासाठी बीएस्सी कोर्स आणि त्यानंतर एमएस्सी नर्सिंग कोर्स करण्याची गरज नाही. त्याऐवजी नर्सिंग डिप्लोमा कोर्सला करु शकता. तथापि, या डिप्लोमा अभ्यासक्रमांच्या यादीमध्ये, नर्सिंगमधील डिप्लोमा कदाचित सर्वात आव्हानात्मक आहे. याचे कारण असे की परिचारिका पदांसाठी खूप मागणी आहे.

8. पॅरामेडिकल डिप्लोमा कोर्सेस- The Most Popular Diploma Courses

photo of doctor talking to patient
Photo by MART PRODUCTION on Pexels.com

लोकप्रिय डिप्लोमा अभ्यासक्रमांच्या यादीत पॅरामेडिक्समधील डिप्लोमा कोर्सेसचे महत्वाचे स्थान आहे. या अभ्यासक्रमातील डिप्लोमा उमेदवारांना वैद्यकीय क्षेत्रात मजबूत करिअर घडवण्यास मदत करु शकतो. परदेशात नोकरी मिळवण्यासाठी उमेदवारांना अशा पदवीचा लाभ होऊ शकतो.

पॅरामेडिक्स, ज्यामध्ये नर्स, औषधशास्त्रज्ञ, थेरपिस्ट आणि फिजिशियन यांसारख्या व्यावसायिकांचा समावेश आहे, ही संबंधित आरोग्य शक्ती आहेत जी डॉक्टरांना रक्ताचे नमुने घेण्यापासून ते प्रयोगशाळेच्या चाचण्यांपर्यंत मदत करतात. विपुल अभ्यासक्रम आणि नोकरीच्या संधींसह, तुम्ही ऑफर केलेल्या कोणत्याही क्षेत्रात तज्ञ बनणे निवडू शकता.

पॅरामेडिकल डिप्लोमा कोर्स निवडतांना उमेदवार ज्या शाखांवर लक्ष केंद्रित करु शकतात त्यांची एक न संपणारी यादी आहे त्यातील काही खालील प्रमाणे आहेत.

 • डायलिसिस तंत्र  
 • रेडियोग्राफी तंत्रज्ञान   
 • वैद्यकीय प्रयोगशाळा तंत्रज्ञान    
 • डिप्लोमा कोर्सेस    
 • सहाय्यक परिचारिका मिडवाइफरी    
 • डिप्लोमा इन रेडिओलॉजी    
 • स्त्रीरोग आणि प्रसूतीशास्त्र मध्ये डिप्लोमा   
 • डिप्लोमा इन चाइल्ड हेल्थ     
 • ग्रामीण आरोग्य सेवा मध्ये डिप्लोमा    
 • डिप्लोमा इन कम्युनिटी हेल्थ केअर     
 • ऑर्थोपेडिक्स मध्ये डिप्लोमा      
 • नेत्रविज्ञान डिप्लोमा    
 • ऑप्टोमेट्री मध्ये डिप्लोमा     
 • डिप्लोमा इन क्लिनिकल रिसर्च      
 • डिप्लोमा इन डर्मेटोलॉजी, वेनेरिओलॉजी आणि कुष्ठरोग        
 • त्वचाविज्ञान मध्ये डिप्लोमा      
 • डिप्लोमा इन मेडिकल रेकॉर्ड टेक्नॉलॉजी  
 • डिप्लोमा इन मेडिकल इमेजिंग टेक्नॉलॉजी क्ष-किरण तंत्रज्ञान    
 • डिप्लोमा इन मेडिकल लॅब टेक्नॉलॉजी   
 • डिप्लोमा इन हिअरिंग लँग्वेज आणि स्पीच      
 • Diploma in Dental Technology | दंत तंत्रज्ञान डिप्लोमा
 • ऍनेस्थेसिया तंत्रज्ञान     
 • डिप्लोमा इन ऑपरेशन थिएटर टेक्नॉलॉजी       
 • डिप्लोमा इन ओटी टेक्निशियन
 • अधिक माहितीसाठी वाचा: The Best Paramedical Courses After 12th | पॅरामेडिकल कोर्सेस

9. डिप्लोमा इन फॅशन डिझायनिंग- The Most Popular Diploma Courses

The Most Popular Diploma Courses
Photo by mentatdgt on Pexels.com

पोशाख उद्योगातील फॅशन ट्रेंडचे आयुष्य सतत कमी होत असल्याने, फॅशन डिझायनर्स आणि निर्मात्यांना नाविन्याची वाढती गरज पूर्ण करण्यात अडचणी येत आहेत. फॅशन डिझायनिंगमधील डिप्लोमा एखाद्या व्यक्तीला कमी कालावधीत फॅशन डिझायनिंगमध्ये पारंगत होण्याची संधी देते. (The Most Popular Diploma Courses)

फॅशन डिझायनिंग उद्योगात प्रवेश करु इच्छिणाऱ्या व्यक्तींना फॅशन आणि अ‍ॅपेरल डिझायनिंगचे विशेष ज्ञान प्रदान करण्याच्या उद्देशाने हा एक अल्पकालीन अभ्यासक्रम आहे. या डिप्लोमा कोर्सचे विविध पैलू तसेच जगभरात ऑफर केले जाणारे अनेक प्रकार आहेत.

डिप्लोमा इन फॅशन डिझायनिंग हा एक कौशल्य-आधारित उद्योग-आधारित अभ्यासक्रम आहे जिथे डिझाइन आणि विकासाच्या तपशीलांपासून ते ब्रँड सुरु करणे आणि टिकवून ठेवण्यापर्यंत सर्व गोष्टींची विस्तृत चर्चा केली जाते. उद्योग आणि सर्जनशीलता हे फॅशन इंडस्ट्रीचे रक्त असल्याचे मानले जाते. वाचा: Make Career in the Fashion Design after 12th: फॅशन डिझाईनर

फॅशन आयडिया, कल्चर स्टडी, पॅटर्न, गारमेंट डिझाईन आणि संबंधित विषय हा कोर्सचा मुख्य भाग आहे. शिवाय, मार्केटिंग, रिटेलिंग, कम्युनिकेशन, प्रॉडक्ट डेव्हलपमेंट, सोशल मीडिया हे देखील हाताळले जातात. हा कोर्स एखाद्या व्यक्तीला फॅशन इंडस्ट्रीमध्ये पारंगत होण्यासाठी आवश्यक असलेले सर्व ज्ञान प्राप्त करतो.

फॅशन हा अभिरुचीचा विषय असल्याने, विषयनिष्ठता आणि नावीन्यपूर्णतेने शासित असल्याने, सैद्धांतिक ज्ञानाचा अवलंब करण्याऐवजी विद्यार्थ्यांना त्यांची स्वतःची सर्जनशीलता कशी शोधावी हे शिकवणे अधिक आहे. फॅशन डिझाइनमधील सर्वात लोकप्रिय डिप्लोमा खालील प्रमाणे आहेत. फॅशन तंत्रज्ञान डिप्लोमा

 • डिप्लोमा इन फॅशन डिझाईन
 • डिप्लोमा इन अपेरल डिझाईन
 • ज्वेलरी डिझाइनमध्ये डिप्लोमा  
 • डिप्लोमा इन फॅशन फोटोग्राफी
 • डिप्लोमा इन रिटेल मर्चेंडायझिंग
 • लेदर डिझाइन डिप्लोमा
 • डिप्लोमा इन टेक्सटाईल डिझाइन
 • डिप्लोमा इन व्हिज्युअल मर्चेंडायझिंग
 • Diploma in Textile Design | टेक्सटाईल डिझाईन डिप्लोमा

10. डिप्लोमा इन फायर अँड सेफ्टी टेक्नॉलॉजी

The Most Popular Diploma Courses
Photo by Pixabay on Pexels.com

संकटाच्या वेळी इतरांच्या मदतीसाठी धाऊन जाण्याची आवड असणा-यांना इथे दुहेरी फायदा मिळतो; म्हणजे आपली आवड जोपासली जाते आणि करिअर करता येते. वास्तविक हा डिप्लोमा धोकादायक वाटत असला तरी; हा डिप्लोमा आगीमागील तंत्रज्ञान, नैतिकता आणि त्याच्याशी संबंधित सुरक्षितता समजून घेण्यासाठी सक्षम करतो.

या पदविका अभ्यासक्रमामुळे परदेशात नोकरीसाठी आकर्षक संधी मिळू शकतात. परिणामी, उमेदवारांना अग्निशमन आणि सुरक्षा तंत्रज्ञान अधिकारी म्हणून काम मिळू शकते. हे पद नुकतेच बहुतेक बहुराष्ट्रीय कंपन्यांसाठी अनिवार्य झाले आहे.

वाचा: BTech in Fire and Safety Engineering | फायर अँड सेफ्टी

डिप्लोमा कोर्सचे फायदे- The Most Popular Diploma Courses

The Most Popular Diploma Courses
Photo by George Pak on Pexels.com

1. निर्दिष्ट डोमेनमध्ये कमाई वाढते

डिप्लोमा अभ्यासक्रम विद्यार्थ्यांना वास्तविक जीवनातील व्यावहारिक कौशल्ये आणि प्राविण्य प्रदान करण्यासाठी डिझाइन केलेले आहे. परिणामी, व्यावसायिक डिप्लोमा एखाद्या व्यक्तीला अभ्यासक्रम यशस्वीरित्या पूर्ण केल्यावर योग्य पगार मिळविण्यास सक्षम करते. हे त्याचे वर्तमान पॅकेज वाढविण्यासाठी वैयक्तिकरित्या मदत करु शकते.

2. डिप्लोमा अभ्यासक्रम पदवीपेक्षा लहान असतात

महाविद्यालयीन पदवीसाठी साधारणपणे चार वर्षांचा पूर्ण-वेळ अभ्यास आवश्यक असतो. त्यांच्या तुलनेत, डिप्लोमा अभ्यासक्रम कमी कालावधीचे आहेत.

साधारणपणे, हे अभ्यासक्रम एक ते दोन वर्षांचे असतात जे नोकरीच्या बाजारपेठेत लवकर प्रवेश करण्यास तयार करतात. हे एखाद्या व्यक्तीला नवीनतम औद्योगिक तंत्रज्ञान आणि ट्रेंडशी परिचित होण्यास मदत करते.

वाचा: Air Hostess Courses After 12th | एअर होस्टेस कोर्सेस

3. डिप्लोमा व्यक्तीला विविध करिअर पर्याय शोधण्याची परवानगी देतो

डिप्लोमा कोर्स व्यक्तींना इतर विविध प्रकारचे करिअर पर्याय शोधण्याची परवानगी देतो. उदाहरणार्थ, जर एखाद्या व्यक्तीला मार्केटिंग उद्योग किंवा मीडिया उद्योगात प्रवेश करायचा आहे की नाही याची खात्री नसल्यास, तो डिप्लोमाचा अभ्यास करु शकतो आणि स्वत: ची आणि या क्षेत्रातील स्वारस्याची चाचणी घेण्यासाठी दोन्ही क्षेत्रांमध्ये वर्ग घेऊ शकतो.

वाचा: Know About Diploma in Psychology | मानसशास्त्र डिप्लोमा

4. डिप्लोमा अभ्यासक्रम लवचिकता देतात

पदवी अभ्यासक्रमाच्या तुलनेत डिप्लोमा पदवीमध्ये अभ्यासासाठी कमी विषय असतात; जे कार्यरत विद्यार्थ्यांना अर्धवेळ डिप्लोमा अभ्यासक्रम घेऊ देतात.

डिप्लोमा पदवी ही पदवीसारखी फारशी तणावपूर्ण नसते जी अधिक मागणी असते कारण त्यात शिकण्यासाठी आणि मास्टर करण्यासाठी अधिक विषय आणि अधिक सिद्धांत आहेत.

अनेक डिप्लोमा कोर्सेसमध्ये ऑनलाइन शिक्षणाचा पर्यायही असतो. वाचा: The Most Popular ITI Trades | सर्वोत्तम आयटीआय अभ्यासक्रम

5. डिप्लोमा कोर्स कमी खर्चिक आहेत

ट्यूशन फीच्या उच्च खर्चामुळे अनेक व्यक्ती पदवी अभ्यासक्रम घेत नाहीत. कमकुवत आर्थिक परिस्थिती असलेले लोक महाविद्यालये आणि विद्यापीठांमध्ये प्रवेश घेण्यासाठी शिष्यवृत्तीवर अवलंबून असतात.

तथापि, डिप्लोमा कोर्स खूपच स्वस्त आहे आणि सामान्य पदवीपेक्षा कमी वेळ लागतो. वाचा: The Most Popular Courses In India | भारतातील लोकप्रिय कोर्सेस

6. डिप्लोमा कोर्समध्ये प्रवेशाचे निकष अधिक शिथिल आहेत

सामान्यतः, पदवींमध्ये निश्चित वय किंवा उच्च श्रेणी आवश्यकता यासारखे कठोर प्रवेश निकष असतात. म्हणून, जर कोणी त्यांच्या पात्रतेच्या निकषांमध्ये बसत नसेल तर प्रवेशाची शक्यता कमी असते.

डिप्लोमा अभ्यासक्रम या पॅरामीटर्सवर कमी अवलंबून असतात, ज्यामुळे एखाद्याला त्यांच्या आवडीच्या अभ्यासक्रमात प्रवेश घेण्याची चांगली संधी मिळते. वाचा: All Information About Diploma in Pharmacy | डी फार्मसी डिप्लोमा

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Best healthy foods to eat in winter

Best healthy foods to eat in winter | हिवाळ्यातील आरोग्यदायी पदार्थ

Best healthy foods to eat in winter | हिवाळ्यात आपले शरीर निरोगी व उबदार ठेवण्यासाठी सर्वोत्तम आरोग्यदायी पदार्थ व त्यामधील ...
Know about the winter skincare tips

Know about the winter skincare tips | स्किनकेअर टिप्स

Know about the winter skincare tips | हिवाळ्यातील स्किनकेअर टिप्स, त्वचेसाठी मोकळा श्वास घेऊ देण्याचे मार्ग व तेजस्वी त्वचेसाठी सुपरफूड ...
Most effective ways to reduce obesity

Most effective ways to reduce obesity | लठ्ठपणा कमी करण्याचे मार्ग

Most effective ways to reduce obesity | लठ्ठपणा कमी करण्याचे सर्वात प्रभावी मार्ग जे रक्तातील साखर, उच्च रक्तदाब आणि असामान्य ...
pexels-photo-269077.jpeg

Know the Types of Real Estate | RE गुंतवणुकीचे प्रकार

Know the Types of Real Estate | रिअल इस्टेट गुंतवणुकीचे प्रकार, रिअल इस्टेट गुंतवणूक सुरू करणे, गुंतवणुकीच्या श्रेणी व रिअलइस्टेटमध्ये ...
Direct Equity Investment Plans

Direct Equity Investment Plans | थेट इक्विटी गुंतवणूक

Direct Equity Investment Plans | थेट इक्विटी गुंतवणूक, इक्विटी गुंतवणूक म्हणजे काय? इक्विटी गुंतवणुकीचे प्रकार, फायदे आणि तोटे घ्या जाणून ...
Know The Best PO Saving Schemes

Know The Best PO Saving Schemes | PO बचत योजना-2

Know The Best PO Saving Schemes | PO बचत योजना-2 विविध पोस्ट ऑफिस बचत योजना, त्यांची ठळक वैशिष्टये, देय व्याज, ...
How drinking water helps to lose weight?

How drinking water helps to lose weight? | पिण्याचे पाणी व वजन

How drinking water helps to lose weight? | अधिक पाणी पिण्याने वजन कमी करण्यात कशी मदत होते? यामुळे अधिक कॅलरीज ...
Importance of the skin health

Importance of the skin health | त्वचा आरोग्याचे महत्त्व

Importance of the skin health | त्वचा शरीरातील द्रवपदार्थ आत ठेवते, निर्जलीकरण प्रतिबंधित करते व हानिकारक सूक्ष्मजंतू बाहेर ठेवते. त्वचा ...
Know All About Low Blood Pressure

Know All About Low Blood Pressure | कमी रक्तदाब

Know All About Low Blood Pressure | कमी रक्तदाबाची कारणे, लक्षणे, निदान, चाचण्या, उपचार, जीवनशैली आणि घरगुती उपचार व रक्तदाब ...
Know The Benefits of Multani Mitti

Know The Benefits of Multani Mitti | मुलतानी माती

Know The Benefits of Multani Mitti | मुलतानी माती त्वचेचा तेलकटपणा कमी करते, मुरुमांशी लढण्यात मदत करते तसेच त्वचा टोन ...
Spread the love