Skip to content
Marathi Bana » Posts » Communication Games for Kids | मुलांसाठी संप्रेषण खेळ

Communication Games for Kids | मुलांसाठी संप्रेषण खेळ

Communication Games for Kids

Communication Games for Kids | मुलांसाठी संप्रेषण खेळ, कोणत्याही कामात यश मिळवण्यासाठी स्पष्ट संवाद महत्वाचा असतो, संप्रेषण कौशल्ये बहुतेकांना नैसर्गिकरित्या येत नाहीत, तथापि, सराव व्यक्तीस परिपूर्ण बनवतो.

संभाषणाची विविध माध्यमे उदयास येत असताना संभाषण वाढण्या ऐवजी ते कमी होत आहे, म्हणजे संपूर्ण जग संवादाच्या संकटात आहे. लहान मुले इलेक्ट्रॉनिक उपकरणांवर विस्मयकारक वेळ घालवतात आणि या बदलामुळे, ते स्वतःच्या आवाजासह संवाद साधण्याचे कौशल्य गमावत आहेत. त्यासाठी Communication Games for Kids महत्वाचा बदल घडवू शकते.

वाय-फायचा ॲक्सेस नसलेल्या तुमच्या ओळखीच्या मुलांचे निरीक्षण करा. जेव्हा तुम्ही त्यांना फोन किंवा डिव्हाइसशिवाय तुमच्याशी संवाद साधण्यास सांगण्यास सुरुवात करता तेव्हा कदाचित बंड होऊ शकते.

वाचा: Know The Road Safety Rules | रस्ता सुरक्षा नियम

सामाजिक समर्थनाच्या पर्यायी स्त्रोतांच्या उपलब्धतेसह, मुलांपर्यंत एक-एक सेटिंगमध्ये पोहोचणे कठीण आहे. वास्तविक जीवनातील आत्म-अभिव्यक्तीचे कौशल्य आणि समोरासमोरील संवादाचा दूरगामी परिणाम होतो.

आज सर्व वयोगटातील मुलांमधील संभाषण कौशल्ये सुधारणे पुढील पिढ्यांना फायदेशीर ठरु शकते, तंत्रज्ञानाच्या पर्यायांनी गजबजलेल्या जगात मौखिक संप्रेषणाची शक्ती वाचवू शकते.  म्हणून Communication Games for Kids मुलांमध्ये महत्वाचा बदल घडवू शकते.

Table of Contents

1. संभाषण ॲक्टिव्हिटीज, व्यायाम आणि खेळ

Communication Games for Kids
Photo by Ron Lach on Pexels.com

काही ॲक्टिव्हिटी, Communication Games for Kids व्यायाम आणि खेळ मुलांना चांगल्या प्रकारे संवाद साधण्यास शिकवू शकतात. बहुतेक सेटिंग्जमध्ये, प्रौढ लोक संवाद शैली आणि सामाजिक नियम ठरवतात. शिष्टाचाराचे नियम प्रौढांद्वारे देखील ठरवले जातात.

आजकाल, मुलांचा विकास होत असताना कौशल्ये विकसित करण्यासाठी खोलीसह “मुलांच्या दृष्टीने” संवाद कौशल्ये शिकवणे क्रांतिकारक आहे. अशा जगाची कल्पना करा जिथे प्रत्येक प्रौढ व्यक्ती त्यांच्या समोरासमोर संवाद साधत असेल.

2. संप्रेषणाची मुलभूत तत्वे खालील प्रमाणे आहेत  

 1. सहानुभूती
 2. संभाषण कौशल्ये
 3. ऐकण्याची आणि बोलण्याची प्रक्रिया
 4. आदरयुक्त शब्दसंग्रह
 5. विरामाची शक्ती
 6. नैसर्गिक वातावरणात बोलण्याचा आणि ऐकण्याचा सराव करणे
 7. आत्मनिरीक्षण
 8. टर्न-टेकिंग

या मूलभूत गोष्टींचा समावेश असलेल्या कोणत्याही ॲक्टिव्हिटी, Communication Games for Kids व्यायाम आणि खेळ संवादातील कौशल्ये सुधारु शकतात. परस्परसंवादी खेळ मुलांना त्यांच्या गरजा व्यक्त करण्यास प्रोत्साहित करतात.

शिवाय, जेव्हा मुले या ॲक्टिव्हिटींकडे मजेदार आणि आकर्षक म्हणून पाहतात, तेव्हा ते सहभागी होण्याची शक्यता जास्त असते. म्हणून Communication Games for Kids मुलांमध्ये महत्वाचा बदल घडवू शकते.

3. लहान मुलांना संप्रेषण कौशल्ये शिकवण्याचे महत्व

Communication Games for Kids
Photo by Mikhail Nilov on Pexels.com
 • अविकसित संप्रेषण कौशल्यांमुळे गंभीर मानसिक परिणाम होतात. याउलट, अधिक प्रभावी संभाषण कौशल्यामुळे जीवनाचा दर्जा उंचावतो. चांगल्या प्रकारे संप्रेषण केल्याने काय हवे आहे हे जाणून घेण्यास; आणि विचारण्यास सक्षम करते.
 • श्रवणशक्ती कमी असलेल्या लोकांवरील संशोधनातून एकाकीपणा आणि नैराश्याच्या भावनांवर परिणाम दिसून आला. आता, हाच परिणाम गंभीरपणे श्रवणक्षमता नसलेल्या मुलांवर दिसून येत आहे.
 • जेव्हा मूलभूत संप्रेषणामध्ये अडचण येते, तेव्हा मूलभूत मानवी गरजांमध्ये अडथळा येतो. त्यामुळे भावनिक आणि मानसिक समस्या उद्भवतात. उदाहरणार्थ, जेव्हा एखादे लहान मूल त्यांच्या गरजा सांगू शकत नाही, तेव्हा एक राग येऊ शकतो.
 • जेव्हा किशोरवयीन मुल प्रभावीपणे संवाद साधू शकत नाही, तेव्हा निराशा येऊ शकते. आणि जेव्हा प्रौढ लोक त्यांच्या गरजा समजू शकत नाहीत आणि सांगू शकत नाहीत, तेव्हा जीवन विस्कळीत होऊ शकते.
 • चांगल्या संवादाचा सराव केल्याने प्रत्येकाला फायदा होतो. सध्या, मुलांना त्यांच्या समवयस्कांशी आणि प्रौढांशी प्रभावीपणे संवाद साधण्याची नितांत गरज आहे.
वाचा: Good Foods for Students | विद्यार्थ्यांसाठी आहार
 • चांगला संवाद ही एक सवय आहे आणि त्यासाठी तरुणपणापासून सुरुवात करणे आवश्यक आहे.
 • प्रभावी संभाषण कौशल्ये मुलांना त्यांच्या गरजा पूर्ण करण्याच्या क्षमतेसह सुसज्ज करतात.
 • जसजसे मुले वयात येतात, तसतसे कठीण प्रसंग येताना त्यांची कौशल्ये वाढणे आवश्यक असते.
 • शाळा आणि सामाजिक सेटिंग्जमध्ये, ही कौशल्ये कशी विकसित होतात यात मुलाचे समवयस्क महत्वपूर्ण भूमिका बजावतात.
 • किशोरवयीन मुलाच्या कोणत्याही पालकांना ही कौशल्ये किशोरवयीन-पालक नातेसंबंधाचा भाग कशी आहेत याची जाणीव असते. मुलांसाठी विशेषत: किशोरवयीनांना “त्यांना काय हवे आहे” मिळविण्यासाठी लोक संप्रेषण कसे वापरतात हे दाखवण्याचा योग्य संवाद कौशल्य मॉडेलिंग हा एक उत्तम मार्ग आहे.
 • मूलभूत जगण्यासाठी मूलभूत संवाद कौशल्ये आवश्यक आहेत. डोळ्यांच्या संपर्काइतकी मूलभूत गोष्ट अनेक मुलांसाठी टिकवून ठेवणे कठीण असते, जरी तो गैर-मौखिक संवादाचा सर्वात महत्वाचा भाग आहे.
 • माणसांना डोळ्यात पाहणे हे एक कौशल्य आहे. चांगली वागणूक आणि सामाजिक संबंध विकसित करण्यासाठी डोळ्यांच्या संपर्काचे महत्व समजून घेण्यासाठी सराव आवश्यक आहे.
 • मग आपण मुलांना संवाद कौशल्ये शिकवायला सुरुवात कशी करू? प्रत्येक सेटिंग शिकण्याच्या संधी देते. जेव्हा मुलांना ऐकणे आणि प्रतिसाद कसा द्यायचा हे माहित असते तेव्हा त्यांना सहानुभूती आणि करुणेची सखोल समज विकसित होते.
 • जेव्हा मुले चांगले संवाद साधतात, तेव्हा ते आत्मविश्वास आणि आत्म-कार्यक्षमतेने संधी ओळखतात आणि त्यांचा पाठपुरावा करतात. वाचा: How to make every morning fresh? | रोजची ताजी सकाळ

4. मुलांना संप्रेषण कौशल्य कसे शिकवायचे?

Communication Games for Kids
Photo by Mikhail Nilov on Pexels.com

1. मॉडेल व्हा

“मी म्हणतो तसे करा, मी करतो तसे नाही ही जुनी म्हण पुन्हा एकदा डोके वर काढते. तुम्ही काय म्हणता याची पर्वा न करता मुले “तुम्ही करता तसे” करण्याची अधिक शक्यता असते. जे पालक चांगले संवाद साधतात त्यांच्याकडे अशी मुले असतात जी इतरांशी संप्रेषण करण्यात अधिक चांगली असतात.

हे लक्षात घेणे महत्त्वाचे आहे की काहीवेळा, संप्रेषणातील अडचणींमध्ये अंतर्निहित घटक असू शकतात जसे की ऑटिझमची उपस्थिती, लक्ष विकार किंवा श्रवणविषयक अपंगत्व.

2. संप्रेषण प्रक्रियेसाठी एक फ्रेमवर्क तयार करा

मुलांना कसे आणि केव्हा संवाद साधायचा हे शिकवणे हे एक मूलभूत कौशल्य आहे. क्रॉनिक इंटरप्टिंग आणि व्हॉल्यूम कंट्रोल हे केवळ मुलांसाठीच नव्हे तर सर्वत्र संवादामध्ये व्यत्यय आणतात.

मुलांनी त्यांच्या मताशी संवाद साधणे केव्हा योग्य आहे हे जाणून घेण्यासाठी सीमा निश्चित करा. ज्ञात अपेक्षांचे पालन करणार्‍या मुलांना किंवा विद्यार्थ्यांना सकारात्मकरित्या मजबूत करा.

3. सार्वजनिक ठिकाणी मुलांच्या चुकांची दुरुस्ती करुन त्यांना लाजवू नका

लाज शक्तिशाली आहे आणि कोणाच्याही शिकण्याच्या इच्छेवर नकारात्मक परिणाम करु शकते. प्रौढांप्रमाणे मुले त्यांच्या संवादात चुका करतात. एका अनोळखी व्यक्तीला “लठ्ठ” म्हणणाऱ्या त्या दोन वर्षांच्या मुलाने हे का अयोग्य आहे हे समजून घेणे आवश्यक आहे, परंतु त्यांना सर्वांसमोर दुरुस्त करण्याची आवश्यकता नाही.

खाजगीत हळुवारपणे चुका दुरुस्त करणे हे सकारात्मक शिस्तीचे मूलभूत तत्व आहे, आणि ते मुलांना सुरक्षित वाटेल अशा वाढीच्या मानसिकतेला प्रोत्साहन देते. जर एखाद्या मुलास सार्वजनिकपणे लाज वाटली तर ते भविष्यात संप्रेषणाचे कमी प्रयत्न करतील किंवा वाईट म्हणजे लक्ष वेधण्यासाठी कृती सुरु ठेवतील.

4. सहानुभूती शिकवा

सहानुभूती हा मुलांसाठी जीवनाच्या प्रत्येक क्षेत्रात महत्त्वाचा विषय आहे. दुस-याचा दृष्टिकोन पाहण्याची क्षमता परस्पर समंजसपणा आणि इतरांच्या वेदनांबद्दल काळजी करण्याची जागा निर्माण करते. एक सहानुभूती श्रोता एक कुशल श्रोता आहे.

इतरांच्या भावनांची काळजी घेणा-या विद्यार्थ्यांची कदर करणे आणि त्यांची प्रशंसा करणे महत्वाचे आहे, कारण यामुळे सहानुभूतीच्या संस्कृतीला चालना मिळते.

5. विरामाची शक्ती दर्शवा

सजग संवादाची शक्ती खूप महत्वाची आहे. लहान मुले विशेषत: त्यांच्या आवेगपूर्ण वर्तनावर नियंत्रण ठेवण्यास अकुशल असतात, जसे की अनेक प्रौढ असतात. मुलांना त्यांच्या शब्दांचा आणि एकूणच निर्णय घेण्याच्या इतर कोणत्याही परिणामाबद्दल विचार करायला शिकवणे, मुलांना कृती करण्यापूर्वी विचार करण्यास मदत करु शकते.

विधानांमधील विरामांना महत्त्व देणे आणि विराम देण्याच्या संस्कृतीला प्रोत्साहन देणे देखील तितकेच महत्वाचे आहे. जेणेकरुन इतरांना बोलण्यासाठी संधी दया ज्यांना प्रक्रियेसाठी अधिक वेळ लागेल.

5. सर्व वयोगटातील संप्रेषण अडचणी कशा ओळखायच्या

a group of kids playing jumping rope
Photo by RODNAE Productions on Pexels.com

संप्रेषणातील अडचणी ओळखणे महत्वाचे आहे. 0 ते 7 महिन्यांपर्यंत लहान मुले जे बडबड करत नाहीत त्यांच्यामध्ये संभाषणात अडचणी येण्याची चिन्हे दिसू शकतात. लवकर हस्तक्षेप संज्ञानात्मक आणि सामाजिक वाढीस मदत करु शकतो.

मौखिक संप्रेषणातील भीतीमुळे मानसिक आरोग्यामध्ये अडचणी येऊ शकतात. मुलांमध्ये संवाद कौशल्याबाबत चिंतेचे प्रमाण वाढत आहे. संप्रेषणाच्या आशंकाने ग्रस्त असलेले मूल त्या संप्रेषणाशी संबंधित वेदना आणि चिंता टाळण्यासाठी तोंडी संप्रेषण आवश्यक असलेल्या परिस्थिती देखील टाळेल.

भावनिक बुद्धिमत्तेच्या विकासासाठी आणि प्रभावी संभाषण कौशल्यांशी त्याचा संबंध यासंबंधी खूप संशोधन केले गेले आहे. भावनिक बुद्धिमत्तेचा उच्च दर्जाचा अहवाल असलेल्या व्यक्तींमध्ये उच्च चाचणी गुण आहेत, यामुळे शक्य तितक्या लवकर कौशल्ये सुधारण्याची गरज आहे. मुलांसाठी, विशेषत: माध्यमिक शाळेत प्रवेश करणाऱ्यांसाठी सामाजिक आणि संप्रेषण कौशल्यांचा विकास महत्त्वाचा आहे.

हे अडचणी म्हणून उपस्थित असले तरी, ते बहुतेक प्रकरणांमध्ये प्रभावी संवादासाठी पूर्ण अडथळे नसतात. प्रभावी संप्रेषणातील अडथळ्याला बसण्यासाठी कौशल्ये बदलणे हे मुलाच्या यशासाठी सर्वोपरि आहे.

स्पेक्ट्रम डिसऑर्डर, लक्ष विकृती किंवा श्रवणविषयक अडचण हे मुलांमध्ये संप्रेषणामध्ये भूमिका बजावू शकतात हे महत्त्व कमी करण्यासाठी हे नाही. या अडथळ्यांसह मुलांना त्यांच्या समवयस्कांपेक्षा सामाजिक संप्रेषणात अधिक अडचणी येऊ शकतात कारण त्यांच्या प्रभावी संवादासाठी संघर्ष होतो. वाचा: How to manage the stress in College | स्ट्रेस व्यवस्थापन

सध्याचे संशोधन मुलांमध्ये या विकासात्मक फरकांसह इतर अडथळे जोडण्याचा प्रयत्न करत आहे. संप्रेषणातील अडचणी शोधण्यासाठी येथे काही ठोस मार्ग आहेत:

6. बालवाडीतील आणि प्रीस्कूलर मुलांसाठी खेळ आणि व्यायाम

Communication Games for Kids
Photo by Tatiana Syrikova on Pexels.com

यापैकी बहुतेक खेळांना जास्त वेळ लागत नाही आणि ते शिकवलेली कौशल्ये भविष्यासाठी मूलभूत असतात.

1. ऑब्जेक्टचा अंदाज लावा

मुलांसाठी वर्णनाच्या सामर्थ्याचा सराव करण्यासाठी हा एक मजेदार खेळ आहे. त्यांच्या हातासाठी पुरेसे मोठे असलेल्या बॉक्समध्ये एक छिद्र करा. त्यांना हे समजले आहे की त्यांना छिद्रात जाण्याची परवानगी नाही याची खात्री करा.

बॉक्समध्ये एखादी वस्तू ठेवा. मुलाला वस्तू कशी वाटते याचे वर्णन करण्यास सांगा. ते काय असू शकते याचा अंदाज घेऊन वर्गाला वळसा घालून घ्या.

2. पाहा आणि सांगा

अनेक मुलांना या वयात शेअर करायला आवडते. मुलांसाठी गोष्टी सामायिक करण्यासाठी वेळ घालवणे हा त्यांच्या संवाद कौशल्ये सुधारण्याचा एक प्रोत्साहनदायक मार्ग आहे.

सक्रिय ऐकण्याचे कौशल्य विकसित करण्याचा एक मार्ग म्हणून वर्गमित्रांना त्यांच्या वर्गमित्राने काय सामायिक केले आहे; याबद्दलच्या प्रश्नांचा विचार करण्यास प्रोत्साहित करा.

3. भावना कॉर्नर

बर्‍याच वेळा, या वयातील मुलांना त्यांना कसे वाटते हे सांगण्यास त्रास होतो. भावना इतक्या अमूर्त असू शकतात; सुरुवातीला त्यांना ओळखण्याचे कौशल्य त्यांच्याकडे नसेल. या भावना व्यक्त करण्यासाठी मुलांसाठी एक नियुक्त क्षेत्र ठेवा, जेथे भावनांच्या चाकाचे प्रिंटआउट प्रदर्शित केले जाईल.

जुळणारे इमोजी ठेवा जे मुल शांतपणे त्यांच्या शिक्षकाला देऊ शकेल. कोणत्याही सहभागींसोबत या भावनांना तोंड देण्यासाठी शिक्षकांसाठी दिवसभर जागा तयार करा. गैरसमज किंवा अन्याय झाल्याची भावना असताना उद्रेक होण्याची शक्यता असलेल्या वयोगटात यामुळे विश्वास आणि समजूतदारपणाची जागा निर्माण होते.

4. टर्न-टेकिंग

बोलण्यात आलटून पालटून बोलणे हे आवडते खेळणे शेअर करण्यासारखे आहे आणि मुलांनी कौशल्य शिकले पाहिजे. या वयोगटासाठी एक आकर्षक व्यायाम म्हणजे रंग मंडळ वेळ. प्रत्येक मुलाला वर्तुळाच्या मध्यभागी एक वळण मिळते जे निवडलेल्या विषयाबद्दल बोलतात.

उदाहरणार्थ, पिवळा रंग. मुलाला खोलीत दिसणाऱ्या सर्व पिवळ्या रंगांची यादी करण्यासाठी 15 सेकंद मिळतील. मग ते मूल मध्यभागी पुढील मुलासाठी दुसर्या रंगाचे नाव ठेवते. पुढील वळणाच्या आधी, प्रत्येक नवीन सहभागी दोन गोष्टी सांगतो ज्या त्यांनी मागील शेअररकडून ऐकल्या होत्या.

5. चित्र-सांगणे

प्रत्येक मुलासाठी विविध चित्रे ठेवा. प्रत्येकाला एक वेळ मर्यादा द्या आणि त्यांना कथेच्या स्वरूपात काय दिसते ते वर्णन करू द्या. या व्यायामादरम्यान, ते व्हिज्युअल संकेतांवर प्रक्रिया करत आहेत आणि वर्गात बोलण्याची त्यांची क्षमता वापरत आहेत. इतर मुले त्यांच्या ऐकण्याच्या कौशल्याचा सराव करतात.

6. फिनिश-द-नर्सरी-यमक कथा

हा उपक्रम मजेदार होण्यासाठी मुलांना विशिष्ट नर्सरी राईम्सशी परिचित असणे आवश्यक आहे. मुलांना नर्सरी यमकांच्या पर्यायी शेवटची कल्पना करण्यात आणि मजेशीर आणि सर्जनशील मार्गाने व्यक्त करण्यात मदत करा. प्रत्येक मुलाला सामायिक शेवट जोडण्यास सांगा आणि वर्ग म्हणून, विविध नर्सरी यमक कथांचे पर्यायी शेवट विकसित करा.

7. कथा सांगणे हा ऐकण्याचा आणि संवादाचा सराव करण्याचा एक समृद्ध मार्ग आहे.

children sitting in the classrrom
Photo by Anastasia Shuraeva on Pexels.com

वर्गातील संप्रेषणावर एक नजर

वर्गखोल्या मनाच्या बेहोशांसाठी नाहीत. त्यांच्या विद्यार्थ्यांना मूलभूत संवाद शिकण्यासाठी मापदंड स्थापित करण्याचे श्रेय शिक्षकांना आहे. शिक्षक त्यांच्या विद्यार्थ्यांकडून जे सहन करतात आणि प्रोत्साहन देतात ते मुलांमध्ये संवादाच्या सवयी आत्मसात करण्याचा एक मार्ग आहे.

मुलं हुशार असतात. त्यांना माहित आहे की ते कशापासून दूर जाऊ शकतात आणि कसे बोलावे आणि कसे वागावे याच्या उदाहरणांसाठी ते प्रौढ व्यक्तींकडे पाहतात. अशा प्रकारे, वर्गातील मापदंड सर्वोपरि आहेत, विशेषत: जेव्हा विद्यार्थ्यांना “नियम बनवावे” लागतात. प्रौढ नेहमीच नियम बनवतात, परंतु जेव्हा विद्यार्थी प्रक्रियेत मदत करतात, तेव्हा ते अधिक खरेदी-इन प्रदर्शित करण्याची शक्यता असते.

वर्गाच्या संस्कृतीत वर्गमित्रांकडून टीका आणि निर्णय शक्य तितके टाळले पाहिजेत. स्पष्ट आणि दयाळू संप्रेषणाचा सराव करणार्‍या विद्यार्थ्यांना ओळखून या समस्यांचे निराकरण करणे आवश्यक आहे.

वर्गात वापरलेली भाषा आणि स्वर हे महत्त्वाचे आहेत. जे शिक्षक मुलांची छेड काढतात आणि त्यांना लाजवतात ते नाखूष आणि गंभीर विद्यार्थ्यांच्या निराशेबद्दल बोलू शकतात.

मुलं हुशार असतात – ते आदराला प्रतिसाद देतात.

वर्गातील नेता म्हणून, शिक्षक सकारात्मक भाषा आणि स्वरावर प्रभाव टाकण्याच्या स्थितीत असतात. शिक्षकांना वर्गात कौशल्य दाखविण्याचा एक मार्ग म्हणजे एकरूप संवाद (Brown, 2005). किशोरवयीन मुलांमध्ये सक्रिय ऐकण्याची आणि देहबोलीची भूमिका शिक्षक आणि विद्यार्थ्यांमध्ये विश्वासाचे आणि परस्पर समजाचे वातावरण निर्माण करण्यास मदत करू शकते.

शिक्षकांद्वारे सहानुभूतीपूर्वक ऐकणे विद्यार्थ्यांशी एक संबंध निर्माण करते जे त्यांना “ऐकले” अनुभवू देते.

संवाद कौशल्याच्या वाढीसाठी समवयस्कांमधील सामाजिक संवाद देखील महत्त्वपूर्ण आहे. वर्गाचा फोकस जितका सर्वसमावेशक असेल तितका प्रत्येक विद्यार्थ्याचा अनुभव अधिक वाढेल.

आम्ही इतरांना सहकार्य करण्यास कठोर आहोत. सकारात्मक संवाद वाढवल्याने वर्गातील संपूर्ण संस्कृतीला फायदा होईल, तसेच मुलांना अशी कौशल्ये शिकवतील जी त्यांना आयुष्यभर उपयोगी पडतील.

8. विद्यार्थी संप्रेषण कौशल्ये सुधारु शकतात- Communication Games for Kids

children in circle formation
Photo by Mehmet Turgut Kirkgoz on Pexels.com

सरावाने सुधारणा होते – परिपूर्णता नाही. मुलांना ही कौशल्ये अवगत झाल्यावर, सराव प्रत्येक संवादात उपलब्ध असतो.

 1. मजबुतीकरणाद्वारे सक्रिय ऐकण्याचे कौशल्य
 2. सहकार्याने गट प्रकल्प
 3. ओपन एंडेड प्रश्नांचे फायदे जाणून घ्या
 4. सहानुभूती विकसित करणे
 5. प्राथमिक विद्यार्थ्यांसाठी संवादाचे खेळ आणि उपक्रम

टेलिफोन हा एक सामान्य “खेळाच्या मैदानाचा खेळ” आहे आणि चुकीचे संवाद शिकवण्यासाठी आणि माहितीची देवाणघेवाण करण्याच्या सरावासाठी एक शक्तिशाली रूपक देखील आहे. बाकीचे गेम्स, टेलिफोन सारखे, सुद्धा खूप मजेशीर आहेत.

1. दूरध्वनी

विद्यार्थ्यांना वर्तुळात एकत्र जमवायला सांगा. शिक्षक त्यांच्या शेजारी असलेल्या विद्यार्थ्याच्या कानात एक लहान विषय, वाक्य किंवा वाक्यांश कुजबुजतील. प्रशिक्षकाकडे परत येईपर्यंत वर्तुळातील प्रत्येक विद्यार्थ्याच्या कानात हा वाक्प्रचार कुजबुजला जाईल, जो नंतर मूळ वाक्याची तुलना ते बनलेल्या वाक्याशी करेल.

2. भावनिक प्रतिसाद

सहभागींमध्ये भावना भडकवणारी परिस्थिती लिहा. तुमचे दुपारचे जेवण विसरणे, तुमचा फोन हरवणे, तुमच्याबद्दल अफवा ऐकणे, बसची वाट पाहणे किंवा तुमचा गृहपाठ विसरणे यासारख्या परिस्थिती सामान्यतः हलक्या भावनांच्या असाव्यात.

प्रत्येक विद्यार्थ्याला नंतर एक परिस्थिती मिळते आणि ते न बोलता कृती करते. परिस्थितीचा अंदाज घेतल्यानंतर, भावनिक प्रतिसादाची चर्चा करा. विद्यार्थी जितक्या सहजतेने त्यांच्या भावना तोंडी व्यक्त करू शकतात, तितक्या सहजपणे शिक्षक त्यांच्याशी संवाद साधू शकतात आणि गोंधळात टाकणाऱ्या भावनांचा संदर्भ देऊ शकतात.

3. ऑडिओ बुक संवाद

स्कॉलस्टिककडे विद्यार्थ्यांसाठी अनेक संवादात्मक पुस्तके विनामूल्य उपलब्ध आहेत. या परस्परसंवादी अनुभवाचा फायदा विद्यार्थ्याला पुस्तकातील शब्द बोलण्यासोबत वाचन संरेखित करण्यासाठी आहे.

4. इंटरनेट संसाधने

http://www.creatubbles.com ही एक वेबसाइट आहे जी जगभरातील विद्यार्थ्यांना एकत्र करते आणि सर्जनशील आणि प्रभावी संभाषण कौशल्ये जाणून घेण्यासाठी एक व्यासपीठ देते.

5. भूमिका बजावणे

सहानुभूती आणि दृष्टीकोन-घेण्याचा विस्तार करण्याचा हा एक चांगला मार्ग आहे. भूमिकांसाठी उद्दिष्टे निश्चित करणे उपयुक्त ठरते, विद्यार्थ्यांना शब्दसंग्रहाकडे मार्गदर्शन करण्यासाठी ज्यामुळे सहकार्य अधिक चांगले होईल.

उदाहरणार्थ, विद्यार्थ्यांना पालक किंवा शिक्षक म्हणून नियुक्त केल्याने प्रौढ लोक वापरतील अशा शब्दांचा विचार करून मुलांना सर्जनशील बनण्याची परवानगी देते आणि त्यांच्या स्वतःच्या व्यतिरिक्त इतर दृष्टिकोनातून त्यांना कसे वाटू शकते.

6. सर्व सूचनांचे पालन करा

तपशीलवार सूचनांची यादी तयार करा. प्रथम सर्व सूचना वाचा. शेवटची यादी इतर सर्व सूचनांकडे दुर्लक्ष करुन या पेपरच्या शीर्षस्थानी तुमचे नाव लिहावे.

उपक्रमाचा उद्देश विद्यार्थ्यांना कोणताही प्रकल्प सुरु करण्यापूर्वी सर्व सूचना वाचण्याचे महत्त्व सांगणे हा आहे. हे सर्व वयोगटातील विद्यार्थ्यांसाठी उत्तम संभाषण कौशल्ये विकसित करण्यात मदत करते.

9. मिडल आणि हायस्कूल विद्यार्थ्यांसाठी खेळ आणि उपक्रम

young kids playing football on the field
Photo by Kampus Production on Pexels.com

आत्तापर्यंत आम्ही तरुण प्रेक्षकांसाठी तयार केलेले बरेच गेम कव्हर केले आहेत, जरी ते मोठ्या विद्यार्थ्यांना देखील लागू केले जाऊ शकतात. आता आम्ही विशेषतः वृद्ध विद्यार्थ्यांसाठी संसाधने ऑफर करतो.

1. प्रसिद्ध जोड्या

सुप्रसिद्ध प्रसिद्ध जोड्यांची यादी तयार करा. उदाहरणार्थ, पीनट बटर आणि जेली, रोमियो आणि ज्युलिएट, सुपरमॅन आणि लोइस लेन, इ. प्रत्येक सहभागीला त्यांच्या पाठीवर अर्ध्या प्रसिद्ध जोडीसह पोस्ट-इट-टिप मिळणे आवश्यक आहे.

संपूर्ण खोलीत फिरताना, प्रति व्यक्ती फक्त तीन प्रश्नांसह, सहभागी व्यक्ती त्यांच्या पाठीवर कोण आहे हे शोधण्याचा प्रयत्न करतात.

एकदा व्यक्तीने ते कोण आहेत हे शोधून काढल्यानंतर, त्यांना त्यांचा जोडीदार शोधण्याची आवश्यकता आहे. जर दुसर्‍या जोडीदाराने त्याची/तिची ओळख शोधली नसेल तर, जोपर्यंत त्यांना कळत नाही तोपर्यंत त्यांनी स्वतःला प्रकट करू नये.

2. आमच्या शाळेचे सर्वोत्तम भाग

शाळेचा अर्थ लावताना बरेच विद्यार्थी नकारात्मक असतात. आपल्या शाळेबद्दल काय चांगले आहे हे ओळखण्याच्या प्रयत्नात, हा ॲक्टिव्हिटी संवाद कौशल्य निर्माण करणारा आहे. हा उपक्रम तीन दिवस चालणारा आहे.

पहिला दिवस प्रत्येक विद्यार्थ्याने त्यांच्या शाळेतील सर्वोत्कृष्ट भाग मानणाऱ्या 10 गोष्टींची यादी करुन घालवायचा आहे. दुसरा दिवस गटांमध्ये घालवला जातो. गट त्यांच्या शाळेतील सर्वोत्कृष्ट भागांची सहमती दर्शविणारी एक समन्वित यादी तयार करतील. प्रत्येक गटाने त्यांच्या शालेय कल्पनांचे सर्वोत्कृष्ट भाग वर्गाला सादर केल्यानंतर तिसरा दिवस वर्गाची सामूहिक यादी तयार करण्यात घालवला जातो.

3. रहस्यमय स्व

आपण अनेकदा इतरांसाठी अनाकलनीय असतो. हा गेम तुम्हाला स्वतःबद्दल गूढ वाटणाऱ्या गोष्टींबद्दल आत्म-जागरुकता वाढवतो. या उपक्रमात विद्यार्थी स्वतःबद्दलच्या तीन गोष्टी लिहून ठेवतात ज्या इतर कोणालाही माहीत नसतात. 3 किंवा 4 विद्यार्थ्यांच्या गटात, प्रत्येकाने एकमेकांना रहस्यमय पैलू वाचून दाखवले.

प्रत्येक गट रहस्ये गोळा करतो. नंतरच्या काळात, प्रत्येक गट वस्तुस्थिती सूची वाचतो आणि वर्गातील उरलेले लोक सूचीतील तथ्ये कोण आहेत याचा अंदाज लावण्याचा प्रयत्न करतात. या गूढ गोष्टींचा खोल आदर करण्यास प्रोत्साहित करा. विद्यार्थ्यांना एकमेकांचे वेगळेपण साजरे करण्यास प्रोत्साहित करा.

ठाम विश्वास असलेल्या वर्गखोल्या बर्‍याचदा जागरूकता आणि एकमेकांचे कौतुक यावर बांधल्या जातात.

4. फिलरसाठी उभे रहा

रिक्त जागा भरण्यासाठी किती लोक like, um, Uh, so, किंवा right चा वापर करतात? ही एक चिंताग्रस्त सवय आहे जी बहुतेक वेळा शांततेच्या समजलेल्या अस्वस्थतेमध्ये असते. ही क्रिया संभाषणात किंवा सार्वजनिक भाषणात या फिलर्सना दूर करण्यात मदत करते.

प्रत्येक विद्यार्थ्याला एक विषय दिला जातो ज्यावर ते 2 ते 3 मिनिटे बोलतील (विषय महत्वाचा नाही; तो सोपा असावा). त्यांच्या बोलण्याच्या वेळेत, भाषणात यापैकी कोणतेही फिलर ऐकल्यावर वर्गातील उर्वरित लोक उभे राहतील.

वर्ग ऐकत आहे आणि वक्ता ते वापरत असलेल्या शब्दांबद्दल अधिक जागरुक आहे. वक्त्याला जाणीवपूर्वक धक्का बसतो जेव्हा ते हे फिलर ऐकतात तेव्हा संपूर्ण वर्ग उभा राहतो आणि अचूक शब्दसंग्रह वापरण्याबद्दल जागरुक राहण्यास मदत करतो.

5. डोळ्यांवर पट्टी बांधण्याचा खेळ

वर्गातील दैनंदिन वस्तूंसह अडथळा अभ्यासक्रम तयार करा. विद्यार्थ्यांची दोन गटात वर्गवारी करा. एका व्यक्तीच्या डोळ्यावर पट्टी बांधलेली असते, तर बाकीचे गट डोळ्यांवर पट्टी बांधून कोर्समध्ये कसे नेव्हिगेट करायचे याच्या सूचना (त्यांच्या जागेवरुन) कसे संप्रेषण करायचे ते ठरवतात. प्रत्येक गटाला वेळ द्या आणि कोणती संवाद शैली सर्वात प्रभावी होती यावर चर्चा करा.

या ॲक्टिव्हिटीमुळे विश्वास निर्माण होतो आणि अभ्यासक्रमात यशस्वीपणे नेव्हिगेट करण्यासाठी अचूक संवाद आवश्यक असतो. *कोर्स दरम्यान सुरक्षित राहण्यास मदत करण्यासाठी डोळ्यांवर पट्टी बांधलेल्या विद्यार्थ्याजवळ किमान एक व्यक्ती उभी असल्याची खात्री करा.

6. समजून घेणे

दोन विद्यार्थ्यांना मागे-मागे बसवा. एका विद्यार्थ्याकडे एक वस्तू आहे आणि दुसऱ्याकडे रंगीत पेन्सिल आणि कागद आहे. ऑब्जेक्ट असलेल्या विद्यार्थ्याने ते काय आहे हे थेट न सांगता, शक्य तितक्या तपशीलवार वर्णन केले पाहिजे.

दुसर्‍या विद्यार्थ्याने विद्यार्थ्याने ऑब्जेक्टशी केलेल्या संवादाच्या आधारे ते शक्य तितके उत्कृष्ट चित्र काढले पाहिजे.

7. ते एकत्र शोधा

या उपक्रमासाठी डोळ्यावर आणखी एक पट्टी आवश्यक आहे. गटाला जोड्यांमध्ये विभाजित करा. त्यातील एका विद्यार्थ्याच्या डोळ्यावर पट्टी बांधलेली आहे. नियुक्त केलेल्या वर्तुळातून विशिष्ट वस्तू पुनर्प्राप्त करणे हे त्यांचे काम आहे. दुसरा विद्यार्थी त्यांच्या डोळ्यावर पट्टी बांधलेल्या जोडीदाराला योग्य वस्तू मिळवण्यासाठी मार्गदर्शन करतो.

डोळ्यावर पट्टी बांधलेल्या इतर सहभागींमुळे हा गेम गोंधळात टाकू शकतो. यासाठी ॲक्टिव्हिटीनंतर चर्चा, तसेच आवाज ओळखणे आणि टीमवर्क आवश्यक आहे. चर्चेचा शेवटचा प्रश्न असा असू शकतो, “लोकांनी इतर आवाजांच्या विचलनाकडे दुर्लक्ष कसे केले?” हे ऐकणे आणि व्हॉल्यूम नियंत्रणावर उत्तम संभाषण होऊ शकते.

10. महाविद्यालयीन विद्यार्थ्यांसाठी संवादाचे खेळ आणि उपक्रम

Communication Games for Kids
Photo by George Pak on Pexels.com

महाविद्यालयीन स्तरावरील विद्यार्थ्यांनी काही प्रभावी संवाद कौशल्ये विकसित केली असतील. शिक्षणाच्या या स्तरावर, संवादाचा सराव करण्यासाठी अजूनही खोल गरजा आहेत – हे एक कौशल्य आहे ज्यासाठी काम करणे आवश्यक आहे.

1. अंदाज लावणारा खेळ

ही ॲक्टिव्हिटी बंद आणि खुल्या प्रश्नांमधील फरक ओळखण्याचा आणि दर्शविण्याचा एक मजेदार मार्ग आहे. तुमचा वर्ग दोन समान गटांमध्ये/संघांमध्ये विभाजित करा. प्रत्येक संघातील एक व्यक्ती एका मिनिटासाठी खोली सोडेल आणि व्यवसायाच्या वस्तूचा विचार करेल (कोणत्याही सामान्य व्यावसायिक वस्तू जी कोणत्याही कार्यालयात जसे की स्टेपलर, प्रिंटर इ.) आढळू शकते.

प्रत्येक व्यक्ती परत आल्यावर, त्याला/तिचे बंद पडलेले प्रश्न विचारणे हे केवळ ऑब्जेक्टचा प्रयत्न करून अंदाज लावण्यासाठी संघाचे कार्य आहे. आवश्यक असल्यास, स्पष्ट करा की क्लोज-एंडेड प्रश्न असे आहेत ज्यांचे उत्तर फक्त होय किंवा नाही मध्ये दिले जाऊ शकते. एकदा का कोणत्याही संघाला वस्तू सापडली की, त्यांनी ही फेरी जिंकली. आणि ते दुसऱ्या फेरीसाठी जाऊ शकतात.

दोन किंवा तीन फेऱ्यांनंतर, खेळ संपवा आणि वर्गात चर्चा करा. गटाला सांगा की प्रत्येक फेरीत वस्तू शोधण्यासाठी बराच वेळ आणि मेहनत घेतली, परंतु जर त्यांच्याकडे वेळ नसेल आणि फक्त एकच प्रश्न विचारला असेल तर: तो प्रश्न काय असेल?

प्रश्न असेल “वस्तू काय आहे?” जो एक ओपन एंडेड प्रश्न आहे. ओपन-एंडेड प्रश्न हा वेळ आणि उर्जा वाचवण्याचा एक उत्कृष्ट मार्ग आहे आणि आपल्याला आवश्यक असलेली माहिती जलद मिळविण्यात मदत करते.

तथापि, तुमच्या समजुतीची पुष्टी करण्यासाठी किंवा जास्त बोलणाऱ्या व्यक्ती/ग्राहकाशी संभाषण नियंत्रित करण्यात मदत करण्यासाठी बंद केलेले प्रश्न देखील उपयुक्त ठरू शकतात.

2. एक शब्द अक्षरे

 • जोड्यांमध्ये विभागणे. प्रत्येक संघाकडे कागदाचा एक तुकडा आणि दोन पेन्सिल असतात.
 • प्रशिक्षक एक घड्याळ सुरू करेल (2-मिनिटांची वेळ मर्यादा). दोन मिनिटांदरम्यान, जोडी त्यांच्यामध्ये एक अक्षर लिहेल. त्यापैकी प्रत्येक एका वेळी फक्त एक शब्द जोडेल.
 • जोडीला शक्य तितक्या लवकर लिहायचे आहे, काहीही पुन्हा वाचण्यासाठी परत जात नाही, परंतु शेवटचा शब्द जोडला आहे.
 • पत्रे आणि संप्रेषण सराव. Pixaby द्वारे विनामूल्य फोटो म्हणून प्रतिमा पुनर्प्राप्त केली.
 • व्याकरण आणि शब्दलेखन बिनमहत्त्वाचे आहेत. विरामचिन्हे फक्त अक्षरात अर्थासाठी जोडली आहेत. जोडी ठरवेल ते पत्र कोणालाही लिहिता येईल. ते पूर्ण पत्र असण्याची गरज नाही.
 • एकदा वेळ संपल्यानंतर, पत्र एकमेकांना मोठ्याने वाचले जाते, किंवा वर्गाचा विश्वास पक्का असल्यास गट.
 • जेव्हा या ॲक्टिव्हिटीची पुनरावृत्ती होते तेव्हा काहीतरी मनोरंजक घडते. मूळ अक्षरे निरर्थक आणि मनोरंजक आहेत.
 • प्रक्रिया पुनरावृत्ती होत असताना, जोडीची भाषा अधिक सुसंगत होऊ लागते. त्यातून समृद्ध चर्चा घडते.

3. अभ्यास गट

महाविद्यालयीन विद्यार्थ्यांसाठी समूह संस्कृती व्यवस्थापित करण्यासाठी जागा निर्माण करणे हा भविष्यातील रोजगार आणि सहयोगासाठी सराव आहे. अभ्यास गट हे प्रभावी संप्रेषण कौशल्ये विकसित करण्यासाठी जागा निर्माण करण्याचा एक मार्ग आहे.

वर्गासाठी अभ्यास गट स्थापन केल्याने विद्यार्थ्यांमध्ये नवीन बंध निर्माण होऊ शकतात आणि विद्यार्थी नैसर्गिकरित्या प्रवेश करू शकत नाहीत अशा परिस्थिती हाताळण्यासाठी त्यांना आव्हान देऊ शकतात. प्रभावी शिक्षण आणि सहकारी संप्रेषण कौशल्यांच्या विकासाचे फायदे दूरगामी आहेत (कोलबेक, कॅम्पबेल, आणि बजोर्क्लंड, 2000).

4. टीम वादविवाद प्रकल्प

रोजगार, मते आणि उपाय तयार करण्याच्या जगात विद्यार्थ्यांसाठी सहकार्य हे एक महत्त्वाचे कौशल्य आहे. कोणत्याही निवडलेल्या अभ्यासक्रमाची सामग्री समजून घेण्यासाठी, विद्यार्थ्यांना मध्यस्थी सत्रात दुसर्‍या विरुद्ध मुद्द्यावर वाद घालण्यास सांगा.

सांघिक वादविवाद कसे सुलभ करावे यासाठी अनेक संसाधने आहेत. वादविवादामुळे उद्भवू शकणार्‍या गुंतागुंतांवर चर्चा करा आणि ते ऐकण्याचा सराव कसा करू शकतात आणि युक्तिवाद पटला तर त्यांचे मत बदलण्यास तयार आहे.

5. पीअर मेंटॉरिंग

नेतृत्व विकासासाठी प्रगत संवाद कौशल्ये आवश्यक आहेत. ही कौशल्ये विकसित करण्याचा एक उत्पादक मार्ग म्हणजे पीअर मेंटॉरशिप प्रोग्रामच्या सक्रिय सहभागातून. या संबंधात अस्तित्वात असलेले देणे आणि घेणे दोन्ही पक्षांमध्ये कौशल्ये पूर्णपणे विकसित करेल.

मार्गदर्शकांना त्यांच्या मार्गदर्शनाची गरज असल्याचा आत्मविश्वास वाढल्याचा फायदा होतो, तर मेंटींना सल्ला आणि आदर्श यांचा फायदा होतो.

11. अशाब्दिक संप्रेषण ॲक्टिव्हिटी आणि खेळ- Communication Games for Kids

acting action actor actress
Photo by Pixabay on Pexels.com

हे सर्व खेळ संप्रेषणात अधिक मौल्यवान काय आहे यावरील चर्चेने सुरु किंवा समाप्त होऊ शकतात: गैर-मौखिक किंवा मौखिक संकेत?

1. तुम्ही म्हणू नका

गटाला 5 ते 7 लोकांच्या लहान गटांमध्ये विभाजित करा. गैर-मौखिक वर्तनांची यादी लिहा.

गटांना या वागणुकीचा अर्थ सांगण्यास सांगा. ही क्रिया सहभागींना इतरांकडून गैर-मौखिक संप्रेषण संकेत ओळखण्यास मदत करते. त्‍यांच्‍या गटांमध्‍ये, विद्यार्थ्‍यांना अ-मौखिक वर्तणूक दाखवायला सांगा, तर समुहातील इतर सर्वजण त्यांना कोणता गैर-मौखिक संदेश प्राप्त होत आहे ते सामायिक करतात किंवा लिहितात.

गैर-मौखिक वर्तनांमध्ये हे समाविष्ट असू शकते:

 • खुर्चीवर मागे झुकणे;
 • खुर्चीत पुढे झुकणे;
 • जांभई येणे;
 • होकार देणे;
 • दोन्ही हातात हनुवटीवर ठेवणे;
 • टेबलवर बोटांनी टॅप करणे;
 • तुमचे घड्याळ पाहताना;
 • खोलीभोवती टक लावून पाहणे;
 • हसणे, नाक मुरडणे

नंतर सहभागींना त्यांचे लहान-समूहाचे निष्कर्ष सामायिक करण्यास सांगा. वर्गाला विचारा की कोणाला कधीही असा अभौतिक संकेत आला आहे का; ज्याने त्यांना कोणत्याही शब्दांपेक्षा अधिक मजबूत संकेत दिला असेल? त्यांच्याकडे शक्यता आहे आणि हे त्यांच्या प्रत्यक्ष अनुभवातून संदर्भ प्रदान करते. अशा प्रकारे Communication Games for Kids मुलांमध्ये विविध कौशल्ये विकसीत करतात.

2. लेखनासह चित्र सांगणे

सर्जनशील संवादाला चालना देण्यासाठी, हाॲक्टिव्हिटी वर्णनात्मक भाषा आणि कथाकथन गुंतवतो. त्यातील लोकांसह एक चित्र धरा. लोक काय करत आहेत आणि चित्रात काय भावना आहेत याबद्दल गटाला लिहायला सांगा.

लहान मुलांसह, प्रशिक्षक त्यांना पुढे काय होईल ते रेखाटण्यास सांगू शकतो. कल्पनाशक्ती आणि भावनिक अभिव्यक्तीचा हा एक उत्तम प्रकार आहे.

3. माइम्स

विषयावरील प्रश्नांची यादी तयार करा. भागीदारांमध्ये गट विभाजित करा. एका भागीदाराला विषयाच्या प्रश्नाचे उत्तर देण्यास सांगा. दुसरा भागीदार कागदाच्या तुकड्यावर उत्तर आहे असे त्यांना काय वाटते ते लिहून अंदाज लावतो.

4. हालचाल स्टिक्स

जोड्यांच्या बोटांमध्ये दोन ध्रुव धरा. एकत्रितपणे जोडी खांबाच्या हालचालीशी जुळवून घेतील. देहबोलीशी जुळवून घेण्याचा हा एक मजेदार आणि संवादी मार्ग आहे. अशा प्रकारे Communication Games for Kids मुलांमध्ये विविध कौशल्ये विकसीत करतात.

5. मिरर

गटाला जोड्यांमध्ये विभाजित करा. नेता म्हणून एका जोडीदाराची निवड करा. दुसरा नेत्याच्या चेहऱ्यावरील हावभाव आणि देहबोलीचे निरीक्षण करेल. हे डोळ्यांच्या संपर्कावर आणि भावनिक जागरुकतेवर कार्य करते, तसेच देहबोलीच्या संकेतांबद्दल जागरुकता सुधारते.

दुसर्‍या फेरीसाठी अनुयायासह नेता बदला. वर्गाला विचारा की त्यांनी अनुसरण करणे किंवा नेतृत्व करणे पसंत केले आणि का?

12. सक्रिय ऐकण्याचे खेळ आणि व्यायाम- Communication Games for Kids

Communication Games for Kids
Photo by Yan Krukov on Pexels.com

हे गेम अनेक दशकांपासून आहेत आणि सक्रिय ऐकण्याची कौशल्ये शिकवण्यासाठी अजूनही विलक्षण आहेत. प्रत्येकाला दिशा माहित आहेत आणि बहुतेक लोक खेळण्याचा आनंद घेतात.

 1. लाल दिवा, हिरवा दिवा
 2. सायमन म्हणतो
 3. संगीत खुर्च्या
 4. पॉपकॉर्न कथा सांगणे

हा खेळ सर्व वयोगटांसाठी मजेदार आहे. गटाला वर्तुळात बसू द्या. गटाला सुरुवातीचे वाक्य द्या. उदाहरणार्थ, “एकेकाळी, एक लहान राखाडी हत्ती…” मागील सहभागीने कथेमध्ये काय जोडले आहे यावर आधारित प्रत्येक सहभागीला कथेमध्ये जोडण्यास सांगा. सक्रिय ऐकण्याचा उपयोग करण्याचे हे एक उत्तम प्रदर्शन आहे.

5. माझा आवडता चित्रपट कोणता आहे?

प्रत्येक सहभागीला त्यांच्या आवडत्या चित्रपटाचे वर्णन जोडीदाराला करायला सांगा. त्यानंतर, जोडीने त्यांना त्यांच्या जोडीदाराच्या आवडत्या चित्रपटाची पुनरावृत्ती करण्यास सांगा. केवळ ज्यांनी सक्रियपणे ऐकले आहे तेच आवडीचे अचूकपणे पुनरावृत्ती करण्यास सक्षम असतील. गेममध्ये अनेक सहभागी असतात तेव्हा ते कठीण असते.

वाचा: How to Control Anger | रागावर नियंत्रण कसे ठेवावे

13. किशोरवयीन मुलांसाठी दृढ संप्रेषण ॲक्टिव्हिटी

Communication Games for Kids
Photo by Mikhail Nilov on Pexels.com

आश्वासक संवाद हा एखाद्याच्या गरजा व्यक्त करण्याचा एक निरोगी मार्ग आहे. आदरणीय आणि प्रामाणिक असण्याने अजूनही अस्वस्थता निर्माण होऊ शकते आणि त्या अस्वस्थतेची वाटाघाटी करणे हे एक गंभीर कौशल्य आहे.

किशोरवयीन मुलांना ही महत्त्वाची संवाद कौशल्ये विकसित करण्यात मदत करणार्‍या ॲक्टिव्हिटी खालीलप्रमाणे आहेत.

1. भावना जागरुकता- Communication Games for Kids

आपल्या स्वतःच्या भावनिक गरजांशी जुळवून घेणे हा आपण इतरांसोबत आनंदी किंवा निराश का आहोत; हे समजून घेण्याचा पाया आहे. बर्‍याच किशोरवयीन मुलांना ते कसे वाटत आहे हे सांगण्यास त्रास होतो; आणि बहुतेकदा जटिल भावना कशा ओळखायच्या हे जाणून घेणे ही बाब असते.

या ॲक्टिव्हिटीत, प्रत्येक सहभागीला विविध इमोजींची शीट द्या. विविध भावना-आवाहक परिस्थितींमधून गट घ्या. त्यांना मागोवा ठेवा आणि त्यांच्यासाठी पॉप अप झालेल्या भावनांना लेबल करा. भावनांना जशास तसे नाव देण्यास सक्षम असणे ही भावनिक बुद्धिमत्ता सुधारण्याची पहिली पायरी आहे. वाचा: The Importance of Reading in life | वाचनाचे जीवनातील महत्व

2. हाताच्या मुठी- Communication Games for Kids

 • गटाला जोड्यांमध्ये विभाजित करा. जोडीला सूचनांचे दोन भिन्न संच मिळतील.
 • व्यक्ती 1 च्या सूचना वाचल्या जातील: व्यक्ती 2 मूठ तयार करेल. आपण ती मुठ उघडली पाहिजे.
 • व्यक्ती 2 च्या सूचना वाचल्या जातील: व्यक्ती 1 तुम्हाला तुमची मूठ उघडण्याचा प्रयत्न करणार आहे. जोपर्यंत तो/ती तुम्हाला नम्रपणे आणि ठामपणे विचारत नाही तोपर्यंत तुम्ही तुमची मुठ उघडू नये.
 • बहुतेक लोक मूठ उघडण्याचा प्रयत्न करतील. खंबीर संवादाचे कार्यक्षमतेने स्पष्टीकरण देण्याची ही एक संधी आहे. चांगल्या संभाषण कौशल्यांची शक्ती जाणून घेणे त्यांना योग्यरित्या तयार करण्यासाठी महत्वाचे आहे.
 • दिशानिर्देशांचा त्यांच्या कृतींवर कसा प्रभाव पडला याबद्दल विद्यार्थ्यांशी चर्चा करा. त्यांनी विचारण्याचा शांततापूर्ण मार्ग मानला का? का किंवा का नाही? चित्रपट आणि माध्यमे कोणते संप्रेषण रोल मॉडेल देतात?
 • वाचा: All Round Development of Kids | मुलांचा सर्वांगीण विकास

3. परिस्थितीचे नमुने- Communication Games for Kids

अशा परिस्थितींची यादी ठेवा जिथे ठाम संवाद सर्वात प्रभावी असेल. किशोरांना परिस्थितींवरील प्रतिसादांचा सराव करण्याची संधी द्या. त्यांना आक्रमक, निष्क्रीय आणि नंतर ठाम शैली दाखवायला सांगा.

जेव्हा त्यांना फरक माहित असेल तेव्हा ते वास्तविक जीवनातील परिस्थितींमध्ये त्याचा सराव करतील. काही नमुना परिस्थिती खालील प्रमाणे असू शकतात:

 • तुम्ही चेक-आउटच्या वेळी रांगेत उभे आहात आणि दोन विक्रेते तुमच्याकडे दुर्लक्ष करून खोल संभाषणात मग्न आहेत.
 • तुमच्या शिक्षकाने एक पेपर ग्रेड दिला ज्याला तुम्हाला जास्त मार्क मिळाले पाहिजेत.
 • कोणीतरी तुम्हाला अशा नावाने हाक मारते जे दुखावते.
 • वाचा: How to be a Good Student? | आदर्श विद्यार्थी कसे व्हावे?

प्रतिसादांसाठी विविध पर्यायांमधून जा आणि किशोरवयीन मुलांचे विचारमंथन करा.अशा प्रकारे Communication Games for Kids मुलांमध्ये विविध कौशल्ये विकसीत करतात. वाचा: The Best Activities for Kids | मुलांसाठी सर्वोत्तम उपक्रम 

4. डोळा संपर्क मंडळ- Communication Games for Kids

खंबीर संप्रेषणामध्ये हे गैर-मौखिक कौशल्य आवश्यक आहे. हे कौशल्य तयार करण्याचा एक सर्जनशील मार्ग या मंडळासह आहे. गटातील सहभागींसह एक मंडळ तयार करा. प्रत्येक सहभागी समान प्रश्नाचे उत्तर देईल (म्हणजे: तुमची आवडती आइस्क्रीमची चव कोणती आहे) आणि उत्तर दिल्यानंतर वर्तुळातील एखाद्या व्यक्तीशी परस्पर संपर्क शोधणे आवश्यक आहे.

एकदा हा डोळा संपर्क साधल्यानंतर, सहभागीने त्यांच्या जोडीदाराचे नाव सांगावे आणि तो डोळा संपर्क कायम ठेवत हळू हळू त्यांच्याबरोबर ठिकाणे बदलली पाहिजेत. डोळा संपर्क हा संवाद आणि इतरांवर विश्वास ठेवण्याच्या मूलभूत तत्त्वांपैकी एक आहे.

वाचा: Do not compare yourself to others | स्वतःची तुलना करु नका

5. भूमिका बजावणे- Communication Games for Kids

गटाला जोड्यांमध्ये ठेवा आणि त्यांना वेगवेगळ्या भूमिका बजावण्यास सांगा. किशोरवयीन मुलांनी भूतकाळातील परिस्थितींवर विचारमंथन करुन  जेथे ते अधिक ठाम असण्याची त्यांची इच्छा आहे ते करा. हे कर्मचा-यांसह कामाच्या ठिकाणी देखील वापरले जाऊ शकते, जेथे लोक जोड्यांमध्ये विचारमंथन करतात. वाचा: Know about Blog and Blogging | ब्लॉग व ब्लॉगिंग        

हे लोकांना चुकांमधून शिकण्याची संधी देते आणि पुढील अस्वस्थ परिस्थितीत त्यांच्या गरजा व्यक्त करण्यासाठी सक्षमीकरण देते. वाचा: Eat Healthy and Live Happy | निरोगी खा आणि आनंदी राहा

14. सारांष- Communication Games for Kids

Communication Games for Kids
Photo by Yan Krukov on Pexels.com

चांगला संवाद हे एक कौशल्य आहे; जे जीवनाच्या प्रत्येक क्षेत्रात लोकांना उपयोगी पडते. अगदी उत्तम संवाद साधणारेही चुका करतात, त्यामुळे ते चांगल्या गोष्टी सतत शिकत असतात. अशा जगाची कल्पना करा जिथे प्रत्येकाला त्यांच्या संदेशामागील भावना माहित असेल आणि त्यांनी खंबीरपणे संवाद साधण्याचा प्रयत्न केला आहे.

मुलांना प्रभावी संभाषण कौशल्ये सुसज्ज केल्याने भावनिक बुद्धिमत्तेची उच्च पातळी, उच्च चाचणी गुण, गुंडगिरीच्या घटना कमी होतात आणि एकूणच मानसिक आरोग्यामध्ये सुधारणा होते. या कौशल्यांचा सराव करुन बरेच काही मिळवता येते.

तांत्रिक प्रगतीच्या सर्वव्यापीतेमुळे, मुलांनी या समोरासमोर कौशल्यांचा नेहमीपेक्षा अधिक सराव करणे आवश्यक आहे. सर्व वयोगटांमध्ये ही कौशल्ये विकसित केल्याने सहानुभूती आणि भावनिक लवचिकता असलेला समाज निर्माण होतो.

मुलांचा शाळेत आणि घरी जितका जास्त सराव होईल; तितकी ही कौशल्ये अधिक चांगली होतील. प्रौढ आणि मुलांसाठी ते कसे बोलतात आणि त्यांच्या सामायिक गरजा पूर्ण करण्याच्या अनंत संधी असतात. म्हणून Communication Games for Kids महत्वाचे आहे.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Ganpati-8 Know all about Mahaganpati Ranjangaon

Ganpati-8 Know all about Mahaganpati Ranjangaon | महागणपती

Ganpati-8 Know all about Mahaganpati Ranjangaon | आठवा गणपती: रांजणगावचा श्री महागणपती, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, गणपती उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग ...
Ganpati-7 Know all about Vigneshwar Ozar

Ganpati-7 Know all about Vigneshwar Ozar | विघ्नेश्वर, ओझर

Ganpati-7 Know all about Vigneshwar Ozar | सातवा गणपती: ओझरचा विघ्नेश्वर, मंदिराचा इतिहास, आख्यायिका, रचना, गणेश मुर्ती, उत्सव, जवळची ठिकाणे ...
Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | गिरिजात्मज, लेण्याद्री

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | सहावा गणपती: लेण्याद्रीचा श्री गिरिजात्मज, गणपती मंदिर, आख्यायिका , उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग ...
What things give you energy?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात? फळे, फळभाज्या व पालेभाज्या, धान्य, बीन्स आणि शेंगा, पेये ...
Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | चिंतामणी थेऊर

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | पाचवा गणपती: थेऊरचा चिंतामणी, आख्यायिका, इतिहास, मंदिराची रचना, मंदिर उत्सव, जाण्याचे मार्ग व ...
Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | वरदविनायक, महाड

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | चौथा गणपती: महाडचा श्री वरदविनायक, वरदविनायक मंदिर, मंदिराचा इतिहास, आख्यायिका, मंदिराची रचना, मुर्ती ...
Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | बल्लाळेश्वर, पाली

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | तिसरा गणपती: बल्लाळेश्वर पाली, मंदिराचा इतिहास, बल्लाळेश्वराची मुर्ती, आख्यायिका, उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग, ...
Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Spread the love