Skip to content
Marathi Bana » Posts » Biodiversity in Maharashtra (IV) | महाराष्ट्र जैवविविधता

Biodiversity in Maharashtra (IV) | महाराष्ट्र जैवविविधता

Biodiversity in Maharashtra (IV)

Biodiversity in Maharashtra (IV) | महाराष्ट्रातील जैवविविधतेमध्ये प्राणी जीवन, वनस्पती जीवन व समुद्री जीवन; तसेच महाराष्ट्रातील प्रदेश, विभाग, जिल्हे व प्रशासकीय विभाग, धर्म, भाषा इ.

महाराष्ट्र शासनाने जानेवारी 2012 मध्ये जैविक विविधता अधिनियम, 2002 अंतर्गत; स्थापन केलेले महाराष्ट्र राज्य जैवविविधता मंडळ; ही राज्यातील वनक्षेत्राच्या आत आणि बाहेरील जैवविविधतेचे संवर्धन करणारी नोडल संस्था आहे. (Biodiversity in Maharashtra (IV))

2012 मध्ये राज्यातील नोंदवलेले घनदाट वनक्षेत्र 61,939 किमी; (23,915 चौरस मैल) होते; जे राज्याच्या भौगोलिक क्षेत्राच्या सुमारे 20.13% होते. महाराष्ट्र राज्यात खालील तीन मुख्य सार्वजनिक वनीकरण संस्था (PFIs) आहेत:

 1. महाराष्ट्र वन विभाग (MFD)
 2. महाराष्ट्राचे वन विकास महामंडळ (FDCM)
 3. सामाजिक वनीकरण संचालनालय (SFD)

वाचा: Sports and Tourism in Maharashtra-3 | महाराष्ट्रातील खेळ व पर्यटन

महाराष्ट्रातील जंगले (Biodiversity in Maharashtra (IV))

Forest

महाराष्ट्रात पाच प्रकारची जंगले आहेत

 1. दक्षिणी उष्णकटिबंधीय अर्ध-सदाहरित जंगले: ही 400-1000 मीटर उंचीवर पश्चिम घाटात आढळतात. अंजनी, हिरडा, किंजल आणि आंबा; या प्रकारच्या जंगलात आढळणाऱ्या झाडांच्या काही प्रजाती आहेत.
 2. दक्षिणी उष्णकटिबंधीय आर्द्र पर्णपाती जंगले: या गटात दोन मुख्य उप-प्रकार आढळतात; i) ओलसर सागवान असलेली जंगले: ही जंगले मेळघाट, विदर्भातील इतर जिल्ह्यांमध्ये; आणि ठाणे जिल्ह्यात आढळतात. व्यावसायिकदृष्ट्या महत्त्वाचे साग; शिशूम आणि बांबू येथे आढळतात. ii) ओलसर मिश्र पानझडी जंगले: सदाहरित सागवान व्यतिरिक्त; या प्रकारच्या जंगलात आढळणाऱ्या इतर काही वृक्ष प्रजातींमध्ये जांभूळ, ऐन आणि शिसम यांचा समावेश होतो.
 3. दक्षिणी उष्णकटिबंधीय कोरडी पानझडी जंगले: या प्रकारची जंगले; राज्याचा मोठा भाग व्यापतात. या गटात दोन प्रकार आढळतात. i) कोरडी सागवान वने आणि ii) ओलसर मिश्र पानझडी जंगले
 4. दक्षिणी उष्णकटिबंधीय काटेरी जंगले: ही मराठवाडा, विदर्भ, खानदेश आणि पश्चिम महाराष्ट्रातील; कमी पावसाच्या प्रदेशात आढळतात. सध्या या जंगलांचा मोठ्या प्रमाणात ऱ्हास होत आहे; बाबुल, बोर आणि पलास या वृक्षांच्या प्रजाती येथे आढळतात.
 5. किनारी आणि दलदलीची जंगले: ही प्रामुख्याने कोकण किनारपट्टीच्या; सिंधुदुर्ग आणि ठाणे जिल्ह्यांतील खाडींमध्ये आढळतात. किनारी पर्यावरणाच्या संरक्षणासाठी ही जंगले महत्त्वाची आहेत.

वाचा: Know the History of Maharashtra- 2 | महाराष्ट्राचा इतिहास

वरील वन प्रकारांव्यतिरिक्त, महाराष्ट्रामध्ये खारफुटी; किनारपट्टी आणि सागरी जैवविविधता आहे. ज्यामध्ये 304 किमी 2 (117 चौरस मैल); क्षेत्रफळ खारफुटीच्या आच्छादनाखाली आहे. राज्यातील जिल्हे. काही वनक्षेत्रांचे वन्यजीव राखीव अभयारण्यात रूपांतर झाले आहे; त्यामुळे त्यांची जैवविविधता टिकून आहे. विलक्षण समृद्ध जैवविविधतेमुळे 34 जागतिक जैवविविधता हॉटस्पॉट्समध्ये; महाराष्ट्राच्या पश्चिम घाटाचा समावेश आहे.

जैवविविधतेमध्ये पक्ष्यांच्या पाचशेहून अधिक प्रजातींचा समावेश आहे; त्याचप्रमाणे अमरावती विभागातील एका अभ्यासात; पक्ष्यांच्या 171 प्रजाती आढळून आल्या. दोन्ही प्रदेशांमध्ये निवासी तसेच स्थलांतरित प्रजातींचा समावेश होतो; राज्यात तीन खेळ राखीव आहेत, तसेच अनेक राष्ट्रीय उद्याने आणि पक्षी अभयारण्ये आहेत

वाचा: BA in Travel and Tourism Management | प्रवास व पर्यटन

महाराष्ट्रातील प्राणीजीवन (Biodiversity in Maharashtra (IV))

Biodiversity in Maharashtra (IV)

राज्यातील सहा व्याघ्र प्रकल्पांचे एकूण क्षेत्रफळ; 9,133 किमी (3,526 चौरस मैल) आहे. राज्यातील वन्यजीव अभयारण्यांमध्ये; भीमाशंकर वन्यजीव अभयारण्य, कळसूबाई हरिश्चंदगड अभयारण्य; राधानगरी वन्यजीव अभयारण्य, बोर वन्यजीव अभयारण्य; यावल वन्यजीव अभयारण्य, कोयना वन्यजीव अभयारण्य; चांदोली राष्ट्रीय उद्यान, संजय गांधी राष्ट्रीय उद्यान, नागपुरी वन्यजीव अभयारण्य; नागपुरी भाग, ता. पेंच राष्ट्रीय उद्यान; नवेगाव राष्ट्रीय उद्यान आणि म्हादेई वन्यजीव अभयारण्य.

राज्यात माकड, जंगली डुक्कर, वाघ, बिबट्या, गौर, आळशी अस्वल; सांबर, चार शिंगे असलेला काळवीट, निळा बैल, निळा बैल चितळ, भुंकणारे हरण; उंदीर हरीण, लहान भारतीय प्राण्यांच्या प्रजाती आहेत. सिव्हेट; गोल्डन जॅकल, जंगल मांजर आणि ससा. या राज्यात आढळणाऱ्या इतर प्राण्यांमध्ये सरपटणारे प्राणी जसे की सरडे, विंचू आणि सापांच्या प्रजाती; जसे की कोब्रा आणि क्रेट्स इ. वाचा: Maharashtra Day Significance History and all | महाराष्ट्र दिन

महाराष्ट्रातील वनस्पती जीवन

Biodiversity in Maharashtra (IV)
mango-tree-geacd5b440_1280

वन्य, राष्ट्रीय उद्याने आणि महाराष्ट्राच्या संपूर्ण भूमीत चिंचेची झाडे; कडुनिंबाची झाडे, आंब्याची झाडे, वाचेलिया निलोटिका झाडे, वडाची झाडे, नारळाची झाडे, पेरूची झाडे; लिंबाची झाडे, संत्र्याची झाडे यासारख्या विविध प्रकारच्या झाडे आणि वनस्पतींच्या प्रजाती आहेत. केळीची झाडे, फिकस धर्माची झाडे, कदंब वृक्ष, जामुन; पलाश, शिसम, साग, धवा, धतुरा, ऐन, बिजा, शिरीष, बाभूळ, ढोलकीची झाडे, आवळा, मोहा, हेडू, फिकस. आणि कॅक्टस प्रजाती.

वाचा: Travel and Tourism in Maharashtra | महाराष्ट्रातील पर्यटन

महाराष्ट्रातील समुद्री जीवन (Biodiversity in Maharashtra (IV))

Biodiversity in Maharashtra (IV)

महाराष्ट्राला अरबी समुद्राचा 720 किलोमीटरचा सागरी किनारा लाभला आहे; या समुद्रात विविध प्रकारचे मासे आणि सागरी प्राण्यांचा नैसर्गिक अधिवास आहे. भारतीय प्राणीवैज्ञानिक सर्वेक्षण (ZSI); ला महाराष्ट्रात 1527 सागरी प्राण्यांच्या प्रजाती आढळल्या; यापैकी काही प्राणी 581 प्रजातींसह मोलस्क (समुद्री अपृष्ठवंशी) आहेत. ते राज्याच्या एकूण सागरी जीवनापैकी; 38% आहे, क्रस्टेशियन प्रजाती जसे की खेकडे, कोळंबी, लॉबस्टर, 287 माशांच्या प्रजाती; 141 प्रजातींचे ॲनेलिड्स (समुद्री किडे). वाचा: Significance of Ram Navami in Indian Culture: रामनवमीचे महत्व

महाराष्ट्रातील प्रदेश, विभाग आणि जिल्हे

Biodiversity in Maharashtra (IV)

महाराष्ट्रामध्ये सहा प्रशासकीय विभाग आहेत:

 1. अमरावती
 2. औरंगाबाद
 3. कोकण
 4. नागपूर
 5. नाशिक
 6. पुणे

राज्याचे सहा विभाग पुढे 36 जिल्हे, 109 उपविभाग आणि 358 तालुक्यांमध्ये विभागले गेले आहेत. 2011 च्या जनगणनेनुसार; महाराष्ट्रातील लोकसंख्येनुसार; अव्वल पाच जिल्हे खालील तक्त्यामध्ये सूचीबद्ध आहेत.

भारतीय प्रशासकीय सेवा किंवा महाराष्ट्र नागरी सेवेद्वारे नियुक्त केलेल्या; प्रत्येक जिल्ह्याचे शासन जिल्हाधिकारी किंवा जिल्हा दंडाधिकारी; यांच्याद्वारे केले जाते. जिल्हे उपविभागीय दंडाधिकार्‍यांद्वारे शासित उप-विभागांमध्ये (तालुका) विभागले गेले आहेत; आणि पुन्हा खंडांमध्ये विभागले गेले आहेत.

ब्लॉकमध्ये पंचायत (ग्रामपरिषद); नगर पालिका यांचा समावेश होतो. तालुका म्हणजे जिल्हा स्तरावरील जिल्हा परिषद (जिल्हा परिषदा); आणि खालच्या स्तरावरील ग्रामपंचायती (ग्रामपरिषदा); यांच्यातील मध्यवर्ती स्तरावरील पंचायत आहेत. वाचा: Nag Panchami Festival 2021 the Best Information | नागपंचमी

महाराष्ट्रातील धर्म

Religion in Maharashtra
 1. हिंदू धर्म (79.83%)
 2. इस्लाम (11.54%)
 3. बौद्ध धर्म (5.81%)
 4. जैन धर्म (1.25%)
 5. ख्रिश्चन धर्म (0.96%)
 6. शीख धर्म (0.2%)
 7. इतर (0.41%)

2011 च्या राष्ट्रीय जनगणनेच्या तात्पुरत्या निकालांनुसार; महाराष्ट्र हे भारतातील सर्वात श्रीमंत राज्य आहे; आणि 112,374,333 (भारताच्या लोकसंख्येच्या 9.28%) लोकसंख्येसह; भारतातील दुसरे सर्वात जास्त लोकसंख्या असलेले राज्य आहे.

ज्यामध्ये पुरुष आणि महिला अनुक्रमे; 58,243,056 आणि 54,131,277 आहेत. 2011 मध्ये एकूण लोकसंख्या वाढ 15.99 टक्के होती; तर मागील दशकात ती 22.57 टक्के होती. स्वातंत्र्यानंतर, लोकसंख्येचा दशकातील वाढीचा दर; राष्ट्रीय सरासरीपेक्षा (वर्ष 1971 वगळता) जास्त राहिला आहे.

प्रथमच, 2011 मध्ये; ते राष्ट्रीय सरासरीपेक्षा कमी असल्याचे आढळून आले. राज्याच्या 2011 च्या जनगणनेत 55% लोकसंख्या; ग्रामीण आणि 45% शहरी असल्याचे आढळून आले.

बिहारी, गुजराती, सिंधी, पंजाबी, पारशी, मारवाडी, तुळू, कन्नड, मन्नेरवारलू, तेलुगु आणि तमिळ अल्पसंख्याक; राज्यभर विखुरलेले आहेत. उत्तर प्रदेश, राजस्थान, पश्चिम या राज्यांमधून स्थलांतरितांची संख्याही लक्षणीय आहे.

बंगाल आणि केरळ. 2011 च्या जनगणनेनुसार; अनुसूचित जाती आणि अनुसूचित जमाती लोकसंख्येच्या अनुक्रमे; 11.8 आणि 8.9% आहेत. अनुसूचित जमातींमध्ये ठाकर, वारली, कोकणा आणि हलबा या आदिवासींचा समावेश होतो.

वाचा: Gudhi Padva the most important festival in India | गुढीपाडवा

2011 च्या जनगणनेनुसार; राज्यातील एकूण लोकसंख्येच्या 79.8% लोकसंख्येवर हिंदू धर्म हा प्रमुख धर्म होता; तर एकूण लोकसंख्येच्या 11.5% मुस्लिम होते. महाराष्ट्राच्या एकूण लोकसंख्येमध्ये; बौद्ध धर्माचा वाटा 5.8% आहे, 6,531,200 अनुयायांसह, जे भारतातील सर्व बौद्धांपैकी 77.36% आहे. शिख, ख्रिश्चन आणि जैन हे अनुक्रमे लोकसंख्येच्या; 0.2%, 1.0%, 1.2% होते. वाचा: What is Vaijayanti mala or Vana-mala? | वैजयंतीमाळ, वन-माळ

भारताच्या लोकसंख्येमध्ये राज्याचे योगदान; 9.28% आहे. महाराष्ट्रात लिंग गुणोत्तर दर; 1000 पुरुषांमागे 929 स्त्रिया होते; जे 943 च्या राष्ट्रीय सरासरीपेक्षा कमी होते. महाराष्ट्राची घनता 365 रहिवासी प्रति किमी २ होती; जी राष्ट्रीय सरासरी 382 प्रति किमी २ पेक्षा कमी होती.

1921 पासून, रत्नागिरी आणि सिंधुदुर्गची लोकसंख्या अनुक्रमे; 4.96% आणि 2.30% ने घटली; तर ठाण्याची लोकसंख्या 35.9% वाढली. त्यानंतर पुण्याची लोकसंख्या 30.3% झाली; साक्षरता दर 83.2% पर्यंत वाढला. यामध्ये पुरुष साक्षरता 89.82% आणि महिला साक्षरता 75.48% आहे. वाचा: Know the Economic History of MH | महा. आर्थिक इतिहास

महाराष्ट्रातील भाषा (2011) (Biodiversity in Maharashtra (IV))

Biodiversity in Maharashtra (IV)
Biodiversity in Maharashtra (IV) marathibana.in
 1. मराठी (70.34%)
 2. हिंदी (10.70%)
 3. उर्दू (6.71%)
 4. गुजराती (2.06%)
 5. खान्देशी (1.44%)
 6. लंबाडी (1.36%)
 7. भिली (1.08%)
 8. इतर (7.72%)
वाचा: Importance of Krishna Janmashtami | श्रीकृष्ण जन्माष्टमी 2021

महाराष्ट्राची अधिकृत भाषा मराठी आहे; जरी वेगवेगळ्या प्रदेशांच्या स्वतःच्या बोली भाषा असल्या तरी; मराठी भाषा ही मूळ महाराष्ट्र राज्याची आहे; आणि तिच मुख्य भाषा आहे.

लोकसंख्येच्या सुमारे 72.5 % मराठी; सुमारे 83.1 दशलक्ष लोक प्रामुख्याने मराठी बोलतात. ज्यामुळे ती भारतातील तिसरी-सर्वाधिक बोलली जाणारी भाषा बनते; आणि जगातील 10वी सर्वाधिक बोलली जाणारी मातृभाषा बनते. वाचा: Governance & Administration in Maharashtra | शासन व प्रशासन

महाराष्ट्रात बोलली जाणारी मराठी भाषा; जिल्हा, क्षेत्र किंवा परिसरानुसार; तिच्या स्वरात आणि काही शब्दांमध्ये बदलते. प्रमुख बोलींमध्ये विदर्भात बोलल्या जाणार्‍या वऱ्हाडी; आणि महाराष्ट्र-गुजरात सीमेजवळ बोलल्या जाणार्‍या डांगी; यांचा समावेश होतो. ध्वनी हा मराठीतील अनेक क्रियापद आणि संज्ञांमध्ये; मुबलक प्रमाणात वापरला जातो.

त्याची जागा वऱ्हाडी बोलीतील ध्वनीने घेतली आहे, ज्यामुळे ती खूप वेगळी आहे. महाराष्ट्राच्या आर्थिक सर्वेक्षणानुसार (2008-09); मराठीला मातृभाषा म्हणून नाव देणाऱ्या राज्याच्या लोकसंख्येची टक्केवारी; गेल्या तीन दशकांत 76.5% वरून 68.84% पर्यंत घसरली आहे; तर हिंदीमध्ये झपाट्याने वाढ झाली आहे. भाषिक लोकसंख्या (5% वरून 11%) याच कालावधीत.

वाचा: Importance of the Teachers’ Day | शिक्षक दिनाचे महत्व

राज्यात हिंदी भाषाही बोलली जाते; हिंदी भाषिकांची सर्वाधिक संख्या मुंबई महानगर क्षेत्र; पुणे आणि नागपूरच्या इतर शहरी केंद्रांमध्ये आहे. गुजराती आणि सिंधी भाषिक, व्यापारी; देखील प्रामुख्याने मुंबईत आढळतात.

उर्दू देखील राज्याच्या सर्व शहरी भागात पसरलेली आहे; आणि ती प्रामुख्याने मुस्लिम बोलतात. मुंबईच्या बाहेरील भागात; ते सामान्यतः डेक्कनी उर्दू वापरतात – डेक्कन प्रदेश आणि दक्षिण भारतासाठी विशिष्ट उर्दूचा एक प्रकार.

पालघर, नाशिक, धुळे आणि नंदुरबार जिल्ह्यांमध्ये; भिल्ल लोक राज्याच्या वायव्य भागात; विविध भिल्ल भाषा बोलतात. नाशिकचे काही भाग, तसेच धुळे, नंदुरबार आणि जळगाव जिल्हे; खान्देश प्रदेशात आहेत. जेथे खान्देशी (स्थानिकरित्या अहिराणी म्हणून ओळखली जाते); ही मुख्य भाषा आहे. वाचा: Know About the State of Maharashtra (I) | महाराष्ट्र राज्य

वाचा: How to Celebrate the Festival of Bail Pola? | बैल पोळा सण
green grass field near body of water
Photo by cottonbro on Pexels.com

गोव्याच्या सीमेला लागून असलेल्या कोकणाच्या अगदी दक्षिणेला; मालवणी सारख्या मराठी आणि कोकणी यांच्यातील संक्रमणकालीन बोली बोलल्या जातात. कोल्हापूर, सांगली आणि सोलापूर या कर्नाटकच्या सीमेला लागून असलेल्या; जिल्ह्यांमध्ये कन्नड भाषा बोलली जाते. वाचा: Economic Sources of Maharashtra-1 | महा. आर्थिक स्रोत

तेलंगणाच्या सीमेवर तेलुगू देखील बोलली जाते; आणि तिची बोली वडारी ही वाड्दारांकडून बोलली जाते. मुख्यतः मराठवाडा प्रदेशात राहणारी एक भटकी जमात; मराठवाड्यातील आणखी एक प्रवासी भाषा म्हणजे कैकाडी, जी कैकाडी जमातीद्वारे बोलली जाते, जी तमिळची बोली आहे. वाचा: Great Culture of Maharashtra | महासंस्कृती

गोंदिया जिल्ह्यासारख्या विदर्भाच्या पूर्वोत्तर भागात; पोवारी आणि लोधी यासारख्या विविध हिंदी बोली बोलल्या जातात. अमरावती जिल्ह्यातील मेळघाट परिसरात; कोरकू ही भाषा बोलली जाते. गोंडी संपूर्ण विदर्भात बोलली जाते; परंतु छत्तीसगडच्या बस्तर प्रदेशाला लागून असलेल्या गडचिरोली जिल्ह्यात सर्वाधिक केंद्रित आहे.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Best healthy foods to eat in winter

Best healthy foods to eat in winter | हिवाळ्यातील आरोग्यदायी पदार्थ

Best healthy foods to eat in winter | हिवाळ्यात आपले शरीर निरोगी व उबदार ठेवण्यासाठी सर्वोत्तम आरोग्यदायी पदार्थ व त्यामधील ...
Know about the winter skincare tips

Know about the winter skincare tips | स्किनकेअर टिप्स

Know about the winter skincare tips | हिवाळ्यातील स्किनकेअर टिप्स, त्वचेसाठी मोकळा श्वास घेऊ देण्याचे मार्ग व तेजस्वी त्वचेसाठी सुपरफूड ...
Most effective ways to reduce obesity

Most effective ways to reduce obesity | लठ्ठपणा कमी करण्याचे मार्ग

Most effective ways to reduce obesity | लठ्ठपणा कमी करण्याचे सर्वात प्रभावी मार्ग जे रक्तातील साखर, उच्च रक्तदाब आणि असामान्य ...
pexels-photo-269077.jpeg

Know the Types of Real Estate | RE गुंतवणुकीचे प्रकार

Know the Types of Real Estate | रिअल इस्टेट गुंतवणुकीचे प्रकार, रिअल इस्टेट गुंतवणूक सुरू करणे, गुंतवणुकीच्या श्रेणी व रिअलइस्टेटमध्ये ...
Direct Equity Investment Plans

Direct Equity Investment Plans | थेट इक्विटी गुंतवणूक

Direct Equity Investment Plans | थेट इक्विटी गुंतवणूक, इक्विटी गुंतवणूक म्हणजे काय? इक्विटी गुंतवणुकीचे प्रकार, फायदे आणि तोटे घ्या जाणून ...
Know The Best PO Saving Schemes

Know The Best PO Saving Schemes | PO बचत योजना-2

Know The Best PO Saving Schemes | PO बचत योजना-2 विविध पोस्ट ऑफिस बचत योजना, त्यांची ठळक वैशिष्टये, देय व्याज, ...
How drinking water helps to lose weight?

How drinking water helps to lose weight? | पिण्याचे पाणी व वजन

How drinking water helps to lose weight? | अधिक पाणी पिण्याने वजन कमी करण्यात कशी मदत होते? यामुळे अधिक कॅलरीज ...
Importance of the skin health

Importance of the skin health | त्वचा आरोग्याचे महत्त्व

Importance of the skin health | त्वचा शरीरातील द्रवपदार्थ आत ठेवते, निर्जलीकरण प्रतिबंधित करते व हानिकारक सूक्ष्मजंतू बाहेर ठेवते. त्वचा ...
Know All About Low Blood Pressure

Know All About Low Blood Pressure | कमी रक्तदाब

Know All About Low Blood Pressure | कमी रक्तदाबाची कारणे, लक्षणे, निदान, चाचण्या, उपचार, जीवनशैली आणि घरगुती उपचार व रक्तदाब ...
Know The Benefits of Multani Mitti

Know The Benefits of Multani Mitti | मुलतानी माती

Know The Benefits of Multani Mitti | मुलतानी माती त्वचेचा तेलकटपणा कमी करते, मुरुमांशी लढण्यात मदत करते तसेच त्वचा टोन ...
Spread the love