Skip to content
Marathi Bana » Posts » Tips for Good Parenting | चांगल्या पालकत्वासाठी टिप्स

Tips for Good Parenting | चांगल्या पालकत्वासाठी टिप्स

Tips for Good Parenting

Tips for Good Parenting | चांगल्या पालकत्वासाठी टिप्स; पालकत्वामध्ये मुलांचे वय आणि विकासाचा टप्पा लक्षात घेणारी शैली समाविष्ट असते.

पालकत्व हा अभ्यासाचा कोर्स नाही, तो कौशल्य किंवा प्रशिक्षण देणारा अभ्यासक्रम नाही. पालकत्व ही कला नाही आणि हा व्यवसाय तर मुहीच नाही; तर तुम्ही आणि तुमच्या मुलांमधील नैसर्गिक प्रेम आणि परस्पर समंजसपणा आहे. तो अधिक वृद्धिंगत होण्यासाठी Tips for Good Parenting मधील संपूर्ण माहिती वाचा.

चांगले पालकत्व सहानुभूती, प्रामाणिकपणा, स्वावलंबन, आत्म-नियंत्रण, दयाळूपणा, सहकार्य आणि आनंदीपणा वाढवण्यास मदत करते. हे बौद्धिक कुतूहल, प्रेरणा आणि साध्य करण्याच्या इच्छेला देखील प्रोत्साहन देते.

हे मुलांना चिंता, नैराश्य, खाण्याचे विकार, असामाजिक वर्तन आणि अल्कोहोल आणि मादक पदार्थांच्या सेवनापासून संरक्षण करण्यास मदत करते. चांगल्या पालकत्वासाठी खालील टिप्स महत्वाच्या आहेत.

मुलांना कमी लेखू नका- Tips for Good Parenting

Tips for Good Parenting
Image by PublicDomainPictures from Pixabay

तुमच्या मुलांना तुम्ही इतरांच्या तुलनेत कमी लेखत असाल तर ते त्वरीत थांबवा, त्याऐवजी मुलाला समजून घेणे सुरु करा. प्रत्येक मुलामध्ये काही ना काही प्रतिभा असते. तुमच्या मुलाची प्रतिभा ओळखा. तुमच्या मुलाने तुम्हाला समजून घ्यावे अशी अपेक्षा करु नका.

त्याऐवजी, तुमच्या मुलाला समजून घ्या आणि त्याला जे सर्वोत्तम हवे आहे ते द्या. तुम्ही त्याला जे सर्वोत्तम देऊ शकता ते नाही, आशा आहे की ते स्पष्ट आहे. (Tips for Good Parenting)

उदाहरणार्थ, तुमच्या मुलाने क्लास वन अधिकारी व्हावे अशी तुमची इच्छा आहे,  परंतु  त्याला किंवा तिला फक्त संगीतातच रस आहे, कृपया तुमच्या मुलाला जगातील सर्वोत्तम, सर्वात लोकप्रिय संगीतकार होण्यासाठी प्रोत्साहित करा. त्याच्या व तुमच्या फायद्यासाठी तुम्ही क्लास वन विसरा.

जर तुम्ही त्याला प्रोत्साहन दिले नाही तर देश एका महान संगीतकाराला मुकेल, आणि त्याच वेळी तो क्लास वन अधिकारी होईल याची खात्री नाही. पण आम्हाला खात्री आहे की त्यामुळे तुमच्या दोघांमध्ये गैरसमज कायम राहील आणि त्यातून तुमचे नाते आणि प्रेम त्याचा अंत होईल. वाचा: Importance of Study Groups | अभ्यास गटांचे महत्व

मुलांची तुलना करु नका- Tips for Good Parenting

तुमच्या मुलाची तुलना कोणाशीही करु नका कारण या जगात कोणतीही दोन व्यक्ती समान मन, समान मत, समान अभिरुची घेऊन जन्माला येत नाही. प्रत्येक मूल अद्वितीय आहे जरी ते एकाच पालकांचे जुळे असले तरी आश्चर्याची गोष्ट आहे!

तुमच्या मुलाची प्रतिभा, आवडी, अभिरुची, मते ओळखा आणि त्यांना वाढवा आणि तुमच्या पाठिंब्याने आणि प्रोत्साहनाने मूल त्या विशिष्ट क्षेत्रात चमकेल याची खात्री करा.

शिक्षण हे जीवन नसून ते जीवनाचा भाग आहे

Tips for Good Parenting
Image by Marcela from Pixabay

आशा आहे की आता हे स्पष्ट झाले आहे, आपल्या मुलाला काय हवे आहे ते ओळखा? तुमचे मूल काय करु शकते? ते काय असू शकते? त्याला काय आवडते? तुमच्या मुलाची ताकद काय आहे? मुलाची कमजोरी काय आहे? तुमच्या मुलाचे स्वप्न काय आहे?

तुमच्या मुलाला आधी समजून घ्या, जर ते चुकीचे असतील तर उज्वल भविष्यासाठी त्यांना योग्य वेळी योग्य मार्गाने दुरुस्त करण्याचा प्रयत्न करा. हे विसरु नका की आयुष्य तुमच्या मुलाचे आहे परंतु त्यांच्याशी वागताना काळजी घ्या!

मुलांचे चारित्र्य आणि सर्वोत्तम व्यक्तिमत्व घडवा

हा पालकांच्या संगोपनातील सर्वात मौल्यवान व महत्वाचा मुद्दा आहे. हे लक्षात ठेवा की, तुमचे मूल शालेय वयापासून चारित्र्य-विकास, व्यक्तिमत्व विकास, मूल्य-आधारित शिक्षण शिकण्यास सुरुवात करते.  त्यानंतर त्यांना कोणीही बिघडवू शकत नाही, कारण संस्काराची मुळं खूप मजबूत होतात

सर्वोत्तम पालक व्हा- Tips for Good Parenting

मुलाची पहिल्या शाळेतील बसण्याची जागा म्हणजे पालकांची मांडी असते हे विसरु नका. जसे की, जर पालक धूम्रपान करत असतील तर मूल निश्चितपणे धूम्रपान करील आणि तुम्हाला तुमच्या मुलाच्या धूम्रपानाला ‘नाही’ म्हणण्याचा अधिकार राहणार नाही कारण मूल तुमच्याकडून शिकले आहे.

त्यामुळे, कृपया मुलांसमोर सावधगिरी बाळगा, तुमची वागण्याची पद्धत, तुमची घरी राहण्याची पद्धत, तुमच्या आवडीनिवडी या सर्व गोष्टींवर मुलांची नजर व निरीक्षणाखाली असतील. (Tips for Good Parenting)

जर तुम्ही त्यांच्यावर प्रेम करत नसाल तर, त्यांच्याकडून प्रेमाची अपेक्षा करू नका. तुम्ही निष्क्रिय असाल तर, त्यांच्याकडून सक्रिय होण्याची अपेक्षा करु नका. तुम्ही चारित्र्यहीन असाल तर, त्यांच्याकडून चांगले चारित्र्य असण्याची अपेक्षा करु नका.

कारण ते तुमच्याकडून आले आहेत, तुमचे रक्त सामायिक करणे, तुमचे रंग सामायिक करणे, तुमची जीन्स सामायिक करणे, तुमचे सर्व काही सामायिक करणे. जर आम्ही तुम्हाला याद्वारे दुखावले असेल तर कृपया विचार करा.  आपल्या मुलांच्या बदलासाठी, राष्ट्राच्या परिवर्तनासाठी आपण बदलले पाहिजे.

मुलांचे समवयस्क गट तपासा- Tips for Good Parenting

Tips for Good Parenting
Image by serrano1004 from Pixabay

वातावरणाचा त्यांच्या जीवनात मोठा वाटा आहे, आपण पांडव आणि कौरवांबद्दल वाचले आहे. गुरु एक असले तरी गट वेगळे आहेत. त्यामुळे कृपया तुमच्या मुलाचे शाळेतील वातावरण तपासा! (Tips for Good Parenting)

ते फक्त शिक्षण किंवा यांत्रिक शिक्षण किंवा मूल्यावर आधारित शिक्षण देतात. अशा अनेक गोष्टी आहेत ज्या लहान मूल त्यांच्या समवयस्क गटांकडून शिकतात, त्यामुळे त्यावर लक्ष ठेवा.

नियम स्थापित करा आणि ते पाळा

जर तुम्ही तुमच्या मुलांचे लहान असताना त्याचे वर्तन व्यवस्थापित केले नाही, तर तो मोठा झाल्यावर आणि तुम्ही जवळपास नसताना स्वतःला कसे व्यवस्थापित करावे हे शिकण्यास त्याला कठीण जाईल. (Tips for Good Parenting)

दिवसा किंवा रात्री कोणत्याही वेळी, तुम्ही नेहमी सक्षम असले पाहिजे. या तीन प्रश्नांची उत्तरे देण्यासाठी: माझे मूल कोठे आहे? माझ्या मुलासोबत कोण आहे? माझे मूल काय करत आहे? तुमच्या मुलाने तुमच्याकडून शिकलेले नियम तो स्वत:ला लागू होणारे नियम तयार करणार आहेत.

परंतु तुम्ही तुमच्या मुलाचे सूक्ष्म व्यवस्थापन करु शकत नाही, एकदा ते माध्यमिक शाळेत गेल्यावर, तुम्ही मुलाला त्यांचा स्वतःचा गृहपाठ करु द्यावा, त्यांच्या स्वतःच्या निवडी असाव्यात आणि त्यात हस्तक्षेप करु  नये.

मुलांना स्वातंत्र्य दया – Tips for Good Parenting

Tips for Good Parenting
Image by Иво from Pixabay

मर्यादा सेट केल्याने मुलांमध्ये आत्म-नियंत्रणाची भावना विकसित होण्यास मदत होते. स्वातंत्र्याला प्रोत्साहन दिल्याने आत्म-निर्देशाची भावना विकसित होण्यास मदत होते. जीवनात यशस्वी होण्यासाठी या दोन्ही गोष्टींची गरज असते.

मुलांनी स्वायत्ततेसाठी दबाव आणणे सामान्य आहे. अनेक पालक चुकून त्यांच्या मुलाच्या स्वातंत्र्याची बंडखोरी किंवा अवज्ञा यांच्याशी बरोबरी करतात. मुले स्वातंत्र्यासाठी पुढे सरसावतात कारण इतर कोणाच्या तरी नियंत्रणात राहण्याची इच्छा नसणे हा मानवी स्वभावाचा भाग आहे.

नियमांशी सुसंगत रहा- Tips for Good Parenting

तुम्ही मुलांसाठी काही नियम घालवून दिले असतील, आणि त्यांची अमलबजावणी नियमितपणे न करता किंवा तुम्ही त्यांची केवळ अधूनमधून अंमलबजावणी करत असल्यास, तुमच्या मुलांचे गैरवर्तन ही तुमची चूक आहे, त्याची नाही. तुमचे सर्वात महत्वाचे शिस्तभंगाचे साधन हे सातत्य आहे.

तुमच्या गैर-निगोशिएबल ओळखा. तुमचा अधिकार जितका अधिक असेल शक्तीवर नव्हे तर शहाणपणावर आधारित, तुमचे मूल जितके कमी आव्हान देईल.

बर्‍याच पालकांना सुसंगत राहण्यात समस्या आहे, जेव्हा पालक सुसंगत नसतात, तेव्हा मुले गोंधळतात. तुम्हाला स्वतःला अधिक सुसंगत राहण्याची सक्ती करावी लागेल. वाचा: Communication Games for Kids | मुलांसाठी संप्रेषण खेळ

कठोर शिस्त टाळा- Tips for Good Parenting

पालकांनी कोणत्याही परिस्थितीत मुलांना कधीही कठोर शिक्षा करु नये. जे पालक मुलांना शिक्षा करतात, त्यांची मुलं बाहेर इतर मुलांशी भांडणे अधिक करतात. अशी मुलं गुंड असण्याची आणि इतरांशी वाद  घालण्यासाठी आक्रमकतेचा वापर करण्याची अधिक शक्यता असते.

स्पँकिंगमुळे मुलांमध्ये आक्रमकता निर्माण होते, ज्यामुळे इतर मुलांशी नातेसंबंधात समस्या निर्माण होतात. मुलाला शिस्त लावण्याचे इतर अनेक मार्ग आहेत, ज्यात ‘टाइम आउट’ समाविष्ट आहे, जे चांगले कार्य करतात आणि आक्रमकता समाविष्ट करत नाहीत. वाचा: Eat Healthy and Live Happy | निरोगी खा आणि आनंदी राहा

मुलांशी आदराने वागा- Tips for Good Parenting

Father and Son
Image by Rajesh Balouria from Pixabay

तुमच्या मुलाकडून आदरपूर्वक वागणूक मिळवण्याचा सर्वोत्तम मार्ग म्हणजे त्याच्याशी आदराने वागणे. तुम्ही तुमच्या मुलाशी त्याच सौजन्या प्रमाणे वागले पाहिजे, जे तुम्ही इतरांशी वागता. त्याच्याशी विनम्रपणे बोला, त्याच्या मताचा आदर करा. मुलं तुमच्याशी बोलत असताना त्याच्याकडे लक्ष द्या.

जमेल तेव्हा त्यांना संतुष्ट करण्याचा प्रयत्न करा. मुलांचे पालक त्यांच्याशी जसे वागतात, तसेच मुलं इतरांशी वागतात. तुमच्या मुलाशी असलेले तुमचे नाते इतरांशी असलेल्या नातेसंबंधाचा पाया आहे. वाचा: The Best Activities for Kids | मुलांसाठी सर्वोत्तम उपक्रम

मुलांच्या खाण्याबद्दल काळजी घ्या

जर तुमची मुलं घरातील निवडक पदार्थ खाणारी असतील तर, वैयक्तिकरित्या वाटत नाही की पालकांनी खाण्याबद्दल फार मोठा करार केला पाहिजे. मुलांमध्ये खाण्याच्या आवडीनिवडी विकसित होताना, ते अनेकदा टप्प्याटप्प्याने त्यातून जातात.

तुम्हाला जेवणाच्या वेळा अप्रिय प्रसंगी बदलायच्या नाहीत. फक्त अस्वास्थ्यकर अन्नपदार्थ घरात ठेवण्याची चूक करु नका. जर तुम्ही घरात जंक फूड ठेवले नाही तर मुलं ते खाणार नाही.

मुलांचा आदर करा- Tips for Good Parenting

पालक मुलाचा विचार करणे, मुलाचा आदर करणे विसरतात. तुम्ही इतर प्रौढांसोबतचे तुमचे नातेसंबंध, तुमची मैत्री, लग्न, डेटिंग यावर काम करता. पण तुमच्या मुलासोबतच्या तुमच्या नातेसंबंधाचे काय?

तुमचे नाते चांगले असेल आणि तुम्ही तुमच्या मुलाशी खरोखर जुळवून घेत असाल, तर तेच महत्वाचे आहे. मग यापैकी कोणतीही समस्या राहणार नाही. वाचा: All Round Development of Kids | मुलांचा सर्वांगीण विकास

तुमचे अन्न आणि सवयी तपासा

Family
Image by RENE RAUSCHENBERGER from Pixabay

पालक जे काही खातात आणि पितात, तेच मूल खातात. एक वैज्ञानिक संशोधन सांगते की, आम्ही जे खातो ते आम्ही आहोत. त्यामुळे आपल्या घरच्या खाण्याच्या सवयी खूप महत्वाच्या आहेत. आपण खाणे सुरु करु या ज्यामुळे आपल्याला दृष्टीची शक्ती मिळते, ज्यामुळे आपले हार्मोन्स नियंत्रणात राहतात.

चला शाकाहारी अन्न खाऊया आणि मांसाहार आणि कृत्रिम पदार्थांना नाही म्हणूया. पालक या नात्याने कृपया तुमच्या मुलाने आठवड्यातून एकदा तरी मंदिरात जाण्याची सवय लावा, किमान 30 मिनिटे ध्यानधारणा करा, तुमचा वेळ तुमच्या मुलांसोबत घालवा, तुमच्या मर्यादित भावना त्यांच्यासोबत शेअर करा, तुम्ही काय आहात हे त्यांना समजावून द्या.

वाचा: The Importance of Reading in life | वाचनाचे जीवनातील महत्व

सारांष- Tips for Good Parenting

आशा आहे की तुम्हाला तुमच्या मुलासाठी आमच्या वैध कल्पना समजल्या असतील. तुमची मुलं तुमची मुलं नाहीत. ते स्वतःसाठी जीवनाच्या उत्कंठेचे पुत्र आणि कन्या आहेत. ते तुमच्याद्वारे येतात, परंतु तुमच्याकडून नाहीत. तुम्ही त्यांना तुमचे प्रेम देऊ शकता पण तुमचे विचार नाही. कारण त्यांचे स्वतःचे विचार आणि जीवन आहे.

सीगल एकटा आणि घरट्याशिवाय सूर्याभोवती उडत नाही का? तुमच्या मुलाला मानसिकदृष्ट्या-सशक्त, आध्यात्मिकदृष्ट्या-खरे, शारीरिकदृष्ट्या तंदुरुस्त, भावनिकदृष्ट्या-उत्तम बनवा आणि त्यांचे मन, हृदय, हात आणि आत्मा मजबूत करा.

विशेष आनंददायी, उत्तम भेट, तुम्ही तुमच्या मुलाला देऊ शकता; ती म्हणजे ‘सर्वोत्तम शाळा’. कारण इथे सर्व काही ठरवले जाते. म्हणून, तुमची ‘शाळा निवड’ ही महत्त्वाची आहे. आपल्या सर्वोत्तम मुलासाठी सर्वोत्तम पालक व्हा. तुम्हा सर्वांना “मराठी बाणाच्या” खूप खूप शुभेच्छा !!

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

gold hindu deity figurine on gold frame

What is the Significance of Navratri? | नवरात्रीचे महत्व

What is the Significance of Navratri? | नवरात्रीचे प्रकार व नवरात्रीच्या प्रत्येक दिवसाचे महत्व जाणून घ्या. शाक्त आणि वैष्णव पुराणांसारख्या ...
Read More
a durga devi temple in mumbai india during the festival of navratri

How to Celebrate Navratri in India | प्रादेशिक पद्धती  

How to Celebrate Navratri in India | नवरात्री हा दुर्गा मातेच्या सन्मानार्थ साजरा केला जाणारा सर्वात महत्वाच्या हिंदू सणांपैकी एक ...
Read More
Know the various names of Durga

Know the various names of Durga | दुर्गा मातेची नावे

Know the various names of Durga | दुर्गा देवीची विविध नावे, त्या नांवांचा अर्थ व दुर्गा मातेला महिषासुरमर्दिनी का म्हणतात? ...
Read More
What is the Importance of Ghatasthapana?

What is the Importance of Ghatasthapana? | घटस्थापना

What is the Importance of Ghatasthapana? | नवरात्री उत्सवातील घटस्थापनेचे महत्व, तारीख, शुभ मुहूर्त, पूजेसाठी आवश्यक वस्तू व पूजा विधी ...
Read More
Know about Sarva Pitru Amavasya

Know about Sarva Pitru Amavasya | सर्व पितृ अमावस्या

Know about Sarva Pitru Amavasya | सर्व पितृ अमावस्येचे संस्कार, विधी, महत्व, विधिचे फायदे, महालयाची आख्यायिका आणि इतिहास घ्या जाणून ...
Read More
woman in blue and green sari dress

Know the Importance of Navratri 2022 | नवरात्री उत्सव

Know the Importance of Navratri 2022 | नवरात्री उत्सव का व कसा साजरा केला जातो? माँ दुर्गेची वेगवेगळी वाहने, दिवसांनुसार ...
Read More
Nursing is the best career option after 10th/12th

Nursing is the best career option after 10th/12th | नर्सिंग

Nursing is the best career option after 10th/12th | 10वी / 12वी नंतर नर्सिंग हा सर्वोत्तम करिअर पर्याय आहे. नर्सिंग ...
Read More
How to build communication skills?

How to build communication skills? | संवाद कौशल्ये

How to build communication skills? | मुलांमध्ये संवाद कौशल्ये कसे विकसित करावे? बालसंवाद कौशल्ये, मुलाकडे मूलभूत संवाद कौशल्ये कोणती असावीत? ...
Read More
selective focus photography of lighted tealights

Know All About Pitru Paksha 2022 | पितृ पक्ष

Know All About Pitru Paksha 2022 | पितृ पक्ष, खगोलशास्त्रीय आधार, दंतकथा, महत्व, श्राद्धाचे नियम व श्राद्धाचे संस्कार घ्या जाणून ...
Read More
BA Geography is the best career option

BA Geography is the best career option | बीए भूगोल

BA Geography is the best career option | बीए भूगोल; पात्रता, प्रवेश प्रक्रिया, अभ्यासक्रम, महाविदयालये, नोकरीच्या संधी व सरासरी वेतन ...
Read More
Spread the love