Skip to content
Marathi Bana » Posts » What is the Significance of Navratri? | नवरात्रीचे महत्व

What is the Significance of Navratri? | नवरात्रीचे महत्व

gold hindu deity figurine on gold frame

What is the Significance of Navratri? | नवरात्रीचे प्रकार व नवरात्रीच्या प्रत्येक दिवसाचे महत्व जाणून घ्या.

शाक्त आणि वैष्णव पुराणांसारख्या काही हिंदू ग्रंथांनुसार, नवरात्री सैद्धांतिकदृष्ट्या वर्षातून दोन किंवा चार वेळा येते. यापैकी, शरद ऋतूतील विषुववृत्ताजवळ (सप्टेंबर-ऑक्टोबर) शारदा नवरात्र सर्वात जास्त साजरी केली जाते आणि वसंत ऋतूच्या जवळची वसंत नवरात्री (मार्च-एप्रिल) ही भारतीय उपखंडाच्या संस्कृतीसाठी सर्वात महत्वाची आहे. (What is the Significance of Navratri?)

सर्व प्रकरणांमध्ये, नवरात्र हिंदू चंद्रमासांच्या तेजस्वी अर्ध्या भागात येते. हिंदूंच्या सर्जनशीलता आणि प्राधान्यांनुसार हे उत्सव प्रदेशानुसार बदलतात. (What is the Significance of Navratri?)

शारदा नवरात्री- What is the Significance of Navratri?

What is the Significance of Navratri?
Photo by Sayanta Paul on Pexels.com

शारदा नवरात्री ही चार नवरात्रींपैकी सर्वात जास्त साजरी केली जाते, ज्याचे नाव शारदा म्हणजेच शरद ऋतूचे आहे. याची सुरुवात अश्विन महिन्याच्या तेजस्वी पंधरवड्याच्या पहिल्या दिवशी म्हणजे प्रतिपदेला होते. या महिन्यात दरवर्षी नऊ रात्री हा सण साजरा केला जातो, जो विशेषत: सप्टेंबर आणि ऑक्टोबर या ग्रेगोरियन महिन्यांत येतो.

सणाच्या अचूक तारखा हिंदू चंद्र सौर दिनदर्शिकेनुसार निर्धारित केल्या जातात आणि काहीवेळा हा सण सूर्य आणि चंद्राच्या हालचाली आणि लीप वर्षाच्या समायोजनानुसार एक दिवस जास्त किंवा एक दिवस कमी ठेवला जाऊ शकतो. ब-याच प्रदेशात, हा सण शरद ऋतूतील कापणीनंतर येतो तर काही ठिकाणी कापणीच्या वेळी येतो.

वाचा: What is the Importance of Ghatasthapana? | घटस्थापना

सण देवी दुर्गा, सरस्वती आणि लक्ष्मी यासारख्या इतर देवींच्या पलीकडे विस्तारतात. गणेश, कार्तिकेय, शिव आणि पार्वती हे देव पूजनीय आहेत. उदाहरणार्थ, नवरात्री दरम्यान एक उल्लेखनीय अखिल हिंदू परंपरा म्हणजे आयुधा पूजेद्वारे ज्ञान, विद्या, संगीत आणि कलांची हिंदू देवी सरस्वतीची पूजा करणे.

या दिवशी, जो सामान्यतः नवरात्रीच्या नवव्या दिवशी येतो, शांती आणि ज्ञान साजरे केले जाते. योद्धे त्यांचे आभार मानतात, सजवतात आणि शस्त्रांची पूजा करतात, सरस्वतीला प्रार्थना करतात.

वाचा: Know the various names of Durga | दुर्गा मातेची नावे

संगीतकार त्यांची वाद्ये सांभाळतात, वाजवतात, पुजतात आणि प्रार्थना करतात. शेतकरी, सुतार, लोहार, भांडी बनवणारे, दुकानदार आणि सर्व प्रकारचे व्यापारी अशाच प्रकारे त्यांची उपकरणे, यंत्रे आणि व्यापाराची साधने सजवतात आणि त्यांची पूजा करतात.

विद्यार्थी त्यांच्या शिक्षकांना भेट देतात, आदर व्यक्त करतात आणि त्यांचे आशीर्वाद घेतात. ही परंपरा दक्षिण भारतात विशेषतः मजबूत आहे, परंतु इतरत्र देखील पाळली जाते. वाचा: How to Celebrate Durga Puja 2022 | दुर्गा पूजा परंपरा

चैत्र नवरात्री- What is the Significance of Navratri?

चैत्र नवरात्री, ज्याला वसंता नवरात्री देखील म्हणतात, ही दुसरी सर्वात जास्त साजरी होणारी नवरात्री आहे, ज्याचे नाव वसंता म्हणजेच वसंत ऋतु आहे. हे चैत्र (मार्च-एप्रिल) या चंद्र महिन्यात पाळले जाते.

हा सण देवी दुर्गाला समर्पित आहे, जिच्या नऊ रुपांची नऊ दिवस पूजा केली जाते. शेवटचा दिवस म्हणजे राम नवमी, रामाचा जन्मदिवस. या कारणास्तव, याला काही लोक राम नवरात्री असेही म्हणतात.

बर्‍याच प्रदेशांमध्ये, हा सण वसंत ऋतु कापणीनंतर येतो आणि काही ठिकाणी कापणीच्या वेळी येतो. विक्रम संवत कॅलेंडरनुसार, हिंदू चंद्र सौर कॅलेंडरचा पहिला दिवस देखील आहे, ज्याला हिंदू चंद्र नववर्ष असेही म्हणतात.

माघ नवरात्री- What is the Significance of Navratri?

माघ नवरात्री माघ (जानेवारी-फेब्रुवारी) या चंद्र महिन्यात पाळली जाते. या नवरात्रीला गुप्त नवरात्री असेही म्हणतात. या उत्सवाचा पाचवा दिवस अनेकदा स्वतंत्रपणे वसंत पंचमी म्हणून साजरा केला जातो. (What is the Significance of Navratri?)

हिंदू परंपरेतील वसंत ऋतुची अधिकृत सुरुवात, ज्यामध्ये कला, संगीत, लेखन आणि पतंग उडवण्याद्वारे देवी सरस्वतीचा आदर केला जातो. काही प्रदेशांमध्ये, हिंदू प्रेमाची देवता, काम पूजनीय आहे. माघ नवरात्र प्रादेशिक किंवा वैयक्तिकरित्या पाळली जाते.

आषाढ नवरात्री- What is the Significance of Navratri?

आषाढ नवरात्री, ज्याला गुप्त नवरात्री म्हणूनही ओळखले जाते, आषाढ (जून-जुलै) या चंद्र महिन्यात पावसाळ्याच्या प्रारंभी साजरा केला जातो. आषाढ नवरात्री प्रादेशिक किंवा वैयक्तिकरित्या पाळली जाते. वाचा: Dasara the Most Important Hindu Festival | विजया दशमी

प्रत्येक दिवसाचे महत्व- What is the Significance of Navratri?

हा सण दुर्गा आणि दैत्य महिषासुर यांच्यात वाईटावर चांगल्याचा विजय साजरा करण्यासाठी झालेल्या प्रमुख युद्धाशी संबंधित आहे. हे नऊ दिवस केवळ दुर्गा आणि तिच्या नऊ अवतारांना समर्पित आहेत.  प्रत्येक दिवस देवीच्या अवताराशी संबंधित आहे.

पहिला दिवस – शैलपुत्री

प्रतिपदा (पहिला दिवस) म्हणून ओळखला जाणारा हा दिवस पार्वतीचा अवतार शैलपुत्री शी संबंधित आहे. या रुपातच दुर्गा शिवाची पत्नी म्हणून पूजली जाते; उजव्या हातात त्रिशूळ आणि डाव्या हातात कमळ घेऊन ती बैल, नंदीवर स्वार होत असल्याचे चित्रित केले आहे. वाचा: Know the Importance of Navratri and Dasara | दसरा

शैलपुत्री हा महाकालीचा प्रत्यक्ष अवतार मानला जातो. दिवसाचा रंग पिवळा आहे, जो कृती आणि जोम दर्शवितो. तिला सती (शिवाची पहिली पत्नी, जी नंतर पार्वती म्हणून पुनर्जन्म घेते) चा पुनर्जन्म मानली जाते आणि तिला हेमावती म्हणून देखील ओळखले जाते. वाचा: Celebration of the Festival of Durga Puja | दुर्गा पूजा

दिवस दुसरा – ब्रह्मचारिणी

द्वितीयेला (दुसऱ्या दिवशी) पार्वतीचा आणखी एक अवतार असलेल्या ब्रह्मचारिणीची पूजा केली जाते. या रुपात पार्वती योगिनी बनली, तिची अविवाहित स्व. ब्रह्मचारिणीची पूजा मुक्ती, मोक्ष, शांती आणि समृद्धीसाठी केली जाते.

अनवाणी पायांनी चालताना आणि हातात जपमाळ आणि कमंडलू धरुन ती आनंद आणि शांततेचे प्रतीक आहे. हिरवा हा या दिवसाचा रंग कोड आहे. शांततेचे चित्रण करणारा केशरी रंग कधी कधी वापरला जातो जेणेकरुन मजबूत ऊर्जा सर्वत्र वाहते.

तिसरा दिवस – चंद्रघंटा

तृतीया (तिसरा दिवस) चंद्रघंटाच्या पूजेचे स्मरण करते, हे नाव शिवाशी लग्न केल्यानंतर पार्वतीने तिच्या कपाळाला अर्धचंद्राने सजवले होते. ती सौंदर्याची मूर्ति आहे आणि शौर्याचे प्रतीक आहे.

राखाडी हा तिस-या दिवसाचा रंग आहे, जो एक चैतन्यशील रंग आहे आणि प्रत्येकाचा मूड वाढवू शकतो. वाचा: Know about Anant Chaturdashi | अनंत चतुर्दशी

दिवस चौथा – कुष्मांडा

चतुर्थीला (चौथ्या दिवशी) कुष्मांडा देवीची पूजा केली जाते. विश्वाची सर्जनशील शक्ती मानली जाणारी, कुष्मांडा पृथ्वीवरील वनस्पतींच्या संपत्तीशी संबंधित आहे आणि म्हणूनच, दिवसाचा रंग केशरी आहे.

तिचे आठ हात असून ती वाघावर बसलेली असल्याचे चित्रण केले आहे. वाचा:Significance of Mahalakshmi Vrat | महालक्ष्मी व्रत 2022

पाचवा दिवस – स्कंदमाता

स्कंदमाता, पंचमी (पाचव्या दिवशी) पूजली जाणारी देवी, स्कंद (किंवा कार्तिकेय) ची आई आहे. पांढरा रंग आईच्या बदलत्या शक्तीचे प्रतीक आहे जेव्हा तिचे मूल धोक्याचा सामना करते.

ती एका भयंकर सिंहावर स्वार आहे, चार हात आहेत आणि तिचे बाळ धरलेले आहे. वाचा: Know All About Ganesh Chaturthi 2022 | गणेश चतुर्थी

दिवस सहावा – कात्यायनी

कात्यायन ऋषींच्या पोटी जन्मलेली, ती दुर्गेचा अवतार आहे आणि ती लाल रंगाने दर्शविलेले धैर्य दाखवते. योद्धा देवी म्हणून ओळखली जाणारी, तिला देवीच्या सर्वात हिंसक रुपांपैकी एक मानले जाते. (What is the Significance of Navratri?)

या अवतारात कात्यायनी सिंहावर स्वार होते आणि तिला चार हात आहेत. ती पार्वती, महालक्ष्मी, महासरस्वती यांचे रुप आहे. ती षष्ठमीला म्हणजे सहाव्या दिवशी साजरी केली जाते. वाचा: How to Celebrate Navratri in India | प्रादेशिक पद्धती 

पूर्व भारतात, या दिवशी महाषष्ठी पाळली जाते आणि शारदीय दुर्गा पूजेला सुरुवात केली जाते. वाचा: Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांती

सातवा दिवस – कालरात्री

देवी दुर्गेचे सर्वात उग्र रुप मानले जाणारे, कालरात्री सप्तमीला पूजनीय आहे. असे मानले जाते की पार्वतीने सुंभ आणि निसुंभ या राक्षसांना मारण्यासाठी तिची फिकट त्वचा काढली होती. दिवसाचा रंग शाही निळा आहे.

देवी लाल रंगाच्या पोशाखात किंवा वाघाच्या त्वचेत तिच्या अग्निमय डोळ्यांमध्ये खूप संतापाने दिसते, तिची त्वचा गडद होते. लाल रंग प्रार्थनेचे चित्रण करतो आणि भक्तांना खात्री देतो की देवी त्यांचे नुकसान होण्यापासून संरक्षण करेल. ती सप्तमीला साजरी केली जाते. पूर्व भारतात, या दिवशी महासप्तमी साजरी केली जाते. वाचा: Know All About Durga Puja 2022 | दुर्गा पूजा उत्सव

आठवा दिवस – महागौरी

महागौरी हे बुद्धिमत्ता आणि शांतीचे प्रतीक आहे. असे मानले जाते की जेव्हा कालरात्रीला गंगा नदीत स्नान केले तेव्हा तिचा रंग अधिक उबदार झाला. या दिवसाशी संबंधित रंग गुलाबी आहे जो आशावाद दर्शवतो. ती अष्टमीला म्हणजे आठव्या दिवशी साजरी केली जाते. वाचा: Know the Importance of Navratri 2022 | नवरात्री उत्सव

पूर्व भारतात, या दिवशी महाअष्टमी साजरी केली जाते आणि त्याची सुरुवात पुष्पांजली, कुमारी पूजा इत्यादीने होते. ही एक अतिशय महत्वाची तिथी आहे आणि चंडीच्या महिषासुर मर्दिनी रुपाचा जन्म दिवस मानली जाते. वाचा: Significance of Ram Navami in Indian Culture: रामनवमीचे महत्व

दिवस नववा – सिद्धिदात्री

नवमी (नववा दिवस) म्हणून ओळखल्या जाणा-या उत्सवाच्या शेवटच्या दिवशी लोक सिद्धिधात्रीची प्रार्थना करतात. कमळावर बसलेली, तिच्याकडे सर्व प्रकारच्या सिद्धी आहेत असे मानले जाते. येथे तिला चार हात आहेत व महालक्ष्मी म्हणूनही ओळखले जाते, दिवसाचा जांभळा रंग निसर्गाच्या सौंदर्याची प्रशंसा करतो. (What is the Significance of Navratri?)

सिद्धिदात्री ही भगवान शिवाची पत्नी पार्वती आहे. सिद्धिधात्रीला शिव आणि शक्तीचे अर्धनारीश्वर रुप म्हणूनही पाहिले जाते. असे मानले जाते की भगवान शिवाच्या शरीराची एक बाजू देवी सिद्धिदात्री आहे. वाचा: Rituals and Traditions of Durga Puja | दुर्गा पूजा विधी

त्यामुळे त्यांना अर्धनारीश्वर या नावानेही ओळखले जाते. वैदिक शास्त्रानुसार या देवीची उपासना करुन भगवान शिवाने सर्व सिद्धी प्राप्त केल्या. पूर्व भारतात, या दिवशी महानवमी साजरी केली जाते आणि अष्टमीइतकीच महत्त्वाची, या दिवशी पशुबली दिली जाते. वाचा: What is Vaijayanti mala or Vana-mala? | वैजयंतीमाळ, वन-माळ

तसेच नवमी होम हा तिथीमध्ये केला जाणारा अत्यंत महत्वाचा विधी आहे. भारतातील बहुतेक भागांमध्ये आयुध पूजा नावाच्या विधीमध्ये साधने आणि शस्त्रांची पूजा केली जाते. वाचा: Gudhi Padva is the most important festival in India | गुढीपाडवा

|| नवरात्रीचे हे शुभ पर्व आपल्या जीवनात सुख, समृद्धी, आनंद आणि यश घेऊन येवो, हीच दुर्गामातेच्या चरणी प्रार्थना. नवरात्र उत्सवाच्या मराठी बाणा तर्फे हार्दिक शुभेच्छा ||

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know about Ecommerce Business

Know about Ecommerce Business | ई-कॉमर्स व्यवसाय

Know about Ecommerce Business | ई-कॉमर्स व्यवसाय, ई-कॉमर्सचे कार्य, प्रकार, ॲप्लिकेशन, प्लॅटफॉर्म, नियम, इतिहास, फायदे व तोटे. ई-कॉमर्स म्हणजे इलेक्ट्रॉनिक ...
Read More
Compare Mutual Fund with Others

Compare Mutual Fund with Others | म्युच्युअल फंड

Compare Mutual Fund with Others | म्युच्युअल फंडाची पीपीएफ, एनएससी, युलिप, गोल्ड ईटीएफ व इतर गुंतवणूक पर्यायांशी तुलना केलेली आहे ...
Read More
Know about National Game of India

Know about National Game of India |भारताचा राष्ट्रीय खेळ

Know about National Game of India | भारताचा राष्ट्रीय खेळ, राष्ट्रीय खेळावर वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न व राष्ट्रीय खेळाबद्दल अधिक ...
Read More
Know all about Intimation u/s 143-1

Know all about Intimation u/s 143-1 विषयी सर्व काही

Know all about Intimation u/s 143-1 | रिटर्नवर प्रक्रिया केल्यानंतर, आयकर विभाग कलम 143(1) अंतर्गत; करदात्यांना परिणामांबद्दल माहिती देऊन सूचना ...
Read More
How to Prevent from Sextortion?

How to Prevent from Sextortion? | असे रोखा लैंगिक शोषण

How to Prevent from Sextortion? | लैंगिक शोषण, सेक्सॉर्शन किंवा ऑनलाइन ब्लॅकमेलिंग कोणी करत असेल तर, ते कसे रोखायचे? या ...
Read More
Different Ways to Invest in Real Estate

Different Ways to Invest in Real Estate | गुंतवणूक मार्ग

Different Ways to Invest in Real Estate | रिअल इस्टेट स्थिर मासिक भाड्याचे उत्पन्न आणि गुंतवणूकदारांना दीर्घकालीन आर्थिक सुरक्षा प्रदान ...
Read More
Significance of Ekadashi and Its types

Significance of Ekadashi and its types | एकादशी

Significance of Ekadashi and its types | एकादशी, एकादशी म्हणजे काय? एकादशीचे प्रकार, महत्व, व्रताचे फायदे आणि उपवासाचे पदार्थ याबद्दल ...
Read More
Effects of stress on the body

Effects of stress on the body | शरीरावर तणावाचे परिणाम

Effects of stress on the body | शरीरावर तणावाचे होणारे परिणाम, ताण- तणावाबद्दल वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न व त्यांचे समाधान ...
Read More
Home remedies for dry lips and skin

Home-Remedy for Dry Lips and Skin | कोरडे ओठ व त्वचा

Home-Remedy for Dry Lips and Skin | कोरडे ओठ आणि त्वचेसाठी घरगुती उपाय; ओठ चघळण्यास, गिळण्यास, बोलताना संवादात, तसेच हसणे ...
Read More
How to Choose the Best Investment Plan?

How to Choose the Best Investment Plan? | गुंतवणूक

How to Choose the Best Investment Plan? | सर्वोत्तम गुंतवणूक योजना कशी निवडावी? सर्वोत्तम गुंतवणूक योजना निवडण्यापूर्वी काय विचारात घ्यावे, ...
Read More
Spread the love