Skip to content
Marathi Bana » Posts » How to Celebrate Navratri in India | प्रादेशिक पद्धती  

How to Celebrate Navratri in India | प्रादेशिक पद्धती  

a durga devi temple in mumbai india during the festival of navratri

How to Celebrate Navratri in India | नवरात्री हा दुर्गा मातेच्या सन्मानार्थ साजरा केला जाणारा सर्वात महत्वाच्या हिंदू सणांपैकी एक आहे. हा उत्सव नऊ रात्री आणि दहा दिवस चालतो. तो भारतातील विविध राज्यांमध्ये कसा साजरा करतात ते जाणून घ्या.  

संपूर्ण भारतात नवरात्री वेगवेगळ्या प्रकारे साजरी केली जाते. काही लोक दुर्गेच्या विविध पैलूंचा आदर करतात, काही लोक उपवास करतात तर काही लोक मेजवानीचे आयोजन करतात. चैत्र नवरात्रीचा समारोप राम नवमी मध्ये होतो आणि शारदा नवरात्रीचा समारोप  दुर्गा पूजा आणि विजयादशमीमध्ये होतो. How to Celebrate Navratri in India

पूर्वी, शाक्त हिंदू चैत्र नवरात्रीत दुर्गेच्या पौराणिक कथांचे पठण करायचे, परंतु वसंत ऋतूच्या विषुववृत्ताच्या आसपास ही प्रथा कमी होत चालली आहे. बहुतेक समकालीन हिंदूंसाठी, शरद ऋतूतील विषुववृत्ताच्या आसपासचा नवरात्र हा प्रमुख साजरा केला जाणारा सण आहे.

बंगाली हिंदू आणि भारताच्या पूर्व आणि ईशान्य राज्यांच्या बाहेरील शाक्त हिंदूंसाठी, नवरात्री हा शब्द देवीच्या योद्धा देवी पैलूमध्ये दुर्गा पूजा सूचित करतो. हिंदू धर्माच्या इतर परंपरेत, नवरात्री या शब्दाचा अर्थ दुर्गेचा उत्सव आहे; परंतु तिच्या अधिक शांत स्वरूपांमध्ये, जसे की सरस्वती – ज्ञान, विद्या, संगीत आणि इतर कलांची हिंदू देवी.

उत्तर भारत

How to Celebrate Navratri in India
Photo by Sonika Agarwal on Pexels.com

उत्तर भारतात, नवरात्रीला असंख्य रामलीला कार्यक्रमांद्वारे चिन्हांकित केले जाते, जिथे राम आणि रावणाच्या कथेतील भाग ग्रामीण आणि शहरी केंद्रांमध्ये, मंदिरांच्या आत किंवा तात्पुरत्या बांधलेल्या मंडपात कलाकारांच्या संघाद्वारे तयार केले जातात.

उत्सवी कलाकृतींची ही हिंदू परंपरा युनेस्कोने 2008 मध्ये “मानवतेचा अमूर्त सांस्कृतिक वारसा” म्हणून कोरली होती. युनेस्कोच्या म्हणण्यानुसार, उत्सवांमध्ये तुलसीदासांच्या रामचरितमानस या हिंदू ग्रंथावर आधारित गाणी, कथन, पठण आणि संवाद यांचा समावेश होतो.

वाचा: What is the Importance of Ghatasthapana? | घटस्थापना

अयोध्या, वाराणसी, वृंदावन, अल्मोरा, सतना आणि मधुबनी या ऐतिहासिकदृष्ट्या महत्वाच्या हिंदू शहरांमध्ये हे विशेषतः उल्लेखनीय आहे – उत्तर प्रदेश, उत्तराखंड, बिहार आणि मध्य प्रदेशातील शहरे.

कथेचा उत्सव आणि नाट्यमय अभिनय शेकडो लहान खेडे आणि शहरांमधील समुदायांद्वारे आयोजित केला जातो. यामध्ये अनेक लोक उत्स्फूर्तपणे सहभागी होतात, काही कलाकारांना मदत करतात, तर काही स्टेज उभारण्यात, मेक-अप, पुतळे आणि दिवे तयार करण्यात मदत करतात.

वाचा: Know the various names of Durga | दुर्गा मातेची नावे

नवरात्री हा ऐतिहासिकदृष्ट्या राजे आणि राज्याच्या सैन्यासाठी एक प्रमुख धार्मिक उत्सव आहे. नवरात्रीच्या शेवटी, दसरा येतो, जिथे रावण, कुंभकर्ण आणि इंद्रजित यांच्या पुतळ्यांचे दहन केले जाते आणि वाईट शक्तींवर चांगल्या (रामाचा) विजय साजरा केला जातो.

इतरत्र, या धार्मिक उत्सवादरम्यान, देवी दुर्गाने फसवणूक आणि वाईटां विरुद्ध केलेल्या युद्धाचे स्मरण केले जाते. घरामध्ये पवित्र स्थानी घटस्थापना केली जाते. भांड्यात नऊ दिवस दिवा लावला जातो. भांडे विश्वाचे प्रतीक आहे आणि अखंडित दिवा दुर्गेचे प्रतीक आहे.

पूर्व भारत आणि पश्चिम बंगाल

How to Celebrate Navratri in India
Photo by StuDDeRio on Pexels.com

नवरात्र हा पश्चिम बंगालमध्ये दुर्गा पूजा उत्सव म्हणून साजरा केला जातो. बंगाली हिंदूंसाठी हा सर्वात महत्वाचा सण आहे. भारताच्या पूर्व आणि ईशान्य राज्यांमध्ये हा एक प्रमुख सामाजिक, सार्वजनिक व धार्मिक कार्यक्रम आहे.

पश्चिम बंगाल, ओडिशा, झारखंड, बिहार, आसाम, त्रिपुरा आणि जवळपासच्या प्रदेशांमधील समुदाय तीर्थक्षेत्रे, मंदिरांमध्ये हा उत्सव साजरा केला जातो. काही शाक्त हिंदू हा खाजगी, घरगुती सण म्हणूनही साजरा करतात. दुर्गापूजा सण देवी दुर्गेचा आवतार बदलणारा, एक शक्तिशाली राक्षस महिषासुराविरुद्धच्या लढाईत विजय दर्शवितो.

दुर्गापूजेच्या पुढील महत्वाच्या दिवसाला षष्ठी म्हणतात, ज्या दिवशी स्थानिक समुदाय दुर्गा देवीचे स्वागत करतात आणि उत्सव साजरा करतात. सातव्या, आठव्या आणि नवव्या दिवशी, लक्ष्मी, सरस्वती, गणेश आणि कार्तिकेयासह दुर्गा पूजनीय आहेत.

वाचा: What is the Significance of Navratri? | नवरात्रीचे महत्व

या दिवसांत मुख्य पूजा केली जाते जी धर्मग्रंथांचे पठण, देवी महात्म्यातील दुर्गा कथा, आणि कुटुंबांद्वारे मंदिरे आणि पंडाल यांना सामाजिक भेटी देऊन केली जाते. (How to Celebrate Navratri in India)

दहाव्या दिवशी, ज्याला विजयादशमी म्हणून ओळखले जाते, एक मोठी मिरवणूक काढली जाते जिथे दुर्गेच्या मूर्ती समारंभपूर्वक निरोप देण्यासाठी नदी किंवा महासागर किनाऱ्यावर विसर्जित करतात.

भक्तांसाठी हा एक भावनिक दिवस आहे आणि मंडळी भावनिक निरोपाची गाणी गातात. मिरवणुकीनंतर, हिंदू मिठाई, भेटवस्तू वितरीत करतात आणि त्यांच्या मित्रांना आणि कुटुंबातील सदस्यांना भेट देतात.

महाराष्ट्र- How to Celebrate Navratri in India

How to Celebrate Navratri in India
Photo by Shubhs Shubhajit on Pexels.com

नवरात्रीचे उत्सव संपूर्ण महाराष्ट्रात वेगवेगळे असतात आणि विशिष्ट संस्कार क्षेत्रांमध्ये भिन्न असतात, जरी त्यांना समान म्हटले जाते आणि एकाच देवतेला समर्पित केले जाते. सर्वात सामान्य उत्सव नवरात्रीच्या पहिल्या दिवशी घटस्थापनेने सुरू होतो.

या दिवशी, ग्रामीण कुटुंबे लाकडी स्टूल वर ठेवलेल्या तांब्याच्या किंवा पितळी भांड्यात, पाण्याने भरलेल्या तांदळाच्या छोट्या ढिगाऱ्यावर चढवतात. किलकिलेमध्ये सामान्यतः इतर कृषी चिन्हे ठेवली जातात जसे की हळदीचे मूळ, आंब्याच्या झाडाची पाने, नारळ आणि मुख्य धान्य (सामान्यतः आठ प्रकार). ज्ञान आणि घरगुती समृद्धीचे प्रतीक असलेला दिवा लावला जातो आणि नवरात्रीच्या नऊ रात्री तो प्रज्वलित ठेवला जातो.

वाचा: Know All About Durga Puja 2022 | दुर्गा पूजा उत्सव

कुटूंब नऊ दिवस विधी करून घटाची पूजा करतात आणि नैवेद्य देऊन फुले, पाने, फळे, ड्रायफ्रुट्स इत्यादींचा हार घालतात आणि बियाणे अंकुरित होण्यासाठी पाणी अर्पण केले जाते. काही कुटुंबे पहिल्या किंवा दुस-या दिवशी कालीपूजा, तिस-या, चौथ्या व पाचव्या दिवशी लक्ष्मी पूजा आणि सहा, सात, आठ व नवव्या दिवशी सरस्वती पूजा करतात.

आठव्या दिवशी दुर्गा देवीच्या नावाने “यज्ञ” किंवा “होम” केला जातो. नवव्या दिवशी, घटाची पूजा केली जाते आणि धान्याची अंकुरलेली पाने काढून टाकल्यानंतर घट उठवला जातो.

सणाच्या नवव्या दिवशी, पुरुष सर्व प्रकारची साधने, शस्त्रे, वाहने आणि उत्पादक साधनांची पूजा करण्यात सहभागी होतात.

कर्नाटक- How to Celebrate Navratri in India

durga figurine
Photo by Debendra Das on Pexels.com

कर्नाटकात, नवरात्रोत्सव घरोघरी आणि हिंदू मंदिरे, सांस्कृतिक स्थळे आणि अनेक धार्मिक मिरवणुका उजळून साजरा केला जातो. याला स्थानिक भाषेत दसरा म्हणतात आणि हा कर्नाटकचा राज्य सण (नादहब्बा) आहे. अनेक उत्सवांपैकी, म्हैसूर दसरा हा एक प्रमुख उत्सव आहे आणि त्याच्या उत्सवांसाठी लोकप्रिय आहे. (How to Celebrate Navratri in India)

म्हैसूर येथील समकालीन दसरा उत्सवाचे श्रेय 1610 मध्ये राजा वोडेयारच्या प्रयत्नांना दिले जाते. नवव्या दिवशी, ज्याला महानवमी म्हणतात. शाही तलवारीची पूजा केली जाते आणि सजवलेल्या हत्ती आणि घोड्यांच्या मिरवणुकीत नेले जाते.

वाचा: Rituals and Traditions of Durga Puja | दुर्गा पूजा विधी

तसेच, आयुधा पूजा सरस्वतीला समर्पित आहे, ज्यामध्ये लष्करी कर्मचारी त्यांची शस्त्रे ठेवतात आणि कुटुंबे त्यांच्या उपजीविकेची साधने सांभाळतात, दोन्ही सरस्वती, तसेच पार्वती आणि लक्ष्मी यांना प्रार्थना करतात. नवरात्रीच्या दुसऱ्या दिवशी, विजयादशमीला, म्हैसूरच्या रस्त्यावर पारंपारिक दसरा मिरवणूक काढली जाते.

देवी चामुंडेश्वरीची प्रतिमा सजवलेल्या हत्तीच्या पाठीवर सोन्याच्या खोगीरावर ठेवली जाते आणि मिरवणुकीत नेली जाते, त्यामध्ये तबल्या, नृत्य गट, संगीत बँड, सजवलेले हत्ती, घोडे आणि उंट असतात.

कर्नाटकातील आणखी एक नवरात्री परंपरा तामिळनाडूच्या गोलू बाहुल्यांप्रमाणेच गोम्बे किंवा बॉम्बे नावाच्या कला बाहुल्यांनी घराचा एक भाग सजवत आहे. एक कला-थीम असलेली गारुडी गोम्बे, ज्यामध्ये या बाहुल्यांचा समावेश असलेल्या लोकनृत्यांचा समावेश आहे, हा देखील उत्सवाचा एक भाग आहे. वाचा: How to Celebrate Durga Puja 2022 | दुर्गा पूजा परंपरा

गुजरात- How to Celebrate Navratri in India

How to Celebrate Navratri in India
Photo by SUVAM ROY on Pexels.com

गुजरातमधील नवरात्री हा राज्यातील प्रमुख सणांपैकी एक आहे. पारंपारिक उत्सवांमध्ये शक्ती देवीच्या नऊ पैलूंपैकी एकाच्या स्मरणार्थ एक दिवस उपवास करणे किंवा सलग नऊ दिवस उपवास करणे यांचा समावेश होतो.

कुटुंब आणि विश्वाच्या गर्भाची आठवण म्हणून प्रार्थना गार्बो नावाच्या प्रतीकात्मक मातीच्या भांड्याला समर्पित आहेत. मातीचे भांडे पेटवले जाते, आणि हे एक आत्म्याचे प्रतिनिधित्व करते असे मानले जाते.

गुजरात आणि जवळपासच्या हिंदू समुदायांमध्ये जसे की माळव्यात, गार्बोचे महत्व सर्व नऊ दिवस परफॉर्मन्स आर्ट्सद्वारे साजरे केले जाते. लाइव्ह ऑर्केस्ट्रा, हंगामी राग किंवा भक्तिगीतांसह गरबा नावाचे समूह नृत्य सर्वात दृश्यमान आहे.

हे एक लोकनृत्य आहे जिथे विविध पार्श्वभूमी आणि कौशल्ये असलेले लोक सामील होतात आणि एकाग्र वर्तुळ तयार करतात. वर्तुळे वाढू शकतात किंवा लहान होऊ शकतात, शेकडो किंवा हजारो लोकांपर्यंत पोहोचू शकतात, त्यांच्या पारंपारिक पोशाखात गोलाकार चालींमध्ये नाचू शकतात आणि टाळ्या वाजवू शकतात.

गरबा नृत्यात काहीवेळा दांडिया, समन्वित हालचाली आणि नर्तकांमध्ये लाठी मारणे आणि लिंग-पुरुषांमध्ये छेडछाड केली जाते. नृत्यानंतर, गट आणि प्रेक्षक एकत्र येऊन मेजवानी करतात. प्रादेशिक दृष्ट्या, नवरात्रीत सामुदायिक गाणी, संगीत आणि नृत्यांच्या समान थीमॅटिक उत्सवाला गरबी म्हणतात.

केरळ- How to Celebrate Navratri in India

a statue of the goddess durga
Photo by Sonika Agarwal on Pexels.com

केरळमध्ये, शारदा नवरात्रीचे तीन दिवस (अष्टमी, नवमी आणि विजयादशमी) सरस्वती पूजा म्हणून साजरे केले जातात ज्यामध्ये पुस्तकांची पूजा केली जाते. अष्टमीच्या पूजेसाठी स्वतःच्या घरी, पारंपारिक नर्सरी शाळा किंवा मंदिरात पुस्तके ठेवली जातात.

विजयादशमीला सरस्वतीची पूजा करून ग्रंथ वाचन आणि लेखनासाठी विधीपूर्वक बाहेर काढले जातात. मुलांना लेखन आणि वाचनाची सुरुवात करण्यासाठी विजयादशमी शुभ मानली जाते, ज्याला विद्यारंभम म्हणतात.

विद्यारंभ दिवसाची परंपरा आजोबांसारख्या वृद्ध व्यक्तीच्या मांडीवर, सरस्वती आणि गणेशाच्या प्रतिमेजवळ बाळ किंवा मूल बसून सुरू होते. वडील पत्र लिहितात आणि मूल त्याच्या तर्जनीने तेच लिहितो.

तामिळनाडू

How to Celebrate Navratri in India
Photo by Sonika Agarwal on Pexels.com

तामिळनाडूमध्ये नवरात्री ही ऐतिहासिक परंपरा आहे, ज्यामध्ये लक्ष्मी, सरस्वती आणि दुर्गा देवींचा केंद्रबिंदू आहे. भारताच्या इतर भागांप्रमाणे, हा सण परफॉर्मन्स कलांसाठी, विशेषत: भरतनाट्यम आणि मोहिनीअट्टम सारख्या हिंदू मंदिर नृत्यांसाठी एक निमित्त आहे.

प्रमुख राजवाडे, सामुदायिक केंद्रे आणि ऐतिहासिक मंदिरांमध्ये नृत्य हॉल एम्बेड केलेले जातात. उदाहरणार्थ, 1600 सीईच्या च्या सुमारास बांधलेल्या पद्मनाभपुरम पॅलेसमध्ये गुंतागुंतीच्या कोरीव खांबांसह एक मोठा नृत्यमंडप आहे, ही रचना संपूर्णपणे दगडांनी बनलेली आहे.

हा डान्स हॉल पारंपारिकपणे नवरात्री मंटप म्हणून ओळखला जातो. उत्सवाची सुरुवात वैदिक मंत्रोच्चारांनी नृत्य आणि इतर समारंभांनी होते. इतर तमिळ हिंदू मंदिरे, जसे की श्री वैष्णव धर्माशी संबंधित, देखील नवरात्रोत्सव साजरा करतात.

आणखी एक उल्लेखनीय तमिळ परंपरा म्हणजे गोलू बाहुल्यांसोबत सण साजरा केला जातो. यामध्ये देव, देवी, प्राणी, पक्षी आणि ग्रामीण जीवन या सर्वांचा समावेश सूक्ष्म रचनेत केला आहे.

वाचा: Dasara the Most Important Hindu Festival | विजया दशमी

लोक त्यांच्या घरात त्यांच्या स्वतःच्या सर्जनशील थीम सेट करतात, ज्याला कोलू म्हणतात, मित्र आणि कुटुंबे एकमेकांना कोलू प्रदर्शन पाहण्यासाठी त्यांच्या घरी भेट देण्यासाठी आमंत्रित करतात, नंतर भेटवस्तू आणि मिठाईची देवाणघेवाण करतात.

ही परंपरा दक्षिण भारतातील इतर भागांमध्येही आढळते जसे की आंध्र प्रदेश जिथे त्याला बोम्माला कोलुवू म्हणतात, आणि कर्नाटकात जिथे त्याला गोम्बे हब्बा किंवा गोम्बे टोटी म्हणतात. कारागीर कलेचा हिंदू उत्सव म्हणून गोम्बे टोटी परंपरेचा पुरावा किमान 14 व्या शतकातील विजयनगर साम्राज्यात आहे.

विजयादशमीच्या संध्याकाळी, “कोलू” मधील कोणत्याही एका बाहुलीला प्रतिकात्मकरित्या झोपवले जाते आणि त्या वर्षाच्या नवरात्रीच्या कोलूची समाप्ती म्हणून कलश थोडासा उत्तरेकडे हलविला जातो. कुटुंब आभाराची प्रार्थना करते आणि प्रदर्शन गुंडाळते.

तामिळनाडूच्या प्रत्येक मंदिरात दुर्गेच्या निवासासाठी नवरात्री साजरी केली जाते. मंदिरे सजविली जातात, विधीपूर्वक दिवे लावले जातात आणि वैदिक मंत्रोच्चार केले जातात.

यापैकी काही मंदिरांचे पुजारी आणि पाहुणे त्यांच्या मनगटावर खास पिवळ्या रंगाचा ‘संरक्षणाचे वचन’ धागा बांधतात. ज्याला तमिळमध्ये कप्पू किंवा रक्षा बंधन म्हणतात. असे मानले जाते की हे देवीला केलेले व्रत आणि वाईटापासून संरक्षणाचे प्रतीक आहे.

तेलंगणा- How to Celebrate Navratri in India

How to Celebrate Navratri in India
Photo by Sayanta Paul on Pexels.com

तेलंगणामध्ये, उर्वरित भारताप्रमाणेच नवरात्री साजरी केली जाते आणि ती दसऱ्याला संपते. नवरात्रीच्या रात्री, एक उल्लेखनीय तेलंगण परंपरेत तेलगू हिंदू महिलांचा समावेश असतो ज्या नवरात्रीच्या देवींसाठी बथुकम्मा तयार करतात.

हा एक कलात्मक फुलांच्या सजावटीचा कार्यक्रम आहे, विशेषत: झेंडूचा वापर करून, जे त्रिदेवी नावाच्या तीन वेगवेगळ्या पैलूंचा आदर करतात. 2016 मध्ये, 9,292 महिलांनी एकाच वेळी 20 फूट उंच फुलांची व्यवस्था तयार करण्यासाठी भाग घेतला, जो जगातील सर्वात मोठ्या उत्सवी फुलांच्या व्यवस्थेपैकी एक आहे.

नवरात्री सुरू होण्याच्या एक दिवस आधी महालय अमावस्या (पितृ अमावस्या) पासून बथुकम्मा उत्सव सुरू केला जातो. उपासनेची मुख्य देवता देवी गोवरी आहे, देवी दुर्गाचे एक रूप, ज्याला हळदीच्या पावडरपासून बनवलेल्या मूर्तीचे प्रतीक आहे आणि तिला बथुकम्मा नावाच्या फुलांच्या मांडणीवर ठेवले जाते.

वाचा: Celebration of the Festival of Durga Puja | दुर्गा पूजा

हा उत्सव नऊ रात्री चालतो ज्यामध्ये महिला बथुकम्माच्या भोवती टाळ्या वाजवतात तसेच रामायण, शिव, गोवरी, गंगा यांच्या कथा आणि लयबद्ध गाण्यांच्या रूपात महिलांचे दैनंदिन जीवनाचे वर्णन करतात.

दररोज रात्री, बाथुकम्मा जवळच्या जलस्रोतांमध्ये विसर्जित केले जाते आणि दुसऱ्या दिवशी नवीन बाथुकम्मा बनविला जातो. हा नऊ रात्रीचा उत्सव दुर्गाष्टमीला संपतो, जेव्हा दुर्गा महा गोवरीच्या रूपात पूजली जाते असे मानले जाते.

भारतातील इतरत्र प्रमाणे, तेलंगणातील हिंदूंद्वारे आयुधा पूजा पाळली जाते जेथे शस्त्रे ठेवली जातात, सजविली जातात आणि पूजा केली जाते. वाचा: Know the Importance of Navratri 2022 | नवरात्री उत्सव

व्यापारी आणि शेतकरी अशाच प्रकारे स्वतःच्या व्यापाराच्या उपकरणांची साफसफाई, सजावट आणि पूजा करतात. 10 व्या दिवशी, दसरा विजयादशमी, कुटुंबातील सदस्य आणि मित्रांसह भव्य मेजवानीचे आयोजन केले जाते. वाचा: Know the Importance of Navratri and Dasara | दसरा

बिहार- How to Celebrate Navratri in India

How to Celebrate Navratri in India
Photo by Sonika Agarwal on Pexels.com

बिहारच्या काही भागांमध्ये, नवरात्रीच्या शरद ऋतूमध्ये दुर्गा पूजली जाते. मोठ्या संख्येने पँडल तयार केले जातात. बिहारमध्ये लक्ष्मी, सरस्वती, कार्तिकी आणि गणेश यांच्यासोबत दुर्गा पूजा केली जाते. (How to Celebrate Navratri in India)

सीतामढ़ी सारख्या इतर भागांमध्ये आणि नेपाळ सीमेजवळ, वसंत ऋतु नवरात्रीला राम नवमीची मोठा जत्रा भरते, जे भगवान रामाच्या जन्माचे प्रतीक आहे. वाचा:Significance of Mahalakshmi Vrat | महालक्ष्मी व्रत 2022

हा सर्वात मोठा गुरेढोरे व्यापार मेळा आहे आणि मातीची भांडी, स्वयंपाकघर आणि घरगुती वस्तू तसेच पारंपारिक कपड्यांमध्ये मोठ्या हस्तकला बाजाराला आकर्षित करतो. सीता, हनुमान, दुर्गा आणि गणेश यांना समर्पित स्थानिक हिंदू मंदिरात उत्सव आयोजित केले जातात. वाचा: Gudhi Padva is the most important festival in India | गुढीपाडवा

गोवा- How to Celebrate Navratri in India

Hindu goddess
Photo by Debendra Das on Pexels.com

गोव्यातील मंदिरांमध्ये, अश्विन महिन्याच्या पहिल्या दिवशी, देवी आणि कृष्ण मंदिराच्या गर्भगृहात मातीने वेढलेला एक तांब्याचा घागर स्थापित केली जाते. ज्यामध्ये नऊ प्रकारचे अन्नधान्य ठेवले जाते. (How to Celebrate Navratri in India)

नऊ रात्री भक्तीगीते आणि धार्मिक प्रवचनातून साजरी केली जाते. लोक वाद्ये सादर करण्यासाठी कलाकार येतात. उत्सवांमध्ये दुर्गेची प्रतिमा एका खास सजवलेल्या रंगीबेरंगी चांदीच्या मखरात ठेवतात. वाचा: Significance of Ram Navami in Indian Culture: रामनवमीचे महत्व

प्रत्येक नऊ रात्री तिला मंदिरातील संगीताच्या तालावर झोका देणे समाविष्ट आहे. याला स्थानिक भाषेत मखरोत्सव म्हणतात. गोव्यातील नवरात्रोत्सवाची शेवटची रात्र हा एक प्रमुख उत्सव आहे ज्याला मखर आरती म्हणतात.

सारांष- How to Celebrate Navratri in India

आपण ज्या जगामध्ये जगत आहोत, ते एक वेगवान आहे; ज्यामध्ये स्वतःसाठी मानसिक आनंद मिळविण्यासाठी फारसा वेळ नाही. नवरात्रीचे नऊ दिवस वर्षभराचा थकवा दूर करण्यासाठी आणि मानसिक शांतता पुनर्संचयित करण्यासाठी डिझाइन केलेले आहेत. वाचा: Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांती

जर एखाद्याने या कालावधीत सात्विक आहाराचे पालन करण्याकडे थोडेसे लक्ष दिले आणि नियमितपणे ध्यान केले तर अवघ्या नऊ दिवसांच्या कालावधीत शरीराला आणि मनाला शांतता मिळते. वाचा: What is Vaijayanti mala or Vana-mala? | वैजयंतीमाळ, वन-माळ

या काळात केले जाणारे उपवास, ध्यान, प्रार्थना आणि इतर अध्यात्मिक पद्धती या मनाला आनंद देतात. आपणास “मराठी बाणा” कडून नवरात्री उत्सवाच्या हार्दिक शंभेच्छा! धन्यवाद!

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Popular Varieties of Mangoes in India

Popular Varieties of Mangoes in India | आंब्याचे प्रकार

Popular Varieties of Mangoes in India | भारतातील प्रसिद्ध आंब्याच्या जाती, त्यांची वैशिष्टये, उत्पन्न विभाग आणि आंब्याचा प्रकार कसा ओळखायचा ...
Read More
The Deadliest Places in the World

The Deadliest Places in the World | प्राणघातक ठिकाणे

The Deadliest Places in the World | जगातील सर्वात प्राणघातक ठिकाणे, जी साहसी पर्यटकांना आकर्षित करतात अशा 11 ठिकाणांविषयी जाणून ...
Read More
Online Teaching and LearningOnline Teaching and Learning

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन शिक्षण

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन टिचींग, ऑनलाइन शिकवणाऱ्या शिक्षकांनी शिक्षण अधिक मनोरंजक आणि आकर्षक बनवण्यासाठी त्यांच्या बोटांच्या टोकावर असलेला ...
Read More
a woman in white long sleeves holding flowers

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना असे सामोरे जा

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना सामोरे जाण्याचे सर्वोत्तम मार्ग. मुरुमाचे विविध प्रकार असून, प्रत्येकाला सामोरे जाण्याचे ...
Read More
Strange facts about the human body

Strange facts about the human body | मानवी शरीर तथ्ये

Strange facts about the human body | मानवी शरीराबद्दल 105 मजेदार, अद्भुत आणि विचित्र तथ्ये आहेत, जी तुम्हाला जाणून घ्यायला ...
Read More
How to Manage Time at Work

How to Manage Time at Work | कामाचे वेळ व्यवस्थापन

How to Manage Time at Work | कामाच्या ठिकाणी वेळेचे व्यवस्थापन करण्यासाठी काय केले पाहिजे; या विषयी सविस्तर माहिती या ...
Read More
Know the Amazing Benefits of Amla

Know the Amazing Benefits of Amla | आवळयाचे फायदे

Know the Amazing Benefits of Amla | या सुपरफ्रूटचा आहारात ताज्या किंवा वाळलेल्या स्वरुपात समावेश केल्यास त्वचा, केस आणि एकूणच ...
Read More
How to avoid NFT Scams?

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत, एनएफटी म्हणजे काय? एनएफटीचे धोके काय आहेत? सर्वात सामान्य एनएफटी ...
Read More
How to Celebrate Holi Festival in India

How to Celebrate Holi Festival in India | होळी उत्सव

How to Celebrate Holi Festival in India | होळी उत्सव, होळीचे सांस्कृतिक महत्त्व, विविध कथा, महाराष्ट्रात होळी कशी साजरी करतात ...
Read More
Most Popular Sports in India

Most Popular Sports in India | भारतातील लोकप्रिय खेळ

Most Popular Sports in India | भारतातील सर्वाधिक लोकप्रिय खेळ, खेळांचे महत्त्व, यश मिळविण्यासाठी समर्पण, चिकाटी व सहकार्याची भावना व ...
Read More
Spread the love