Skip to content
Marathi Bana » Posts » Significance of the Balipratipada | बलिप्रतिपदा

Significance of the Balipratipada | बलिप्रतिपदा

Significance of the Balipratipada

Significance of the Balipratipada | बलिप्रतिपदेचे महत्व, दंतकथा, प्रादेशिक भिन्नता, बलीप्रतिपदा उत्सव कसा साजरा करतात?

बली प्रतिपदा, ज्याला बली पद्यामी, पाडवा, विराप्रतिपदा किंवा द्युतप्रतिपदा असेही म्हणतात. हा दिवाळीचा चौथा दिवस असूण हिंदू लोक हा दिवस दैत्य-राजा बलीच्या पृथ्वीवर परत आल्याच्या सन्मानार्थ साजरा केला जातो. अशा या बलिप्रदेविषयी Significance of the Balipratipada जाणून घ्या.

बली पद्यामी ग्रेगोरियन कॅलेंडर महिन्यात ऑक्टोबर-नोव्हेंबरमध्ये येतो. हा हिंदू महिन्यानुसार कार्तिकचा पहिला दिवस आहे आणि चंद्र पंधरवड्याची सुरुवात आहे. भारताच्या अनेक भागांमध्ये जसे की गुजरात आणि राजस्थान, हा विक्रम संवतातील प्रादेशिक पारंपारिक नवीन वर्षाचा दिवस किंवा वर्षा प्रतिपदा देखील म्हणतात. (Significance of the Balipratipada)

साडेतीन मुहूर्तांपैकी हा अर्धा मुहूर्त आहे. हा “विक्रम संवत” नुसार नवीन वर्षाचा दिवस म्हणून साजरा केला जातो. बलिप्रतिपदा हा एक प्राचीन सण आहे. या सणाचा संबंध वैदिक काळातील सुर-असुर समुद्र मंथनाशी आहे ज्याने देवी लक्ष्मी प्रकट केली आणि जिथे महाबली हा असुरांचा राजा होता.

महाभारत, रामायण, आणि ब्रह्म पुराण, कूर्म पुराण, मत्स्य पुराण आणि इतर काही प्रमुख पुराणांमध्ये उत्सवांचा उल्लेख आढळतो. बलिप्रतिपदा ही महाबलीचे पृथ्वीवर पुनरागमन आणि वामनाच्या विजयाचे स्मरण करते.

वाचा: Know the Significance of Dhanteras | धनत्रयोदशी

विष्णूच्या अनेक अवतारांपैकी एक आणि दशावतार यादीतील पाचवा अवतार. हे त्रिविक्रमात त्याच्या रुपांतराद्वारे महाबली आणि सर्व असुरांवर विष्णूचा विजय दर्शविते. त्याच्या पराभवाच्या वेळी, बली आधीच विष्णु-भक्त आणि शांत, समृद्ध राज्यावर एक परोपकारी शासक होता. विष्णूने “तीन पावले” वापरुन महाबलीवर विजय मिळवल्याने युद्ध संपले.

हिंदू धर्मग्रंथांनुसार, विष्णूने महाबलीला एक वरदान दिले, ज्याद्वारे तो वर्षातून एकदा पृथ्वीवर परत येतो जेव्हा त्याचे स्मरण केले जाईल आणि त्याची पूजा केली जाईल आणि भविष्यात इंद्राच्या रुपात पुनर्जन्म होईल.

बलिप्रतिपदा किंवा पाडवा पारंपारिकपणे बलीच्या रंगीबेरंगी प्रतिमांनी सजवून साजरा केला जातो. कधीकधी त्याची पत्नी विंद्यावती, निसर्गाची विपुलता, सामायिक मेजवानी, सामुदायिक कार्यक्रम आणि खेळ, नाटक किंवा कविता सत्रे.

वाचा: Know about the Narak Chaturdashi | नरक चतुर्दशी

काही प्रदेशांमध्ये, अलीकडे मृत झालेल्या पूर्वजांना तांदूळ आणि अन्न अर्पण केले जाते, किंवा गायी आणि बैलांची शिंगे सजविली जातात. लोक विष्णू अवतारांची प्रतिमा तयार केरतात आणि हार फुलांनी सजवतात. (Significance of the Balipratipada)

बलिप्रतिपदा या उत्सवाला वैदिक ग्रंथांमध्ये समुद्र मंथन आख्यायिकेशी जोडलेले आहे. हे सूर आणि असुर यांच्यातील वैश्विक संघर्षाचे वर्णन करतात. समुद्र मंथनाने लक्ष्मीची निर्मिती केली, दिवाळीला पूजली जाणारी देवी. दिवाळीत लक्ष्मी आणि महाबली यांचे स्मरण आणि सण एकमेकांशी जोडलेले आहेत.

वाचा: Significance of Ekadashi and its types | एकादशी

बलिप्रतिपदेची कथा- Significance of the Balipratipada

सहाव्या शतकातील त्रिविक्रम-वामन-बली, महाबली हा प्रल्हादाचा नातू होता. देवांचा पराभव करुन आणि तिन्ही जगाचा ताबा घेऊन तो सत्तेवर आला. बळी, एक असुर राजा त्याच्या शौर्य, सरळपणा आणि देव विष्णूच्या समर्पणासाठी प्रसिद्ध होता.

बलीने अफाट प्रदेश एकत्र केले होते आणि ते अजिंक्य होते. तो परोपकारी आणि लोकप्रिय होता, परंतु त्याचे जवळचे सहकारी त्याच्यासारखे नव्हते. ते सतत देवांवर हल्ले करत होते आणि धार्मिकता आणि न्यायासाठी उभे असलेल्या देवतांना लुटत होते.

वैष्णव धर्मग्रंथानुसार, इंद्र आणि पराभूत सूरांनी महाबलीबरोबरच्या युद्धात मदतीसाठी विष्णूकडे संपर्क साधला. विष्णूने महाबलीविरुद्धच्या हिंसाचारात देवतांमध्ये सामील होण्यास नकार दिला, कारण महाबली हा एक चांगला शासक आणि भक्त होता.

वाचा: Kojagiri Purnima Festival 2022 | कोजागिरी पौर्णिमा

महाबली यांनी जाहीर केले की तो एक होम यज्ञ करणर आहे आणि त्यावेळी यज्ञादरम्यान कोणालाही हवे ते दान देईल. विष्णूने वामन नावाच्या बटू ब्राह्मणाचा अवतार घेतला आणि महाबलीजवळ गेला. (Significance of the Balipratipada)

राजाने मुलाला सोने, गाय, हत्ती, गावे, अन्न, त्याला हवे ते माग. मुलाने सांगितले की एखाद्याने एकापेक्षा जास्त गरजा शोधू नयेत आणि त्याला फक्त “तीन पावले” ठेवण्यासाठी जमिनीच्या तुकड्यावरील मालमत्तेची गरज आहे असे सांगितले.

महाबली सहमत झाला. वामन प्रचंड प्रमाणात वाढला, त्रिविक्रमाच्या रुपात रुपांतरित झाला आणि महाबलीने राज्य केलेल्या सर्व गोष्टी केवळ दोन पावलांमध्ये व्यापून टाकल्या. तिस-य पावलासाठी, महाबलीने विष्णूला तिसरा पाय आपल्या मस्तकावर ठेवण्यास सांगितले.

वाचा: How to Celebrate Balipratipada? | बलिप्रतिपदा कशी साजरी कतात?

बळीच्या समर्पण आणि सचोटीने प्रसन्न होऊन, विष्णूने त्याला वरदान दिले की तो आपल्या लोकांसोबत राहण्यासाठी, पूजनीय होण्यासाठी आणि भविष्यातील इंद्र बनण्यासाठी वर्षातून एक दिवस पृथ्वीवर परत येऊ शकतो. हाच तो दिवस बली पद्यामी म्हणून साजरा केला जातो, बलीचा भूतकाळातील पृथ्वीवर वार्षिक परतीचा दिवस.

आख्यायिकेची दुसरी आवृत्ती सांगते की प्रल्हादाच्या विनंतीवरुन पाताललोक वामनाने बळीला जमिनीखाली ढकलल्यानंतर, बलीचे आजोबा, विष्णूने बळीला क्षमा केली आणि त्याला भूतलोकाचा राजा बनवले. विष्णूने सण आणि त्याच्या उपासनेने चिन्हांकित केलेल्या एका दिवसासाठी बळीची पृथ्वीवर परत येण्याची इच्छा देखील मंजूर केली.

वाचा: Know All About Ashadhi Ekadashi | आषाढी एकादशी

बलीप्रतिपदा उत्सव कसा साजरा करतात?

बली पद्यामी दिवशी पाळल्या जाणा-या विधींमध्ये राज्यानुसार भिन्नता असते. सर्वसाधारणपणे, या सणाच्या दिवशी हिंदू भेटवस्तूंची देवाणघेवाण करतात, कारण हा बली आणि देवतांना प्रसन्न करण्याचा एक मार्ग मानला जातो.

विधीवत तेल व उटणे स्नानानंतर लोक नवीन कपडे घालतात. घराचा मुख्य सभामंडप किंवा दरवाज्यासमोरील जागा वेगवेगळ्या रंगांच्या तांदळाच्या पावडरने काढलेल्या रांगोळी किंवा कोलामने सजवली जाते, त्यानंतर बळी आणि त्याची पत्नी विंध्यावली यांची पूजा केली जाते.

काही जण चिकणमाती किंवा शेणापासून बालीची प्रतिमा तयार करतात. संध्याकाळ झाली की, प्रत्येक घराच्या आणि मंदिराच्या दारात रांगेत दिवे लावले जातात. सामुदायिक खेळ आणि मेजवानी हा उत्सवाचा एक भाग आहे.

वाचा: Dasara the Most Important Hindu Festival | विजया दशमी

काही लोक पचिकालू नावाच्या खेळात जुगार खेळतात, जो एका दंतकथेशी जोडला जातो. असे मानले जाते की या उत्सवाच्या दिवशी भगवान शिव आणि त्यांची पत्नी पार्वती यांनी हा खेळ खेळला तेव्हा पार्वतीने विजय मिळवला.

यानंतर त्यांचा मुलगा कार्तिकेय पार्वतीने खेळला आणि तिचा पराभव केला. त्यानंतर, त्याचा भाऊ, हत्तीच्या डोक्याचा बुद्धीचा देव गणेश त्याच्याबरोबर खेळला आणि फासेचा खेळ जिंकला. पण आता हा जुगार खेळ केवळ कुटुंबातील सदस्यच, प्रतीकात्मक, पत्त्यांसह खेळतात.

शेतकरी समुदाय हा सण, विशेषत: तामिळनाडू आणि कर्नाटकमध्ये, केदारगौरी व्रतम म्हणजे देवी केदारगौरी जे पार्वतीचे एक रुप आहे.  गोपूजा- गाईची पूजा आणि गौरम्मा पूजा- गौरीची पूजा – पार्वतीचे दुसरे रुप याची पूजा करुन साजरा करतात.

गायींच्या पूजेपूर्वी, या दिवशी, गोशाळा म्हणजे गोठ्याची देखील विधीपूर्वक स्वच्छता केली जाते. या दिवशी, गायीच्या शेणापासून बनवलेली बलीची त्रिकोणी आकाराची प्रतिमा रंगीबेरंगी कोलाम सजावटीसह डिझाइन केलेल्या लाकडी फळीवर ठेवली जाते आणि झेंडूच्या फुलांनी सजविली जाते आणि पूजा केली जाते.

वाचा: Unique Gurus And Their Disciples | अद्वितीय गुरु-शिष्य

बलीप्रतिपदा प्रादेशिक भिन्नता

बली प्रतिपदा हिमाचल प्रदेशात बलराज म्हणूनही ओळखली जाते. बलराज म्हणजे बळीराज. या दिवशी भगवान विष्णू आणि त्यांचा भक्त राजा बळी यांची पूजा केली जाते. (Significance of the Balipratipada)

भक्त प्रल्हादाचा नातू राजा बळी या दिवशी पृथ्वीला भेट देतो असे मानले जाते. या दिवशी वामन अवताराची लोकगीतेही गायली जातात. या दिवशी शेतकरी नांगर वापरत नाहीत आणि कारागीर या दिवशी भगवान विश्वकर्माच्या स्मरणार्थ त्यांच्या अवजारांची पूजा करतात.

या दिवशी तांदळाच्या पिठावर आधारित डिश तयार केली जाते.हा दिवस जम्मू भागात राजा बली म्हणून ओळखला जातो. स्त्रिया गव्हाच्या पिठाचा वापर करुन राजा बळीच्या मुर्ती तयार करतात आणि नंतर बलीची पूजा केली जाते. या मुर्तींचे पूजेनंतर पाण्यात विसर्जन केले जाते.

वाचा: How to Celebrate Bhaubij? | भाऊबीज

बलीप्रतिपदा संबंधित सण- Significance of the Balipratipada

Significance of the Balipratipada

ओणम हा त्याच धर्मग्रंथांवर आधारित केरळचा एक प्रमुख सण आहे. परंतु तो ऑगस्ट-सप्टेंबरमध्ये साजरा केला जातो. समकालीन युगात, ते महाबलीचे स्मरण करते. (Significance of the Balipratipada)

उत्सवांमध्ये शाकाहारी मेजवानी, भेटवस्तू, बली आणि विष्णू अवतार दर्शविणारी परेड, फरशी सजावट आणि सामुदायिक खेळ यांचा समावेश होतो.

वाचा: Know About Diwali And Laxmipujan | लक्ष्मीपूजन

त्यानुसार केरळमध्ये सापडलेल्या साहित्य आणि शिलालेखांद्वारे पुराव्यांनुसार ओणम सणाचा इतिहास असे सुचवितो की “ओणम हा काही काळासाठी साजरा केला जाणारा मंदिर-आधारित समुदाय उत्सव होता”.

संगम काळातील तमिळ काव्यात, ज्यात मदुराई मंदिरांमध्ये मंदिराच्या आवारात खेळ आणि द्वंद्वयुद्धांसह उत्सव साजरा केला जात असे, मंदिरांना अर्पण पाठवले जात होते, लोक नवीन कपडे परिधान करतात आणि मेजवानी करतात.

11व्या आणि 12व्या शतकातील हिंदू मंदिरांमधील अनेक शिलालेख जसे की थ्रीक्काकारा मंदिर (कोची, वामनाला समर्पित) आणि श्रीवल्लभ मंदिर (विष्णूला समर्पित तिरुवल्ला) हे ओणमच्या दिवशी वामनाला समर्पित अर्पण असल्याचे साक्ष देतात. केरळमध्ये, हा सण हिंदू आणि गैर-हिंदू दोघेही साजरा करतात.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Ganpati-8 Know all about Mahaganpati Ranjangaon

Ganpati-8 Know all about Mahaganpati Ranjangaon | महागणपती

Ganpati-8 Know all about Mahaganpati Ranjangaon | आठवा गणपती: रांजणगावचा श्री महागणपती, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, गणपती उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग ...
Ganpati-7 Know all about Vigneshwar Ozar

Ganpati-7 Know all about Vigneshwar Ozar | विघ्नेश्वर, ओझर

Ganpati-7 Know all about Vigneshwar Ozar | सातवा गणपती: ओझरचा विघ्नेश्वर, मंदिराचा इतिहास, आख्यायिका, रचना, गणेश मुर्ती, उत्सव, जवळची ठिकाणे ...
Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | गिरिजात्मज, लेण्याद्री

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | सहावा गणपती: लेण्याद्रीचा श्री गिरिजात्मज, गणपती मंदिर, आख्यायिका , उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग ...
What things give you energy?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात? फळे, फळभाज्या व पालेभाज्या, धान्य, बीन्स आणि शेंगा, पेये ...
Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | चिंतामणी थेऊर

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | पाचवा गणपती: थेऊरचा चिंतामणी, आख्यायिका, इतिहास, मंदिराची रचना, मंदिर उत्सव, जाण्याचे मार्ग व ...
Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | वरदविनायक, महाड

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | चौथा गणपती: महाडचा श्री वरदविनायक, वरदविनायक मंदिर, मंदिराचा इतिहास, आख्यायिका, मंदिराची रचना, मुर्ती ...
Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | बल्लाळेश्वर, पाली

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | तिसरा गणपती: बल्लाळेश्वर पाली, मंदिराचा इतिहास, बल्लाळेश्वराची मुर्ती, आख्यायिका, उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग, ...
Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Spread the love