Skip to content
Marathi Bana » Posts » How to be a good parent of teenagers | चांगले पालकत्व

How to be a good parent of teenagers | चांगले पालकत्व

How to be a good parent of teenagers

How to be a good parent of teenagers | किशोरवयीन मुलांचे चांगले पालक कसे व्हावे, पौगंडावस्थेतील मन समजून घेणे, त्यांच्याशी कनेक्टेड राहणे व सतत संवाद साधणे.

पौगंडावस्था हा तरुण मुलांसाठी, एक आव्हानात्मक काळ असतो. या अवस्थेत मुलांमध्ये केवळ यौवनात शारीरिक बदल होत नाहीत, तर भावनिक परिवर्तन देखील होते. काही प्रकरणांमध्ये गंभीर मानसिक आरोग्य परिस्थिती उद्भवते. या परिस्थितीत How to be a good parent of teenagers विषयी सविस्तर माहिती या लेखामध्ये दिलेली आहे.

पालकांना, कधीकधी असे वाटू शकते की त्यांचे प्रेमळ मूल त्यांच्यापासून दुरावत चालले आहे. मुलांना त्यांचे किशोरवयीन मित्र, त्यांच्या कुटुंबापेक्षा अधिक महत्वाचे झाले आहेत असे वाटते. (How to be a good parent of teenagers)

परंतु यातील काही बदल हे स्वातंत्र्याकडे वाटचाल करण्याच्या आवश्यक प्रक्रियेचा एक भाग असतो. जे पालक आपले निर्णय त्यांचेवर लादण्यापेक्षा त्यांच्या निर्णयाचा विचार करतात, ते त्यांच्या मुलांसाठी मार्गदर्शनाचे स्त्रोत बनू शकतात.

या प्रक्रियेतून ते त्यांचे नाते अखंडपणे पुढे नेऊ शकतात. तथापि, किशोरवयीन मुलं नेहमीच बरोबर असतील असेही नाही, परंतू त्यांना योग्य प्रकारे समजावणे महत्वाचे असते कारण अहंकार हा पौगंडावस्थेतील एक मुख्य गुणधर्म आहे.

Table of Contents

1. पौगंडावस्थेतील मन समजून घेणे- How to be a good parent of teenagers

How to be a good parent of teenagers
Photo by kat wilcox on Pexels.com

पौगंडावस्थेमध्ये, तरुण लोक अनेकदा त्यांच्या बालपणातील संलग्नकांपासून दूर जातात कारण ते स्वतंत्र ओळख विकसित करण्याचा प्रयत्न करतात.

ते त्यांना अनुकूल अशा व्यक्तिमत्वावर येईपर्यंत ते ॲक्टिव्हिटी, स्वारस्ये, समवयस्क गट आणि मानसिकता पुन्हा पुन्हा स्वीकारु शकतात आणि नाकारुही शकतात. ही सोपी प्रक्रिया नाही, त्यासाठी धैर्य लागते.

मुलांना कोण बनायचे आहे हे शोधण्याचा प्रयत्न करत असताना, त्यांना त्यांचे स्वरुप आणि शरीराच्या प्रतिमेबद्दल आत्म-जागरुक केले पाहिजे.

त्यांच्या आत्मसन्मानासाठी धोक्यांवर मात करताना, काहीवेळा गोंधळात टाकणारे हार्मोनल बदल हाताळावे लागतात. पालकांनी मुलांचे पौगंडावस्थेतील मन समजून घेतले पाहिजे.

i. किशोरावस्था सुरु झाल्यावर पालकत्व कसे बदलते?

पौगंडावस्थेतील मुलांमध्ये होणाऱ्या बदलांबद्दल बरेच पालक अतिजागरुक असतात, परंतु किशोरवयीन मुलांचे संगोपन करण्याच्या आव्हानांमुळे त्यांच्या स्वतःच्या पालकत्वाच्या शैलीत बदल कसे होतात याबद्दल त्यांना माहिती नसते.

जसजसे मुलं किशोरवयीन होतात, तसतसे काही पालक त्यांना पूर्वीपेक्षा जास्त प्रश्न विचारु शकतात. काही पालक अधिक संशयास्पद, संरक्षणात्मक आणि कठोर असू शकतात.

त्यामुळे पालक आणि किशोरवयीन मुलांमध्ये अंतर वाढू शकते. पालकांनी मुलांशी परस्परसंवादात या जोखमींची जाणीव ठेवल्यास किशोरवयीन वर्षांमध्ये त्यांच्यातील अंतर मर्यादित करण्यात मदत होऊ शकते.

ii. किशोरवयीन मुलं इतकी जोखीम का घेतात?

उत्क्रांतीवादी मानसशास्त्रज्ञ सूचित करतात की, पौगंडावस्थेचा उदय हा एक काळ म्हणून झाला, ज्या दरम्यान तरुण मानवांनी त्यांना भरभराट होण्यासाठी आवश्यक असलेले सामाजिक नेटवर्क तयार केले.

त्या प्रक्रियेची गुरुकिल्ली म्हणजे समवयस्कांशी संबंध ठेवणे आणि त्यांच्या प्रभावाला प्रतिसाद देणे, ज्यामध्ये अनेकदा जोखीम घेऊन निष्ठा सिद्ध करणे समाविष्ट असते.

संशोधनात असे दिसून आले आहे की तरुण वयात जास्त जोखीम घेणारे प्राणी हे एकमेव प्राणी नाहीत आणि किशोरवयीन मुलं त्यांच्या समवयस्कांसोबत असताना ते एकटे असताना जास्त धोका पत्करतात.

iii. किशोरवयीन मुलांमध्ये काही गोष्टींमध्ये रस का कमी होतो?

“मला काही फरक पडत नाही” हा एक वाक्प्रचार आहे जो किशोरावस्थेत पालक नियमितपणे ऐकण्याची अपेक्षा करु शकतात. किशोरवयीन मुलं पालकांना सांगू शकतात की ते त्यांच्या मान्यतेची काळजी घेत नाहीत, जरी ते कदाचित करत असले तरीही आणि त्यांना लहान मूल म्हणून गुंतलेल्या गोष्टींची त्यांना पर्वा नाही, जे खरे असू शकते.

परंतु पालकांनी “मला काळजी नाही” हे ग्रेड, आरोग्य, समवयस्क आणि बरेच काही कव्हर करणारे ब्लँकेट स्टेटमेंट बनते तेव्हा जागरुक असले पाहिजे. अशी उदासीनता नैराश्यातून निर्माण होऊ शकते, ती सतत राहिल्याने नैराश्य टिकून राहते आणि त्याकडे दुर्लक्ष केले जाऊ नये. वाचा: How to Prevent from Sextortion? | असे रोखा लैंगिक शोषण

iv. किशोरवयीन मुलांच्या डोक्यात काय चालले आहे?

किशोरवयीन मुलं त्यांच्या पालकांना याबद्दल क्वचितच सांगतात, परंतु किशोरावस्थेतील अनेक संकटे हाताळण्यासाठी ते संघर्ष करत असताना अनेकजण तीव्र आत्म-टीका आणि आत्म-शंकेने जगतात.

किशोरवयीन मुलाच्या डोक्यातील नकारात्मक आवाज त्यांना कधीकधी त्यांच्या खोलीत एकटे वेळ शोधण्यासाठी आणि इतर वेळी पालकांशिवाय प्रौढ व्यक्तीवर विश्वास ठेवण्यास प्रवृत्त करतात.

v. किशोरवयीन मुलं त्यांच्या दिसण्यात इतके व्यस्त का असतात?

तारुण्यवस्थेत दिसणे आणि पेहराव यांबाबत अधिकाधिक व्यस्तता येते. सेलिब्रिटी रोल मॉडेल्सची आकांक्षा बाळगून, मुली स्वत: ला सडपातळ आणि मुलं अधिक स्नायु बनण्यास प्रवृत्त करु शकतात. दोघांनाही नवीन, अधिक फॅशनेबल कपडे घालण्याचा दबाव जाणवू शकतो.

पालकांनी या चिंता गांभीर्याने घ्याव्यात आणि त्यांची थट्टा करु नये, जरी त्यांनी किशोरवयीन मुलांची नवीन वॉर्डरोबची मागणी केली नसली तरीही. आणि दिसण्याबद्दलच्या असुरक्षिततेचे त्यांचे स्वतःचे भूतकाळातील अनुभव सामायिक केल्याने मुलांना इतरांना समजेल असे आश्वासन देण्यात मदत होऊ शकते.

vi. सोशल मीडियामुळे किशोरवयीन मुलांमध्ये खरोखर नैराश्य येते का?

असे मानले जाते की सतत सोशल मीडियाचा वापर किशोरवयीन मुलांमध्ये नैराश्याचे संभाव्य ट्रिगर आहे, विशेषत: मुली, कारण ते त्यांच्या समवयस्कांच्या स्क्रीन स्क्रोल करतात आणि त्यात सर्वोत्तम दिसण्याचा प्रयत्न करतात.

काही अलीकडील संशोधन हे सूचित करते की, नैराश्य तरुणांना सोशल मीडियावर अधिक वेळ घालवण्यास प्रवृत्त करते.

vii. किशोर आणि पालकांमध्ये वाद का होतात?

पालक आणि किशोरवयीन मुलांमधील संघर्ष या सामान्य घटना आहेत. परंतु त्यांच्यात वाद आहेत याचा अर्थ असा नाही की, पालकांचे त्यांच्या मुलाशी असलेले नाते कमकुवत आहे किंवा धोक्यात आहे.

ज्या किशोरवयीन मुलांनी त्यांच्या पालकांसोबत वादग्रस्त मुद्दे मांडण्यास सुरुवात केली त्यांचा पालकांनी आदर केला पाहिजे. पालकांनी त्यांच्या बोलण्यावर विश्वास दाखवला पाहिजे.

यातून त्यांची निर्णय क्षमता आणि आत्मविश्वास वाढण्यास मदत होते. पालकांनी किशोरवयीन मुलांसोबत सकारात्मक वादविवाद केला पाहिजे. केवळ त्यांच्याकडून आज्ञाधारकपणाची अपेक्षा न ठेवता, त्यांनाही हवा असलेला आदर दाखवला पाहिजे.

viii. किशोरांना एकांत का हवा असतो?

किशोरवयीन मुलं सहसा पालकांशी शारीरिकदृष्ट्या होणा-या बदलांविषयी पालकांशी कमी गप्पा मारतात. परंतु पालकांनी हे समजून घेतले पाहिजे की असे अंतर विकासाच्या दृष्टीने योग्य आहे.

एकटेपणा पौगंडावस्थेला स्वायत्ततेचा प्रयोग करण्यास, आत्मनिरीक्षणासाठी वेळ शोधण्यास, त्यांच्या मूडचे नियमन करण्यास आणि त्यांची ओळख विकसित करण्यास अनुमती देते.

ix. मुलं बंड का करतात?- How to be a good parent of teenagers

किशोरवयीन बंडखोरी हे पालक आणि किशोरवयीन मुलांमध्ये दीर्घकाळ संघर्षाचे कारण बनले आहे. काही किशोरवयीन मुलं प्रौढ अधिकाराविरुद्ध बंड करतात, मग ते पालक असोत, शिक्षक असोत किंवा इतर नियम आणि अनुरुपतेविरुद्ध बंड करतात.

काही पालक त्यांचा अधिकार टिकवून ठेवण्यासाठी किशोरवयीन बंडखोरीवर आळा घालण्याचा प्रयत्न करतात. परंतु त्यातून पालक आणि किशोरवयीन मुलांमध्ये अंतर निर्माण होते.

पालकांनी मुलांची बंडखोरीची कृत्ये कोणती आहेत त्याकडे खरोखर लक्ष देणे आवश्यक असते. मुलांची स्वत: ची विध्वंसक वर्तणूक बदलण्यासाठी त्यांच्याशी मित्रत्वाच्या नात्याने सकारात्मक चर्चा करुन आपसातील समज-गैरसमज दूर केला पाहिजे.

x. किशोरवयीन मुलं त्यांच्या पालकांशी भांडण का करतात?

वरवर पाहता, किशोर-पालक संघर्ष कर्फ्यू, वाहन चालवण्याचे विशेषाधिकार, पैसे खर्च करणे, गृहपाठ आणि घरकाम यासारख्या मुद्द्यांवर लक्ष केंद्रित करतात, परंतु माता आणि वडिलांनी विचार केला पाहिजे की त्यांची मुलं या संघर्षांवर मारामारी करु शकतात कारण त्यांना गंभीर समस्या दिसतात ज्यामुळे त्यांना आव्हान दिले जाते.

त्यांची ओळख: पालकांनी पार्टीला जाण्याची परवानगी नाकारणे हे विश्वासाचा अभाव म्हणून घेतले जाऊ शकते, उदाहरणार्थ, आणि गृहपाठ तपासणारे पालक त्यांच्या परिपक्वतेला आव्हान देणारे म्हणून पाहिले जाऊ शकतात.

जेव्हा किशोरवयीन मुलांनी पालकांकडून हे प्रश्न ऐकले, तेव्हा ते त्यांच्या स्वतःच्या शंकांना उत्तेजित करु शकतात. बरेच काही धोक्यात असताना, ते रागाने प्रतिसाद देतात हे आश्चर्यकारक नाही.

xi. किशोरवयीन मुलं पालकांशी खोटे का बोलतात?

मी नंतर सांगतो, तुला हेच म्हणायचे आहे हे मला माहित नव्हते, मी विसरलो. पौगंडावस्थेतील खोटे बोलणे इतके सामान्य आहे की काही पालकांना त्यांच्या मुलांनी कधी सत्य सांगितले का असे वाटू शकते.

किशोरवयीन मुलं शिक्षेपासून वाचण्यासाठी किंवा जबाबदारी टाळण्यासाठी खोटे बोलतात आणि म्हणूनच किशोरवयीन मुलांना हे समजण्यास मदत करणे पालकांवर अवलंबून आहे की खोटे त्यांच्या आवडत्या लोकांना दुखावते, जीवन अधिक गुंतागुंतीचे बनवते आणि मूळ गुन्ह्यापेक्षा अधिक शिक्षा देते.

xii. किशोरवयीन मुलं पालकांना कसे हाताळतात?

किशोरवयीन मुलं पालकांना नाही म्हटल्याबद्दल दोषी वाटून किंवा इतकी ताकदवान भावना देऊन हाताळतात की त्यांना धोकादायक सहलीसाठी परवानगी मिळते.

किशोरवयीन मुलं सांगू शकतात की पालक त्यांच्या कनेक्शनबद्दल काळजीत आहेत किंवा पुरेसा वेळ एकत्र न घालवल्याबद्दल दोषी वाटत आहेत. त्यांना जे हवे आहे ते मिळवण्यासाठी, ते पालकांच्या विरोधात लाऊ शकतात.

म्हणून प्रौढांसाठी त्यांच्या मुलाचे भावनिक प्रदर्शन प्रामाणिक असू शकत नाही हे समजून घट्ट धरणे महत्त्वाचे आहे. अशा प्रकारे, स्वत: भावनिक न होता ते त्यांच्या मुलांना हे शिकण्यास मदत करतात की मॅनिप्युलेशन हा प्रामाणिक संवादाचा खराब पर्याय आहे.

2. किशोरांशी कनेक्टेड राहणे- How to be a good parent of teenagers

teenagers
Photo by Hannah Nelson on Pexels.com

किशोरवयीन मुलं नेहमीच पालकांसाठी सोपे नसतात. ते त्यांच्या फोनवरुन न घरी न कळवता शाळेतून घरी येऊ शकतात आणि नंतर व्हिडिओ गेम खेळण्यासाठी संध्याकाळ घालवण्यासाठी त्यांच्या गोंधळलेल्या खोल्यांमध्ये प्रवेश करताना त्यांच्या मागे दरवाजा बंद करु शकतात.

पण पालक आपल्या मुलांशी गुंतणे थांबवू शकत नाहीत. ते त्यांच्या आई किंवा वडिलांना याबद्दल उघड असले तरीही, किशोरवयीन मुलं चिंता, नैराश्य, कमी आत्मसन्मान, खराब शरीर प्रतिमा, गुंडगिरी, साथीदारांचा दबाव, स्वत: ची हानी आणि इतर मानसिक आरोग्य आव्हानांशी संघर्ष करु शकतात.

किशोरवयीन मुलांसाठी एक विशिष्ट पातळीचा ताण विकासाच्या दृष्टीने योग्य आहे कारण त्यांच्या जीवनात प्रचंड बदल होत आहेत परंतु पालकांनी अधिक गंभीर समस्यांच्या लक्षणांकडे लक्ष दिले पाहिजे आणि मुलांना लवकर प्रभावी उपचार मिळण्यास मदत केली पाहिजे.

त्याच वेळी, पालकांनी हेलिकॉप्टर पालकांच्या सवयींमुळे मुलांसाठी जास्त वेळापत्रक, तीव्र शैक्षणिक दबाव किंवा सामान्यत: मुलांची वाढ खुंटून मुलांसाठी तणावाचे स्रोत बनू नये याची काळजी घेतली पाहिजे.

i. किशोरवयीन मुलं पालकांशी शारीरिकदृष्ट्या कमी प्रेमळ का होतात?

बालिश मार्ग नाकारणे, ज्यातून त्यांना अजूनही आनंद मिळतो, ही पौगंडावस्थेतील एक प्रमुख पैलू आहे. ब-याच मुलांसाठी, याचा अर्थ त्यांच्या पालकांसोबत शारीरिक प्रेम व्यक्त करणे आणि स्वीकारणे सोडून देणे.

स्टँडऑफिशनेसचा हा आग्रह दोन्ही पिढ्यांसाठी खूप मोठे नुकसान करु शकतो. पालक वेगवेगळ्या प्रकारच्या शारीरिक स्नेहातून शारीरिक बंध टिकवून ठेवण्याचा प्रयत्न करु शकतात: उदाहरणार्थ, पालक पाठीवर थाप, किंवा बोलताना शाब्दिक स्नेह टिकवून ठेवू शकतात, जरी त्यांचे किशोरवयीन ते परत सांगण्यास नाखूष असले तरीही.

ii. किशोरवयीन मुलं काही वेळा पालकांवर टीका का करतात?

हे सामान्यतः पालकत्वाचे सत्य आहे की किशोरवयीन मुलं त्यांच्या पालकांना चांगले ओळखतात. अखेरीस, पालकांनी सामान्यतः एक सुसंगत चेहरा सादर केला आहे तर किशोरवयीन मुलांमध्ये संभाव्यत: लक्षणीय बदल झाला आहे.

हे ज्ञान, त्यांच्या बालपणापासून पौगंडावस्थेतील प्रवृत्तीसह, मुलं अनेकदा पालकांवर टीका करण्यास प्रवृत्त करतात, विविध समजलेल्या दोषांसाठी. पालकांना टीकेचा धक्का बसू शकतो आणि ते त्याच्याशी असहमत असू शकतात, परंतु हे समजून घेतले पाहिजे की ते त्यांच्या मुलासाठी खरे आहे आणि त्यांची संतती प्रौढ झाल्यावर, ते त्यांच्या आई आणि वडिलांना त्यांच्या चुकांसह अधिक स्वीकारु शकतील.

iii. पालक त्यांच्या किशोरवयीन मुलांशी कसे जोडलेले राहू शकतात?

किशोरावस्था हा मुलांसाठी आणि पालकांसाठी परस्पर अलिप्तपणाचा काळ असू शकतो, कारण किशोरवयीन मुलं कुटुंबांपासून दूर जातात. परंतु त्या उद्दिष्टांना धोका न पोहोचवता जवळीक राखण्याचे मार्ग आहेत: पालक त्यांच्या मुलांना त्यांच्या आवडीनुसार, संगीत किंवा व्हिडिओ गेम यांसारखे शिक्षण देण्यास सांगू शकतात; त्यांच्या समवयस्क आणि इतर प्रौढांशी त्यांच्या कनेक्शनचे समर्थन करा. प्रवेशयोग्य राहा, आणि महत्वाचे म्हणजे, मुलांना आवश्यक असेल तेव्हा उपलब्ध असलेली विश्वासार्ह कौटुंबिक रचना राखणे सुरु ठेवा.

iv. किशोरवयीन मुलींना त्यांच्या पालकांकडून काय हवे असते?

किशोरवयीन मुलींशी काही गोष्टींबाबत चर्चा करणे, पालकांसाठी आव्हानात्मक असू शकते कारण ते सामाजिक आणि सांस्कृतिक दबावांमध्ये त्यांची ओळख व्यवस्थापित करण्याचा आणि आत्मसन्मान राखण्याचा प्रयत्न करतात. कपडे, अयोग्य आणि लैंगिक वर्तन यातील फरक समजून घेण्याचे पालकांचे उद्दिष्ट असू शकते.

v. किशोरवयीन मुलांच्या पालकांच्या सर्वात सामान्य चुका कोणत्या आहेत?

पौगंडावस्थेतील एक सत्यता अशी आहे की मुलं अनेकदा बदलतात, याचा अर्थ असा होतो की एखाद्या कृतीवर पालकांची अतिरीक्त प्रतिक्रिया त्वरीत अप्रासंगिक किंवा उलट होऊ शकते.

किशोरवयीन मुलाच्या गोपनीयतेचे उल्लंघन करणे, म्हणा, त्यांची सोशल मीडिया खाती तपासून; किशोरवयीन मुलांची छेड काढणे किंवा त्यांच्या भविष्याबद्दल अंदाज करणे; असे गृहीत धरुन की त्यांची सर्व वागणूक त्यांच्या कुटुंबाविरुद्ध बंडखोरी आहे; आणि किशोरवयीन मुलांसाठी गोष्टी करणे ज्या त्यांनी स्वतःसाठी केल्या पाहिजेत अशा सर्व पायऱ्या आहेत ज्यामुळे अनावश्यक संघर्ष होऊ शकतो.

3. किशोरवयीन मुलांशी सतत संवाद साधा (How to be a good parent of teenagers)

How to be a good parent of teenagers
Photo by olia danilevich on Pexels.com

किशोरवयीन मुलं स्वातंत्र्याकडे वाटचाल करत असताना, त्यांना इतर गोष्टींबरोबरच लिंग, ओळख, डेटिंग, मद्य, ड्रग्ज आणि धूम्रपान याविषयी कठीण निवडींचा सामना करावा लागू शकतो.

मुलांनी कोणते निर्णय घ्यावेत हे पालकांना सांगणे भुरळ पाडणारे आहे परंतु ते किशोरवयीन मुलांमध्ये बंड करण्याच्या आणि घरापासून दूर राहण्याच्या प्रवृत्तीमध्ये येऊ शकतात.

जे पालक मुलांचे लक्षपूर्वक ऐकू शकतात ते शांतपणे आणि समर्थनाने त्यांना योग्य निर्णय घेण्यास मदत करु शकतात. किशोरवयीन मुलं सहसा इतर मुलं काय करतात, किंवा त्यांच्या शाळा किंवा समवयस्क गटांमधील ट्रेंड, पालकांसोबत विश्वास निर्माण करण्याचा आणि विशिष्ट निवडींचे परिणाम किंवा खाण्याचे विकार किंवा स्वत: ची हानी यांसारख्या चिंतेच्या धोक्यांबद्दल त्यांना आवाज देण्यासाठी अनेकदा बोलतात.

जोपर्यंत संप्रेषणाच्या ओळी खुल्या राहतात, तोपर्यंत पालकांना खात्री वाटू शकते की, जर गोष्टी चुकीच्या झाल्या, तरीही त्यांची मुलं त्यांच्याकडे सत्यापनासाठी किंवा समर्थनासाठी येतील.

i. मादक पदार्थ आणि अल्कोहोल वापरण्याबद्दल पालक किशोरवयीन मुलांशी कसे बोलू शकतात? (How to be a good parent of teenagers)

बहुतेक किशोरवयीन मुलं हायस्कूल किंवा कॉलेजमध्ये कधीतरी अल्कोहोल किंवा ड्रग्सचा प्रयोग करतात. पालकांनी किशोरवयीन मुलांशी संभाव्य जोखमींबद्दल खुली चर्चा केली पाहिजे आणि त्यांच्या स्वतःच्या अनुभवांबद्दल प्रामाणिक असले पाहिजे.

मुलांना प्रामाणिक माहिती आणि त्यांच्या स्वत: च्या निवडी करण्याचा आत्मविश्वास प्रदान केला पाहिजे. एक प्राधान्य, तज्ञांनी सुचवले आहे, मुलांना त्यांचे निर्णय त्यांचे स्वतःचे आहेत याची खात्री करण्यासाठी प्रोत्साहित करणे आणि स्वयंचलित किंवा सामाजिक दबावाखाली नाही.

ii. पालक किशोरवयीन मुलांशी धुम्रपानाबद्दल कसे बोलू शकतात?

उच्च माध्यमिक विद्यार्थ्यांपैकी एक चतुर्थांश विद्यार्थी आहेत जे ई-सिगारेट वापरतात. उत्पादन क्षेत्र किती नवीन आहे हे लक्षात घेता ही एक उल्लेखनीय संख्या आहे.

किशोरवयीन मुलांमध्ये स्मोकिंग बाबत एक गैरसमज असा आहे की, हे सिगारेट नाही परंतू त्यात निकोटीन, एक व्यसनाधीन पदार्थ असतो त्यासह वाफेचा संबंध फुफ्फुसाच्या आजाराशी आणि इतर परिस्थितींशी जोडला गेला आहे.

किशोरवयीन मुलांसाठी हे पालकांपासून लपविणे तुलनेने सोपे आहे. पौगंडावस्थेतील पालकांना माहित आहे की त्यांच्या मुलांकडून गोष्टींवर बंदी घालणे किती अप्रभावी असू शकते, परंतु तरीही त्यांनी त्यांच्या नापसंतीबद्दल स्पष्ट आणि ठाम असले पाहिजे. मुलांना जोखमींबद्दल माहिती द्यावी.

वाचा: The Importance of Self-Discipline | स्वयं-शिस्तीचे महत्व

iii. डेट न करणाऱ्या किशोरवयीन मुलांबद्दल पालकांनी काळजी करावी का?

नाही, तर असा एक समज आहे की, जी मुलं हायस्कूल किंवा कॉलेजमध्ये डेट करत नाहीत ती चुकीची असतात किंवा त्यांच्यात सामाजिक क्षमता नसते.

संशोधनात असे आढळून आले आहे की जे किशोरवयीन मुलं त्यांच्या समवयस्कांपेक्षा नंतर डेटिंग सुरु करतात त्यांच्याकडे सामाजिक कौशल्ये इतर किशोरवयीन मुलांइतकी मजबूत असतात आणि त्यांच्याकडे नेतृत्व कौशल्ये आणि एकूणच मानसिक आरोग्य असते.

इतर संशोधन असे सूचित करते की मागील पिढ्यांच्या तुलनेत आज केवळ फारच कमी तरुण लोक नियमितपणे डेटिंग करत आहेत – केवळ 63 टक्के हायस्कूल ज्येष्ठ लोक डेटवर गेले आहेत आणि लैंगिकदृष्ट्या सक्रिय असलेल्या किशोरवयीन मुलांची टक्केवारी देखील सतत घसरली आहे.

वाचा: Most Important Wedding Jewellery | लग्न अलंकार

iv. पालक किशोरवयीन मुलांना त्यांच्या पहिल्या नातेसंबंधात कसे समर्थन देऊ शकतात? (How to be a good parent of teenagers)

बहुतेकदा किशोरवयीन मुलाचे पहिले प्रेम किंवा डेटिंग संबंध पालकांसाठी चिंता वाढवतात कारण त्यांचे मूल त्यांच्या जोडीदारासाठी खूप कठीण जाते किंवा जोडपे अस्वस्थपणे अविभाज्य वाटते.

परंतु मुलांसाठी या विकासाच्या दृष्टीने सामान्य पायऱ्या आहेत आणि पालक मुलांमध्ये पाऊल टाकून आणि संपर्क मर्यादित करुन मुलांना दूर ढकलू शकतात.

किशोरवयीन मुलाच्या नात्याबद्दल नाकारण्याऐवजी किंवा छेडछाड करण्याऐवजी, तज्ञ सुचवतात की त्यांनी त्याचे स्वागत करावे आणि सहानुभूतीपूर्ण राहावे, तसेच शारीरिक आणि लैंगिक जवळीकांबद्दल त्यांच्या चिंता देखील स्पष्ट करतात. पण पहिले नाते संपुष्टात आल्यास पालकांनी नैराश्याची किंवा आक्रमकतेची चिन्हे शोधून काढली पाहिजेत.

वाचा: How to make every morning fresh? | रोजची ताजी सकाळ

v. पालक स्वतःला हानी पोहोचवणाऱ्या मुलाला मदत करु शकतात?

जे लोक स्वत: ला दुखापत करतात, कटिंग किंवा इतर मार्गांनी, ते दुःख, राग किंवा चिंता शांत करण्याचा मार्ग म्हणून अशे करतात. परंतु संशोधनात असे दिसून आले आहे की, स्वत: ची हानी करणे हे क्वचितच त्या भावना दूर करते.

स्वतःचे शारीरिक आणि भावनिक धोके ओळखत असताना, स्वत: ची हानी ही सहसा बालपणातील आघात किंवा अत्याचाराची प्रतिक्रिया असते. नैराश्य किंवा सीमारेषेवरील व्यक्तिमत्व विकार यासारख्या गंभीर मानसिक आरोग्य समस्या उपस्थित असल्याचा संकेत असतो.

स्वत: ची हानी बहुतेकदा तरुण प्रौढांमध्ये, प्रामुख्याने मुलींमध्ये दिसते. अभ्यास सूचित करतात की 15 ते 30 टक्के मुली स्वत: ला हानी पोहोचवू शकतात. स्वतःला हानी पोहोचवणारा किशोर अनेकदा असे करतो कारण त्यांना एकटे वाटते, आणि म्हणून पालकांनी समर्थनीय असले पाहिजे.

टीका न करता, आणि स्वत: ची हानी करणा-या मुलाला व्यावसायिक मदत मिळविण्यात मदत केली पाहिजे. पालकांनी हे देखील लक्षात ठेवले पाहिजे की स्वत: ची हानी हे लक्षण नाही की किशोरवयीन आत्महत्या करण्याचा विचार करत आहे.

वाचा: Do not compare yourself to others | स्वतःची तुलना करु नका

vi.खाण्याच्या विकाराची समस्या असणा-या मुलांशी आईवडील कसे बोलू शकतात?

पालकांना आपल्या मुलांच्या खाण्यापिण्याच्या विकाराची काळजी वाटत असल्यास पालकांनी या स्थितीबद्दल जितके शक्य असेल तितके त्यांना शिकवून त्याबद्दल संभाषण करण्यापूर्वी स्वतःला तयार केले पाहिजे, ज्यात किशोरवयीन मुलं ते लपविण्याचा किंवा नाकारण्याचा प्रयत्न करु शकतात.

मदत मिळवण्यासाठी. खाण्याच्या विकारांमुळे सामान्यत: किशोरवयीन मुलांमध्ये मोठ्या प्रमाणात लाज आणि चिंता निर्माण होते आणि पीडित व्यक्ती निराश किंवा दडपल्यासारखे वाटू शकते. पालकांनी त्यांच्या किशोरवयीन मुलांशी संभाषणात हळूवारपणे संपर्क साधला पाहिजे.

सामान्य चिंता व्यक्त केली पाहिजे परंतु त्यांनी काय पाहिले आणि ते का काळजीत आहेत याबद्दल जागृत असणे आवश्यक आहे. ते त्यांच्या मुलाच्या प्रतिसादांसाठी खुले असले पाहिजेत, शांत राहिले पाहिजे आणि अखेरीस, लहान बदलांना प्रोत्साहन दिले पाहिजे आणि उपचारांच्या दिशेने पहिले पाऊल टाकले पाहिजे. वाचा: Good Foods for Students | विद्यार्थ्यांसाठी आहार

4. कॉलेज हे पालक आणि मुलांचे विभक्त होण्याचे ठिकाण आहे (How to be a good parent of teenagers)

College Students
Photo by Vantha Thang on Pexels.com

मुलाचे महाविद्यालयात जाणे हा पालकांपासून मुलं स्पष्ट विभक्त होण्याचा काळ असतो. यामुळे मुलांमध्ये काही वैयक्तिक निर्णय घेण्याची क्षमता येऊ शकते, परंतु ती भीतीदायक आणि तणावपूर्ण देखील असू शकते.

ब-याच तज्ञांचा असा विश्वास आहे की, कॅम्पसमध्ये मानसिक आरोग्याचे संकट अनुभवास येते. कारण उदासीनतेची तक्रार करणा-या विद्यार्थ्यांची संख्या सातत्याने वाढली आहे आणि 10 ते 50 टक्के विद्यार्थी संघटना समुपदेशनासाठी शोधत असलेल्या सेवांची मागणी पूर्ण करण्यासाठी शाळांनी संघर्ष केला आहे.

ज्या तरुणांनी हायस्कूलमध्ये यश मिळवण्यासाठी स्वत:ला झोकून दिले त्यांना कॉलेज कॅम्पसमध्ये येईपर्यंत निराश वाटू शकते आणि हेलिकॉप्टर पालकांनी वाढवलेल्या मुलांना स्वतःहून जगण्यासाठी संघर्ष वाटू शकतो.

एकूणच, असा अंदाज आहे की तीनपैकी किमान एक विद्यार्थी मानसिक विकाराचे अगोदर निदान करुन महाविद्यालयात येतो. तज्ञ पालकांना त्यांच्या मुलांचे कॅम्पसमधील संवाद लक्षपूर्वक ऐकण्यासाठी, त्यांना विद्यापीठातील मानसिक आरोग्य सेवा मिळविण्यासाठी किंवा त्यांना नैराश्य किंवा जास्त ताणतणाव वाटत असल्यास काळजी घेण्यासाठी इतर मार्गांवर प्रवेश करण्यास प्रोत्साहित केले पाहिजे. वाचा: All Round Development of Kids | मुलांचा सर्वांगीण विकास

i. कॉलेजमध्ये जाण्यापूर्वी पालकांनी मुलांना मानसिक आरोग्याबद्दल काय सांगण्याची गरज आहे?

सर्वेक्षणानुसार, जवळजवळ अर्ध्या महाविद्यालयीन विद्यार्थ्यांना कॉलेजमधील सुरुवातीचे निराशेचे क्षण वाटले. जवळजवळ एक तृतीयांश मुलांना उदास वाटले आणि जवळजवळ 8 टक्के मुलांनी आत्महत्या केल्या. काही तरुण प्रौढांना कॉलेजमध्ये असताना नैराश्य, चिंता किंवा द्विध्रुवीय विकाराची पहिली चिन्हे दिसू शकतात.

पालकांनी विद्यार्थ्यांना दु: ख किंवा चिंता यासारख्या लक्षणांकडे लक्ष देण्यास प्रोत्साहित केले पाहिजे. पालकांनी मुलांना कॉलेजचे वातावरण, परिसर, मित्र व संभाव्य धोके या बद्दल पूर्व कल्पना दिली पाहिजे.

मुलांनी ज्या गोष्टींचा आनंद घेतला पाहिजे, त्यात रस नसणे; अत्यंत उच्च, निम्न; अत्यधिक गोंधळ, भिती, अल्कोहोल किंवा ड्रग्ससह स्वत: ची औषधोपचार करण्याच्या मोहाचा प्रतिकार करणे आणि त्याऐवजी त्याबद्दल कोणाशी तरी बोलणे याची कल्पना त्यांना दिली पाहिजे. वाचा: Know The Road Safety Rules | रस्ता सुरक्षा नियम

ii. हेलिकॉप्टर पालकत्वाचा महाविद्यालयीन विद्यार्थ्यांवर कसा परिणाम होतो? (How to be a good parent of teenagers)

अशा प्रकारचे पालकत्व म्हणजे मुलांवर सतत पाळत ठेवणे. जे पालक आपल्या मुलांच्या जीवनावर नियंत्रण ठेवतात, त्यांची प्रत्येक कृती किंवा कार्यावर नियंत्रण ठेवतात. अशा पालकांना त्यांची मुलं कॉलेजला जाताना त्यांना सोडून देणे कठीण होऊ शकते.

परंतु त्यांनी प्रयत्न करणे महत्वाचे आहे. संशोधन असे सूचित करते की, ज्या विद्यार्थ्यांचे पालक महाविद्यालयात मुलांच्या जीवनात मोठ्या प्रमाणात हस्तक्षेप करतात, त्यां मुलांमध्ये शैक्षणिक किंवा सामाजिक तणावाचा सामना करण्याची क्षमता निर्माण होत नाही. तसेच अशी मुलं निर्णय घेण्यासाठी संघर्ष करतात आणि त्यांची आत्मनिर्भरतेची पातळी कमी असते.

वाचा: Benefits of Study Groups | अभ्यास गटांचे फायदे

iii. पालकांनी मुलांना कॉलेजला जाताना काही अधिकार देणे महत्वाचे का आहे? (How to be a good parent of teenagers)

जेव्हा मुलं कॉलेजमध्ये जातात तेव्हा पालक आणि मुलांमधील संवाद कमी होऊ शकतो. याबद्दल पालकांनी निराश होऊ नये, कारण ब-याचदा त्याचे हे एक लक्षण असू शकते की, गोष्टी चांगल्या चालल्या आहेत.

मुलांचे सामाजिक आणि शैक्षणिक कार्ये व्यवस्थित चालले आहे. तज्ञांनी असे सुचवले आहे की, जेव्हा पालक विद्यार्थ्यांना कॅम्पसमध्ये स्वतःचा मार्ग शोधण्याची संधी देतात, तेव्हा त्यांची मुलं त्याचे कौतुक करतात आणि कालांतराने पालकांशी संपर्क साधण्याची अधिक शक्यता असते. वाचा: The Best Activities for Kids | मुलांसाठी सर्वोत्तम उपक्रम

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know the most common online scams

Know the most common online scams | ऑनलाइन घोटाळे

Know the most common online scams | इंटरनेट फसवणूक ही एक प्रकारची सायबर क्राइम फसवणूक आहे, जी इंटरनेटचा वापर करुन ...
Read More
The Deadliest Places in the World

The Deadliest Places in the World | प्राणघातक ठिकाणे

The Deadliest Places in the World | जगातील सर्वात प्राणघातक ठिकाणे, जी साहसी पर्यटकांना आकर्षित करतात अशा 11 ठिकाणांविषयी जाणून ...
Read More
Online Teaching and LearningOnline Teaching and Learning

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन शिक्षण

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन टिचींग, ऑनलाइन शिकवणाऱ्या शिक्षकांनी शिक्षण अधिक मनोरंजक आणि आकर्षक बनवण्यासाठी त्यांच्या बोटांच्या टोकावर असलेला ...
Read More
a woman in white long sleeves holding flowers

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना असे सामोरे जा

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना सामोरे जाण्याचे सर्वोत्तम मार्ग. मुरुमाचे विविध प्रकार असून, प्रत्येकाला सामोरे जाण्याचे ...
Read More
Strange facts about the human body

Strange facts about the human body | मानवी शरीर तथ्ये

Strange facts about the human body | मानवी शरीराबद्दल 105 मजेदार, अद्भुत आणि विचित्र तथ्ये आहेत, जी तुम्हाला जाणून घ्यायला ...
Read More
How to Manage Time at Work

How to Manage Time at Work | कामाचे वेळ व्यवस्थापन

How to Manage Time at Work | कामाच्या ठिकाणी वेळेचे व्यवस्थापन करण्यासाठी काय केले पाहिजे; या विषयी सविस्तर माहिती या ...
Read More
Know the Amazing Benefits of Amla

Know the Amazing Benefits of Amla | आवळयाचे फायदे

Know the Amazing Benefits of Amla | या सुपरफ्रूटचा आहारात ताज्या किंवा वाळलेल्या स्वरुपात समावेश केल्यास त्वचा, केस आणि एकूणच ...
Read More
How to avoid NFT Scams?

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत, एनएफटी म्हणजे काय? एनएफटीचे धोके काय आहेत? सर्वात सामान्य एनएफटी ...
Read More
How to Celebrate Holi Festival in India

How to Celebrate Holi Festival in India | होळी उत्सव

How to Celebrate Holi Festival in India | होळी उत्सव, होळीचे सांस्कृतिक महत्त्व, विविध कथा, महाराष्ट्रात होळी कशी साजरी करतात ...
Read More
Most Popular Sports in India

Most Popular Sports in India | भारतातील लोकप्रिय खेळ

Most Popular Sports in India | भारतातील सर्वाधिक लोकप्रिय खेळ, खेळांचे महत्त्व, यश मिळविण्यासाठी समर्पण, चिकाटी व सहकार्याची भावना व ...
Read More
Spread the love