Skip to content
Marathi Bana » Posts » Different Ways to Invest in Real Estate | गुंतवणूक मार्ग

Different Ways to Invest in Real Estate | गुंतवणूक मार्ग

Different Ways to Invest in Real Estate

Different Ways to Invest in Real Estate | रिअल इस्टेट स्थिर मासिक भाड्याचे उत्पन्न आणि गुंतवणूकदारांना दीर्घकालीन आर्थिक सुरक्षा प्रदान करते. अशा या रिअल इस्टेटमध्ये गुंतवणूकीचे असलेले विविध मार्ग जाणून घ्या.

रिअल इस्टेट गुंतवणूक म्हणजे प्राथमिक निवासस्थान म्हणून वापरण्या ऐवजी उत्पन्न मिळविण्यासाठी गुंतवणूक म्हणून खरेदी करणे. जसे की, कोणतीही जमीन, इमारत, पायाभूत सुविधा आणि इतर मूर्त मालमत्ता जी स्थावर असते परंतु हस्तांतरणीय असते. या विषयी Different Ways to Invest in Real Estate विषयी सविस्तर माहिती वाचा.

स्थावर मालमत्तेची काही उदाहरणे म्हणजे घर, कार्यालयाची इमारत, शेतजमीन, व्यावसायिक भूखंड इ. हा गुंतवणुकीचा एक सुरक्षित प्रकार मानला जातो. अशा या Different Ways to Invest in Real Estate विषयी सविस्तर माहिती या लेखामध्ये दिलेली आहे.

वाचा: Know All About Stock Market | शेअर बाजार

जेव्हा तुम्ही रिअल इस्टेट गुंतवणुकीबद्दल विचार करता, तेव्हा तुमच्या मनात येणारी पहिली गोष्ट म्हणजे तुमचे घर. अर्थात, रिअल इस्टेट गुंतवणूकदारांकडे गुंतवणुकीची निवड करताना इतर अनेक पर्याय असतात.

गेल्या 50 वर्षांत Different Ways to Invest in Real Estate हे गुंतवणुकीचे लोकप्रिय साधन बनले आहे. गुंतवणूक करण्याच्या कारणांसह, वैयक्तिक गुंतवणूकदारांसाठी काही आघाडीच्या पर्यायांवर एक नजर.

रिअल इस्टेट किंमती- Different Ways to Invest in Real Estate

modern building against sky
Photo by Expect Best on Pexels.com

रिअल इस्टेट दीर्घकाळापासून एक चांगली गुंतवणूक मानली गेली आहे. गृहनिर्माण डेटानुसार असे दिसते की, गेल्या अनेक वर्षात घरांच्या किंमती दिवसेंदिवस वाढत आहेत. काही अपवाद वगळता, गेल्या 25 ते 30 वर्षात घरांची सरासरी विक्री किंमत दरवर्षी वाढली आहे.

मंदीची सुरुवात. 2020 च्या कोविड-19 साथीच्या आजाराच्या प्रारंभी, घरांच्या किमतींना थोडासा फटका बसला. परंतू, त्यानंतर लस आल्यामुळे आणि साथीच्या आजाराची चिंता कमी झाल्यामुळे, घरांच्या किमती 2022 मध्ये पुन: वाढत आहेत.

भाड्याने मालमत्ता- Different Ways to Invest in Real Estate

तुम्ही भाड्याच्या मालमत्तेमध्ये गुंतवणूक केल्यास, तुम्ही घरमालक बनता-म्हणून तुम्ही त्या भूमिकेत सोयीस्कर असाल का याचा विचार करणे आवश्यक आहे. घरमालक म्हणून, गहाणखत, मालमत्ता कर आणि विमा भरणे, मालमत्तेची देखभाल करणे, भाडेकरु शोधणे आणि कोणत्याही समस्यांना सामोरे जाणे यासारख्या गोष्टींसाठी तुम्ही जबाबदार असाल.

जोपर्यंत तुम्ही तपशील हाताळण्यासाठी प्रॉपर्टी मॅनेजरची नियुक्ती करत नाही तोपर्यंत, घरमालक असणे ही एक महत्त्वाची गुंतवणूक आहे. तुमच्या परिस्थितीनुसार, मालमत्तेची आणि भाडेकरुची काळजी घेणे हे 24/7 काम असू शकते आणि ते नेहमीच आनंददायी नसते.

तथापि, आपण आपली मालमत्ता आणि भाडेकरु काळजीपूर्वक निवडल्यास, आपण मोठ्या समस्या येण्याचा धोका कमी कुरु शकता. घरमालक पैसे कमवण्याचा एक मार्ग म्हणजे भाडे गोळा करणे.

वाचा: NPS: The Best National Pension Scheme | पेन्शन योजना

तुम्ही किती भाडे आकारु शकता हे घर कुठे आहे यावर अवलंबून असते. तरीही, सर्वोत्तम भाडे निश्चित करणे कठीण होऊ शकते कारण जर तुम्ही जास्त भाडे आकारले तर तुम्ही भाडेकरूंंचा पाठलाग कराल आणि जर तुम्ही खूप कमी भाडे आकारले तर तुम्ही टेबलवर पैसे ठेवाल.

पैसे कमवण्याचा दुसरा प्राथमिक मार्ग म्हणजे जर तुमच्या मालमत्तेचे मूल्य वाढले असेल, तर तुम्ही ती नफ्यावर विकू शकता किंवा तुमची पुढील गुंतवणूक करण्यासाठी इक्विटी विरुद्ध कर्ज घेऊ शकता. (Different Ways to Invest in Real Estate)

फ्लिपिंग घरे- Different Ways to Invest in Real Estate

खरेदी आणि धरुन ठेवलेल्या गुंतवणूकदारांपासून दूर असलेल्या डे ट्रेडर्सप्रमाणे, रिअल इस्टेट फ्लिपर्स ही खरेदी आणि भाड्याने घेतलेल्या जमीनदारांपेक्षा पूर्णपणे भिन्न आहेत. फ्लिपर्स मालमत्तेची खरेदी कमी कालावधीसाठी ठेवण्याच्या उद्देशाने करतात-अनेकदा तीन ते चार महिन्यांपेक्षा जास्त नसतात-आणि त्वरीत नफ्यासाठी त्यांची विक्री करतात.

प्रॉपर्टी फ्लिप करण्याच्या दोन प्राथमिक पद्धती

Different Ways to Invest in Real Estate
Photo by Max Vakhtbovych on Pexels.com

1. दुरुस्ती आणि अद्यतन: या दृष्टीकोनातून, तुम्ही एखादी मालमत्ता खरेदी करता जी तुम्हाला वाटते की काही दुरुस्ती आणि अपडेट्समुळे त्याचे मूल्य वाढेल. आदर्शपणे, तुम्ही शक्य तितक्या लवकर काम पूर्ण करता आणि नंतर तुमच्या एकूण गुंतवणुकीपेक्षा जास्त किंमतीला विक्री करता (नूतनीकरणासह).

2. पुनर्विक्री: या प्रकारचे फ्लिपिंग वेगळ्या पद्धतीने कार्य करते. मालमत्ता विकत घेण्याऐवजी आणि ती निश्चित करण्याऐवजी, तुम्ही वेगाने वाढणाऱ्या बाजारपेठेत खरेदी करा, काही महिने थांबा आणि नंतर नफ्यावर विक्री करा.

दोन्ही प्रकारच्या फ्लिपिंगसह, तुम्ही जोखीम चालवता की तुम्ही नफा मिळवून देणार्‍या किमतीत मालमत्ता अनलोड करू शकणार नाही. हे एक आव्हान सादर करु शकते कारण फ्लिपर्स सामान्यत: दीर्घ मुदतीसाठी मालमत्तेवर गहाण ठेवण्यासाठी पुरेशी तयार रोख ठेवत नाहीत. तरीही, रिअल इस्टेटमध्ये योग्य प्रकारे गुंतवणूक केल्यास फ्लिपिंग हा एक फायदेशीर मार्ग असू शकतो.

रिअल इस्टेट इन्व्हेस्टमेंट ट्रस्ट

रिअल इस्टेट इन्व्हेस्टमेंट ट्रस्ट (आरईआयटी) तयार केला जातो जेव्हा एखादी कॉर्पोरेशन (किंवा ट्रस्ट) गुंतवणूकदारांच्या पैशाचा वापर करुन उत्पन्न देणारी मालमत्ता खरेदी करण्यासाठी, ऑपरेट करण्यासाठी आणि विक्री करण्यासाठी तयार केली जाते.

स्टॉक आणि एक्सचेंज-ट्रेडेड फंड (ETF) प्रमाणेच REITs प्रमुख एक्सचेंजेसवर खरेदी आणि विकले जातात. REIT म्हणून पात्र होण्यासाठी, संस्थेने त्याच्या करपात्र नफ्यांपैकी 90% भागधारकांना लाभांशाच्या रुपात देणे आवश्यक आहे.

असे केल्याने, REITs कॉर्पोरेट आयकर भरणे टाळतात, तर नियमित कंपनीच्या नफ्यावर कर आकारला जातो, अशा रिटर्न्समध्ये ती भागधारकांना वितरित करु शकते. (Different Ways to Invest in Real Estate)

नियमित लाभांश देणार्‍या समभागांप्रमाणेच, REIT हे गुंतवणूकदारांसाठी योग्य आहेत. ज्यांना नियमित उत्पन्न हवे आहे. REITs विविध मालमत्तांमध्ये गुंतवणूक करतात जसे की मॉल्स (सर्व आरईआयटीपैकी सुमारे एक चतुर्थांश यामध्ये तज्ञ आहेत)

आरोग्य सुविधा, गहाणखत आणि कार्यालयीन इमारती. इतर प्रकारच्या रिअल इस्टेट गुंतवणुकींच्या तुलनेत, REITs ला अत्यंत तरल असण्याचा फायदा आहे. वाचा: Compare Mutual Fund with Others | म्युच्युअल फंड

रिअल इस्टेट गुंतवणूक गट- Different Ways to Invest in Real Estate

रिअल इस्टेट गुंतवणूक गट (आरईआयजी) हे भाड्याच्या मालमत्तेसाठी लहान म्युच्युअल फंडांसारखे असतात. तुम्हाला भाड्याने मिळणाऱ्या मालमत्तेची मालकी घ्यायची असेल पण तुम्हाला घरमालक होण्याचा त्रास नको असेल तर रिअल इस्टेट गुंतवणूक गट तुमच्यासाठी उपाय असू शकतो.

एखादी कंपनी इमारतींचा संच, अनेकदा अपार्टमेंट्स खरेदी करेल किंवा बांधेल, त्यानंतर गुंतवणूकदारांना त्या कंपनीद्वारे खरेदी करण्याची परवानगी देईल, अशा प्रकारे समूहात सामील होईल. एकल गुंतवणूकदार स्वत: ची एक किंवा अनेक युनिट्सची मालकी घेऊ शकतो.

परंतु गुंतवणूक गट चालवणारी कंपनी सर्व युनिट्सचे व्यवस्थापन करते आणि देखभाल, जाहिरात आणि भाडेकरु शोधण्याची काळजी घेते. या व्यवस्थापनाच्या बदल्यात, कंपनी मासिक भाड्याची टक्केवारी घेते. (Different Ways to Invest in Real Estate)

रिअल इस्टेट लिमिटेड भागीदारी

Different Ways to Invest in Real Estate
Photo by Tirachard Kumtanom on Pexels.com

रिअल इस्टेट लिमिटेड भागीदारी (RELP) ही रिअल इस्टेट गुंतवणूक गटासारखीच असते. मालमत्तांचा पोर्टफोलिओ किंवा काहीवेळा फक्त एक मालमत्ता विकत घेण्यासाठी आणि ठेवण्यासाठी तयार केलेली ही एक संस्था आहे. तथापि, RELPs मर्यादित वर्षांसाठी अस्तित्वात आहेत.

एक अनुभवी मालमत्ता व्यवस्थापक किंवा रिअल इस्टेट डेव्हलपमेंट फर्म सामान्य भागीदार म्हणून काम करते. मर्यादित भागीदार म्हणून मालकीच्या वाट्याच्या बदल्यात, बाहेरील गुंतवणूकदारांना रिअल इस्टेट प्रकल्पासाठी वित्तपुरवठा करण्याचा प्रयत्न केला जातो.

रिअल इस्टेट म्युच्युअल फंड

रिअल इस्टेट म्युच्युअल फंड प्रामुख्याने REITs आणि रिअल इस्टेट ऑपरेटिंग कंपन्यांमध्ये गुंतवणूक करतात. ते तुलनेने कमी भांडवलासह रिअल इस्टेटमध्ये वैविध्यपूर्ण एक्सपोजर मिळविण्याची क्षमता प्रदान करतात.

त्यांच्या रणनीती आणि वैविध्यपूर्ण उद्दिष्टांवर अवलंबून, ते गुंतवणूकदारांना वैयक्तिक REIT खरेदी करुन साध्य करण्यापेक्षा जास्त व्यापक मालमत्ता निवड प्रदान करतात.

REITs प्रमाणे, हे फंड खूपच तरल आहेत. किरकोळ गुंतवणूकदारांना आणखी एक महत्त्वाचा फायदा म्हणजे फंडाद्वारे प्रदान केलेली विश्लेषणात्मक आणि संशोधन माहिती. यामध्ये अधिग्रहित मालमत्तेचे तपशील आणि विशिष्ट रिअल इस्टेट गुंतवणुकीची व्यवहार्यता, कार्यप्रदर्शन आणि मालमत्ता वर्ग म्हणून व्यवस्थापनाचा दृष्टीकोन समाविष्ट असू शकतो.

रिअल इस्टेटमध्ये गुंतवणूक का करावी?

रिअल इस्टेट गुंतवणूकदाराच्या पोर्टफोलिओची जोखीम आणि परतावा प्रोफाइल वाढवू शकते, स्पर्धात्मक जोखीम-समायोजित परतावा देऊ शकते. सर्वसाधारणपणे, रिअल इस्टेट मार्केट कमी अस्थिरतेपैकी एक आहे, विशेषत: इक्विटी आणि बाँड्सच्या तुलनेत.

उत्पन्नाच्या अधिक पारंपारिक स्त्रोतांच्या तुलनेत रिअल इस्टेट देखील आकर्षक आहे. हा मालमत्ता वर्ग सामान्यत: यूएस ट्रेझरीमध्ये उत्पन्न प्रीमियमवर व्यापार करतो आणि ट्रेझरी दर कमी असलेल्या वातावरणात विशेषतः आकर्षक असतो.

विविधीकरण आणि संरक्षण- Different Ways to Invest in Real Estate

रिअल इस्टेटमध्ये गुंतवणुकीचा आणखी एक फायदा म्हणजे त्यातील वैविध्यपूर्ण क्षमता. रिअल इस्टेटचे प्रमाण कमी असते आणि काही प्रकरणांमध्ये, इतर प्रमुख मालमत्ता वर्गांशी नकारात्मक, सहसंबंध असतो. म्हणजे, जेव्हा स्टॉक कमी असतो, तेव्हा रिअल इस्टेट अनेकदा वर असते.

याचा अर्थ पोर्टफोलिओमध्ये रिअल इस्टेटचा समावेश केल्याने त्याची अस्थिरता कमी होऊ शकते आणि जोखीम प्रति युनिट जास्त परतावा देऊ शकतो. वाचा: What are the best Investment Plans for SCs? | गुंतवणूक

महागाई हेजिंग- Different Ways to Invest in Real Estate

रिअल इस्टेटची चलनवाढ-हेजिंग क्षमता सकल देशांतर्गत उत्पादन (जीडीपी) वाढ आणि रिअल इस्टेटची मागणी यांच्यातील सकारात्मक संबंधातून उद्भवते.

जसजशी अर्थव्यवस्था विस्तारत जाते, तसतशी रिअल इस्टेटची मागणी जास्त भाडे वाढवते आणि यामुळे, उच्च भांडवली मूल्यांमध्ये अनुवादित होते. वाचा: Know All About Post Office Schemes | पोस्ट ऑफिस योजना

म्हणून, रिअल इस्टेटमध्ये काही चलनवाढीचा दबाव भाडेकरूंवर सोपवून भांडवलाची क्रयशक्ती टिकवून ठेवण्याचा कल असतो आणि काही चलनवाढीचा दबाव भांडवलाच्या वाढीच्या स्वरुुपात समाविष्ट असतो.

लीव्हरेजची शक्ती- Different Ways to Invest in Real Estate

रिअल इस्टेटमध्ये गुंतवणूक केल्याने गुंतवणूकदाराला एक साधन मिळते जे शेअर बाजारातील गुंतवणूकदारांना उपलब्ध नसते. लीव्हरेज म्हणजे तुमच्याकडे उपलब्ध रोख रकमेपेक्षा मोठ्या खरेदीसाठी कर्ज वापरणे.

जर तुम्हाला स्टॉक खरेदी करायचा असेल, तर तुम्ही खरेदी ऑर्डर देताना स्टॉकचे संपूर्ण मूल्य भरावे लागेल. जोपर्यंत तुम्ही मार्जिनवर खरेदी करत नाही. आणि तरीही, तुम्ही कर्ज घेऊ शकता ती टक्केवारी रिअल इस्टेटच्या तुलनेत खूपच कमी आहे.

वाचा: How to Choose the Right Investment Plan? | गुंतवणूक

रिअल इस्टेटला महागाई हेज का मानले जाते?

landscape photography of beach resort
Photo by Asad Photo Maldives on Pexels.com

महागाईबरोबरच घरांच्या किमतीही वाढतात. याचे कारण असे की घरबांधणी करणार्‍यांचा खर्च महागाईमुळे वाढतो, जो नवीन घरे खरेदी करणार्‍यांना दिला गेला पाहिजे. वाचा: FD: The Most Popular Investment Scheme | मुदत ठेव

सध्याची घरेही महागाईमुळे वाढतात. जर तुम्ही स्थिर-दर गहाण ठेवत असाल, जसे महागाई वाढते, तुमची निश्चित मासिक देयके प्रभावीपणे अधिक परवडणारी होतात. शिवाय, जर तुम्ही घरमालक असाल तर महागाई टिकून राहण्यासाठी तुम्ही भाडे वाढवू शकता. वाचा: Know About Equity Market | इक्विटी मार्केट

व्याजदरांमुळे घरांच्या किमती का प्रभावित होतात?

रिअल इस्टेट ही एक मोठी आणि महाग मालमत्ता असल्यामुळे, त्यांच्या खरेदीसाठी वित्तपुरवठा करण्यासाठी अनेकदा कर्जे काढावी लागतात. यामुळे, व्याजदर वाढीमुळे नवीन कर्जासाठी तारण पेमेंट अधिक महाग होते.

सारांष- Different Ways to Invest in Real Estate

रिअल इस्टेट ही एक चांगली गुंतवणूक असू शकते आणि ज्यामध्ये स्थिर उत्पन्न आणि संपत्ती निर्माण करण्याची क्षमता असते. तरीही, रिअल इस्टेटमध्ये गुंतवणुकीची एक कमतरता म्हणजे अतरलता: मालमत्तेचे रोख रकमेत रुपांतर करण्यात सापेक्ष अडचण. वाचा: What are the Best Investment Options | गुंतवणूक पर्याय

स्टॉक किंवा बाँड काही सेकंदात पूर्ण केला जाऊ शकतो, परंतू रिअल इस्टेट व्यवहार बंद होण्यासाठी काही महिने लागू शकतात. अगदी ब्रोकरच्या मदतीने, फक्त योग्य काउंटरपार्टी शोधणे हे काही आठवड्यांचे काम असू शकते.

अर्थात, रिअल इस्टेट म्युच्युअल फंड उत्तम तरलता आणि बाजारभाव देतात. परंतु ते उच्च अस्थिरता आणि कमी वैविध्यतेच्या फायद्यांच्या किंमतीवर येतात, कारण त्यांचा थेट रिअल इस्टेट गुंतवणुकीपेक्षा एकूण शेअर बाजाराशी जास्त संबंध आहे.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollectionवेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत”शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know all Facts about Virus

Know all Facts about Virus | व्हायरस बद्दल जाणून घ्या

Know all Facts about Virus | व्हायरस, व्हायरसची रचना, कार्य, गुणधर्म, वर्गीकरण, पुनरुत्पादन, आर्थिक महत्त्व व व्हायरसबद्दल सर्व तथ्ये जाणून ...
Read More
Know The Details About Bacteria

Know The Details About Bacteria | जिवाणू

Know The Details About Bacteria | बॅक्टेरिया सेलची रचना, वैशिष्टये, वर्गीकरण, आकार, जीवाणू पुनरुत्पादन, उपयुक्तता, हानिकारकता व जिवाणू विषयी शंका ...
Read More
people woman sitting technology

Know About Severe Dehydration | गंभीर निर्जलीकरण

Know About Severe Dehydration | गंभीर निर्जलीकरणाची कारणे, लक्षणे, परिणाम, गंभीर चिन्हे व गंभीर निर्जलीकरणावर उपचारांबद्दल जाणून घ्या. जेव्हा शरीरातील ...
Read More
crying upset black female with tissue

Know About Hypertonic Dehydration | हायपरटोनिक

Know About Hypertonic Dehydration | हायपरटोनिक डिहायड्रेशन म्हणजे काय? डिहायड्रेशनची लक्षणे, कारणे, निदान आणि उपचार जाणून घ्या. शरीरात पाणी आणि ...
Read More
a mother caring for her sick child

Know the dehydration signs in kids | निर्जलीकरण चिन्हे

Know the dehydration signs in kids | मुलांमध्ये निर्जलीकरण चिन्हे, निर्जलीकरणाची लक्षणे, निदान व उपचारां बाबत जाणून घ्या. जेव्हा शरीरातील ...
Read More
man in gray sweater sitting beside woman

Know the Dehydration in Olders | वृद्धांमध्ये निर्जलीकरण

Know the Dehydration in Olders | वृद्धांमध्ये निर्जलीकरणाची कारणे, लक्षणे, उपचार व निर्जलीकरण टाळण्यासाठी टिप्स जाणून घ्या. जेंव्हा शरीरात जितके ...
Read More
woman drinking at blue sports bottle outdoors

How to Recognize the Dehydration? | निर्ज. कसे ओळखावे

How to Recognize the Dehydration? | निर्जलीकरण कसे ओळखावे? निर्जलीकरण ओळखण्याची चिन्हे किंवा लक्षणे, निर्जलीकरण कसे टाळावे? निर्जलीकरणासाठी कोणते उपचार ...
Read More
woman in gray tank top lying on bed

What to know about Dehydration | निर्जलीकरण

What to know about Dehydration | निर्जलीकरण जोखीम घटक, निर्जलीकरणाची चिन्हे, वैद्यकीय आणीबाणी, निदान, उपचार, निर्जलीकरण कसे टाळावे? या बद्दल ...
Read More
Know All About Dehydration

Know All About Dehydration | डिहायड्रेशन

Know All About Dehydration | निर्जलीकरण म्हणजे काय? त्याची कारणे, लक्षणे, निर्जलीकरण झाल्यास काय करावे? डॉक्टरांकडे कधी जावे, याबद्दल सर्व ...
Read More
woman coding on computer

Software Engineering after 10th | सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी

Software Engineering after 10th | सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी, अभ्यासक्रमांचे महत्व, सॉफ्टवेअर इंजिनीअरिंगचे कोर्सेस, पात्रता निकष, महाविद्यालये, अभ्यासक्रम आणि करिअर संधी. माहिती ...
Read More
Spread the love