Skip to content
Marathi Bana » Posts » Know about Ecommerce Business | ई-कॉमर्स व्यवसाय

Know about Ecommerce Business | ई-कॉमर्स व्यवसाय

Know about Ecommerce Business

Know about Ecommerce Business | ई-कॉमर्स व्यवसाय, ई-कॉमर्सचे कार्य, प्रकार, ॲप्लिकेशन, प्लॅटफॉर्म, नियम, इतिहास, फायदे व तोटे.

ई-कॉमर्स म्हणजे इलेक्ट्रॉनिक कॉमर्स, जसे की, वस्तू आणि सेवांची खरेदी आणि विक्री किंवा इलेक्ट्रॉनिक नेटवर्कवर, प्रामुख्याने इंटरनेटद्वारे निधी किंवा डेटा प्रसारित करणे. हे व्यवसाय व्यवहार एकतर व्यवसाय-ते-व्यवसाय (B2B), व्यवसाय-ते-ग्राहक (B2C), ग्राहक-ते-ग्राहक किंवा ग्राहक-ते-व्यवसाय म्हणून होतात.(Know about Ecommerce Business)

ई-कॉमर्स आणि ई-बिझनेस हे शब्द अनेकदा परस्पर बदलून वापरले जातात. ई-टेल हा शब्द काहीवेळा ऑनलाइन किरकोळ खरेदी करणाऱ्या व्यवहार प्रक्रियेच्या संदर्भात वापरला जातो. (Know about Ecommerce Business)

गेल्या दोन दशकांमध्ये, Amazon आणि eBay सारख्या ई-कॉमर्स प्लॅटफॉर्मच्या व्यापक वापरामुळे ऑनलाइन रिटेलमध्ये भरीव वाढ झाली आहे. यू.एस. सेन्सस ब्युरोनुसार 2011 मध्ये, एकूण किरकोळ विक्रीत ई-कॉमर्सचा वाटा 5% होता. 2020 पर्यंत, कोविड-19 साथीच्या आजाराच्या प्रारंभासह, ते किरकोळ विक्रीच्या 16% पेक्षा जास्त झाले होते.

ई-कॉमर्स कसे कार्य करते?

Know about Ecommerce Business
Photo by PhotoMIX Company on Pexels.com

ई-कॉमर्स इंटरनेटद्वारे समर्थित आहे. ग्राहक त्यांच्या स्वतःच्या उपकरणांद्वारे ब्राउझ करण्यासाठी आणि उत्पादने किंवा सेवांसाठी ऑर्डर देण्यासाठी ऑनलाइन स्टोअरमध्ये प्रवेश करतात. (Know about Ecommerce Business)

ऑर्डर दिल्याप्रमाणे, ग्राहकाचा वेब ब्राउझर ई-कॉमर्स वेबसाइट होस्ट करणार्‍या सर्व्हरशी पुढे-पुढे संवाद साधेल. ऑर्डरशी संबंधित डेटा ऑर्डर व्यवस्थापक म्हणून ओळखल्या जाणार्‍या मध्यवर्ती संगणकावर रिले केला जाईल.

वाचा: Popular Tourist Destinations in India | भारतातील पर्यटन स्थळे

त्यानंतर ते इन्व्हेंटरी लेव्हल व्यवस्थापित करणार्‍या डेटाबेसला पाठवले जाईल; पेपल सारख्या अनुप्रयोगांचा वापर करून पेमेंट माहिती व्यवस्थापित करणारी व्यापारी प्रणाली; आणि बँक संगणक. शेवटी, ते ऑर्डर व्यवस्थापकाकडे परत जाईल.

ऑर्डरवर प्रक्रिया करण्यासाठी स्टोअर इन्व्हेंटरी आणि ग्राहक निधी पुरेसे आहेत याची खात्री करण्यासाठी हे आहे. ऑर्डर सत्यापित केल्यानंतर, ऑर्डर व्यवस्थापक स्टोअरच्या वेब सर्व्हरला सूचित करेल.

ते ग्राहकाला सूचित करणारा संदेश प्रदर्शित करेल की त्यांच्या ऑर्डरवर यशस्वीरित्या प्रक्रिया केली गेली आहे. ऑर्डर मॅनेजर नंतर वेअरहाऊस किंवा पूर्तता विभागाला ऑर्डर डेटा पाठवेल, ते ग्राहकाला उत्पादन किंवा सेवा पाठवता येईल हे कळवेल.

वाचा: Know about Blog and Blogging | ब्लॉग व ब्लॉगिंग

या टप्प्यावर मूर्त किंवा डिजिटल उत्पादने ग्राहकाला पाठविली जाऊ शकतात किंवा सेवेचा प्रवेश मंजूर केला जाऊ शकतो. ई-कॉमर्स व्यवहार होस्ट करणार्‍या प्लॅटफॉर्ममध्ये विक्रेते साइन अप करतात अशा ऑनलाइन मार्केटप्लेसचा समावेश होतो.

जसे की Amazon; सेवा (SaaS) टूल्स म्हणून सॉफ्टवेअर जे ग्राहकांना ऑनलाइन स्टोअरच्या पायाभूत सुविधा “भाड्याने” देण्याची परवानगी देतात; किंवा ओपन सोर्स टूल्स जे कंपन्या त्यांचे इन-हाउस डेव्हलपर वापरून व्यवस्थापित करतात.

ई-कॉमर्सचे प्रकार- Know about Ecommerce Business

bank blur business buy
Photo by Pixabay on Pexels.com

बिझनेस-टू-बिझनेस (B2B) ई-कॉमर्सचा संदर्भ व्यवसाय आणि ग्राहक यांच्यात न ठेवता व्यवसायांमधील उत्पादने, सेवा किंवा माहितीची इलेक्ट्रॉनिक देवाणघेवाण आहे. उदाहरणांमध्ये ऑनलाइन निर्देशिका आणि उत्पादन आणि पुरवठा एक्सचेंज वेबसाइट समाविष्ट आहेत ज्या व्यवसायांना उत्पादने, सेवा आणि माहिती शोधू देतात आणि ई-प्रोक्योरमेंट इंटरफेसद्वारे व्यवहार सुरु करतात.

व्यवसाय-ते-ग्राहक (B2C) हा इंटरनेटवरील ई-कॉमर्सचा किरकोळ भाग आहे. जेव्हा व्यवसाय उत्पादने, सेवा किंवा माहिती थेट ग्राहकांना विकतात. 1990 च्या दशकाच्या उत्तरार्धात डॉट-कॉम बूमच्या काळात हा शब्द लोकप्रिय होता, जेव्हा ऑनलाइन किरकोळ विक्रेते आणि वस्तूंचे विक्रेते ही एक नवीनता होती.

वाचा: The Importance of Reading in life | वाचनाचे जीवनातील महत्व

आज इंटरनेटवर असंख्य व्हर्च्युअल स्टोअर्स आणि मॉल्स आहेत जे सर्व प्रकारच्या ग्राहकोपयोगी वस्तूंची विक्री करतात. Amazon हे या साइट्सचे सर्वात ओळखले जाणारे उदाहरण आहे. B2C मार्केटवर त्याचे वर्चस्व आहे.

ग्राहक-ते-ग्राहक (C2C) हा ई-कॉमर्सचा एक प्रकार आहे ज्यामध्ये ग्राहक उत्पादने, सेवा आणि माहितीचा एकमेकांशी ऑनलाइन व्यापार करतात. हे व्यवहार सामान्यतः तृतीय पक्षाद्वारे केले जातात जे एक ऑनलाइन प्लॅटफॉर्म प्रदान करते ज्यावर व्यवहार केले जातात.

ऑनलाइन लिलाव आणि वर्गीकृत जाहिराती ही C2C प्लॅटफॉर्मची दोन उदाहरणे आहेत. eBay आणि Craigslist ही या प्लॅटफॉर्मची दोन सुप्रसिद्ध उदाहरणे आहेत.

वाचा: More Profitable Business Ideas in 2022 | फायदेशीर व्यवसाय

eBay हा व्यवसाय असल्यामुळे, ई-कॉमर्सच्या या स्वरूपाला C2B2C ग्राहक-ते-व्यवसाय-ते-ग्राहक असे देखील म्हटले जाऊ शकते. Facebook मार्केटप्लेस आणि Depop सारखे प्लॅटफॉर्म एक फॅशन रिसेलिंग प्लॅटफॉर्म देखील C2C व्यवहार सक्षम करतात.

ग्राहक-ते-व्यवसाय (C2B) हा ई-कॉमर्सचा एक प्रकार आहे ज्यामध्ये ग्राहक त्यांची उत्पादने आणि सेवा कंपन्यांना बोली लावण्यासाठी आणि खरेदी करण्यासाठी ऑनलाइन उपलब्ध करून देतात. हे B2C च्या पारंपारिक वाणिज्य मॉडेलच्या विरुद्ध आहे.

C2B प्लॅटफॉर्मचे एक लोकप्रिय उदाहरण म्हणजे रॉयल्टी-मुक्त छायाचित्रे, प्रतिमा, मीडिया आणि डिझाइन घटक, जसे की iStock विकतो. दुसरे उदाहरण म्हणजे जॉब बोर्ड.

वाचा: Welfare Schemes for Registered Workers | कामगारांसाठी योजना

बिझनेस-टू-एडमिनिस्ट्रेशन (B2A) म्हणजे कंपन्या आणि सार्वजनिक प्रशासन किंवा सरकारी संस्था यांच्यात ऑनलाइन होणारे व्यवहार. सरकारच्या अनेक शाखा विविध प्रकारच्या ई-सेवा किंवा उत्पादनांवर अवलंबून असतात.

ही उत्पादने आणि सेवा अनेकदा कायदेशीर कागदपत्रे, नोंदणी, सामाजिक सुरक्षा, वित्तीय डेटा आणि रोजगाराशी संबंधित असतात. व्यवसाय हे इलेक्ट्रॉनिक पद्धतीने पुरवू शकतात. अलिकडच्या वर्षांत B2A सेवा मोठ्या प्रमाणात वाढल्या आहेत कारण ई-सरकार क्षमतांमध्ये गुंतवणूक केली गेली आहे.

ग्राहक-ते-प्रशासन (C2A) म्हणजे ग्राहक आणि सार्वजनिक प्रशासन किंवा सरकारी संस्था यांच्यात ऑनलाइन केलेल्या व्यवहारांचा संदर्भ. सरकार क्वचितच व्यक्तींकडून उत्पादने किंवा सेवा खरेदी करते, परंतु व्यक्ती खालील क्षेत्रांमध्ये वारंवार इलेक्ट्रॉनिक माध्यमांचा वापर करतात: वाचा: How to write a good blog post? | ब्लॉग पोस्ट कसी लिहावी?

 • सामाजिक सुरक्षा. माहितीचे वितरण आणि पेमेंट करणे.
 • कर. टॅक्स रिटर्न भरणे आणि पेमेंट करणे.
 • आरोग्य. भेटी घेणे, चाचणी परिणाम आणि आरोग्य स्थितींबद्दल माहिती प्रदान करणे आणि आरोग्य सेवा देयके देणे.

मोबाइल ई-कॉमर्स (एम-कॉमर्स) म्हणजे स्मार्टफोन आणि टॅब्लेट यांसारख्या मोबाइल उपकरणांचा वापर करून ऑनलाइन विक्री व्यवहार. यात मोबाईल शॉपिंग, बँकिंग आणि पेमेंटचा समावेश आहे. मोबाइल चॅटबॉट्स एम-कॉमर्सची सुविधा देतात, ग्राहकांना व्हॉइस किंवा मजकूर संभाषणांद्वारे व्यवहार पूर्ण करू देतात.

ई-कॉमर्स ॲप्लिकेशन

person using a macbook and holding a credit card
Photo by Karolina Grabowska on Pexels.com

अनेक रिटेल ई-कॉमर्स ॲप्स ग्राहकांना प्लॅटफॉर्म वापरण्यासाठी ऑनलाइन मार्केटिंग तंत्र वापरतात. यामध्ये ईमेल, ऑनलाइन कॅटलॉग आणि शॉपिंग कार्ट, इलेक्ट्रॉनिक डेटा इंटरचेंज, फाइल ट्रान्सफर प्रोटोकॉल, वेब सेवा आणि मोबाइल ॲप्लिकेशन्स यांचा समावेश आहे. (Know about Ecommerce Business)

हे दृष्टिकोन B2C आणि B2B ॲक्टिव्हिटी तसेच इतर प्रकारच्या पोहोचांमध्ये वापरले जातात. त्यामध्ये ग्राहकांना लक्ष्यित जाहिराती आणि ई-वृत्तपत्रे ईमेल करणे आणि मोबाइल डिव्हाइसवर एसएमएस मजकूर पाठवणे समाविष्ट आहे.

अवांछित ईमेल आणि मजकूर पाठवणे सामान्यतः स्पॅम मानले जाते. अधिक कंपन्या आता डिजिटल कूपन, सोशल मीडिया मार्केटिंग आणि लक्ष्यित जाहिराती यासारख्या साधनांचा वापर करून ग्राहकांना ऑनलाइन भुरळ घालण्याचा प्रयत्न करतात.

वाचा: How to start a career in the fashion | फॅशनमध्ये करिअर कसे करावे

ई-कॉमर्स कंपन्यांसाठी लक्ष केंद्रित करण्याचे आणखी एक क्षेत्र म्हणजे सुरक्षा. विकासक आणि प्रशासकांनी ई-कॉमर्स प्रणाली आणि अनुप्रयोग विकसित करताना ग्राहक डेटा गोपनीयता आणि सुरक्षितता, डेटा प्रशासन-संबंधित नियामक अनुपालन आदेश, वैयक्तिकरित्या ओळखण्यायोग्य माहिती गोपनीयता नियम आणि माहिती संरक्षण प्रोटोकॉल यांचा विचार केला पाहिजे.

काही सुरक्षा वैशिष्‍ट्ये ॲप्लिकेशनच्‍या डिझाईनच्‍या दरम्यान जोडली जातात, तर इतर विकसित होणार्‍या धोक्यांना आणि नवीन भेद्यता संबोधित करण्यासाठी सतत अपडेट करणे आवश्‍यक आहे.

ई-कॉमर्स प्लॅटफॉर्म आणि विक्रेते

a miniature shopping cart on macbook laptop
Photo by Nataliya Vaitkevich on Pexels.com

ई-कॉमर्स प्लॅटफॉर्म हे एक साधन आहे जे ई-कॉमर्स व्यवसाय व्यवस्थापित करण्यासाठी वापरले जाते. ई-कॉमर्स प्लॅटफॉर्म पर्याय लहान व्यवसायांपासून; मोठ्या उद्योगांपर्यंतच्या आकारात असतात. या ई-कॉमर्स प्लॅटफॉर्ममध्ये Amazon आणि eBay सारख्या ऑनलाइन मार्केटप्लेसचा समावेश होतो, ज्यांना फक्त वापरकर्ता खात्यांसाठी साइन अप करणे आवश्यक आहे आणि IT अंमलबजावणीची फारशी गरज नाही.

दुसरे ई-कॉमर्स प्लॅटफॉर्म मॉडेल SaaS आहे, जेथे स्टोअर मालक अशा सेवेचे सदस्यत्व घेतात जेथे ते क्लाउड-होस्ट केलेल्या सेवेमध्ये जागा भाड्याने घेतात. या दृष्टिकोनासाठी घरातील विकास किंवा ऑन-प्रिमाइसेस पायाभूत सुविधांची आवश्यकता नाही. इतर ई-कॉमर्स प्लॅटफॉर्ममध्ये ओपन सोर्स प्लॅटफॉर्म समाविष्ट आहेत ज्यांना होस्टिंग वातावरण आवश्यक आहे.  क्लाउड किंवा परिसर, किंवा संपूर्ण मॅन्युअल अंमलबजावणी आणि देखभाल.

वाचा: Popular Tourist Destinations in India | भारतातील पर्यटन स्थळे

ई-कॉमर्स मार्केटप्लेस प्लॅटफॉर्मच्या काही उदाहरणांमध्ये अलीबाबा, ऍमेझॉन, eBay, Etsy, ओव्हरस्टॉक, Newegg, Rakuten, वॉलमार्ट मार्केटप्लेस यांचा समावेश होतो.

त्यांच्या स्वत:च्या ऑनलाइन स्टोअर साइट होस्ट करणा-या क्लायंटसाठी ई-कॉमर्स प्लॅटफॉर्म सेवा देणा-या विक्रेत्यांमध्ये BigCommerce, Ecwid, Magento, Oracle NetSuite Commerce, Salesforce Commerce Cloud (B2B आणि B2C पर्याय), Shopify, स्क्वेअरस्पेस व WooCommerce चा समावेश आहे.

ई-कॉमर्ससाठी नियम- Know about Ecommerce Business

ई-कॉमर्सची सुरक्षा, गोपनीयता आणि परिणामकारकता सुनिश्चित करण्यासाठी, व्यवसायांनी व्यवसाय व्यवहार प्रमाणित केले पाहिजेत, नोंदणीकृत किंवा निवडलेल्या वापरकर्त्यांसाठी वेबपृष्ठांसारख्या संसाधनांवर प्रवेश नियंत्रित केला पाहिजे, संप्रेषण एन्क्रिप्ट केले पाहिजे आणि सुरक्षित सॉकेट लेयर आणि द्वि-घटक प्रमाणीकरण यांसारख्या सुरक्षा तंत्रज्ञानाची अंमलबजावणी केली पाहिजे. वाचा: Importance of Blogging in Marketing | ब्लॉगचे महत्व

ई-कॉमर्सचा इतिहास- Know about Ecommerce Business

Know about Ecommerce Business
Photo by Gustavo Fring on Pexels.com

ई-कॉमर्सची सुरुवात 1960 च्या दशकात झाली, जेव्हा व्यवसायांनी इतर कंपन्यांसोबत व्यवसाय दस्तऐवज सामायिक करण्यासाठी EDI वापरण्यास सुरुवात केली. 1979 मध्ये, अमेरिकन नॅशनल स्टँडर्ड्स इन्स्टिट्यूटने इलेक्ट्रॉनिक नेटवर्कद्वारे; कागदपत्रे शेअर करण्यासाठी व्यवसायांसाठी एक सार्वत्रिक मानक विकसित केले.

1980 च्या दशकात एकमेकांसोबत इलेक्ट्रॉनिक कागदपत्रे शेअर करणाऱ्या वैयक्तिक वापरकर्त्यांची संख्या वाढल्यानंतर, 1990 च्या दशकात eBay आणि Amazon च्या उदयाने ई-कॉमर्स उद्योगात क्रांती घडवून आणली.

ग्राहक आता अनेक वस्तू ऑनलाइन खरेदी करु शकतात, ई-कॉमर्स-केवळ विक्रेत्यांकडून, ज्यांना ई-टेलर देखील म्हणतात आणि ई-कॉमर्स क्षमता असलेल्या ब्रिक-अँड-मोर्टार स्टोअर्सकडून. आता, जवळजवळ सर्व रिटेल कंपन्या त्यांच्या व्यवसाय मॉडेलमध्ये ऑनलाइन व्यवसाय पद्धती एकत्रित करत आहेत.

2020 च्या कोविड-19 महामारीमुळे ई-कॉमर्समध्ये संपूर्ण जगभर लक्षणीय वाढ झाली. खरेदीदारांना त्यांच्या घरांमध्ये विस्तारित कालावधीसाठी मर्यादित ठेवल्यामुळे, 2020 च्या दुसऱ्या तिमाहीत ई-कॉमर्सने विक्रमी उच्चांकावर झेप घेतली.

ई-कॉमर्सचे फायदे आणि तोटे

Know about Ecommerce Business
Photo by RODNAE Productions on Pexels.com

ई-कॉमर्सचे फायदे- Know about Ecommerce Business

ई-कॉमर्सच्या फायद्यांमध्ये त्याची चोवीस तास उपलब्धता, प्रवेशाचा वेग, वस्तू आणि सेवांची विस्तृत उपलब्धता, सुलभ प्रवेशयोग्यता आणि आंतरराष्ट्रीय पोहोच यांचा समावेश होतो.

 • सुलभ प्रवेशयोग्यता: एखाद्या भौतिक दुकानात खरेदी करणाऱ्या ग्राहकांना विशिष्ट उत्पादन शोधण्यात अडचण येऊ शकते. वेबसाइट अभ्यागत रिअल टाइममध्ये उत्पादन श्रेणी पृष्ठे ब्राउझ करू शकतात आणि उत्पादन त्वरित शोधण्यासाठी साइटच्या शोध वैशिष्ट्याचा वापर करू शकतात.
 • उपलब्धता: आउटेज आणि नियोजित देखभाल व्यतिरिक्त, ई-कॉमर्स साइट्स 24/7 उपलब्ध आहेत, जे अभ्यागतांना कधीही ब्राउझ आणि खरेदी करण्यास सक्षम करतात. वीट आणि तोफ व्यवसाय ठराविक तासांसाठी उघडतात आणि ठराविक दिवशी पूर्णपणे बंदही होऊ शकतात.
 • प्रवेशाची गती: भौतिक स्टोअरमधील खरेदीदार गर्दीमुळे मंदावले जाऊ शकतात, तर ई-कॉमर्स साइट्स त्वरीत धावतात, जे ग्राहक उपकरण आणि ई-कॉमर्स साइट या दोन्हीवर गणना आणि बँडविड्थच्या विचारांद्वारे निर्धारित केले जाते. उत्पादन आणि शॉपिंग कार्ट पृष्ठे काही सेकंद किंवा त्यापेक्षा कमी वेळात लोड होतात. ई-कॉमर्स व्यवहारात काही क्लिक असू शकतात आणि पाच मिनिटांपेक्षा कमी वेळ लागतो.
वाचा: How to become a chef in India | भारतात शेफ कसे व्हावे
 • आंतरराष्ट्रीय पोहोच: वीट आणि तोफ व्यवसाय त्यांच्या स्टोअरला प्रत्यक्ष भेट देणाऱ्या ग्राहकांना विकतात. ई-कॉमर्ससह, व्यवसाय वेबवर प्रवेश करू शकणार्‍या कोणालाही विकू शकतात. ई-कॉमर्समध्ये व्यवसायाचा ग्राहक वाढविण्याची क्षमता आहे.
 • कमी खर्च: प्युअर प्ले ई-कॉमर्स व्यवसाय भाडे, इन्व्हेंटरी आणि कॅशियर यांसारखे भौतिक स्टोअर चालवण्याचे खर्च टाळतात. तथापि, त्यांना शिपिंग आणि वेअरहाऊसचा खर्च येऊ शकतो.
 • विस्तृत उपलब्धता: Amazon चे पहिले घोषवाक्य “पृथ्वीचे सर्वात मोठे पुस्तकांचे दुकान” होते. तो हा दावा करू शकतो कारण ती एक ई-कॉमर्स साइट होती आणि एक भौतिक स्टोअर नाही ज्याला प्रत्येक पुस्तक त्याच्या शेल्फवर ठेवायचे होते. ई-कॉमर्स ब्रँड्सना उत्पादनांची विस्तृत श्रेणी उपलब्ध करून देण्यास सक्षम करते, जे खरेदी केल्यानंतर गोदाम किंवा विविध गोदामांमधून पाठवले जातात. ग्राहकांना त्यांना हवे ते शोधण्यात अधिक यश मिळण्याची शक्यता आहे.
 • वैयक्तिकरण आणि उत्पादन शिफारसी: ई-कॉमर्स साइट्स अभ्यागताच्या ब्राउझ, शोध आणि खरेदी इतिहासाचा मागोवा घेऊ शकतात. ते वैयक्तिकृत उत्पादन शिफारसी सादर करण्यासाठी आणि लक्ष्य बाजारांबद्दल अंतर्दृष्टी प्राप्त करण्यासाठी हा डेटा वापरू शकतात. उदाहरणांमध्ये “वारंवार एकत्र खरेदी केलेले” आणि “ज्या ग्राहकांनी हा आयटम पाहिला त्यांनी देखील पाहिले” असे लेबल केलेले Amazon उत्पादन पृष्ठांचे विभाग समाविष्ट आहेत.

ई-कॉमर्सचे तोटे- Know about Ecommerce Business

Know about Ecommerce Business
Photo by cottonbro on Pexels.com

ई-कॉमर्सच्या लक्षात येणा-या तोट्यांमध्ये काहीवेळा मर्यादित ग्राहक सेवा, ग्राहकांना खरेदी करण्यापूर्वी उत्पादन पाहणे किंवा स्पर्श न करणे आणि उत्पादन शिपिंगसाठी प्रतीक्षा वेळ यांचा समावेश होतो.

 • मर्यादित ग्राहक सेवा: एखाद्या भौतिक स्टोअरमध्ये ग्राहकांना प्रश्न किंवा समस्या असल्यास, ते मदतीसाठी लिपिक, कॅशियर किंवा स्टोअर व्यवस्थापकास पाहू शकतात. ई-कॉमर्स स्टोअरमध्ये, ग्राहक सेवा मर्यादित असू शकते: साइट केवळ ठराविक तासांमध्ये समर्थन प्रदान करू शकते आणि तिच्या ऑनलाइन सेवा पर्यायांना नेव्हिगेट करणे किंवा विशिष्ट प्रश्नाचे उत्तर न देणे कठीण असू शकते.
 • मर्यादित उत्पादन अनुभव: वेबपृष्ठावरील प्रतिमा पाहणे एखाद्या उत्पादनाबद्दल चांगली माहिती देऊ शकते, परंतु ते थेट उत्पादनाचा अनुभव घेण्यापेक्षा वेगळे आहे, जसे की गिटार वाजवणे, टेलिव्हिजनच्या चित्र गुणवत्तेचे मूल्यांकन करणे किंवा शर्ट किंवा ड्रेसवर प्रयत्न करणे
 • गुणवत्ता तपासता येत नाही: ई-कॉमर्स ग्राहक त्यांच्या अपेक्षेपेक्षा भिन्न उत्पादने खरेदी करू शकतात आणि त्यांना परत करावे लागतील. काही प्रकरणांमध्ये, ग्राहकाने परत केलेली वस्तू किरकोळ विक्रेत्याकडे पाठवण्यासाठी पैसे द्यावे लागतील. ऑगमेंटेड रिॲलिटी तंत्रज्ञानामुळे ग्राहकांची ई-कॉमर्स उत्पादनांची तपासणी आणि चाचणी करण्याची क्षमता सुधारण्याची अपेक्षा आहे.
वाचा: The Most Popular Courses In India | भारतातील लोकप्रिय कोर्सेस
 • प्रतीक्षा वेळ: स्टोअरमध्ये, ग्राहक उत्पादनासाठी पैसे देतात आणि ते घेऊन घरी जातात. ई-कॉमर्ससह, ग्राहकांना उत्पादन त्यांच्याकडे पाठवण्याची प्रतीक्षा करावी लागेल. दुसर्‍या दिवशी आणि अगदी त्याच दिवशी डिलिव्हरी सामान्य झाल्यामुळे शिपिंग विंडो कमी होत असल्या तरी, ते तात्काळ नाही.
 • सुरक्षा: कुशल हॅकर्स अस्सल दिसणार्‍या वेबसाइट तयार करू शकतात ज्या सुप्रसिद्ध उत्पादने विकण्याचा दावा करतात. त्याऐवजी, साइट ग्राहकांना त्या उत्पादनांच्या बनावट किंवा अनुकरण आवृत्त्या पाठवते किंवा फक्त क्रेडिट कार्ड माहिती चोरते.
 • जोखीम: कायदेशीर ई-कॉमर्स साइट देखील जोखीम घेतात, विशेषत: जेव्हा ग्राहक भविष्यातील खरेदी सुलभ करण्यासाठी किरकोळ विक्रेत्याकडे त्यांची क्रेडिट कार्ड माहिती संग्रहित करतात. किरकोळ विक्रेत्याची साइट हॅक झाल्यास, धमकी देणारे कलाकार ती क्रेडिट कार्ड माहिती चोरू शकतात. डेटा उल्लंघनामुळे किरकोळ विक्रेत्याची प्रतिष्ठा देखील खराब होऊ शकते.

सारांष- Know about Ecommerce Business

सर्वसाधारणपणे, ईकॉमर्स व्यवसाय सुरु करणे सामान्यत: खूपच सोपे, कमी खर्चाचे आणि कमी जोखीम असते. जोपर्यंत तुम्ही तुमची उत्पादने किंवा सेवा हुशारीने निवडता, तुमच्याकडे योग्य व्यवसाय योजना असेल, तर तुम्हाला तुमचे स्वतःचे स्टोअर तयार करण्यात मदत करण्यासाठी ईकॉमर्स योग्य मार्ग आहे.

हा लेख तुम्हाला उपयुक्त वाटला तर शेअर करा! आपली या क्षेत्रात येण्याची इच्छा असेल तर, आपणास “मराठी बाणा” तर्फे हार्दिक शुभेच्छा!

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know all Facts about Virus

Know all Facts about Virus | व्हायरस बद्दल जाणून घ्या

Know all Facts about Virus | व्हायरस, व्हायरसची रचना, कार्य, गुणधर्म, वर्गीकरण, पुनरुत्पादन, आर्थिक महत्त्व व व्हायरसबद्दल सर्व तथ्ये जाणून ...
Read More
Know The Details About Bacteria

Know The Details About Bacteria | जिवाणू

Know The Details About Bacteria | बॅक्टेरिया सेलची रचना, वैशिष्टये, वर्गीकरण, आकार, जीवाणू पुनरुत्पादन, उपयुक्तता, हानिकारकता व जिवाणू विषयी शंका ...
Read More
people woman sitting technology

Know About Severe Dehydration | गंभीर निर्जलीकरण

Know About Severe Dehydration | गंभीर निर्जलीकरणाची कारणे, लक्षणे, परिणाम, गंभीर चिन्हे व गंभीर निर्जलीकरणावर उपचारांबद्दल जाणून घ्या. जेव्हा शरीरातील ...
Read More
crying upset black female with tissue

Know About Hypertonic Dehydration | हायपरटोनिक

Know About Hypertonic Dehydration | हायपरटोनिक डिहायड्रेशन म्हणजे काय? डिहायड्रेशनची लक्षणे, कारणे, निदान आणि उपचार जाणून घ्या. शरीरात पाणी आणि ...
Read More
a mother caring for her sick child

Know the dehydration signs in kids | निर्जलीकरण चिन्हे

Know the dehydration signs in kids | मुलांमध्ये निर्जलीकरण चिन्हे, निर्जलीकरणाची लक्षणे, निदान व उपचारां बाबत जाणून घ्या. जेव्हा शरीरातील ...
Read More
man in gray sweater sitting beside woman

Know the Dehydration in Olders | वृद्धांमध्ये निर्जलीकरण

Know the Dehydration in Olders | वृद्धांमध्ये निर्जलीकरणाची कारणे, लक्षणे, उपचार व निर्जलीकरण टाळण्यासाठी टिप्स जाणून घ्या. जेंव्हा शरीरात जितके ...
Read More
woman drinking at blue sports bottle outdoors

How to Recognize the Dehydration? | निर्ज. कसे ओळखावे

How to Recognize the Dehydration? | निर्जलीकरण कसे ओळखावे? निर्जलीकरण ओळखण्याची चिन्हे किंवा लक्षणे, निर्जलीकरण कसे टाळावे? निर्जलीकरणासाठी कोणते उपचार ...
Read More
woman in gray tank top lying on bed

What to know about Dehydration | निर्जलीकरण

What to know about Dehydration | निर्जलीकरण जोखीम घटक, निर्जलीकरणाची चिन्हे, वैद्यकीय आणीबाणी, निदान, उपचार, निर्जलीकरण कसे टाळावे? या बद्दल ...
Read More
Know All About Dehydration

Know All About Dehydration | डिहायड्रेशन

Know All About Dehydration | निर्जलीकरण म्हणजे काय? त्याची कारणे, लक्षणे, निर्जलीकरण झाल्यास काय करावे? डॉक्टरांकडे कधी जावे, याबद्दल सर्व ...
Read More
woman coding on computer

Software Engineering after 10th | सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी

Software Engineering after 10th | सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी, अभ्यासक्रमांचे महत्व, सॉफ्टवेअर इंजिनीअरिंगचे कोर्सेस, पात्रता निकष, महाविद्यालये, अभ्यासक्रम आणि करिअर संधी. माहिती ...
Read More
Spread the love