Skip to content
Marathi Bana » Posts » Know about Dumas Beach in Gujrat | डुमास बीच

Know about Dumas Beach in Gujrat | डुमास बीच

Know about Dumas Beach in Gujrat

Know about Dumas Beach in Gujrat | डुमास बीच हा सर्वात झपाटलेल्या ठिकाणांपैकी एक मानला जाताे. समुद्रकिनारा कोणत्या गोष्टींसाठी प्रसिद्ध आहे, बीच सभोवतालचे रहस्य, स्थानिक व पर्यटकांचे अनुभव व समुद्रकिना-याच्या -हासाची कारणे याबद्दल जाणून घ्या.

डुमास बीच हा अरबी समुद्राजवळील एक ग्रामीण समुद्रकिनारा आहे, जो भारताच्या गुजरात राज्यातील सुरत शहराच्या नैऋत्येस 21 किलोमीटर अंतरावर आहे. हे दक्षिण गुजरातमधील एक लोकप्रिय पर्यटन स्थळ आहे. डुमास बीच हे भारतातील अव्वल 35 झपाटलेल्या ठिकाणांसाठी प्रसिद्ध असलेल्या ठिकांणांपैकी एक आहे. (Know about Dumas Beach in Gujrat)

नाटकाचा आशय, थराराचा स्पर्श आणि शेकडो भुते असलेल्या कथा ऐकायला सर्वांना आवडतात. अशीच एक कहाणी गुजरातमधील डुमास बीचशी संबंधित आहे; जी अनेकांना कदाचित माहित नसेलही!

भारतातील सर्वाधिक झपाटलेल्या ठिकाणांचा विचार केल्यास, सामान्यत: राजस्थानमधील भानगड आणि कुलधारा तसेच दिल्लीतील अग्रसेन की बाओली ही यादीतील प्रमुख ठिकाणे समाविष्ट आहेत. मात्र, डुमास बीचची कथाही तितकीच वास्तववादी आणि धक्कादायक आहे.

हा समुद्रकिनारा दिवसा देवाच्या घरासारखा दिसत असला तरी सूर्यास्तानंतर तो सैतानाचा स्वर्ग बनतो. सुरतमधील प्रमुख पर्यटन आकर्षणांपैकी एक, या समुद्रकिनाऱ्याला दररोज प्रवासी आणि पर्यटक भेट देतात परंतु जसजसा अंधार पडू लागतो, तसतसे लोक ते ठिकाण सोडतात. ज्यांनी रात्रभर मुक्काम करुन समुद्रकिनाऱ्याला आव्हान देण्याचा प्रयत्न केला, ते एकतर परत आले नाहीत किंवा त्यांना सर्वात वाईट अनुभव आले.

डुमास बीचच्या सभोवतालचे रहस्य

Know about Dumas Beach in Gujrat
Image Source

अरबी समुद्राजवळ स्थित, डुमास बीच हे गुजरातमधील सर्वात झपाटलेल्या ठिकाणांपैकी एक मानले जाते. समुद्रकिनारा दोन गोष्टींसाठी प्रसिद्ध आहे, एक त्याच्या काळ्या वाळूसाठी आणि दुसरा झपाटलेल्या कारणासाठी!

असे म्हटले जाते की डुमास बीच हा एकेकाळी हिंदू दफनभूमी म्हणून वापरला जात होता आणि म्हणूनच या प्रदेशास कधीही न सोडलेल्या अनेक भटकत्या आत्म्यांनी ताब्यात घेतले होते.

लोककथा स्पष्ट करतात की काळ्या वाळूचे अस्तित्व मृतांना जाळून तयार केलेल्या राखेमुळे आहे. जे समुद्रकिनाऱ्याच्या पांढ-या वाळूमध्ये मिसळले गेले आणि वाळू गडद झाली.

तुम्ही खरोखरच या ठिकाणाला भेट दिल्यास, तुम्हाला वाळूचा विलक्षण काळोख, त्यावर समुद्र खवळलेला, उंट आणि बाईक चालवण्याचा आनंद लुटणारे पर्यटक आणि ‘भूत’ कथांनी हैराण झालेले बहुतेक स्थानिक आढळतील. तथापि, जे डुमास बीचच्या आसपास राहतात ते खरोखरच घाबरतात!

तथ्य की काल्पनिक? (Know about Dumas Beach in Gujrat)

समुद्रकिनाऱ्याला एक विलक्षण अनुभव आहे हे नाकारता येत नाही. आजूबाजूचा परिसर सुंदर आहे पण निराशाजनक आहे आणि त्या ठिकाणाभोवती असलेल्या नकारात्मकतेपासून तुम्ही सुटू शकत नाही.

चंद्र दिसल्यानंतर या भागात अनेक अलौकिक ॲक्टिव्हिटींची नोंद झाली आहे. वृत्तांवर विश्वास ठेवला तर, सुरतच्या झपाटलेल्या समुद्रकिनारा, डुमास येथून अनेक पर्यटक आणि स्थानिक बेपत्ता झाले आहेत. तसेच, समुद्रकिनाऱ्यावर एक व्यक्ती जीभ बाहेर पडलेल्या अवस्थेत आढळून आली. आणि या सर्व दुर्घटनांमागील कारण स्पष्ट करणारे कोणीही नाही.

लोक असा दावा करतात की त्यांनी समुद्रकिनाऱ्यावरुन विचित्र आवाज ऐकले, जसे की लोक हसत आहेत आणि कोणीतरी रडत आहे, एकही आत्मा उपस्थित नसतानाही. एवढेच नाही तर, स्थानिकांचे असेही म्हणणे आहे की त्यांनी पांढर्‍या रंगाचे आभाळ आणि हलणारे चक्र आणि इतर असंख्य गूढ क्रिया पाहिल्या आहेत ज्यांचे वर्णन केले जाऊ शकत नाही.

सर्च रिझल्ट (Know about Dumas Beach in Gujrat)

Know about Dumas Beach in Gujrat
Photo by Andrea Piacquadio on Pexels.com

तुम्ही कधीही ‘भारतातील सर्वात झपाटलेली ठिकाणे’ ऑनलाइन पाहिल्यास, तुम्हाला गुजरातमधील सुरतपासून सुमारे 20 किमी अंतरावर असलेल्या डुमास बीचचे नाव दिसेल.

समुद्रकिनाऱ्यावरील वाळू काळी आहे, शाप आणि काळ्या जादूच्या कथांसाठी सुपीक जमीन प्रदान करते, ब-याच काळापूर्वी मृतदेहांचे सामूहिक अंत्यसंस्कार करतात आणि त्यांचे विश्रांतीचे ठिकाण काय असावे याचे रक्षण करणारे शांत मृतात्मे.

वाचा: Know the dangerous touristplaces in India | पर्यटन स्थळे

स्थानिक व पर्यटकांचे अनुभव

गौरव आणि रॉकी पटेल हे तीस वर्षांचे भाऊ असून ते समुद्रकिनारी आईस्क्रीमचे स्टॉल चालवतात. दोघांनीही येथे भयानक घडामोडी घडतात हे इतरांकडून ऐकले, परंतू त्यांनी प्रत्यक्षात ऐकले नाही. ते सांगतात की ते गेल्या 15 वर्षांपासून या बीचवर येत आहेत. आधी खेळायला आणि नंतर काम करायला परंतू भूताचे आवाज कधी ऐकले नाही.

समुद्रकिनाऱ्यावरील वाळू काळी का आहे याबद्दल ते म्हणतात की त्यांनी याबद्दल कधीही विचार केला नाही. रॉकी सांगतो की, त्याने मुंबईतील जुहू चौपाटी हा एकमेव दुसरा समुद्रकिनारा पाहिला आहे. आता तो त्याबद्दल विचार करतो तेव्हा तिथली वाळू तपकिरी आहे. चित्रपटांमध्ये गोव्याच्या समुद्रकिनाऱ्यांवर सोनेरी वाळू दिसते. पण तो सांगतो की त्याला खरच कधी हा प्रश्न पडला नाही.

गौरव सांगतो की, काही कथा असा दावा करतात की डुमास हे एकेकाळी स्मशानभूमी होते आणि अंत्यसंस्कार केलेल्या मृतदेहांच्या राखेमुळे वाळू काळी आहे.

वाचा: Know the facts about Pamban Bridge | पंबन ब्रिज

त्यांच्या ग्राहकांपैकी एक, अनिरुद्ध सिन्हा, जो सुरतमध्ये काम करणारा अभियंता आहे, तो सांगतो की त्याने भुताच्या कथा ऑनलाइन वाचल्या आहेत. त्यामध्ये त्याने असे वाचले की, हा समुद्रकिनारा झपाटलेला आहे. अशा कथा आहेत की रात्री अभ्यागतांना विचित्र आवाज ऐकू येतात. रडणारे कुत्रे लोकांना पाण्याकडे जाण्यापासून रोखण्याचा प्रयत्न करतात. काही पर्यटक बेपत्ता झाले आहेत असेही ऐकले आहे.

वैशाली मोहिते, इयत्ता 12वीची विद्यार्थिनी असून, ती सांगते की तिने, तिच्या चुलत बहिणीने आणि मैत्रिणींनी डुमासबद्दलच्या गोष्टी ऐकल्या आहेत. ते सर्व सुरतमध्ये शिकतात. ते म्हणतात की तुम्ही रात्री समुद्रकिनाऱ्यावर चित्रे क्लिक केल्यास, फोटोंमध्ये रहस्यमय वस्तू दिसतात. जसे प्रकाशाचे ठिपके किंवा एखाद्या व्यक्तीची अंधुक रुपरेषा.

वाचा: Know The Road Safety Rules | रस्ता सुरक्षा नियम

या कथांनुसार, डुमास हे एकेकाळी स्मशानभूमी होते. अंत्यसंस्कार केलेल्या मृतदेहांच्या राखेमुळे वाळू काळी आहे आणि यातील अनेक आत्मे अजूनही समुद्रकिनारी फिरत आहेत.

आनंदभाई परमार, जे आपल्या कुटुंबासह डुमास समुद्रकिना-या विषयी बोलताना ते सांगतात की, येथील जमिनीत कदाचित लोह आणि खनिजांचे प्रमाण जास्त असल्यामुळे वाळू काळी आहे. पण बहुतेक स्थानिकांना वाळूच्या रंगाबद्दल आश्चर्य वाटत नाही

वाचा: 11 Most Deadliest Roads in the World | प्राणघातक रस्ते.

पाण्याची खालावलेली गुणवत्ता

पाण्याची खालावलेली गुणवत्ता ही सर्वांसाठी एक चिंता आहे. समुद्रकिनारा उद्योगांनी वेढलेला आहे, तो एका बाजूला दिसणा-या  कारखान्यांच्या रुपरेषेकडे निर्देश करतो. दरवर्षी मासळीची उपलब्धता कमी होत आहे. या विषयी ऐकले की जलचर पक्षी कोणत्याही उघड कारणाशिवाय मरतात, परंतु समुद्राचे पाणी प्रदूषित असल्यामुळे ते असावे.

वाचा: Popular Tourist Destinations in India | भारतातील पर्यटन स्थळे

समुद्रकिना-याच्या -हासाची कारणे

plastic scattered on beach shore
Photo by Ron Lach on Pexels.com

स्थानिक रहिवासी आणि पर्यावरण कार्यकर्त्यांचे म्हणणे आहे की उद्योगांमधून निघणाऱ्या कचऱ्यामुळे समुद्रकिनारा खराब होत आहे, त्याचे गंभीर परिणाम होत आहेत. समुद्रकिनाऱ्याला खरा धोका प्रदूषण, बांधकाम आणि सांडपाण्यावर प्रक्रिया करण्याशी संबंधित नियमांचे उल्लंघन करणाऱ्या उद्योगांमुळे आहे.

स्थानिक आदिवासी समुदायातील आणि आता मच्छिमारांच्या कल्याणासाठी काम करणारा कार्यकर्ता सांगताे की ऑक्टोबर 2020 मध्ये डुमास येथे अनेक मृत मासे किनाऱ्यावर वाहून आले. अनियंत्रित औद्योगिकीकरणामुळे मच्छिमारांचे जीवनमान धोक्यात आले आहे आणि पाण्याच्या गुणवत्तेवर विपरित परिणाम झाला आहे.  

वाचा: New 7 Wonders of the World | जगातील नवी सात आश्चर्ये

इतर सुविधा (Know about Dumas Beach in Gujrat)

समुद्रकिना-याव्यतिरिक्त, डुमास येथील प्रेक्षणीय स्थळांमध्ये मुख्य समुद्रकिनाऱ्याला लागून असलेल्या दरिया गणेश मंदिराचा समावेश होतो. प्रॉमेनेडमध्ये भारतीय चायनीज पदार्थांशिवाय भजिया सह, पावभाजी, कोळशावर भाजलेले गोड कॉर्न यांसारखे भारतीय स्नॅक्स विकणारी अनेक दुकाने आहेत.

लोकांसाठी शाकाहारी पर्यायांसह पंजाबी आणि भारतीय जेवण देणारी अनेक रेस्टॉरंट्स देखील आहेत. वाचा: Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले

डुमास बीचवर कसे जायचे

डुमास बीचवर पोहोचणे खूप सोपे आहे कारण येथे जाण्याचे विविध मार्ग आहेत. सुरत शहरापासून सुमारे 20 किमी अंतरावर समुद्रकिनारा आहे आणि येथे जाण्यासाठी फक्त अर्धा तास लागतो. शहरातून डुमास बीचसाठी अनेक स्थानिक वाहतूक उपलब्ध आहे. वाचा: Most Dangerous Places in the World | जगातील सर्वात धोकादायक ठिकाणे

सारांष (Know about Dumas Beach in Gujrat)

सुरतचा डुमास बीच हा पछाडलेला मानला जातो, पण त्यामुळेच या किनारपट्टीचा नाश होत नाही. काळ्या वाळूमुळे आणि येथील प्राचीन स्मशानभूमीच्या कथांमुळे डुमास बीचला त्याची ‘पछाडलेली’ प्रतिष्ठा मिळाली आहे. पण आजूबाजूला राहणाऱ्यांना खरंच कशाची तरी भीती वाटते.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Share the lessons you have learned in life

Share the lessons you have learned in life | आयुष्यात शिकलेले धडे

Share the lessons you have learned in life | तुम्ही आयुष्यात शिकलेले धडे शेअर करा; इतरांसह कल्पना सामायिक करा, आदर, ...
Know the effects of multitasking on health

Know the effects of multitasking on health | मल्टीटास्किंगचे परिणाम

Know the effects of multitasking on health | आरोग्यावर मल्टीटास्किंगचे परिणाम, मल्टीटास्किंगचा मेंदूच्या आरोग्यावर कसा परिणाम होतो ते जाणून घ्या ...
Value of additional courses to get a job

Value of additional courses to get a job | नोकरीसाठी अतिरिक्त कोर्स

Value of additional courses to get a job | नोकरी मिळविण्यासाठी अतिरिक्त अभ्यासक्रमांचे मूल्य, अतिरिक्त अभ्यासक्रम व्यावसायिकांना रोजगाराच्या उदयोन्मुख संधी ...
How to Memorize Study?

How to Memorize Study? | अभ्यास लक्षात कसा ठेवावा?

How to Memorize Study? | अभ्यास लक्षात कसा ठेवावा? अभ्यास लक्षात ठेवणे ही एक कला आहे. त्यासाठी नेमके काय केले ...
Best Qualities of a Great Lawyer

Best Qualities of a Great Lawyer | चांगल्या वकिलाचे गुण

Best Qualities of a Great Lawyer | चांगल्या वकिलाचे उत्तम गुण, सर्वोत्कृष्ट वकील हे कायदेशीर व्यवसायासाठी परिपूर्ण होण्यास उपयुक्त कौशल्ये ...
Sources of water pollution and its control

Sources of water pollution and its control | जल प्रदूषण

Sources of water pollution and its control | जल प्रदूषण, कारणे, परिणाम, प्रतिबंधात्मक उपाय आणि इतर महत्वाच्या पर्यावरणीय समस्यांबद्दल अधिक ...
How to be a Good Husband

How to be a Good Husband | चांगला पती कसा असावा

How to be a Good Husband | चांगला पती कसा असावा, जाे आपले आई-वडील, पत्नी व मुले आणि आपले कुटुंब ...
Spread the love