Skip to content
Marathi Bana » Posts » Know about Dumas Beach in Gujrat | डुमास बीच

Know about Dumas Beach in Gujrat | डुमास बीच

Know about Dumas Beach in Gujrat

Know about Dumas Beach in Gujrat | डुमास बीच हा सर्वात झपाटलेल्या ठिकाणांपैकी एक मानला जाताे. समुद्रकिनारा कोणत्या गोष्टींसाठी प्रसिद्ध आहे, बीच सभोवतालचे रहस्य, स्थानिक व पर्यटकांचे अनुभव व समुद्रकिना-याच्या -हासाची कारणे याबद्दल जाणून घ्या.

डुमास बीच हा अरबी समुद्राजवळील एक ग्रामीण समुद्रकिनारा आहे, जो भारताच्या गुजरात राज्यातील सुरत शहराच्या नैऋत्येस 21 किलोमीटर अंतरावर आहे. हे दक्षिण गुजरातमधील एक लोकप्रिय पर्यटन स्थळ आहे. डुमास बीच हे भारतातील अव्वल 35 झपाटलेल्या ठिकाणांसाठी प्रसिद्ध असलेल्या ठिकांणांपैकी एक आहे. (Know about Dumas Beach in Gujrat)

नाटकाचा आशय, थराराचा स्पर्श आणि शेकडो भुते असलेल्या कथा ऐकायला सर्वांना आवडतात. अशीच एक कहाणी गुजरातमधील डुमास बीचशी संबंधित आहे; जी अनेकांना कदाचित माहित नसेलही!

भारतातील सर्वाधिक झपाटलेल्या ठिकाणांचा विचार केल्यास, सामान्यत: राजस्थानमधील भानगड आणि कुलधारा तसेच दिल्लीतील अग्रसेन की बाओली ही यादीतील प्रमुख ठिकाणे समाविष्ट आहेत. मात्र, डुमास बीचची कथाही तितकीच वास्तववादी आणि धक्कादायक आहे.

हा समुद्रकिनारा दिवसा देवाच्या घरासारखा दिसत असला तरी सूर्यास्तानंतर तो सैतानाचा स्वर्ग बनतो. सुरतमधील प्रमुख पर्यटन आकर्षणांपैकी एक, या समुद्रकिनाऱ्याला दररोज प्रवासी आणि पर्यटक भेट देतात परंतु जसजसा अंधार पडू लागतो, तसतसे लोक ते ठिकाण सोडतात. ज्यांनी रात्रभर मुक्काम करुन समुद्रकिनाऱ्याला आव्हान देण्याचा प्रयत्न केला, ते एकतर परत आले नाहीत किंवा त्यांना सर्वात वाईट अनुभव आले.

डुमास बीचच्या सभोवतालचे रहस्य

Know about Dumas Beach in Gujrat
Image Source

अरबी समुद्राजवळ स्थित, डुमास बीच हे गुजरातमधील सर्वात झपाटलेल्या ठिकाणांपैकी एक मानले जाते. समुद्रकिनारा दोन गोष्टींसाठी प्रसिद्ध आहे, एक त्याच्या काळ्या वाळूसाठी आणि दुसरा झपाटलेल्या कारणासाठी!

असे म्हटले जाते की डुमास बीच हा एकेकाळी हिंदू दफनभूमी म्हणून वापरला जात होता आणि म्हणूनच या प्रदेशास कधीही न सोडलेल्या अनेक भटकत्या आत्म्यांनी ताब्यात घेतले होते.

लोककथा स्पष्ट करतात की काळ्या वाळूचे अस्तित्व मृतांना जाळून तयार केलेल्या राखेमुळे आहे. जे समुद्रकिनाऱ्याच्या पांढ-या वाळूमध्ये मिसळले गेले आणि वाळू गडद झाली.

तुम्ही खरोखरच या ठिकाणाला भेट दिल्यास, तुम्हाला वाळूचा विलक्षण काळोख, त्यावर समुद्र खवळलेला, उंट आणि बाईक चालवण्याचा आनंद लुटणारे पर्यटक आणि ‘भूत’ कथांनी हैराण झालेले बहुतेक स्थानिक आढळतील. तथापि, जे डुमास बीचच्या आसपास राहतात ते खरोखरच घाबरतात!

तथ्य की काल्पनिक? (Know about Dumas Beach in Gujrat)

समुद्रकिनाऱ्याला एक विलक्षण अनुभव आहे हे नाकारता येत नाही. आजूबाजूचा परिसर सुंदर आहे पण निराशाजनक आहे आणि त्या ठिकाणाभोवती असलेल्या नकारात्मकतेपासून तुम्ही सुटू शकत नाही.

चंद्र दिसल्यानंतर या भागात अनेक अलौकिक ॲक्टिव्हिटींची नोंद झाली आहे. वृत्तांवर विश्वास ठेवला तर, सुरतच्या झपाटलेल्या समुद्रकिनारा, डुमास येथून अनेक पर्यटक आणि स्थानिक बेपत्ता झाले आहेत. तसेच, समुद्रकिनाऱ्यावर एक व्यक्ती जीभ बाहेर पडलेल्या अवस्थेत आढळून आली. आणि या सर्व दुर्घटनांमागील कारण स्पष्ट करणारे कोणीही नाही.

लोक असा दावा करतात की त्यांनी समुद्रकिनाऱ्यावरुन विचित्र आवाज ऐकले, जसे की लोक हसत आहेत आणि कोणीतरी रडत आहे, एकही आत्मा उपस्थित नसतानाही. एवढेच नाही तर, स्थानिकांचे असेही म्हणणे आहे की त्यांनी पांढर्‍या रंगाचे आभाळ आणि हलणारे चक्र आणि इतर असंख्य गूढ क्रिया पाहिल्या आहेत ज्यांचे वर्णन केले जाऊ शकत नाही.

सर्च रिझल्ट (Know about Dumas Beach in Gujrat)

Know about Dumas Beach in Gujrat
Photo by Andrea Piacquadio on Pexels.com

तुम्ही कधीही ‘भारतातील सर्वात झपाटलेली ठिकाणे’ ऑनलाइन पाहिल्यास, तुम्हाला गुजरातमधील सुरतपासून सुमारे 20 किमी अंतरावर असलेल्या डुमास बीचचे नाव दिसेल.

समुद्रकिनाऱ्यावरील वाळू काळी आहे, शाप आणि काळ्या जादूच्या कथांसाठी सुपीक जमीन प्रदान करते, ब-याच काळापूर्वी मृतदेहांचे सामूहिक अंत्यसंस्कार करतात आणि त्यांचे विश्रांतीचे ठिकाण काय असावे याचे रक्षण करणारे शांत मृतात्मे.

वाचा: Know the dangerous touristplaces in India | पर्यटन स्थळे

स्थानिक व पर्यटकांचे अनुभव

गौरव आणि रॉकी पटेल हे तीस वर्षांचे भाऊ असून ते समुद्रकिनारी आईस्क्रीमचे स्टॉल चालवतात. दोघांनीही येथे भयानक घडामोडी घडतात हे इतरांकडून ऐकले, परंतू त्यांनी प्रत्यक्षात ऐकले नाही. ते सांगतात की ते गेल्या 15 वर्षांपासून या बीचवर येत आहेत. आधी खेळायला आणि नंतर काम करायला परंतू भूताचे आवाज कधी ऐकले नाही.

समुद्रकिनाऱ्यावरील वाळू काळी का आहे याबद्दल ते म्हणतात की त्यांनी याबद्दल कधीही विचार केला नाही. रॉकी सांगतो की, त्याने मुंबईतील जुहू चौपाटी हा एकमेव दुसरा समुद्रकिनारा पाहिला आहे. आता तो त्याबद्दल विचार करतो तेव्हा तिथली वाळू तपकिरी आहे. चित्रपटांमध्ये गोव्याच्या समुद्रकिनाऱ्यांवर सोनेरी वाळू दिसते. पण तो सांगतो की त्याला खरच कधी हा प्रश्न पडला नाही.

गौरव सांगतो की, काही कथा असा दावा करतात की डुमास हे एकेकाळी स्मशानभूमी होते आणि अंत्यसंस्कार केलेल्या मृतदेहांच्या राखेमुळे वाळू काळी आहे.

वाचा: Know the facts about Pamban Bridge | पंबन ब्रिज

त्यांच्या ग्राहकांपैकी एक, अनिरुद्ध सिन्हा, जो सुरतमध्ये काम करणारा अभियंता आहे, तो सांगतो की त्याने भुताच्या कथा ऑनलाइन वाचल्या आहेत. त्यामध्ये त्याने असे वाचले की, हा समुद्रकिनारा झपाटलेला आहे. अशा कथा आहेत की रात्री अभ्यागतांना विचित्र आवाज ऐकू येतात. रडणारे कुत्रे लोकांना पाण्याकडे जाण्यापासून रोखण्याचा प्रयत्न करतात. काही पर्यटक बेपत्ता झाले आहेत असेही ऐकले आहे.

वैशाली मोहिते, इयत्ता 12वीची विद्यार्थिनी असून, ती सांगते की तिने, तिच्या चुलत बहिणीने आणि मैत्रिणींनी डुमासबद्दलच्या गोष्टी ऐकल्या आहेत. ते सर्व सुरतमध्ये शिकतात. ते म्हणतात की तुम्ही रात्री समुद्रकिनाऱ्यावर चित्रे क्लिक केल्यास, फोटोंमध्ये रहस्यमय वस्तू दिसतात. जसे प्रकाशाचे ठिपके किंवा एखाद्या व्यक्तीची अंधुक रुपरेषा.

वाचा: Know The Road Safety Rules | रस्ता सुरक्षा नियम

या कथांनुसार, डुमास हे एकेकाळी स्मशानभूमी होते. अंत्यसंस्कार केलेल्या मृतदेहांच्या राखेमुळे वाळू काळी आहे आणि यातील अनेक आत्मे अजूनही समुद्रकिनारी फिरत आहेत.

आनंदभाई परमार, जे आपल्या कुटुंबासह डुमास समुद्रकिना-या विषयी बोलताना ते सांगतात की, येथील जमिनीत कदाचित लोह आणि खनिजांचे प्रमाण जास्त असल्यामुळे वाळू काळी आहे. पण बहुतेक स्थानिकांना वाळूच्या रंगाबद्दल आश्चर्य वाटत नाही.

वाचा: The Deadliest Places in the World | प्राणघातक ठिकाणे

पाण्याची खालावलेली गुणवत्ता

पाण्याची खालावलेली गुणवत्ता ही सर्वांसाठी एक चिंता आहे. समुद्रकिनारा उद्योगांनी वेढलेला आहे, तो एका बाजूला दिसणा-या कारखान्यांच्या रुपरेषेकडे निर्देश करतो. दरवर्षी मासळीची उपलब्धता कमी होत आहे. या विषयी ऐकले की जलचर पक्षी कोणत्याही उघड कारणाशिवाय मरतात, परंतु समुद्राचे पाणी प्रदूषित असल्यामुळे ते असावे.

वाचा: Popular Tourist Destinations in India | भारतातील पर्यटन स्थळे

समुद्रकिना-याच्या -हासाची कारणे

plastic scattered on beach shore
Photo by Ron Lach on Pexels.com

स्थानिक रहिवासी आणि पर्यावरण कार्यकर्त्यांचे म्हणणे आहे की उद्योगांमधून निघणाऱ्या कचऱ्यामुळे समुद्रकिनारा खराब होत आहे, त्याचे गंभीर परिणाम होत आहेत. समुद्रकिनाऱ्याला खरा धोका प्रदूषण, बांधकाम आणि सांडपाण्यावर प्रक्रिया करण्याशी संबंधित नियमांचे उल्लंघन करणाऱ्या उद्योगांमुळे आहे.

स्थानिक आदिवासी समुदायातील आणि आता मच्छिमारांच्या कल्याणासाठी काम करणारा कार्यकर्ता सांगताे की ऑक्टोबर 2020 मध्ये डुमास येथे अनेक मृत मासे किनाऱ्यावर वाहून आले. अनियंत्रित औद्योगिकीकरणामुळे मच्छिमारांचे जीवनमान धोक्यात आले आहे आणि पाण्याच्या गुणवत्तेवर विपरित परिणाम झाला आहे.

वाचा: New 7 Wonders of the World | जगातील नवी सात आश्चर्ये

इतर सुविधा (Know about Dumas Beach in Gujrat)

समुद्रकिना-याव्यतिरिक्त, डुमास येथील प्रेक्षणीय स्थळांमध्ये मुख्य समुद्रकिनाऱ्याला लागून असलेल्या दरिया गणेश मंदिराचा समावेश होतो. प्रॉमेनेडमध्ये भारतीय चायनीज पदार्थांशिवाय भजिया सह, पावभाजी, कोळशावर भाजलेले गोड कॉर्न यांसारखे भारतीय स्नॅक्स विकणारी अनेक दुकाने आहेत.

लोकांसाठी शाकाहारी पर्यायांसह पंजाबी आणि भारतीय जेवण देणारी अनेक रेस्टॉरंट्स देखील आहेत. वाचा: Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले

डुमास बीचवर कसे जायचे

डुमास बीचवर पोहोचणे खूप सोपे आहे कारण येथे जाण्याचे विविध मार्ग आहेत. सुरत शहरापासून सुमारे 20 किमी अंतरावर समुद्रकिनारा आहे आणि येथे जाण्यासाठी फक्त अर्धा तास लागतो. शहरातून डुमास बीचसाठी अनेक स्थानिक वाहतूक उपलब्ध आहे. वाचा: Most Dangerous Places in the World | जगातील सर्वात धोकादायक ठिकाणे

सारांष (Know about Dumas Beach in Gujrat)

सुरतचा डुमास बीच हा पछाडलेला मानला जातो, पण त्यामुळेच या किनारपट्टीचा नाश होत नाही. काळ्या वाळूमुळे आणि येथील प्राचीन स्मशानभूमीच्या कथांमुळे डुमास बीचला त्याची ‘पछाडलेली’ प्रतिष्ठा मिळाली आहे. पण आजूबाजूला राहणाऱ्यांना खरंच कशाची तरी भीती वाटते.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know the most common online scams

Know the most common online scams | ऑनलाइन घोटाळे

Know the most common online scams | इंटरनेट फसवणूक ही एक प्रकारची सायबर क्राइम फसवणूक आहे, जी इंटरनेटचा वापर करुन ...
Read More
The Deadliest Places in the World

The Deadliest Places in the World | प्राणघातक ठिकाणे

The Deadliest Places in the World | जगातील सर्वात प्राणघातक ठिकाणे, जी साहसी पर्यटकांना आकर्षित करतात अशा 11 ठिकाणांविषयी जाणून ...
Read More
Online Teaching and LearningOnline Teaching and Learning

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन शिक्षण

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन टिचींग, ऑनलाइन शिकवणाऱ्या शिक्षकांनी शिक्षण अधिक मनोरंजक आणि आकर्षक बनवण्यासाठी त्यांच्या बोटांच्या टोकावर असलेला ...
Read More
a woman in white long sleeves holding flowers

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना असे सामोरे जा

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना सामोरे जाण्याचे सर्वोत्तम मार्ग. मुरुमाचे विविध प्रकार असून, प्रत्येकाला सामोरे जाण्याचे ...
Read More
Strange facts about the human body

Strange facts about the human body | मानवी शरीर तथ्ये

Strange facts about the human body | मानवी शरीराबद्दल 105 मजेदार, अद्भुत आणि विचित्र तथ्ये आहेत, जी तुम्हाला जाणून घ्यायला ...
Read More
How to Manage Time at Work

How to Manage Time at Work | कामाचे वेळ व्यवस्थापन

How to Manage Time at Work | कामाच्या ठिकाणी वेळेचे व्यवस्थापन करण्यासाठी काय केले पाहिजे; या विषयी सविस्तर माहिती या ...
Read More
Know the Amazing Benefits of Amla

Know the Amazing Benefits of Amla | आवळयाचे फायदे

Know the Amazing Benefits of Amla | या सुपरफ्रूटचा आहारात ताज्या किंवा वाळलेल्या स्वरुपात समावेश केल्यास त्वचा, केस आणि एकूणच ...
Read More
How to avoid NFT Scams?

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत, एनएफटी म्हणजे काय? एनएफटीचे धोके काय आहेत? सर्वात सामान्य एनएफटी ...
Read More
How to Celebrate Holi Festival in India

How to Celebrate Holi Festival in India | होळी उत्सव

How to Celebrate Holi Festival in India | होळी उत्सव, होळीचे सांस्कृतिक महत्त्व, विविध कथा, महाराष्ट्रात होळी कशी साजरी करतात ...
Read More
Most Popular Sports in India

Most Popular Sports in India | भारतातील लोकप्रिय खेळ

Most Popular Sports in India | भारतातील सर्वाधिक लोकप्रिय खेळ, खेळांचे महत्त्व, यश मिळविण्यासाठी समर्पण, चिकाटी व सहकार्याची भावना व ...
Read More
Spread the love