Marathi Bana » Posts » The Most Beautiful Birds in the World | जगातील सर्वात सुंदर पक्षी

The Most Beautiful Birds in the World | जगातील सर्वात सुंदर पक्षी

Most Beautiful Birds

The Most Beautiful Birds in the World | पक्षी हे निसर्गातील सर्वात सुंदर सजीवांपैकी एक आहेत; पक्ष्यांची प्रत्येक प्रजाती स्वतःचे अनोखे सौंदर्य प्रदर्शित करते.

पक्षी आकाशात उंच उडतात; दोन पायांवर चालतात; हे पिसे असलेले गरम रक्ताचे पृष्ठवंशीय जीव आहेत. पक्ष्यांचे सर्वांत ठळक वैशिष्ट्य म्हणजे; त्यांची उडण्याची क्षमता; ही क्षमता पक्ष्यांना इतर पृष्ठवंशीय प्राण्यांपेक्षा वेगळे ठरवते. त्यांचे दुसरे वैशिष्ट्य म्हणजे त्यांची पिसे; सर्व पक्ष्यांना चार कप्याचे हृदय असते. हृदयाच्या चार कप्यांमुळे पक्षी उष्ण रक्ताचे आहेत. पक्षी वजनाने अतिशय हलके असतात; त्याचे कारण म्हणजे त्यांची चोच व पिसे; पिसे त्यांचे थंडीपासून सं‍रक्षण करतात व सर्वांत महत्त्वाचे म्हणजे पिसे पक्षांना उडण्याची शक्ती देतात.(The Most Beautiful Birds in the World)

पक्षी हे निसर्गातील सर्वात सुंदर सजीवांपैकी एक आहेत; पक्ष्यांची प्रत्येक प्रजाती स्वतःचे अनोखे सौंदर्य प्रदर्शित करते. खरं तर; निसर्गातील सर्व वनस्पती, झाडे, पशु, आणि पक्षी हे निसर्गात सुसंघटित आहेत. निसर्गाने प्रत्येकाला स्वत:चे संरक्षण करता येण्यासाठी; लपविण्यासाठी किंवा स्वत:कडे लक्ष वेधण्यासाठी प्रत्येक प्रजातीची विशिष्ट अशी रचना केलेली आहे. (The Most Beautiful Birds in the World)

पृथ्वीवर पक्ष्यांच्या असंख्य प्रजाती आहेत; या लेखामध्ये जगातील सर्वात सुंदर पक्ष्यांविषयी; त्यांचा मनमोहक रंग, आकार, नेत्रदीपक सौंदर्यासह त्यांचे खास वैशिष्टये येथे दिलेले आहे. जगातील सर्वात सुंदर पक्षी कोणता आहे? या प्रश्नाचे उत्तर कोण देऊ शकेल? कोणीही नाही; कारण या जगातील बहुतेक पक्षी सुंदर आहेत; तथापि, काही प्रजातींमध्ये निश्चितपणे धक्कादायक वैशिष्ट्ये आहेत जी उर्वरित गोष्टींपेक्षा अधिक चांगली असू शकतात. (Most Beautiful Birds in the World)

10/10

हायसिंथ मकाव | Hyacinth Macaw

The Most Beautiful Birds in the World
The Most Beautiful Birds in the World-Photo by Pixabay on Pexels.com

हायसिंथ मकाव हा पोपट मूळचा मध्य आणि पूर्व दक्षिण अमेरिकेचा आहे; सुमारे एक मीटर लांबीच्या (डोक्याच्या वरच्या भागापासून त्याच्या लांबलचक शेपटीच्या टोकापर्यंत) पोपटाच्या इतर प्रजातींपेक्षा जास्त लांब आहे; हा पोपटांच्या उडणा-या प्रजातींपैकी सर्वात मोठा आहे. उत्तर ब्राझीलच्या काही भागात आणि सवाना गवताळ प्रदेशात ते राहतात; गेल्या काही वर्षांत त्यांची संख्या घटली आहे. पक्षी पाळणे; त्यांचा व्यापार करणे यामुळे या पक्षांची संख्या कमी होत आहे; म्हणून या प्रजातीला आंतरराष्ट्रीय संघटनेच्या यादीमध्ये निसर्गातील असुरक्षित पक्षी म्हणून वर्गीकृत केले गेले आहे.

मोठ्या आकारा व्यतिरिक्त; हायसिंथ मकाव त्यांच्या लक्षवेधी निळ्या पिसा-यासाठी प्रसिद्ध आहे. त्यांच्या डोळ्याभोवती चमकदार पिवळ्या रिंग आहेत; या जबरदस्त रंगामुळे, हायसिंथ मकाऊला ‘निळा मकाऊ’ म्हणूनही संबोधले जाते; त्यांच्याकडे एक सुंदर लांब शेपटी आणि मजबूत आणि वक्र काळ्या रंगाची चोच आहे. (The Most Beautiful Birds in the World )

योग्य प्रशिक्षण दिल्यास; हायसिंथ मकाव एक उत्कृष्ट पाळीव पक्षी असू शकतो. त्यांना सोयीस्कर राहण्यासाठी; आपण त्यांना भरपूर जागा दिली पाहिजे. ते मकाव कुटुंबातील इतर सदस्यांसारखे शब्द अनुकरण करण्यास फारच चंचल नाहीत.

09/10

वुड डक | Wood Duck (The Most Beautiful Birds in the World)

The Most Beautiful Birds in the World
The Most Beautiful Birds in the World -Photo by Warn17 from Pixaby

वुड डक हे सुंदर रंगीबेरंगी पंख असलेले पक्षी आहेत; हे अमेरिकेतील सर्वात ओळखण्यायोग्य पक्ष्यांपैकी एक आहेत. नर बदकाचे डोळे लाल आणि तळाशी पिवळा ठिपका असलेली चोच असते; त्यांच्या डोक्याच्या वरच्या भागावर जांभळा-हिरवा रंग असतो. चेह-याची बाजू काळी आणि गळ्यावर पांढरा पट्टा असतो; एक लहान पांढरा पट्टा प्रत्येक गालावर देखील दिसतो; वुड डकचे पोट पांढरे आणि शेपटी व मागील भाग काळा असून पंख काळे व निळे आहेत. (Most Beautiful Birds)

मादी वुड डक नर वुडकइतके रंगीबेरंगी नसतात; त्यांचे डोके तपकिरी, पोट पांढरे असते; नर पक्षी त्यांच्या रंगीबेरंगी पिसा-याचा उपयोग प्रजनन काळात मादी पक्ष्यास आकर्षित करण्यासाठी करतात. वुड डक उत्तर अमेरिका ओलांडून दलदलीचा प्रदेश; जंगली दलदल व प्रवाहात राहतात. ते झाडाच्या पोकळीत घरटे बांधतात; पोकळी नैसर्गिक असू शकते किंवा वुडपेकरने सोडलेली असू शकते. ते पाण्यावर लटकलेल्या किंवा पाण्याच्या स्त्रोताच्या जवळ असणारी झाडे पसंत करतात.

08/10

बोहेमियन वॅक्सविंग | Bohemian Waxwing

The Most Beautiful Birds in the World
The Most Beautiful Birds in the World -Image by David Mark from Pixaby

बोहेमियन वॅक्सविंग हे मध्यम आकाराचे सॉन्गबर्ड आहे; ते तपकिरी-राखाडी रंगाचे आहेत आणि पंख पांढरे आणि पिवळ्या रंगाचे आहेत. अशाप्रकारे; बोहेमियन वॅक्सविंग हा जगातील सर्वात सुंदर पासेराइन पक्ष्यांपैकी आहे.

उत्तर अमेरिका आणि यूरेशिया ओलांडून बोहेमियन वेक्सविंग्स मुख्यतः कॅनडा आणि अलास्कामध्ये बोरल जंगलात राहतात; हिवाळ्यात, ते मोठ्या कळपात अमेरिकेच्या वायव्य भागात स्थलांतर करतात. ते झाडाच्या फांद्यावर घरटे करतात; नर आणि मादी दोघेही बोहेमियन वॅक्सविंग्स त्यांच्या मोठया आवाजात ओरडयासाठी ओळखले जातात. ते प्रामुख्याने कीटक आणि बेरी खातात.

07/10

ब्लू जय | Blue Jay (The Most Beautiful Birds in the World)

The Most Beautiful Birds in the World
The Most Beautiful Birds in the World- Photo by Mohan Nannapaneni on Pexels.com

ब्लू जय जगातील सर्वात बुद्धिमान आणि सुंदर पक्ष्यांपैकी एक आहे; ते पूर्व आणि मध्य उत्तर अमेरिकेच्या जंगलांमध्ये आढळतात. निळ्या जयमध्ये जबरदस्त निळा; पांढरा आणि काळा पिसारा आहे. या सॉन्गबर्डचे सर्वात वैशिष्ट्य म्हणजे त्याचे गोंगाट करणारे ‘जय जय’ सारखे ओरडणे; ते पक्ष्यांच्या इतर प्रजातींच्या आवाजांचे देखील अनुकरण करु शकतात.

त्यांच्या उल्लेखनीय स्वरुपाशिवाय; ते त्यांच्या बुद्धिमत्तेसाठी प्रसिद्ध आहेत. ते घरटे आणि इतर पक्ष्यांची अंडी चोरु शकतात; इतर पक्ष्यांना फसविण्यासाठी ब्लू जय देखील हॉक्सच्या आवाजाची नक्कल करतात. असे म्हटले जाते की; बंदिवानात असलेल्या निळ्या जयना मानवी भाषण आणि इतर पाळीव प्राण्यांच्या आवाजाचीही नक्कल करता येईल.

हे सुंदर पक्षी त्यांच्या चमकदार निळ्या रंगासह; किंचीत राखाडी छाती आणि पांढरा चेहरा यामुळे ओळखले जाऊ शकतात. हिवाळ्यात,; दक्षिणेकडे होणा-या स्थलांतरात ते शेकडो निळ्या रंगाचे मोठे किल्ले तयार करतात; त्यांची स्थलांतरित वर्तणूक अद्याप शास्त्रज्ञांमध्ये एक रहस्य आहे. हिवाळ्यादरम्यान सर्व निळ्या रंगाचे जय स्थलांतरित होत नाहीत; तर काही पक्षी त्यांच्या नैसर्गिक प्रदेशातच राहतात. तसेच, दरवर्षी कोणतेही निळे जय स्थलांतरित होत नाहीत. (The Most Beautiful Birds in the World )

06/10

अटलांटिक पफिन | Atlantic Puffin

three puffins
The Most Beautiful Birds in the World-Photo by Tomáš Malík on Pexels.com

अटलांटिक पफिन एक लहान, समुद्री पक्षी आहे; जो उत्तर अमेरिका आणि पूर्व कॅनडाच्या किनारपट्टीवर आढळतो. अटलांटिक पफिन त्यांच्या विशाल; बहु-रंगीत चोच आणि पेंग्विन सारख्या रंगांमुळे ‘समुद्र पोपट’ म्हणूनही ओळखले जातात. अटलांटिक पफिन आपले बहुतेक आयुष्य समुद्रावर घालवतात; त्यांचे जल-प्रतिरोधक पंख पोहताना त्यांचे शरीर उबदार ठेवतात. ते पृष्ठभाग आणि पाण्याखाली पोहण्यासाठी त्यांचे पंख फडफडतात.

अटलांटिक पफिन्समध्ये उत्कृष्ट डायव्हिंग क्षमता आहे; ते डायव्हिंगवर 60 मीटर पर्यंत पोहोचू शकतात; ते सामान्यत: वाळूच्या माशा, केपिलिन आणि हेक्सची शिकार करतात. अटलांटिक पफिन देखील उत्कृष्ट फ्लायर्स आहेत; प्रति मिनिट 400 वेळा पंख फडफडवून ते एका तासाला 55 मैलांच्या वेगापर्यंत पोहोचू शकतात; उत्तर अटलांटिक महासागराच्या बेटांवर प्रत्येक ग्रीष्म ऋतू आणि वसंत ऋतू मध्ये त्यांची पैदास होते; ते खडकावर असलेल्या बुरख्यामध्ये पिसे व गवत वापरून घरटे बांधतात; मादी फक्त एक अंडे देते आणि त्यातून पिलू बाहेर पडण्यास 45 दिवस लागतात; उबवणुकीनंतर, प्रौढ पफिन्स पिल्लांना अन्न शोधण्यासाठी घरटे सोडतात; ते आपल्या पिल्लांसाठी लहान मासे परत आणतात. अटलांटिक पफिन त्यांच्या विशाल चोचीमध्ये लहान 10-20 मासे बसू शकतात.

05/10

कील-बिल्ट टकन | Keel-billed Toucan

 The Most Beautiful Birds in the World
The Most Beautiful Birds in the World- Photo by Cesar Aguilar on Pexels.com

जगातील सर्वात आश्चर्यकारक चोच असणा-या पक्ष्यांमध्ये कील-बिल्ट टकन आहे; त्यांच्याकडे प्रचंड, बहु-रंगाची चोच आहे जी 20 सेमी लांबीपर्यंत पोचते. त्यांच्या रंगीबेरंगी चोचीमुळे, तो इंद्रधनुष्य-बिल टकन म्हणून देखील ओळखले जाते; त्यांची चोच हिरव्या, लाल आणि पिवळ्या रंगाचे मिश्रण आहे.

हा पक्षी सुदर दिसत असूनही, कील-बिल्ट टकनची चोच पोकळ आणि हलकी असते; ती केराटीन नावाच्या प्रथिनाने बनलेली असते. ते प्रजनन काळात मादींना आकर्षित करण्यासाठी; आणि बचावात्मक काळात शस्त्र म्हणून या मोठ्या, रंगीबेरंगी चोचीचा वापर करतात.

हा सुंदर पक्षी मध्य आणि दक्षिण अमेरिकेच्या पलीकडे असलेल्या जंगलात राहतो; त्यांची लांबी 20 सेमी आहे; आणि वजन 4 किलो आहे. त्यांचा पिसारा मुख्यतः पिवळा, गळा आणि छाती काळी असते. कील-बिल्ट टकन त्यांच्या मोठ्या पंखांमुळे; उंच उड्डाण न करता ते फक्त झाडाच्या फांद्यांमध्ये फिरतात.

ते झाडांमधे नैसर्गिक किंवा लाकडापासून बनवलेल्या छिद्रांमध्ये राहतात. त्यांच्या आहारात प्रामुख्याने कीटक, सरडे अंडी आणि लहान पक्षी देखील असतात. (Most Beautiful Birds)

04/10

मोर | Peacock (The Most Beautiful Birds in the World)

blue and green peacock
The Most Beautiful Birds in the World -Photo by NAUSHIL ANSARI on Pexels.com

मोर हे प्रत्यक्षात मोराच्या कुटूंबातील नर पक्ष्याचे नाव आहे; जगात तीन प्रकारचे मोर आहेत. भारतीय, कांगो आणि हिरवा मोर. मोर हा भारताचा राष्ट्रीय पक्षी आहे; हिंदू धर्मात मोरांना पवित्र मानले जाते. मोर इंद्रधनुष्यासारखा आपला पिसारा फुलवतो व नाचतो, तेंव्हा ते दृष्य अतिशय मनमोहक असते.

मोराची लांबी 5 फूटांपर्यंत वाढू शकते; मोराची लांब शेपटी त्याच्या एकूण लांबीच्या 60% फुलते; मोरांच्या रंगीबेरंगी शेपटीचे प्रदर्शन हे पक्षी कुटुंबातील बहुधा सर्वात सुंदर प्रदर्शन आहे.

मोर हे किडे, वनस्पती आणि लहान प्राणी खाणारे ग्राउंड फीडर आहेत; आपल्याकडे प्रामुख्याने मोराच्या दोन परिचित प्रजाती आहेत. निळा मोर भारत आणि श्रीलंकेत आढळतो; तर हिरवा मोर जावा आणि म्यानमारमध्ये (बर्मा) आढळतो. एक वेगळी आणि अल्प-ज्ञात प्रजाती; कॉंगो मोर, आफ्रिकन पर्जन्य जंगलांमध्ये रहात आहे. निळ्या रंगाचा मोर हजारो वर्षांपासून पाळीव पक्षी म्हणून पाळतात; निवडक प्रजननाने काही विलक्षण रंगसंगती तयार केली आहेत; परंतु जंगली पक्षी स्वतःच दोलायमान छटा दाखवून पिसारा फुलवतात.

03/10

फ्लेमिंगो | Flamingo (The Most Beautiful Birds in the World)

red flamingos
The Most Beautiful Birds in the World-Photo by Pixabay on Pexels.com

फ्लेमिंगो हा कदाचित जगातील सर्वात जास्त ओळखला जाणारा वेडिंग पक्षी आहे; जबरदस्त लाल-जांभळया रंगाचा पिसारा फ्लेमिंगोला खास बनवतो. जगात फ्लेमिंगोच्या 6 वेगवेगळ्या प्रजाती आहेत; ते अंटार्क्टिका सोडून इतर सर्व खंडावर आढळतात. फ्लेमिंगो हे मूळचे अमेरिका (कॅरिबियन), आफ्रिका, आशिया आणि युरोपमधील आहेत.

एक प्रौढ फ्लेमिंगोची लांबी 4-5 फूट आणि वजन 3-6 किलो पर्यंत असते; त्यांची मान लांब आणि खाली वाकलेली चोच आहे. फ्लेमिंगोचे पाय देखील खूप लांब आहेत; ते 30 ते 50 इंच दरम्यानचे आहेत; लांब पाय आणि विशेषत: रुपांतर केलेली चोच त्यांना चिखलातून लहान मासे, कीटक, कोळंबी आणि अळ्या सहज पकडता येतात.

फ्लेमिंगो मोठ्या वसाहतींमध्ये राहतात ज्यात हजारो सदस्य असतात; त्यांचा उल्लेखनीय लाल-जांभळा रंग ते खात असलेल्या अन्नामुळे आहे. त्यांच्या आहारात प्रामुख्याने ब्राइन कोळंबी; प्लँक्टोन आणि निळे-हिरवे शेवाळ असते. ते बहुतेकदा एका पायावर उभे राहतात किंवा झोपी गेलेले दिसतात.

02/10

स्कार्लेट मकाव | Scarlet Macaw

selective focus close up photo of red macaw
The Most Beautiful Birds in the World -Photo by Maritza on Pexels.com

स्कार्लेट मकाव हे पोपट कुटुंबातील सर्वात सुंदर आणि आकाराने सर्वात मोठे आहेत; ते मध्य आणि दक्षिण अमेरिकेत दमट सदाहरित जंगलात राहतात. ते रंगीबेरंगी पिसा-यांसाठी प्रसिद्ध आहेत; त्यांची चोच निळी आणि चमकदार लाल पिसारा आहे. त्यांचे वरच्या बाजूचे पंख पिवळ्या आणि हिरव्या रंगाच्या कडा असलेले आहेत.

मजबूत, वक्र चोच हे स्कार्लेट मकाव आणखी एक लक्षात येण्यासारखे वैशिष्ट्य आहे; त्याचा वरचा भाग पांढरा आणि खालचा काळा आहे; एक प्रौढ स्कार्लेट मकावची लांबी 80-90 सेंमी असते आणि वजन 1.5 किलोग्राम पर्यंत असते; ते उत्कृष्ट उड्डाणांसह हवाई प्रवास करणारे आहेत; ते 35 मैल वेगाने प्रवास करु शकतात. स्कार्लेट मकाव बराच काळ जगतात. त्यांचे आयुष्य 40-50 वर्षे आहे; असे म्हटले जाते की बंदिवासातील स्कार्लेट मकाव 75 वर्षांपर्यंत जगू शकतात.

स्कार्लेट मकाव जगातील सर्वात बुद्धिमान पक्ष्यांपैकी एक आहे; बंदिवासात ते सहजपणे शब्द, आवाज आणि युक्त्या शिकू शकतात. असे म्हटले जाते की; एक चांगले प्रशिक्षित स्कार्लेट मकाव अगदी रंग आणि आकारांमध्ये फरक करु शकतो. स्कार्लेट मकाव हे पोपटासारखे विविध प्रकारचे आवाज करतात; त्यांच्या आहारात प्रामुख्याने काजू, बियाणे, फळे आणि कीटक असतात. मजबूत, वक्र चोचसह, स्कार्लेट मकाव सहजपणे काजू फोडू शकतात.

01/10

सोनेरी तीतर | Golden Pheasant

bird colorful wildlife exotic
The Most Beautiful Birds in the World-Photo by Pixabay on Pexels.com

गोल्डन फेजंट्स हे त्यांच्या चमकदार रंगाच्या पिसा-यासाठी प्रसिद्ध आहेत; त्यांच्यामध्ये झालरीसारखी सुंदर सोनेरी-पिवळ्या रंगाची रंगछटा आहे. त्यांचा अंडरपार्ट चमकदार आहे; बाजू व घसा बुरसटलेला टॅन आहे. सोनेरी तीतरांचे पिवळट तपकिरी रंगाचे असून; त्याचे वरचे भाग हिरवे असते. त्यांच्याकडे गडद, ​​लाल खांद्याचे पंख आणि एक लांब फिकट तपकिरी शेपटी देखील आहे.

नर गोल्डन तीतरांपेक्षा मादी रंगीबेरंगी असतात. त्यांच्या शेपटीच्या मध्यभागी  पंखांवर काळे डाग असतात. मादी फेजंट्सला ब्राउन पिसारा असतो.

पश्चिम आणि मध्य चीनमधील घनदाट जंगले असलेल्या प्रदेशात सुवर्ण तीतर राहतात; नर गोल्डन तीतर मादीपेक्षा लांब असतात. एक प्रौढ नर तीतराची लांबी साधारणत: 42 इंच असते; विशेष म्हणजे शेपटी त्याच्या शरीराच्या एकूण लांबीच्या दोन तृतीयांश आहे. गोल्डन फेजंट्स कमी उडणारे असतात; आणि त्यांचा बराच वेळ जमिनीवर घालवतात; ते प्रामुख्याने बेरी, बियाणे आणि किडे खातात.

सारांष | Conclusion (The Most Beautiful Birds in the World)

जगात पक्ष्यांच्या अनेक प्रजाती आहेत; प्रत्येक प्रजाती अद्वितीय आहे. त्यांचा पिसारा, रंग, आकार, ओरडणे; त्यांची स्थलांतरित होण्याची क्रिया, अन्न मिळवण्याची पध्दती अशा प्रत्येक सौंदर्यात आणि क्रियेत ते भिन्न आहेत; म्हणून, जगातील सर्वात सुंदर पक्ष्यांविषयी बोलताना; लोकांमध्ये मत भिन्नता असते. कारण सौंदर्य हे पाहणा-याचे मन असते; सौंदर्य पारखण्याचा प्रत्येकाचा दृष्टीकोन वेगवेगळा असू शकतो. या ठिकाणी आम्ही आमच्या दृष्टीने सुंदर असलेल्या पक्ष्यांची माहिती दिलेली आहे; कदाचित आपला दृष्टीकोन वेगळाही असू शकतो. वाचा: Majhi Vasundhara Abhiyan | माझी वसुंधरा अभियान महाराष्ट्र शासन

“Most Beautiful Birds: ‘आम्ही’ आहाेत जगातील सर्वात सुंदर  पक्षी” हा लेख आपणास कसा वाटला, या बद्दल आपला अभिप्राय व सूचना कमेंटमध्ये जरुर कळवा. आपला प्रतिसाद व शुभेच्छा आमच्यासाठी लाख मोलाच्या आहेत. त्या नवचैतन्य देतात व त्यामुळे नवीन लेख लिहिण्यास प्रेरणा मिळते. आपण हा लेख आपल्या मित्रांसोबत नक्की शेअर करा. धन्यवाद…!

Related Posts

Post Categories

शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

All you need to know about sextortion

All you need to know about sextortion | सेक्सटोर्शन म्हणजे काय?

All you need to know about sextortion | सेक्सटोर्शन म्हणजे काय? सेक्सटोर्शनचे बळी होण्यापासून सावध राहण्यासाठी; तुम्हाला सर्व माहिती असणे ...
Read More
woman with face mask holding an alcohol bottle

All Information About Pharmacy Courses | फार्मसी कोर्सबद्दल

All Information About Pharmacy Courses | फार्मसी कोर्सबद्दल सविस्तर माहिती; प्रवेश प्रक्रिया, कौशल्ये, पात्रता निकष, अभ्यासक्रम, नोकरीच्या संधी, प्रमुख रिक्रूटर्स ...
Read More
Most Beautiful Flowers in the World

Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले

Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले; फुलांचे सौंदर्य, रंग, प्रकार, उगम व महत्व जाणून घ्या ...
Read More
How to Check Income Tax Refund?

How to Check Income Tax Refund? | टॅक्स रिफंड कसा तपासायचा?

How to Check Income Tax Refund? | आयकर विभागाने AY 2021-22 साठी आयकर परतावा जारी केला. तुम्हाला आयटी रिफंड मिळाला ...
Read More
Know the meaning of moles on the face

Know the meaning of moles on the face | चेह-यावरील तीळाचे अर्थ

Know the meaning of moles on the face | चेह-यावरील तीळाचे अर्थ, तीळ कशामुळे होतो; मोल्सचे प्रकार व मोल्सविषयी विविध ...
Read More
Know About the Importance of Makar Sankranti

Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांती

Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांतीचे प्रादेशिक, सामाजिक व धार्मिक महत्व; प्रादेशिक भिन्नता व रीतिरिवाज या ...
Read More
How to Get Rid of Pimples?

How to Get Rid of Pimples? | मुरुमांपासून सुटका कशी करावी?

How to Get Rid of Pimples? | मुरुम किंवा पुरळ हा एक सामान्य त्वचा रोग आहे; यापासून सुटका करण्यासाठी, नैसर्गिक ...
Read More
photo of woman tutoring young boy

The Role of Parents in the Success of their Children |मुलांचे यश

The Role of Parents in the Success of their Children | मुलांच्या यशात पालकांची भूमिका; मुलांच्या करिअरसाठी पालकांनी काय केले ...
Read More
A career in the Fashion Designing

A career in the Fashion Designing | फॅशन डिझायनिंगमध्ये करिअर

A career in the Fashion Designing | फॅशन डिझायनिंगमध्ये करिअर, कोर्सेस, अभ्यासक्रम पुस्तके, महाविदयालये, वेतन व कंपन्या फॅशन डिझायनिंग हे ...
Read More
Success is Around Yourself

Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे

Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे; फक्त ते शोधण्याची नजर हवी आपल्यापैकी प्रत्येकजण आपल्या आयुष्यात अनेक लोकांना ...
Read More
Spread the love