Skip to content
Marathi Bana » Posts » The Most Beautiful Birds in the World | जगातील सर्वात सुंदर पक्षी

The Most Beautiful Birds in the World | जगातील सर्वात सुंदर पक्षी

Most Beautiful Birds

The Most Beautiful Birds in the World | पक्षी हे निसर्गातील सर्वात सुंदर सजीवांपैकी एक आहेत; पक्ष्यांची प्रत्येक प्रजाती स्वतःचे अनोखे सौंदर्य प्रदर्शित करते.

पक्षी आकाशात उंच उडतात; दोन पायांवर चालतात; हे पिसे असलेले गरम रक्ताचे पृष्ठवंशीय जीव आहेत. पक्ष्यांचे सर्वांत ठळक वैशिष्ट्य म्हणजे; त्यांची उडण्याची क्षमता; ही क्षमता पक्ष्यांना इतर पृष्ठवंशीय प्राण्यांपेक्षा वेगळे ठरवते. त्यांचे दुसरे वैशिष्ट्य म्हणजे त्यांची पिसे; सर्व पक्ष्यांना चार कप्याचे हृदय असते. हृदयाच्या चार कप्यांमुळे पक्षी उष्ण रक्ताचे आहेत. पक्षी वजनाने अतिशय हलके असतात; त्याचे कारण म्हणजे त्यांची चोच व पिसे; पिसे त्यांचे थंडीपासून सं‍रक्षण करतात व सर्वांत महत्त्वाचे म्हणजे पिसे पक्षांना उडण्याची शक्ती देतात.(The Most Beautiful Birds in the World)

पक्षी हे निसर्गातील सर्वात सुंदर सजीवांपैकी एक आहेत; पक्ष्यांची प्रत्येक प्रजाती स्वतःचे अनोखे सौंदर्य प्रदर्शित करते. खरं तर; निसर्गातील सर्व वनस्पती, झाडे, पशु, आणि पक्षी हे निसर्गात सुसंघटित आहेत. निसर्गाने प्रत्येकाला स्वत:चे संरक्षण करता येण्यासाठी; लपविण्यासाठी किंवा स्वत:कडे लक्ष वेधण्यासाठी प्रत्येक प्रजातीची विशिष्ट अशी रचना केलेली आहे. (The Most Beautiful Birds in the World)

पृथ्वीवर पक्ष्यांच्या असंख्य प्रजाती आहेत; या लेखामध्ये जगातील सर्वात सुंदर पक्ष्यांविषयी; त्यांचा मनमोहक रंग, आकार, नेत्रदीपक सौंदर्यासह त्यांचे खास वैशिष्टये येथे दिलेले आहे. जगातील सर्वात सुंदर पक्षी कोणता आहे? या प्रश्नाचे उत्तर कोण देऊ शकेल? कोणीही नाही; कारण या जगातील बहुतेक पक्षी सुंदर आहेत; तथापि, काही प्रजातींमध्ये निश्चितपणे धक्कादायक वैशिष्ट्ये आहेत जी उर्वरित गोष्टींपेक्षा अधिक चांगली असू शकतात. (Most Beautiful Birds in the World)

10/10

हायसिंथ मकाव | Hyacinth Macaw

The Most Beautiful Birds in the World
The Most Beautiful Birds in the World-Photo by Pixabay on Pexels.com

हायसिंथ मकाव हा पोपट मूळचा मध्य आणि पूर्व दक्षिण अमेरिकेचा आहे; सुमारे एक मीटर लांबीच्या (डोक्याच्या वरच्या भागापासून त्याच्या लांबलचक शेपटीच्या टोकापर्यंत) पोपटाच्या इतर प्रजातींपेक्षा जास्त लांब आहे; हा पोपटांच्या उडणा-या प्रजातींपैकी सर्वात मोठा आहे. उत्तर ब्राझीलच्या काही भागात आणि सवाना गवताळ प्रदेशात ते राहतात; गेल्या काही वर्षांत त्यांची संख्या घटली आहे. पक्षी पाळणे; त्यांचा व्यापार करणे यामुळे या पक्षांची संख्या कमी होत आहे; म्हणून या प्रजातीला आंतरराष्ट्रीय संघटनेच्या यादीमध्ये निसर्गातील असुरक्षित पक्षी म्हणून वर्गीकृत केले गेले आहे.

मोठ्या आकारा व्यतिरिक्त; हायसिंथ मकाव त्यांच्या लक्षवेधी निळ्या पिसा-यासाठी प्रसिद्ध आहे. त्यांच्या डोळ्याभोवती चमकदार पिवळ्या रिंग आहेत; या जबरदस्त रंगामुळे, हायसिंथ मकाऊला ‘निळा मकाऊ’ म्हणूनही संबोधले जाते; त्यांच्याकडे एक सुंदर लांब शेपटी आणि मजबूत आणि वक्र काळ्या रंगाची चोच आहे. (The Most Beautiful Birds in the World )

योग्य प्रशिक्षण दिल्यास; हायसिंथ मकाव एक उत्कृष्ट पाळीव पक्षी असू शकतो. त्यांना सोयीस्कर राहण्यासाठी; आपण त्यांना भरपूर जागा दिली पाहिजे. ते मकाव कुटुंबातील इतर सदस्यांसारखे शब्द अनुकरण करण्यास फारच चंचल नाहीत.

09/10

वुड डक | Wood Duck (The Most Beautiful Birds in the World)

The Most Beautiful Birds in the World
The Most Beautiful Birds in the World -Photo by Warn17 from Pixaby

वुड डक हे सुंदर रंगीबेरंगी पंख असलेले पक्षी आहेत; हे अमेरिकेतील सर्वात ओळखण्यायोग्य पक्ष्यांपैकी एक आहेत. नर बदकाचे डोळे लाल आणि तळाशी पिवळा ठिपका असलेली चोच असते; त्यांच्या डोक्याच्या वरच्या भागावर जांभळा-हिरवा रंग असतो. चेह-याची बाजू काळी आणि गळ्यावर पांढरा पट्टा असतो; एक लहान पांढरा पट्टा प्रत्येक गालावर देखील दिसतो; वुड डकचे पोट पांढरे आणि शेपटी व मागील भाग काळा असून पंख काळे व निळे आहेत. (Most Beautiful Birds)

मादी वुड डक नर वुडकइतके रंगीबेरंगी नसतात; त्यांचे डोके तपकिरी, पोट पांढरे असते; नर पक्षी त्यांच्या रंगीबेरंगी पिसा-याचा उपयोग प्रजनन काळात मादी पक्ष्यास आकर्षित करण्यासाठी करतात. वुड डक उत्तर अमेरिका ओलांडून दलदलीचा प्रदेश; जंगली दलदल व प्रवाहात राहतात. ते झाडाच्या पोकळीत घरटे बांधतात; पोकळी नैसर्गिक असू शकते किंवा वुडपेकरने सोडलेली असू शकते. ते पाण्यावर लटकलेल्या किंवा पाण्याच्या स्त्रोताच्या जवळ असणारी झाडे पसंत करतात.

08/10

बोहेमियन वॅक्सविंग | Bohemian Waxwing

The Most Beautiful Birds in the World
The Most Beautiful Birds in the World -Image by David Mark from Pixaby

बोहेमियन वॅक्सविंग हे मध्यम आकाराचे सॉन्गबर्ड आहे; ते तपकिरी-राखाडी रंगाचे आहेत आणि पंख पांढरे आणि पिवळ्या रंगाचे आहेत. अशाप्रकारे; बोहेमियन वॅक्सविंग हा जगातील सर्वात सुंदर पासेराइन पक्ष्यांपैकी आहे.

उत्तर अमेरिका आणि यूरेशिया ओलांडून बोहेमियन वेक्सविंग्स मुख्यतः कॅनडा आणि अलास्कामध्ये बोरल जंगलात राहतात; हिवाळ्यात, ते मोठ्या कळपात अमेरिकेच्या वायव्य भागात स्थलांतर करतात. ते झाडाच्या फांद्यावर घरटे करतात; नर आणि मादी दोघेही बोहेमियन वॅक्सविंग्स त्यांच्या मोठया आवाजात ओरडयासाठी ओळखले जातात. ते प्रामुख्याने कीटक आणि बेरी खातात.

07/10

ब्लू जय | Blue Jay (The Most Beautiful Birds in the World)

The Most Beautiful Birds in the World
The Most Beautiful Birds in the World- Photo by Mohan Nannapaneni on Pexels.com

ब्लू जय जगातील सर्वात बुद्धिमान आणि सुंदर पक्ष्यांपैकी एक आहे; ते पूर्व आणि मध्य उत्तर अमेरिकेच्या जंगलांमध्ये आढळतात. निळ्या जयमध्ये जबरदस्त निळा; पांढरा आणि काळा पिसारा आहे. या सॉन्गबर्डचे सर्वात वैशिष्ट्य म्हणजे त्याचे गोंगाट करणारे ‘जय जय’ सारखे ओरडणे; ते पक्ष्यांच्या इतर प्रजातींच्या आवाजांचे देखील अनुकरण करु शकतात.

त्यांच्या उल्लेखनीय स्वरुपाशिवाय; ते त्यांच्या बुद्धिमत्तेसाठी प्रसिद्ध आहेत. ते घरटे आणि इतर पक्ष्यांची अंडी चोरु शकतात; इतर पक्ष्यांना फसविण्यासाठी ब्लू जय देखील हॉक्सच्या आवाजाची नक्कल करतात. असे म्हटले जाते की; बंदिवानात असलेल्या निळ्या जयना मानवी भाषण आणि इतर पाळीव प्राण्यांच्या आवाजाचीही नक्कल करता येईल.

हे सुंदर पक्षी त्यांच्या चमकदार निळ्या रंगासह; किंचीत राखाडी छाती आणि पांढरा चेहरा यामुळे ओळखले जाऊ शकतात. हिवाळ्यात,; दक्षिणेकडे होणा-या स्थलांतरात ते शेकडो निळ्या रंगाचे मोठे किल्ले तयार करतात; त्यांची स्थलांतरित वर्तणूक अद्याप शास्त्रज्ञांमध्ये एक रहस्य आहे. हिवाळ्यादरम्यान सर्व निळ्या रंगाचे जय स्थलांतरित होत नाहीत; तर काही पक्षी त्यांच्या नैसर्गिक प्रदेशातच राहतात. तसेच, दरवर्षी कोणतेही निळे जय स्थलांतरित होत नाहीत. (The Most Beautiful Birds in the World )

06/10

अटलांटिक पफिन | Atlantic Puffin

three puffins
The Most Beautiful Birds in the World-Photo by Tomáš Malík on Pexels.com

अटलांटिक पफिन एक लहान, समुद्री पक्षी आहे; जो उत्तर अमेरिका आणि पूर्व कॅनडाच्या किनारपट्टीवर आढळतो. अटलांटिक पफिन त्यांच्या विशाल; बहु-रंगीत चोच आणि पेंग्विन सारख्या रंगांमुळे ‘समुद्र पोपट’ म्हणूनही ओळखले जातात. अटलांटिक पफिन आपले बहुतेक आयुष्य समुद्रावर घालवतात; त्यांचे जल-प्रतिरोधक पंख पोहताना त्यांचे शरीर उबदार ठेवतात. ते पृष्ठभाग आणि पाण्याखाली पोहण्यासाठी त्यांचे पंख फडफडतात.

अटलांटिक पफिन्समध्ये उत्कृष्ट डायव्हिंग क्षमता आहे; ते डायव्हिंगवर 60 मीटर पर्यंत पोहोचू शकतात; ते सामान्यत: वाळूच्या माशा, केपिलिन आणि हेक्सची शिकार करतात. अटलांटिक पफिन देखील उत्कृष्ट फ्लायर्स आहेत; प्रति मिनिट 400 वेळा पंख फडफडवून ते एका तासाला 55 मैलांच्या वेगापर्यंत पोहोचू शकतात; उत्तर अटलांटिक महासागराच्या बेटांवर प्रत्येक ग्रीष्म ऋतू आणि वसंत ऋतू मध्ये त्यांची पैदास होते; ते खडकावर असलेल्या बुरख्यामध्ये पिसे व गवत वापरून घरटे बांधतात; मादी फक्त एक अंडे देते आणि त्यातून पिलू बाहेर पडण्यास 45 दिवस लागतात; उबवणुकीनंतर, प्रौढ पफिन्स पिल्लांना अन्न शोधण्यासाठी घरटे सोडतात; ते आपल्या पिल्लांसाठी लहान मासे परत आणतात. अटलांटिक पफिन त्यांच्या विशाल चोचीमध्ये लहान 10-20 मासे बसू शकतात.

05/10

कील-बिल्ट टकन | Keel-billed Toucan

 The Most Beautiful Birds in the World
The Most Beautiful Birds in the World- Photo by Cesar Aguilar on Pexels.com

जगातील सर्वात आश्चर्यकारक चोच असणा-या पक्ष्यांमध्ये कील-बिल्ट टकन आहे; त्यांच्याकडे प्रचंड, बहु-रंगाची चोच आहे जी 20 सेमी लांबीपर्यंत पोचते. त्यांच्या रंगीबेरंगी चोचीमुळे, तो इंद्रधनुष्य-बिल टकन म्हणून देखील ओळखले जाते; त्यांची चोच हिरव्या, लाल आणि पिवळ्या रंगाचे मिश्रण आहे.

हा पक्षी सुदर दिसत असूनही, कील-बिल्ट टकनची चोच पोकळ आणि हलकी असते; ती केराटीन नावाच्या प्रथिनाने बनलेली असते. ते प्रजनन काळात मादींना आकर्षित करण्यासाठी; आणि बचावात्मक काळात शस्त्र म्हणून या मोठ्या, रंगीबेरंगी चोचीचा वापर करतात.

हा सुंदर पक्षी मध्य आणि दक्षिण अमेरिकेच्या पलीकडे असलेल्या जंगलात राहतो; त्यांची लांबी 20 सेमी आहे; आणि वजन 4 किलो आहे. त्यांचा पिसारा मुख्यतः पिवळा, गळा आणि छाती काळी असते. कील-बिल्ट टकन त्यांच्या मोठ्या पंखांमुळे; उंच उड्डाण न करता ते फक्त झाडाच्या फांद्यांमध्ये फिरतात.

ते झाडांमधे नैसर्गिक किंवा लाकडापासून बनवलेल्या छिद्रांमध्ये राहतात. त्यांच्या आहारात प्रामुख्याने कीटक, सरडे अंडी आणि लहान पक्षी देखील असतात. (Most Beautiful Birds)

04/10

मोर | Peacock (The Most Beautiful Birds in the World)

blue and green peacock
The Most Beautiful Birds in the World -Photo by NAUSHIL ANSARI on Pexels.com

मोर हे प्रत्यक्षात मोराच्या कुटूंबातील नर पक्ष्याचे नाव आहे; जगात तीन प्रकारचे मोर आहेत. भारतीय, कांगो आणि हिरवा मोर. मोर हा भारताचा राष्ट्रीय पक्षी आहे; हिंदू धर्मात मोरांना पवित्र मानले जाते. मोर इंद्रधनुष्यासारखा आपला पिसारा फुलवतो व नाचतो, तेंव्हा ते दृष्य अतिशय मनमोहक असते.

मोराची लांबी 5 फूटांपर्यंत वाढू शकते; मोराची लांब शेपटी त्याच्या एकूण लांबीच्या 60% फुलते; मोरांच्या रंगीबेरंगी शेपटीचे प्रदर्शन हे पक्षी कुटुंबातील बहुधा सर्वात सुंदर प्रदर्शन आहे.

मोर हे किडे, वनस्पती आणि लहान प्राणी खाणारे ग्राउंड फीडर आहेत; आपल्याकडे प्रामुख्याने मोराच्या दोन परिचित प्रजाती आहेत. निळा मोर भारत आणि श्रीलंकेत आढळतो; तर हिरवा मोर जावा आणि म्यानमारमध्ये (बर्मा) आढळतो. एक वेगळी आणि अल्प-ज्ञात प्रजाती; कॉंगो मोर, आफ्रिकन पर्जन्य जंगलांमध्ये रहात आहे. निळ्या रंगाचा मोर हजारो वर्षांपासून पाळीव पक्षी म्हणून पाळतात; निवडक प्रजननाने काही विलक्षण रंगसंगती तयार केली आहेत; परंतु जंगली पक्षी स्वतःच दोलायमान छटा दाखवून पिसारा फुलवतात.

03/10

फ्लेमिंगो | Flamingo (The Most Beautiful Birds in the World)

red flamingos
The Most Beautiful Birds in the World-Photo by Pixabay on Pexels.com

फ्लेमिंगो हा कदाचित जगातील सर्वात जास्त ओळखला जाणारा वेडिंग पक्षी आहे; जबरदस्त लाल-जांभळया रंगाचा पिसारा फ्लेमिंगोला खास बनवतो. जगात फ्लेमिंगोच्या 6 वेगवेगळ्या प्रजाती आहेत; ते अंटार्क्टिका सोडून इतर सर्व खंडावर आढळतात. फ्लेमिंगो हे मूळचे अमेरिका (कॅरिबियन), आफ्रिका, आशिया आणि युरोपमधील आहेत.

एक प्रौढ फ्लेमिंगोची लांबी 4-5 फूट आणि वजन 3-6 किलो पर्यंत असते; त्यांची मान लांब आणि खाली वाकलेली चोच आहे. फ्लेमिंगोचे पाय देखील खूप लांब आहेत; ते 30 ते 50 इंच दरम्यानचे आहेत; लांब पाय आणि विशेषत: रुपांतर केलेली चोच त्यांना चिखलातून लहान मासे, कीटक, कोळंबी आणि अळ्या सहज पकडता येतात.

फ्लेमिंगो मोठ्या वसाहतींमध्ये राहतात ज्यात हजारो सदस्य असतात; त्यांचा उल्लेखनीय लाल-जांभळा रंग ते खात असलेल्या अन्नामुळे आहे. त्यांच्या आहारात प्रामुख्याने ब्राइन कोळंबी; प्लँक्टोन आणि निळे-हिरवे शेवाळ असते. ते बहुतेकदा एका पायावर उभे राहतात किंवा झोपी गेलेले दिसतात. वाचा: Most Dangerous Places in the World | जगातील सर्वात धोकादायक ठिकाणे

02/10

स्कार्लेट मकाव | Scarlet Macaw

selective focus close up photo of red macaw
The Most Beautiful Birds in the World -Photo by Maritza on Pexels.com

स्कार्लेट मकाव हे पोपट कुटुंबातील सर्वात सुंदर आणि आकाराने सर्वात मोठे आहेत; ते मध्य आणि दक्षिण अमेरिकेत दमट सदाहरित जंगलात राहतात. ते रंगीबेरंगी पिसा-यांसाठी प्रसिद्ध आहेत; त्यांची चोच निळी आणि चमकदार लाल पिसारा आहे. त्यांचे वरच्या बाजूचे पंख पिवळ्या आणि हिरव्या रंगाच्या कडा असलेले आहेत.वाचा: 10 Trees that release O2 at Night |’ही’ झाडं रात्री ऑक्सिजन देतात!

मजबूत, वक्र चोच हे स्कार्लेट मकाव आणखी एक लक्षात येण्यासारखे वैशिष्ट्य आहे; त्याचा वरचा भाग पांढरा आणि खालचा काळा आहे; एक प्रौढ स्कार्लेट मकावची लांबी 80-90 सेंमी असते आणि वजन 1.5 किलोग्राम पर्यंत असते; ते उत्कृष्ट उड्डाणांसह हवाई प्रवास करणारे आहेत; ते 35 मैल वेगाने प्रवास करु शकतात. स्कार्लेट मकाव बराच काळ जगतात. त्यांचे आयुष्य 40-50 वर्षे आहे; असे म्हटले जाते की बंदिवासातील स्कार्लेट मकाव 75 वर्षांपर्यंत जगू शकतात. वाचा: 20 Plants that Release Oxygen at Night | ही झाडे रात्री O2 देतात!

स्कार्लेट मकाव जगातील सर्वात बुद्धिमान पक्ष्यांपैकी एक आहे; बंदिवासात ते सहजपणे शब्द, आवाज आणि युक्त्या शिकू शकतात. असे म्हटले जाते की; एक चांगले प्रशिक्षित स्कार्लेट मकाव अगदी रंग आणि आकारांमध्ये फरक करु शकतो. स्कार्लेट मकाव हे पोपटासारखे विविध प्रकारचे आवाज करतात; त्यांच्या आहारात प्रामुख्याने काजू, बियाणे, फळे आणि कीटक असतात. मजबूत, वक्र चोचसह, स्कार्लेट मकाव सहजपणे काजू फोडू शकतात. वाचा: Mysterious Wonders of the World | जगातील रहस्यमय चमत्कार

01/10

सोनेरी तीतर | Golden Pheasant

bird colorful wildlife exotic
The Most Beautiful Birds in the World-Photo by Pixabay on Pexels.com

गोल्डन फेजंट्स हे त्यांच्या चमकदार रंगाच्या पिसा-यासाठी प्रसिद्ध आहेत; त्यांच्यामध्ये झालरीसारखी सुंदर सोनेरी-पिवळ्या रंगाची रंगछटा आहे. त्यांचा अंडरपार्ट चमकदार आहे; बाजू व घसा बुरसटलेला टॅन आहे. सोनेरी तीतरांचे पिवळट तपकिरी रंगाचे असून; त्याचे वरचे भाग हिरवे असते. त्यांच्याकडे गडद, ​​लाल खांद्याचे पंख आणि एक लांब फिकट तपकिरी शेपटी देखील आहे.

नर गोल्डन तीतरांपेक्षा मादी रंगीबेरंगी असतात. त्यांच्या शेपटीच्या मध्यभागी  पंखांवर काळे डाग असतात. मादी फेजंट्सला ब्राउन पिसारा असतो. वाचा: Amazing Places in the World | जगातील आश्चर्यकारक ठिकाणे

पश्चिम आणि मध्य चीनमधील घनदाट जंगले असलेल्या प्रदेशात सुवर्ण तीतर राहतात; नर गोल्डन तीतर मादीपेक्षा लांब असतात. एक प्रौढ नर तीतराची लांबी साधारणत: 42 इंच असते; विशेष म्हणजे शेपटी त्याच्या शरीराच्या एकूण लांबीच्या दोन तृतीयांश आहे. गोल्डन फेजंट्स कमी उडणारे असतात; आणि त्यांचा बराच वेळ जमिनीवर घालवतात; ते प्रामुख्याने बेरी, बियाणे आणि किडे खातात. वाचा: ‘MEHRANGARH’ The most famous fort in the world | मेहरानगड

सारांष | Conclusion (The Most Beautiful Birds in the World)

जगात पक्ष्यांच्या अनेक प्रजाती आहेत; प्रत्येक प्रजाती अद्वितीय आहे. त्यांचा पिसारा, रंग, आकार, ओरडणे; त्यांची स्थलांतरित होण्याची क्रिया, अन्न मिळवण्याची पध्दती अशा प्रत्येक सौंदर्यात आणि क्रियेत ते भिन्न आहेत; म्हणून, जगातील सर्वात सुंदर पक्ष्यांविषयी बोलताना; लोकांमध्ये मत भिन्नता असते. वाचा: Importance of the World Environment Day | पर्यावरण दिन

कारण सौंदर्य हे पाहणा-याचे मन असते; सौंदर्य पारखण्याचा प्रत्येकाचा दृष्टीकोन वेगवेगळा असू शकतो. या ठिकाणी आम्ही आमच्या दृष्टीने सुंदर असलेल्या पक्ष्यांची माहिती दिलेली आहे; कदाचित आपला दृष्टीकोन वेगळाही असू शकतो. वाचा: Majhi Vasundhara Abhiyan | माझी वसुंधरा अभियान महाराष्ट्र शासन

“Most Beautiful Birds: ‘आम्ही’ आहाेत जगातील सर्वात सुंदर  पक्षी” हा लेख आपणास कसा वाटला, या बद्दल आपला अभिप्राय व सूचना कमेंटमध्ये जरुर कळवा. आपला प्रतिसाद व शुभेच्छा आमच्यासाठी लाख मोलाच्या आहेत. त्या नवचैतन्य देतात व त्यामुळे नवीन लेख लिहिण्यास प्रेरणा मिळते. आपण हा लेख आपल्या मित्रांसोबत नक्की शेअर करा. धन्यवाद…!

Related Posts

Post Categories

शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Diploma: The best career option after 10th

Diploma: The best career option after 10th | 10वी नंतर डिप्लोमा

Diploma: The best career option after 10th | 10वी नंतर करिअरचा सर्वोत्तम पर्याय म्हणजे डिप्लोमा कोर्सेस; कमी कालावधी व कमी ...
Read More
The Best Law Courses After 12th

The Best Law Courses After 12th | 12वी नंतर कायदा अभ्यासक्रम

The Best Law Courses After 12th | 12वी नंतर कायदा अभ्यासक्रम; कायदा अभ्यासक्रम कोर्स, कालावधी, पात्रता; अभ्यासक्रम, अभ्यासक्रमाचे प्रकार व ...
Read More
4 Important Actions About Aadhaar card

4 Important Actions About Aadhaar card | आधार अपडेट्स बाबत

4 Important Actions About Aadhaar card | आधार अपडेट्स बाबत महत्वाच्या चार क्रिया; आधार प्रमाणीकरण, इतिहास, पॅन- आधार लिंक, आधार ...
Read More
Latest Water Purification Technologies

Latest Water Purification Technologies | नवीन जल शुध्दी तंत्रज्ञान

Latest Water Purification Technologies | नवीन जल शुद्धीकरण तंत्रज्ञान; नॅनो तंत्रज्ञान, ध्वनिक नॅनोट्यूब तंत्रज्ञान, फोटोकॅटॅलिटिक तंत्रज्ञान, एक्वापोरिन्स तंत्रज्ञान आणि ऑटोमेटेड ...
Read More
Psychology: The best career option after 12th

Psychology: The best career option after 12th | मानसशास्त्र

Psychology: The best career option after 12th | 12 वी नंतर मानसशास्त्राचा अभ्यासक्रम; हा उत्तम करिअर पर्याय आहे. अभ्यासक्रम पात्रता, ...
Read More
How to Make a Career in Merchant Navy

How to Make a Career in Merchant Navy | करिअर इन मर्चंट नेव्ही

How to Make a Career in Merchant Navy | मर्चंट नेव्हीमध्ये करिअर कसे करावे; पात्रता, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, नोकरीच्या संधी; ...
Read More
Bachelor of Arts in Hotel Management

Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए

Bachelor of Arts in Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंटमध्ये बीए, कोर्स, पात्रता, अभ्यासक्रम, महाविद्यालये, फी, करिअरची व्याप्ती बॅचलर ऑफ आर्ट्स ...
Read More
Marine Engineering: the best option for a career

Marine Engineering: the best option for a career | सागरी अभि.

Marine Engineering: the best option for a career | सागरी अभियांत्रिकी पदवी; प्रवेश, पात्रता, अभ्यासक्रम, महाविद्यालये, पगार व करिअर संधी ...
Read More
How to become a corporate lawyer

How to become a corporate lawyer | कॉर्पोरेट वकील कसे व्हावे

How to become a corporate lawyer | कॉर्पोरेट वकील कसे व्हावे, कॉर्पोरेट कायदा अभ्यासक्रम तपशील; पात्रता, प्रवेश, फी, कालावधी, करिअरच्या ...
Read More
Diploma in Information Technology

Diploma in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञान डिप्लोमा

Diploma in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञान डिप्लोमा; पात्रता, प्रवेश, अभ्यासक्रम, कौशल्ये, महाविदयालये, व्याप्ती, सरासरी वेतन व प्रमुख रिक्रुटर्स. माहिती ...
Read More
Spread the love