Skip to content
Marathi Bana » Posts » Know the dangerous touristplaces in India | पर्यटन स्थळे

Know the dangerous touristplaces in India | पर्यटन स्थळे

Know the dangerous touristplaces in India | भारतातील सर्वात धोकादायक पर्यटन स्थळे. ज्या पर्यटकांना साहशी व धाडशी ठिकाणी भेट देण्याची इच्छा असेल, त्यांनी भारतातील धोकादायक पर्यटनस्थळांबद्दल जाणून घ्या.

पर्यटनाची आवड व निवड ही व्यक्तीपरत्वे बदलते. काहींना थंड हवा, उंच डोंगर, हिरवीगार झाडी आवडते. काही  पर्यटकांना बर्फाच्छादीत प्रदेश, समुद्र किणारे तर काही धाडशी पर्यटकांना धोकादायक दऱ्या आणि खोल पाण्याची पातळी असलेली ठिकाणे आवडतात.(Know the dangerous touristplaces in India)

तुम्ही धाडशी पर्यटक असाल तर हा ब्लॉग तुमच्यासाठी आहे. देशाने ऑफर केलेल्या अविश्वसनीय पर्यटन स्थळांबद्दल तुम्ही ऐकले असेल. तसेच इतरही काही लोकांच्या माहितीनुसार काही ठिकाणे शापित आहेत, काहींमध्ये धोकादायक प्रजाती लपलेल्या आहेत आणि काही ठिकाणे खूप खोल आहेत. (Know the dangerous touristplaces in India)

थोडक्यात, ही सर्व ठिकाणे धोकादायक आहेत. म्हणून जर तुम्ही स्वतःला बहादुर समजत असाल, तर येथे आहेत भारतातील काही सर्वात धोकादायक पर्यटन स्थळे, तुम्ही भेट द्या अगर देऊ नका परंतू महिती मात्र जरुर घ्या.

1. तामिळनाडूमधील पंबन ब्रिज

Know the dangerous touristplaces in India
Image Source

पंबन ब्रिज हा भारतातील पहिला सागरी पूल आहे, जो 100 वर्षांपूर्वी बांधला गेला होता. हे भारतातील सर्वात धोकादायक ठिकाणांपैकी एक म्हणून ओळखले जाते, कारण ते खूप वर्षांपूर्वी बांधले गेले होते.

हा सागरी पूल 2.065 किमी लांबीचा आहे. जहाजांना जाऊ देण्यासाठी लीव्हर वापरून व्यक्तिचलितपणे उघडले जाते, त्यामुळे ते अधिक धोकादायक बनते. आरोहण बदलणारे लीव्हर स्वहस्ते खेचण्यासाठी सुमारे 12 लोकांची आवश्यकता असते.

पंबन ब्रिज, रामेश्वरम या पवित्र शहराला समुद्रावर बांधलेल्या रेल्वे मार्गाने मध्य भारताशी जोडतो. पंबन ब्रिजवरून ट्रेनचा प्रवास जितका सुंदर आहे, तितकाच धोकादायकही आहे.

पंबन ब्रिज विषयी अधिक जाणून घेण्यासाठी वाचा: Know the facts about Pamban Bridge | पंबन ब्रिज

2. गुजरातमधील डुमास बीच (Know the dangerous touristplaces in India)

Know the dangerous touristplaces in India
Image Source

गुजरातचा डुमास बीच असामान्य आहे. अरबी समुद्राच्या निळ्याशार पाण्यामुळे ते दुसऱ्या समुद्रकिनाऱ्यासारखे दिसते, त्याचे कारण म्हणजे  जेट ब्लॅक वाळू हे आहे. डुमास बीच पूर्वी हिंदूंसाठी लोकप्रिय दफनभूमी होती.

असे मानले जात होते की प्रेत जाळल्यानंतर, मृतदेहाची राख वाळूमध्ये मिसळली पाहिजे. यात आश्चर्य नाही की, डुमास बीचवर इतर ठिकाणांसारखी गडद काळी वाळू आहे.

दिवसा, हा समुद्रकिनारा अभ्यागतांच्या गर्दीने नटलेला असतो. तेंव्हा हा बीच दिवसा एक्सप्लोर करा. आजूबाजूला फिरा, गोंडस चित्रांवर क्लिक करा जसे तुम्ही इतर कोणत्याही समुद्रकिना-यावरील गंतव्यस्थानांवर करता.

पण रात्रीच्या वेळी, ड्यूमास हे एक विचित्र वातावरण असलेले निषिद्ध ठिकाण आहे. इतके की, स्थानिक सरकारने रात्रीच्या वेळी या ठिकाणी जाण्यास मनाई केली आहे. डुमास बीच हे आपल्या देशातील सर्वात धोकादायक ठिकाणांपैकी एक मानले जाते यात आश्चर्य नाही.

डुमास बीच विषयी अधिक जाणून घेण्यासाठी वाचा: Know about Dumas Beach in Gujrat | डुमास बीच

3. गुरेझ व्हॅली, जम्मू आणि काश्मीर

Know the dangerous touristplaces in India
Image Source

श्रीनगर पासून अंदाजे 130 किलोमीटर अंतरावर स्थित, गुरेझ व्हॅली हे लँडस्केप, पर्वत आणि नद्यांचे सुंदर एकत्रीकरण आहे. हे हिमालयात खोलवर बसलेले आहे आणि आजही अनेक प्रवाशांना या लपलेल्या रत्नाबद्दल माहिती नाही.

‘लाइन ऑफ कंट्रोल’ जवळ असल्यामुळे हे ठिकाण अत्यंत असुरक्षित आणि अस्थिर आहे. केवळ शत्रूलाच धोका नाही तर भटक्या लँडमाइन्सने लोकांना उडवून दिल्याच्या बातम्याही आहेत. याव्यतिरिक्त, गुरेझ खोऱ्यात हिमस्खलनाचा धोका आहे ज्यामुळे काही सैनिकांसह या प्रदेशातील अनेक लोकांचा मृत्यू झाला.

या भागात 3 दिवसात 80 भूसुरुंगांचा अनुभव आल्याचे सांगण्यात येत आहे. तथापि, या गोंधळलेल्या झोनचा धोका त्याच्या अविश्वसनीय निसर्गरम्य सौंदर्याने भरून काढला आहे.

4. निकोबार बेटे

Andaman Island
Image Source

अंदमानमध्ये असंख्य रिसॉर्ट्स, प्रेक्षणीय स्थळे आणि सुट्टीतील गेटवेजला मान्यता मिळाली आहे, असे तुम्हाला कधी वाटले आहे, तर त्याच्या शेजारच्या निकोबारचे काय? शेवटी ही अंदमान निकोबार बेटेच नाहीत का? बरं, त्यामागचं कारण म्हणजे निकोबार बेटांवर दोन ‘मंगोलॉइड’ जमाती आहेत- शॉम्पेन आणि निकोबारीज.

या जमाती सुमारे 60,000 वर्षांपूर्वी आफ्रिकेतून बेटावर आल्याचे मानले जाते. जमाती त्यांच्या समुदायाच्या आणि पाहुण्यांच्या सुरक्षिततेसाठी जगापासून तोडल्या जातात. ते उर्वरित जगापासून अलिप्त राहतात. येथे भेट देण्यासाठी तुम्हाला पास किंवा संशोधन प्रकल्प प्रमाणीकरण देखील आवश्यक आहे.

5. मेघालयातील सिजू गुहा (Know the dangerous touristplaces in India)

Know the dangerous touristplaces in India
Image Source

‘बॅट केव्ह’ म्हणून प्रसिद्ध असलेली मेघालयातील सिजू गुहा भारतातील सर्वात धोकादायक ठिकाणांपैकी एक आहे. सिजू हे स्टॅलेग्माइट्स आणि स्टॅलेक्टाईट्ससाठी ओळखले जाते. ही चुनखडीची गुहा 4 किमी पेक्षा जास्त लांब आहे आणि त्यात खूप पाणी आहे जे तुमच्या गुडघ्यापर्यंत जाऊ शकते. (Know the dangerous touristplaces in India)

गुहेचे मोठे भाग आजपर्यंत शोधलेले नाहीत. चुनखडीच्या गुंफांव्यतिरिक्त, सिजू हे रहस्यमय फाशीच्या पुलांसाठी देखील ओळखले जाते, जे अक्षरशः दोन टेकड्यांमध्ये लटकले आहे. चीपिंग लाकूड आणि कुरतडलेल्या दोरीने बनवलेला क्षुल्लक पूल खूपच भयानक आहे. त्यामुळे पुलावर चालणे सोडाच पण त्यावर उभे राहणेही काही कमी पराक्रम नाही.

6. राजस्थानमधील कुलधरा

Kuldhara Rajasthan
Image Source

राजस्थानातील कुलधरा या निर्जन गावात एकेकाळी पालीवाल ब्राह्मणांचे वास्तव्य होते. पौराणिक कथा सांगते की एका रात्री सर्व ब्राह्मण काही अज्ञात कारणास्तव रातोरात पळून गेले, ते पुन्हा कधीही दिसले नाहीत. त्यांनी घर सोडले आणि ते परत आलेच नाहीत. परंतु सर्वात मनोरंजक भाग म्हणजे, त्यांना कोणीही जाताना पाहिले नाही.

पालीवाल ब्राह्मणांचे पुनर्वसन कोठे झाले हे आजपर्यंत कुणालाही माहीत नाही. घरे अगदी पूर्वी ज्या अवस्थेत पडली होती त्याच स्थितीत आहेत. असे म्हटले जाते की हे गाव शापित आहे आणि पुन्हा येथे कोणीही स्थायिक होऊ शकणार नाही.

कुलधरामध्ये एक अस्पष्ट विचित्रता आहे, जिथे प्रवाशांना सूर्यास्तानंतर भेट देण्याची परवानगी नाही. भारतीय पुरातत्व सर्वेक्षण सध्या या जागेची देखभाल करते.

7. लडाखमधील हेमिस नॅशनल पार्क

Know the dangerous touristplaces in India
Image Source

लडाखचे हेमिस नॅशनल पार्क हे विस्मयकारक हिम बिबट्यांसाठी ओळखले जाते. हे भारतातील सर्वात सुंदर पण धोकादायक ठिकाणांपैकी एक आहे. धोकादायक होण्यामागील कारण म्हणजे थंडगार हवामान जेथे तापमान -20 अंशांपर्यंत खाली येते.

याशिवाय येथे मुबलक हिम बिबट्यांचे वास्तव्य आहे. हेमिस नॅशनल पार्क हे भारतातील हिम बिबट्यांच्या लोकसंख्येचे संरक्षण करण्यासाठी बांधले गेले. याला स्नो लेपर्ड कॅपिटल ऑफ इंडिया म्हणूनही प्रसिद्धी दिली जाते. येथे ट्रेक करणे म्हणजे कडाक्याचे थंड हवामान सहन करणे आणि विदेशी परंतु धोकादायक बिबट्यांचा शोध घेणे. तुम्ही आव्हानासाठी तयार आहात.

8. द्रास, जम्मू आणि काश्मीर (Know the dangerous touristplaces in India)

Know the dangerous touristplaces in India
Image Source

अनेकदा ‘लडाखचे प्रवेशद्वार’ म्हणून ओळखले जाणारे, द्रास हा ग्रहावरील दुसरा सर्वात थंड असलेला प्रदेश आहे. जमिनीपासून अंदाजे 10,597 फूट उंचीवर, आपण नेहमी हवेत बर्फाळ थंडी अनुभवू शकता. तापमान अनेकदा -45 अंश सेल्सिअस इतके कमी होते आणि येथे नोंदवलेले सर्वात कमी तापमान -60 अंश सेल्सिअस होते.

1999 मध्ये कारगिल युद्धादरम्यान झालेल्या हल्ल्यानंतर जम्मू आणि काश्मीरमधील हे छोटे शहर प्रसिद्धीच्या झोतात आले. सध्या, द्रासवर अतिरेक्यांचा कडक बंदोबस्त आहे. हिमवर्षाव असलेल्या या विचित्र छोट्या डोंगराळ गावाचे उत्कट सौंदर्य हेच याला गूढपणे पाहण्यास भुरळ पाडते. द्रास व्हॅलीच्या जबड्यात जाण्यासाठी तुमचे डोळे हे मोहक ठिकाण पाहण्यास लगेच उत्सुक होतीतल.

वाचा: 11 Most Deadliest Roads in the World | प्राणघातक रस्ते

9. रोहतांग पास, हिमाचल प्रदेश

Know the dangerous touristplaces in India
Image Source

रोहतांग पास हा समुद्रसपाटीपासून 13,054 फूट उंचीवर असलेली एक उंच पर्वतीय खिंड आहे. हा पास कुल्लू ला लाहौल आणि स्पिती ला जोडतो आणि लेह ला जाण्यास प्रोत्साहन देतो. त्यामुळे रोहतांग खिंड देशासाठी सामरिकदृष्ट्या महत्वाची आहे.

हा सर्वात उंच रस्त्यांपैकी एक आहे आणि येथून जाणाऱ्या वाहनांना ते एक आव्हान आहे. अरुंद वळण, अचानक बर्फवृष्टी, अप्रत्याशित भूस्खलन आणि हिमवादळे भारतातील सर्वात धोकादायक ठिकाणांपैकी एक म्हणून त्याची प्रतिष्ठा कायम ठेवतात.

तथापि, बर्फाच्छादित पर्वत रांगांमध्ये वेढलेल्या रोहतांग खिंडीचे कच्चे सौंदर्य पाहण्यासारखे आहे. हा पास मे ते नोव्हेंबर महिन्यापर्यंत खुला असतो आणि तो इतका धोकादायक आहे की भारत सरकारने अटल रोड बोगदा बांधला आहे. आता रोहतांग खिंडीतून जाण्याची गरज नाही.

10. कोल्ली हिल रोड, तामिळनाडू

Know the dangerous touristplaces in India
Image Source

46.7 किलोमीटर लांबीच्या डोंगर रस्त्यावरून कोल्ली हिल्सपर्यंत वाहन चालवणे एकाच वेळी धोकादायक आणि रोमांचक आहे. रस्ता अरुंद वळणांनी भरलेला आहे आणि जड वाहने अनपेक्षितपणे दिसतात. त्यामुळे कोल्ली हिल रोडवर वाहन चालवताना अत्यंत सावधगिरी बाळगणे आवश्यक आहे.

निःसंशयपणे, तो एक अनपेक्षित अनुभव आहे आणि तो अशक्त हृदयाच्या लोकांसाठी नाही. पण कोल्ली हिल रोडला भितीदायक बनवणारी गोष्ट म्हणजे एका रहस्यमय मुलीची कहाणी जी रस्त्याने जाणाऱ्या प्रवाशांना आमिष दाखवते आणि शेवटी त्यांची हत्या करते. हा रस्ता काही आश्चर्यकारक दृश्यांनी आशीर्वादित आहे आणि आगया गंगाई धबधब्याकडे आणि भगवान शिवाच्या मंदिराकडे घेऊन जातो. वाचा: The Most Beautiful Birds in the World | जगातील सर्वात सुंदर पक्षी

11. थार वाळवंट, राजस्थान (Know the dangerous touristplaces in India)

Thar Desert, Rajasthan
Image Source

थारचे वाळवंट पर्यटकांना त्याच्या चिरंतन वाळूचे ढिगारे आणि अतिवास्तव सौंदर्याने भुरळ घालते परंतु ते अनेकदा जीवघेण्या अनुभवांसह एकत्रित केले जाते. मुख्यतः राजस्थानमध्ये स्थित आणि गुजरातच्या काही भागात विस्तारलेले, थारचे वाळवंट हे असंख्य प्राणघातक प्राण्यांचे घर आहे.

ब्लॅक कोब्रा, सॅन्ड बोआ, सॉ स्केल्ड वाइपर, रॅट स्नेक या विषारी सापांच्या 20 पेक्षा जास्त प्रजातींची उपस्थिती यामुळे त्याला असुरक्षित बनवते. जर तुम्ही वाळवंटातील रखरखीत हवामान हाताळण्यास सक्षम असाल, तर आजूबाजूच्या धोक्यापासून सावध रहा! वाचा: New 7 Wonders of the World | जगातील नवी सात आश्चर्ये

12. बस्तर, छत्तीसगड (Know the dangerous touristplaces in India)

Bastar, Chhattisgarh
Image Source

बस्तरला निर्मळ नैसर्गिक सौंदर्य आणि अनोखी आदिवासी संस्कृती लाभली आहे. मात्र, हिरवे जंगल हे माओवाद्यांचे आकर्षण केंद्र आहे. बस्तरच्या घनदाट जंगलात गुरिल्ला कारवाया आणि आगीमुळे मृत्यूचे प्रमाण जास्त आणि प्राण्यांची संख्या कमी झाली आहे.

माओवादी आणि भारत सरकार यांच्यातील सततच्या संघर्षामुळे हा परिसर अत्यंत संवेदनशील बनला आहे. अहवालानुसार सुमारे 5000 माओवादी या प्रदेशात आहेत. साहजिकच, बस्तर हे अनेकदा खूप लपलेले धोके असलेले ठिकाण मानले जाते. परंतु हे देशातील आदिवासी जमातींचे वास्तव्य असलेल्या सर्वोत्तम-अनपेक्षित ठिकाणांपैकी एक आहे.

वाचा: Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले

13. भानगड, राजस्थान (Know the dangerous touristplaces in India)

Know the dangerous touristplaces in India
Image Source

राजस्थानच्या अलवर जिल्ह्यात वसलेले, भानगढ हे गाव देशातील सर्वात भयानक किल्ल्याचे घर आहे आणि भारतातील सर्वात धोकादायक ठिकाणांपैकी एक आहे. जवळचे गाव वरवर पाहता वस्ती असल्याने भानगड किल्ल्यावर जाणेही विचित्र वाटते.

स्थानिक लोकांचा असा विश्वास आहे की किल्ल्याच्या आतील भागात अलौकिक क्रियाकलाप होत आहेत. स्वयंसेवकांनी किल्ल्यावर एक रात्र राहण्याचा प्रयत्न केला पण परत आले नाही अशा घटनाही ते सांगतात.

भानगड किल्ला हे पर्यटकांचे आकर्षण असले तरी सूर्यास्तानंतर पर्यटकांना गडावर जाण्यास शासनाने मनाई केली आहे. मुख्य प्रवेशद्वाराला कुलूप असून ते दुसऱ्या दिवशी सकाळपर्यंत बंदच असते.

वाचा: Amazing Places in the World | जगातील आश्चर्यकारक ठिकाणे

14. चंबळ व्हॅली, मध्य भारत

Know the dangerous touristplaces in India
Image Source

चंबळ व्हॅलीला औपचारिक परिचयाची गरज नाही. मध्य प्रदेश, राजस्थान आणि उत्तर प्रदेशच्या एकत्रीकरणात मध्य भारतात स्थित, चंबळ व्हॅली हे त्या काळातील सर्वात भयंकर डकैतांचे प्रजनन केंद्र आहे.

याच ठिकाणाहून प्रसिद्ध डाकू राणी, फुलन देवी कृतीत उतरली. मुबलक गूढ गुहा, झाडी जंगले, खडी दऱ्या आणि मोठ्या नदीसह, चंबळचा परिसर अनेकदा डाकू आणि बेकायदेशीर कारवायांमुळे दहशत निर्माण करतो.

वाचा: Mysterious Wonders of the World | जगातील रहस्यमय चमत्कार

15. किल्लार-किश्तवार रोड, जम्मू आणि काश्मीर

Know the dangerous touristplaces in India

भारतातील सर्वात धोकादायक रस्त्यांपैकी एक, “किल्लार- किश्तवार रोड”, 114 किमी लांबीचा, संरक्षक कठडे नसलेला अरुंद रस्ता आहे. हा NH-26 चा एक भाग आहे, एकल लेन रस्ता जो चिनाब नदीच्या बाजूने जातो.

खंदकाच्या खाली जवळपास 1,000 फूट खाली नदी वाहते जी कोणालाही घाबरवू शकते. रस्ता असा आहे की एका वेळी एकच वाहन रस्ता ओलांडू शकते, तर दुसरीकडे, काही वाहने बसू शकत नाहीत अशा उंच उंच कडा आहेत. रस्त्याचा शेवटचा 50 किमी हा नेहमीच संपूर्ण ट्रॅकचा सर्वात कठीण भाग असल्याचे सिद्ध झाले आहे.

वाचा: Most Dangerous Places in the World | जगातील सर्वात धोकादायक ठिकाणे

सारांष (Know the dangerous touristplaces in India)

अशाप्रकारे ही काही भारतातील सर्वात असामान्य ठिकाणे आहेत. अलिकडच्या काळात परिस्थिती काही अंशी बदलली असली तरी, धोकेही आहेतच. आपल्या देशात अनेक धोकादायक ठिकाणे आहेत ज्या प्रसिद्ध पर्यटन स्थळांना भेट देण्याची इच्छा असते.

आम्हाला आशा आहे की भारतातील काही सर्वात धोकादायक ठिकाणांची ही यादी तुम्हाला तुमची बकेट लिस्ट अधिक चांगल्या प्रकारे तयार करण्यात मदत करेल. हे तुमच्या सर्व प्रवासी मित्रांसोबत शेअर करायला विसरू नका! धन्यवाद!

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Bachelor of Technology Courses

Bachelor of Technology Courses | बीटेक कोर्स यादी

Bachelor of Technology Courses | इयत्ता 12वी सायन्स नंतर बीटेक कोर्स आणि स्पेशलायझेशनची यादी, जी विदयार्थ्यांना उद्योगाच्या आवश्यकतांसह अवगत करेल ...
Read More
Diploma in Textile Design After 10th

Diploma in Textile Design After 10th | टेक्सटाईल डिझाईन

Diploma in Textile Design After 10th | 10वी नंतर टेक्सटाईल डिझाईन मध्ये डिप्लोमासाठी पात्रता, प्रवेश प्रक्रिया, अभ्यासक्रम, महाविदयालये, नोकरी व ...
Read More
Diploma in Accounting After 12th

Diploma in Accounting After 12th | डिप्लोमा इन अकाउंटिंग

Diploma in Accounting After 12th | डिप्लोमा इन अकाउंटिंग, पात्रता, प्रवेश प्रक्रिया, कौशल्ये, अभ्यासक्रम, प्रमुख महाविद्यालये, जॉब प्रोफाईल, नोकरीचे क्षेत्र, ...
Read More
B.Tech in Information Technology

B.Tech in Information Technology | आय.टी बी.टेक

B.Tech in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञानातील बी. टेक, पात्रता निकष, प्रवेश प्रक्रिया, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, विषय, करिअर पर्याय, भविष्यातील ...
Read More
Hotel Management Courses After 10th

Hotel Management Courses After 10th | हॉटेल मॅनेजमेंट

Hotel Management Courses After 10th | 10वी नंतर हॉटेल मॅनेजमेंट कोर्सेस, कोर्स अभ्यासक्रम, कालावधी, महाविदयालये, सरासरी फी व शंका समाधान ...
Read More
Bachelor of Technology in Automobile Engineering

Bachelor of Technology in Automobile Engineering

Bachelor of Technology in Automobile Engineering | बॅचलर ऑफ टेक्नॉलॉजी (बी.टेक), ऑटोमोबाइल इंजिनीअरिंग कोर्स, पात्रता, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, महाविदयालये व ...
Read More
Know About IT Courses After 10th

Know About IT Courses After 10th | आयटी अभ्यासक्रम

Know About IT Courses After 10th | दहावी नंतर कमी कालावधीमध्ये नोकरीची संधी उपलब्ध करुन देणा-या आयटी अभ्यासक्रमांबद्दल जाणून घ्या ...
Read More
Know the top 5 Courses after 10th

Know the top 5 Courses after 10th | 10 वी नंतरचे 5 कोर्स

Know the top 5 Courses after 10th | अभियांत्रिकी, वैदयकिय, व्यवसाय व्यवस्थापन, प्रमाणपत्र व व्यवसायाशी संबंधीत महत्वाचे 10 वी नंतरचे ...
Read More
Know what to do after 12th?

Know what to do after 12th? | 12वी नंतर पुढे काय?

Know what to do after 12th? | 12वी उत्तीर्ण झाल्यानंतर विदयार्थी त्यांच्या आवडीनुसार विज्ञान, वाणिज्य किंवा कला शाखेची निवड करु ...
Read More
Best 5 Computer Science Courses

Best 5 Computer Science Courses | संगणक विज्ञान पदवी

Best 5 Computer Science Courses | सर्वोत्कृष्ट 5 संगणक विज्ञान अभ्यासक्रम, बीटेक, बीई, बीसीएस, बीएस्सी व बीसीए विषयी सविस्तर माहिती ...
Read More
Spread the love