Skip to content
Marathi Bana » Posts » How to Choose the Right Investment Plan? | गुंतवणूक

How to Choose the Right Investment Plan? | गुंतवणूक

How to Choose the Right Investment Plan?

How to Choose the Right Investment Plan? | सर्वोत्तम गुंतवणूक योजना कशी निवडावी? गुंतवणूकिची ध्येय, उद्दिष्टे, जोखीम व सहनशीलता निश्चित करा.

तुम्ही गुंतवणूकीच्या माध्यमातून भविष्यात संपत्ती वाढवण्याचा विचार करत असाल तर, तुमच्यासाठी येथे How to Choose the Right Investment Plan?, सर्वोत्तम गुंतवणूक योजना कशी निवडावी? या याबद्दल सविस्तर मार्गदर्शन केलेले आहे.

गुंतवणुकीसाठी योग्य पावले उचलून, तुम्ही दीर्घकाळासाठी आवश्यक असलेली संपत्ती निर्माण करु शकता. त्यासाठी गुंतवणुकीची रणनीती महत्वाची आहे आणि जर तुम्ही आता गुंतवणूक करु इच्छिणाऱ्यांपैकी एक असाल, तर धोरणात्मक नियोजन मदत करु शकते.

एक गोष्ट लक्षात ठेवा की, जन्माला येणारा प्रत्येकजण चांदीचा  चमचा तोंडात घेऊन जन्माला येत नाही. आपण आपल्या नित्य गरजा भागवून भविष्यासाठी बचत करतो, त्यामुळे ती योग्य ठिकाणी करुन सुरक्षितता, कर बचत व मिळणारा लाभ या सर्वांचा विचार केला पाहिजे.

1. आर्थिक परिस्थितीचे पुनरावलोकन करा

तुमची सध्याची आर्थिक परिस्थिती समजून घ्या, म्ळणजे तुम्ही किती गुंतवणूक करु शकता आणि तुमच्या जोखीम सहनशीलतेचा पाया तयार करु शकता. तुमच्या मासिक डिस्पोजेबल उत्पन्नाचे मूल्यमापन करण्यासाठी आणि तुम्ही किती गुंतवणूक करु शकता हे निर्धारित करण्यासाठी तुम्ही बजेटिंगद्वारे हे करु शकता.

आपण एक चांगला आर्थिक पाया तयार केला आहे याची खात्री करणे देखील महत्त्वाचे आहे. स्वतःला विचारा: तुमच्याकडे इमर्जन्सी फंड आणि विद्यमान कर्ज फेडण्यासाठी पुरेसा निधी आहे का?

2. आपले ध्येय निश्चित करा- How to Choose the Right Investment Plan?

How to Choose the Right Investment Plan?
Photo by RODNAE Productions on Pexels.com

प्रत्येक गुंतवणूकदाराचे ध्येय वेगळे असते. एका गुंतवणूकदाराला 10 ते 15 वर्षांसाठी गुंतवणूक करायची असते तर दुसऱ्याला 20 ते 25 वर्षांसाठी गुंतवणूक करायची असते.

तुम्हाला विचार करावा लागेल की तुम्हाला पैशाची गरज केंव्हा लागणार आहे, जसे की, मुलाचे शिक्षण, घर, मुलाचे लग्न झाल्यानंतर पैशांची गरज आहे का? किंवा नोकरीतून निवृत्त झाल्यानंतर दर महिन्याला नियमित उत्पन्नासह समान जीवनमान जगण्यासाठी पैशांची गरज आहे का?

तुम्ही करत असलेल्या ध्येय-निर्धारणावर अवलंबून, तुम्ही PPF, मुदत ठेवी, म्युच्युअल फंड आणि ULIP यांपैकी कोणताही गुंतवणूक पर्याय निवडू शकता.

3. गुंतवणुकीची उद्दिष्टे- How to Choose the Right Investment Plan?

Investment Plan
Photo by Christina Morillo on Pexels.com

गुंतवणूक करताना बहुतेक गुंतवणूकदार अधिक परताव्याच्या मागे लागतात, ज्यामुळे गुंतवणूकितील जोखीम वाढते. गुंतवणुकीची उद्दिष्टे अल्प, मध्यम आणि दीर्घकालीन अशी वर्गीकृत केली जाऊ शकतात.

अल्प मुदतीची उद्दिष्टे: अल्प मुदतीच्या उद्दिष्टांना कमी जोखमीच्या गुंतवणुकीची आवश्यकता असते, कारण ती अल्प कालावधीत साध्य करणे आवश्यक असते. स्टॉक्स किंवा म्युच्युअल फंड, ज्यात मोठ्या प्रमाणात चढ-उतार होतात, ते तुम्हाला अल्पावधीत आवश्यक परतावा देऊ शकत नाहीत.

मध्यम मुदतीची उद्दिष्टे: हे अनेकदा अल्पकालीन आणि दीर्घकालीन उद्दिष्टांमध्ये ओव्हरलॅप होतात. ध्येय कधी साध्य करता येईल हे आपण नेहमी सांगू शकत नाही. कदाचित कारसाठी बचत करणे नियोजित पेक्षा जास्त वेळ घेत आहे. अल्पकालीन उद्दिष्टांप्रमाणे, पुराणमतवादी गुंतवणुकीला चिकटून राहा. परंतु तुमचा परतावा सुधारण्यासाठी तुम्हाला जोखीम वाढवणे आवश्यक आहे.

वाचा: Why is the Investment more Important |गुंतवणूकीचे महत्व

दीर्घकालीन उद्दिष्टे: हे सहसा मोठ्या चित्राकडे पाहतात. अधिक वेळ अधिक लवचिकता देते. तुम्ही वाढीच्या मालमत्तेत गुंतवणूक करु शकता, ज्यात जास्त चढ-उतार होण्याची प्रवृत्ती असते परंतु कालांतराने जास्त परतावा मिळतो. तुमच्याकडे बाजारातील अल्प-मुदतीच्या चढ-उतारांना तोंड देण्यासाठी वेळ असल्याने, जोखीम कमी होते. तुम्‍हाला तुमच्‍या पैशाची आवश्‍यकता असलेल्या वेळेपर्यंत पोहोचल्‍यावर, अधिक पुराणमतवादी गुंतवणुकीकडे जा. अशा प्रकारे, तुम्ही जोखीम कमी करता आणि तुमचे ध्येय वेळेवर पूर्ण करता.

बहुतेक लोकांचा असा विश्वास आहे की अल्पकालीन उद्दिष्टे त्यांना दीर्घकालीन उद्दिष्टांपेक्षा लवकर श्रीमंत बनवू शकतात. तथापि, अनुभवी गुंतवणूकदार तुम्हाला अपेक्षित परतावा देण्यासाठी तुमचे पैसे दीर्घकाळ टिकून राहण्यावर विश्वास ठेवतात.

4. जोखीम प्रोफाइलचे मूल्यांकन करा- How to Choose the Right Investment Plan?

How to Choose the Right Investment Plan?
Photo by Monstera on Pexels.com

हे खरे आहे की गुंतवणुकीची अधिक जोखीम आणि बाजारातील चढउतारामुळे, गुंतवणूकदार गोंधळून जातो आणि बाजाराच्या वाढीमध्ये कमी जोखीम असलेली एक निवडतो. तुमचे ध्येय दीर्घकालीन असल्यास उच्च-जोखीम प्रोफाइलमध्ये गुंतवणूक करण्याची कल्पना प्रत्येक यशस्वी गुंतवणूकदाराने मांडली आहे.

कारण उच्च जोखमीसह, दीर्घकाळात जास्त परतावा मिळतो. याउलट, जर ध्येय अल्प-मुदतीचे असेल, तर कमी-जोखीम प्रोफाइलमध्ये गुंतवणूक करणे अधिक अर्थपूर्ण आहे. जोखमीवर अवलंबून, तुम्ही उच्च-वृद्धी निधी, ग्रोथ फंड ते संतुलित आणि सुरक्षित निधी निवडू शकता.  

5. तुमची जोखीम सहनशीलता निश्चित करा

तुमची जोखीम सहिष्णुता समजून घेतल्याने तुम्हाला दीर्घकालीन फायदा होईल असा पोर्टफोलिओ तयार करण्यात मदत होऊ शकते. तर तुम्ही तुमची जोखीम सहनशीलता नेमकी कशी ठरवता?

“वय-आधारित” जोखीम सहिष्णुता ही आपण अनेकदा पाहतो. तुम्ही जितके लहान आहात तितके जास्त जोखीम तुम्ही घेऊ शकता कारण तुमच्या पोर्टफोलिओला कोणत्याही तोट्यातून सावरण्यासाठी वेळ आहे. दुसरीकडे, सेवानिवृत्तीच्या वयाच्या जवळ असलेल्या व्यक्तीची जोखीम सहन करण्याची क्षमता कमी असते.

तुम्हाला तुमची सध्याची आर्थिक परिस्थिती पहिल्या टप्प्यात स्थापित करणे आवश्यक आहे. उच्च निव्वळ संपत्ती असलेला गुंतवणूकदार अधिक जोखीम गृहीत धरु शकतो.

शेवटी, तुमची गुंतवणूक उद्दिष्टे तुमची जोखीम सहनशीलता देखील निर्धारित करु शकतात. उदाहरणार्थ, जर तुम्ही तुमच्या सेवानिवृत्तीसाठी बचत करत असाल, तर तुम्ही त्या निधीतून किती धोका पत्करण्यास तयार आहात?

6. गुंतवणूकिचा पर्याय निश्चित करा- How to Choose the Right Investment Plan?

real estate agent in black coat discussing an ownership agreement to a couple inside the office
Photo by RODNAE Productions on Pexels.com

गुंतवणुकीच्या अनेक पर्यायांसह, एखाद्याला ते जबरदस्त वाटू शकते. तुमचे बजेट, उद्दिष्टे आणि जोखीम सहनशीलता तुम्हाला योग्य गुंतवणूकिसाठी गुंतवणुकीसाठी मार्गदर्शन करेल. गुंतवणूकीचे संशोधन करताना ते तुम्हाला तुमचे पर्याय कमी करण्यात मदत करतील.

खालील गोष्टी विचारात घ्या:

  • परतावा: अपेक्षित परतावा काय आहेत? ते उत्पन्नातून येते की भांडवल वाढीतून?
  • कालावधी: अपेक्षित परतावा मिळविण्यासाठी तुम्हाला किती काळ गुंतवणूक करावी लागेल?
  • जोखीम: जोखमीचे प्रकार कोणते आहेत? ही जोखीम घेणे तुम्हाला सोयीचे आहे का?
  • रोख प्रवेश (तरलता): तुमच्या गुंतवणुकीवर पैसे जमा होण्यासाठी किती वेळ लागेल?
  • खरेदी आणि विक्रीसाठी खर्च: गुंतवणूक खरेदी आणि विक्रीसाठी किती खर्च येईल?
  • कर: गुंतवणुकीच्या कमाईवर तुम्ही किती कर द्याल?
  • तुम्ही छोट्या रकमेची गुंतवणूक करुन सुरुवात करु शकता. एकदा तुम्हाला गुंतवणुकीचा अनुभव आला की, मोठ्या रकमेपर्यंत वाढ करा.

गुंतवणुकीची एक महत्त्वाची पायरी म्हणजे तुमच्या पोर्टफोलिओमध्ये विविधता आणणे. तुमचे सर्व पैसे एकाच गुंतवणुकीत किंवा मालमत्ता वर्गात टाकणे टाळा. त्या विशिष्ट गुंतवणुकीने कामगिरी न केल्यास तुम्ही सर्वकाही गमावण्याचा धोका असेल. तुमच्या मालमत्तेचे वेगवेगळ्या गुंतवणुकीसाठी वाटप करुन, तुम्ही तुमची वाढ वाढवू शकता आणि स्थिरता सुनिश्चित करु शकता.

7. पैसे काढण्याची सुविधा- How to Choose the Right Investment Plan?

चला असे गृहीत धरु की तुम्ही विशिष्ट रक्कम एखाद्या साधनामध्ये गुंतवली आहे. परताव्याच्या धोरणांसह ते पैसे दरवर्षी वाढतात आणि तुम्हाला चांगला परतावा देतात. तुम्ही तुमच्याकडै असलेले सर्व पैसे गुंतवले असतील आणि पुढील चार ते पाच वर्षात कार खरेदी करण्याचा तुमचा विचार असेल तर तुम्ही काय कराल?

तुम्हाला वैयक्तिक कर्जासाठी अर्ज करावा लागेल किंवा डाउन पेमेंटसाठी काही रोख रक्कम म्रिळवावी लागेल. असंही होऊ शकतं की तुमच्या मुलाच्या शाळेत प्रवेशासाठी तुम्हाला पैशांची गरज आहे, अशा वेळी 5 वर्षांच्या लॉक-इन आणि काही स्वरुपात आंशिक पैसे काढण्याचा पर्याय देणारी गुंतवणूक योजना शोधणे सर्वोत्तम आहे.

8. मृत्यू लाभ- How to Choose the Right Investment Plan?

pexels-photo-2068975.jpeg
Photo by Alexander Mils on Pexels.com

कुटुंब प्रमुखाच्या अचानक निधनाने कुटुंबावर बिकट परिस्थिती येवू शकते. आपल्यानंतर आपल्या कुटुंबाचे हाल व्हावेत, आपल्या कुटुंबाने टंचाईत जगावे असे कोणालाच वाटत नाही. त्यासाठी मुदतीचा विमा हा एक गुंतवणूकीचा पर्याय असू शकतो.

जो तुमच्या कुटुंबाला दरमहा उत्पन्न मिळविण्यात आणि त्यांच्या दैनंदिन इच्छा पूर्ण करण्यास मदत करेल. त्यामुळे अशी गुंतवणूक करा जी तुम्हाला व तुमच्या कुटुंबासाठी हवी असलेली आर्थिक मदत करेल.

वाचा: Invest Less and Get More in NPS | एनपीएसचे लाभ

9. ब्रँड मूल्य आणि सुसंगतता- How to Choose the Right Investment Plan?

गुंतवणूक योजना खरेदी करण्यासाठी कोणत्याही विमा प्रदात्यावर विश्वास ठेवणे जुगाराइतके धोकादायक असू शकते. जर तुम्हाला नंतर गरम पाण्यात जायचे नसेल, तर तुम्ही नेहमी ब्रँड व्हॅल्यू पहा.

येथे ब्रँड व्हॅल्यूचा अर्थ असा आहे की, प्रत्येकाला माहित असलेली आणि तुमची शिफारस करणारी कंपनी शोधा. तोंडी लोकप्रियता असे काहीही नाही. याव्यतिरिक्त, पैशाची सुरुवातीपासूनची वाढ दर्शविणारी सातत्य ही लक्षात ठेवण्यासाठी आणखी एक घटक आहे. वाचा: Important Suggestions for Investors | गुंतवणूक सल्ला

10. गुंतवणुकीचा मागोवा घ्या आणि पुन्हा संतुलित करा

ही तुमच्या आश्चर्यकारक गुंतवणूकीच्या प्रवासाची फक्त सुरुवात आहे! एकदा तुम्ही तुमची संबंधित गुंतवणूक केली की, त्यांच्या कामगिरीचा अभ्यास करा आणि त्यांचा मागोवा घ्या. या टप्प्यावर, तुम्ही तुमच्या गुंतवणुकीसाठी सर्वोत्तम निवड करता याची खात्री करण्यासाठी स्वतःला शिक्षित करा आणि अपडेट ठेवा.

उदाहरणार्थ, तुमची गुंतवणूक चांगली कामगिरी करत आहे. त्यामुळे तुम्ही तुमची गुंतवणूक जोखमीच्या गुंतवणुकीऐवजी कमी गुंतवणुकीकडे नेणे निवडू शकता. यामुळे नुकसान होण्याची शक्यता कमी होईल आणि तुम्ही तुमची गुंतवणुकीची उद्दिष्टे वेळेत पूर्ण करु शकता. वाचा: What are the best Investment Plans for SCs? | गुंतवणूक

तुमची गुंतवणूक योजना चांगल्या स्थितीत असल्यास, तुम्ही तुमच्या पोर्टफोलिओमध्ये पुनर्संतुलन करण्याचा विचार कराल. याचा अर्थ तुमच्या पोर्टफोलिओमध्ये तुमच्या टार्गेट अॅसेट अलोकेशन राखण्यासाठी तुमच्या पोर्टफोलिओमध्ये मालमत्ता खरेदी करणे किंवा विकणे. वाचा: Tax Free Income in India | भारतात कोणते ‘उत्पन्न करमुक्त’ आहे

11. सारांष- How to Choose the Right Investment Plan?

महागाईच्या धोक्यात, तुमचा तोटा होणार नाही याची खात्री करण्यासाठी तुमचा निधी गुंतवणे महत्त्वाचे आहे. तुम्ही अजूनही नियोजनाच्या टप्प्यावर असाल, तर यादरम्यान मनी मार्केट फंडासारखी कमी जोखीम असलेली गुंतवणूक करण्याचा विचार करा. हे तरलतेसह जास्त व्याज देते त्यामुळे तुम्ही तुमची रक्कम कधीही काढू शकता.

शेवटी तुमचे वय, प्राधान्य प्रीमियम आणि तुम्ही निवडलेल्या कार्यकाळावर अवलंबून तुमच्यासाठी काही उत्तम गुंतवणूक योजना शोधा. त्यासाठी नजीकचे पोस्ट ऑफिस कार्यालय, जीवन विमा कार्यालय, शासकीय बँका या ठिकाणी प्रत्यक्ष भेट दया. संबंधीत विभाग प्रमुखाशी संपर्क साधा, योजनेची माहिती घ्या व नंतरच योजनेची निवड करा.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know all Facts about Virus

Know all Facts about Virus | व्हायरस बद्दल जाणून घ्या

Know all Facts about Virus | व्हायरस, व्हायरसची रचना, कार्य, गुणधर्म, वर्गीकरण, पुनरुत्पादन, आर्थिक महत्त्व व व्हायरसबद्दल सर्व तथ्ये जाणून ...
Read More
Know The Details About Bacteria

Know The Details About Bacteria | जिवाणू

Know The Details About Bacteria | बॅक्टेरिया सेलची रचना, वैशिष्टये, वर्गीकरण, आकार, जीवाणू पुनरुत्पादन, उपयुक्तता, हानिकारकता व जिवाणू विषयी शंका ...
Read More
people woman sitting technology

Know About Severe Dehydration | गंभीर निर्जलीकरण

Know About Severe Dehydration | गंभीर निर्जलीकरणाची कारणे, लक्षणे, परिणाम, गंभीर चिन्हे व गंभीर निर्जलीकरणावर उपचारांबद्दल जाणून घ्या. जेव्हा शरीरातील ...
Read More
crying upset black female with tissue

Know About Hypertonic Dehydration | हायपरटोनिक

Know About Hypertonic Dehydration | हायपरटोनिक डिहायड्रेशन म्हणजे काय? डिहायड्रेशनची लक्षणे, कारणे, निदान आणि उपचार जाणून घ्या. शरीरात पाणी आणि ...
Read More
a mother caring for her sick child

Know the dehydration signs in kids | निर्जलीकरण चिन्हे

Know the dehydration signs in kids | मुलांमध्ये निर्जलीकरण चिन्हे, निर्जलीकरणाची लक्षणे, निदान व उपचारां बाबत जाणून घ्या. जेव्हा शरीरातील ...
Read More
man in gray sweater sitting beside woman

Know the Dehydration in Olders | वृद्धांमध्ये निर्जलीकरण

Know the Dehydration in Olders | वृद्धांमध्ये निर्जलीकरणाची कारणे, लक्षणे, उपचार व निर्जलीकरण टाळण्यासाठी टिप्स जाणून घ्या. जेंव्हा शरीरात जितके ...
Read More
woman drinking at blue sports bottle outdoors

How to Recognize the Dehydration? | निर्ज. कसे ओळखावे

How to Recognize the Dehydration? | निर्जलीकरण कसे ओळखावे? निर्जलीकरण ओळखण्याची चिन्हे किंवा लक्षणे, निर्जलीकरण कसे टाळावे? निर्जलीकरणासाठी कोणते उपचार ...
Read More
woman in gray tank top lying on bed

What to know about Dehydration | निर्जलीकरण

What to know about Dehydration | निर्जलीकरण जोखीम घटक, निर्जलीकरणाची चिन्हे, वैद्यकीय आणीबाणी, निदान, उपचार, निर्जलीकरण कसे टाळावे? या बद्दल ...
Read More
Know All About Dehydration

Know All About Dehydration | डिहायड्रेशन

Know All About Dehydration | निर्जलीकरण म्हणजे काय? त्याची कारणे, लक्षणे, निर्जलीकरण झाल्यास काय करावे? डॉक्टरांकडे कधी जावे, याबद्दल सर्व ...
Read More
woman coding on computer

Software Engineering after 10th | सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी

Software Engineering after 10th | सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी, अभ्यासक्रमांचे महत्व, सॉफ्टवेअर इंजिनीअरिंगचे कोर्सेस, पात्रता निकष, महाविद्यालये, अभ्यासक्रम आणि करिअर संधी. माहिती ...
Read More
Spread the love