Skip to content
Marathi Bana » Posts » How to become an ultrasound technician | सोनोग्राफी

How to become an ultrasound technician | सोनोग्राफी

How to become an Ultrasound Technician

How to become an ultrasound technician | अल्ट्रासाऊंड तंत्रज्ञ कसे व्हावे; सोनोग्राफी तंत्रज्ञ, तंत्रज्ञांचे प्रकार, जबाबदा-या व अल्ट्रासाऊंड तंत्रज्ञ कसे व्हावे या बाबत सविस्तर माहिती.

डायग्नोस्टिक अल्ट्रासाऊंड, ज्याला सोनोग्राफी किंवा डायग्नोस्टिक मेडिकल सोनोग्राफी देखील म्हणतात, ही एक इमेजिंग पद्धत आहे जी व्यक्तीच्या शरीरातील संरचनांच्या प्रतिमा तयार करण्यासाठी ध्वनी लहरींचा वापर करते. प्रतिमा विविध रोग आणि परिस्थितींसाठी निदान आणि उपचार निर्देशित करण्यासाठी मौल्यवान माहिती प्रदान करु शकतात. त्यामुळे How to become an ultrasound technician विषयीची या लेखातील संपूर्ण माहिती सविस्तर वाचा.

रेडिओलॉजीच्या सोनोग्राफी क्षेत्रात अल्ट्रासाऊंड तंत्रज्ञांना जास्त मागणी आहे. उमेदवार किमान शिक्षणाच्या आवश्यकतांसह अल्ट्रासाऊंड तंत्रज्ञ बनू शकतात आणि त्यांना अनेक उपश्रेणींमध्ये रोजगार मिळू शकतो. त्यामुळे करिअरच्या दृष्टीने How to become an ultrasound technician कार्स एक चांगला पर्याय आहे.

डायग्नोस्टिक मेडिकल सोनोग्राफर, ज्यांना अल्ट्रासाऊंड तंत्रज्ञ म्हणूनही ओळखले जाते, देशभरात रुग्णालये आणि फिजिशियन कार्यालयांमध्ये काम करतात. ते बाह्यरुग्ण केंद्र, वैद्यकीय आणि निदान प्रयोगशाळांमध्ये देखील काम करु शकतात.

बहुतेक अल्ट्रासाऊंड तपासण्या शरीराबाहेर अल्ट्रासाऊंड उपकरण वापरुन केल्या जातात, जरी काहींमध्ये शरीरात एक लहान उपकरण ठेवणे समाविष्ट असते. काेर्सविषयीची संपूर्ण माहिती जाणून घेण्यासाठी वाचा How to become an ultrasound technician

अल्ट्रासाऊंडचा वापर का केला जातो?

Image
Photo by MART PRODUCTION on Pexels.com
 • अल्ट्रासाऊंडचा वापर अनेक कारणांसाठी केला जातो, जसे की, गर्भधारणेदरम्यान गर्भाशय आणि अंडाशय पाहणे आणि विकसनशील बाळाच्या आरोग्याचे निरीक्षण करणे.
 • पित्ताशयाच्या रोगाचे निदान करण्यासाठी
 • रक्त प्रवाहाचे मूल्यांकन करण्यासाठी
 • बायोप्सी किंवा ट्यूमर उपचारांसाठी सुई मार्गदर्शन करण्यासाठी
 • स्तनातील गाठी तपासण्यासाठी
 • थायरॉईड ग्रंथी तपासण्यासाठी
 • जननेंद्रियाच्या आणि प्रोस्टेट समस्या शोधण्यासाठी
 • संयुक्त जळजळ (सायनोव्हायटिस) चे मूल्यांकन करण्यासाठी
 • चयापचय हाडांच्या रोगाचे मूल्यांकन करण्यासाठी
 • यासह अनेक विविध तपासण्यांसाठी अल्ट्रासाऊंडचा वापर केला जातो.

अल्ट्रासाऊंड तंत्रज्ञ काय करतो?

 • अल्ट्रासाऊंड तंत्रज्ञ रुग्णाच्या त्वचेवर कॅमे-यासारखी प्रोब वापरुन त्यांचा डेटा रेकॉर्ड करण्याआधी आणि प्राथमिक वैद्यकाकडे पाठवण्यापूर्वी अंतर्गत शारीरिक प्रक्रिया आणि अवयवांच्या कार्यांचे परीक्षण करतो.
 • सोनोग्राफी ही पृष्ठभाग-स्तरीय पद्धत आहे जी अंतर्गत अवयवांची प्रतिमा तयार करण्यासाठी रेडिएशनऐवजी ध्वनी लहरींचा वापर करते. अल्ट्रासाऊंड तंत्रज्ञ विशेषत: जन्मपूर्व काळजी अल्ट्रासाऊंडसह कार्य करतात.
 • तथापि, हृदयाचे कार्य, रक्तवाहिन्या आणि पोटाच्या अवयवांचे संभाव्य बिघडलेले कार्य पाहण्यासाठी सोनोग्राफी देखील उपयुक्त आहे. अल्ट्रासाऊंड तंत्रज्ञ म्हणून, उमेदवारांना यापैकी एका क्षेत्रामध्ये तज्ञ असणे आवश्यक आहे.

अल्ट्रासाऊंड तंत्रज्ञांचे प्रकार- How to become an ultrasound technician

रुग्णांना वेगवेगळ्या कारणांसाठी अंतर्गत इमेजिंगची आवश्यकता असते. प्रत्येक प्रकारचे अल्ट्रासाऊंड तंत्रज्ञ डॉक्टरांना शरीराच्या विविध भागांमधील परिस्थिती शोधण्यात मदत करण्यात माहिर असतात.

 1. डायग्नोस्टिक कार्डिओव्हस्कुलर सोनोग्राफर: जे एकतर असोसिएट किंवा बॅचलर पदवी धारण करतात, ते हृदयाची प्रतिमा घेऊन डॉक्टरांना मदत करतात. कार्डियाक अल्ट्रासाऊंड डॉक्टरांना हृदयाच्या झडपा आणि हृदयाच्या कक्षांमध्ये विकृती शोधण्याची परवानगी देतात.
 2. पोटातील सोनोग्राफर:: हे यकृत, मूत्रपिंड, स्वादुपिंड आणि प्लीहा यांच्या प्रतिमा घेण्यासाठी उपकरणे वापरतात. या प्रकारच्या अल्ट्रासाऊंड तंत्रज्ञांकडे सहसा सहयोगी पदवी असते, परंतु काहीजण बॅचलर पदवी मिळवतात.
 3. मस्कुलोस्केलेटल सोनोग्राफर: हे अनेकदा आपत्कालीन खोल्यांमध्ये काम करतात. ते स्नायू, हाडे आणि मज्जातंतूंच्या प्रतिमा घेण्यासाठी मस्कुलोस्केलेटल अल्ट्रासाऊंड वापरतात. या प्रतिमा तुटलेली हाडे, हर्निया आणि अश्रू शोधू शकतात.
 4. न्यूरोसोनोलॉजी सोनोग्राफर: मेंदू आणि मज्जासंस्थेचे परीक्षण करण्यासाठी न्यूरोसोनोलॉजी सोनोग्राफर ट्रान्सक्रॅनियल डॉप्लर मशीन वापरतात. न्यूरोसर्जन आणि न्यूरोलॉजिस्ट स्ट्रोक किंवा एन्युरिझम सारख्या परिस्थितीचे निदान करण्यासाठी या प्रतिमांचा वापर करतात.
 5. प्रसूती आणि स्त्रीरोग सोनोग्राफर: हे स्त्री प्रजनन प्रणालीची प्रतिमा घेतात. या प्रतिमा स्त्रीच्या गर्भधारणेदरम्यान बाळाच्या वाढीचे दस्तऐवजीकरण करतात आणि असामान्यता तपासतात.
 6. बालरोगतज्ञ सोनोग्राफर: हे गर्भाशयात विकसित होणार्‍या गर्भ, अर्भकं आणि मुलांसोबत काम करतात. ते गर्भातील विकृती आणि जन्म दोष शोधू शकतात. या नोकरीसाठी पालक आणि पालकांसोबत काम करणे आवश्यक आहे.

अल्ट्रासाऊंड तंत्रज्ञांच्या जबाबदा-या

 1. सोनोग्राफी परीक्षण व निदान करणे.
 2. उपकरणे, खोल्या आणि रुग्णाच्या नोंदी ठेवणे.
 3. दस्तऐवज रुग्णाच्या नोंदी, निकाल नोंदवणे आणि बिलिंग फॉर्म पूर्ण करणे.
 4. रुग्णांना प्रक्रियांबद्दल माहिती देणे आणि डॉक्टरांना निष्कर्ष कळवणे.
 5. दस्तऐवज उपकरण समस्यांचा अहवाल देणे.

अल्ट्रासाऊंड तंत्रज्ञ कसे व्हावे? How to become an ultrasound technician

How to become an Ultrasound Technician
Photo by MART PRODUCTION on Pexels.com

Ultrasound Technician बनण्यासाठी लागणारा कालावधी केवळ 2 वर्षाचा असला तरी, या बाबत विचारात घेण्यासारखे बरेच घटक आहेत. त्यासाठी औपचारिक शिक्षण घ्यावे लागेल, सोनोग्राफीचे क्षेत्र शोधावे लागेल ज्याची तुम्हाला आवड आहे आणि तुम्हाला कोणत्या प्रकारच्या वातावरणात काम करायचे आहे हे ठरविण्यापूर्वी योग्य प्रमाणपत्र अभ्यासक्रम पूर्ण करा.

अल्ट्रासाऊंड तंत्रज्ञ होण्यासाठी तुम्हाला फक्त कम्युनिटी कॉलेज किंवा व्यावसायिक शिक्षणातील सहयोगी पदवी किंवा प्रमाणपत्र आवश्यक आहे. अल्ट्रासाऊंड तंत्रज्ञ बनण्यासाठी, तुम्ही खालील चरण पूर्ण करणे आवश्यक आहे.

1. औपचारिक शिक्षण

अल्ट्रासाऊंड तंत्रज्ञ होण्यासाठी उमेदवाराने किमान प्रमाणपत्र अभ्यासक्रम यशस्वीपणे पूर्ण केलेला असावा. किंवा उमेदवाराकडे आरोग्य-संबंधित क्षेत्रात किमान सहयोगी पदवी असावी. उमेदवाराला बॅचलर डिग्री अभ्यासक्रम पूर्ण करायचा असल्यास, आरोग्य विज्ञान पदवी देणा-या महाविदयालयांचा शोध घ्या.

काही महाविदयालयांमध्ये अशा प्रकारचा पदवी अभ्यासक्रम देखील असतो जो सोनोग्राफीशी अधिक जवळचा असतो. डायग्नोस्टिक मेडिकल इमेजिंग. साठी एकदा उमेदवाराने असोसिएट किंवा बॅचलर पदवी प्राप्त केली की, ते सोनोग्राफीच्या कोणत्या क्षेत्रात विशेषज्ञ बनू इच्छिता याचा विचार करु शकतात.

2. स्पेशल विषय निवड

अल्ट्रासाऊंड तंत्रज्ञ म्हणून, तुमच्या लक्षात येण्यासारखी तुमच्याकडे एकाग्रतेची अधिक संभाव्य क्षेत्रे असू शकतात. जन्मपूर्व आरोग्याव्यतिरिक्त, शरीरशास्त्राची आणखी तीन क्षेत्रे आहेत ज्यात सोनोग्राफरचे स्पेशलायजेशन आवश्यक आहे. अल्ट्रासाऊंड तंत्रज्ञानाशी संबंधीत खालील श्रेण्या आहेत ज्यात उमेदवार स्पेशलायजेशन मिळवू शकतात.

 1. रक्तवहिन्यासंबंधी किंवा हृदयविकार: सोनोग्राफीची ही उपश्रेणी शरीरातील हृदय आणि रक्तवाहिन्यांवर अल्ट्रासाऊंड करण्यासाठी समर्पित आहे.
 2. पोट: या प्रकारची सोनोग्राफी पोटाच्या अवयवांची (मूत्रपिंड, यकृत, मूत्राशय) तपासणी करते.
 3. न्यूरो: हे सोनोग्राफीचे क्षेत्र आहे जे मेंदू आणि त्याची कार्यक्षमता तपासते.
 4. स्तन: सोनोग्राफीचा हा प्रकार स्तनाच्या कर्करोगाच्या लक्षणांसाठी स्तनाच्या क्षेत्राची तपासणी करतो.
 5. प्रसूती किंवा स्त्रीरोग: या प्रकारची सोनोग्राफी ही अल्ट्रासाऊंड तंत्रज्ञांशी सामान्यपणे संबंधित असते. हे स्त्रीच्या पुनरुत्पादक अवयवांचे आणि जन्मपूर्व आरोग्याचे परीक्षण करते.
 6. अल्ट्रासाऊंड तंत्रज्ञ एकापेक्षा जास्त क्षेत्रात विशेषज्ञ होऊ शकतात. करिअर म्हणून तुम्हाला सर्वात जास्त स्वारस्य असलेली खासियत तुम्ही निश्चित केल्यानंतर, तुम्ही शिफारस केलेली प्रमाणपत्रे पूर्ण करण्यासाठी पुढे जाऊ शकता.

3. प्रमाणपत्र अभ्यासक्रम

Report
Photo by MART PRODUCTION on Pexels.com

उमेदवाराला अल्ट्रासाऊंड तंत्रज्ञ प्रमाणपत्र अभ्यासक्रम पूर्ण करण्याच्या बाबतीत अनेक महाविदयायांमध्ये अभ्यासक्रम सुविधा आहेत. तसेच प्रत्येकाचे स्वतःचे अनोखे अभ्यासक्रम आहेत ज्याचा उद्देश विदयार्थ्यांना सोनोग्राफीमधील करिअरसाठी तयार करणे हा आहे. उमेदवार आपल्या सोयीनुसार महाविदयालयाची निवड करुन प्रमाणपत्र अभ्यासक्रम पूर्ण करु शकतात.

एआरडीएमएस (ARDMS) अमेरिकन रजिस्ट्री फॉर डायग्नोस्टिक मेडिकल सोनोग्राफी हे सोनोग्राफीच्या प्रत्येक क्षेत्रासाठी पाच प्रमाणपत्र अभ्यासक्रम ऑफर करते. उमेदवार खालील क्षेत्रांमध्ये प्रमाणपत्रे मिळवू शकतात. मिडवाईफ सोनोग्राफी प्रमाणपत्र, नोंदणीकृत डायग्नोस्टिक मेडिकल सोनोग्राफर, नोंदणीकृत डायग्नोस्टिक कार्डियाक सोनोग्राफर, नोंदणीकृत व्हॅस्कुलर टेक्नॉलॉजिस्ट आणि नोंदणीकृत मस्कुलोस्केलेटल सोनोग्राफर.

वाचा: Ultrasonography the best option for a career | सोनोग्राफी

उमेदवारांना आपले प्रमाणपत्र पुढे टिकवून ठेवण्यासाठी, एआरडीएमएसला वार्षिक शुल्क भरावे लागेल आणि दर सहा वर्षांनी या प्रमाणपत्रासाठी पुन्हा अर्ज करावा लागेल.

सीसीआय (CCI) कार्डिओव्हस्कुलर क्रेडेन्शियल इंटरनॅशनल कार्डिओव्हस्कुलर सोनोग्राफीशी संबंधित नऊ प्रमाणपत्रे ऑफर करते. प्रगत कार्डियाक सोनोग्राफर, प्रमाणित कार्डिओग्राफिक तंत्रज्ञ, प्रमाणित ताल विश्लेषक तंत्रज्ञ, नोंदणीकृत जन्मजात कार्डियाक सोनोग्राफर, स्पेशल कार्डियाक सोनोग्राफर, स्पेशल कार्डिओग्राफिक तंत्रज्ञ. कार्डिओव्हस्कुलर इन्व्हेसिव्ह स्पेशालिस्ट, रजिस्टर्ड कार्डियाक सोनोग्राफर, रजिस्टर्ड फ्लेबोलॉजी सोनोग्राफर आणि रजिस्टर्ड व्हॅस्क्युलर स्पेशलिस्ट.

सीसीआय कडे प्रमाणपत्र टिकवून ठेवण्यासाठी, विदयार्थ्यांनी एक वर्षासाठी ते प्रमाणपत्र घेतल्यानंतर त्यांना शुल्क भरावे लागेल. त्यानंतर विदयार्थ्यांना दर तीन वर्षांनी त्यांचे सुरु असलेले शिक्षण दाखवावे लागेल.

एआरआरटी (ARRT) अमेरिकन रेजिस्ट्री ऑफ रेडिओलॉजिकल टेक्नॉलॉजिस्ट एक प्रमाणपत्र अभ्यासक्रम ऑफर करते जे एकदा प्राप्त केल्यानंतर, प्राप्तकर्त्यास प्रगत प्रमाणपत्र मिळविण्यास अनुमती देते. त्यांच्या सोनोग्राफी ऑफरचा एक भाग म्हणून, तुम्ही खालील प्रमाणपत्र प्राप्त करु शकता. उमेदवारांना त्यांचे प्रमाणपत्र चालू ठेवण्यासाठी, त्यांनी वार्षिक शुल्क भरले पाहिजे आणि दर दोन वर्षांनी कोर्सवर्कसह शिकत राहण्याची तुमची इच्छा दर्शविली पाहिजे.

प्रत्येक अभ्यासक्रमाची स्वतःची आवश्यकता आणि टाइमलाइन असताना, बहुतेक प्रमाणपत्र अभ्यासक्रम पूर्ण करण्यासाठी किमान एक वर्ष लागते.

4. इच्छित कामाचे वातावरण निवड- How to become an ultrasound technician

अल्ट्रासाऊंड तंत्रज्ञडायग्नोस्टिक कार्डिओव्हस्कुलर सोनोग्राफर, पोट विकार सोनोग्राफर, मस्कुलोस्केलेटल सोनोग्राफर, न्यूरोसोनोलॉजी सोनोग्राफर, प्रसूती आणि स्त्रीरोग सोनोग्राफर व बालरोगतज्ञ सोनोग्राफर अशा विविध सोनोग्राफी प्रकारांसह कामाच्या विविध वातावरणांची निवड करण्याची संधी मिळते.

उमेदवार हॉस्पिटलच्या सेटिंगमध्ये, खाजगी प्रॅक्टिसमध्ये किंवा वैद्यकीय प्रयोगशाळेत अल्ट्रासाऊंड तंत्रज्ञ म्हणून काम करु शकतात. उमेदवाराने आपल्या आजूबाजूला कोणत्या संधी उपलब्ध आहेत यावर आधारित क्षेत्राचा शोध घेतला पाहिजे व त्यानुसार कामाच्या वातावरणाची निवड केली पाहिजे. वाचा: BBA: The Best Career option after 12th | व्यवसाय प्रशासन पदवी

5. रेझ्युमे तयार करा- How to become an ultrasound technician

How to become an Ultrasound Technician
Photo by MART PRODUCTION on Pexels.com

एकदा उमदवाराने संभाव्य पदासाठी आवश्यक असलेला अभ्यासक्रम पूर्ण केल्यानंतर, कामाच्या सेटिंग्ज आणि नोकरीच्या संधींचे संशोधन केले पाहिजे. त्यानंतर उमेदवार त्यांचा अल्ट्रासाऊंड तंत्रज्ञ रेझ्युमे परिपूर्ण करणे सुरु करु शकतात. त्यामध्ये खालील बाबी समाविष्ट करा.

औपचारिक शिक्षण

शिक्षण विभागात उपस्थित असलेल्या शाळेचे नाव, मिळालेली पदवी जसे की, सार्वजनिक आरोग्यातील सहयोगी पदवी आणि पदवी उत्तीर्ण झाल्याच्या तारखा समाविष्ट केल्या पाहिजेत. वाचा: Importance of the Career Guidance after 10th | करिअर मार्गदर्शन

व्यावसायिक अनुभव

अल्ट्रासाऊंड तंत्रज्ञ अभ्यासक्रम पूर्ण केल्यानंतर जर उमेदवाराने अभ्यासक्रमाशी संबंधित इंटर्नशिप पूर्ण केली असेल किंवा उमेदवाराला अद्याप व्यावसायिक अनुभव नसेल तर तसे नमूद केले पाहिजे. ज्याने स्वतःचा व्यवसायाशी असलेल्या प्रामामणिकपणाचा परिचय होण्यास मदत होते. वाचा: Diploma in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञान डिप्लोमा

आत्मसात केलेली कौशल्ये

उमेदवाराने आपल्या रेझ्युमेच्या स्किल्स सेक्शनमध्ये आपल्या वैयक्तिक आणि तांत्रिक क्षमता दाखवल्या पाहिजेत. अल्ट्रासाऊंड तंत्रज्ञ म्हणून, तुम्ही तपशीलांकडे लक्ष दिले पाहिजे, उत्कृष्ट मौखिक संभाषण आणि संस्थात्मक कौशल्ये असली पाहिजेत, परंतु सोनोग्राफिक उपकरणे आणि भौतिकशास्त्रातील तुमची प्रवीणता देखील सूचीबद्ध करा, कारण तुम्ही ध्वनी लहरींचा सामना करत आहात. वाचा: How to become a corporate lawyer | कॉर्पोरेट वकील कसे व्हावे

सध्याचे प्रमाणपत्र

तुमचे प्रमाणपत्र आणि तुम्हाला ते मिळालेल्या तारखा समाविष्ट करा. हे संभाव्य नियोक्त्यांना तुमची व्यावसायिक ड्राइव्ह आणि फील्ड ज्ञान प्रदर्शित करेल. वाचा: Business and Management Studies | व्यवसाय व्यवस्थापन

6. मुलाखत कौशल्याचा सराव- How to become an ultrasound technician

photo of person using ultrasound scan
Photo by MART PRODUCTION on Pexels.com

एखाद्या मित्राच्या मदतीने किंवा स्वतःहून, संभाव्य मुलाखतीच्या प्रश्नांची तुमची उत्तरे विचारात घ्या. मुलाखतीपूर्वी तुम्ही ज्या सरावाची मुलाखत घेत आहात त्यावर तुमचे संशोधन करा.

तुम्ही तुमच्या रेझ्युमेवर सूचीबद्ध केलेल्या पात्रतेशी संबंधित प्रश्नांची उत्तरे देण्यासाठी तयार रहा. तुमच्या मुलाखतीदरम्यान दाखवण्यासाठी एक महत्त्वाचा गुण म्हणजे तुमचे व्यक्तिमत्व गुण असतील कारण तुम्ही रुग्ण आणि डॉक्टरांसोबत काम करत असाल.

सारांष- How to become an ultrasound technician

अल्ट्रासाऊंड तंत्रज्ञांना अल्ट्रासाऊंड इमेजिंग उपकरणे वापरण्यासाठी विशेष प्रशिक्षण असते जे अवयव, ऊतक आणि रक्त प्रवाहाचे दस्तऐवजीकरण करु शकतात. या चाचण्या डॉक्टर आणि शल्यचिकित्सकांना निदान करण्यास परवानगी देतात.

पोस्टसेकंडरी शालेय शिक्षणाद्वारे, अल्ट्रासाऊंड तंत्रज्ञ स्त्रीरोग, बालरोग इकोकार्डियोग्राफी आणि न्यूरोसोनोलॉजी यासारख्या क्षेत्रांमध्ये तज्ञ असतात.

टीप: या वेबसाइटवर प्रदान केलेली माहिती व्यावसायिक वैद्यकीय सल्ला, निदान किंवा उपचारांना पर्याय म्हणून अभिप्रेत किंवा निहित नाही; त्याऐवजी, या साइटवर उपलब्ध असलेली सर्व माहिती, सामग्री केवळ सामान्य माहितीच्या उद्देशाने आहे.

या वेबसाइटच्या वाचकांनी कोणत्याही वैद्यकीय स्थिती किंवा उपचारांच्या संदर्भात त्यांच्या डॉक्टरांचा सल्ला घ्यावा.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know the most common online scams

Know the most common online scams | ऑनलाइन घोटाळे

Know the most common online scams | इंटरनेट फसवणूक ही एक प्रकारची सायबर क्राइम फसवणूक आहे, जी इंटरनेटचा वापर करुन ...
Read More
The Deadliest Places in the World

The Deadliest Places in the World | प्राणघातक ठिकाणे

The Deadliest Places in the World | जगातील सर्वात प्राणघातक ठिकाणे, जी साहसी पर्यटकांना आकर्षित करतात अशा 11 ठिकाणांविषयी जाणून ...
Read More
Online Teaching and LearningOnline Teaching and Learning

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन शिक्षण

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन टिचींग, ऑनलाइन शिकवणाऱ्या शिक्षकांनी शिक्षण अधिक मनोरंजक आणि आकर्षक बनवण्यासाठी त्यांच्या बोटांच्या टोकावर असलेला ...
Read More
a woman in white long sleeves holding flowers

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना असे सामोरे जा

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना सामोरे जाण्याचे सर्वोत्तम मार्ग. मुरुमाचे विविध प्रकार असून, प्रत्येकाला सामोरे जाण्याचे ...
Read More
Strange facts about the human body

Strange facts about the human body | मानवी शरीर तथ्ये

Strange facts about the human body | मानवी शरीराबद्दल 105 मजेदार, अद्भुत आणि विचित्र तथ्ये आहेत, जी तुम्हाला जाणून घ्यायला ...
Read More
How to Manage Time at Work

How to Manage Time at Work | कामाचे वेळ व्यवस्थापन

How to Manage Time at Work | कामाच्या ठिकाणी वेळेचे व्यवस्थापन करण्यासाठी काय केले पाहिजे; या विषयी सविस्तर माहिती या ...
Read More
Know the Amazing Benefits of Amla

Know the Amazing Benefits of Amla | आवळयाचे फायदे

Know the Amazing Benefits of Amla | या सुपरफ्रूटचा आहारात ताज्या किंवा वाळलेल्या स्वरुपात समावेश केल्यास त्वचा, केस आणि एकूणच ...
Read More
How to avoid NFT Scams?

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत, एनएफटी म्हणजे काय? एनएफटीचे धोके काय आहेत? सर्वात सामान्य एनएफटी ...
Read More
How to Celebrate Holi Festival in India

How to Celebrate Holi Festival in India | होळी उत्सव

How to Celebrate Holi Festival in India | होळी उत्सव, होळीचे सांस्कृतिक महत्त्व, विविध कथा, महाराष्ट्रात होळी कशी साजरी करतात ...
Read More
Most Popular Sports in India

Most Popular Sports in India | भारतातील लोकप्रिय खेळ

Most Popular Sports in India | भारतातील सर्वाधिक लोकप्रिय खेळ, खेळांचे महत्त्व, यश मिळविण्यासाठी समर्पण, चिकाटी व सहकार्याची भावना व ...
Read More
Spread the love