Skip to content
Marathi Bana » Posts » Know About the Internet Fraud | इंटरनेट फसवणूक

Know About the Internet Fraud | इंटरनेट फसवणूक

Know About the Internet Fraud

Know About the Internet Fraud | इंटरनेट फसवणूक हा सायबर क्राईम असून त्यात माहिती लपवणे, चोरणे किंवा गैरवापर करणे. पैसे व मालमत्तेसाठी पीडितांना फसवण्याच्या उद्देशाने चुकीची माहिती प्रदान करणे समाविष्ट आहे.

इंटरनेट फसवणूक ही एक प्रकारे सायबर क्राइम फसवणूक आहे. यामध्ये  इंटरनेटचा वापर करताना त्यात माहिती लपवणे, पैसे, मालमत्ता आणि वारसा यातून फसवणूक करण्याच्या उद्देशाने चुकीची माहिती प्रदान करणे Know About the Internet Fraud मध्ये समाविष्ट आहे.

इंटरनेट फसवणूक हा एकच, विशिष्ट गुन्हा मानला जात नाही परंतु सायबरस्पेसमध्ये केलेल्या बेकायदेशीर कृतींचा समावेश आहे. (Know About the Internet Fraud)

तथापि, हे चोरीपेक्षा वेगळे आहे कारण, या प्रकरणात, पीडित व्यक्ती स्वेच्छेने आणि जाणूनबुजून गुन्हेगाराला माहिती, पैसा किंवा मालमत्ता प्रदान करते.  तात्पुरते आणि अवकाशीयदृष्ट्या विभक्त गुन्हेगारांचा समावेश असलेल्या मार्गाने देखील हे वेगळे केले जाते.

एफबीआय च्या क्राइम रिपोर्टनुसार, इंटरनेट क्राइम कम्प्लेंट सेंटरला अनेक तक्रारी प्राप्त होतात. एवढेच नाही तर, सायबर गुन्ह्यांमुळे जागतिक अर्थव्यवस्थेलाही मोठा फटका बसतो. ऑनलाइन फसवणूक अनेक स्वरूपात दिसून येते.

हे ईमेल स्पॅमपासून ऑनलाइन घोटाळ्यांपर्यंत असते. अंशतः इंटरनेट सेवांच्या वापरावर आधारित आणि बहुतेक किंवा पूर्णपणे इंटरनेटच्या वापरावर आधारित असले तरीही इंटरनेट फसवणूक होऊ शकते.

धर्मादाय संस्थांच्या नावे फसवणूक  

a cardboard with inscription
Photo by Julia M Cameron on Pexels.com

घोटाळेबाज नैसर्गिक आपत्ती, दहशतवादी हल्ला, प्रादेशिक संघर्ष किंवा महामारीच्या बळींना मदत करण्यासाठी देणगी मागणारी एक धर्मादाय संस्था आहे. (Know About the Internet Fraud)

चक्रीवादळ किंवा त्सुनामी हे धर्मादाय घोटाळे करणाऱ्या स्कॅमर्सचे लोकप्रिय लक्ष्य होते; कॅन्सर, एड्स किंवा इबोला व्हायरस संशोधन, मुलांचे अनाथाश्रम, घोटाळे करणारे अनाथाश्रमासाठी किंवा त्याच्याशी संबंधित ना-नफा संस्थांसाठी काम करण्याचे भासवतात.

अलिकडच्या वर्षांत, धर्मादाय संस्था सुरू करणाऱ्या लोकांकडून घोटाळे केल्याची प्रकरणे समोर आली आहेत. स्कॅमर वापरतील अशा अनेक पद्धती आहेत. प्रथम, ते देणग्या मागतील, अनेकदा ऑनलाइन बातम्यांच्या लेखांशी लिंक करून त्यांच्या फंड ड्राईव्हची कथा मजबूत करतील.

वाचा: Know the most common online scams | ऑनलाइन घोटाळे

स्कॅमरचे बळी हे धर्मादाय लोक आहेत ज्यांना विश्वास आहे की ते योग्य कारणासाठी मदत करत आहेत आणि त्या बदल्यात काहीही अपेक्षा करत नाहीत. एकदा पाठवल्यानंतर, पैसे निघून जातात आणि घोटाळे करणारा गायब होतो, तरीही अनेक देयकांची मालिका विचारून घोटाळा चालू ठेवण्याचा प्रयत्न केला जातो.

पीडित व्यक्ती काहीवेळा त्यांच्या अपेक्षित देणग्या त्यांच्या प्राप्तिकरातून वजा केल्यावर कायदेशीर अडचणीत सापडू शकते. घोटाळेबाज पीडिताला सांगू शकतो की त्यांची देणगी कपात करण्यायोग्य आहे आणि देणगीचे सर्व आवश्यक पुरावे देऊ शकतात, परंतु घोटाळेबाजाने दिलेली माहिती काल्पनिक आहे आणि ऑडिट केल्यास, फसवणुकीचा परिणाम म्हणून पीडिताला कठोर दंड भोगावा लागतो.

जरी या घोटाळ्यांमध्ये काही उच्च यश दर आहेत, विशेषत: मोठ्या आपत्तीनंतर आणि जगभरातील घोटाळेबाजांकडून काम केले जात असले तरी, प्रति बळी सरासरी नुकसान इतर फसवणूक योजनांपेक्षा कमी आहे. याचे कारण असे की, मोठ्या प्रमाणात अपेक्षित मोबदला असलेल्या घोटाळ्यांच्या विपरीत, पीडित व्यक्तीने देणगी देण्यासाठी पैसे उधार घेण्याची शक्यता कमी असते.

इंटरनेट तिकीट फसवणूक- Know About the Internet Fraud

इंटरनेट मार्केटिंग फसवणुकीचा एक प्रकार म्हणजे मैफिली, शो आणि क्रीडा इव्हेंट यांसारख्या इव्हेंटसाठी तिकिटे ऑफर करतात. तिकिटे बनावट आहेत किंवा ती कधीही वितरित केली जात नाहीत. (Know About the Internet Fraud)

ऑनलाइन तिकीट एजन्सींचा प्रसार आणि अनुभवी आणि अप्रामाणिक तिकीट विक्रेत्यांच्या अस्तित्वामुळे या प्रकारच्या फसवणुकीला चालना मिळाली आहे. असे अनेक घोटाळे तिकीट दलाल चालवतात.

ऑनलाइन गिफ्ट कार्ड फसवणूक

Know About the Internet Fraud
Image by teguhjati pras from Pixabay

किरकोळ विक्रेते आणि इतर व्यवसायांना चोरीच्या क्रेडिट कार्ड क्रमांकांसह खरेदी केलेल्या भेटकार्डचा वापर रोखण्यासाठी ते काय करू शकतात याविषयी चिंता वाढवत असल्याने, सायबर गुन्हेगार अलीकडेच फसव्या भेटकार्डांचा फायदा घेण्यावर लक्ष केंद्रित करत आहेत.

विशेषतः दुर्भावनापूर्ण हॅकर्स जारी केलेल्या परंतु खर्च न केलेल्या भेटकार्डांशी संबंधित माहिती मिळवण्याचा प्रयत्न करत आहेत. गिफ्ट कार्ड डेटा चोरण्याच्या काही पद्धतींमध्ये स्वयंचलित बॉट्सचा समावेश होतो जे किरकोळ विक्रेत्याच्या सिस्टमवर ब्रूट फोर्स हल्ला करतात जे ते संग्रहित करतात.

प्रथम, हॅकर्स गिफ्ट कार्ड डेटा चोरतील, किरकोळ विक्रेत्याच्या ऑनलाइन सेवेद्वारे विद्यमान शिल्लक तपासतील आणि नंतर ते निधी वस्तू खरेदी करण्यासाठी किंवा तृतीय पक्षाच्या वेबसाइटवर पुनर्विक्रीसाठी वापरण्याचा प्रयत्न करतील.

भेटकार्डे पुन्हा विकल्या गेलेल्या प्रकरणांमध्ये, हल्लेखोर उर्वरित रक्कम रोखीने घेतील, ज्याचा वापर मनी लॉन्ड्रिंगच्या पद्धती म्हणून देखील केला जाऊ शकतो. (Know About the Internet Fraud)

हे ग्राहकाच्या भेट कार्ड अनुभवाला, किरकोळ विक्रेत्याच्या ब्रँडच्या आकलनाला हानी पोहोचवते आणि किरकोळ विक्रेत्याला हजारो रुपयांची कमाई होऊ शकते. गिफ्ट कार्डची फसवणूक करण्याचा आणखी एक मार्ग म्हणजे नवीन गिफ्ट कार्ड खरेदी करण्यासाठी एखाद्या व्यक्तीची क्रेडिट कार्ड माहिती चोरणे.

सोशल मीडिया फसवणूक – Know About the Internet Fraud

Know About the Internet Fraud
Image by Alexa from Pixabay

लोक त्यांच्या सोशल नेटवर्किंग प्रोफाइलमध्ये स्वतःबद्दल अधिक वैयक्तिक माहिती जसे की, वाढदिवस, ई-मेल, पत्ता, मूळ गाव आणि नातेसंबंध स्थिती उघड करतात. (Know About the Internet Fraud)

ही वैयक्तिकरित्या ओळखण्यायोग्य माहिती वापरकर्त्यांची ओळख चोरण्यासाठी फसवणूक करणाऱ्यांद्वारे वापरली जाऊ शकते आणि ही माहिती सोशल मीडियावर पोस्ट केल्याने फसवणूक करणाऱ्यांना त्यावर नियंत्रण ठेवणे खूप सोपे होते.

वाचा: Things to know about Dropshipping | ड्रॉपशिपिंग

ऑनलाइन पुनरावलोकनांमध्ये सत्यतेची समस्या ही एक दीर्घकालीन समस्या आहे. 2004 मध्ये एका प्रसिद्ध घटनेत, Amazon च्या कॅनेडियन साइटने चुकून त्याच्या पूर्वीच्या हजारो अज्ञात यूएस पुस्तक समीक्षकांची खरी ओळख उघड केली.

चूक उघडकीस आलेली एक अंतर्दृष्टी म्हणजे अनेक लेखक त्यांच्या स्वतःच्या पुस्तकांना अनुकूल पुनरावलोकने देण्यासाठी बनावट नावे वापरत होते. तसेच, 72% लोक म्हणतात की सकारात्मक पुनरावलोकनांमुळे त्यांना व्यवसायावर अधिक विश्वास बसतो, तर 88% लोक म्हणतात की “योग्य परिस्थितीत” त्यांचा वैयक्तिक शिफारशींइतकाच ऑनलाइन पुनरावलोकनांवर विश्वास आहे.

वाचा: How to Avoid Online Scam | असा टाळा ऑनलाइन घोटाळा

घोटाळेबाज गुन्हेगारी कृती करण्यासाठी सोशल मीडियाच्या सामर्थ्याचा अधिकाधिक फायदा घेत असताना, चतुर जोखीम व्यवस्थापक आणि त्यांच्या विमा कंपन्या विमा फसवणुकीचा सामना करण्यासाठी एक साधन म्हणून सोशल मीडिया माहितीचा फायदा घेण्याचे मार्ग शोधत आहेत.

उदाहरणार्थ, एक जखमी कामगार कामगाराच्या नुकसानभरपाईच्या दाव्यावर कामाच्या बाहेर होता परंतु स्थानिक अर्ध-व्यावसायिक क्रीडा संघावर संपर्क खेळ खेळण्यास विरोध करू शकला नाही. सोशल मीडिया आणि इंटरनेट शोधांद्वारे, तपासकर्त्यांना असे आढळले की कार्यकर्ता संघ रोस्टरमध्ये सूचीबद्ध होता आणि तो खूप चांगले खेळत होता.

वाचा: How to Protect from Online Scams | ऑनलाइन घोटाळे

बनावट पोस्टल मनी ऑर्डर

notebook mathematics numbers shopping
Photo by Tara Winstead on Pexels.com

पोस्टल मनी ऑर्डर्सचा ऑनलाइन फसवणूक करण्यासाठी घोटाळेबाज हे घोटाळे ईमेल किंवा चॅट रूमद्वारे करतात. एखादी व्यक्ती तिची एखादी वस्तू विकण्याचा किंवा देण्याचा प्रयत्न करत असल्यास, नकली लोक त्यांना विश्वास देतात की ते eBay सारख्या लिलाव साइटशी संबंधित आहेत.

आत्तापर्यंत, या बनावट ऑर्डरद्वारे किती पैसे घेतले जात आहेत हे शोधण्याचा कोणताही मार्ग नाही. ज्या लोकांना सर्वाधिक लक्ष्य केले जाते ते आहेत जे इंटरनेटद्वारे ऑपरेट करणारे छोटे किरकोळ विक्रेते किंवा वेबवर वस्तू विकणारे किंवा पैसे देणारे दैनंदिन लोक आहेत.

बनावटीबद्दल नियम किंवा चेतावणी चिन्हांच्या अभावामुळे, अधिकाधिक लोक प्रभावित होतात. अशा प्रकारे ते खोट्यावरून खरे शोधू शकतात, तथापि हे करणे सोपे नाही, म्हणून ते वापरकर्त्यांना मनी पोस्टल ऑर्डर देताना सावधगिरी बाळगण्याचा सल्ला देतात.

वाचा: How To Spot Fake Shopping Sites | बनावट शॉपिंग साइट विषयी

खरेदीद्वारे फसवणूक- Know About the Internet Fraud

man in black hoodie holding a smartphone
Photo by Mikhail Nilov on Pexels.com

फसवणूक करणारा, अस्तित्वात नसलेल्या वस्तू किंवा सेवांची जाहिरात करण्यासाठी वर्ल्ड वाइड वेब वापरतो. पेमेंट दूरस्थपणे पाठवले जाते परंतु वस्तू किंवा सेवा कधीही येत नाहीत. (Know About the Internet Fraud)

हे घोटाळे करणारे ज्या पद्धती वापरतात ते म्हणजे ते ही बनावट उत्पादने खूप कमी किंमतीत देतात, त्यांना इलेक्ट्रॉनिक फंड ट्रान्सफरद्वारे पेमेंट करायचे असते आणि ते लगेचच करायचे असते.

पेपल किंवा क्रेडिट कार्डद्वारे पेमेंट केले जाणार नाहीत. या सेवा खूप सुरक्षित आहेत आणि स्कॅमरसाठी समस्या निर्माण करतील. या सर्व पद्धती हे खरोखर घोटाळे आहेत की नाही हे शोधण्याचे मार्ग देखील आहेत.

वाचा: Beware of fake reviews | ऑनलाइन खरेदी करताय, जरा सावध राहा!

घोटाळा शोधण्याचा आणखी एक मार्ग म्हणजे गोपनीयता आणि संपर्क तपशील, वितरणाविषयी माहिती, अटी व शर्ती इत्यादी सादर केल्या जाणार नाहीत. स्कॅमर बनावट स्टोअर्स वापरतील. घोटाळेबाज ज्या बनावट स्टोअर चालवतात, ते सोशल मीडियाद्वारे प्रसारित केले जाते.

हे प्रामुख्याने केले जाते कारण सोशल मीडिया वापरणारे बरेच लोक आहेत आणि त्यांची संख्या दररोज वाढत आहे. ही दुकाने जास्त काळ सुरू राहणार नाहीत. केवळ दोन ते तीन विक्रीसाठीच राहतील, त्यानंतर ते पुढे जातील आणि साइट बंद करतील.

या बनावट स्टोअर्स शोधण्याचा एक मार्ग म्हणजे ऑनलाइन पुनरावलोकने शोधणे, जर त्यांच्याकडे कोणतीही पुनरावलोकने नसतील तर ती साइट बनावट आहे.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Bachelor of Technology Courses

Bachelor of Technology Courses | बीटेक कोर्स यादी

Bachelor of Technology Courses | इयत्ता 12वी सायन्स नंतर बीटेक कोर्स आणि स्पेशलायझेशनची यादी, जी विदयार्थ्यांना उद्योगाच्या आवश्यकतांसह अवगत करेल ...
Read More
Diploma in Textile Design After 10th

Diploma in Textile Design After 10th | टेक्सटाईल डिझाईन

Diploma in Textile Design After 10th | 10वी नंतर टेक्सटाईल डिझाईन मध्ये डिप्लोमासाठी पात्रता, प्रवेश प्रक्रिया, अभ्यासक्रम, महाविदयालये, नोकरी व ...
Read More
Diploma in Accounting After 12th

Diploma in Accounting After 12th | डिप्लोमा इन अकाउंटिंग

Diploma in Accounting After 12th | डिप्लोमा इन अकाउंटिंग, पात्रता, प्रवेश प्रक्रिया, कौशल्ये, अभ्यासक्रम, प्रमुख महाविद्यालये, जॉब प्रोफाईल, नोकरीचे क्षेत्र, ...
Read More
B.Tech in Information Technology

B.Tech in Information Technology | आय.टी बी.टेक

B.Tech in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञानातील बी. टेक, पात्रता निकष, प्रवेश प्रक्रिया, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, विषय, करिअर पर्याय, भविष्यातील ...
Read More
Hotel Management Courses After 10th

Hotel Management Courses After 10th | हॉटेल मॅनेजमेंट

Hotel Management Courses After 10th | 10वी नंतर हॉटेल मॅनेजमेंट कोर्सेस, कोर्स अभ्यासक्रम, कालावधी, महाविदयालये, सरासरी फी व शंका समाधान ...
Read More
Bachelor of Technology in Automobile Engineering

Bachelor of Technology in Automobile Engineering

Bachelor of Technology in Automobile Engineering | बॅचलर ऑफ टेक्नॉलॉजी (बी.टेक), ऑटोमोबाइल इंजिनीअरिंग कोर्स, पात्रता, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, महाविदयालये व ...
Read More
Know About IT Courses After 10th

Know About IT Courses After 10th | आयटी अभ्यासक्रम

Know About IT Courses After 10th | दहावी नंतर कमी कालावधीमध्ये नोकरीची संधी उपलब्ध करुन देणा-या आयटी अभ्यासक्रमांबद्दल जाणून घ्या ...
Read More
Know the top 5 Courses after 10th

Know the top 5 Courses after 10th | 10 वी नंतरचे 5 कोर्स

Know the top 5 Courses after 10th | अभियांत्रिकी, वैदयकिय, व्यवसाय व्यवस्थापन, प्रमाणपत्र व व्यवसायाशी संबंधीत महत्वाचे 10 वी नंतरचे ...
Read More
Know what to do after 12th?

Know what to do after 12th? | 12वी नंतर पुढे काय?

Know what to do after 12th? | 12वी उत्तीर्ण झाल्यानंतर विदयार्थी त्यांच्या आवडीनुसार विज्ञान, वाणिज्य किंवा कला शाखेची निवड करु ...
Read More
Best 5 Computer Science Courses

Best 5 Computer Science Courses | संगणक विज्ञान पदवी

Best 5 Computer Science Courses | सर्वोत्कृष्ट 5 संगणक विज्ञान अभ्यासक्रम, बीटेक, बीई, बीसीएस, बीएस्सी व बीसीए विषयी सविस्तर माहिती ...
Read More
Spread the love