Skip to content
Marathi Bana » Posts » Know what to do after 12th? | 12वी नंतर पुढे काय?

Know what to do after 12th? | 12वी नंतर पुढे काय?

Know what to do after 12th?

Know what to do after 12th? | 12वी उत्तीर्ण झाल्यानंतर विदयार्थी त्यांच्या आवडीनुसार विज्ञान, वाणिज्य किंवा कला शाखेची निवड करु शकतात. तसेच प्रत्येक शाखेतील विविध पर्यायांविषयी जाणून घ्या.

एचएससी परीक्षा उत्तीर्ण झालेल्या कोणत्याही विद्यार्थ्याला त्यांच्या भविष्यातील ध्येयांबद्दल विचारा, जसे की, ‘बारावीनंतर पुढे काय?’ या प्रश्नाची अनेकांकडून गोंधळात टाकणारी उत्तरे मिळतात. त्याचे कारण म्हणजे, भविष्यात काय करायचे याची त्यांना कल्पना नाही म्हणून नाही; तर त्यांना त्यांच्या स्वप्नाचा पाठपुरावा करण्यासाठी आवश्यक असलेली  योग्य पावले किंवा शैक्षणिक पात्रता माहित नसणे हे आहे. त्यासाठी Know what to do after 12th? या लेखामध्ये ही संपूर्ण माहिती जाणून घ्या.

बहुतेक विद्यार्थ्यांना असे वाटत असते की, इयत्ता 12वी बोर्डाचा निकाल म्हणजे त्यांच्या पंखाखाली हवा आहे! असे वाटते, परंतु विद्यार्थ्यांना त्यांच्यासाठी खुल्या असलेल्या अनेक दिशा आणि मार्गांचा फायदा कसा घ्यायचा हे माहित असेल तर त्यांना हवे तिथे उड्डाण करता येणार नाही.

12वी उत्तीर्ण विदयार्थ्यांना निवडण्यासाठी डिप्लोमा, सर्टिफिकेट आणि पदवी अभ्यासक्रम निवडण्यासाठी भरपूर असतात; ते गोंधळात टाकणारे, जबरदस्त आणि अमर्याद असू शकतात. अशा परिस्थितीत सर्वोत्तम सल्ला म्हणजे तुमचे सर्वोत्तम ध्येय साध्य करण्यासाठी तुम्हाला स्वारस्य असलेला आणि प्रेरणा देणा-या कोर्सची निवड करा आणि त्याचा पाठपुरावा करा.

पारंपारिक अंडरग्रेजुएट शाखा म्हणजे बीएस्सी, बीकॉम आणि बीए या शाखांमध्ये प्रवेश घेणा-या विदयार्थ्यांची संख्या प्रचंड आहे. परंतु तुम्ही तुमची वैयक्तिक आवड, त्यासाठी लागणारा कालावधी व आर्थिक स्थिती याचा विचार करुन अभ्यासक्रम निवडला पाहिजे. जागतिकीकरणाने सर्व क्षेत्रांसाठी 12वी नंतर करिअरचे उत्तम पर्याय खुले केले आहेत.

दहा वर्षांपूर्वी ज्या पदवींना फारशी मागणी नव्हती ते आता आधुनिक तंत्रज्ञानाच्या आगमनाने आणि बदललेल्या दृष्टिकोनामुळे दररोज मोठ्या संख्येने नोकऱ्या निर्माण करत आहेत. विद्यार्थ्यांनी त्यांच्या उपलब्ध पर्यायांबद्दल पुरेसं संशोधन केलं तर ‘बारावीनंतर काय करावं हे अजून ठरवल नाही’ हे उत्तर सहज उपलब्ध होईल!

Know what to do after 12th?
Know what to do after 12th? marathibana.in

12वी उत्तीर्ण विदयार्थ्यांनी खालील प्रश्नांचा विचार केला पाहिजे.

 • तुम्हाला कोणत कोर्स आणि तो केंव्हा करायचा आहे?
 • मित्राने तो कोर्स निवडला म्हणून तुम्ही तो निवडणार आहात का?
 • तुमचे वरच्या वर्गातील मित्र शिकत असलेला कोर्स तुम्ही निवडणार की तुम्ही तुमच्या करिअरचा मार्ग निवडाल?
 • आजकाल या अभ्यासक्रमाचा काही संबंध आहे का?
 • या अभ्यासक्रमांचा पाठपुरावा केल्यानंतर कोणत्या नोकऱ्या आणि वेतन पॅकेजेस उपलब्ध आहेत?
 • हा अभ्यासक्रम शिकण्यासाठी तुम्हाला कोणत्या परीक्षा द्याव्या लागतील?
 • अभ्यासक्रमासाठी किती खर्च येईल?
 • कॅम्पस प्लेसमेंटबद्दल काय?

बारावीनंतर काय करावं हे अजून ठरवलेल नाही किंवा याची मला कल्पना नाही’ हे 12वी उत्तीर्ण विदयार्थी सांगतात. पारंपारिकपणे, ज्या विद्यार्थ्यांनी 12वी परीक्षा उत्तीर्ण केली आहे ते शिक्षणाच्या पुढील तीन शाखांमधून अभ्यासक्रम निवडू शकतात: विज्ञान, वाणिज्य आणि कला. चला विद्यार्थ्यांमधील काही सर्वात लोकप्रिय निवडी पाहू:

(I) विज्ञान शाखा (Science) Know what to do after 12th?

female scientist in white lab coat using a microscope
Photo by Edward Jenner on Pexels.com

विज्ञान शाखेतील विद्यार्थ्यांसाठी करिअर पर्याय

बारावी सायन्स नंतर विद्यार्थी सहसा गणित किंवा जीवशास्त्र (वनस्पतिशास्त्र आणि प्राणीशास्त्र) सह भौतिकशास्त्र आणि रसायनशास्त्राचा अभ्यास करतात. ते शोधू शकतील अशा काही शैक्षणिक संभावना खालील प्रमाणे आहेत.

बीएस्सी (B.Sc) Know what to do after 12th?

बॅचलर ऑफ सायन्स, विज्ञान शाखेतील इ. 12वी उत्तीर्ण विदयार्थी मग तो, पीसीएम किंवा पीसीबी पैकी कोणत्याही ग्रुपचा असला तरी, तो या अभ्यासक्रमास पात्र आहे. या कोर्स नंतर शास्त्रज्ञ, संशोधक आणि शिक्षणतज्ज्ञ म्हणून विद्यार्थ्यांसाठी करिअरच्या अनेक संधी आहेत.

वाचा: Bachelor of Science after 12th Science | विज्ञान शाखेतील पदवी

PCM सह पर्याय- Know what to do after 12th?

बीटेक (B.Tech)

बॅचलर ऑफ टेक्नॉलॉजी हा पीसीएम विद्यार्थ्यांसाठी लोकप्रिय अभ्यासक्रम आहे. संगणक सॉफ्टवेअर अभियंता, इलेक्ट्रॉनिक्स आणि कम्युनिकेशन, ऑटोमोबाईल अभियंता, एरोस्पेस अभियंता, यांत्रिक अभियांत्रिकी, नागरी अभियांत्रिकी आणि बरेच काही.

यासारख्या विविध क्षेत्रात अभियंता बनण्याचा पर्याय विदयार्थ्यांसाठी  आहे. हा अभ्यासक्रम  भारतातील सर्वात लोकप्रिय अभ्यासक्रमांपैकी एक आहे.

वाचा: BTech Biotechnology is the best way for a career | बीटेक कोर्स

बीसीए (BCA)

बॅचलर ऑफ कॉम्प्युटर ऍप्लिकेशन म्हणजे तुम्ही चार वर्षांच्या अभ्यासक्रमासाठी कॉम्प्युटर सायन्सचा अभ्यास करु शकता. करिअर पर्याय म्हणून, डिजिटल आणि डेटाच्या जगात करिअर प्रस्थापित करु पाहणाऱ्या उमेदवारांसाठी हा योग्य कोर्स आहे.

बीसीए पूर्ण केल्यानंतर, तुम्ही डेटा सायन्स, मशीन लर्निंग आणि बिग डेटा या क्षेत्रात व्यावसायिक पात्रता मिळवू शकता. तुम्ही निवडू शकता असे इतर पर्याय म्हणजे वेब विकास, ग्राफिक डिझायनिंग आणि वेबसाइट प्रशासन.

बीटेक आणि बीसीए या दोन्ही विद्यार्थ्यांना आज डेटा सायन्सचे जग एक्सप्लोर करण्याची संधी आहे. त्यासाठी विद्यार्थी संगणक भाषा, प्रोग्रामिंग आणि गणिताचे ज्ञान वापरु शकतात. डेटा व्यवस्थापित करण्यात मदत करण्यासाठी ट्रेंडचा शोध लावू शकतात. जगभरातील व्यवसाय आणि सरकारे अशा शास्त्रज्ञांकडे वळत आहेत जे धोरणे तयार करतात आणि चांगले आउटपुट देतात.

बीआर्च (B.Arch)

आर्किटेक्चरमधील बॅचलर पदवी हा पाच वर्षांचा पदवी अभ्यासक्रम आहे, जो त्यांना इमारत बांधकामामागील विज्ञानाचे ज्ञान देतो. इयत्ता 12वीच्या विद्यार्थ्यांसाठी अभियांत्रिकी रेखाचित्र किंवा संगणक विज्ञानासह पीसीएम एकत्र करणे अत्यंत शिफारसीय आहे.

मान्यताप्राप्त महाविद्यालयांमध्ये प्रवेश घेण्यासाठी सर्व उमेदवारांना (NATA) आर्किटेक्चरमधील राष्ट्रीय अभियोग्यता चाचणी उत्तीर्ण होणे आवश्यक आहे.

इतरांना कॉपी करायला आवडेल अशा इमारती आणि इंटीरियर तयार करण्यासाठी इंटिरियर डिझाइनसह आर्किटेक्चर एकत्र काम करु शकतात.

पायलट: ज्यांना उड्डाणाची आवड आहे त्यांच्यासाठी 12वी नंतर करिअरच्या सर्वोत्तम पर्यायांपैकी एक विमान वाहतूक करिअर आहे. कार्याची ही ओळ विविध क्षेत्रे, शहरे आणि अगदी इतर देशांच्या प्रदर्शनासह विज्ञान, गणित आणि तंत्रज्ञान एकत्र करते.

पायलटचे काम सोपे नसते; यामध्ये विमानाचे सुरक्षित टेकऑफ आणि लँडिंग सुनिश्चित करण्यासाठी अनेक कर्तव्ये पार पाडणे आवश्यक आहे. त्यासाठी विज्ञान आणि तंत्रज्ञानाचे सखोल ज्ञान आवश्यक आहे.

पीसीबीसह पर्याय- Know what to do after 12th?

एमबीबीएस (MBBS)

बॅचलर ऑफ मेडिसिन आणि बॅचलर ऑफ सर्जरी हा पीसीबीचा अभ्यास करणाऱ्या विद्यार्थ्यांसाठी सर्वात लोकप्रिय पर्याय आहे. साडेपाच वर्षांचा अभ्यासक्रम विद्यार्थ्यांना डॉक्टर सर्जनच्या कठोर मागण्यांसाठी तयार करतो.

विदयार्थ्यांना निवडण्यासाठी अनेक स्पेशलायझेशन आहेत, ही सर्वात फायद्याची संधी मानली जाते. बरेच डॉक्टर संशोधनावर लक्ष केंद्रित करण्यासाठी क्षेत्र सोडून जातात.

विदयार्थी MCI (मेडिकल कौन्सिल ऑफ इंडिया) ने मंजूर केलेल्या कोणत्याही वैद्यकीय महाविद्यालयातून एमबीबीएस करु शकतात.

बीडीएस (BDS)

दंतचिकित्सक होण्यासाठी विद्यार्थ्यांना पाच वर्षांचा बॅचलर इन डेंटल सर्जरी कोर्स करावा लागेल. डॉक्टर बनू इच्छिणाऱ्या अनेक विद्यार्थ्यांची ही पहिली पसंती असते, ज्यांना शल्यचिकित्सक किंवा वैद्यकशास्त्राच्या  अभ्यासक्रमाची आवड असते. अभ्यासक्रम पूर्ण करणारे विद्यार्थी दंत शल्यचिकित्सक बनण्याची निवड करु शकतात.

कोर्सनंतर विदयार्थी प्रमाणित डॉक्टर होतात आणि सराव सुरु करण्याचा किंवा हॉस्पिटलमध्ये जाण्याचा पर्याय त्यांच्याकडे असेल.

बी.फार्मा (B.Pharma)

पीसीबी विद्यार्थ्यांसाठी फार्मसीमधील बॅचलर हा आणखी एक किफायतशीर अभ्यासक्रम आहे. हा मुळात चार वर्षांचा अभ्यासक्रम आहे आणि तो पूर्ण झाल्यानंतर विदयार्थी केमिस्ट म्हणून सराव सुरु करु शकतात.

B.Pharma पदवी असलेल्या उमेदवारांना वैद्यकीय कंपन्यांसाठी चांगले वेतन पॅकेज आणि इतर भत्ते असलेले वैद्यकीय प्रतिनिधी (MR) म्हणून प्राधान्य दिले जाते.

बीफार्मा विदयार्थी जगभरातील संशोधन प्रयोगशाळांमध्ये देखील सामील होऊ शकतात जे अनेक रोग आणि संक्रमणांवर यशस्वी उपचार शोधत आहेत.

बी.एस्सी. नर्सिंग (B.Sc-Nursing)

हा चार वर्षांचा अभ्यासक्रम आहे आणि त्याला भारतीय नर्सिंग कौन्सिलने मान्यता दिली आहे. विविध राज्यांनी त्यांच्या संबंधित महाविद्यालयांसाठी घेतलेल्या कोणत्याही प्रवेश परीक्षा क्रॅक करुन  विदयार्थी बी.एस्सी नर्सिंग कोर्समध्ये प्रवेश मिळवू शकतात.

वाचा: How to be a Nursing Assistant | नर्सिंग असिस्टंट कसे व्हावे

पॅरामेडिक्स- Know what to do after 12th?

इतर अनेक पॅरामेडिकल अभ्यासक्रम आहेत जे विद्यार्थी 12 नंतर करु शकतात. पॅरामेडिकल अभ्यासक्रम हे विशेष अभ्यासक्रम आहेत जे तुलनेने विशिष्ट डोमेनवर उप-विशेषीकरण घेतात.

डॉक्टरांप्रमाणे पॅरामेडिकल व्यावसायिकांनाही तितकीच मागणी आहे. ECG तंत्रज्ञान, भूल, प्रयोगशाळा तंत्रज्ञ आणि इतर काही लोकप्रिय पॅरामेडिकल अभ्यासक्रम आहेत. या अभ्यासक्रमांसाठी किमान चार वर्षांचा पूर्णवेळ अभ्यास आणि सराव आवश्यक आहे.

भारतातील एकूणच वैद्यकीय परिस्थिती लक्षात घेता, डॉक्टर, पॅरामेडिक्स आणि नर्सिंग स्टाफ यासारख्या वैद्यकीय व्यावसायिकांना प्रचंड मागणी आहे.

डब्ल्यूएचओने सुचवलेले आदर्श डॉक्टर ते रुग्ण गुणोत्तराचा आकडा भारतात कमी आहे. त्यामुळे देशाला अजूनही डॉक्टर्स आणि वैद्यकीय व्यावसायिकांची खूप गरज आहे.

वाचा: The Best Paramedical Courses After 12th | पॅरामेडिकल कोर्सेस

बायोकेमिस्ट्रीमध्ये B.Sc

जर विदयार्थ्यांच्या मनात बारावीनंतर काय करावे यासारख्या प्रश्नांचा भडिमार असेल तर बायोकेमिस्ट्री हा एक उत्तम पर्याय असू शकतो. हा एक रोमांचक करिअर पर्याय आहे जो अलीकडे अनेक विद्यार्थी शोधत आहेत.

सजीवांचे रसायनशास्त्र समजून घेण्याच्या प्रयत्नात, बायोकेमिस्ट्री जीवशास्त्र आणि रसायनशास्त्र यांचे मिश्रण करते. बायोकेमिस्ट औषध, कृषी, पशुवैद्यकीय विज्ञान आणि पर्यावरणीय विज्ञानातील जटिल जैविक प्रणालींवर संशोधन करतात.

बायोकेमिस्ट नवीन संशोधन गृहितकांचे मूल्यांकन करतात, नवीन वस्तू तयार करतात आणि वैज्ञानिक पद्धती वापरुन नवीन प्रक्रिया तयार करतात.

बहुतेक बायोकेमिस्ट व्यावसायिक, सार्वजनिक, शैक्षणिक किंवा सरकारी संस्थांसाठी संशोधन प्रयोगशाळेत काम करतात. बायोकेमिस्ट्रीमधील पदवी हा सर्वात मनोरंजक मार्गांपैकी एक बनला आहे ज्यामध्ये भविष्यात आणखी वाढ होण्याची अफाट क्षमता आहे.

बायोटेक्नॉलॉजीमध्ये B.Sc

बायोटेक्नॉलॉजी हे उत्तम करिअर असू शकते. बायोटेक्नॉलॉजी म्हणजे सजीव वस्तूंचा वापर करुन बाजारासाठी योग्य वस्तू तयार करणे. बायोटेक्नॉलॉजी हे बायोकेमिस्ट्री, केमिस्ट्री, मायक्रोबायोलॉजी आणि केमिकल इंजिनीअरिंगमधील ज्ञान एकत्र करते आणि ही झपाट्याने वाढणारी शाखा आहे.

जैवतंत्रज्ञान क्षेत्रासाठी फार्मास्युटिकल औषधे, अन्न, कृषी रसायने आणि पर्यावरण संरक्षण ही मुख्य क्षेत्रे आहेत. जैवतंत्रज्ञानी अनेकदा प्रयोगशाळेच्या सेटिंगमध्ये विविध प्रकारचे संशोधन आणि विकास उपक्रम राबवतात.

मोठ-मोठ्या वैज्ञानिक कंपन्यांमध्ये आता जैवतंत्रज्ञान विभाग असले तरी, बहुतांश जैवतंत्रज्ञ अजूनही लहान, सर्जनशील जैवतंत्रज्ञान व्यवसायांसाठी काम करतात. बायोटेक्नॉलॉजीमधील करिअरलाही आजकाल खूप मागणी आहे.

12वी विद्यार्थ्यांसाठी प्रमुख प्रवेश परीक्षा (पीसीएम आणि पीसीबी विभाग)

 1. अभियांत्रिकी प्रवेश परीक्षा: बहुतेक सर्व राज्ये त्यांच्या स्वतंत्र अभियांत्रिकी प्रवेश परीक्षा घेतात. त्या राज्यातील महाविद्यालयात जागा मिळविण्यासाठी उमेदवाराला त्यापैकी एक प्रवेश परीक्षा उत्तीर्ण करावी लागते.
 2. जेईई मेन: हे तुम्हाला देशातील प्रमुख अभियांत्रिकी महाविद्यालयांमध्ये प्रवेश देते. एकदा विदयार्थ्यांनी JEE मेन क्रॅक केल्यानंतर, प्रवेश परीक्षेतील कामगिरीवर अवलंबून ते भारतभर पसरलेल्या कोणत्याही महाविद्यालयात अर्ज करण्यास पात्र होतात.
 3. जी ॲडव्हान्स्ड (JEE Advanced): पूर्वी, IIT JEE, ही प्रवेश परीक्षा केवळ एकाच प्रवेश परीक्षेद्वारे देशातील प्रमुख IIT मध्ये प्रवेशासाठी आहे. प्रवेश परीक्षेतील कामगिरीनुसार आयआयटी कॅम्पस दिला जातो.
 4. नीट यूजी (NEET UG): भारतभर पसरलेल्या एका उत्कृष्ट वैद्यकीय महाविद्यालयात प्रवेश घेण्यासाठी NEET ला चांगल्या गुणांसह पात्र होणे आवश्यक आहे. या परीक्षेसाठी अर्ज करण्यासाठी  किमान 50टक्के गुणांसह 12वी (PCB) उत्तीर्ण असणे आवश्यक आहे आणि वय 25 वर्षांपेक्षा कमी असावे.

(II) कॉमर्स शाखा (Commerce)

Know what to do after 12th?
Image by 5317367 from Pixabay

बी. कॉम. (B.Com) Know what to do after 12th?

कॉमर्सचा अभ्यास करणारे इयत्ता 12वीचे विद्यार्थी अर्थशास्त्र, अकाउंट्स, बिझनेस स्टडीज आणि गणित या विषयांचा समावेश असतो.

12 वी पूर्ण केलेल्या वाणिज्य उमेदवारांसाठी हा सर्वात आवडता पदवी अभ्यासक्रम आहे. बॅचलर ऑफ कॉमर्स हा तीन वर्षांचा कोर्स आहे ज्यामध्ये फायनान्शिअल अकाउंटन्सी, इकॉनॉमिक्स, बिझनेस ऑर्गनायझेशन, बिझनेस स्टॅटिस्टिक्स आणि इतर अनेक विषय असतात.

अभ्यासक्रमाची सामग्री विद्यापीठांमध्ये भिन्न असू शकते. पण B.com नंतर काय? B.Com नंतर सर्वोत्तम करिअर पर्याय पहा. विदयार्थ्यांना त्यांच्या 12 वीच्या गुणांवर अवलंबून बी.कॉम. किंवा बीकॉम (ऑनर्स) निवडण्याचे स्वातंत्र्य आहे. कमी-अधिक प्रमाणात, दोन्ही अभ्यासक्रम समान आहेत, परंतु विषय अधिक जटिल असल्यामुळे बीकॉम (ऑनर्स) चे मूल्य जास्त आहे.

वाचा: Bachelor of Commerce after 12th | बॅचलर ऑफ कॉमर्स

बीबीए (BBA)

ज्या उमेदवारांना व्यवस्थापनात अधिक रस आहे ते व्यवसाय प्रशासन पदवीची निवड करु शकतात. मास्टर्स इन मॅनेजमेंट अभ्यासक्रमामध्ये  सहभागी होऊ इच्छिणाऱ्या विद्यार्थ्यांच्या दिशेने हा कोर्स योग्य पाऊल मानला जातो.

BBA विद्यार्थ्यांना करिअरचा एक चांगला पर्याय देते कारण त्यांना व्यवस्थापनाची गतिशीलता आणि व्यवसाय प्रशासनाशी संबंधित इतर समस्यांबद्दल बरेच काही माहित असते. काही संस्था प्रवेश परीक्षा घेतात, तर काहींसाठी बारावीचे गुण पुरेसे असतात.

सीए (CA) Know what to do after 12th?

अकाउंटन्सी हा एक कठीण कोर्स आहे आणि बरेच विद्यार्थी प्रमाणित चार्टर्ड अकाउंटंट किंवा कॉस्ट अकाउंटंट बनण्यासाठी कठोर परिश्रम करण्यास इच्छुक आहेत.  12वी नंतर, विदयार्थी चार्टर्ड अकाउंटन्सी (ICAI, नवी दिल्ली द्वारे मंजूर) किंवा कॉस्ट अकाउंटिंग (ICWAI, कोलकाता द्वारे मंजूर) यापैकी एक मूलभूत अभ्यासक्रम शिकू शकतात.

एकदा विदयार्थी मूलभूत अभ्यासक्रम उत्तीर्ण झाल्यावर, त्यांच्या आवडीनुसार इंटरमिजिएट कोर्सेसमध्ये प्रवेश घेण्यास पात्र ठरता. हेही

सीएस (CS) Know what to do after 12th?

कंपनी सेक्रेटरी हा आर्थिक आणि गुंतवणुकीच्या दृष्टिकोनातून कर आकारणीचा अभ्यास करण्यास इच्छुक असलेल्या विद्यार्थ्यांसाठी एक कोर्स आहे. विद्यार्थ्यांना कंपनीच्या घडामोडी आणि त्याच्याशी संबंधित सर्व कायदेशीर बाबींचे ज्ञान मिळेल. विदयार्थी ICSI, नवी दिल्ली द्वारे मंजूर कंपनी सेक्रेटरीशिप कोर्स पास करणे अपेक्षित आहे.

ज्या विदयार्थ्यांना या खात्यांमध्ये स्वारस्य असेल आणि कंपन्यांना त्यांचे वित्त, कर आणि बरेच काही योजना करण्यात मदत करण्याची कौशल्य असतील तरत्यांनी या कोर्सची निवड करावी.

वित्तीय प्रशासन- Know what to do after 12th?

हा अभ्यासक्रम अर्थसंकल्प, भांडवली संरचना आणि भांडवली व्यवस्थापनासह वित्तविषयक अधिक सखोल तपासणीवर लक्ष केंद्रित करतो. CFP (प्रमाणित आर्थिक नियोजक), CFA (चार्टर्ड आर्थिक विश्लेषक), FRM (आर्थिक जोखीम व्यवस्थापक), आणि CPA हे उपलब्ध अनेक क्रेडेन्शियल्सपैकी आहेत (प्रमाणित सार्वजनिक लेखापाल).

अर्थशास्त्रातील बॅचलर पदवी

अर्थशास्त्रातील तीन वर्षांचा बॅचलर पदवी अभ्यासक्रम वस्तू आणि सेवांची निर्मिती, देवाणघेवाण आणि वापर तपासतो. बॅचलर ऑफ इकॉनॉमिक्स अशा विद्यार्थ्यांना उपलब्ध आहे ज्यांना बँकिंग आणि फायनान्स क्षेत्रात तसेच इतर महत्त्वाच्या व्यवसाय क्षेत्रात यश मिळवायचे आहे.

वाचा: Know details about an Economist | अर्थशास्त्रज्ञ

मास कम्युनिकेशन्स आणि पत्रकारिता

12 वी इयत्तेच्या वाणिज्य शिक्षणानंतर, बहुतेक रोजगार पर्याय आर्थिक आणि व्यावसायिक क्षेत्रात आहेत. ज्या विद्यार्थ्यांना मीडिया कंपन्यांमध्ये काम करायचे आहे किंवा सामग्री निर्मिती आणि वितरण उद्योगांशी जवळीक साधायची आहे त्यांनी हा कोर्स करावा.

तीन वर्षांचा अभ्यासक्रम विदयार्थ्यांना नवीन कौशल्ये शिकण्याची आणि इव्हेंट मॅनेजमेंट, जनसंपर्क, कॉर्पोरेट कम्युनिकेशन आणि मीडिया यासह उद्योगांमधील संभाव्य करिअर मार्ग शोधण्याची परवानगी देतो.

बीकॉम ट्रॅव्हल अँड टूरिझम मॅनेजमेंट

3 वर्षांचा पूर्ण-वेळ अंडरग्रेजुएट अभ्यासक्रम ज्यामध्ये बॅचलर ऑफ कॉमर्स इन टुरिस्ट अँड ट्रॅव्हल मॅनेजमेंटमध्ये प्रवास आणि पर्यटन उद्योगाच्या आर्थिक आणि व्यवस्थापनावर भर दिला जातो.

कॉर्पोरेट अकाउंटिंग, टुरिझम मार्केटिंग, हॉटेल मॅनेजमेंट, बिझनेस कम्युनिकेशन, इकॉनॉमिक्स, फायनान्शियल मॅनेजमेंट, रेव्हेन्यू मॅनेजमेंट आणि इतर विषयांचा या कोर्समध्ये सखोल समावेश आहे.

(III) कला शाखा (Arts) Know what to do after 12th?

Know what to do after 12th?
Photo by Andrea Piacquadio on Pexels.com

इयत्ता 12वी कला शाखेतील विदयार्थ्यांसाठी करिअर पर्याय

ज्या विद्यार्थ्यांनी कला शाखेत 12वीचा अभ्यास केला आहे त्यांच्याकडे निवडण्यासाठी विषय संयोजनांची विस्तृत श्रेणी देखील आहे. तथापि, त्यांना बीए स्तरावर विषय संयोजनाची योग्य निवड करणे आवश्यक आहे.

भारतामध्ये कला शाखेतील प्रगत विद्याशाखा असलेली बरीच चांगली महाविद्यालये आहेत. म्हणून, प्रवेश अर्ज भरण्यापूर्वी प्रथम करिअरची उद्दिष्टे निश्चित करणे महत्त्वाचे आहे.

सहसा, विद्यार्थी बीए आणि बीए (ऑनर्स) साठी जातात. गेल्या काही वर्षांत, त्यांच्याकडे इतर अनेक पदवीपूर्व अभ्यासक्रम आहेत ज्यांचा ते त्यांच्या उच्च अभ्यासासाठी विचार करु शकतात. BFA, BSW, BJMC आणि BLib हे काही इतर करिअर पर्याय आहेत.

BA किंवा BA (ऑनर्स) Know what to do after 12th?

कला शाखेसह 12वी परीक्षा उत्तीर्ण झालेल्या उमेदवारांसाठी बॅचलर ऑफ आर्ट्स हा अजूनही सर्वात आवडता विषय आहे. उमेदवार थेट प्रवेशाद्वारे किंवा महाविद्यालयांद्वारे आयोजित केलेल्या प्रवेश परीक्षेत मिळालेल्या गुणांद्वारे त्यांच्या आवडत्या विषयात बीएला प्रवेश मिळवू शकतात.

विदयार्थी गणितापासून इंग्रजी, राज्यशास्त्र, इतिहासापर्यंतच्या विषयांमधून निवड करु शकतात. भूगोल, तत्वज्ञान आणि बरेच काही.

बीजेएमसी (BJMC) Know what to do after 12th?

बॅचलर इन जर्नालिझम अँड मास कम्युनिकेशन हा पत्रकारितेतील एक अंडरग्रेजुएट कोर्स आहे आणि भविष्यात मीडिया उद्योगात सामील होऊ इच्छिणाऱ्या उमेदवारांसाठी योग्य आहे. बॅचलर ऑफ जर्नालिझम अँड मास कम्युनिकेशन (बीजेएमसी) हा तीन वर्षांचा पदवी अभ्यासक्रम आहे.

भारतभरातील काही लोकप्रिय सरकारी पत्रकारिता महाविद्यालये आहेत; IIMC (नवी दिल्ली), दिल्ली कॉलेज (नवी दिल्ली), FTII (पुणे), BHU (वाराणसी), जामिया मिलिया विद्यापीठ (अलिगड) आणि इतर. इतर अनेक खाजगी महाविद्यालये संपूर्ण भारतामध्ये पत्रकारितेचे पदवी अभ्यासक्रम सुविधा देतात.

जर विदयार्थी सर्जनशील असतील आणि लेखन आणि पत्रकारितेच्या सामर्थ्यावर त्यांचा विश्वास असेल, तर त्यांच्यासाठी हा योग्य पर्याय आहे.

बॅचलर ऑफ फाइन आर्ट्स (BFA)

चित्रकलेची आवडणारे सर्जनशील उमेदवार या अभ्यासक्रमाची निवड करु शकतात. ज्या विद्यार्थ्यांना व्हिज्युअल आर्ट्समध्ये करिअर करायचे आहे त्यांच्यासाठी हे अत्यंत प्रभावी आहे. घरे, कार, हॉटेल्स, सरकारी इमारती आणि अधिकच्या इंटिरिअर डिझायनिंगमधील करिअरसाठी ही एक पायरी असू शकते.

काही प्रतिष्ठित कला महाविद्यालयांसाठी, उमेदवारांना संबंधित प्रवेश परीक्षा किमान कट-ऑफ गुणांसह उत्तीर्ण होण्याची आवश्यकता असू शकते.

वाचा: Bachelor of Fine Arts after 12th | बॅचलर ऑफ फाइन आर्ट्स

बॅचलर ऑफ डिझाईन (BDes)

बॅचलर ऑफ डिझाईन, ज्याला कधीकधी BDesign म्हणून ओळखले जाते, ही एक सुप्रसिद्ध अंडरग्रेड डिझाइन पदवी आहे. फॅशन डिझाईन, इंटिरियर डिझाइन, ऍक्सेसरी डिझाइन, टेक्सटाईल डिझाइन आणि बरेच काही यासह अनेक विषय, चार वर्षांचा पूर्ण-वेळ अभ्यासक्रम प्रदान करतात.

ग्राफिक डिझाइन, मल्टीमीडिया डिझाइन, व्हिज्युअल इफेक्ट डिझाइन, व्हिज्युअल कम्युनिकेशन आणि गेम डिझाइन ही BDes पदवी आता ऑफर केलेल्या डिझाइन स्पेशलायझेशनपैकी काही आहेत. ज्या विद्यार्थ्यांनी इयत्ता 12 वी पूर्ण केली आहे किंवा समकक्ष पात्रतेसाठी परीक्षा दिली आहे ते बीडीएस अभ्यासक्रमासाठी पात्र आहेत.

याव्यतिरिक्त, शाखेचे कोणतेही निर्बंध नाहीत, त्यामुळे विद्यार्थ्यांना विज्ञान, व्यवसाय, कला किंवा मानवतेचा अभ्यास करायचा असला तरीही ते अभ्यासक्रमात प्रवेश घेऊ शकतात.

ॲनिमेशनमध्ये बॅचलर

ॲनिमेशनमधील BA ही ॲनिमेशन करिअर करण्यास सक्षम करणारी एक विशेष बीए पदवी आहे. ॲनिमेशन हा एक जलद-विकसित प्रकारचे माध्यम आहे ज्यामध्ये अनेक संवादात्मक उपयोग आहेत.

ॲनिमेशन पदवी अभ्यासक्रमात तीन वर्षांच्या BA दरम्यान, विदयार्थी 2D आणि 3D ॲनिमेशन बद्दल माहिती असलेल्या सर्व गोष्टी शिकू शकतात. ज्यामध्ये तंत्रज्ञानाचा समावेश आहे.

ही पदवी विदयार्थ्यांना प्रिंट, टेलिव्हिजन, चित्रपट आणि गेमिंग उद्योगांमध्ये यशस्वी करिअरसाठी तयार करेल, ज्यांना 2D आणि 3D कलाकारांची जास्त गरज आहे.

बॅचलर ऑफ आर्ट्स इन सायकॉलॉजी

जर विदयार्थ्यांना मानवी मानसशास्त्राबद्दल अधिक अभ्यास करायचा असेल तर बीए इन सायकॉलॉजी पदवी अभ्यासक्रम त्यांच्यासाठी आहे. हा अभ्यासक्रम मनाच्या अंतर्गत आणि बाह्य शक्तींच्या प्रभावांवर केंद्रित आहे.

पदवीमध्ये इतर विषयांसह मानवी जीवशास्त्र, सामाजिक मानसशास्त्र, वर्तन, मानवी विकास आणि संज्ञानात्मक प्रक्रिया या अभ्यासक्रमांचा समावेश आहे.

मानसशास्त्र अभ्यासक्रमात तीन वर्षांचे बीए पूर्ण केल्यावर, विदयार्थी मानसशास्त्रज्ञ, समुपदेशक, क्रीडा मानसशास्त्रज्ञ, करिअर समुपदेशक, संशोधक, सामाजिक कार्यकर्ता आणि वर्तन विश्लेषक अशा पदांसाठी पात्र होऊ शकतात.

मानसिक आरोग्याविषयीची वाढती जागरुकता आणि बहुतेक लोकांच्या सध्याच्या जीवनशैलीमुळे, मानसशास्त्रज्ञाची नेहमीच गरज भासते. सध्याच्या काळातील सर्वात जास्त मागणी असलेल्या करिअर मार्गांपैकी हा नक्कीच एक आहे.

वाचा: Psychology: The best career option after 12th | मानसशास्त्र

बॅचलर ऑफ हॉटेल मॅनेजमेंट

बॅचलर ऑफ हॉटेल मॅनेजमेंट हा माध्यमिक नंतरच्या रोजगाराच्या सर्वोत्तम पर्यायांपैकी एक आहे. बॅचलर इन हॉटेल मॅनेजमेंट हा 3 ते 4 वर्षांचा पदवी कार्यक्रम आहे जो विद्यार्थ्यांना आदरातिथ्याबद्दल शिकवतो.

या कोर्समध्ये इव्हेंट मॅनेजमेंट, टुरिझम आणि फूड अँड बेव्हरेज बिझनेस यासारख्या विषयांचा समावेश आहे. संपूर्ण कोर्समध्ये, विद्यार्थ्यांना संप्रेषण, वाटाघाटी, आंतरवैयक्तिक आणि ग्राहक सेवा कौशल्यांमध्ये शिक्षण दिले जाते. बारावीनंतर हा सर्वात लोकप्रिय अभ्यासक्रम आहे.

इतर पदवीपूर्व अभ्यासक्रम

lawyers posing for a photo
Photo by August de Richelieu on Pexels.com

इतर अनेक अंडरग्रेजुएट कोर्सेस आहेत ज्यांचा विदयार्थी 12वी  नंतर अभ्यास करु शकतात. या अभ्यासक्रमांना प्रवेश हा सहसा प्रवेश परीक्षेतील गुणांद्वारे होतो.

कायदा अभ्यासक्रम- Know what to do after 12th?

12वी उत्तीर्ण झाल्यानंतर विद्यार्थी BA, BCom (LLB) मध्ये देखील प्रवेश घेऊ शकतात. हा 5 वर्षांचा एकात्मिक अभ्यासक्रम आहे. भारतातील राष्ट्रीय कायदा विद्यापीठांमध्ये प्रवेश मिळविण्यासाठी उमदवारांना CLAT प्रवेश परीक्षा उत्तीर्ण करणे आवश्यक आहे.

वाचा: The Best Law Courses After 12th | 12वी नंतर कायदा अभ्यासक्रम

ॲनिमेशन आणि ग्राफिक डिझायनिंग

ग्राफिक्स आणि वेब डिझायनिंगमधील प्रगतीमुळे, आयटी व्यावसायिकांची मागणी देखील दिवसेंदिवस वाढत आहे. कोणत्याही सरकारी मान्यताप्राप्त संस्था किंवा महाविद्यालयांमधून ग्राफिक डिझायनिंग आणि ॲनिमेशनमधील डिप्लोमा किंवा पदवी अभ्यासक्रमाची निवड करा.

वाचा: BA Animation is the best career option | बीए ॲनिमेशन

ट्रॅव्हल अँड टुरिझम- Know what to do after 12th?

ट्रॅव्हल अँड टुरिझममधील बीए हा तीन वर्षांचा पदवी अभ्यासक्रम आहे ज्यांना प्रवासाची आवड आहे आणि ज्यांना भूतकाळ जाणून घेण्यात आणि नवीन लोकांना भेटण्यात रस आहे.

वाचा: List of the top courses after 12th Arts | 12 वी कला नंतर काय?

योग्य कोर्सची निवड कशी करावी?

12वी पर्यंत अभ्यास करताना तुम्हाला आवडलेल्या विषयांचा विचार करा. ते विषय लक्षात घेऊन तुम्ही कोणत्या प्रकारच्या पदवी घेऊ शकता ते पहा आणि त्यात काही स्वारस्य आहे का ते पहा.

तुम्हाला पुढील संशोधन करण्याची आणि प्रत्येक पदवीने ऑफर केलेल्या नोकरीच्या संधींबद्दल माहिती मिळवायची असेल. कशाचा पाठपुरावा करायचा हे ठरवताना संशोधन ही एक महत्त्वाची पायरी आहे, कारण ते तुम्हाला तुमचे ज्ञान, पर्याय आणि तुमच्या स्वतःबद्दल समज वाढवण्यास मदत करते.

हे शक्य आहे की तुम्ही तुमच्या स्वारस्यांमधील एका अनोख्या छेदनबिंदूवर अडखळत असाल आणि तुम्हाला करिअरचा नवीन मार्ग शोधायचा आहे.

पसंतीच्या अभ्यासक्रमासाठी अर्ज करताना विद्यापीठ किंवा महाविद्यालयात काय पहावे?

पसंतीच्या पदवीसाठी विदयार्थ्यांनी निश्चितपणे प्रत्येक विद्यापीठाच्या अभ्यासक्रमाचा विचार केला पाहिजे. हे शक्य आहे की प्रत्येक महाविद्यालयामध्ये, कोणत्याही अतिरिक्त अभ्यासक्रमाच्या बाबतीत किंवा अनिवार्य असलेल्या अतिरिक्त वैकल्पिक अभ्यासक्रमांच्या बाबतीत सूक्ष्म फरक आहेत.

विदयार्थ्यांनी त्यांच्या आवडीच्या महाविद्यालयातील विद्यार्थी समुदाय आणि संस्कृतीची जाणीव आहे याची खात्री करणे देखील महत्त्वाचे आहे. जर तुमची वैयक्तिक विचारधारा संस्थेशी जुळत नसेल, तर ती तुमच्या शिक्षणासाठी योग्य नसेल.

शिवाय, कोणत्या महाविद्यालयात जायचे हे ठरवताना तुम्ही स्थान, प्लेसमेंट गुणवत्ता, अध्यापन विद्याशाखा आणि पायाभूत सुविधांचा विचार करु शकता.

वाचा: How to be a Digital Photographer | डिजिटल फोटोग्राफर कसे व्हावे

निष्कर्ष- Know what to do after 12th?

प्रामाणिकपणे सांगायचे तर, पदवी अभ्यासक्रमांमध्ये भरपूर पर्याय आहेत जे विद्यार्थी त्यांच्या इयत्ता 12 ची परीक्षा उत्तीर्ण झाले आहेत. त्यांना वैयक्तिकरित्या ज्या विषयात रस असेल त्या विषयातील पदवी अभ्यासक्रम निवडणे आवश्यक आहे.

शेवटी, हा असा विषय आहे ज्यासह त्यांना आयुष्यभर जगावे लागेल. याव्यतिरिक्त, तुमचे भविष्यातील सर्व करिअर पर्याय किंवा पोस्ट-ग्रॅज्युएशन विषयाच्या योजना प्रत्यक्ष किंवा अप्रत्यक्षपणे तुमच्या पदवीवर अवलंबून असतील. म्हणून, उपलब्ध पर्यायांच्या सर्व साधक आणि बाधकांचा विचार करुन या प्रकरणावर विवेकपूर्ण निर्णय घेणे चांगले आहे.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | गिरिजात्मज, लेण्याद्री

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | सहावा गणपती: लेण्याद्रीचा श्री गिरिजात्मज, गणपती मंदिर, आख्यायिका , उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग ...
What things give you energy?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात? फळे, फळभाज्या व पालेभाज्या, धान्य, बीन्स आणि शेंगा, पेये ...
Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | चिंतामणी थेऊर

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | पाचवा गणपती: थेऊरचा चिंतामणी, आख्यायिका, इतिहास, मंदिराची रचना, मंदिर उत्सव, जाण्याचे मार्ग व ...
Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | वरदविनायक, महाड

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | चौथा गणपती: महाडचा श्री वरदविनायक, वरदविनायक मंदिर, मंदिराचा इतिहास, आख्यायिका, मंदिराची रचना, मुर्ती ...
Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | बल्लाळेश्वर, पाली

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | तिसरा गणपती: बल्लाळेश्वर पाली, मंदिराचा इतिहास, बल्लाळेश्वराची मुर्ती, आख्यायिका, उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग, ...
Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Share the lessons you have learned in life

Share the lessons you have learned in life | आयुष्यात शिकलेले धडे

Share the lessons you have learned in life | तुम्ही आयुष्यात शिकलेले धडे शेअर करा; इतरांसह कल्पना सामायिक करा, आदर, ...
Know the effects of multitasking on health

Know the effects of multitasking on health | मल्टीटास्किंगचे परिणाम

Know the effects of multitasking on health | आरोग्यावर मल्टीटास्किंगचे परिणाम, मल्टीटास्किंगचा मेंदूच्या आरोग्यावर कसा परिणाम होतो ते जाणून घ्या ...
Spread the love