Skip to content
Marathi Bana » Posts » How to be a successful teacher | यशस्वी शिक्षक कसे व्हावे

How to be a successful teacher | यशस्वी शिक्षक कसे व्हावे

How to be a Successful teacher

How to be a successful teacher | शिक्षक सतत प्रेरणादायी काम करत असतात, एक चांगला शिक्षक विदयार्थ्यांना काहीही शिकवत नाही; तर तो फक्त विदयार्थ्यांसाठी सकारात्म्क विचार, स्वयं शिस्त, आदर्श संस्कार व मार्गदर्शकाचे काम करतो.

प्रत्येक शिक्षकाला आपल्या अध्यापन करिअरमध्ये अधिक यशस्वी होण्याची इच्छा असते. परंतू एक गोष्ट लक्षात घ्या की शिकवणे इतके सोपे नाही, परंतु याचा अर्थ असा नाही की ते मजेदार असू शकत नाही. संयम आणि कठोर परिश्रमाने, आपण एक उत्कृष्ट शिक्षक होऊ शकता. How to be a successful teacher यशस्वी शिक्षक कसे व्हावे यासाठी संपूर्ण लेख वाचा.

शिक्षक या नात्याने, विद्यार्थ्यांना केवळ बौद्धिक कौशल्येच नव्हे तर महत्त्वाच्या जीवन कौशल्यांनी सुसज्ज करण्याचे शिक्षकाचे ध्येय असले पाहिजे. (How to be a successful teacher)

शिक्षक म्हणून तुमचे यश वाढवण्यासाठी आणि तुमच्या विद्यार्थ्यांना यशस्वी होण्यासाठी तुम्ही अगणित धोरणे वापरु शकता. यशस्वी शिक्षकांनी केलेल्या अनेक गोष्टी खाली दिलेल्या आहेत.

Table of Contents

1) शिकविण्यापूर्वी नेहमी चांगली तयारी करा

How to be a Successful teacher
Image by steveriot1 from Pixabay

जरी तुम्ही अनुभवी शिक्षक असलात तरीही चांगल्या तयारीची नेहमीच शिफारस केली जाते. कदाचित अनुभवी शिक्षकांसाठी, प्रक्रियेस कमी वेळ लागेल, परंतु तरीही ते आवश्यक आहे.

वर्गात शिकवताना शिक्षकामध्ये आत्मविश्वास असेल तर विदयार्थीही त्याच आत्मविश्वासाने त्यांचा आदर करतात. प्रश्नांची उत्तरे देताना तो आत्मविश्वास विदयार्थ्यांमध्ये दिसतो. एकूणच वर्गामध्ये सकारात्मक वातावरण तयार होते जे शिकण्यास प्रेरित करते.

2) विद्यार्थ्यांच्या संभाव्यतेवर विश्वास ठेवा

शिक्षकाच्या यशाची सुरुवात त्यांच्या विद्यार्थ्यांच्या यशाने होते. तुमच्या विद्यार्थ्यांकडून नेहमी मोठ्या अपेक्षा ठेवा. यशस्वी होण्याच्या त्यांच्या क्षमतेवर विश्वास ठेवा आणि आपण त्यांना त्यांच्या मर्यादेपर्यंत ढकलले असल्याचे सुनिश्चित करा.

विद्यार्थ्यांवर विश्वास ठेवणे ही सर्वात सोपी परंतु सर्वात शक्तिशाली शिकवण्याच्या पद्धतींपैकी एक आहे. क्रीडा आणि कामाच्या ठिकाणी प्रशिक्षण देताना देखील हे कार्य करते. मुलं त्यांच्यावर विश्वास ठेवणाऱ्या शिक्षकासाठी काहीही करतील.

ते अयशस्वी झाले तरीही त्यांना पुन्हा प्रयत्न करण्यास आणि अधिक मेहनत करण्यास प्रवृत्त करा. ही रणनीती तुम्हाला त्यांच्या कम्फर्ट झोनमधून बाहेर काढण्यात मदत करते. प्रत्येक वेळी ते अयशस्वी झाल्यावर त्यांना साथ देण्यासाठी मार्गदर्शक म्हणून तुम्ही तिथे आहात हे जाणून ते यश मिळवू शकतात.

3) आपण करु शकता ते सर्वकाही जाणून घ्या

तुमच्या अभ्यासाच्या क्षेत्रात खूप जाणकार असणे देखील यशस्वी अध्यापन करिअरच्या दिशेने एक महत्त्वपूर्ण पाऊल आहे. हे खरे आहे की सर्वात यशस्वी शिक्षकांना देखील सर्वकाही माहित नसते. परंतु, तुम्हाला जितके अधिक माहिती असेल तितके तुमच्या विद्यार्थ्यांना शिकवणे आणि त्यांच्या प्रश्नांची तत्पर उत्तरे देणे सोपे होईल.

शिकणे कधीच थांबत नाही आणि म्हणूनच, एक शिक्षक म्हणून, तुम्हाला तुमच्या मनाला जितकी माहिती मिळू शकेल तितकी भर द्यावी लागेल. लक्षात ठेवा की विद्यार्थी नेहमी एखाद्या विशिष्ट क्षेत्राबद्दल सखोल ज्ञान असलेल्या शिक्षकांचा सल्ला घेणे पसंत करतात. ज्ञान सत्यता दर्शवते.

4) मनोरंजनात्मक शिक्षण पदधती वापरा

Learning Students
Image by Mới Ngô from Pixabay

विनोद आणि मजा हे मेंदूचे ट्रिगर आहेत. जर तुम्ही मुलांच्या मेंदूला चालना देण्यास व्यवस्थापित केले, तर तुम्ही खात्री बाळगू शकता की तुम्ही त्यांना ज्या कामात सहभागी करुन घेऊ इच्छिता त्या सर्व कामांमध्ये ते सहभागी होतील.

तुम्हाला माहित आहे का की बहुतेक विद्यार्थी त्यांच्या शैक्षणिक समस्या विनोदी आणि उत्साही शिक्षकांसोबत सामायिक करण्यात अधिक सोयीस्कर असतात ऐवजी चिडखोर आणि “नेहमी-गंभीर” शिक्षकांऐवजी? होय! तुम्ही स्वतःला ज्या पद्धतीने वाहून नेतात त्यावरून तुमची अ‍ॅप्रोचबिलिटी निश्चित होते.

प्रत्येक वेळी तुम्ही तुमच्या विद्यार्थ्यांशी संभाषण करता तेव्हा हसण्याचा मुद्दा बनवा, एक किंवा दोन विनोद करा आणि असेच. हे मदतीसाठी तुमच्याशी संपर्क साधताना विद्यार्थ्यांना वाटत असलेला कोणताही तणाव किंवा भीती कमी करण्यास मदत करते.

5) जोखीम घ्या (How to be a successful teacher)

ते म्हणतात, “नो रिस्क, नो रिवॉर्ड!” जोखीम घेणे ही एखाद्या व्यक्तीच्या यशात महत्त्वाची भूमिका बजावते. तुमचे विद्यार्थी तुमच्या सर्व हालचाली पाहतात आणि त्यांचे निरीक्षण करतात. म्हणूनच, जर तुम्ही काही वेळाने नवीन गोष्टी करुन जोखीम पत्करली, तर त्यांनाही तेच करण्याचा पुरेसा आत्मविश्वास असेल.

असे वातावरण जे अभिव्यक्ती आणि काही जोखीम घेण्यास अनुमती देते विद्यार्थ्यांना त्यांचे बुडबुडे फुटण्यास प्रवृत्त करतात. तुम्ही विद्यार्थ्‍यांना अज्ञात शोधण्‍यासाठी, त्यांच्या जोखीम पत्करण्याच्या कौशल्यांचे पालनपोषण करण्यासाठी आणि अंतिम यश मिळवण्यासाठी प्रभावीपणे प्रोत्‍साहित कराल.

6) सर्जनशील व्हा आणि चौकटीच्या बाहेर विचार करा

तुमच्या विद्यार्थ्यांना माहिती देण्यासाठी तुम्ही वापरत असलेली रणनीती तुमच्या वर्गाचे लक्ष वेधून घेणाऱ्या पद्धतीने सर्जनशील असणे आवश्यक आहे. प्रत्येक शिकण्याचा धडा तुमच्या विद्यार्थ्यांसाठी रोमांचक बनवण्याचा प्रयत्न करा.

हे केवळ त्यांचा शिकण्याचा अनुभवच मनोरंजक बनवत नाही तर ते प्रत्येक वर्गात पूर्णत: गुंतलेले आहेत आणि पुढील वर्गासाठी नेहमी उत्सुक आहेत हे देखील सुनिश्चित करते.

7) सातत्यपूर्ण आणि निर्णायक व्हा

अध्यापनात यशस्वी होण्यासाठी, तुम्हाला सुसंगत आणि दृढनिश्चय करणे आवश्यक आहे. तुम्ही काही बोललात तर त्यावर ठाम राहा! आपण काहीतरी करणार आहात असे आपण म्हणत असल्यास, आपण ते पाहण्याची खात्री करा! तुम्ही नियम ठरवलेत तर त्यांच्या पाठीशी ठामपणे उभे राहा! अपवाद करणे किंवा आवडते खेळणे टाळा.

8) नेहमी अद्ययावत रहा (How to be a successful teacher)

How to be a Successful teacher
Image by 14995841 from Pixabay

ताज्या बातम्या, शैक्षणिक प्रगती, तंत्रज्ञान इत्यादींबद्दल माहिती असणे किती महत्त्वाचे आहे हे एका यशस्वी शिक्षकाला माहीत असते. ही माहिती तुमच्या विद्यार्थ्यांसोबत शेअर केल्याने तुम्हाला त्यांना अपडेट ठेवण्यासही मदत होते.

या बदल्यात, हे शिकण्याच्या अनुभवाला महत्त्व देते आणि विद्यार्थ्यांना यशस्वी होण्यास मदत करते. नवीन ज्ञानाची देवाणघेवाण विद्यार्थ्यांना संशोधन करण्यास आणि त्यांच्या वर्गाच्या मर्यादेपलीकडे घडणाऱ्या गोष्टींबद्दल अधिक जाणून घेण्यास प्रवृत्त करते.

ते शाळेच्या वेळेबाहेरही बरेच काही करु शकतात, विसरण्याऐवजी ज्ञान वाढवतात. धडे आणि असाइनमेंटमध्ये तंत्रज्ञानाचा समावेश करुन, तुम्ही विद्यार्थ्यांना अधिक शिक्षण संसाधने प्रदान करु शकता आणि वैयक्तिकृत शिक्षणास समर्थन देऊ शकता.

उदाहरणार्थ, विद्यार्थी मूलभूत गणित कौशल्यांचा सराव करण्यासाठी गणित अॅप्स, नवीन भाषा शिकण्यासाठी भाषा अॅप्स किंवा विशिष्ट विषयांबद्दल जाणून घेण्यासाठी शैक्षणिक गेम वापरु शकतात.

9) संवाद साधा (How to be a successful teacher)

संप्रेषण हे एक शक्तिशाली शिक्षण साधन आहे. विद्यार्थ्यासोबत असो किंवा त्यांच्या पालकांसोबत असो, संवाद तुम्हाला गंभीर माहिती आणि शिफारशी पास करण्यात मदत करतो जे विद्यार्थ्याच्या यशासाठी महत्त्वपूर्ण असू शकतात.

संप्रेषण हे मेक किंवा ब्रेक कौशल्य आहे. चांगले संप्रेषण केल्याने तुम्हाला जवळचे नाते निर्माण करण्यात, संघांमध्ये सुसंवाद आणण्यात आणि नेतृत्वाची भूमिका पार पाडण्यात मदत होते.

विद्यार्थ्यांना यशस्वी होण्यासाठी, त्यांचे लक्ष वेधून घेणे ही एक मूलभूत पायरी आहे. जे विद्यार्थी ऐकत नाहीत त्यांना शैक्षणिक यशासाठी काय आवश्यक आहे ते शिकत नाही. चांगले संवाद साधणे, विशेषत: मुख्य मुद्दे आणि संदेश दूर करणे, ही पुढची पायरी आहे. प्रभावी संप्रेषण विद्यार्थ्यांना खरोखर शिकण्यास आणि गंभीर माहिती स्मरणात ठेवण्यास मदत करते.

तुमचा वेग, शैली आणि अगदी तुमची देहबोली समायोजित करा. आपल्या विद्यार्थ्यांना मोहित आणि शिकण्याच्या स्थितीत ठेवण्यासाठी मदत करण्यासाठी मनोरंजक व्हा.

10) ऐका आणि सहानुभूती दाखवा

परीक्षेत अयशस्वी होण्याचा अर्थ असा नाही की विद्यार्थी त्यासाठी वाचण्यात अपयशी ठरतो. काहीवेळा, हे बाह्य घटकांमुळे असू शकते. म्हणूनच यशस्वी शिक्षक नेहमी त्यांच्या विद्यार्थ्यांना ऐकण्यासाठी आणि सल्ला देण्यासाठी त्यांचा वेळ काढतात.

प्रत्येक विद्यार्थ्याशी नेहमी संवेदनशीलतेने वागावे, जणू ते आपलेच मूल आहे. अशाप्रकारे, वर्गात त्यांच्या यशात काहीतरी अडथळा आणत असल्यास ते नेहमी तुमच्यावर विश्वास ठेवतील.

11) आकर्षक अभ्यास साहित्य प्रदान करा

विदयार्थ्यांच्या यशाला पाठिंबा देण्यासाठी त्यांच्या शिक्षणाला बळकटी देणा-या आणि विस्तृत करणा-या संबंधित, आकर्षक अभ्यास सामग्री प्रदान करा. परंतु त्यांना गृहपाठ आणि असाइनमेंटचा ओव्हरलोड करणे टाळा कारण यामुळे त्यांचे मन थकू शकते, त्यामुळे शिकण्याची गती कमी होते.

विद्यार्थ्यांना संबंधित, आकर्षक अभ्यास साहित्य प्रदान करण्यासाठी तुम्ही वापरु शकता अशा धोरणांमध्ये खालील गोष्टी समाविष्ट आहेत.

वाचा: How to Be a Good Teacher | चांगले शिक्षक कसे व्हावे

12) अस्सल साहित्य वापरा (How to be a successful teacher)

Students reading
Image by Anil sharma from Pixabay

अस्सल साहित्य ही वास्तविक-जागतिक संसाधने आहेत जी अभ्यासात असलेल्या विषयाशी संबंधित आहेत. यामध्ये बातम्या लेख, व्हिडिओ, पॉडकास्ट किंवा इतर माध्यमांचा समावेश असू शकतो ज्याचा वापर विद्यार्थी अधिक प्रामाणिक आणि आकर्षक मार्गाने विषयाबद्दल जाणून घेण्यासाठी करू शकतात.

वाचा: How To Be A Good English Teacher | इंग्रजी शिक्षक

13) संसाधनांची लायब्ररी तयार करा

शिक्षक संसाधनांची डिजिटल किंवा भौतिक लायब्ररी तयार करु शकतात ज्यात विद्यार्थी स्वयं-अभ्यास किंवा संदर्भासाठी प्रवेश करु शकतात. यामध्ये पाठ्यपुस्तके, ऑनलाइन लेख, व्हिडिओ आणि इतर सामग्रीचा समावेश असू शकतो जो अभ्यास केला जात असलेल्या विषयाशी संबंधित आहे.

व्हिडिओ, पॉडकास्ट किंवा परस्परसंवादी खेळ यासारख्या मल्टीमीडिया संसाधनांचा समावेश केल्याने विद्यार्थ्यांसाठी शिकणे अधिक आकर्षक आणि परस्परसंवादी बनविण्यात मदत होऊ शकते.

वाचा: The Role of Parents in the Success of their Children | मुलांच्या यशात पालकांची भूमिका

14) वैयक्तिकृत साहित्य प्रदान करा

तुमच्या विद्यार्थ्यांच्या वैयक्तिक गरजा आणि स्वारस्ये लक्षात घेऊन, तुम्ही वैयक्तिकृत शिक्षण साहित्य तयार करु शकता जे त्यांच्या विशिष्ट शिक्षण उद्दिष्टे आणि प्राधान्यांनुसार तयार केले जाईल.

विद्यार्थ्यांना त्यांची स्वतःची सामग्री तयार करण्यास प्रोत्साहित करा विद्यार्थी मुख्य संकल्पनांचा सारांश देऊन, मनाचे नकाशे तयार करून किंवा फ्लॅशकार्ड किंवा इतर पुनरावलोकन सामग्री तयार करून त्यांचे स्वतःचे अभ्यास साहित्य तयार करू शकतात. हे त्यांना सामग्री चांगल्या प्रकारे समजून घेण्यास आणि टिकवून ठेवण्यास मदत करू शकते.

विद्यार्थी एखाद्या विषयाबद्दल अधिक जाणून घेण्यासाठी प्रवृत्त होऊ शकतात आणि ते चांगल्या प्रकारे करण्यासाठी दिशा आणि संसाधने नसतात. यशस्वी शिक्षक विद्यार्थ्यांना मूलभूत अभ्यासक्रमाच्या पलीकडे जाण्याचे मार्ग प्रदान करुन त्यांच्या पूर्ण शिकण्याच्या क्षमतेपर्यंत पोहोचू देतात.

वाचा: Parents Role in the Education of Children |पाल्य, पालक व शिक्षण

15) नेहमी चौकस रहा (How to be a successful teacher)

How to be a Successful teacher
Image by Tumisu from Pixabay

अध्यापनात यशस्वी होण्यासाठी, तुम्हाला तुमच्या सर्व विद्यार्थ्यांचे वैयक्तिकरित्या निरीक्षण करणे आवश्यक आहे, त्यांची ताकद त्यांच्या कमकुवतपणापासून वेगळे करणे आवश्यक आहे. हे तुम्हाला त्यांच्या सामर्थ्यांचा उपयोग करण्यासाठी आणि त्यांच्या कमकुवततेवर मात करण्यासाठी त्यांच्या मदतीसाठी धोरणे तयार करण्यात मदत करेल.

योग्यरित्या उच्च अपेक्षा सेट करण्यासाठी, तुम्हाला प्रथम वर्ग आणि वैयक्तिक विद्यार्थी कोठे आहेत याचे वास्तववादी मूल्यांकन आवश्यक आहे. ज्ञान आणि कौशल्य विकासाचे बेंचमार्क स्तर स्थापित करण्याचा प्रारंभिक चाचणी आणि प्रश्न हा एक चांगला मार्ग आहे.

वाचा: Advice About An Interview | मुलाखतीबद्दल माहिती आणि सल्ला

16) ध्येय निश्चित करा (How to be a successful teacher)

शिक्षकाचे यश मुख्यतः त्यांच्या विद्यार्थ्यांच्या यशावर अवलंबून असते. म्हणून, तुम्हाला तुमच्या विद्यार्थ्यांसोबत ध्येय आणि उद्दिष्टे निश्चित करणे आवश्यक आहे. त्यानंतर, एक संघ म्हणून एकत्रितपणे ही उद्दिष्टे साध्य करण्यासाठी त्यांच्यासोबत कार्य करा.

वाचा: The Most Popular Courses In India | भारतातील लोकप्रिय कोर्सेस

17) रोल मॉडेल व्हा (How to be a successful teacher)

वर्गात विद्यार्थ्यांसाठी नकारात्मक भावना. विडंबन, कडू टिप्पण्या, ओरडणे आणि आवाज वाढवणे हे आदर्श नाहीत. आपण ज्या प्रकारे वागतो त्याचे अनुकरण मुले करतात, त्यामुळे बोलताना ‘कृपया’, ‘धन्यवाद’ यासारखे शब्द वापरा आणि नेहमी विनम्र रहा कारण ते सौजन्य आणि आदर दर्शवते.

त्यांच्यावर विश्वास ठेवणारे, त्यांचे समर्थण करणारे आणि ते ज्यासाठी त्यांना स्वीकारतात ते शिक्षक व्हा. सर्वसाधारणपणे, एक चांगले उदाहरण सेट करा. इच्छित वर्तनासाठी सकारात्मक आणि प्रेरणादायी मार्गाने मार्गदर्शन करा.

वाचा: How to be a Good Student? | आदर्श विद्यार्थी कसे व्हावे?

18) सोप्या आणि स्पष्ट सूचना द्या

प्रत्येक गोष्ट सोप्या पद्धतीने समजावून सांगा आणि उदाहरणे द्यायला नेहमी लक्षात ठेवा. एका वेळी एक पाऊल हा लक्षात ठेवण्याचा सुवर्ण नियम आहे कारण वयाची पर्वा न करता, बर्‍याच मुलांना एकाच वेळी बर्‍याच वेगवेगळ्या सूचना लक्षात ठेवणे खरोखर कठीण जाते.

महत्वाचे

“जर तुम्ही एका वर्षाचे नियोजन करत असाल, तर भात पेरा; जर तुम्ही एका दशकासाठी योजना आखत असाल तर झाडे लावा; आणि जर तुम्ही आयुष्यभराची योजना आखत असाल तर लोकांना शिक्षित करा”. “स्वत: शिका आणि इतरांनाही शिकवा”

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या. 

Best healthy foods to eat in winter

Best healthy foods to eat in winter | हिवाळ्यातील आरोग्यदायी पदार्थ

Best healthy foods to eat in winter | हिवाळ्यात आपले शरीर निरोगी व उबदार ठेवण्यासाठी सर्वोत्तम आरोग्यदायी पदार्थ व त्यामधील ...
Know about the winter skincare tips

Know about the winter skincare tips | स्किनकेअर टिप्स

Know about the winter skincare tips | हिवाळ्यातील स्किनकेअर टिप्स, त्वचेसाठी मोकळा श्वास घेऊ देण्याचे मार्ग व तेजस्वी त्वचेसाठी सुपरफूड ...
Most effective ways to reduce obesity

Most effective ways to reduce obesity | लठ्ठपणा कमी करण्याचे मार्ग

Most effective ways to reduce obesity | लठ्ठपणा कमी करण्याचे सर्वात प्रभावी मार्ग जे रक्तातील साखर, उच्च रक्तदाब आणि असामान्य ...
pexels-photo-269077.jpeg

Know the Types of Real Estate | RE गुंतवणुकीचे प्रकार

Know the Types of Real Estate | रिअल इस्टेट गुंतवणुकीचे प्रकार, रिअल इस्टेट गुंतवणूक सुरू करणे, गुंतवणुकीच्या श्रेणी व रिअलइस्टेटमध्ये ...
Direct Equity Investment Plans

Direct Equity Investment Plans | थेट इक्विटी गुंतवणूक

Direct Equity Investment Plans | थेट इक्विटी गुंतवणूक, इक्विटी गुंतवणूक म्हणजे काय? इक्विटी गुंतवणुकीचे प्रकार, फायदे आणि तोटे घ्या जाणून ...
Know The Best PO Saving Schemes

Know The Best PO Saving Schemes | PO बचत योजना-2

Know The Best PO Saving Schemes | PO बचत योजना-2 विविध पोस्ट ऑफिस बचत योजना, त्यांची ठळक वैशिष्टये, देय व्याज, ...
How drinking water helps to lose weight?

How drinking water helps to lose weight? | पिण्याचे पाणी व वजन

How drinking water helps to lose weight? | अधिक पाणी पिण्याने वजन कमी करण्यात कशी मदत होते? यामुळे अधिक कॅलरीज ...
Importance of the skin health

Importance of the skin health | त्वचा आरोग्याचे महत्त्व

Importance of the skin health | त्वचा शरीरातील द्रवपदार्थ आत ठेवते, निर्जलीकरण प्रतिबंधित करते व हानिकारक सूक्ष्मजंतू बाहेर ठेवते. त्वचा ...
Know All About Low Blood Pressure

Know All About Low Blood Pressure | कमी रक्तदाब

Know All About Low Blood Pressure | कमी रक्तदाबाची कारणे, लक्षणे, निदान, चाचण्या, उपचार, जीवनशैली आणि घरगुती उपचार व रक्तदाब ...
Know The Benefits of Multani Mitti

Know The Benefits of Multani Mitti | मुलतानी माती

Know The Benefits of Multani Mitti | मुलतानी माती त्वचेचा तेलकटपणा कमी करते, मुरुमांशी लढण्यात मदत करते तसेच त्वचा टोन ...
Spread the love