Skip to content
Marathi Bana » Posts » Know the Killar-Kishtwar Road | सर्वात धोकादायक रस्ता

Know the Killar-Kishtwar Road | सर्वात धोकादायक रस्ता

Know the Killar-Kishtwar Road

Know the Killar-Kishtwar Road | सर्वात धोकादायक रस्ता, स्थान, रस्त्याची स्थिती, मार्गाबद्दल अधिक तपशील, हवामान व आरोग्यविषयक काळजी या बाबत जाणून घ्या.

भारतातील जम्मू आणि काश्मीरमधील जम्मू प्रदेशातील किश्तवाड जिल्ह्याच्या पूर्वेकडील भागात 114 किलोमीटर उंच पर्वतीय भागात किश्तवार-किल्लार रस्ता आहे, ज्याला “द क्लिफहॅंगर” असेही म्हणतात. Know the Killar-Kishtwar Road विषयी अधिक जाणून घेण्यासाठी संपूर्ण लेख वाचा.

हिमाचल प्रदेशच्या पांगी व्हॅलीमध्ये जाण्यासाठी एकच अरुंद, वळणावळणाचा रस्ता, ज्यामध्ये अनेक चढ-उतार आहेत. रस्ता खडक आणि सैल मातीने भरलेला आहे; एका बाजूला चंद्रभागा नदी 1000 फूट खाली आणि दुसऱ्या बाजूला लटकलेला प्राणघातक डोंगर कडे. हा रस्ता जगातील सर्वात धोकादायक रस्त्यांपैकी एक आहे जो किश्तवार (जम्मू आणि काश्मीर) आणि किल्लार (हिमाचल प्रदेश) जिल्ह्याला जोडतो.

अरुंद रस्त्यांच्या एका बाजूला भलीमोठी दरी आणि दुस-या बाजूला भितीदायक डोंगर, त्या काठावर नजर टाकणे अगदी धाडसी व्यक्तीलाही धक्का देण्यासाठी पुरेसे आहे. हे मनाला चकित करणारे हजार फूट ड्रॉप फक्त एक त्रुटी दूर आहे.

तेथे संरक्षक कठडे नाहीत आणि येणा-या वाहनांच्या दृश्यात अडथळा आणणारे उंच कडे प्रवास अधिक आव्हानात्म्क बनवतात. किल्लार ते किश्तवाड या रस्त्याला जगातील सर्वात धोकादायक रस्त्याचे नाव देण्यात आले आहे.

या रस्त्याने अनेक अहंकारांना ठेच लावली आहे. हे अशक्त मनाच्या लोकांसाठी नाही आणि नवशिक्या ड्रायव्हर्सनी निश्चितपणे प्रयत्न करु नये. रस्ता भयावह स्थितीत आहे आणि त्यावर वाटाघाटी करण्यासाठी मजबूत मज्जातंतू आवश्यक आहेत. भयावह उंच पर्वतीय रस्त्यासह, प्रवासाची एकूण लांबी 114 किमी आहे.

वाचा: 11 Most Deadliest Roads in the World | प्राणघातक रस्ते

किश्तवार (Know the Killar-Kishtwar Road)

2007 मध्ये अधिकृतपणे जिल्हा बनला, किश्तवाड, “नीलम आणि केशरची भूमी” म्हणून ओळखला जातो. उर्वरित जगापासून अक्षरशः तुटलेला, किश्तवाड आश्चर्यकारक आहे आणि जम्मूपासून 235 किमी अंतरावर आहे. जगातील सर्वात खडतर रस्त्यांपैकी एक रस्ता या नंदनवनाकडे जातो.

हा प्रदेश 1990 च्या दशकाच्या सुरुवातीपासूनच राजकीय कारणांमुळे गिर्यारोहकांसाठी बंद करण्यात आला आहे. तथापि, या अत्यंत धोकादायक रस्त्याच्या बांधकामामुळे  व्यावसायिक कृती आणि पर्यटनासाठी त्यांचे अत्यंत वेगळे जग खुले झाल्यामुळे रहिवाशांना आनंद झाला आहे.

बॉर्डर रोड ऑर्गनायझेशन आणि J&K PWD यांना खूप मोठा सलाम आणि जयजयकार, ज्यांनी कुठेही मध्यभागी रस्ते बांधून चमकदार काम केले आहे. हा रस्ता प्रत्यक्षात आणण्यासाठी विक्रमी संख्येने लोकांनी बलिदान दिले आहे. संघर्षाचा आदर करा आणि तुमच्या “साहस” आणि हे साध्य करण्यासाठी तुमच्यासाठी जे काही तयार केले आहे त्याबद्दल कृतज्ञ व्हा!

वाचा: Know about Dumas Beach in Gujrat | डुमास बीच

किल्लार – किश्तवार रोड बद्दल

राष्ट्रीय महामार्ग 26 चा एक भाग, हा रस्ता अगदी चिनाब नदीच्या बाजूने जातो. खाली प्रचंड खोल दरी असलेला भाग पाहणे हे अत्यंत गोंधळात टाकणारे आहे. शेकडो मीटरची उभी दरी पाहणे हे वेडेपणाचे ठरेल. त्यामुळे वादळी दिवसात हे साहस टाळणे शहाणपणाचे ठरेल.

रस्ता खडी, दगड आणि वाळू यांनी बनलेला आहे, एका बाजूला खडकांच्या उंच कडा चुंबन घेतात, तर दुस-या बाजूला खोल दरी. खाली लटकलेल्या खडकांबद्दल तुम्हाला चेतावणी देणे शहाणपणाचे आहे जे तुमच्या पुढे येणाऱ्या रहदारीच्या दृश्यात अडथळा आणतात.

वाचा: Know the dangerous touristplaces in India | पर्यटन स्थळे

स्थान (Know the Killar-Kishtwar Road)

Know the Killar-Kishtwar Road

हा रस्ता जम्मू आणि काश्मीरमधील जम्मू प्रदेशातील किश्तवाड जिल्ह्याच्या पूर्व टोकाला आहे. हा रस्ता अरुंद आणि वळणांचा आहे, तसेच रस्त्याची किनार सुरक्षित करण्यासाठी कोणतेही कठडे किंवा रेल नाहीत.

शिवाय, गुंतागुंत वाढवण्यासाठी  खाली 1000 फूट सरळ खोल दरी आहे! प्रवासादरम्यान तुम्ही निश्चितपणे खालील दृश्यांकडे पाहणार का? जर तुम्हाला हा प्रवास सुरु ठेवायचा असेल तर नाही! हा रस्ता हिमाचल प्रदेशातील पांगी खोऱ्यात प्रवेश करतो.

डलहौसीपासून पुढे, किलरला जाण्यासाठी तुम्ही सच खिंड ओलांडत असाल, हा प्रवास खडतर आहे आणि हा पास तुमच्या मर्यादा तपासेल. तथापि, त्यानंतर प्रवास पुढे वाढतच जातो! तुम्ही किल्लार ते किश्तवाड प्रवास कव्हर कराल तिथल्या सर्वात कठीण रस्त्यावर!.

वाचा: Most Dangerous Places in the World | जगातील सर्वात धोकादायक ठिकाणे

रस्त्याची स्थिती (Know the Killar-Kishtwar Road)

रस्ता इतका अरुंद आहे की एका वेळी एकच वाहन जाऊ शकते. तसेच, अनेक तीव्र उतार आणि वळणे आहेत. हा रस्ता खडक, मोकळी माती इत्यादींनी तयार केलेला आहे.

प्रवासात अडचण वाढवण्यासाठी, एका बाजूला चंद्रभागा नदी 1000 फूट खोल आहे आणि दुस-या बाजूला लटकलेला जीवघेणा डोंगर. रस्त्यांची स्थिती कधीही स्थिर नसते; तो अनेक भूस्खलन पाहतो म्हणून. एक चूक आपत्ती ठरु शकते.

अनेक प्रवासी मंच आणि गुरुंनी या रस्त्याला “जगातील सर्वात धोकादायक रस्त्यांपैकी एक” असे शीर्षक देण्याचे हे एक कारण आहे!

वाचा: Mysterious Wonders of the World | जगातील रहस्यमय चमत्कार

मार्गाबद्दल अधिक तपशील

किल्लार ते किश्तवाड हा 121 किमीचा पट्टा हा 6,451 मीटर उंच असलेल्या किश्तवार कैलासच्या तळकॅम्पचे मुख्य प्रवेशद्वार आहे. पायवाटेवर जाण्यासाठी, तुम्ही पश्चिमेकडून प्रवास करु शकता, म्हणजे मनालीहून रोहतांग खिंडीकडे जाण्यासाठी, चिनाब व्हॅलीमध्ये प्रवेश करुन डार्लांग व्हॅलीकडे जाणारा रस्ता धरा.

वर चढणे भयंकर, थकवणारे आणि शरीरावर परिणाम करणारे आहे. साहजिकच, तुम्हाला ऑक्सिजनची कमालीची कमतरता जाणवत असेल आणि उच्च दर्जाची स्टेपनेस किमान म्हणणे आव्हानात्मक असेल!

वाचा: Amazing Places in the World | जगातील आश्चर्यकारक ठिकाणे

किल्लार ते किश्तवाड रस्ता

हा संपूर्ण प्रवास खडतर आहे आणि तुमच्या मज्जातंतूंची परीक्षा घेईल. परंतु, मी तुम्हाला चेतावणी दिली पाहिजे की चढाईच्या सुरुवातीस शेवटचा 50 किमी रस्ता एक कठीण काम असेल! चित्रे न्याय देणार नाहीत आणि शब्द तुम्हाला जाणवणाऱ्या भीतीचे वर्णन करु शकत नाहीत.

तुमची सर्व इंद्रिये सर्वोच्च स्तरावर सतर्क राहतील; तुम्ही घेतलेल्या प्रत्येक पाऊलाचे रिअल टाइममध्ये मूल्यांकन कराल. काही पर्यटकांनी या ट्रॅकला ‘अल्मोस्ट किलर’ रोड असे नाव दिले होते.

रस्त्याचे काही भाग विशेषतः अरुंद आहेत आणि दोन कारसाठी पुरेसे रुंद आहेत. ठराविक ठिकाणी, दोन वाहने एकमेकांना पास करुन जातील, तर काही ठिकाणी एका वाहनाला काही किलोमीटर रिव्हर्स जावे लागेल. जर तुम्हाला रिव्हर्स करण्याच्या तुमच्या कौशल्यावर पूर्ण विश्वास नसेल, अत्यंत अरुंद जागेत संतुलन राखताना तर इथे गाडी चालवण्याचा प्रयत्न करु नका!

अत्यंत अरुंद मार्गामुळे या रस्त्याला “द क्लिफहॅंजर” असे टोपणनाव देखील देण्यात आले आहे. इतका की गाड्या क्वचितच या मार्गाने जातात; तुम्ही बसेस विसरु शकता. काही वळणे भरपूर ब्लाइंड-स्पॉट्ससह भययानक आहेत.

वाचा: Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले

हवामान (Know the Killar-Kishtwar Road)

पावसानंतर रस्ता विशेषतः निसरडा आणि चिखलाचा होऊ शकतो. वादळाच्या दरम्यान आणि नंतर रस्ता अभेद्य असू शकतो, अगदी चार-चाकी-ड्राइव्ह वाहनासह. आणखी एक गोष्ट लक्षात ठेवा की हा प्रवास फक्त दिवसा उजेडातच केला पाहिजे.

वाचा: New 7 Wonders of the World | जगातील नवी सात आश्चर्ये

आरोग्यविषयक काळजी

प्रवासादरम्यान तुम्हाला चक्कर येण्याची शक्यता असल्यास, किंवा तसे परिणाम जाणवत असल्यास या प्रवासास जाणे टाळा. तसेच,  तुमच्या वाहनांमध्ये असे प्रवासी असतील ज्यांना डोंगर व वळणाच्या रस्त्यावर त्रास होत असेल तर, ते थांबणे आणि उत्तम आरोग्यासह प्रवास सुरु करणे चांगले होईल.

तुम्ही तुमच्या प्रवासाच्या मध्यभागी अनेक ठिकाणी थांबू शकणार नाही. आणि, जरी तुम्ही थांबण्याची योजना आखत असाल तर भितीदायक खडक तुमची मळमळ आणखी वाईट करेल! उंचीला घाबरणाऱ्या, क्लॉस्ट्रोफोबिक असलेल्या लोकांसाठी हा प्रवास नाही! हजारो फूट सरळ चिनाब नदीत खाली पाहणे ते नक्कीच शूर हृदयांसाठी आहे.

शेवटचा, पण, सर्वात महत्वाचा सल्ला हा आहे की, या रस्त्यावर चूका करण्यास कमी वाव आहे. तुम्ही रस्त्याच्या मध्यभागी चिकटून राहण्याची योजना आखली पाहिजे. काहीवेळा कडा फक्त चुरचुरु शकतात आणि वळण आणि वळणानंतर बाहेर डोकावणारे प्रचंड खडक आहेत.

वाचा: The Most Beautiful Birds in the World | जगातील सर्वात सुंदर पक्षी

सारांष (Know the Killar-Kishtwar Road)

जर तुम्ही या नंदनवनात जाण्याची योजना आखत असाल तर, किश्तवाड नक्कीच योग्य आहे. तथापि, ख-या हिमालयीन शैलीत दृश्ये जितकी सुंदर दिसतात तितका प्रवास खडतर. या स्वर्गात जाण्यासाठी मळमळ, भयानक रस्ते, खरे आव्हानात्मक मार्ग यासाठी तयार रहा.

किल्लार – किश्तवाड प्रवास सुरु करताना लक्षात ठेवण्याच्या गोष्टी म्हणजे सदैव सतर्क राहणे आवश्यक असताना, काही गोष्टींचे भान राखणे आवश्यक आहे जे तुम्हाला या 121 किमी प्रवासाला सुरुवात करण्यास मदत करतील.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Best healthy foods to eat in winter

Best healthy foods to eat in winter | हिवाळ्यातील आरोग्यदायी पदार्थ

Best healthy foods to eat in winter | हिवाळ्यात आपले शरीर निरोगी व उबदार ठेवण्यासाठी सर्वोत्तम आरोग्यदायी पदार्थ व त्यामधील ...
Know about the winter skincare tips

Know about the winter skincare tips | स्किनकेअर टिप्स

Know about the winter skincare tips | हिवाळ्यातील स्किनकेअर टिप्स, त्वचेसाठी मोकळा श्वास घेऊ देण्याचे मार्ग व तेजस्वी त्वचेसाठी सुपरफूड ...
Most effective ways to reduce obesity

Most effective ways to reduce obesity | लठ्ठपणा कमी करण्याचे मार्ग

Most effective ways to reduce obesity | लठ्ठपणा कमी करण्याचे सर्वात प्रभावी मार्ग जे रक्तातील साखर, उच्च रक्तदाब आणि असामान्य ...
pexels-photo-269077.jpeg

Know the Types of Real Estate | RE गुंतवणुकीचे प्रकार

Know the Types of Real Estate | रिअल इस्टेट गुंतवणुकीचे प्रकार, रिअल इस्टेट गुंतवणूक सुरू करणे, गुंतवणुकीच्या श्रेणी व रिअलइस्टेटमध्ये ...
Direct Equity Investment Plans

Direct Equity Investment Plans | थेट इक्विटी गुंतवणूक

Direct Equity Investment Plans | थेट इक्विटी गुंतवणूक, इक्विटी गुंतवणूक म्हणजे काय? इक्विटी गुंतवणुकीचे प्रकार, फायदे आणि तोटे घ्या जाणून ...
Know The Best PO Saving Schemes

Know The Best PO Saving Schemes | PO बचत योजना-2

Know The Best PO Saving Schemes | PO बचत योजना-2 विविध पोस्ट ऑफिस बचत योजना, त्यांची ठळक वैशिष्टये, देय व्याज, ...
How drinking water helps to lose weight?

How drinking water helps to lose weight? | पिण्याचे पाणी व वजन

How drinking water helps to lose weight? | अधिक पाणी पिण्याने वजन कमी करण्यात कशी मदत होते? यामुळे अधिक कॅलरीज ...
Importance of the skin health

Importance of the skin health | त्वचा आरोग्याचे महत्त्व

Importance of the skin health | त्वचा शरीरातील द्रवपदार्थ आत ठेवते, निर्जलीकरण प्रतिबंधित करते व हानिकारक सूक्ष्मजंतू बाहेर ठेवते. त्वचा ...
Know All About Low Blood Pressure

Know All About Low Blood Pressure | कमी रक्तदाब

Know All About Low Blood Pressure | कमी रक्तदाबाची कारणे, लक्षणे, निदान, चाचण्या, उपचार, जीवनशैली आणि घरगुती उपचार व रक्तदाब ...
Know The Benefits of Multani Mitti

Know The Benefits of Multani Mitti | मुलतानी माती

Know The Benefits of Multani Mitti | मुलतानी माती त्वचेचा तेलकटपणा कमी करते, मुरुमांशी लढण्यात मदत करते तसेच त्वचा टोन ...
Spread the love