Marathi Bana » Posts » Study Time Table for Students |विद्यार्थ्यांसाठी अभ्यासाचे वेळापत्रक

Study Time Table for Students |विद्यार्थ्यांसाठी अभ्यासाचे वेळापत्रक

Study Time Table for Students

वेळेचे पैशापेक्षाही अधिक मूल्ये आहे, आपण अधिक पैसे मिळवू शकता, परंतू गेलेला वेळ परत मिळवता येत नाही

विद्यार्थ्यांसाठी सर्वात महत्वाचा भाग म्हणजे; आपला वेळ कार्यक्षम आणि प्रभावीपणे वापरणे. वेळेचे नियोजन प्रत्येक विद्यार्थ्याला गोंधळात टाकणारा; सर्वात कठीण भाग आहे. इतर बाबीमध्ये कोणिही तुम्हाला मदत करेल; परंतु वेळेचे व्यवस्थापन ही एक अशी गोष्ट आहे; जी आपण स्वतः व्यवस्थापित केली पाहिजे. आपले मित्र किंवा कुटुंब आपल्या प्रोजेक्टच्या कार्यात; गृहपाठ पूर्ण करण्यात; मदत करु शकतात. परंतु आपला वेळ व्यवस्थापित करण्यास; कोणीही मदत करु शकत नाही. Study Time Table for Students

वेळ व्यवस्थापन हा विद्यार्थी जीवनाचा सर्वात महत्वाचा भाग आहे; आणि प्रत्येक विद्यार्थ्याने त्याचे व्यवस्थापन; योग्य प्रकारे केले पाहिजे. गेलेली वेळ पुन: येत नाही; आणि वेळ कोणासाठी थांबतही नाही. हे माहित असूनही बरेचजण वेळेचे नियोजन करण्यात यशस्वी होत नाहीत.(Study Time Table for Students)

Study Time Table for Students
Study Time Table for Students-Photo by Karolina Grabowska on Pexels.com

विद्यार्थी मित्रहो हे ध्यानात घ्या; “एका ठराविक वयानंतर; लिहिण्यासाठी आपल्याला पेन्सिल ऐवजी पेन दिला जातो, त्याचे कारण आपल्या लक्षात आलं पाहिजे; जसे जसे आपण मोठं होत जातो; तशा आपल्या चूका खोडल्या जात नाहीत. म्हणजे आपल्याकडून चूकांची अपेक्षा नसते” वेळेचे पैशापेक्षाही अधिक मूल्ये आहे; आपण अधिक पैसे मिळवू शकता; परंतू गेलेला वेळ परत मिळवता येत नाही. वेळेचे महत्व सांगताना म्हटलेले आहे की; आपल्या जवळच्या माणसांसाठी वेळ काढा; नाहीतर जेंव्हा वेळ मिळेल तेंव्हा माणसं जवळ नसतील. तेंव्हा आयुष्यात काय करायचे; नियोजन कसे करायचे हे ठरविण्यात वेळ वाया घालवू नका, नाही तर तुम्ही काय करायचं हे तीच वेळ ठरवेल. (Study Time Table for Students)

वाचा: Study Tips: अभ्यास विसरता, लक्षात राहात नाही, मग ही माहिती वाचा..

अभ्यासाचे वेळापत्रक असंच आहे; जे आपणास आपल्या अभ्यासासह ट्रॅकवर राहण्यास मदत करते; आणि अभ्यासाचा वेळ संतुलित करण्यास मदत करते; जेणेकरुन आपल्याकडे इतर कामांसाठी देखील वेळ असेल. जेव्हा आपण आपल्या परीक्षांच्या अगोदर नियोजन करता; तेव्हा आपल्याला काय करावे लागेल हे माहिती असते. वेळापत्रक आपणास आपल्यासाठी महत्त्वाच्या असलेल्या इतर कार्यांमध्ये फिट होण्यास मदत करते; आणि जीवनाच्या इतर महत्त्वपूर्ण कामांसाठी; वेळ काढण्यासही मदत करते. ब-याच यशस्वी विद्यार्थ्यांना अभ्यासाचे वेळापत्रक कसे तयार करावे; हे माहित असते. जर आपल्याला चांगली ग्रेड मिळविण्यात यश हवे असेल तर; आपण अभ्यासाचे वेळापत्रक तयार केलेच पाहिजे. आपणास ही म्हण माहित असेल, ‘केल्याने होत आहे; पण आधी केलेच पाहिजे’. त्यासाठी वेळ न दवडता, लगेच तयारीला लागा. (Study Time Table for Students)

असे तयार करा तुमचे वेळापत्रक (Study Time Table for Students)

Study Time Table for Students-boy sitting on his desk looking lonely
Study Time Table for Students-Photo by RODNAE Productions on Pexels.com

विद्यार्थी मित्रांनो सर्वप्रथम तुम्ही तुमचे अभ्यासाचे स्वतंत्र वेळापत्रक तयार करा. ते कसे तयार करायचे? तर समजा तुमची शाळा 15 जूनला सुरु झाली, तर 15 जून ते 30 जून पर्यतचेच वेळापत्रक तयार करा. लक्षात ठेवा पहिली गोष्ट म्हणजे  वेळापत्रक हे लवचिक व एक महिन्यापेक्षा जास्त कालावधीचे तयार करु नका. दुसरी गोष्ट म्हणजे एका वेळी पूर्ण वर्षातील 12 महिन्याचे वेळापत्रक तयार करु नका. तिसरी गोष्ट म्हणजे वेळापत्रक तयार करण्यापूर्वी वेळेचे नियोजन करा. जसे की, तुमचे घर आणि शाळा यामधील अंतर, शाळेत जाण्यासाठी लागणारा वेळ. अभ्यासासाठी शाळेत जाण्यापूर्वी आणि शाळेतून घरी परत आल्यानंतर मिळणारा वेळ, इ. वाचा: Adverse effects of media on children | मीडिया आणि मुले

वेळापत्रक तयार करताना सर्वप्रथम तुम्ही शिकत असलेल्या विषयांची नावे लिहा. उदा. मराठी, हिंदी, इंग्रजी, गणित, विज्ञान, सामाजिक शास्त्रे इ. नंतर तुम्हाला अवघड वाटत असलेले विषय अधोरेखित करा. आणि त्या विषयांच्या अभ्यासासाठी वेळापत्रकात जास्त वेळ द्या. आठवडयातील  सोमवार ते रविवार असे सलग सात दिवसांचे वेळापत्रक तयार करु  नका, तर त्यातील 1 दिवस फ्री ठेवा. म्हणजे जर काही कारणास्तव एखाद्या विषयाचा अभ्यास आठवडयातील नियोजनाप्रमाणे झाला नाही, तर त्या फ्री असलेल्या दिवशी राहिलेल्या विषयाचा अभ्यास करता येईल. किंवा आठवडयातील गृहपाठासाठी तो दिवस वापरता येईल. Study Time Table for Students

अभ्यासाचे वेळापत्रक माहे जुलै 2021 Study Time Table for Students: विद्यार्थ्यांसाठी अभ्यासाचे वेळापत्रक पाहण्यासाठी येथे क्लिक करा.

आपण वेळापत्रक डाऊनलोड देखील करु शकता.

अशाप्रकारे; तुम्ही तुमचे प्रत्येक महिन्याचे अभ्यासाचे वेळापत्रक तयार करा. वरील वेळापत्रक हे जुलै महिन्यातील आहे; शाळा सुरु झाल्यानंतर; जुलै महिन्यापर्यंत थोडा अभ्यासक्रम वर्गात शिकवलेला असतो. त्यामुळे नमुना वेळापत्रकामध्ये अभ्यासासाठी वेळ कमी दर्शविलेला आहे; आपण प्रत्येक महिन्यात आपल्या गरजेनुसार अभ्यासाच्या वेळेत बदल करु शकता. वाचा: The Role of the Teacher in Child Protection: बालसंरक्षण व शिक्षक

वेळापत्रक तयार करताना खालील मुद्दे विचारात घ्या

आपली शिकण्याची शैली शोधा (Study Time Table for Students)

इतरांच्या वेळापत्रकाचे कधीही पालन करु नका; कारण प्रत्येकाच्या अभ्यासाच्या वेगवेगळ्या शैली असतात. प्रत्येकाची आकलन किंवा स्मरणशक्ती, भिन्न सर्जनशील मन आणि अर्थातच; भिन्न शिक्षण शैली असते. म्हणून, सर्वप्रथम, कोणती शिकण्याची शैली आपल्यासाठी सर्वात योग्य आहे; हे शोधणे आवश्यक आहे. काही विदयार्थ्यांना सकाळी अभ्यासाठी चांगले वाटते तर; काही रात्रीचा अभ्यास करणं पसंत करतात. प्रथम आपण आपल्या अभ्यासासाठी वेळ निश्चित करा.

तुमच्या मोकळया वेळेचे नियोजन करा

आपला वेळ अभ्यासासाठी तसेच मनोरंजनासाठी देखील विभागून व्यवस्थापित करा; विद्यार्थ्यांच्या सर्वांगीण विकासासाठी अभ्यासाव्यतिरिक्त; शारीरिक हालचालिंसाठी थोडा वेळ घालवणे देखील खूप महत्वाचे आहे. तुमचा मोकळा वेळ मित्रांसोबत गप्पा मारण्यात; किंवा सोशल मीडियामध्ये वेळ घालवू नका; कारण तुमच्यासाठी प्रत्येक मिनिट मौल्यवान आहे; त्याचा आपल्या अभ्यासासाठी उपयोग करा. हे वाचा: How to be a Successful Student: विद्यार्थी यशस्वी होण्याचा मार्ग  

आपली प्रगती नियमित तपासा (Study Time Table for Students)

काही आठवडे किंवा महिन्यानंतर, आपण किती प्रगती केली आहे ते तपासा; आणि स्वतःला बक्षीस द्या. आपण तयार केलेल्या अभ्यासाचे वेळापत्रक; योग्य परिणाम आणत नसल्यास, वेळ बदलण्याचा प्रयत्न करा.वाचा: The Role of Parents in the Success of their Children | मुलांच्या यशात पालकांची भूमिका

विश्रांतीसाठी वेळ निश्चित करा (Study Time Table for Students)

अभ्यासामध्ये लहान ब्रेक आवश्यक आहे; कारण आपण एक माणूस आहोत, रोबोट नाही जो दीर्घकाळ; अविरतपणे काम करु शकतो. आपण जे करतो त्यामध्ये अधिक चांगले प्रदर्शन करण्यासाठी; विश्रांतीची आवश्यकता असते. अनेक तज्ञांचे संशोधन सांगते की; एखाद्याने 45 मिनिटे काम केले म्हणजे नंतर थकवा टाळण्यासाठी 5 ते 10 मिनिटे विश्रांती घ्यावी.

आपल्या वेळापत्रकाप्रमाणे अभ्यास करा

अभ्यासाचे वेळापत्रक तयार करणे जितके महत्त्वाचे आहे; तितकेच ते पाळणे महत्वाचे आहे. त्याकडे दुर्लक्ष करण्याच्या हेतूने; कोणीही वेळापत्रक बनवत नाही. परंतु कधीकधी, अशी परिस्थिती उद्भवू शकते; जेव्हा आपल्याला आपला अभ्यास एका दिवसासाठी; किंवा काही दिवसांसाठी करता येत नाही. त्यानंतर पुन्हा अभ्यासाचे नियोजन करा. वाचा: Information on Education in Maharashtra: महाराष्ट्रातील शिक्षण

Study Time Table for Students-हा लेख तुम्हाला कसा वाटला; या बद्दल आपला अभिप्राय व सूचना कमेंटमध्ये जरुर कळवा. आपला प्रतिसाद व सुभेच्छा आमच्यासाठी लाख मोलाच्या आहेत; त्या नवचैतन्य देतात व त्यामुळे नवीन लेख लिहिण्यास प्रेरणा मिळते. आपण हा लेख आपल्या मित्रांसोबत नक्की शेअर करा. धन्यवाद…!   

हे देखील वाचा:

All you need to know about sextortion

All you need to know about sextortion | सेक्सटोर्शन म्हणजे काय?

All you need to know about sextortion | सेक्सटोर्शन म्हणजे काय? सेक्सटोर्शनचे बळी होण्यापासून सावध राहण्यासाठी; तुम्हाला सर्व माहिती असणे ...
Read More
woman with face mask holding an alcohol bottle

All Information About Pharmacy Courses | फार्मसी कोर्सबद्दल

All Information About Pharmacy Courses | फार्मसी कोर्सबद्दल सविस्तर माहिती; प्रवेश प्रक्रिया, कौशल्ये, पात्रता निकष, अभ्यासक्रम, नोकरीच्या संधी, प्रमुख रिक्रूटर्स ...
Read More
Most Beautiful Flowers in the World

Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले

Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले; फुलांचे सौंदर्य, रंग, प्रकार, उगम व महत्व जाणून घ्या ...
Read More
How to Check Income Tax Refund?

How to Check Income Tax Refund? | टॅक्स रिफंड कसा तपासायचा?

How to Check Income Tax Refund? | आयकर विभागाने AY 2021-22 साठी आयकर परतावा जारी केला. तुम्हाला आयटी रिफंड मिळाला ...
Read More
Know the meaning of moles on the face

Know the meaning of moles on the face | चेह-यावरील तीळाचे अर्थ

Know the meaning of moles on the face | चेह-यावरील तीळाचे अर्थ, तीळ कशामुळे होतो; मोल्सचे प्रकार व मोल्सविषयी विविध ...
Read More
Know About the Importance of Makar Sankranti

Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांती

Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांतीचे प्रादेशिक, सामाजिक व धार्मिक महत्व; प्रादेशिक भिन्नता व रीतिरिवाज या ...
Read More
How to Get Rid of Pimples?

How to Get Rid of Pimples? | मुरुमांपासून सुटका कशी करावी?

How to Get Rid of Pimples? | मुरुम किंवा पुरळ हा एक सामान्य त्वचा रोग आहे; यापासून सुटका करण्यासाठी, नैसर्गिक ...
Read More
photo of woman tutoring young boy

The Role of Parents in the Success of their Children |मुलांचे यश

The Role of Parents in the Success of their Children | मुलांच्या यशात पालकांची भूमिका; मुलांच्या करिअरसाठी पालकांनी काय केले ...
Read More
A career in the Fashion Designing

A career in the Fashion Designing | फॅशन डिझायनिंगमध्ये करिअर

A career in the Fashion Designing | फॅशन डिझायनिंगमध्ये करिअर, कोर्सेस, अभ्यासक्रम पुस्तके, महाविदयालये, वेतन व कंपन्या फॅशन डिझायनिंग हे ...
Read More
Success is Around Yourself

Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे

Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे; फक्त ते शोधण्याची नजर हवी आपल्यापैकी प्रत्येकजण आपल्या आयुष्यात अनेक लोकांना ...
Read More
Spread the love