Marathi Bana » Posts » The most amazing temples in the world |जगातील मनमोहक मंदिरे

The most amazing temples in the world |जगातील मनमोहक मंदिरे

The most amazing temples in the world

The most amazing temples in the world | जगातील सर्वात आश्चर्यकारक मंदिरे, ठिकाण, महत्व, भौगोलिक रचना व वैशिष्टये

प्राचिण काळापासून मानवाने; धर्माच्या नावावर महान ऐतिहासिक गोष्टी केल्या आहेत. त्यापैकी काही पूजास्थळे तयार करणे; समाविष्ट आहे. प्रत्येक धर्मातील लोकांची पूजास्थळे भिन्न असतील; त्याकडे पाहण्याचा प्रत्येकाचा दृष्टिकोन वेगवेगळा असेल; परंतु, प्रत्येकजण आपल्या मनातील देवतांची; श्रद्धेने पूजा करत असतो. आशिया हा जगातील सर्वात भव्य व पवित्र मंदिरे असलेला खंड आहे; परंतु आपण भेट देणार आहोत; ती जगातील 30 अविश्वसनीय मंदिरे आहेत. त्यावरुन आपल्या लक्षात येईल की, जगाच्या कानाकोपऱ्यात; चित्तथरारक पवित्र स्मारके आहेत. (The most amazing temples in the world)

Table of Contents

1. सुवर्ण मंदिर / हरमंदिर साहिब, भारत | Golden Temple/ Harmandir Sahib, India

The most amazing temples in the world
The most amazing temples in the world/ Image by shalender kumar from Pixabay

सुवर्ण मंदिर म्हणून ओळखले जाणारे; भारतातील अमृतसरमधील हरमंदिर साहिब ;हे शीख धर्मातील सर्वात पवित्र स्थळ आहे. हे पवित्र मंदिर तलावाच्या मध्यभागी आहे. महाराजा रणजीत सिंग यांनी शीख साम्राज्याची स्थापना केल्यानंतर; 1809 मध्ये संगमरवरी आणि तांब्याने ते पुन्हा बांधले; आणि 1830 मध्ये सोन्याच्या अच्छादनाने गर्भगृह झाकले; यामुळे सुवर्णमंदिर हे नाव पडले. लांब संगमरवरी पूल ओलांडून मंदिरात प्रवेश केला जातो.

सुवर्ण मंदिर हे सर्व लोकांसाठी; सर्व स्तरांतील आणि श्रद्धास्थानांसाठी खुले आहे. मंदिरात चार प्रवेशद्वारांसह चौकोनी रचना आहे; आणि तलावाभोवती प्रदक्षिणा मार्ग आहे. संकुल म्हणजे गर्भगृह; आणि तलावाच्या सभोवतालच्या इमारतींचा संग्रह आहे. यापैकी एक म्हणजे शीख धर्माच्या धार्मिक अधिकाराचे प्रमुख केंद्र; अकाल तख्त.

अतिरिक्त इमारतींमध्ये क्लॉक टॉवर, गुरुद्वारा समितीची कार्यालये; व  एक संग्रहालय आहे. लंगर एक विनामूल्य शीख समुदायाद्वारे चालवलेले स्वयंपाकघर आहे; जे सर्व अभ्यागतांना भेदभाव न करता साधे शाकाहारी जेवण देते. पूजेसाठी दररोज 100,000 पेक्षा जास्त लोक; पवित्र मंदिराला भेट देतात. गुरुद्वारा संकुलाला युनेस्को जागतिक वारसा स्थळ म्हणून नामांकित करण्यात आले आहे; आणि त्याचा अर्ज युनेस्कोच्या तात्पुरत्या यादीवर प्रलंबित आहे.

तादाई-जी, जपान | Todai-ji, Japan (The most amazing temples in the world)

The most amazing temples in the world
The most amazing temples in the world/ Image by Luis Iranzo Navarro-Olivares from Pixabay

जपानचे तादाई-जी मंदिर हे; जगातील सर्वात मोठे लाकूड बांधकाम असलेले मंदिर आहे. हा एक पराक्रम आहे; ज्यामुळे त्याने युनेस्कोच्या जागतिक वारसा यादीत स्थान मिळवले आहे. प्रभावशाली वास्तुकला बाजूला ठेवून; मंदिरात एक प्रचंड कांस्य बुद्ध मूर्ती देखील आहे. हे मंदिर केगॉन स्कूल ऑफ बौद्ध धर्माचे; जपानी मुख्यालय म्हणून देखील काम करते. तसेच नारा शहरातील मंदिरे, देवळे आणि ठिकाणांसह इतर सात स्थळे आहेत.

तादाई-जीच्या विविध इमारती गार्डन्सच्या डिझाइनच्या असून; त्या सौंदर्यात्मक हेतूमध्ये समाविष्ट केल्या आहेत. आजूबाजूचे व्हिला आज तादाई-जीचा भाग मानले जातात. यापैकी काही संरचना आता; लोकांसाठी खुल्या आहेत. 10 ऑक्टोबर 2011 रोजी तादाई-जी कल्चर सेंटर उघडण्यात आले; ज्यात विविध मंदिरांच्या हॉलमध्ये संग्रहित; अनेक शिल्पे आणि इतर खजिना; प्रदर्शित करण्यासाठी संग्रहालय, ग्रंथालय आणि संशोधन केंद्र, साठवण सुविधा आणि सभागृह आहे.

वॅट फ्रा काव, थायलंड | Wat Phra Kaew, Thailand

The most amazing temples in the world
The most amazing temples in the world/ Image by torioh from Pixabay

बँकॉक, थायलंडमधील ग्रँड पॅलेसमध्ये स्थित; वॅट फ्रा काव ही देशातील सर्वात पवित्र मूर्ती, एमराल्ड बुद्ध आहे. हा पुतळा 15 व्या शतकाच्या आसपास जेडमध्ये शिल्पित करण्यात आला होता; आणि त्याची उंची केवळ 66 सेमी (26 इंच) आहे. पन्ना बुद्धाच्या प्रवेशद्वारावर; वाईट गोष्टींना प्रतिबंध करण्यासाठी; सहा जोड्या आपण पाहू शकता; त्या खात्री करतात की, कोणताही वाईट आत्मा मंदिरात प्रवेश करत नाही.

वॅट फ्रा काव हे थायलंडमधील सर्वात पवित्र बौद्ध मंदिर मानले जाते; बँकॉकच्या ऐतिहासिक केंद्रातील ग्रँड पॅलेसच्या परिसरात; अनेक इमारती आहेत. यात पन्ना बुद्धाची मूर्ती आहे; जी देशाचे पॅलेडियम म्हणून पूजली जाते.

1783 मध्ये चक्री वंशाचा पहिला राजा राम I च्या आदेशानुसार; मंदिराचे बांधकाम सुरु झाले. तेव्हापासून, प्रत्येक राजा वैयक्तिकरित्या धार्मिक कारकिर्दीचा; आणि राजवंशाचा गौरव वाढवण्याचा मार्ग म्हणून; त्यांच्या कारकिर्दीत मंदिर बांधणे, जीर्णोद्धार करणे आणि ते सुशोभित करण्यात गुंतलेला आहे. दरवर्षी मंदिराच्या आत अनेक महत्वाचे राज्य; आणि शाही समारंभ आयोजित केले जातात. राजाच्या अध्यक्षतेखाली; सरकारी अधिकारी उपस्थित असतात. यामुळे हे मंदिर देशाचे प्रमुख पूजेचे ठिकाण आणि राज्यासाठी; एक राष्ट्रीय देवस्थान बनते. वर्षानुवर्षे, प्रत्येक राजाने मंदिराला पवित्र; आणि मौल्यवान वस्तू दान केल्या आहेत; ज्यामुळे ती वस्तूंची तिजोरी देखील बनली आहे. थाई धार्मिक वास्तुकलेच्या पारंपारिक तत्त्वांचे पालन करताना; मंदिर परिसर विविध धार्मिक उद्देशांसाठी थाई वास्तुशिल्प शैलींमध्ये बांधले आहे.

पोटला पॅलेस आणि जोखांग मंदिर, तिबेट | The Potala Palace and Jokhang Temple, Tibet

The most amazing temples in the world
The most amazing temples in the world/ Image by nrxfly from Pixabay 

तिबेटमधील सर्वात महत्वाचे पवित्र स्थळ; पोटला पॅलेस 1959 पर्यंत दलाई लामांचे निवासस्थान होते. या प्रभावी इमारतीमध्ये व्हाइट पॅलेस; रेड पॅलेस आणि सहायक इमारतींसह 1,000 खोल्या आहेत. व्हाईट पॅलेसमध्ये दलाई लामांचे आसन आहे; जे प्रशासकीय कामकाजासाठी वापरले जात होते, तर लाल महालाचा धार्मिक उद्देश होता. जोखंग मंदिर मठ, एक अपवादात्मक बौद्ध धार्मिक परिसर; जवळच आहे.

स्वर्ग मंदिर, चीन | Temple of Heaven, China

The most amazing temples in the world
Image by Peggy und Marco Lachmann-Anke from Pixabay 

स्वर्ग मंदिर सर्वात मोठे ताओवादी मंदिर परिसर म्हणून प्रसिद्ध आहे; बीजिंगमध्ये स्थित, उद्यान 270 हेक्टर (1.04 चौरस मैल) जागा व्यापते; आणि परिपत्रक माऊंड वेदी, इको वॉल आणि हॉल ऑफ प्रेयर फॉर गुड हार्वेस्टसह; विविध सुप्रसिद्ध इमारतींचा समावेश आहे. एका आयताकृती निम्न भिंतीने वेढलेले; आणि अर्धवर्तुळाच्या शीर्षस्थानी बसलेले; मंदिर परिसर हे आकाश गोल आहे आणि पृथ्वी चौरस आहे; या चिनी विश्वासाचे उत्तम प्रतिनिधित्व आहे.

वाट रोंग खून, थायलंड | Wat Rong Khun, Thailand

The most amazing temples in the world
Image by Wilfried Strang from Pixabay 

थायलंडमधील चियांग राय शहराजवळील; वाट रोंग खून हे देशातील इतर धार्मिक स्थळांपेक्षा वेगळे आहे. राजा राम IX चा सन्मान करण्यासाठी; एका प्रतिभावान थाई कलाकाराने; ते पूर्णपणे पुनर्संचयित केले. बौद्ध धर्माच्या शुद्धतेचे प्रतिनिधित्व करण्यासाठी; कलाकाराने पांढरा रंग निवडला. मंदिराला भेट देण्यासाठी, प्रवाशांना शेकडो हातांवर पसरलेला पूल ओलांडावा लागतो; जे प्रलोभनाचा प्रतिकार करु शकत नसलेल्या पापींचे प्रतीक आहे.

अंगकोर वाट, कंबोडिया | Angkor Wat, Cambodia

The most amazing temples in the world
The most amazing temples in the world/ Image by Sharon Ang from Pixabay

कंबोडियाचे एक आयकॉनिक स्मारक आणि दक्षिण-पूर्व आशियातील पुरातत्व स्थळांपैकी एक; अंगकोर वाट हे ख्मेर साम्राज्याच्या वास्तुशिल्पांपैकी एक आहे. ते जवळजवळ 2 किमी परिसर व्यापत आहे; हे संपूर्ण अंगकोर साइटवरील सर्वोत्तम संरक्षित इमारतींपैकी एक आहे. मंदिराची प्रभावी रचना आणि अतुलनीय दृश्य सुसंवाद; यामुळे अनेकांनी त्याला जगाचे आठवे आश्चर्य घोषित केले. आश्चर्य नाही की, अंगकोर वाटने युनेस्कोच्या जागतिक वारसा यादीत; स्थान मिळवले आहे.

जगातील मंदिर संकुलाच्या स्वरुपात; ही सर्वात मोठी धार्मिक रचना आहे. मंदिराच्या मध्यभागी चार बुरुजांचे एक मध्यवर्ती शिखर आहे; जे जमिनीपासून 65 मीटर (213 फूट) उंच आहे. मंदिराला तीन आयताकृती गॅलरी आहेत. बाहेरील भिंतीमध्ये पाच किलोमीटर (तीन मैल); पेक्षा जास्त लांबीचा खंदक आहे.

अंगकोर वाट ख्मेर मंदिराच्या आर्किटेक्चरच्या दोन मूलभूत योजना एकत्र करते; मंदिर-पर्वत आणि नंतरचे गॅलरी मंदिर. हे हिंदू आणि बौद्ध ब्रह्मांडशास्त्रातील देवतांचे घर; मेरु पर्वताचे प्रतिनिधित्व करण्यासाठी; डिझाइन केलेले आहे. बहुतेक अंगकोरियन मंदिरांप्रमाणे अंगकोर वाट पश्चिमेकडे आहे. याचे महत्त्व म्हणून विद्वानांमध्ये मतभेद आहेत; मंदिराची वास्तुशैलीची भव्यता आणि सुसंवाद, व्यापक आधार-आराम आणि त्याच्या भिंती सजवणाऱ्या बुद्ध आणि देवतांच्या मूर्तींसाठी प्रशंसा केली जाते.

साइटवरील सर्वोत्तम संरक्षित मंदिर म्हणून; स्थापनेपासून हे एकमेव धार्मिक केंद्र राहिले आहे. ख्मेर आर्किटेक्चरच्या उच्च शास्त्रीय शैलीच्या शीर्षस्थानी हे मंदिर आहे. कंबोडिया आणि जगभरातील बौद्धांसाठी; हे सर्वात महत्वाचे तीर्थक्षेत्र आहे. हे कंबोडियाचे प्रतीक बनले आहे, त्याच्या राष्ट्रीय ध्वजावर दिसणारे; आणि हे देशातील मुख्य पर्यटकांचे आकर्षण आहे. कंबोडियाला बौद्ध राष्ट्रामध्ये रुरूपांतरित करण्यात अंगकोर वाटने मोठी भूमिका बजावली.

बागान मंदिरे, म्यानमार | Bagan temples, Myanmar

The most amazing temples in the world
The most amazing temples in the world/ Image by vinatourist83 from Pixabay 

बागानच्या मैदानावर म्यानमारच्या बागान शहरात; एक नव्हे तर हजारो मंदिरे आहेत. आशियातील सर्वात श्रीमंत पुरातत्व स्थळांपैकी; एक आहेत. हे म्यानमारच्या मंडले प्रदेशातील एक प्राचीन शहर; आणि युनेस्कोचे जागतिक वारसा स्थळ आहे. 9 व्या ते 13 व्या शतकापर्यंत; हे शहर मूर्तिपूजक साम्राज्याची राजधानी होती. पहिले राज्य ज्याने नंतर म्यानमार बनवणा-या प्रदेशांना एकत्र केले; 11 व्या ते 13 व्या शतकाच्या दरम्यान; राज्याच्या उंची दरम्यान, एकट्या बागानच्या मैदानावर 10,000 पेक्षा जास्त बौद्ध मंदिरे; पॅगोडा आणि मठ बांधले गेले. त्यापैकी 2200 पेक्षा जास्त मंदिरे आणि पॅगोडाचे अवशेष  जिवंत आहेत. बागान पुरातत्व क्षेत्र हे देशाच्या नवोदित पर्यटन उद्योगाचे मुख्य आकर्षण आहे

ताकत्संग मठ, भूतान | Taktsang Monastery, Bhutan

The most amazing temples in the world
The most amazing temples in the world/ Image by Suket Dedhia from Pixabay 

पारो ताकत्संग ज्याला पलफुग मठ; किंवा वाघांचे घरटे असेही म्हणतात. भूतानमधील पारो खोऱ्याच्या कड्यावर स्थित; एक पवित्र वज्रयान हिमालय बौद्ध स्थळ आहे. ही ऐतिहासिक तिबेटमधील; तेरा टायगर नेस्ट लेण्यांपैकी एक आहे; ज्यात पद्मसंभवाने वज्रायनाचा सराव केला.

पद्मसंभव यांना वज्रयान बौद्ध धर्माची ओळख भूतानला करून देण्याचे श्रेय दिले जाते; पद्मसंभाला समर्पित देवस्थान, ज्याला गु-रु एम तशान-बर्ग्याद लखांग; किंवा ‘आठ नावांसह गुरुचे श्राइन’ असेही म्हटले जाते. पद्मसंभाच्या आठ प्रकटीकरणांचा संदर्भ देते; आणि ग्याल्से तेन्झिन रबग्ये यांनी 1692 मध्ये गुहेभोवती बांधलेली; एक सुंदर रचना आहे. हे भूतानचे सांस्कृतिक चिन्ह बनले आहे; पद्मसंभाच्या सन्मानार्थ आयोजित केलेला एक लोकप्रिय सण; जो त्सेचू म्हणून ओळखला जातो; तो मार्च किंवा एप्रिल दरम्यान पारो खोऱ्यात साजरा केला जातो.

द पीस पॅगोडा, श्रीलंका | The Peace Pagoda, Sri Lanka

The most amazing temples in the world
The most amazing temples in the world/ Image by Bhikku Amitha from Pixabay 

पीस पॅगोडा पाहुण्यांना त्याच्या पांढऱ्या बाहेरील बाजूने सोन्याचे पुतळे; आणि त्याच्या मोहक परिसरासह चकित करते. श्रीलंकेतील एका खडकाच्या काठावर वसलेले; हे बौद्ध प्रार्थनास्थळ हिंद महासागराचे एक निर्बाध दृश्य देते, विशेषत: सूर्यास्ताच्या वेळी. शांती पॅगोडा जपानी भिक्षुंनी 2005 मध्ये संघर्ष क्षेत्रात; शांतता प्रस्थापित करण्याच्या प्रयत्नात बांधला होता; (श्रीलंका त्यावेळी युद्धात होती).

बोरोबुदुर, इंडोनेशिया | Borobudur, Indonesia

The most amazing temples in the world
The most amazing temples in the world/ Image by moslem_alit0 from Pixabay

इंडोनेशियाच्या जावा बेटावर वसलेले बोरोबुदुर मंदिर; हे इंडोनेशियन लोकांच्या आश्चर्यकारक कलात्मक; आणि स्थापत्यशास्त्रीय ज्ञानाचा पुरावा आहे. युनेस्कोच्या जागतिक वारसा यादीत कोरलेले; मंदिराला एक पिरॅमिड बेस आहे. वरच्या बाजूला एक भव्य घंटा-आकाराचा स्तूप असलेल्या; अनेक स्तरांमध्ये बांधण्यात आला आहे. हे जगातील सर्वात मोठे बौद्ध मंदिर आहे; ज्यामध्ये भिंतींच्या आणि बॉलस्ट्रॅड्समध्ये बुद्धाच्या जीवनातील; विविध क्षणांच्या 2,672 बेस-रिलीफ तसेच पवित्र आकृतीच्या 504 मूर्ती आहेत.

वाट हुआई प्ला कुंग, थायलंड | Wat Huai Pla Kung, Thailand

The most amazing temples in the world
The most amazing temples in the world/ Image by Julian Hacker from Pixabay 

थायलंडमधील वाट हुआई प्ला कुंग मंदिराजवळ; लक्षात येणारी पहिली गोष्ट म्हणजे; पर्यटकांनी चुकून चियांग रायचे; बिग बुद्धा असे टोपणनाव दिलेली; अफाट मूर्ती आहे. मूर्ती प्रत्यक्षात दयेच्या चिनी देवीचे प्रतिनिधित्व करते; कारण मंदिर हे प्रामुख्याने चिनी प्रार्थनास्थळ आहे. पुतळ्याच्या कपाळापर्यंत लिफ्ट घेऊ शकता; आणि लपलेल्या दृश्यांचा आनंद घेऊ शकता. आपण खाली असलेल्या नऊ मजली पॅगोडाद्वारे देखील मोहित व्हाल.

श्वेदागॉन पॅगोडा, म्यानमार | Shwedagon Pagoda, Myanmar

The most amazing temples in the world
The most amazing temples in the world/ Image by Sharon Ang from Pixabay 

म्यानमारमधील निर्विवादपणे सर्वात पवित्र बौद्ध स्थळ; श्वेदागॉन पॅगोडा जवळजवळ 110 मीटर (361 फूट) उंचीवर बुरुज आहे. मुख्य स्तूप शेकडो सोन्याच्या ताटांनी झाकलेला आहे; आणि वर हजारो हिरे आहेत; त्यातील सर्वात मोठा 70 कॅरेटचा आहे. हे 2500 वर्ष जुने धार्मिक स्थळ रात्रीच्या वेळी तितकेच प्रभावी आहे. हे एका टेकडीच्या माथ्यावर वसलेले असल्याने; तुम्ही शहरातील कोणत्याही ठिकानावरुन ते पाहू शकता.

तौंगकलाट, म्यानमार | Taungkalat, Myanmar (The most amazing temples in the world)

The most amazing temples in the world
The most amazing temples in the world

म्यानमारमधील तुंगकलाट मंदिराला भेट देण्यासाठी; तुम्हाला 777 पेक्षा कमी पायऱ्या चढून जाव्या लागतील. प्राचीन विलुप्त ज्वालामुखी; माउंट पोपाच्या शिखरावर; हे मंदिर आहे. तुमची चढण सुरू करण्यापूर्वी, तुम्ही 37 नॅट्सचे प्रतिनिधित्व करणारे; पुतळे किंवा शतकांपासून बर्मींनी पूजलेल्या; आत्म्यांना पाहू शकता. एकदा तुम्ही शीर्षस्थानी पोहचल्यावर; तुमच्याकडे एक चित्तथरारक 360-डिग्री दृश्य असेल.

सीगांतो-जी, जपान | Seiganto-ji, Japan (The most amazing temples in the world)

The most amazing temples in the world
The most amazing temples in the world/ Photo by LUNA from Pexels

जपानमधील सीगांतो-जी बौद्ध मंदिर; हिरव्यागार जंगलाच्या मध्यभागी वसलेले आहे. हे मंदिर त्याच्या आकर्षक लाल रंगासाठी; आणि त्यामागील भव्य धबधब्यासाठी उल्लेखनीय आहे. नाची धबधबा 133 मीटर म्हणजे 436 फूट उंच आहे. सभोवतालचा परिसर  अतिशय नयनरम्य आहे.

महाबोधी मंदिर परिसर, भारत | Mahabodhi Temple Complex, India

The most amazing temples in the world

भारतातील बोधगया येथील महाबोधी मंदिराचे बौद्धांसाठी विशेष महत्त्व आहे; कारण हे असे ठिकाण आहे; जेथे बुद्धाने 2,000 वर्षांपूर्वी ज्ञान प्राप्त केले होते. आपण अद्याप साइटवर एक बोधी वृक्ष पाहू शकता; ज्या वृक्षाखाली बुद्ध ज्ञानप्राप्तीला बसले होते.

विटांनी बांधलेले पहिले बौद्ध मंदिर जे अजूनही उभे आहे; महाबोधी मंदिर 164 फूट उंच आहे. बुद्धाच्या जीवनाशी संबंधित; चार मुख्य पवित्र स्थळांपैकी एक; मंदिर परिसर ईसपूर्व तिसऱ्या शतकात स्थापित झाला.

वाट फ्रा धम्मकाया, थायलंड | Wat Phra Dhammakaya, Thailand

The most amazing temples in the world
Image by Honey Kochphon Onshawee from Pixabay 

थायलंडमधील बँकॉकच्या उत्तरेस असलेले; हे अफाट बौद्ध मंदिर; त्याच्या उल्लेखनीय आकारामुळे वेगळे आहे. संपूर्ण वाट फ्रा धम्मकाया कॉम्प्लेक्स; 320 हेक्टर 1.2 चौरस मैल; क्षेत्र व्यापतो आणि मैदानाच्या मध्यभागी असलेला स्तूप अंदाजे 3,000 बुद्ध मूर्तींनी व्यापलेला आहे, त्यापैकी प्रत्येक मानवी भिक्षूच्या आकाराचा आहे.

केक लोक सी, मलेशिया | Kek Lok Si, Malaysia (The most amazing temples in the world)

The most amazing temples in the world
Image by Joachim Engel from Pixabay

केक लोक सी मंदिर; ज्याला सर्वोच्च आनंदाचे मंदिर म्हणूनही ओळखले जाते; ते मलेशियातील पेनांग बेटावर आहे. या मंदिराला भेट देण्याचा उत्तम काळ म्हणजे; चिनी नववर्षाच्या उत्सवांमध्ये; जेव्हा मंदिर हजारो तेजस्वी, रंगीबेरंगी लटकलेल्या कंदिलांनी सजलेले असते. वर्षाच्या उर्वरित काळात; हे बौद्ध मंदिरामध्ये भव्य घंटा टॉवर, सात मजली पॅगोडा; आणि कासवाचा तलाव देखील आहे.

ब्योडो-इन मंदिर, युनायटेड स्टेट्स | Byodo-In Temple, United States

Byodo-In Temple, United States
Photo by David Groves on Unsplash

जरी तुम्हाला त्याच्या जपानी शैलीच्या आर्किटेक्चरवरुन माहित नसेल, ब्योडो-इन मंदिर हवाईमध्ये स्थित आहे. पण हा मुद्दा आहे; कारण मंदिराची रचना जपानमधील 950 वर्ष जुन्या ब्योडो-इन मंदिराची लहान-मोठ्या प्रतिकृती म्हणून केली गेली होती. हवाईयन आवृत्तीची हिरवीगार हिरवी विविध टीव्ही मालिका चित्रीकरणासाठी सेट म्हणून वापरली गेली आहे.

वाट अरुण, थायलंड | Wat Arun, Thailand (The most amazing temples in the world)

Wat Arun, Thailand
The most amazing temples in the world/ Image by maliapumm from Pixabay 

जर तुम्ही बँकॉकचे नेत्रदीपक दृश्य शोधत असाल तर; वाट अरुण मंदिर ही एक गोष्ट आहे. त्याची मध्यवर्ती प्राण (स्पायर) सुमारे 80 मीटर म्हणजे 260 फूट उंच आहे; आणि दोन गॅलरींनी वेढलेली आहे. या विहंगम दृश्याचा आनंद घेण्यापूर्वी; एक उंच, अरुंद जिना चढणे आवश्यक असते. तो जिना चढताना चक्कर येऊ शकते; त्यासाठी सावधगिरी बाळगणे गरजेचे आहे. या मंदिराला खास प्रतिष्ठा असल्यामुळे काही थाई नाण्यांवर ते चित्रित केले आहे.

आमोन मंदिर, इजिप्त | Amon Temple, Egypt (The most amazing temples in the world)

Amon Temple, Egypt
Photo by Roxanne Shewchuk from Pexels

अत्यंत संरक्षित संरचनेसह, आमोन मंदिराचे अवशेष;  इजिप्तमधील सर्वात उल्लेखनीय ठिकाणांपैकी एक आहेत. नाईल नदीच्या काठावर; लक्सरमध्ये स्थित हे मंदिर; अमुन-रा या पंथाच्या स्वागतासाठी बांधण्यात आले होते. अवशेषांना भेट देणे ही इजिप्तच्या समृद्ध इतिहासाच्या; मध्यभागी एक सहल आहे, ज्याला साइटच्या अनेक पुतळे, स्तंभ आणि मदत कार्यांद्वारे सन्मानित केले जाते; जे अजूनही अखंड आहेत.

प्रंबानन मंदिर, इंडोनेशिया | Prambanan Temple, Indonesia (The most amazing temples in the world)

Prambanan Temple, Indonesia
The most amazing temples in the world/ Photo by Tomáš Malík from Pexels

इंडोनेशियातील जावा बेटावर पाहण्याजोगी साइट; प्रंबानन मंदिर हे प्रत्यक्षात 240 मंदिरांचे बनलेले कॉम्प्लेक्स आहे; जे हिंदू धर्माच्या मुख्य देवतांपैकी एक; शिव यांना समर्पित आहे. आर्किटेक्चर सुंदर,  जटिल आणि उत्कृष्ट संरक्षित आहे. 800 च्या दशकात मंदिर बांधण्यासाठी वापरल्या जाणाऱ्या काही दगडांची; तुम्ही प्रशंसा करु शकता. युनेस्कोच्या जागतिक वारसा यादीत लिहिलेले हे मंदिर; ‘द डिस्ट्रॉयर’ म्हणून ओळखल्या जाणाऱ्या हिंदू देव शिव यांना समर्पित आहे.

कमळ मंदिर, भारत | Lotus Temple, India (The most amazing temples in the world)

Lotus Temple, India
Photo by shalender kumar from Pexels

नवी दिल्ली, भारतातील लोटस टेम्पल हे वास्तुविशारद टूर डी फोर्स आहे. मंदिराची रचना एका तरुण इराणी आर्किटेक्टने केली होती; ज्याने फुलांच्या पाकळ्यांसारखे; व्हाईट मार्बलच्या बाह्य भागाला आकार दिला. परिणामी, रचना एका विशाल फुलणाऱ्या कमळाच्या फुलासारखी दिसते; जे भारतातील अनेक प्रमुख धर्मांसाठी सामान्य प्रतीक आहे. सर्व धर्मांचे अनुयायी प्रार्थना किंवा ध्यान करण्यासाठी मंदिराला भेट देतात.

कन्फ्यूशियसचे मंदिर, चीन | Temple of Confucius, China (The most amazing temples in the world)

Temple of Confucius, China
The most amazing temples in the world/ Photo by Magda Ehlers from Pexels

कन्फ्यूशियसचे मंदिर; चिनी पुरातनतेच्या या महान ऋषींना समर्पित केलेली दुसरी सर्वात मोठी साइट आहे. या पवित्र इमारतीचे बांधकाम 1302 मध्ये सुरु झाले आणि अनेक वर्षांनंतर ते पूर्ण झाले. आत, पर्यटक 198 दगडांच्या गोळ्यांची प्रशंसा करु शकतात; ज्यात मिंग, युआन आणि किंग राजवंशांतील 51,624 जिन्सी (प्रगत विद्वान) यांची नावे आहेत. या तीन राजवंशांच्या काळात; कन्फ्यूशियसचे उपासक मंदिरात; श्रद्धांजली देण्यासाठी आले होते.

स्वामीनारायण अक्षरधाम मंदिर, भारत (The most amazing temples in the world)

The most amazing temples in the world
The most amazing temples in the world/ Image by-iStock

2005 मध्ये उद्घाटन झाले, हे नवी दिल्ली मंदिर लोकांना हिंदू धर्माबद्दल शिकवण्यासाठी मल्टीमीडिया शो वापरते. एखादा चित्रपट किंवा मल्टीमीडिया वॉटर शो पाहून किंवा प्राचीन भारतातील प्रमुख घटना पुन्हा घडवून आणणारी बोट राईड घेऊन पर्यटक हिंदू धर्माबद्दल अधिक जाणून घेऊ शकतात. फेरस धातूशिवाय बांधलेले, मुख्य मंदिर (मंदिर) देखील चुकवू नये.

Related Posts

Related Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

All you need to know about sextortion

All you need to know about sextortion | सेक्सटोर्शन म्हणजे काय?

All you need to know about sextortion | सेक्सटोर्शन म्हणजे काय? सेक्सटोर्शनचे बळी होण्यापासून सावध राहण्यासाठी; तुम्हाला सर्व माहिती असणे ...
Read More
woman with face mask holding an alcohol bottle

All Information About Pharmacy Courses | फार्मसी कोर्सबद्दल

All Information About Pharmacy Courses | फार्मसी कोर्सबद्दल सविस्तर माहिती; प्रवेश प्रक्रिया, कौशल्ये, पात्रता निकष, अभ्यासक्रम, नोकरीच्या संधी, प्रमुख रिक्रूटर्स ...
Read More
Most Beautiful Flowers in the World

Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले

Most Beautiful Flowers in the World | जगातील सर्वात सुंदर फुले; फुलांचे सौंदर्य, रंग, प्रकार, उगम व महत्व जाणून घ्या ...
Read More
How to Check Income Tax Refund?

How to Check Income Tax Refund? | टॅक्स रिफंड कसा तपासायचा?

How to Check Income Tax Refund? | आयकर विभागाने AY 2021-22 साठी आयकर परतावा जारी केला. तुम्हाला आयटी रिफंड मिळाला ...
Read More
Know the meaning of moles on the face

Know the meaning of moles on the face | चेह-यावरील तीळाचे अर्थ

Know the meaning of moles on the face | चेह-यावरील तीळाचे अर्थ, तीळ कशामुळे होतो; मोल्सचे प्रकार व मोल्सविषयी विविध ...
Read More
Know About the Importance of Makar Sankranti

Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांती

Know the Importance of Makar Sankranti 2022 | मकर संक्रांतीचे प्रादेशिक, सामाजिक व धार्मिक महत्व; प्रादेशिक भिन्नता व रीतिरिवाज या ...
Read More
How to Get Rid of Pimples?

How to Get Rid of Pimples? | मुरुमांपासून सुटका कशी करावी?

How to Get Rid of Pimples? | मुरुम किंवा पुरळ हा एक सामान्य त्वचा रोग आहे; यापासून सुटका करण्यासाठी, नैसर्गिक ...
Read More
photo of woman tutoring young boy

The Role of Parents in the Success of their Children |मुलांचे यश

The Role of Parents in the Success of their Children | मुलांच्या यशात पालकांची भूमिका; मुलांच्या करिअरसाठी पालकांनी काय केले ...
Read More
A career in the Fashion Designing

A career in the Fashion Designing | फॅशन डिझायनिंगमध्ये करिअर

A career in the Fashion Designing | फॅशन डिझायनिंगमध्ये करिअर, कोर्सेस, अभ्यासक्रम पुस्तके, महाविदयालये, वेतन व कंपन्या फॅशन डिझायनिंग हे ...
Read More
Success is Around Yourself

Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे

Success is Around Yourself | यश तुमच्या सभोवतालीच आहे; फक्त ते शोधण्याची नजर हवी आपल्यापैकी प्रत्येकजण आपल्या आयुष्यात अनेक लोकांना ...
Read More
Spread the love