Skip to content
Marathi Bana » Posts » The Most Popular Courses In India | भारतातील लोकप्रिय कोर्सेस

The Most Popular Courses In India | भारतातील लोकप्रिय कोर्सेस

The Most Popular Courses In India

12 वी उत्तीर्ण झाल्यानंतर करिअरसाठी योग्य अभ्यासक्रम निवडणे; हा सर्वात महत्त्वाचा निर्णय आहे. हा निर्णय घेण्यासाठी योग्य मार्गदर्शन न मिळाल्यास; भविष्यात ते त्रासदायक ठरु शकतो. अभ्यासक्रमांसाठी अनेक उपलब्ध पर्याय आणि खडतर स्पर्धा असलेल्या सध्याच्या परिस्थितीत; विद्यार्थी आणि पालक दोघांसाठीही निर्णय घेणे खूप कठीण आणि गोंधळात टाकणारे आहे. आजूबाजूला अनेक प्रभावशाली लोकांसोबत, आपण अनेकदा भारावून जातो; किंवा आपल्या पालकांनी सांगितलेल्या गोष्टी करतो. (The Most Popular Courses In India)

परंतु तुमच्या आवडी आणि त्या क्षेत्रातील उपलब्ध पर्याय जाणून घेणे; आणि त्यांचे विश्लेषण करणे खूप महत्त्वाचे आहे. तुमचा करिअर पर्याय अधिक चांगल्या प्रकारे समजून घेण्यासाठी भारतातील लोकप्रिय कोर्सेस पाहू या.

The Most Popular Courses In India
The Most Popular Courses In India / Photo by Gustavo Fring on Pexels.com

B.Tech आणि B.Arch, M.Tech, ME, BE

रचना, मशीन्स, टूल्स, सिस्टीम, घटक, साहित्य, प्रक्रिया आणि संस्था यांचा शोध; नवनिर्मिती, रचना, बांधणी, देखरेख, संशोधन. सुधारणा करण्यासाठी गणित, अनुभवजन्य पुरावे आणि वैज्ञानिक, आर्थिक, सामाजिक; आणि व्यावहारिक ज्ञानाचा उपयोग ज्ञात आहे. अभियांत्रिकी म्हणून. 12 वी पूर्ण केल्यानंतर विज्ञान शाखेतील विद्यार्थी अभियांत्रिकी अभ्यासक्रमाची निवड करतात. कारण त्यात जगातील सर्वाधिक पगार देणारे करिअर आहे.

करिअर पर्याय

भारतात, तुम्हाला युनिव्हर्सिटी ग्रँट्स कमिशन (UGC); आणि ऑल इंडिया कौन्सिल फॉर टेक्निकल एज्युकेशन (AICTE); द्वारे BE (बॅचलर ऑफ इंजिनीअरिंग) आणि B.Tech (बॅचलर ऑफ टेक्नॉलॉजी) द्वारे नियंत्रित केलेल्या; अभियांत्रिकी क्षेत्रात काही डिग्री मिळवणे आवश्यक आहे. या बॅचलर डिग्रीनंतर तुम्ही पुढे M.E (मास्टर ऑफ इंजिनिअरिंग); M.Tech (मास्टर ऑफ टेक्नॉलॉजी) किंवा M.S (मास्टर ऑफ सायन्स) करु शकता.

पात्रता निकष

 • उमेदवाराने PCM (भौतिकशास्त्र, रसायनशास्त्र आणि गणित); आणि PCB (भौतिकशास्त्र, रसायनशास्त्र आणि जीवशास्त्र) साठी किमान 60% गुणांसह 12 वी परीक्षा उत्तीर्ण असले पाहिजे.
 • कोणत्याही अभियांत्रिकी प्रवेश परीक्षा जसे की Jee Main, Jee Advanced, BITSAT, VITEEE, COMEDK-UGET, KCET, KEAM, IPUCET, NATA, WBJEE; MHTCET, AP EAMCET, UPSEE इ. उत्तीर्ण होणे आवश्यक आहे. परीक्षेच्या तारखेला 23 वर्षांपेक्षा जास्त नसावे.
 • वाचा: Diploma in Engineering after 10th: दहावीनंतर अभियांत्रिकी पदविका
The Most Popular Courses In India
The Most Popular Courses In India / Photo by EVG Culture on Pexels.com

बीडीएस – दंत सर्जन मध्ये बॅचलर आणि एमबीबीएस – बॅचलर ऑफ मेडिसिन आणि बॅचलर ऑफ सर्जरी.

समाजात डॉक्टरांचा सर्वात जास्त आदर केला जातो; कारण त्यांना एखाद्या जीवाला वाचवण्याचा विशेषाधिकार आहे; म्हणून कधीकधी त्यांना देवाचे स्थान दिले जाते. वैद्यकीय डॉक्टर म्हणजे अशी व्यक्ती जी आजार आणि जखमांवर उपचार करण्यासाठी; औषधांचा सराव करते. डॉक्टरची पदवी ही सर्वात प्रतिष्ठित पदवी मानली जाते; कारण त्यांच्यात बरे करण्याची आणि वैद्यकीय शिक्षण संस्थेत जाऊन; औषध शिकण्याची शक्ती आहे.

एम. बी.बी,एस. – बॅचलर ऑफ मेडिसिन आणि बॅचलर ऑफ सर्जरी; बी.डी.एस. – बॅचलर ऑफ डेंटल सायन्सेस, बी.एच.एम.एस. – बॅचलर ऑफ होमिओपॅथिक मेडिसिन आणि सर्जरी; आणि बी.ए.एम.एस.- आयुर्वेदिक मेडिसिन अँड सर्जरी बॅचलर; हे आजकाल वैद्यकीय क्षेत्रातील; सर्वात प्रसिद्ध अभ्यासक्रम आहेत. ऑल इंडिया इन्स्टिट्यूट ऑफ मेडिकल सायन्सेस; आणि ख्रिश्चन मेडिकल कॉलेज; हे वैद्यकशास्त्राचा अभ्यास करण्यासाठी; भारतातील सर्वोच्च वैद्यकीय महाविद्यालये आहेत.

करिअर पर्याय

एम.बी.बी.एस. पदवी घेतलेल्या विद्यार्थ्याला डॉक्टरची पदवी मिळते; आणि पुढे पदव्युत्तर पदवी घेऊन; औषधाच्या विविध क्षेत्रात विशेषज्ञ होऊ शकतो. वैद्यकीय अभ्यासक्रम पूर्ण केल्यानंतर; रुग्णालये, सार्वजनिक आरोग्य सेवा; किंवा विज्ञान संस्थेत काम करणे निवडू शकता. एम.बी.बी.एस. ही 5.5 वर्षांच्या कालावधीची औषध आणि शस्त्रक्रिया या विषयातील पदवी आहे.

पात्रता निकष

 • इंग्रजी, भौतिकशास्त्र, रसायनशास्त्र आणि जीवशास्त्र विषयांसह 12 वी किमान 60% गुणांसह उत्तीर्ण असणे आवश्यक आहे.
 • उमेदवार प्रवेशाच्या वर्षाच्या 31 डिसेंबर रोजी; 17 वर्षांचा असावा.
 • उमेदवाराने वैद्यकीय प्रवेश परीक्षा उत्तीर्ण करणे आवश्यक आहे.
 • वाचा: The Best Paramedical Courses After 12th | पॅरामेडिकल कोर्सेस
The Most Popular Courses In India
The Most Popular Courses In India / Photo by Pixabay on Pexels.com

बी.कॉम. – वाणिज्य पदवी, सी.ए. – चार्टर्ड अकाउंटंट

गुंतवणूक आणि पैसा व्यवस्थापनाचा अभ्यास करणारे क्षेत्र; वित्त म्हणून ओळखले जाते. हे सर्वसाधारणपणे सार्वजनिक, कॉर्पोरेट आणि वैयक्तिक वित्त; अशा 3 उपश्रेणींमध्ये विभागलेले आहे. संस्थेची संपत्ती आणि मूल्य निर्माण करण्यासाठी; संस्थेच्या पैशाचे व्यवस्थापन करण्याचे प्रभावी मार्ग शोधण्यासाठी; मुख्यतः वित्ताचा अभ्यास केला जातो.

यामध्ये संस्थेसाठी नियोजन, निधी उभारणे, खर्च नियंत्रित करणे; आणि योग्य गुंतवणूक करण्याचा अभ्यास देखील समाविष्ट आहे. वित्त क्षेत्राविषयी सखोल ज्ञान मिळवण्यासाठी; B.Com (बॅचलर ऑफ कॉमर्स) आणि CA (चार्टर्ड अकाउंटंट); CS (कंपनी सचिव) चा अभ्यास करु शकता. इंडियन इन्स्टिट्यूट ऑफ मॅनेजमेंट हे फायनान्समधील एमबीएसाठी; अव्वल महाविद्यालय आहे. वाचा: Career Opportunities in the Commerce: कॉमर्समध्ये करिअर संधी

करिअर पर्याय

फायनान्समध्ये स्वारस्य असलेल्या विद्यार्थ्यांसाठी; चार्टर्ड अकाउंटन्सी, हा एक लोकप्रिय कोर्स आहे. ते व्यवसाय, वित्त, लेखापरीक्षण, कर आकारणी आणि आर्थिक व्यवस्थापन; या क्षेत्रात काम करतात. चार्टर्ड अकाउंटन्सी हा कोणत्याही व्यवसायाचा गाभा आहे; जो यशस्वीपणे चालतो. CA म्हणून सराव सुरु करण्यापूर्वी; तुम्हाला प्रशिक्षण पूर्ण झाल्यावर ICAI (Institute of Chartered Accountants of India); चे सदस्यत्व मिळवावे लागेल.

सुरुवातीला; आपण ऑडिटिंगमध्ये आपले करिअर सुरु करु शकता. खाजगी आणि सार्वजनिक बँका, ऑडिटिंग फर्म, कायदेशीर संस्था; कॉपीराइट रजिस्टर आणि ट्रेडमार्क, वकील, स्टॉक ब्रोकिंग फर्म, म्युच्युअल फंड आणि गुंतवणूक कंपन्या; यासारख्या पदवी मिळवल्यानंतर तुम्ही काम करु शकता अशा विविध कंपन्या आहेत.

पात्रता निकष

 • वाणिज्य आणि गणित विषयांसह किमान 12 वी उत्तीर्ण.
 • CA अभ्यासक्रमासाठी सामान्य प्रवीणता चाचणी; पात्र होणे आवश्यक आहे.
 • किमान 55% गुणांसह वाणिज्य पदवीधर आणि पदव्युत्तर देखील अर्ज करु शकतात.
 • किमान 60% गुणांसह इतर पदवीधर किंवा पदव्युत्तर पदवीधर देखील CA साठी पात्र आहेत.
The Most Popular Courses In India
The Most Popular Courses In India / Photo by fauxels on Pexels.com

एम.बी.ए., बी.बी.ए.

एखाद्या संस्थेत किंवा व्यवसायात, कर्मचार्‍यांच्या प्रयत्नांची रणनीती आणि समन्वय साधणारी व्यक्ती; व्यवस्थापक म्हणून ओळखली जाते. सहजपणे योजना करु शकणारी, लोकांना संघटित करु शकणारी,  कर्मचारी निवडू शकणारी, नेतृत्व करु शकणारी किंवा निर्देशित करु शकणारी व्यक्ती या अभ्यासक्रमाची निवड करु शकते.

विविध उद्दिष्टे पूर्ण करण्‍यासाठी एखाद्या संस्थेवर नियंत्रण ठेवू शकते. तर व्यवस्थापन अभ्यासक्रम तुम्हाला विविध उद्दिष्टे पूर्ण करण्यासाठी दिशा देऊ शकतात. मानवी आणि आर्थिक संसाधनांचा कार्यक्षमतेने आणि प्रभावीपणे वापर करुन. वाचा: How to Develop Communication Skills? | संभाषण कौशल्ये

इंडियन इन्स्टिट्यूट ऑफ मॅनेजमेंट अहमदाबाद आणि बंगलोर; हे भारतातील टॉप मॅनेजमेंट कॉलेजांपैकी एक आहेत.

करिअर पर्याय

शैक्षणिक शिस्त म्हणून, एमबीए- मास्टर ऑफ बिझनेस ॲडमिनिस्ट्रेशन; आणि एमपीए- मास्टर ऑफ पब्लिक ॲडमिनिस्ट्रेशन; यासारख्या व्यवस्थापनातील काही महत्त्वाच्या पदव्या आहेत.

जिथे तुम्ही पर्यवेक्षक किंवा आघाडीचे व्यवस्थापक, वरिष्ठ व्यवस्थापक म्हणून तुमची कारकीर्द सुरु करु शकता; आणि नंतर हळूहळू संचालक मंडळ, मुख्य कार्यकारी अधिकारी (सीईओ); किंवा संस्थेचे अध्यक्ष बनू शकता. वाचा: Diploma in Business Management | बिझनेस मॅनेजमेंट डिप्लोमा

पात्रता निकष


 • कमीत कमी तीन वर्षाची बॅचलर पदवी किंवा सामान्य श्रेणीसाठी किमान 50% किंवा समतुल्य गुणांसह कोणत्याही शाखेत समतुल्य.
 • SC, ST किंवा PWD (अपंग व्यक्ती) च्या बाबतीत, तुम्हाला किमान 45% किंवा समतुल्य गुण प्राप्त करणे आवश्यक आहे.
 • अंतिम वर्ष पदवीपूर्व विद्यार्थी देखील पात्र आहेत. वाचा: List of the Paramedical Courses | पॅरामेडिकल कोर्सेस यादी
 • व्यवस्थापन महाविद्यालयांमध्ये प्रवेश मिळविण्यासाठी; व्यवस्थापन प्रवेश परीक्षा म्हणजे CAT, XAT, CMAT, NMAT, MAT, ATMA उत्तीर्ण होणे आवश्यक आहे. वाचा: Know About Painting and Drawing Courses | ड्रॉईंग व पेंटिंग कोर्स

5. संगणक ॲप्लिकेशन

The Most Popular Courses In India
The Most Popular Courses In India / Photo by picjumbo.com on Pexels.com

BCA, MCA

आजकाल संगणक हा शिक्षणाचा अविभाज्य भाग आहे; आणि तरुण पिढीची जीवनरेखा देखील आहे. संगणकाच्या वाढत्या लोकप्रियतेसह; आयटी उद्योग देखील विकसित होत आहे आणि वाढत आहे.

संगणक अनुप्रयोगाची व्याख्या वापरकर्त्याच्या फायद्यासाठी समन्वित कार्ये आणि कार्यांचा समूह करण्यासाठी; डिझाइन केलेला संगणक प्रोग्राम म्हणून केला जातो. संगणक ॲप्लिकेशनचा विद्यार्थी मुळात सिस्टम ऑपरेट करायला शिकण्यासाठी; त्या सॉफ्टवेअर प्रोग्रामचा अभ्यास करतो.

करिअर पर्याय

संगणक आणि माहिती तंत्रज्ञानाचे सखोल ज्ञान असण्यासाठी; बीसीए (बॅचलर इन कॉम्प्युटर ऍप्लिकेशन) हा आयटी क्षेत्रातील लोकप्रिय अभ्यासक्रमांपैकी एक आहे. 3 वर्षांच्या कोर्स कालावधीत, तुम्ही सॉफ्टवेअर डेव्हलपर, इंजिनियर, प्रोग्रामर होण्यासाठी; डेटाबेस, नेटवर्किंग, डेटा स्ट्रक्चर, C++ आणि Java सारख्या; कोर प्रोग्रामिंग भाषांचा अभ्यास कराल. तुम्ही बीसीए नंतर कॉम्प्युटर ॲप्लिकेशन्समध्ये पदव्युत्तर पदवी मिळवू शकता जी इंजिनीअरिंग कोर्स बी.टेकच्या समतुल्य आहे.

पात्रता निकष

 • 12 वी मध्ये इंग्रजीसह किमान 50% गुण.
 • किमान वयोमर्यादा 17 वर्षे आहे तर कमाल वयोमर्यादा 22-25 वर्षे आहे.
 • काही विद्यापीठे प्रवेश परीक्षा आणि वैयक्तिक मुलाखतीच्या आधारे प्रवेश घेतात. 
 • परंतु काही विद्यापीठे गुणवत्तेच्या आधारावरही प्रवेश घेतात. 
 • वाचा: Computer Education is the Need of the Time: संगणक शिक्षण
The Most Popular Courses In India
The Most Popular Courses In India / Photo by Karol D on Pexels.com

फॅशन, इंटिरिअर, वेब

एखादी वस्तू, प्रणाली किंवा मोजता येण्याजोग्या मानवी परस्पर संवादासाठी योजना तयार करणे; हे डिझाइन म्हणून ओळखले जाते. फॅशन, संकल्पना किंवा वेब-डिझाइनिंग यासारख्या विविध डिझाइन क्षेत्रात; व्यावसायिकपणे काम करणाऱ्या व्यक्तीला; डिझायनर म्हणून टॅग केले जाते.

डिझायनर म्हणून, त्यांच्याकडे विचार प्रक्रिया; संशोधन आणि मॉडेलिंग, डिझाइनिंग भरपूर प्रमाणात असणे आवश्यक आहे. डिझायनिंग म्हणजे नेटवर्किंग; आणि विक्रीसाठी उत्पादनांचे सुंदर प्रस्तुत पद्धतीने विपणन करणे. नॅशनल इन्स्टिटय़ूट ऑफ फॅशन टेक्नॉलॉजी; आणि पर्ल अकादमी हे कोर्स करण्यासाठी प्रसिद्ध कॉलेजांपैकी एक आहेत.

करिअर पर्याय

वस्तूंवर अवलंबून डिझाइन करण्याचे वेगवेगळे प्रकार आणि पद्धती आहेत; आणि त्या सर्व एकमेकांपासून भिन्न आहेत. फॅशन, कपडे आणि ट्रेंडशी संबंधित डिझाइनिंगला; फॅशन डिझायनिंग म्हणून ओळखले जाते. फॅशन-डिझायनर म्हणून, तुम्ही फॅशन हाऊससाठी पूर्णवेळ काम करू शकता; किंवा इन-हाऊस डिझायनर म्हणून काम करू शकता; ज्यांच्या अंतर्गत तुम्ही डिझाइनचे मालक असाल. वाचा: Make Career in the Fashion Design after 12th: फॅशन डिझाईनर

वापरकर्त्यासाठी आरोग्यदायी आणि आनंददायी वातावरण मिळवण्यासाठी; एखाद्या जागेचे किंवा इमारतीचे आतील किंवा बाहेरील भाग सुधारण्याची कला आणि विज्ञान; याला इंटिरियर डिझायनिंग म्हणतात. इंटिरियर डिझायनर अशी व्यक्ती आहे; जी अशा प्रकल्पांची योजना आखते; संशोधन करते, समन्वय साधते आणि व्यवस्थापित करते.

टायपोग्राफी, स्पेस, इमेज आणि रंग वापरून व्हिज्युअल कम्युनिकेशन आणि समस्या सोडवण्याच्या प्रक्रियेला ग्राफिक डिझायनिंग म्हणतात. ग्राफिक डिझायनर अशी व्यक्ती आहे; जी कल्पना आणि संदेशांचे दृश्य प्रतिनिधित्व तयार करण्यासाठी शब्द, चिन्हे आणि प्रतिमा तयार करण्यासाठी; आणि एकत्रित करण्यासाठी विविध पद्धती वापरतात.

क्षेत्राचे सखोल ज्ञान मिळवण्यासाठी तुम्हाला बॅचलर ऑफ डिझाइनचा अभ्यास करणे आवश्यक आहे. बॅचलर ऑफ डिझाइन ही कला-केंद्रित पदवी आहे. B.Des पदवीचे अनेक प्रकार आहेत; ज्यात तुम्ही तुमच्या आवडीनुसार खास निवड करू शकता. बॅचलर ऑफ डिझाइन: इंटिरियर डिझाइन, फॅशन डिझाइन, ग्राफिक डिझाइन; गेम डिझाइन, मल्टीमीडिया डिझाइन, टेक्सटाईल डिझाइन. वाचा: The Best Career in the Journalism after 12th | पत्रकारिता डिप्लोमा

पात्रता निकष

 • B.Design चा पाठपुरावा करण्यासाठी कोणत्याही शाखेतील 12  वी मध्ये किमान 50% गुणांसह प्रवेश परीक्षा उत्तीर्ण होणे आवश्यक आहे.

7. मास-कम्युनिकेशन

The Most Popular Courses In India
The Most Popular Courses In India / Photo by Greta Hoffman on Pexels.com

पत्रकारिता बी.जे.एम.सी.

तुमचा संदेश किंवा माहिती मास मीडियाद्वारे लोकसंख्येच्या मोठ्या भागापर्यंत; एकाच वेळी, वेगळ्या माध्यमाद्वारे; (प्रिंट आणि डिजिटल); पोहोचवण्याची प्रक्रिया; जनसंवाद म्हणून ओळखली जाते. आजकाल ते आधुनिक समाजात; एक प्रभावी आणि महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावत आहे.

मास-कम्युनिकेशनचा अभ्यास तुम्हाला एकाच वेळी; वस्तुमानाचे वर्तन, दृष्टीकोन, मत किंवा भावनांना कसे पटवून द्यावे; किंवा प्रभावित करावे हे शिकवते. वाचा: The Best Career in the Journalism after 12th | पत्रकारिता डिप्लोमा

करिअर पर्याय

मास कम्युनिकेशनची पद्धत खूप विकसित झाली आहे; आणि आता जलद संदेश प्रसारित करण्यासाठी; इंटरनेट ही सर्वाधिक वापरली जाणारी पद्धत आहे. काळानुसार जनसंवादाचा अभ्यास विकसित होत आहे; आणि सध्या, चार क्षेत्रे आहेत जी प्रमुख क्षेत्रे मानली जातात.

ती जाहिरात, प्रसारण, पत्रकारिता आणि जनसंपर्क. मास-कम्युनिकेशन; फील्डचे करिअर पर्याय मजबूत लोक आणि संवाद कौशल्य, सर्जनशीलता, ऊर्जा आणि उत्साह असलेल्या विद्यार्थ्यांसाठी; खूप चांगले आहेत.

चित्रपट दिग्दर्शक, जनसंपर्क अधिकारी, टीव्ही बातमीदार, पटकथा लेखक, संपादक, इव्हेंट मॅनेजर, समीक्षक; अशा जनसंवादाच्या विविध क्षेत्रात (प्रिंट, टीव्ही, डिजिटल) करिअर करण्यासाठी तुम्हाला BJMC (बॅचलर ऑफ जर्नालिझम अँड मास कम्युनिकेशन); चा अभ्यास करावा लागेल. साउंड मिक्सर आणि रेकॉर्डर, रेडिओ, व्हिडिओ जॉकी, फोटो-पत्रकार इ.

पात्रता निकष

 • मास कम्युनिकेशन हे सामान्यत: कोणत्याही शाखेतील 12 वी नंतर केला जाणारा पदवीपूर्व अभ्यासक्रम आहे.
 • मास कम्युनिकेशनच्या एका विशिष्ट क्षेत्रात विशेषज्ञ होण्यासाठी; तुमच्याकडे संबंधित कामाच्या अनुभवासह; त्याच क्षेत्रात बॅचलर पदवी असणे आवश्यक आहे.
The Most Popular Courses In India
The Most Popular Courses In India / Photo by GaPeppy1 on Pexels.com

हॉटेल मॅनेजमेंट, बीएचएमसीटी- हॉटेल मॅनेजमेंट आणि केटरिंग टेक्नॉलॉजीमध्ये बॅचलर

आलिशान हॉटेल्स, रिसॉर्ट्स आणि फॅन्सी सूट्सच्या मागे काय आहे; ते कोणत्याही त्रुटीशिवाय इतक्या विशाल पायाभूत सुविधांचे व्यवस्थापन आणि समन्वय कसे करतात; याचा कधी विचार केला आहे. हॉटेल उद्योगातील सेवा क्षेत्राचे व्यवस्थापन; आपल्या ग्राहकांच्या गरजा पूर्ण करण्यावर; लक्ष केंद्रित करुन हॉटेल व्यवस्थापन म्हणून ओळखले जाते.

हॉटेलचे जनरल मॅनेजर हे हेड एक्झिक्युटिव्ह म्हणून काम करतात; जे त्या हॉटेलचे किंवा संबंधित आस्थापनाचे संचालन व्यवस्थापित करतात. तुम्हाला क्रूझ शिप मॅनेजर बनून प्रवास करण्याची संधी देखील मिळू शकते.

करिअर पर्याय

हॉटेल मॅनेजमेंट प्रोफेशनलला हॉटेल्स, रिसॉर्ट्स, फास्ट-फूड चेन, निवास आणि केटरिंग, रेस्टॉरंट्स इत्यादी; क्षेत्रात नोकरी करता येते. ताज ग्रुप, आयटीसी, ओबेरॉय सारख्या मोठ्या हॉटेल चेनमध्ये; या कोर्सनंतर नोकऱ्या मिळण्याची मोठी संधी आहे. हॉटेल्स, हिल्टन ग्रुप इ. वाचा; Diploma in Hotel Management after 12th हॉटेल मॅनेजमेंट डिप्लोमा

पात्रता निकष

 • पदव्युत्तर पदवीसाठी, 12 वी ची परीक्षा किमान 50% गुणांसह उत्तीर्ण करणे आवश्यक आहे; आणि कोणत्याही शाखेत इंग्रजी हा अनिवार्य विषय आहे.
 • टॉप हॉटेल मॅनेजमेंट कॉलेज म्हणजेच इन्स्टिट्यूट ऑफ हॉटेल मॅनेजमेंट केटरिंग टेक्नॉलॉजी आणि अप्लाइड न्यूट्रिशनमध्ये प्रवेश मिळवण्यासाठी; दरवर्षी एप्रिल महिन्यात होणाऱ्या NCHMCT JEE प्रवेश परीक्षेत निवड करावी लागेल.
 • पोस्ट- ग्रॅज्युएशनसाठी, ग्रॅज्युएशनमध्ये किमान 45% मिळवणे आवश्यक आहे.
The Most Popular Courses In India
The Most Popular Courses In India / Photo by freestocks.org on Pexels.com

बी.फार्मा, एम.फार्मा

औषधे तयार करणे आणि वितरित करण्याचे तंत्र आणि विज्ञान; हे फार्मसी आणि हेल्थकेअर व्यावसायिक म्हणून ओळखले जाते. ज्यांना औषधांच्या दर्जेदार वापराद्वारे; रुग्णांसाठी चांगल्या आरोग्याचे परिणाम सुनिश्चित करण्यासाठी; विविध भूमिका पार पाडण्यासाठी; विशेष शिक्षण आणि प्रशिक्षण दिले जाते; त्यांना फार्मासिस्ट म्हणतात. फार्मासिस्टना आजाराप्रमाणे योग्य औषध पावतीची जबाबदारी दिली जाते. वाचा; All Information About Diploma in Pharmacy | डी फार्मसी डिप्लोमा

फार्मासिस्ट हा फक्त एक औषध वितरक नसतो,  तर तो, वैद्यकीय व्यवस्थापन आणि एकूणच आरोग्य सेवा प्रोग्रामिंगमध्ये; महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावतो. नॅशनल इन्स्टिट्यूट ऑफ फार्मास्युटिकल एज्युकेशन अँड रिसर्च, मोहाली आणि जामिया हमदर्द, नवी दिल्ली; या भारतातील सर्वोच्च सार्वजनिक फार्मा संस्था आहेत.

करिअर पर्याय

फार्मसीमध्ये पदवी घेतल्यानंतर; सर्वात सामान्य क्षेत्र म्हणजे; समुदाय, रुग्णालय आणि औद्योगिक फार्मसी. परंतु इतरही अनेक रोमांचक क्षेत्र आहेत; ज्यात फार्मसीमध्ये पदव्युत्तर पदवी प्राप्त केल्यानंतर; प्रवेश घेता येतो. इतर नवोदित भविष्यातील फार्मासिस्टना; प्रशिक्षित करु शकता; विद्यापीठे किंवा महाविद्यालयात लेक्चरर बनून मदत करु शकता; जिथे तुम्हाला विद्यार्थ्यांच्या विविध संशोधन उपक्रमांमध्ये; काम करण्याची संधी मिळेल.

आरोग्य क्षेत्राची सविस्तर माहिती असल्यामुळे; तुम्ही आरोग्य विशेषज्ञ देखील बनू शकता; किंवा आरोग्य विभागासाठी कॉलम लिहू शकता. नियामक प्रकरणांना देखील फार्मासिस्टची आवश्यकता असते; विशेषत: औषधे किंवा वैद्यकीय उत्पादनांशी व्यवहार करताना. बाजारात अनेक कठीण स्पर्धा आणि फसवणूक वैद्यकीय उत्पादने असताना; औषधांचा व्यवहार करणाऱ्या उद्योगपतींसाठी फार्मासिस्ट वरदान ठरु शकतो. तुम्ही आरोग्य आणि औषध निरीक्षक म्हणूनही काम करु शकता.

पात्रता निकष

 • पीसीएम/ बी विषयांसह 12 वी मध्ये किमान 50% गुण.
 • त्यानंतर प्रवेश परीक्षा उत्तीर्ण होणे आवश्यक आहे.
 • M. Pharm साठी B. Pharm पदवीसह GPAT प्रवेश परीक्षा उत्तीर्ण करणे आवश्यक आहे.

10. लॉ- एल.एल.बी.

The Most Popular Courses In India
The Most Popular Courses In India / Photo by Karolina Grabowska on Pexels.com

कायद्याची व्याख्या सामाजिक संस्थांद्वारे; सामूहिक किंवा एकल व्यक्तीद्वारे; केले जाऊ शकणारे वर्तन नियंत्रित करण्यासाठी; लागू केलेल्या नियमांची प्रणाली म्हणून केली जाते. केवळ कायद्याच्या मदतीने, आपण लोक किंवा समाजाच्या समूहाकडून; विशिष्ट प्रकारच्या वर्तनाची अपेक्षा करु शकतो. कायद्याच्या अनुपस्थितीत सर्वत्र फक्त अराजकता दिसेल; म्हणून कायदा समाजाचा एक महत्त्वाचा भाग मानला जातो. वाचा: How to become a corporate lawyer | कॉर्पोरेट वकील कसे व्हावे

कोणत्याही प्रकारचे वाद टाळण्यासाठी; प्रत्येक क्षेत्राने विशेषत: कायदे परिभाषित केले आहेत. कायद्याची पदवी मुळात कायद्याची प्रक्रिया; आणि ती कशी कार्य करते; हे समजून घेण्यास मदत करते. हा अभ्यास करण्यासाठी सर्वात आदरणीय; आणि सर्वाधिक मागणी असलेला कोर्स आहेत. नॅशनल लॉ स्कूल ऑफ इंडिया युनिव्हर्सिटी; हे सर्वोच्च भारतीय कायदा स्कूल आहे.

करिअर पर्याय

मुळात दोन प्रकारचे कायदे आहेत; ज्यात तुम्ही दिवाणी आणि फौजदारी कायद्यांचे विशेषीकरण करु शकता. कायद्याच्या पदवीसह, तुम्हाला केवळ सर्वोच्च वकिलांसह काम करण्याची संधी मिळत नाही; तर; कोर्ट- रुममध्ये वकील म्हणून सराव देखील करता येतो. एल.एल.बी. पदवीसह, तुम्ही कॉर्पोरेट व्यवस्थापन, कायदेशीर आणि प्रशासकीय सेवा; यासारख्या विविध क्षेत्रांमध्ये तुमचे करिअर शोधू शकता. वाचा: Advice About An Interview | मुलाखतीबद्दल माहिती आणि सल्ला

तुम्ही कोर्टरुममध्ये वकील म्हणून सराव करु शकता; किंवा कॉर्पोरेट कंपन्यांसाठी कायदेशीर सल्लागार बनू शकता. न्यायाधीश होण्यासाठी तुम्हाला लोकसेवा आयोगाकडून घेण्यात येणारी परीक्षा; उत्तीर्ण करणे आवश्यक आहे. कायद्याची पदवी घेण्यासाठी तुमच्याकडे दोन पर्याय आहेत; एक म्हणजे 12 वी उत्तीर्ण झाल्यानंतर बीए एलएलबी, नंतर 5 वर्षांचा एकात्मिक अभ्यासक्रम. आणि दुसरा पर्याय म्हणजे पदवी पूर्ण केल्यानंतर; 3 वर्षांचा एलएलबी अभ्यासक्रम.

पात्रता निकष

 • एलएलबी प्रवेशासाठी कोणत्याही शाखेतील पदवीमध्ये किमान 40% गुण.
 • एस.सी., एस.टी. उमेदवारांसाठी पदवीमध्ये किमान 35% गुण आवश्यक आहेत.
 • काही विद्यापीठे आणि संस्था जे पदव्युत्तर विद्यार्थ्यांसाठी; अतिरिक्त 2% गुण देतात.
 • काही विद्यापीठे त्यांच्या एल.एल.बी. आणि एल.एल.एम. अभ्यासक्रमांमध्ये प्रवेशासाठी सी.एल.ए.टी. म्हणजे कॉमन लॉ ॲडमिशन टेस्ट आणि लॉ कॉमन एंट्रन्स टेस्ट; सारख्या प्रवेश परीक्षा घेतात.

11. शिक्षण अध्यापन

The Most Popular Courses In India
The Most Popular Courses In India / Photo by JESHOOTS.com on Pexels.com

डी.एङ, बी.एङ, एम.एङ.

अध्यापनाची व्याख्या अनेकदा एखाद्या व्यक्तीला काही कल्पना, विश्वास इत्यादी शिकवण्याचा व्यवसाय म्हणून केली जाते; आणि शिक्षण देणारा व्यक्ती शिक्षक म्हणून ओळखला जाते. विद्यार्थ्यांचे करिअर घडवण्यात; शिक्षकांची भूमिका महत्त्वाची असते. देशाची भावी पिढी घडवण्यासाठी खूप उत्कटता, उत्साह; आणि समर्पण आवश्यक आहे.

शिक्षण ही वाढीसाठी, आधुनिकीकरणासाठी मूलभूत गरज आहे; आणि राष्ट्र उभारणीत मदत करते; म्हणून अध्यापन हे जगभर कोठेही असलेल्या प्रत्येक व्यवसायाचे; सर्वात सन्माननीय काम आणि सामर्थ्य मानले जाते. इग्नू म्हणजे इंदिरा गांधी नॅशनल ओपन युनिव्हर्सिटी; आणि एमिटी इन्स्टिट्यूट ऑफ एज्युकेशन; ही अध्यापनामध्ये बॅचलर पदवी प्रदान करणारी प्रसिद्ध महाविद्यालये आहेत. वाचा: All Information About Diploma in Education‍ | डी. एड. पदविका

करिअर पर्याय

अध्यापन हे सर्वात कठीण काम आहे; कारण त्यात राष्ट्र निर्माण करण्याची मोठी जबाबदारी येते; परंतु, त्याच घटकामुळे ते सर्वात फायद्याचे काम देखील होऊ शकते. अध्यापनाला तुमचे व्यावसायिक करिअर म्हणून स्वीकारण्यासाठी; तुम्हाला बी.एड. (बॅचलर ऑफ एज्युकेशन); एम.एड. (मास्टर ऑफ एज्युकेशन- शिक्षणात पदव्युत्तर). माध्यमिक आणि उच्च माध्यमिकमध्ये शिकवण्यासाठी; भारतात ही अनिवार्य पदवी आहे.

येत्या काळात शिक्षकांची मागणी कधीच कमी होणार नाही; कारण शिक्षणाचे महत्त्व सर्वांना समजले आहे. अध्यापन डोमेन अंतर्गत, तुम्ही तांत्रिक किंवा विशेष शिक्षण शिकवणे; तांत्रिक सहाय्यक, प्री-स्कूल-संचालक इ. पर्याय निवडू शकता. 

पात्रता निकष

 • बी. एङ साठी. उमेदवार किमान 50% गुणांसह कला, विज्ञान, किंवा वाणिज्य शाखेतील पदवीधर असणे आवश्यक आहे.
 • विद्यार्थ्यांनी विद्यापीठे आणि विविध शैक्षणिक संस्थांद्वारे; सर्वसाधारणपणे जून-जुलै महिन्यात आयोजित केलेली प्रवेश परीक्षा देणे आवश्यक आहे. वाचा: BA Geography is the best career option | बीए भूगोल

12. पर्यटन व्यवस्थापन

The Most Popular Courses In India
The Most Popular Courses In India / Photo by Te lensFix on Pexels.com

प्रवास आणि पर्यटन; हे भारतातील तसेच परदेशातील; सर्वात मोठे सेवा क्षेत्र आहे. कारण लाखो लोक दरवर्षी व्यवसायासाठी किंवा विश्रांतीसाठी; प्रवास करतात. पर्यटकांना आकर्षित करणे, त्यांचे मनोरंजन करणे आणि देशांतर्गत किंवा आंतरराष्ट्रीय टूर चालवणे; हा व्यवसाय म्हणून पर्यटनाची व्याख्या केली जाते.

देशाच्या अर्थव्यवस्थेच्या वाढीमध्ये; पर्यटन महत्त्वाची भूमिका बजावते; कारण ते अनेक देशांच्या उत्पन्नाचे प्रमुख स्त्रोत आहे. प्रवास आणि पर्यटन स्पर्धात्मकता अहवालानुसार; 2015 मध्ये 8.02 दशलक्ष परदेशी पर्यटकांसह भारत; 141 देशांमध्ये 52 व्या क्रमांकावर होता.

पर्यटन क्षेत्राला चालना देण्यासाठी; भारतीय मंत्रालय, अतुल्य भारत सारख्या विविध मोहिमा देखील राबवत आहे; जे आगामी वर्षात त्याच क्षेत्रातील विकास आणि वाढ दर्शवते. इंडियन इन्स्टिटय़ूट ऑफ टुरिझम अँड ट्रॅव्हल मॅनेजमेंट; ही या क्षेत्रासाठी पात्र व्यावसायिक प्रदान करणारी क्रमांक 1 भारतीय सरकारी संस्था आहे.

करिअर पर्याय

ट्रॅव्हल आणि टूरिझम उद्योगाचा भाग होण्यासाठी; पर्यटन अभ्यासातील किमान पदवी आणि पदव्युत्तर अभ्यासक्रमांसाठी; गटचर्चा फेरी आणि वैयक्तिक मुलाखतींसह प्रवेश परीक्षा घेतली जाते. पर्यटन विभागांतर्गत, काउंटर आणि आरक्षण कर्मचारी; विक्री आणि विपणन, टूर प्लॅनर आणि मार्गदर्शक, टूर ऑपरेटर, ट्रॅव्हल आणि ट्रान्सपोर्ट एजंट म्हणून; नोकऱ्या मिळू शकतात.

पात्रता निकष

 • कोणत्याही शाखेतील 12 वी उत्तीर्ण असणे आवश्यक आहे.
Painting
The Most Popular Courses In India/ Photo by Steve Johnson on Pexels.com

ललित कलेची व्याख्या प्रामुख्याने; सौंदर्यशास्त्र किंवा सौंदर्यासाठी विकसित केलेली कला म्हणून केली जाते. ती उपयोजित कलेपासून वेगळे करते; ज्यात काही व्यावहारिक कार्य देखील करावे लागते. ललित कला ही सर्वसाधारणपणे सर्जनशील आणि दृश्य प्रस्तुती असते; जी तिच्या काल्पनिक, सौंदर्यात्मक; किंवा बौद्धिक पैलूसाठी प्रशंसा केली जाते.

चित्रकला, शिल्पकला, वास्तुकला, संगीत, कविता, छायाचित्रण, चित्रपट, व्हिडिओ निर्मिती; नाट्य आणि नृत्य हे ललित कलेचे प्रकार मानले जातात. यापैकी कोणताही फॉर्म तुम्हाला तुमच्या भावना अधिक चांगल्या पद्धतीने व्यक्त करण्यात; किंवा तुम्हाला प्रेरणा देण्यात मदत करत असेल, तर हे फील्ड तुमच्यासाठी आहे. दिल्ली कॉलेज ऑफ आर्ट मध्ये निवडण्यासाठी; विविध प्रकारचे कला विषय आहेत. वाचा: The Best Career in the Fine Arts after 12th | ललित कला पदविका

करिअर पर्याय

एक ललित कला पदवीधर `नाट्यनिर्मिती, चित्रपट, उत्पादन डिझाइन, जाहिरात कंपन्या, प्रकाशन संस्था; उत्पादन विभाग, मासिके, दूरदर्शन, ग्राफिक आर्ट्स इ. मध्ये करिअर करु शकतो. ललित कला शिकत असताना; तुमच्या पोर्टफोलिओवर काम सुरू करण्याची सूचना केली जाते. कार्य करा आणि नेटवर्क फॉर्म सुरू करण्याचा प्रयत्न करा.

B.F.A (बॅचलर ऑफ फाइन आर्ट) पदवी करिअरची व्याप्ती खूप मोठी आहे; आणि नोकरीची संपूर्ण यादी नोंदवणे कठीण आहे. म्युझियम, गॅलरी एक्झिबिशन ऑफिसर, कमर्शियल आर्ट गॅलरी मॅनेजर; म्युझियम/गॅलरी क्युरेटर ही काही उच्च श्रेणीची पदे आहेत; जी तुम्ही ललित कला पदवी मिळवू शकता.

पात्रता निकष

 • कोणत्याही शाखेतील 12 वी किमान 50% गुणांसह उत्तीर्ण असणे आवश्यक आहे.
 • चित्रकला, शिल्पकला किंवा अप्लाइड आर्टचे विद्यार्थी, SC, ST, OBC, विधवा, सशस्त्र कर्मचारी मुले; निमलष्करी दल, शारीरिकदृष्ट्या विकलांग उमेदवार, काश्मिरी स्थलांतरित वार्डांसाठी 5% सवलत.
Nursing
The Most Popular Courses In India / Photo by Gustavo Fring on Pexels.com

बी.एस्सी आणि एम.एस्सी नर्सिंग

नर्सिंग हे रुग्णांची, कुटुंबांची, समुदायांची काळजी घेण्याचा; व्यवसाय म्हणून परिभाषित केलेल्या नोकरीपैकी एक आहे. परिचारिका हे आरोग्य क्षेत्राचे प्रमुख घटक आहेत. नर्सिंगची व्याप्ती खूप जास्त आहे; कारण लोकांना सर्वत्र आरोग्यसेवेची गरज आहे.

एक परिचारिका म्हणून, तुम्हाला नवीन मातांची काळजी घेण्यापासून; ते आत्महत्याग्रस्त रुग्णांना मार्गदर्शक तत्त्वे देण्यापर्यंत; अनेक मार्गांनी लोकांना मदत करण्याची संधी मिळेल. RAK कॉलेज ऑफ नर्सिंग, दिल्ली; आणि CMC वेल्लोर कॉलेज ऑफ नर्सिंग; हे भारतातील टॉप नर्सिंग कॉलेजांपैकी एक आहेत. अलीकडे भारत, परदेशात उच्च कुशल परिचारिकांचा सर्वात मोठा प्रदाता म्हणून उदयास आला आहे. वाचा: Know all about Hotel Management | हॉटेल मॅनेजमेंट

करिअर पर्याय

भारतात प्रशिक्षित परिचारिकांची मागणी वाढत आहे; कारण आजकाल अधिकाधिक खाजगी रुग्णालये; आणि नर्सिंग होम सुरु होत आहेत. नर्सिंगमध्ये करिअर करण्यासाठी; औषधांचे चांगले ज्ञान तसेच गंभीर परिस्थितीत; त्वरित निर्णय घेण्याची क्षमता असणे आवश्यक आहे. 1664 मध्ये, ईस्ट इंडिया कंपनीने सुरु केलेल्या फोर्ट सेंट जॉर्ज, मद्रास येथे लष्करी नर्सिंग; हे सर्वात पहिले नर्सिंग होते.

नर्सिंगमध्ये करिअर करण्यासाठी; बी. एस्सी. चा अभ्यास करावा लागेल. नर्सिंगमध्ये आणि उच्च शिक्षणासाठी; किंवा विशिष्ट क्षेत्रांमध्ये जसे की, मेडिकल सर्जिकल नर्सिंग, पेडियाट्रिक नर्सिंग; ऑब्स्टेट्रिक्स अँड गायनॅकॉलॉजी नर्सिंग, सायकियाट्रिक नर्सिंग; आणि कम्युनिटी मेडिसिन इ. साठी बी. एस्सी असणे आवश्यक आहे.

नर्सिंग पदवी मध्ये स्टाफ नर्स, सहाय्यक नर्सिंग अधीक्षक, विभाग पर्यवेक्षक; उप नर्सिंग अधीक्षक, नर्सिंग पर्यवेक्षक; किंवा वॉर्ड सिस्टर, नर्सिंगचे शिक्षक, कम्युनिटी हेल्थ नर्स, मिलिटरी नर्स, इंडस्ट्रियल नर्स इत्यादी; विविध डोमेनमध्ये काम करु शकतात.

वाचा: Know the top Trending Courses in 2023 | ट्रेंडिंग कोर्सेस

पात्रता निकष

 • बी. एस्सी. नर्सिंगसाठी 12 वी विज्ञान शाखेत किमान 45% गुणांसह भौतिकशास्त्र, रसायनशास्त्र, गणित आणि इंग्रजी विषयांसह उत्तिर्ण असणे आवश्यक आहे.
 • वैद्यकीयदृष्ट्या तंदुरुस्त अर्जदार पात्र आहेत.
 • प्रवेशाच्या वर्षी 31 डिसेंबर रोजी किमान वय 17 वर्षे असावे.
 • एम. एस्सी. नर्सिंगसाठी; बॅचलरमध्ये किमान एक वर्षाच्या कामाच्या अनुभवासह; किमान 55% एकूण गुण असणे आवश्यक आहे. वाचा: Career Opportunities in the Science: विज्ञान शाखेत करिअर संधी
Psychologist
The Most Popular Courses In India / Photo by cottonbro on Pexels.com

मानसशास्त्र आणि समाजशास्त्र

मानसशास्त्र आणि समाजशास्त्राची व्याख्या लोकांचा वैज्ञानिक अभ्यास म्हणून केली जाते; जे हातात हात घालून जातात. या दोन्हींचा अभ्यास केल्याने आपल्याला दुसऱ्या माणसाच्या भावना, नातेसंबंध आणि वागणूक; अधिक चांगल्या प्रकारे समजून घेण्यास मदत होते. वाचा; List of the top courses after 12th Arts | 12 वी कला नंतर काय?

समान ध्येय आणि उद्दिष्ट साध्य करण्यासाठी; मानसशास्त्र आणि समाजशास्त्राचा अभ्यास अनेक प्रकारे एकमेकांपासून भिन्न आहे. मानसशास्त्राची व्याख्या वर्तन आणि मनाचा अभ्यास म्हणून जाणीवपूर्वक; आणि विविध पैलूंसह केली जाते. तर समाजशास्त्र म्हणजे; सामाजिक वर्तन किंवा समाजाचा अभ्यास. एखाद्या विशिष्ट परिस्थितीत मानवी समाजाच्या वर्तणुकीमागील कारणाचा शोध घेण्यात तुम्ही मोहित असाल तर; तुम्हाला त्या मार्गाने दिशा देण्यासाठी हा योग्य मार्ग आहे.

करिअर पर्याय

जेव्हा आपण मानसशास्त्र आणि समाजशास्त्राच्या विद्यार्थ्यांसाठी करिअरच्या संधींबद्दल बोलतो; तेव्हा मानसशास्त्रज्ञ आणि समाजशास्त्रज्ञ हे आपल्या मनात येणारे एक सामान्य पर्याय आहेत. ज्यासाठी तुम्हाला मानसशास्त्र व समाजशास्त्रातील बॅचलर ऑफ आर्ट्सचा; अभ्यास करणे आवश्यक आहे. आजकाल समाजातील स्पर्धा आणि तणावामुळे; मानसशास्त्र आणि समाजशास्त्र पदवीधरांसाठी; नोकरीच्या संधी वाढत आहेत. वाचा: All Information About Pharmacy Courses | फार्मसी कोर्सबद्दल

ॲडमिशन समुपदेशक, वर्तणूक थेरपिस्ट, करिअर समुपदेशक; चाइल्ड केअर वर्कर, नातेसंबंध प्रतिनिधी, विवाह समुपदेशक; मानसोपचार सामाजिक कार्यकर्ता, पुनर्वसन समुपदेशक, पदार्थ गैरवर्तन समुपदेशक; या काही पदव्या आहेत; ज्यांना आजकाल खूप मागणी आहे. वाचा: BTech Biotechnology is the best way for a career | बीटेक कोर्स

मानसशास्त्र आणि समाजशास्त्राच्या विद्यार्थ्यांसाठी करिअरच्या मोठ्या संधी आहेत; कारण शाळेपासून कॉर्पोरेट जगापर्यंत; या तज्ञांची गरज आहे. तुम्हाला कदाचित रेड क्रॉस आणि एनजीओसोबत काम करण्याची संधी मिळेल.

पात्रता निकष

 • कोणत्याही शाखेतील किमान पात्रता 12  वी उत्तीर्ण असणे आवश्यक आहे.
 • परीक्षेत पात्र होण्यासाठी किमान 45% गुण आवश्यक आहेत.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Share the lessons you have learned in life

Share the lessons you have learned in life | आयुष्यात शिकलेले धडे

Share the lessons you have learned in life | तुम्ही आयुष्यात शिकलेले धडे शेअर करा; इतरांसह कल्पना सामायिक करा, आदर, ...
Know the effects of multitasking on health

Know the effects of multitasking on health | मल्टीटास्किंगचे परिणाम

Know the effects of multitasking on health | आरोग्यावर मल्टीटास्किंगचे परिणाम, मल्टीटास्किंगचा मेंदूच्या आरोग्यावर कसा परिणाम होतो ते जाणून घ्या ...
Value of additional courses to get a job

Value of additional courses to get a job | नोकरीसाठी अतिरिक्त कोर्स

Value of additional courses to get a job | नोकरी मिळविण्यासाठी अतिरिक्त अभ्यासक्रमांचे मूल्य, अतिरिक्त अभ्यासक्रम व्यावसायिकांना रोजगाराच्या उदयोन्मुख संधी ...
How to Memorize Study?

How to Memorize Study? | अभ्यास लक्षात कसा ठेवावा?

How to Memorize Study? | अभ्यास लक्षात कसा ठेवावा? अभ्यास लक्षात ठेवणे ही एक कला आहे. त्यासाठी नेमके काय केले ...
Best Qualities of a Great Lawyer

Best Qualities of a Great Lawyer | चांगल्या वकिलाचे गुण

Best Qualities of a Great Lawyer | चांगल्या वकिलाचे उत्तम गुण, सर्वोत्कृष्ट वकील हे कायदेशीर व्यवसायासाठी परिपूर्ण होण्यास उपयुक्त कौशल्ये ...
Sources of water pollution and its control

Sources of water pollution and its control | जल प्रदूषण

Sources of water pollution and its control | जल प्रदूषण, कारणे, परिणाम, प्रतिबंधात्मक उपाय आणि इतर महत्वाच्या पर्यावरणीय समस्यांबद्दल अधिक ...
How to be a Good Husband

How to be a Good Husband | चांगला पती कसा असावा

How to be a Good Husband | चांगला पती कसा असावा, जाे आपले आई-वडील, पत्नी व मुले आणि आपले कुटुंब ...
Spread the love