Skip to content
Marathi Bana » Posts » Amazing Health Benefits of Onions | कांद्याचे फायदे

Amazing Health Benefits of Onions | कांद्याचे फायदे

Amazing Health Benefits of Onions

Amazing Health Benefits of Onions | कांद्याचे प्रभावी व आश्चर्यकारक आरोग्यदायी फायदे; आता कांद्याची साल फेकून देण्यापूर्वी, तुम्हाला त्याचे फायदे माहित असणे आवश्यक आहे

सर्व भाज्या आरोग्यासाठी महत्त्वाच्या असल्या तरी; काही प्रकारच्या भाज्या अद्वितीय फायदे देतात. कांदे फुलांच्या वनस्पतींच्या एलियम वंशाचे सदस्य आहेत; ज्यात लसूण, शेलॉट्स, लीक आणि चिव्ह्ज देखील समाविष्ट आहेत. या भाज्यांमध्ये विविध जीवनसत्त्वे, खनिजे आणि शक्तिशाली वनस्पती संयुगे असतात; जे आरोग्यास अनेक प्रकारे प्रोत्साहन देतात. (Amazing Health Benefits of Onions)

खरं तर, कांद्याचे औषधी गुणधर्म प्राचीन काळापासून ओळखले गेले आहेत; जेव्हा ते डोकेदुखी, हृदयरोग आणि तोंडाच्या फोडांसारख्या आजारांवर; उपचार करण्यासाठी वापरले जात होते.

कांद्याचे प्रभावी व आश्चर्यकारक आरोग्यदायी फायदे

Amazing Health Benefits of Onions
Photo by Adonyi Gábor on Pexels.com

पोषक जीवनसत्त्वे आणि खनिजे

कांदे पौष्टिक असतात, म्हणजे त्यामध्ये कॅलरी कमी असतात; परंतु जीवनसत्त्वे आणि खनिजे जास्त असतात. एका मध्यम कांद्यामध्ये फक्त 44 कॅलरीज असतात; परंतु जीवनसत्त्वे, खनिजे आणि फायबर यांचा भरपूर साठा असतो.

या भाजीमध्ये विशेषत: व्हिटॅमिन सीचे प्रमाण जास्त असते; एक पोषक घटक ज्यामध्ये रोगप्रतिकारक शक्ती; कोलेजन उत्पादन, ऊतकांची दुरुस्ती आणि लोहाचे शोषण नियंत्रित होते.

व्हिटॅमिन सी तुमच्या शरीरात एक शक्तिशाली अँटिऑक्सिडंट म्हणून देखील कार्य करते; तुमच्या पेशींना फ्री रॅडिकल्स नावाच्या; अस्थिर रेणूंमुळे होणाऱ्या नुकसानापासून संरक्षण करते.

कांद्यामध्ये फोलेट (B9) आणि पायरिडॉक्सिन (B6) यासह बी जीवनसत्त्वे देखील समृद्ध असतात; जे चयापचय, लाल रक्तपेशींचे उत्पादन आणि मज्जातंतूंच्या कार्यामध्ये महत्त्वाची भूमिका बजावतात.

शेवटी, ते पोटॅशियमचे एक चांगले स्त्रोत आहेत; एक खनिज ज्यामध्ये ब-याच लोकांची कमतरता आहे. सामान्य सेल्युलर फंक्शन, द्रव संतुलन, मज्जातंतू संप्रेषण; मूत्रपिंडाचे कार्य आणि स्नायू आकुंचन या सर्वांसाठी पोटॅशियमची आवश्यकता असते.

सारांश: कांद्यामध्ये कॅलरी कमी असूनही व्हिटॅमिन सी, बी व्हिटॅमिन; आणि पोटॅशियम यासह पोषक तत्वांचे प्रमाण जास्त आहे.

हृदयाच्या आरोग्यास फायदा

कांद्यामध्ये अँटिऑक्सिडंट्स आणि संयुगे असतात; जे जळजळ कमी करतात; ट्रायग्लिसराइड्स कमी करतात आणि कोलेस्ट्रॉलची पातळी कमी करतात; या सर्वांमुळे हृदयविकाराचा धोका कमी होतो.

त्यांचे शक्तिशाली दाहक-विरोधी गुणधर्म; उच्च रक्तदाब कमी करण्यास आणि रक्ताच्या गुठळ्यांपासून संरक्षण करण्यास देखील मदत करु शकतात.

क्वेर्सेटिन हे फ्लेव्होनॉइड अँटिऑक्सिडंट आहे; जे कांद्यामध्ये जास्त प्रमाणात असते. हे एक शक्तिशाली दाहक-विरोधी असल्याने; ते उच्च रक्तदाब सारख्या हृदयविकाराच्या जोखमीचे घटक कमी करण्यास मदत करू शकते.

उच्च रक्तदाब असलेल्या 70 जादा वजन असलेल्या लोकांच्या अभ्यासात असे आढळून आले की; क्वेर्सेटिन-युक्त कांद्याच्या अर्काचा दररोज 162 मिलीग्राम डोस प्लासेबो च्या तुलनेत; सिस्टोलिक रक्तदाब 3-6 mmHg ने लक्षणीयरीत्या कमी करतो.

कांद्यामुळे कोलेस्टेरॉलची पातळीही; कमी होत असल्याचे दिसून आले आहे. पॉलीसिस्टिक ओव्हेरियन सिंड्रोम (पीसीओएस) असलेल्या महिलांवर केलेल्या अभ्यासात असे आढळून आले की; आठ आठवडे मोठ्या प्रमाणात कच्चा लाल कांदा (जास्त वजन असल्यास 40-50 ग्रॅम/दिवस आणि लठ्ठ असल्यास 50-60 ग्रॅम/दिवस) खाल्ल्याने; एकूण आणि “खराब” एलडीएल कमी होते.

याव्यतिरिक्त, प्राण्यांच्या अभ्यासातून मिळालेले पुरावे समर्थन करतात की; कांद्याचे सेवन हृदयविकाराच्या जोखमीचे घटक कमी करु शकतात, ज्यात जळजळ, उच्च ट्रायग्लिसराइड पातळी आणि रक्ताच्या गुठळ्या तयार होणे; यांचा समावेश आहे.

सारांश: संशोधन असे दर्शविते की कांदे खाल्ल्याने हृदयविकाराच्या जोखीम घटक कमी होण्यास मदत होते; जसे की उच्च रक्तदाब, वाढलेली ट्रायग्लिसराइड पातळी आणि जळजळ.

अँटिऑक्सिडंट्स संयुगे (Amazing Health Benefits of Onions)

अँटिऑक्सिडंट्स ही संयुगे आहेत; जी ऑक्सिडेशनला प्रतिबंधित करतात. एक प्रक्रिया ज्यामुळे सेल्युलर नुकसान होते; कर्करोग, मधुमेह आणि हृदयरोग यांसारख्या रोगांना प्रतिबंधित करण्यात योगदान देते. कांदा अँटिऑक्सिडंट्सचा उत्कृष्ट स्रोत आहे; खरं तर, त्यामध्ये फ्लेव्होनॉइड अँटिऑक्सिडंट्सच्या 25 पेक्षा जास्त प्रकार आहेत.

लाल कांद्यामध्ये, विशेषतः, अँथोसायनिन्स असतात; फ्लेव्होनॉइड कुटुंबातील विशेष वनस्पती रंगद्रव्य; जे लाल कांद्याला त्यांचा खोल रंग देतात. अनेक अभ्यासात असे आढळून आले आहे की; जे लोक अॅन्थोसायनिन्स युक्त अन्न जास्त प्रमाणात खातात; त्यांना हृदयविकाराचा धोका कमी होतो.

उदाहरणार्थ, पुरुषांवरील अभ्यासात असे दिसून आले आहे की दररोज 613 मिलीग्राम एंथोसायनिनचे नियमित सेवन; गैर-घातक हृदयविकाराच्या 14% कमी जोखमीशी संबंधित होते. त्याचप्रमाणे, महिलांवर केलेल्या अभ्यासात असे आढळून आले की; ज्यांना अँथोसायनिन-युक्त पदार्थांचे सेवन जास्त होते; त्यांना हृदयविकाराचा झटका येण्याची शक्यता सर्वात कमी सेवन असलेल्या स्त्रियांपेक्षा 32% कमी असते. याव्यतिरिक्त, एन्थोसायनिन्स विशिष्ट प्रकारच्या कर्करोग; आणि मधुमेहापासून संरक्षण करण्यासाठी आढळले आहेत.

सारांश: लाल कांद्यामध्ये अँथोसायनिन्स समृद्ध असतात; जे शक्तिशाली वनस्पती रंगद्रव्ये आहेत जे हृदयरोग, विशिष्ट कर्करोग आणि मधुमेहापासून संरक्षण करु शकतात.

कर्करोगाशी लढणारी संयुगे (Amazing Health Benefits of Onions)

लसूण आणि कांदे यांसारख्या एलियम वंशाच्या भाज्या खाल्ल्याने; पोट आणि कोलोरेक्टलसह; काही कर्करोगाचा धोका कमी होतो. अभ्यासांच्या पुनरावलोकनात असे दिसून आले आहे की जे लोक; सर्वात जास्त प्रमाणात अॅलियम भाज्या खातात; त्यांना पोटाच्या कर्करोगाचे निदान होण्याची शक्यता 22% कमी असते. शिवाय, सर्वाधिक कांदा खाणाऱ्या सहभागींमध्ये; कोलोरेक्टल कॅन्सरचा धोका सर्वात कमी खाणाऱ्यांच्या तुलनेत 15% कमी होता.

हे कर्करोगाशी लढणारे गुणधर्म; सल्फर संयुगे आणि अॅलियम भाज्यांमध्ये आढळणारे फ्लेव्होनॉइड; अँटिऑक्सिडंट्स यांच्याशी जोडलेले आहेत. उदाहरणार्थ, कांदे ओनियनिन ए प्रदान करतात; एक सल्फर असलेले संयुग जे ट्यूमरचा विकास कमी करते आणि चाचणी-ट्यूब अभ्यासामध्ये गर्भाशयाच्या; आणि फुफ्फुसाच्या कर्करोगाचा प्रसार कमी करते.

कांद्यामध्ये फिसेटीन आणि क्वेर्सेटिन, फ्लेव्होनॉइड अँटिऑक्सिडंट्स देखील असतात; जे ट्यूमरच्या वाढीस प्रतिबंध करू शकतात.

सारांश: कांद्यासारख्या एलिअम भाज्यांनी युक्त आहाराचा; काही कर्करोगांविरुद्ध संरक्षणात्मक प्रभाव असू शकतो.

रक्तातील साखर नियंत्रित करण्यास मदत

कांदा खाल्ल्याने रक्तातील साखरेवर नियंत्रण ठेवता येते; जे मधुमेह किंवा पूर्व-मधुमेह असलेल्या लोकांसाठी; विशेषतः महत्त्वपूर्ण आहे. टाईप 2 मधुमेह असलेल्या लोकांच्या अभ्यासात असे दिसून आले आहे की; 3.5 औंस (100 ग्रॅम) ताजे लाल कांदा खाल्ल्याने; रक्तातील साखरेची पातळी चार तासांनंतर सुमारे 40 mg/dl कमी होते.  

याव्यतिरिक्त, अनेक प्राण्यांच्या अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की; कांद्याचे सेवन रक्तातील साखर नियंत्रणास लाभदायक ठरु शकते. एका अभ्यासात असे दिसून आले आहे की; मधुमेही उंदरांनी 28 दिवसांपर्यंत 5% कांद्याचा अर्क असलेले अन्न खाल्ल्याने; रक्तातील साखरेची पातळी कमी झाली आणि त्यांच्या शरीरातील चरबी कमी झाली.

कांद्यामध्ये आढळणारी विशिष्ट संयुगे; जसे की क्वेर्सेटिन आणि सल्फर यौगिकांमध्ये मधुमेहविरोधी प्रभाव असतो. उदाहरणार्थ, संपूर्ण शरीरातील रक्तातील साखरेचे नियमन नियंत्रित करण्यासाठी; क्वेरसेटीन लहान आतडे, स्वादुपिंड, कंकाल स्नायू, चरबीयुक्त ऊतक; आणि यकृतातील पेशींशी संवाद साधत असल्याचे दिसून आले आहे.

सारांश: कांद्यामध्ये आढळणाऱ्या अनेक फायदेशीर संयुगेमुळे; त्यांचे सेवन केल्याने उच्च रक्तातील साखर कमी होण्यास मदत होऊ शकते. वाचा: Valache Birde A Wonderful Dish | वालाचे बिरडे एक अप्रतिम पदार्थ

हाडांची घनता वाढते (Amazing Health Benefits of Onions)

हाडांच्या आरोग्याला चालना देण्याचे बरेच श्रेय दुग्धशाळेला मिळत असले तरी; कांद्यासह इतर अनेक पदार्थ; हाडांना बळकट करण्यास मदत करतात. मध्यमवयीन आणि रजोनिवृत्तीनंतरच्या स्त्रियांमध्ये केलेल्या अभ्यासात असे दिसून आले आहे की; ज्यांनी आठ आठवड्यांपर्यंत दररोज 3.4 औंस (100 मिली) कांद्याचा रस घेतला; त्यांनी नियंत्रण गटाच्या तुलनेत हाडांची खनिज घनता आणि अँटिऑक्सिडंट क्रियाकलाप सुधारला.

महिलांवरील आणखी एका अभ्यासात असे आढळून आले की ज्यांनी दिवसातून किमान एकदा कांदा खाल्ले; त्यांच्यामध्ये हाडांची घनता महिन्यातून एकदा किंवा त्याहून कमी वेळा खाणाऱ्या व्यक्तींपेक्षा; 5% जास्त आहे. तसेच, अभ्यासात असे दिसून आले आहे की; ज्या वृद्ध स्त्रिया वारंवार कांदे खातात त्यांच्या हिप फ्रॅक्चरचा धोका 20% पेक्षा जास्त कमी झाला; ज्यांनी ते कधीही खाल्ले नाही त्यांच्यापेक्षा. वाचा: How to Get Rid of Pimples? | मुरुमांपासून सुटका कशी करावी?

असे मानले जाते की कांदे ऑक्सिडेटिव्ह तणाव कमी करण्यास मदत करतात; अँटिऑक्सिडंट पातळी वाढवतात आणि हाडांची झीज कमी करतात. ज्यामुळे ऑस्टियोपोरोसिस टाळता येते आणि हाडांची घनता वाढू शकते.

सारांश: अभ्यास दर्शविते की कांद्याचा वापर सुधारित हाडांच्या खनिज घनतेशी संबंधित आहे.

बॅक्टेरियाच्या वाढीस प्रतिबंध

कांदे संभाव्य धोकादायक जीवाणूंशी लढू शकतात; शिवाय, कांद्याचा अर्क विकसनशील जगामध्ये सार्वजनिक आरोग्यासाठी; एक प्रमुख चिंतेचा विषय असलेल्या; व्हिब्रिओ कॉलरा या जीवाणूच्या वाढीस प्रतिबंध करत असल्याचे दिसून आले आहे. कांद्यापासून काढलेले क्वेर्सेटिन हे बॅक्टेरियाशी लढण्याचा; शक्तिशाली मार्ग असल्याचे दिसते.

एका अभ्यासात असे दिसून आले आहे की पिवळ्या कांद्याच्या त्वचेतून काढलेल्या क्वेर्सेटिनने हेलिकोबॅक्टर पायलोरी (एच. पायलोरी); आणि मेथिसिलिन-प्रतिरोधक स्टॅफिलोकोकस ऑरियस (एमआरएसए); ची वाढ यशस्वीपणे रोखली.

H. pylori हा पोटातील अल्सर आणि विशिष्ट पाचक कर्करोगाशी संबंधित एक जीवाणू आहे; तर MRSA हा प्रतिजैविक-प्रतिरोधक बॅक्टेरिया आहे; ज्यामुळे शरीराच्या वेगवेगळ्या भागांमध्ये संसर्ग होतो.

सारांश: कांदे E. coli आणि S. aureus सारख्या संभाव्य हानिकारक जीवाणूंच्या वाढीस प्रतिबंध करतात; असे दिसून आले आहे. वाचा: Know all about Cancer | कर्करोग कारणे, प्रतिबंध, निदान व उपचार

पाचक आरोग्य वाढवतात (Amazing Health Benefits of Onions)

कांदे हे फायबर आणि प्रीबायोटिक्सचे समृद्ध स्त्रोत आहेत; जे चांगल्या आतड्याच्या आरोग्यासाठी आवश्यक आहेत. प्रीबायोटिक्स हे न पचण्याजोगे प्रकारचे फायबर आहेत; जे फायदेशीर आतड्यांतील जीवाणूंद्वारे मोडतात. आतड्याचे बॅक्टेरिया प्रीबायोटिक्स खातात आणि शॉर्ट-चेन फॅटी ऍसिड तयार करतात; एसीटेट, प्रोपियोनेट आणि ब्युटीरेटसह.

संशोधनात असे दिसून आले आहे की; ही शॉर्ट-चेन फॅटी ऍसिड आतड्यांचे आरोग्य मजबूत करतात; प्रतिकारशक्ती वाढवतात, जळजळ कमी करतात आणि पचन सुधारतात. याव्यतिरिक्त, प्रीबायोटिक्स समृद्ध असलेले अन्न सेवन केल्याने; प्रोबायोटिक्स वाढण्यास मदत होते. जसे की लैक्टोबॅसिलस आणि बिफिडोबॅक्टेरिया स्ट्रेन; ज्यामुळे पाचन आरोग्यास फायदा होतो.

प्रीबायोटिक्स समृद्ध आहार कॅल्शियम सारख्या महत्त्वाच्या खनिजांचे शोषण सुधारण्यास मदत करू शकतो; ज्यामुळे हाडांचे आरोग्य सुधारू शकते. कांद्यामध्ये विशेषत: प्रीबायोटिक्स इन्युलिन; आणि फ्रुक्टोलिगोसॅकराइड असतात. हे तुमच्या आतड्यात अनुकूल जीवाणूंची संख्या वाढवण्यास; आणि रोगप्रतिकारक शक्ती सुधारण्यास मदत करतात.

सारांश: कांदे हे प्रीबायोटिक्सचे समृद्ध स्त्रोत आहेत; जे पाचन आरोग्यास चालना देण्यास मदत करतात; आपल्या आतड्यात बॅक्टेरियाचे संतुलन सुधारतात; आणि आपल्या रोगप्रतिकारक शक्तीला फायदा देतात. वाचा: How to prevent premature greying of hair? केस अकाली पांढरे होणे

आहारात समाविष्ट करणे सोपे आहे

Amazing Health Benefits of Onions
person s chopping onion
Photo by mali maeder on Pexels.com

कांदे हे जगभरातील स्वयंपाकघरातील प्रमुख पदार्थ आहेत; ते चवदार पदार्थांना चव देतात; आणि कच्च्या किंवा शिजवलेल्या पदार्थांचा आनंद घेऊ शकतात. ते फायबर, जीवनसत्त्वे आणि खनिजांचे सेवन वाढवू शकतात.

आपल्या आहारात कांदे कसे घालावेत यासाठी येथे काही टिप्स आहेत:

 • तुमच्या ग्वाकमोल रेसिपीमध्ये चव आणण्यासाठी कच्चा कांदा वापरा.
 • चवदार भाजलेल्या पदार्थांमध्ये कॅरमेलाइज्ड कांदे घाला.
 • निरोगी साइड डिशसाठी इतर भाज्यांसोबत शिजवलेले कांदे एकत्र करा.
 • आम्लेट, फ्रिटाटा किंवा क्विच सारख्या अंड्याच्या डिशमध्ये शिजवलेले कांदे घालण्याचा प्रयत्न करा.
 • तळलेले कांदे सह शीर्ष मांस, चिकन किंवा टोफू.
 • तुमच्या आवडत्या सॅलडमध्ये बारीक कापलेले लाल कांदे घाला.
 • चणे, चिरलेला कांदा आणि लाल मिरची घालून फायबर युक्त सॅलड बनवा.
 • साठा आणि सूपसाठी आधार म्हणून कांदा आणि लसूण वापरा.
 • कांदे नीट ढवळून घ्यावे.
 • चिरलेल्या कच्च्या कांद्यासह टॉप टॅको, फजिटा आणि इतर मेक्सिकन पदार्थ.
 • कांदे, टोमॅटो आणि ताजी कोथिंबीर घालून घरगुती साल्सा बनवा.
 • एक हार्दिक कांदा आणि भाज्या सूप तयार करा.
 • चव वाढवण्यासाठी मिरचीच्या पाककृतींमध्ये कांदे घाला.
 • चविष्ट घरगुती सॅलड ड्रेसिंगसाठी ताज्या औषधी वनस्पती, व्हिनेगर आणि ऑलिव्ह ऑइलसह कच्चे कांदे मिसळा.

सारांश: अंडी, ग्वाकामोल, मांसाचे पदार्थ, सूप आणि भाजलेले पदार्थ; यासह चवदार पदार्थांमध्ये कांदे सहजपणे जोडले जाऊ शकतात. वाचा: Health Benefits of Soybean: सोयाबीनचे आरोग्यदायी फायदे

कांद्याच्या सालीचे फायदे (Amazing Health Benefits of Onions)

Amazing Health Benefits of Onions
Photo by MART PRODUCTION on Pexels.com

जवळजवळ सर्व भारतीय घरांमध्ये; अन्न तयार करण्यासाठी आवश्यक घटक म्हणून कांदे वापरताना आपण पाहतो. स्वयंपाकामध्ये बहुधा, कांद्याचा आतील भाग वापरला जातो; आणि त्याची साल फेकून दिली जाते. क्षुल्लक मानले जाणारे ते साल; प्रत्यक्षात अनेक प्रकारे वापरले जाऊ शकते. आजच्या काळात, लोकांना शून्य कचरा कुकिंग या संकल्पनेची जाणीव आहे; आणि ते लागू करत आहेत. तर या संकल्पनेच्या प्रकाशात, कांद्याच्या सालीचे फायदे जाणून घेऊया.

ज्यांना चहा पिण्याची सवय आहे; त्यांनी हे पेय कांद्याच्या साली टाकून तयार केले आहे. कांद्याच्या साली टाकून बनवलेल्या चहामध्ये; कमी कॅलरीज असतात. हाय-कॅलरी एरेटेड शीतपेयांच्या तुलनेत; कांद्याच्या सालीचा चहा जास्त फायदेशीर आहे.

वाचा: Amazing Benefits of Dates for Health | खजूराचे अद्भुत आरोग्य लाभ

कांद्याची साल अनेक पोषक तत्वांचा समृद्ध स्रोत आहे; यामध्ये व्हिटॅमिन ए असते; जे डोळ्यांसाठी खूप चांगले असते. त्यामध्ये व्हिटॅमिन सी आणि ई देखील असतात; जे त्वचेच्या उपचारांसाठी वापरले जाऊ शकतात.

त्वचेला खाज सुटण्याची किंवा पुरळ येण्याची समस्या असल्यास; कांद्याच्या सालीचा चहा सर्वात जास्त प्रभावी आहे; कारण त्यात अँटीफंगल गुणधर्म आहेत. हे पेय त्वचेच्या समस्यांवर एक उत्तम उपाय असू शकते; परंतु डॉक्टरांनी सांगितलेले औषध वगळू नये याची काळजी घ्यावी लागेल. वाचा Amazing Health Benefits of Almonds | असे खा बदाम

जर तुम्हाला उच्च कोलेस्टेरॉलचा त्रास होत असेल; तर कांद्याची साल तुमच्यासाठी उत्तम औषध असू शकते. कांद्याची साल फ्लेव्होनॉइड्सचा समृद्ध स्रोत आहे; फ्लेव्होनॉइड्स पॉलिफेनॉलिक संयुगे आहेत; आणि काही अभ्यासानुसार कोलेस्टेरॉलची पातळी सुधारु शकते. वाचा: Which is the best time to eat fruits? | फळे खाण्याची सर्वोत्तम वेळ

वाचा: Eating Walnuts is the best way to lose weight: अक्रोड आणि वजन

एका अभ्यासानुसार, लठ्ठपणाचा त्रास असलेल्या लोकांमध्ये फ्लेव्होनॉइड्स खराब कोलेस्टेरॉल; किंवा लो-डेन्सिटी लिपोप्रोटीन सुधारु शकतात. लठ्ठ व्यक्तींना हृदय व रक्तवाहिन्यासंबंधी; रोगाचा गंभीर धोका असतो. या खराब कोलेस्टेरॉलची पातळी कमी करण्यात; प्रमुख भूमिका बजावणाऱ्या फ्लेव्होनॉइडला क्वेर्सेटिन म्हणतात. या फ्लेव्होनॉइडचा चांगल्या कोलेस्टेरॉलच्या पातळीवर; परिणाम होत नाही. वाचा: Most Useful Herbs for Type2 Diabetes | मधुमेह औषधी वनस्पती

कांद्याच्या कातड्यामध्ये अँटिऑक्सिडेंट गुणधर्म देखील असतात; जे सर्दी, खोकला आणि फ्लूची लक्षणे दूर करण्यास मदत करतात; त्यामुळे हंगामी संसर्गाचा धोका कमी होतो. वाचा: How to Start Mineral Water Plant? | असा सुरु करा वॉटर प्लांट

Conclusion: निष्कर्ष (Amazing Health Benefits of Onions)

कांद्याशी संबंधित आरोग्य फायदे खूपच प्रभावी आहेत; या पौष्टिकतेने भरलेल्या भाज्यांमध्ये शक्तिशाली संयुगे असतात; ज्यामुळे हृदयरोग आणि काही कर्करोगाचा धोका कमी होतो. कांद्यामध्ये बॅक्टेरियाच्या वाढीस प्रतिबंध करणारा गुणधर्म असतो; आणि पाचक आरोग्यास प्रोत्साहन देते; ज्यामुळे रोगप्रतिकारक शक्ती सुधारू शकते. वाचा: How to get one lakh monthly pension | दरमहा रु.1 लाख पेन्शन

इतकेच काय, ते अष्टपैलू आहेत आणि कोणत्याही खमंग पदार्थाची चव वाढवण्यासाठी; वापरली जाऊ शकतात. तुमच्या आहारात अधिक कांदे घालणे हा तुमच्या एकूण आरोग्याला फायदा होण्याचा सोपा मार्ग आहे. वाचा: Amazing Health Benefits of Ghee | तुपाचे आश्चर्यकारक फायदे

(टीप: या लेखात सामायिक केलेल्या आरोग्य टिप्स सामान्य पद्धती; आणि सामान्य ज्ञानावर आधारित आहेत. वाचकांना सल्ला दिला जातो की; त्यांनी घरी उपचार करण्यापूर्वी आपल्या डॉक्टरांचा सल्ला घ्यावा.)

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Ganpati-8 Know all about Mahaganpati Ranjangaon

Ganpati-8 Know all about Mahaganpati Ranjangaon | महागणपती

Ganpati-8 Know all about Mahaganpati Ranjangaon | आठवा गणपती: रांजणगावचा श्री महागणपती, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, गणपती उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग ...
Ganpati-7 Know all about Vigneshwar Ozar

Ganpati-7 Know all about Vigneshwar Ozar | विघ्नेश्वर, ओझर

Ganpati-7 Know all about Vigneshwar Ozar | सातवा गणपती: ओझरचा विघ्नेश्वर, मंदिराचा इतिहास, आख्यायिका, रचना, गणेश मुर्ती, उत्सव, जवळची ठिकाणे ...
Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | गिरिजात्मज, लेण्याद्री

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | सहावा गणपती: लेण्याद्रीचा श्री गिरिजात्मज, गणपती मंदिर, आख्यायिका , उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग ...
What things give you energy?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात? फळे, फळभाज्या व पालेभाज्या, धान्य, बीन्स आणि शेंगा, पेये ...
Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | चिंतामणी थेऊर

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | पाचवा गणपती: थेऊरचा चिंतामणी, आख्यायिका, इतिहास, मंदिराची रचना, मंदिर उत्सव, जाण्याचे मार्ग व ...
Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | वरदविनायक, महाड

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | चौथा गणपती: महाडचा श्री वरदविनायक, वरदविनायक मंदिर, मंदिराचा इतिहास, आख्यायिका, मंदिराची रचना, मुर्ती ...
Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | बल्लाळेश्वर, पाली

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | तिसरा गणपती: बल्लाळेश्वर पाली, मंदिराचा इतिहास, बल्लाळेश्वराची मुर्ती, आख्यायिका, उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग, ...
Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Spread the love