Skip to content
Marathi Bana » Posts » Amazing Health Benefits of Onions | कांद्याचे आरोग्यदायी फायदे

Amazing Health Benefits of Onions | कांद्याचे आरोग्यदायी फायदे

Amazing Health Benefits of Onions

Amazing Health Benefits of Onions | कांद्याचे प्रभावी व आश्चर्यकारक आरोग्यदायी फायदे; आता कांद्याची साल फेकून देण्यापूर्वी, तुम्हाला त्याचे फायदे माहित असणे आवश्यक आहे

सर्व भाज्या आरोग्यासाठी महत्त्वाच्या असल्या तरी; काही प्रकारच्या भाज्या अद्वितीय फायदे देतात. कांदे फुलांच्या वनस्पतींच्या एलियम वंशाचे सदस्य आहेत; ज्यात लसूण, शेलॉट्स, लीक आणि चिव्ह्ज देखील समाविष्ट आहेत. या भाज्यांमध्ये विविध जीवनसत्त्वे, खनिजे आणि शक्तिशाली वनस्पती संयुगे असतात; जे आरोग्यास अनेक प्रकारे प्रोत्साहन देतात. (Amazing Health Benefits of Onions)

खरं तर, कांद्याचे औषधी गुणधर्म प्राचीन काळापासून ओळखले गेले आहेत; जेव्हा ते डोकेदुखी, हृदयरोग आणि तोंडाच्या फोडांसारख्या आजारांवर; उपचार करण्यासाठी वापरले जात होते.

कांद्याचे प्रभावी व आश्चर्यकारक आरोग्यदायी फायदे

Amazing Health Benefits of Onions
Photo by Adonyi Gábor on Pexels.com

पोषक जीवनसत्त्वे आणि खनिजे

कांदे पौष्टिक असतात, म्हणजे त्यामध्ये कॅलरी कमी असतात; परंतु जीवनसत्त्वे आणि खनिजे जास्त असतात. एका मध्यम कांद्यामध्ये फक्त 44 कॅलरीज असतात; परंतु जीवनसत्त्वे, खनिजे आणि फायबर यांचा भरपूर साठा असतो.

या भाजीमध्ये विशेषत: व्हिटॅमिन सीचे प्रमाण जास्त असते; एक पोषक घटक ज्यामध्ये रोगप्रतिकारक शक्ती; कोलेजन उत्पादन, ऊतकांची दुरुस्ती आणि लोहाचे शोषण नियंत्रित होते.

व्हिटॅमिन सी तुमच्या शरीरात एक शक्तिशाली अँटिऑक्सिडंट म्हणून देखील कार्य करते; तुमच्या पेशींना फ्री रॅडिकल्स नावाच्या; अस्थिर रेणूंमुळे होणाऱ्या नुकसानापासून संरक्षण करते.

कांद्यामध्ये फोलेट (B9) आणि पायरिडॉक्सिन (B6) यासह बी जीवनसत्त्वे देखील समृद्ध असतात; जे चयापचय, लाल रक्तपेशींचे उत्पादन आणि मज्जातंतूंच्या कार्यामध्ये महत्त्वाची भूमिका बजावतात.

शेवटी, ते पोटॅशियमचे एक चांगले स्त्रोत आहेत; एक खनिज ज्यामध्ये ब-याच लोकांची कमतरता आहे. सामान्य सेल्युलर फंक्शन, द्रव संतुलन, मज्जातंतू संप्रेषण; मूत्रपिंडाचे कार्य आणि स्नायू आकुंचन या सर्वांसाठी पोटॅशियमची आवश्यकता असते.

सारांश: कांद्यामध्ये कॅलरी कमी असूनही व्हिटॅमिन सी, बी व्हिटॅमिन; आणि पोटॅशियम यासह पोषक तत्वांचे प्रमाण जास्त आहे.

हृदयाच्या आरोग्यास फायदा

कांद्यामध्ये अँटिऑक्सिडंट्स आणि संयुगे असतात; जे जळजळ कमी करतात; ट्रायग्लिसराइड्स कमी करतात आणि कोलेस्ट्रॉलची पातळी कमी करतात; या सर्वांमुळे हृदयविकाराचा धोका कमी होतो.

त्यांचे शक्तिशाली दाहक-विरोधी गुणधर्म; उच्च रक्तदाब कमी करण्यास आणि रक्ताच्या गुठळ्यांपासून संरक्षण करण्यास देखील मदत करु शकतात.

क्वेर्सेटिन हे फ्लेव्होनॉइड अँटिऑक्सिडंट आहे; जे कांद्यामध्ये जास्त प्रमाणात असते. हे एक शक्तिशाली दाहक-विरोधी असल्याने; ते उच्च रक्तदाब सारख्या हृदयविकाराच्या जोखमीचे घटक कमी करण्यास मदत करू शकते.

उच्च रक्तदाब असलेल्या 70 जादा वजन असलेल्या लोकांच्या अभ्यासात असे आढळून आले की; क्वेर्सेटिन-युक्त कांद्याच्या अर्काचा दररोज 162 मिलीग्राम डोस प्लासेबो च्या तुलनेत; सिस्टोलिक रक्तदाब 3-6 mmHg ने लक्षणीयरीत्या कमी करतो.

कांद्यामुळे कोलेस्टेरॉलची पातळीही; कमी होत असल्याचे दिसून आले आहे. पॉलीसिस्टिक ओव्हेरियन सिंड्रोम (पीसीओएस) असलेल्या महिलांवर केलेल्या अभ्यासात असे आढळून आले की; आठ आठवडे मोठ्या प्रमाणात कच्चा लाल कांदा (जास्त वजन असल्यास 40-50 ग्रॅम/दिवस आणि लठ्ठ असल्यास 50-60 ग्रॅम/दिवस) खाल्ल्याने; एकूण आणि “खराब” एलडीएल कमी होते.

याव्यतिरिक्त, प्राण्यांच्या अभ्यासातून मिळालेले पुरावे समर्थन करतात की; कांद्याचे सेवन हृदयविकाराच्या जोखमीचे घटक कमी करु शकतात, ज्यात जळजळ, उच्च ट्रायग्लिसराइड पातळी आणि रक्ताच्या गुठळ्या तयार होणे; यांचा समावेश आहे.

सारांश: संशोधन असे दर्शविते की कांदे खाल्ल्याने हृदयविकाराच्या जोखीम घटक कमी होण्यास मदत होते; जसे की उच्च रक्तदाब, वाढलेली ट्रायग्लिसराइड पातळी आणि जळजळ.

अँटिऑक्सिडंट्स संयुगे (Amazing Health Benefits of Onions)

अँटिऑक्सिडंट्स ही संयुगे आहेत; जी ऑक्सिडेशनला प्रतिबंधित करतात. एक प्रक्रिया ज्यामुळे सेल्युलर नुकसान होते; कर्करोग, मधुमेह आणि हृदयरोग यांसारख्या रोगांना प्रतिबंधित करण्यात योगदान देते. कांदा अँटिऑक्सिडंट्सचा उत्कृष्ट स्रोत आहे; खरं तर, त्यामध्ये फ्लेव्होनॉइड अँटिऑक्सिडंट्सच्या 25 पेक्षा जास्त प्रकार आहेत.

लाल कांद्यामध्ये, विशेषतः, अँथोसायनिन्स असतात; फ्लेव्होनॉइड कुटुंबातील विशेष वनस्पती रंगद्रव्य; जे लाल कांद्याला त्यांचा खोल रंग देतात. अनेक अभ्यासात असे आढळून आले आहे की; जे लोक अॅन्थोसायनिन्स युक्त अन्न जास्त प्रमाणात खातात; त्यांना हृदयविकाराचा धोका कमी होतो.

उदाहरणार्थ, पुरुषांवरील अभ्यासात असे दिसून आले आहे की दररोज 613 मिलीग्राम एंथोसायनिनचे नियमित सेवन; गैर-घातक हृदयविकाराच्या 14% कमी जोखमीशी संबंधित होते. त्याचप्रमाणे, महिलांवर केलेल्या अभ्यासात असे आढळून आले की; ज्यांना अँथोसायनिन-युक्त पदार्थांचे सेवन जास्त होते; त्यांना हृदयविकाराचा झटका येण्याची शक्यता सर्वात कमी सेवन असलेल्या स्त्रियांपेक्षा 32% कमी असते. याव्यतिरिक्त, एन्थोसायनिन्स विशिष्ट प्रकारच्या कर्करोग; आणि मधुमेहापासून संरक्षण करण्यासाठी आढळले आहेत.

सारांश: लाल कांद्यामध्ये अँथोसायनिन्स समृद्ध असतात; जे शक्तिशाली वनस्पती रंगद्रव्ये आहेत जे हृदयरोग, विशिष्ट कर्करोग आणि मधुमेहापासून संरक्षण करु शकतात.

कर्करोगाशी लढणारी संयुगे (Amazing Health Benefits of Onions)

लसूण आणि कांदे यांसारख्या एलियम वंशाच्या भाज्या खाल्ल्याने; पोट आणि कोलोरेक्टलसह; काही कर्करोगाचा धोका कमी होतो. अभ्यासांच्या पुनरावलोकनात असे दिसून आले आहे की जे लोक; सर्वात जास्त प्रमाणात अॅलियम भाज्या खातात; त्यांना पोटाच्या कर्करोगाचे निदान होण्याची शक्यता 22% कमी असते. शिवाय, सर्वाधिक कांदा खाणाऱ्या सहभागींमध्ये; कोलोरेक्टल कॅन्सरचा धोका सर्वात कमी खाणाऱ्यांच्या तुलनेत 15% कमी होता.

हे कर्करोगाशी लढणारे गुणधर्म; सल्फर संयुगे आणि अॅलियम भाज्यांमध्ये आढळणारे फ्लेव्होनॉइड; अँटिऑक्सिडंट्स यांच्याशी जोडलेले आहेत. उदाहरणार्थ, कांदे ओनियनिन ए प्रदान करतात; एक सल्फर असलेले संयुग जे ट्यूमरचा विकास कमी करते आणि चाचणी-ट्यूब अभ्यासामध्ये गर्भाशयाच्या; आणि फुफ्फुसाच्या कर्करोगाचा प्रसार कमी करते.

कांद्यामध्ये फिसेटीन आणि क्वेर्सेटिन, फ्लेव्होनॉइड अँटिऑक्सिडंट्स देखील असतात; जे ट्यूमरच्या वाढीस प्रतिबंध करू शकतात.

सारांश: कांद्यासारख्या एलिअम भाज्यांनी युक्त आहाराचा; काही कर्करोगांविरुद्ध संरक्षणात्मक प्रभाव असू शकतो.

रक्तातील साखर नियंत्रित करण्यास मदत

कांदा खाल्ल्याने रक्तातील साखरेवर नियंत्रण ठेवता येते; जे मधुमेह किंवा पूर्व-मधुमेह असलेल्या लोकांसाठी; विशेषतः महत्त्वपूर्ण आहे. टाईप 2 मधुमेह असलेल्या लोकांच्या अभ्यासात असे दिसून आले आहे की; 3.5 औंस (100 ग्रॅम) ताजे लाल कांदा खाल्ल्याने; रक्तातील साखरेची पातळी चार तासांनंतर सुमारे 40 mg/dl कमी होते.  

याव्यतिरिक्त, अनेक प्राण्यांच्या अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की; कांद्याचे सेवन रक्तातील साखर नियंत्रणास लाभदायक ठरु शकते. एका अभ्यासात असे दिसून आले आहे की; मधुमेही उंदरांनी 28 दिवसांपर्यंत 5% कांद्याचा अर्क असलेले अन्न खाल्ल्याने; रक्तातील साखरेची पातळी कमी झाली आणि त्यांच्या शरीरातील चरबी कमी झाली.

कांद्यामध्ये आढळणारी विशिष्ट संयुगे; जसे की क्वेर्सेटिन आणि सल्फर यौगिकांमध्ये मधुमेहविरोधी प्रभाव असतो. उदाहरणार्थ, संपूर्ण शरीरातील रक्तातील साखरेचे नियमन नियंत्रित करण्यासाठी; क्वेरसेटीन लहान आतडे, स्वादुपिंड, कंकाल स्नायू, चरबीयुक्त ऊतक; आणि यकृतातील पेशींशी संवाद साधत असल्याचे दिसून आले आहे.

सारांश: कांद्यामध्ये आढळणाऱ्या अनेक फायदेशीर संयुगेमुळे; त्यांचे सेवन केल्याने उच्च रक्तातील साखर कमी होण्यास मदत होऊ शकते. वाचा: Valache Birde A Wonderful Dish | वालाचे बिरडे एक अप्रतिम पदार्थ

हाडांची घनता वाढते (Amazing Health Benefits of Onions)

हाडांच्या आरोग्याला चालना देण्याचे बरेच श्रेय दुग्धशाळेला मिळत असले तरी; कांद्यासह इतर अनेक पदार्थ; हाडांना बळकट करण्यास मदत करतात. मध्यमवयीन आणि रजोनिवृत्तीनंतरच्या स्त्रियांमध्ये केलेल्या अभ्यासात असे दिसून आले आहे की; ज्यांनी आठ आठवड्यांपर्यंत दररोज 3.4 औंस (100 मिली) कांद्याचा रस घेतला; त्यांनी नियंत्रण गटाच्या तुलनेत हाडांची खनिज घनता आणि अँटिऑक्सिडंट क्रियाकलाप सुधारला.

महिलांवरील आणखी एका अभ्यासात असे आढळून आले की ज्यांनी दिवसातून किमान एकदा कांदा खाल्ले; त्यांच्यामध्ये हाडांची घनता महिन्यातून एकदा किंवा त्याहून कमी वेळा खाणाऱ्या व्यक्तींपेक्षा; 5% जास्त आहे. तसेच, अभ्यासात असे दिसून आले आहे की; ज्या वृद्ध स्त्रिया वारंवार कांदे खातात त्यांच्या हिप फ्रॅक्चरचा धोका 20% पेक्षा जास्त कमी झाला; ज्यांनी ते कधीही खाल्ले नाही त्यांच्यापेक्षा. वाचा: How to Get Rid of Pimples? | मुरुमांपासून सुटका कशी करावी?

असे मानले जाते की कांदे ऑक्सिडेटिव्ह तणाव कमी करण्यास मदत करतात; अँटिऑक्सिडंट पातळी वाढवतात आणि हाडांची झीज कमी करतात. ज्यामुळे ऑस्टियोपोरोसिस टाळता येते आणि हाडांची घनता वाढू शकते.

सारांश: अभ्यास दर्शविते की कांद्याचा वापर सुधारित हाडांच्या खनिज घनतेशी संबंधित आहे.

बॅक्टेरियाच्या वाढीस प्रतिबंध

कांदे संभाव्य धोकादायक जीवाणूंशी लढू शकतात; शिवाय, कांद्याचा अर्क विकसनशील जगामध्ये सार्वजनिक आरोग्यासाठी; एक प्रमुख चिंतेचा विषय असलेल्या; व्हिब्रिओ कॉलरा या जीवाणूच्या वाढीस प्रतिबंध करत असल्याचे दिसून आले आहे. कांद्यापासून काढलेले क्वेर्सेटिन हे बॅक्टेरियाशी लढण्याचा; शक्तिशाली मार्ग असल्याचे दिसते.

एका अभ्यासात असे दिसून आले आहे की पिवळ्या कांद्याच्या त्वचेतून काढलेल्या क्वेर्सेटिनने हेलिकोबॅक्टर पायलोरी (एच. पायलोरी); आणि मेथिसिलिन-प्रतिरोधक स्टॅफिलोकोकस ऑरियस (एमआरएसए); ची वाढ यशस्वीपणे रोखली.

H. pylori हा पोटातील अल्सर आणि विशिष्ट पाचक कर्करोगाशी संबंधित एक जीवाणू आहे; तर MRSA हा प्रतिजैविक-प्रतिरोधक बॅक्टेरिया आहे; ज्यामुळे शरीराच्या वेगवेगळ्या भागांमध्ये संसर्ग होतो.

सारांश: कांदे E. coli आणि S. aureus सारख्या संभाव्य हानिकारक जीवाणूंच्या वाढीस प्रतिबंध करतात; असे दिसून आले आहे. वाचा: Know all about Cancer | कर्करोग कारणे, प्रतिबंध, निदान व उपचार

पाचक आरोग्य वाढवतात (Amazing Health Benefits of Onions)

कांदे हे फायबर आणि प्रीबायोटिक्सचे समृद्ध स्त्रोत आहेत; जे चांगल्या आतड्याच्या आरोग्यासाठी आवश्यक आहेत. प्रीबायोटिक्स हे न पचण्याजोगे प्रकारचे फायबर आहेत; जे फायदेशीर आतड्यांतील जीवाणूंद्वारे मोडतात. आतड्याचे बॅक्टेरिया प्रीबायोटिक्स खातात आणि शॉर्ट-चेन फॅटी ऍसिड तयार करतात; एसीटेट, प्रोपियोनेट आणि ब्युटीरेटसह.

संशोधनात असे दिसून आले आहे की; ही शॉर्ट-चेन फॅटी ऍसिड आतड्यांचे आरोग्य मजबूत करतात; प्रतिकारशक्ती वाढवतात, जळजळ कमी करतात आणि पचन सुधारतात. याव्यतिरिक्त, प्रीबायोटिक्स समृद्ध असलेले अन्न सेवन केल्याने; प्रोबायोटिक्स वाढण्यास मदत होते. जसे की लैक्टोबॅसिलस आणि बिफिडोबॅक्टेरिया स्ट्रेन; ज्यामुळे पाचन आरोग्यास फायदा होतो.

प्रीबायोटिक्स समृद्ध आहार कॅल्शियम सारख्या महत्त्वाच्या खनिजांचे शोषण सुधारण्यास मदत करू शकतो; ज्यामुळे हाडांचे आरोग्य सुधारू शकते. कांद्यामध्ये विशेषत: प्रीबायोटिक्स इन्युलिन; आणि फ्रुक्टोलिगोसॅकराइड असतात. हे तुमच्या आतड्यात अनुकूल जीवाणूंची संख्या वाढवण्यास; आणि रोगप्रतिकारक शक्ती सुधारण्यास मदत करतात.

सारांश: कांदे हे प्रीबायोटिक्सचे समृद्ध स्त्रोत आहेत; जे पाचन आरोग्यास चालना देण्यास मदत करतात; आपल्या आतड्यात बॅक्टेरियाचे संतुलन सुधारतात; आणि आपल्या रोगप्रतिकारक शक्तीला फायदा देतात. वाचा: How to prevent premature greying of hair? केस अकाली पांढरे होणे

आहारात समाविष्ट करणे सोपे आहे

Amazing Health Benefits of Onions
person s chopping onion
Photo by mali maeder on Pexels.com

कांदे हे जगभरातील स्वयंपाकघरातील प्रमुख पदार्थ आहेत; ते चवदार पदार्थांना चव देतात; आणि कच्च्या किंवा शिजवलेल्या पदार्थांचा आनंद घेऊ शकतात. ते फायबर, जीवनसत्त्वे आणि खनिजांचे सेवन वाढवू शकतात.

आपल्या आहारात कांदे कसे घालावेत यासाठी येथे काही टिप्स आहेत:

 • तुमच्या ग्वाकमोल रेसिपीमध्ये चव आणण्यासाठी कच्चा कांदा वापरा.
 • चवदार भाजलेल्या पदार्थांमध्ये कॅरमेलाइज्ड कांदे घाला.
 • निरोगी साइड डिशसाठी इतर भाज्यांसोबत शिजवलेले कांदे एकत्र करा.
 • आम्लेट, फ्रिटाटा किंवा क्विच सारख्या अंड्याच्या डिशमध्ये शिजवलेले कांदे घालण्याचा प्रयत्न करा.
 • तळलेले कांदे सह शीर्ष मांस, चिकन किंवा टोफू.
 • तुमच्या आवडत्या सॅलडमध्ये बारीक कापलेले लाल कांदे घाला.
 • चणे, चिरलेला कांदा आणि लाल मिरची घालून फायबर युक्त सॅलड बनवा.
 • साठा आणि सूपसाठी आधार म्हणून कांदा आणि लसूण वापरा.
 • कांदे नीट ढवळून घ्यावे.
 • चिरलेल्या कच्च्या कांद्यासह टॉप टॅको, फजिटा आणि इतर मेक्सिकन पदार्थ.
 • कांदे, टोमॅटो आणि ताजी कोथिंबीर घालून घरगुती साल्सा बनवा.
 • एक हार्दिक कांदा आणि भाज्या सूप तयार करा.
 • चव वाढवण्यासाठी मिरचीच्या पाककृतींमध्ये कांदे घाला.
 • चविष्ट घरगुती सॅलड ड्रेसिंगसाठी ताज्या औषधी वनस्पती, व्हिनेगर आणि ऑलिव्ह ऑइलसह कच्चे कांदे मिसळा.

सारांश: अंडी, ग्वाकामोल, मांसाचे पदार्थ, सूप आणि भाजलेले पदार्थ; यासह चवदार पदार्थांमध्ये कांदे सहजपणे जोडले जाऊ शकतात. वाचा: Health Benefits of Soybean: सोयाबीनचे आरोग्यदायी फायदे

कांद्याच्या सालीचे फायदे (Amazing Health Benefits of Onions)

Amazing Health Benefits of Onions
Photo by MART PRODUCTION on Pexels.com

जवळजवळ सर्व भारतीय घरांमध्ये; अन्न तयार करण्यासाठी आवश्यक घटक म्हणून कांदे वापरताना आपण पाहतो. स्वयंपाकामध्ये बहुधा, कांद्याचा आतील भाग वापरला जातो; आणि त्याची साल फेकून दिली जाते. क्षुल्लक मानले जाणारे ते साल; प्रत्यक्षात अनेक प्रकारे वापरले जाऊ शकते. आजच्या काळात, लोकांना शून्य कचरा कुकिंग या संकल्पनेची जाणीव आहे; आणि ते लागू करत आहेत. तर या संकल्पनेच्या प्रकाशात, कांद्याच्या सालीचे फायदे जाणून घेऊया.

ज्यांना चहा पिण्याची सवय आहे; त्यांनी हे पेय कांद्याच्या साली टाकून तयार केले आहे. कांद्याच्या साली टाकून बनवलेल्या चहामध्ये; कमी कॅलरीज असतात. हाय-कॅलरी एरेटेड शीतपेयांच्या तुलनेत; कांद्याच्या सालीचा चहा जास्त फायदेशीर आहे.

वाचा: Amazing Benefits of Dates for Health | खजूराचे अद्भुत आरोग्य लाभ

कांद्याची साल अनेक पोषक तत्वांचा समृद्ध स्रोत आहे; यामध्ये व्हिटॅमिन ए असते; जे डोळ्यांसाठी खूप चांगले असते. त्यामध्ये व्हिटॅमिन सी आणि ई देखील असतात; जे त्वचेच्या उपचारांसाठी वापरले जाऊ शकतात.

त्वचेला खाज सुटण्याची किंवा पुरळ येण्याची समस्या असल्यास; कांद्याच्या सालीचा चहा सर्वात जास्त प्रभावी आहे; कारण त्यात अँटीफंगल गुणधर्म आहेत. हे पेय त्वचेच्या समस्यांवर एक उत्तम उपाय असू शकते; परंतु डॉक्टरांनी सांगितलेले औषध वगळू नये याची काळजी घ्यावी लागेल. वाचा Amazing Health Benefits of Almonds | असे खा बदाम

जर तुम्हाला उच्च कोलेस्टेरॉलचा त्रास होत असेल; तर कांद्याची साल तुमच्यासाठी उत्तम औषध असू शकते. कांद्याची साल फ्लेव्होनॉइड्सचा समृद्ध स्रोत आहे; फ्लेव्होनॉइड्स पॉलिफेनॉलिक संयुगे आहेत; आणि काही अभ्यासानुसार कोलेस्टेरॉलची पातळी सुधारु शकते. वाचा: Which is the best time to eat fruits? | फळे खाण्याची सर्वोत्तम वेळ

वाचा: Eating Walnuts is the best way to lose weight: अक्रोड आणि वजन

एका अभ्यासानुसार, लठ्ठपणाचा त्रास असलेल्या लोकांमध्ये फ्लेव्होनॉइड्स खराब कोलेस्टेरॉल; किंवा लो-डेन्सिटी लिपोप्रोटीन सुधारु शकतात. लठ्ठ व्यक्तींना हृदय व रक्तवाहिन्यासंबंधी; रोगाचा गंभीर धोका असतो. या खराब कोलेस्टेरॉलची पातळी कमी करण्यात; प्रमुख भूमिका बजावणाऱ्या फ्लेव्होनॉइडला क्वेर्सेटिन म्हणतात. या फ्लेव्होनॉइडचा चांगल्या कोलेस्टेरॉलच्या पातळीवर; परिणाम होत नाही. वाचा: Most Useful Herbs for Type2 Diabetes | मधुमेह औषधी वनस्पती

कांद्याच्या कातड्यामध्ये अँटिऑक्सिडेंट गुणधर्म देखील असतात; जे सर्दी, खोकला आणि फ्लूची लक्षणे दूर करण्यास मदत करतात; त्यामुळे हंगामी संसर्गाचा धोका कमी होतो. वाचा: How to Start Mineral Water Plant? | असा सुरु करा वॉटर प्लांट

Conclusion: निष्कर्ष (Amazing Health Benefits of Onions)

कांद्याशी संबंधित आरोग्य फायदे खूपच प्रभावी आहेत; या पौष्टिकतेने भरलेल्या भाज्यांमध्ये शक्तिशाली संयुगे असतात; ज्यामुळे हृदयरोग आणि काही कर्करोगाचा धोका कमी होतो. कांद्यामध्ये बॅक्टेरियाच्या वाढीस प्रतिबंध करणारा गुणधर्म असतो; आणि पाचक आरोग्यास प्रोत्साहन देते; ज्यामुळे रोगप्रतिकारक शक्ती सुधारू शकते.

इतकेच काय, ते अष्टपैलू आहेत आणि कोणत्याही खमंग पदार्थाची चव वाढवण्यासाठी; वापरली जाऊ शकतात. तुमच्या आहारात अधिक कांदे घालणे हा तुमच्या एकूण आरोग्याला फायदा होण्याचा सोपा मार्ग आहे. वाचा: Amazing Health Benefits of Ghee | तुपाचे आश्चर्यकारक फायदे

(टीप: या लेखात सामायिक केलेल्या आरोग्य टिप्स सामान्य पद्धती; आणि सामान्य ज्ञानावर आधारित आहेत. वाचकांना सल्ला दिला जातो की; त्यांनी घरी उपचार करण्यापूर्वी आपल्या डॉक्टरांचा सल्ला घ्यावा.)

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know All About Chartered Accountancy

Know All About Chartered Accountancy | चार्टर्ड अकाउंटन्सी

Know All About Chartered Accountancy | चार्टर्ड अकाउंटन्सी हा, वाणिज्य शाखेतील विद्यार्थ्यांसाठी उत्तम करिअर पर्याय आहे; CA साठी प्रवेश, पात्रता, ...
Read More
Every mole on the body says something

Every mole on the body says something | शरीरावरील तिळाचे अर्थ

Every mole on the body says something | शरीरावरील प्रत्येक तीळ काहीतरी सांगतो, जाणून घ्या शरीरावरील प्रत्येक तिळाचे जीवनातील महत्त्व ...
Read More
Governance & Administration in Maharashtrav

Governance & Administration in Maharashtra | शासन व प्रशासन

Governance & Administration in Maharashtra | महाराष्ट्रातील शासन आणि प्रशासन; राजकारण, स्थानिक शासन, न्यायव्यवस्था व महाराष्ट्राची अर्थव्यवस्था या बाबत सखोल ...
Read More

Know About the State of Maharashtra (I) | महाराष्ट्र राज्य

Know About the State of Maharashtra (I) | महाराष्ट्र राज्याची व्युत्पत्ती, भौगोलिक स्थिती आणि हवामान जाणून घ्या महाराष्ट्र हे भारताच्या ...
Read More
Reasons for filing ITR in time

Reasons for filing ITR in time | ITR वेळेत दाखल करण्याची कारणे

Reasons for filing ITR in time | ITR वेळेत दाखल करण्याची कारणे, करपात्र उत्पन्न नसेल तरी देखील; खालील कारणांसाठी ITR ...
Read More
Know what to do before an interview

Know what to do before an interview | मुलाखतीपूर्वी काय करावे

Know what to do before an interview | मुलाखतीपूर्वी काय करावे, मुलाखतीची तयारी करणे महत्त्वाचे का आहे व मुलाखतीची तयारी ...
Read More
Amazing Health Benefits of Ghee

Amazing Health Benefits of Ghee | तुपाचे आश्चर्यकारक फायदे

Amazing Health Benefits Of Ghee | तुपाचे आश्चर्यकारक आरोग्यदायी फायदे आहेत; परंतू जर जास्त प्रमाणात तुपाचे सेवन केले तर; वजन, ...
Read More
pexels-photo-6863524.jpeg

How to Calculate Income Tax 2022-23 | आयकर गणना 2022-23

How to Calculate Income Tax 2022-23 | आयकर गणना 2022-23; पे स्लिपमधील पगाराचे घटक; आयकर गणनेबाबत वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न ...
Read More
How to Remove Black Spots of Pimples?

How to Remove Black Spots of Pimples? | पिंपल्सचे काळे डाग

How to Remove Black Spots of Pimples? | पिंपल्समुळे होणारे काळे डाग कसे काढायचे?; मुरुमांचे डाग आणि चट्टे नैसर्गिकरित्या कमी ...
Read More
How to make green bananas ripen faster

How to make green bananas ripen faster | अशी पिकवा केळी

How to make green bananas ripen faster | हिरवी केळी जलद पक्व कशी करावी? तसेच, पिकलेली केळी जास्त दिवशी टिकवण्यासाठी; ...
Read More
Spread the love