Skip to content
Marathi Bana » Posts » Importance of the Role of Women | महिलांच्या भूमिकेचे महत्व

Importance of the Role of Women | महिलांच्या भूमिकेचे महत्व

Importance of the Role of Women

Importance of the Role of Women | महिलांच्या भूमिकेचे महत्व; कुटुंब, समाज, देश आणि समाजाच्या सामाजिक-आर्थिक विकासामध्ये स्त्री महत्वाची भूमिका बजावते.

महिला राष्ट्राच्या प्रवर्तक आहेत; जगातील निम्म्या लोकसंख्येसह; भारतीय संस्कृती स्त्रियांना खूप महत्त्व देते. संयुक्त राष्ट्र संघटनेच्या सरचिटणीसांच्या अहवालानुसार; महिलांमध्ये 50% मनुष्यबळ स्त्रोत आहेत; तर मनुष्यबळासाठी मोठी क्षमता आहे. (Importance of the Role of Women)

महिला कुटुंबाचा विकास आणि गुणवत्तापूर्णतेची; गुरुकिल्ली आहेत. स्त्रिया कुटुंबातील विविध प्रकारच्या भूमिका पार पाडतात; जसे की, मुलगी, पत्नी, आई, मार्गदर्शक, नेता;  आणि प्रशासक.

पत्नी म्हणून महिलांची भूमिका

Importance of the Role of Women
Photo by Ketut Subiyanto on Pexels.com

स्त्री ही माणसाची मदतनीस, भागीदार आणि सहकारी आहे; ती आपले वैयक्तिक सुख आणि महत्वाकांक्षाचा त्याग करते. नैतिकतेचे प्रमाण ठरवते, ताणतणाव दूर करते, पतीचा तणाव कमी करते; घरात शांतता व सुव्यवस्था राखते. पत्नी आपल्या जोडीदारास; कुटूंबाच्या आर्थिक उन्नतीबद्दल अधिक विचार करण्यासाठी; आवश्यक वातावरण तयार करते. आयुष्यातल्या उच्च प्रयत्नांसाठी; आणि महत्त्वपूर्ण कामगिरीसाठी ती माणसासाठी प्रेरणा स्त्रोत आहे.

सर्व संकटामध्ये ती त्याच्या पाठीशी उभी असते; तसेच ती तिच्याबरोबर सर्व यश आणि प्राप्ती सामायिक करते. स्त्री ही अशी व्यक्ती आहे; जिच्याकडे पती प्रेम, सहानुभूती, समजूतदारपणा, सांत्वन आणि मान्यता यांची अपेक्षा करतो. ती शुद्धता, विश्वासूपणा; निष्ठा आणि पतीची भक्ती यांचे प्रतीक आहे.

प्रशासक आणि घरातील नेता म्हणून महिलांची भूमिका

Importance of the Role of Women
Photo by August de Richelieu on Pexels.com

सामान्य कौटुंबिक जीवनासाठी; सुव्यवस्थित आणि  शिस्तबद्ध कौटुंबिक वातावरणाची आवश्यकता असते. कुटुंबातील स्त्री हे कार्य अगदी लिलया पार पाडते; ती एका एंटरप्राइझची मुख्य कार्यकारी आहे. ती कौटुंबिक सदस्यांमधील त्यांच्या आवडीनुसार; आणि क्षमतानुसार; कर्तव्ये सोपवते आणि कायग्‍ साध्य करण्यासाठी साधनसामग्री  पुरवते.

जेवण तयार करणे, सर्व्ह करणे, कपड्यांची निवड करणे; आणि काळजी घेणे, कपडे धुणे, सुसज्ज करणे; आणि घराची देखभाल यात तिची महत्त्वपूर्ण भूमिका असते. प्रशासक म्हणून, ती सामाजिक विकासासाठी; कुटुंबात विविध कार्ये आयोजित करते. ती मनोरंजन दिग्दर्शक म्हणूनही काम करते; कुटुंबातील तरुण आणि वृद्ध सदस्यांच्या गरजा भागविण्यासाठी; विविध मनोरंजक उपक्रमांची ती योजना आखत असते.

कौटुंबिक उत्पन्नाचे व्यवस्थापक म्हणून महिलांची भूमिका

Importance of the Role of Women
Photo by Pavel Danilyuk on Pexels.com

स्त्री कौटुंबिक उत्पन्नाची नम्र व्यवस्थापक म्हणून काम करते; खर्च केलेल्या प्रत्येक गोष्टीतून जास्तीत जास्त परतावा मिळवणे; ही तिची जबाबदारी आहे. ती नेहमीच तुटीच्या बजेटऐवजी; जादा अर्थसंकल्प तयार करण्यास प्राधान्य देते. पैसे खर्च करताना; ती खूप तोटा आणि नफा विचारात घेते. ती आवश्यकतेनुसार, सुखसोयी आणि विलासिता सारख्या वेगवेगळ्या गोष्टींवर; न्यायसंगतपणे उत्पन्न वितरित करते.

कुटुंबातील स्त्री घराच्या आत किंवा बाहेर स्वत: च्या कमाईद्वारे; कौटुंबिक उत्पन्नास हातभार लावते. कामाद्वारे कौटुंबिक उत्पन्नामध्ये तिचे सकारात्मक योगदान असते; ती स्वत: घरात काम करते आणि उत्पादनाच्या उद्देशाने कचरा उत्पादनांचा देखील कसोशीने वापर करते.

आई म्हणून महिलांची भूमिका (Importance of the Role of Women)

Mother
Photo by William Fortunato on Pexels.com

मुलांच्या संगोपनाचा संपूर्ण भार आणि बाल संगोपन कार्यात मोठा भाग; कुटुंबातील महिलेद्वारे उचलला जातो. मुलाच्या आत्म-नियंत्रण, सुव्यवस्था, मेहनती, चोरी किंवा प्रामाणिकपणाच्या सवयीसाठी; ती प्रामुख्याने जबाबदार असते. मुलाच्या विकासाच्या सर्वात काळात; मुलांचा आईशी असलेला संपर्क त्यांच्या वर्तनाची पद्धत ठरवतो. अशा प्रकारे कुटुंबातील अत्यंत शिस्त पाळण्याची जबाबदारी तिच्यावर असते.

मुलांची पहिली शिक्षिका (Importance of the Role of Women)

Importance of the Role of Women
Photo by August de Richelieu on Pexels.com

आई आपल्या मुलांची पहिली शिक्षिका असते;  ती सामाजिक वारसा मुलाकडे हस्तांतरित करते. आईकडूनच मुलास वंश, परंपरा, कायदे, पुरुषांची पद्धत; नैतिक संहिता आणि आदर्श शिकवले जातात. आई, मुलाशी तिच्या जिव्हाळ्याचा आणि सतत संपर्क असल्यामुळे; ती मुलाचे विशिष्ट गुण आणि दृष्टीकोन जाणून घेण्यास सक्षम असते; आणि त्या व्यक्तीचे रुप बदलण्यास महत्त्वाची भूमिका बजावते.

कौटुंबिक आरोग्य (Importance of the Role of Women)

Importance of the Role of Women
Photo by Gioele Fazzeri on Pexels.com

आई कुटुंबातील एक आरोग्य अधिकारी म्हणून भूमिका बजावते; तिला कुटुंबातील प्रत्येक सदस्याचे, असहाय बाळ, आजारी मुलाचे, पौगंडावस्थेतील तरुण; विवेकी पालकांच्या शारीरिक भल्याबद्दल खूप काळजी वाटते. ती अशा प्रकारे घर आणि उपक्रमांचे आयोजन करते; जेणेकरुन कुटुंबातील प्रत्येक सदस्याला योग्य आहार, पुरेशी झोप; आणि पुरेसे मनोरंजन मिळेल. ती आपल्या कौशल्याच्या आधारे घरासाठी; मुलांसाठी आरामदायक आणि सर्वसुविधांनी सुयोग्य अशे घर बनवते. याव्यतिरिक्त, ती आतील रचना आणि व्यवस्थांची रचना जोपासते; जेणेकरुन घर एक मोहक, शांत आणि आनंदी होईल.

कौटुंबिक वातावरण (Importance of the Role of Women)

Family Atmosphere
Photo by Belle Co on Pexels.com

आई हे घराचे आणि कौटुंबिक वर्तुळाचे केंद्रीय व्यक्तिमत्व आहे. सहानुभूती, समजूतदारपणा आणि मान्यता; यासाठी सर्व सदस्य तिच्याकडे वळतात. स्त्री तिचा संपूर्ण वेळ, श्रम आणि कुटुंबातील सदस्यांच्या कल्याणासाठी खर्च करते. संवाद साधणार्‍या व्यक्तिमत्त्वाच्या ऐक्यासाठी; कुटुंबात आणि घरात मंदिराप्रमाणे वातावरण प्रदान करते.

एक स्त्री एकाच वेळी कुटुंबातील पत्नी, भागीदार, आयोजक, प्रशासक, दिग्दर्शक, पुन्हा निर्माता, वितरक, अर्थशास्त्रज्ञ, आई, शिस्तप्रिय, शिक्षक, आरोग्य अधिकारी, कलाकार; आणि राणी यांची भूमिका बजावते. त्याशिवाय समाजाच्या सामाजिक-आर्थिक विकासामध्ये स्त्री महत्वाची भूमिका निभावते.

आधुनिक शिक्षण आणि आधुनिक आर्थिक जीवनाचा उपयोग; स्त्रीला जास्तीत जास्त लोकांना कौटुंबिक वर्तुळातील क्षेत्र; आणि समाजाच्या समृद्धीसाठी काम करण्यासाठी भाग पाडले जाते. ती कोणत्याही महिला संघटनेची सदस्य होऊ शकते; आणि साक्षरता कार्यक्रम जसे की; प्रौढ शिक्षण, वंचित मुलींसाठी शिक्षण इत्यादी विविध कार्यक्रम सुरू करू शकते.

वाचा: Don’t want a girl but a daughter-in-law | मुलगी नको, पण सून हवी

अशा साक्षरतेचा कार्यक्रम सुरू करण्यामागील हेतू म्हणजे; समाजाचा दर्जा उंचावणे. कारण शिक्षणामुळे महिलांना संधींना प्रतिसाद मिळू शकतो; त्यांच्या पारंपारिक भूमिकांना आव्हान मिळू शकते; आणि त्यांच्या जीवनातील परिस्थिती बदलता येईल. मानव संसाधन विकासासाठी शिक्षण हे सर्वात महत्वाचे साधन आहे. वाचा: Every mole on the body says something | शरीरावरील तिळाचे अर्थ

टिकाऊ विकास आणि जीवनाची गुणवत्ता वाढविण्यासाठी; स्त्रिया महत्वाची भूमिका बजावत आहेत. म्हणूनच त्यांच्या आर्थिक उन्नतीसाठी; कमी सामाजिक आर्थिक स्थिती असलेल्या लोकांना; हस्तकला, ​​कॉटेज उद्योग, अन्नधान्य संरक्षण; आणि कमी किमतीच्या पौष्टिक आहाराबद्दल ज्ञान प्रसारित करण्यासाठी; ते समुदाय केंद्र किंवा क्लबचे सदस्य असावेत. महिला हिंसा, घरातील तसेच कामाच्या ठिकाणी; हुंडाबंदी अंधश्रद्धा आणि इतर सामाजिक अत्याचारांविरोधात; आवाज उठविण्यासाठी त्यांनी समाजातील नेते म्हणून काम केले पाहिजे. वाचा: Know about loudspeakers & law in India | ध्वनी प्रदुषण कायदा

वाचा: Significance Of Red Colour In Weddings | लाल रंगाचे महत्व

पौगंडावस्थेतील मुला-मुलींपर्यंत आध्यात्मिक भाषण देण्यासाठी; समाजातील किशोरवयीन समस्या दूर करण्यासाठी; त्यांनी धार्मिक संस्थेचे सदस्य असले पाहिजेत. याव्यतिरिक्त लैंगिक संसर्गाच्या आजारासंबंधी; किशोरवयीन मुलीसाठी पूर्व आणि विवाहपूर्व समुपदेशन करण्यात; त्यांची महत्त्वपूर्ण भूमिका आहे. एड्स आणि इतर संसर्गजन्य रोग. वाचा: Popular Tourist Destinations in India | भारतातील पर्यटन स्थळे

ते मानवाधिकार, महिला व बाल हक्क, बँकेची पत सुविधा; समाजातील निम्न सामाजिक स्तरातील लोकांना लसीकरण कार्यक्रमांबद्दल जागरूकता निर्माण करतात. शिवाय समाजाची प्रगती टिकवून ठेवणा-या; आणि राष्ट्रांचे भविष्य घडविणा-या महिलाच आहेत. उदयोन्मुख गुंतागुंतीच्या सामाजिक परिस्थितीत; विविध क्षेत्रांमध्ये महिलांची महत्वपूर्ण भूमिका आहे. यापुढे त्यांना केवळ शांततेचे दूत म्हणून मानले जाऊ शकते; स्त्रिया शक्तीचे स्रोत आणि प्रगतीचे प्रतीक; म्हणून उदयास येत आहेत.

Conclusion (Importance of the Role of Women)

समाजात स्त्रियांना कामगिरी करण्यासाठी महत्वाच्या भूमिका असतात; महिलांच्या भूमिकांना प्रामुख्याने सामाजिक, राजकीय, आर्थिक, सांस्कृतिक आणि धार्मिक क्षेत्रात; मान्यता दिली जाते. या क्षेत्रात जेव्हा त्यांची कार्यक्षम कौशल्ये आणि क्षमता असणे आवश्यक असते; तेव्हा ते त्यांचा सहभाग परिणामकारक रीतीने सादर करण्यास सक्षम असतात. कौशल्य आणि क्षमता व्यतिरिक्त, महिलांनी त्यांच्या सहभागावर; परिणाम घडविणा-या घटकांच्या बाबतीत; जागररुकता निर्माण करणे आवश्यक आहे. वाचा: The Importance of Reading in life | वाचनाचे जीवनातील महत्व

या घटकांविषयीची माहिती त्यांना भूमिकांच्या कार्यक्षमतेच्या दरम्यान उद्भवणा-या अडथळ्यांना; पार करण्यास सक्षम करते. जेव्हा स्त्रिया विविध प्रकारच्या भूमिका पार पाडत असतात; तेव्हा त्यांनी हे सुनिश्चित करणे आवश्यक आहे की; त्यांनी आपल्या कुटुंबाचे आणि समुदायाचे कल्याण करण्यासाठी; प्रभावीपणे कार्य केले आहे. दुस-या शब्दांत, त्यांना हे सुनिश्चित करणे आवश्यक आहे की; त्यांचे योगदान लोकांच्या फायद्यासाठी आहे. समाजात महिलांच्या भूमिकेचे महत्त्व, स्त्रियांच्या सहभागावर परिणाम करणारे घटक; समाजातल्या भूमिकांचे प्रकार आणि रोजगाराच्या सेटिंगमध्ये; महिलांच्या भूमिकेचा समावेश आहे.

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या

Know All About Chartered Accountancy

Know All About Chartered Accountancy | चार्टर्ड अकाउंटन्सी

Know All About Chartered Accountancy | चार्टर्ड अकाउंटन्सी हा, वाणिज्य शाखेतील विद्यार्थ्यांसाठी उत्तम करिअर पर्याय आहे; CA साठी प्रवेश, पात्रता, ...
Read More
Every mole on the body says something

Every mole on the body says something | शरीरावरील तिळाचे अर्थ

Every mole on the body says something | शरीरावरील प्रत्येक तीळ काहीतरी सांगतो, जाणून घ्या शरीरावरील प्रत्येक तिळाचे जीवनातील महत्त्व ...
Read More
Governance & Administration in Maharashtrav

Governance & Administration in Maharashtra | शासन व प्रशासन

Governance & Administration in Maharashtra | महाराष्ट्रातील शासन आणि प्रशासन; राजकारण, स्थानिक शासन, न्यायव्यवस्था व महाराष्ट्राची अर्थव्यवस्था या बाबत सखोल ...
Read More

Know About the State of Maharashtra (I) | महाराष्ट्र राज्य

Know About the State of Maharashtra (I) | महाराष्ट्र राज्याची व्युत्पत्ती, भौगोलिक स्थिती आणि हवामान जाणून घ्या महाराष्ट्र हे भारताच्या ...
Read More
Reasons for filing ITR in time

Reasons for filing ITR in time | ITR वेळेत दाखल करण्याची कारणे

Reasons for filing ITR in time | ITR वेळेत दाखल करण्याची कारणे, करपात्र उत्पन्न नसेल तरी देखील; खालील कारणांसाठी ITR ...
Read More
Know what to do before an interview

Know what to do before an interview | मुलाखतीपूर्वी काय करावे

Know what to do before an interview | मुलाखतीपूर्वी काय करावे, मुलाखतीची तयारी करणे महत्त्वाचे का आहे व मुलाखतीची तयारी ...
Read More
Amazing Health Benefits of Ghee

Amazing Health Benefits of Ghee | तुपाचे आश्चर्यकारक फायदे

Amazing Health Benefits Of Ghee | तुपाचे आश्चर्यकारक आरोग्यदायी फायदे आहेत; परंतू जर जास्त प्रमाणात तुपाचे सेवन केले तर; वजन, ...
Read More
pexels-photo-6863524.jpeg

How to Calculate Income Tax 2022-23 | आयकर गणना 2022-23

How to Calculate Income Tax 2022-23 | आयकर गणना 2022-23; पे स्लिपमधील पगाराचे घटक; आयकर गणनेबाबत वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न ...
Read More
How to Remove Black Spots of Pimples?

How to Remove Black Spots of Pimples? | पिंपल्सचे काळे डाग

How to Remove Black Spots of Pimples? | पिंपल्समुळे होणारे काळे डाग कसे काढायचे?; मुरुमांचे डाग आणि चट्टे नैसर्गिकरित्या कमी ...
Read More
How to make green bananas ripen faster

How to make green bananas ripen faster | अशी पिकवा केळी

How to make green bananas ripen faster | हिरवी केळी जलद पक्व कशी करावी? तसेच, पिकलेली केळी जास्त दिवशी टिकवण्यासाठी; ...
Read More
Spread the love