Skip to content
Marathi Bana » Posts » Importance of the Role of Women | महिलांच्या भूमिकेचे महत्व

Importance of the Role of Women | महिलांच्या भूमिकेचे महत्व

Importance of the Role of Women

Importance of the Role of Women | महिलांच्या भूमिकेचे महत्व; कुटुंब, समाज, देश आणि समाजाच्या सामाजिक-आर्थिक विकासामध्ये स्त्री महत्वाची भूमिका बजावते.

महिला राष्ट्राच्या प्रवर्तक आहेत; जगातील निम्म्या लोकसंख्येसह; भारतीय संस्कृती स्त्रियांना खूप महत्त्व देते. संयुक्त राष्ट्र संघटनेच्या सरचिटणीसांच्या अहवालानुसार; महिलांमध्ये 50% मनुष्यबळ स्त्रोत आहेत; तर मनुष्यबळासाठी मोठी क्षमता आहे. (Importance of the Role of Women)

महिला कुटुंबाचा विकास आणि गुणवत्तापूर्णतेची; गुरुकिल्ली आहेत. स्त्रिया कुटुंबातील विविध प्रकारच्या भूमिका पार पाडतात; जसे की, मुलगी, पत्नी, आई, मार्गदर्शक, नेता;  आणि प्रशासक.

पत्नी म्हणून महिलांची भूमिका

Importance of the Role of Women
Photo by Ketut Subiyanto on Pexels.com

स्त्री ही माणसाची मदतनीस, भागीदार आणि सहकारी आहे; ती आपले वैयक्तिक सुख आणि महत्वाकांक्षाचा त्याग करते. नैतिकतेचे प्रमाण ठरवते, ताणतणाव दूर करते, पतीचा तणाव कमी करते; घरात शांतता व सुव्यवस्था राखते.

पत्नी आपल्या जोडीदारास; कुटूंबाच्या आर्थिक उन्नतीबद्दल अधिक विचार करण्यासाठी; आवश्यक वातावरण तयार करते. आयुष्यातल्या उच्च प्रयत्नांसाठी; आणि महत्त्वपूर्ण कामगिरीसाठी ती माणसासाठी प्रेरणा स्त्रोत आहे.

सर्व संकटामध्ये ती त्याच्या पाठीशी उभी असते; तसेच ती तिच्याबरोबर सर्व यश आणि प्राप्ती सामायिक करते. स्त्री ही अशी व्यक्ती आहे; जिच्याकडे पती प्रेम, सहानुभूती, समजूतदारपणा, सांत्वन आणि मान्यता यांची अपेक्षा करतो. ती शुद्धता, विश्वासूपणा; निष्ठा आणि पतीची भक्ती यांचे प्रतीक आहे.

प्रशासक आणि घरातील नेता म्हणून महिलांची भूमिका

Importance of the Role of Women
Photo by August de Richelieu on Pexels.com

सामान्य कौटुंबिक जीवनासाठी; सुव्यवस्थित आणि  शिस्तबद्ध कौटुंबिक वातावरणाची आवश्यकता असते. कुटुंबातील स्त्री हे कार्य अगदी लिलया पार पाडते; ती एका एंटरप्राइझची मुख्य कार्यकारी आहे. ती कौटुंबिक सदस्यांमधील त्यांच्या आवडीनुसार; आणि क्षमतानुसार; कर्तव्ये सोपवते आणि कायग्‍ साध्य करण्यासाठी साधनसामग्री  पुरवते.

जेवण तयार करणे, सर्व्ह करणे, कपड्यांची निवड करणे; आणि काळजी घेणे, कपडे धुणे, सुसज्ज करणे; आणि घराची देखभाल यात तिची महत्त्वपूर्ण भूमिका असते. प्रशासक म्हणून, ती सामाजिक विकासासाठी; कुटुंबात विविध कार्ये आयोजित करते.

ती मनोरंजन दिग्दर्शक म्हणूनही काम करते; कुटुंबातील तरुण आणि वृद्ध सदस्यांच्या गरजा भागविण्यासाठी; विविध मनोरंजक उपक्रमांची ती योजना आखत असते.

कौटुंबिक उत्पन्नाचे व्यवस्थापक म्हणून महिलांची भूमिका

Importance of the Role of Women
Photo by Pavel Danilyuk on Pexels.com

स्त्री कौटुंबिक उत्पन्नाची नम्र व्यवस्थापक म्हणून काम करते; खर्च केलेल्या प्रत्येक गोष्टीतून जास्तीत जास्त परतावा मिळवणे; ही तिची जबाबदारी आहे. ती नेहमीच तुटीच्या बजेटऐवजी; जादा अर्थसंकल्प तयार करण्यास प्राधान्य देते.

पैसे खर्च करताना; ती खूप तोटा आणि नफा विचारात घेते. ती आवश्यकतेनुसार, सुखसोयी आणि विलासिता सारख्या वेगवेगळ्या गोष्टींवर; न्यायसंगतपणे उत्पन्न वितरित करते.

कुटुंबातील स्त्री घराच्या आत किंवा बाहेर स्वत: च्या कमाईद्वारे; कौटुंबिक उत्पन्नास हातभार लावते. कामाद्वारे कौटुंबिक उत्पन्नामध्ये तिचे सकारात्मक योगदान असते; ती स्वत: घरात काम करते आणि उत्पादनाच्या उद्देशाने कचरा उत्पादनांचा देखील कसोशीने वापर करते.

वाचा: How to take action against sextortion? | लैंगिक शोषण

आई म्हणून महिलांची भूमिका (Importance of the Role of Women)

Mother
Photo by William Fortunato on Pexels.com

मुलांच्या संगोपनाचा संपूर्ण भार आणि बाल संगोपन कार्यात मोठा भाग; कुटुंबातील महिलेद्वारे उचलला जातो. मुलाच्या आत्म-नियंत्रण, सुव्यवस्था, मेहनती, चोरी किंवा प्रामाणिकपणाच्या सवयीसाठी; ती प्रामुख्याने जबाबदार असते. मुलाच्या विकासाच्या सर्वात काळात; मुलांचा आईशी असलेला संपर्क त्यांच्या वर्तनाची पद्धत ठरवतो. अशा प्रकारे कुटुंबातील अत्यंत शिस्त पाळण्याची जबाबदारी तिच्यावर असते. वाचा: How to Prevent from Sextortion? | असे रोखा लैंगिक शोषण

मुलांची पहिली शिक्षिका (Importance of the Role of Women)

Importance of the Role of Women
Photo by August de Richelieu on Pexels.com

आई आपल्या मुलांची पहिली शिक्षिका असते;  ती सामाजिक वारसा मुलाकडे हस्तांतरित करते. आईकडूनच मुलास वंश, परंपरा, कायदे, पुरुषांची पद्धत; नैतिक संहिता आणि आदर्श शिकवले जातात.

आई, मुलाशी तिच्या जिव्हाळ्याचा आणि सतत संपर्क असल्यामुळे; ती मुलाचे विशिष्ट गुण आणि दृष्टीकोन जाणून घेण्यास सक्षम असते; आणि त्या व्यक्तीचे रुप बदलण्यास महत्त्वाची भूमिका बजावते.

वाचा: How to choose the right life partner? | जीवनसाथी निवड

कौटुंबिक आरोग्य (Importance of the Role of Women)

Importance of the Role of Women
Photo by Gioele Fazzeri on Pexels.com

आई कुटुंबातील एक आरोग्य अधिकारी म्हणून भूमिका बजावते; तिला कुटुंबातील प्रत्येक सदस्याचे, असहाय बाळ, आजारी मुलाचे, पौगंडावस्थेतील तरुण; विवेकी पालकांच्या शारीरिक भल्याबद्दल खूप काळजी वाटते.

ती अशा प्रकारे घर आणि उपक्रमांचे आयोजन करते; जेणेकरुन कुटुंबातील प्रत्येक सदस्याला योग्य आहार, पुरेशी झोप; आणि पुरेसे मनोरंजन मिळेल. ती आपल्या कौशल्याच्या आधारे घरासाठी; मुलांसाठी आरामदायक आणि सर्वसुविधांनी सुयोग्य अशे घर बनवते. याव्यतिरिक्त, ती आतील रचना आणि व्यवस्थांची रचना जोपासते; जेणेकरुन घर एक मोहक, शांत आणि आनंदी होईल.

वाचा: Most Important Wedding Jewellery | लग्न अलंकार

कौटुंबिक वातावरण (Importance of the Role of Women)

Family Atmosphere
Photo by Belle Co on Pexels.com

आई हे घराचे आणि कौटुंबिक वर्तुळाचे केंद्रीय व्यक्तिमत्व आहे. सहानुभूती, समजूतदारपणा आणि मान्यता; यासाठी सर्व सदस्य तिच्याकडे वळतात. स्त्री तिचा संपूर्ण वेळ, श्रम आणि कुटुंबातील सदस्यांच्या कल्याणासाठी खर्च करते. संवाद साधणार्‍या व्यक्तिमत्त्वाच्या ऐक्यासाठी; कुटुंबात आणि घरात मंदिराप्रमाणे वातावरण प्रदान करते.

एक स्त्री एकाच वेळी कुटुंबातील पत्नी, भागीदार, आयोजक, प्रशासक, दिग्दर्शक, पुन्हा निर्माता, वितरक, अर्थशास्त्रज्ञ, आई, शिस्तप्रिय, शिक्षक, आरोग्य अधिकारी, कलाकार; आणि राणी यांची भूमिका बजावते. त्याशिवाय समाजाच्या सामाजिक-आर्थिक विकासामध्ये स्त्री महत्वाची भूमिका निभावते.

आधुनिक शिक्षण आणि आधुनिक आर्थिक जीवनाचा उपयोग; स्त्रीला जास्तीत जास्त लोकांना कौटुंबिक वर्तुळातील क्षेत्र; आणि समाजाच्या समृद्धीसाठी काम करण्यासाठी भाग पाडले जाते. ती कोणत्याही महिला संघटनेची सदस्य होऊ शकते; आणि साक्षरता कार्यक्रम जसे की; प्रौढ शिक्षण, वंचित मुलींसाठी शिक्षण इत्यादी विविध कार्यक्रम सुरू करू शकते.

वाचा: Don’t want a girl but a daughter-in-law | मुलगी नको, पण सून हवी

अशा साक्षरतेचा कार्यक्रम सुरू करण्यामागील हेतू म्हणजे; समाजाचा दर्जा उंचावणे. कारण शिक्षणामुळे महिलांना संधींना प्रतिसाद मिळू शकतो; त्यांच्या पारंपारिक भूमिकांना आव्हान मिळू शकते; आणि त्यांच्या जीवनातील परिस्थिती बदलता येईल. मानव संसाधन विकासासाठी शिक्षण हे सर्वात महत्वाचे साधन आहे. वाचा: Every mole on the body says something | शरीरावरील तिळाचे अर्थ

टिकाऊ विकास आणि जीवनाची गुणवत्ता वाढविण्यासाठी; स्त्रिया महत्वाची भूमिका बजावत आहेत. म्हणूनच त्यांच्या आर्थिक उन्नतीसाठी; कमी सामाजिक आर्थिक स्थिती असलेल्या लोकांना; हस्तकला, ​​कॉटेज उद्योग, अन्नधान्य संरक्षण; आणि कमी किमतीच्या पौष्टिक आहाराबद्दल ज्ञान प्रसारित करण्यासाठी; ते समुदाय केंद्र किंवा क्लबचे सदस्य असावेत.

महिला हिंसा, घरातील तसेच कामाच्या ठिकाणी; हुंडाबंदी अंधश्रद्धा आणि इतर सामाजिक अत्याचारांविरोधात; आवाज उठविण्यासाठी त्यांनी समाजातील नेते म्हणून काम केले पाहिजे. वाचा: Know about loudspeakers & law in India | ध्वनी प्रदुषण कायदा

वाचा: Significance Of Red Colour In Weddings | लाल रंगाचे महत्व

पौगंडावस्थेतील मुला-मुलींपर्यंत आध्यात्मिक भाषण देण्यासाठी; समाजातील किशोरवयीन समस्या दूर करण्यासाठी; त्यांनी धार्मिक संस्थेचे सदस्य असले पाहिजेत. याव्यतिरिक्त लैंगिक संसर्गाच्या आजारासंबंधी; किशोरवयीन मुलीसाठी पूर्व आणि विवाहपूर्व समुपदेशन करण्यात; त्यांची महत्त्वपूर्ण भूमिका आहे. एड्स आणि इतर संसर्गजन्य रोग. वाचा: Popular Tourist Destinations in India | भारतातील पर्यटन स्थळे

ते मानवाधिकार, महिला व बाल हक्क, बँकेची पत सुविधा; समाजातील निम्न सामाजिक स्तरातील लोकांना लसीकरण कार्यक्रमांबद्दल जागरूकता निर्माण करतात. शिवाय समाजाची प्रगती टिकवून ठेवणा-या; आणि राष्ट्रांचे भविष्य घडविणा-या महिलाच आहेत. वाचा: Know The Road Safety Rules | रस्ता सुरक्षा नियम

उदयोन्मुख गुंतागुंतीच्या सामाजिक परिस्थितीत; विविध क्षेत्रांमध्ये महिलांची महत्वपूर्ण भूमिका आहे. यापुढे त्यांना केवळ शांततेचे दूत म्हणून मानले जाऊ शकते; स्त्रिया शक्तीचे स्रोत आणि प्रगतीचे प्रतीक; म्हणून उदयास येत आहेत.

वाचा: Importance of Colours in Life | रंगांचे जीवनातील महत्व

Conclusion (Importance of the Role of Women)

समाजात स्त्रियांना कामगिरी करण्यासाठी महत्वाच्या भूमिका असतात; महिलांच्या भूमिकांना प्रामुख्याने सामाजिक, राजकीय, आर्थिक, सांस्कृतिक आणि धार्मिक क्षेत्रात; मान्यता दिली जाते. या क्षेत्रात जेव्हा त्यांची कार्यक्षम कौशल्ये आणि क्षमता असणे आवश्यक असते; तेव्हा ते त्यांचा सहभाग परिणामकारक रीतीने सादर करण्यास सक्षम असतात.

कौशल्य आणि क्षमता व्यतिरिक्त, महिलांनी त्यांच्या सहभागावर; परिणाम घडविणा-या घटकांच्या बाबतीत; जागररुकता निर्माण करणे आवश्यक आहे. वाचा: The Importance of Reading in life | वाचनाचे जीवनातील महत्व

या घटकांविषयीची माहिती त्यांना भूमिकांच्या कार्यक्षमतेच्या दरम्यान उद्भवणा-या अडथळ्यांना; पार करण्यास सक्षम करते. जेव्हा स्त्रिया विविध प्रकारच्या भूमिका पार पाडत असतात; तेव्हा त्यांनी हे सुनिश्चित करणे आवश्यक आहे की; त्यांनी आपल्या कुटुंबाचे आणि समुदायाचे कल्याण करण्यासाठी; प्रभावीपणे कार्य केले आहे.

दुस-या शब्दांत, त्यांना हे सुनिश्चित करणे आवश्यक आहे की; त्यांचे योगदान लोकांच्या फायद्यासाठी आहे. समाजात महिलांच्या भूमिकेचे महत्त्व, स्त्रियांच्या सहभागावर परिणाम करणारे घटक; समाजातल्या भूमिकांचे प्रकार आणि रोजगाराच्या सेटिंगमध्ये; महिलांच्या भूमिकेचा समावेश आहे. वाचा: Know the Significance of Mangalsutra | मंगळसूत्राचे महत्व

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Share the lessons you have learned in life

Share the lessons you have learned in life | आयुष्यात शिकलेले धडे

Share the lessons you have learned in life | तुम्ही आयुष्यात शिकलेले धडे शेअर करा; इतरांसह कल्पना सामायिक करा, आदर, ...
Know the effects of multitasking on health

Know the effects of multitasking on health | मल्टीटास्किंगचे परिणाम

Know the effects of multitasking on health | आरोग्यावर मल्टीटास्किंगचे परिणाम, मल्टीटास्किंगचा मेंदूच्या आरोग्यावर कसा परिणाम होतो ते जाणून घ्या ...
Value of additional courses to get a job

Value of additional courses to get a job | नोकरीसाठी अतिरिक्त कोर्स

Value of additional courses to get a job | नोकरी मिळविण्यासाठी अतिरिक्त अभ्यासक्रमांचे मूल्य, अतिरिक्त अभ्यासक्रम व्यावसायिकांना रोजगाराच्या उदयोन्मुख संधी ...
How to Memorize Study?

How to Memorize Study? | अभ्यास लक्षात कसा ठेवावा?

How to Memorize Study? | अभ्यास लक्षात कसा ठेवावा? अभ्यास लक्षात ठेवणे ही एक कला आहे. त्यासाठी नेमके काय केले ...
Best Qualities of a Great Lawyer

Best Qualities of a Great Lawyer | चांगल्या वकिलाचे गुण

Best Qualities of a Great Lawyer | चांगल्या वकिलाचे उत्तम गुण, सर्वोत्कृष्ट वकील हे कायदेशीर व्यवसायासाठी परिपूर्ण होण्यास उपयुक्त कौशल्ये ...
Sources of water pollution and its control

Sources of water pollution and its control | जल प्रदूषण

Sources of water pollution and its control | जल प्रदूषण, कारणे, परिणाम, प्रतिबंधात्मक उपाय आणि इतर महत्वाच्या पर्यावरणीय समस्यांबद्दल अधिक ...
How to be a Good Husband

How to be a Good Husband | चांगला पती कसा असावा

How to be a Good Husband | चांगला पती कसा असावा, जाे आपले आई-वडील, पत्नी व मुले आणि आपले कुटुंब ...
Spread the love