Skip to content
Marathi Bana » Posts » Know the Significance of Mangalsutra | मंगळसूत्राचे महत्व

Know the Significance of Mangalsutra | मंगळसूत्राचे महत्व

Know the Significance of Mangalsutra

Know the Significance of Mangalsutra | मंगळसूत्राचे महत्व, विवाहित हिंदू स्त्रिया गळ्यात काळे मणी व मंगळसूत्र का घालतात? मंगळसूत्र घालण्याचे शास्त्रीय कारण जाणून घ्या.

मंगळसूत्र हा एक पवित्र धागा आहे जो, भारतीय उपखंडात वर वधूच्या गळ्यात बांधतो. हा धागा हिंदू स्त्रीची वैवाहिक स्थिती दर्शवतो. मंगळसूत्राची उत्पत्ती 6 व्या शतकातील आहे. पुरुष वाईट आत्म्यांपासून संरक्षणासाठी वधूभोवती एकच पिवळा धागा बांधत असत. मंगळसूत्र ही एक सामाजिक प्रथा आहे जी भारत, श्रीलंका आणि नेपाळमध्ये व्यापक आहे. अशा या प्रवित्र धाग्याविषयी Know the Significance of Mangalsutra अधिक माहिती जाणून घ्या.

विवाहित हिंदू स्त्रीयांच्या दृष्टीने मंगळसूत्र हे 5 गोष्टींपैकी एक आहे जे स्त्रीने परिधान करणे आवश्यक आहे. जसे की, पायातील जोडवे, कुंकु, बांगड्या आणि नाकातील नथ ही वैवाहिक स्थितीची पाच चिन्हे आहेत. (Know the Significance of Mangalsutra)

विवाहित हिंदू स्त्रिया गळ्यात काळे मणी मंगळसूत्र का घालतात?

Know the Significance of Mangalsutra
Photo by Farddin Protik on Pexels.com

आपल्या सर्वांना माहीत आहे की, कोणत्याही हिंदू लग्नाच्या दागिन्यांमध्ये मंगळसूत्र खूप महत्वाची भूमिका बजावते. लग्नात मांगल्य धारणेच्या वेळी वराने वधूच्या गळ्यात तीन गाठी बांधल्या, हा पवित्र धागा त्या क्षणापासून स्त्रीला पुरुषाशी विवाहित म्हणून ओळखतो. (Know the Significance of Mangalsutra)

दागिन्यांचा हा तुकडा सामान्यत: काळ्या किंवा पिवळ्या धाग्याच्या तुकड्यावर हळद किंवा सोने किंवा चांदीच्या दोरीने बांधलेल्या काळ्या मणीपासून बनलेला असतो. मंगळसूत्रात पांढरे, सोनेरी किंवा लाल मणीही घालतात.

मंगळसूत्राचे महत्व काय आहे- Know the Significance of Mangalsutra

‘मंगळसूत्रम्’ चा शब्दशः अनुवाद ‘एक शुभ धागा’ असा होतो, ज्याचा अर्थ अतिशय पवित्र असा होतो. मंगळसूत्राशिवाय हिंदू स्त्री-पुरुषाचा विवाह पूर्ण होत नाही. हे पती-पत्नीमधील अविभाज्य बंधनाचे प्रतीक आहे, जसे भगवान शिव आणि पार्वती यांच्यातील बंधन.

मंगळसूत्राचे महत्त्व आदि शंकराने त्यांच्या सौंदर्य लहरी या लोकप्रिय ग्रंथात नमूद केले आहे. हिंदू रीतिरिवाजानुसार हा पवित्र धागा पतीच्या दीर्घायुष्यासाठी घातला जातो. हे लग्नाला वाईटापासून वाचवते असेही म्हटले जाते.

वाचा: Significance Of Red Colour In Weddings | लाल रंगाचे महत्व

काळा धागा नकारात्मक ऊर्जा शोषून घेतो आणि विवाहित जोडप्यांना आनंदी ठेवतो असे मानले जाते. तीन गाठी विवाहित स्त्रीचे तीन भिन्न पैलू दर्शवतात, पहिला अर्थ तिच्या पतीच्या आज्ञाधारकतेसाठी, दुसरा तिच्या पालकांबद्दलचा आदर आणि तिसरा देवाबद्दलचा तिचा आदर दर्शवतो.

या धार्मिक समजुती आणि प्रथेच्या आधारे, विवाहित स्त्रिया त्यांच्या वैवाहिक जीवनात मंगळसूत्र घालतात जेणेकरुन त्यांच्या महत्वाच्या व्यक्तीचे कल्याण नेहमी राखले जाईल.

मंगळसूत्राबरोबरच हिंदू विवाहित स्त्रिया पायाच्या अंगठ्या, कुंकुम, बांगड्या आणि नाकाची अंगठी देखील घालतात. हिंदूंव्यतिरिक्त, इतर धर्माच्या स्त्रिया देखील लग्नानंतर त्यांच्या गळ्यात प्रेम आणि सद्भावनेचे हे प्रतीक परिधान करतात.

वाचा: Most Attractive Facts About Human Babies | बाळांबद्दलची तथ्ये

हिंदू परंपरेनुसार पतीच्या दीर्घायुष्यासाठी मंगळसूत्र धारण केले जाते. धार्मिक रीतिरिवाज आणि सामाजिक अपेक्षांनुसार, विवाहित महिलांनी आयुष्यभर मंगळसूत्र घालावे कारण असे मानले जाते की या पद्धतीमुळे तिच्या पतीचे कल्याण होते.

प्राचीन काळातील वधूचे दागिने देखील वृद्धापकाळ आणि विधवापणाविरुद्ध आर्थिक सुरक्षितता म्हणून काम करत होते, कारण स्त्रियांना संपत्तीचे कोणतेही अधिकार नव्हते. वाचा: How to make every morning fresh? | रोजची ताजी सकाळ

महिलांनी मंगळसूत्र घालण्याचे शास्त्रीय कारण

मंगळसूत्र, ज्याचा शाब्दिक अर्थ पवित्र-धागा असा आहे, हा हिंदू संस्कृतीचा एक महत्वाचा भाग आहे .मंगळसूत्रामध्ये असलेले काळे मणी स्त्रीला नकारात्मक उर्जेपासून रोखतात, आणि सोने किंवा चांदीचा धातू वातावरणातून मुक्त ऊर्जा घेते आणि वधूला उत्साही बनवते.

मंगळसूत्राच्या मध्यभागी असलेल्या दोन वाटया हे शिव आणि शक्तीचे रुप आहे. तसेच वधूच्या शरीरातील धातूंच्या घर्षणामुळे तिचा रक्तदाब नियंत्रित ठेवण्यास मदत होते. (Know the Significance of Mangalsutra)

जेव्हा वधू मंगळसूत्र घालते तेव्हा ती तिच्या शरीरात सूर्यनाडी सक्रिय करते आणि तिच्या शरीरात अंतर्निहित ऊर्जा सक्रिय होते. काही व्यक्ती म्हणतात की ते मेंदूला असे संप्रेरक सोडण्याची सूचना देते, पृथ्वीवरुन सकारात्मक ऊर्जा घेते आणि वधूच्या शरीरात संचार करुन तिला उत्साही बनवते.

वाचा: How to choose the right life partner? | जीवनसाथी निवड

आधुनिक स्त्रिया मंगळसूत्राकडे कसे पाहतात?

सर्व गोष्टींप्रमाणे, हा पवित्र धागा देखील आजच्या आधुनिक स्त्रीला अनुरूप विकसित झाला आहे. मंगळसूत्र, आजकाल, प्रत्येक स्त्रीच्या वैयक्तिक अभिरुची आणि आवडी दर्शवण्यासाठी वेगवेगळ्या शैलींमध्ये येतात. (Know the Significance of Mangalsutra)

महिलांकडे आता त्यांचे मंगळसूत्र पिवळ्या सोन्याने बनवलेले आहे आणि त्यावर चमकणारे हिरे आहेत. हे नेहमीच्या बॅक बीडसह डिझाइन केले जाऊ शकते आणि मध्यभागी सजावटीच्या डायमंड पेंडेंटसह पूर्ण केले जाऊ शकते. काही जण रंगीबेरंगी मणी आणि मौल्यवान दगड जोडण्यास प्राधान्य देतात.

आधुनिक स्त्रिया पूर्वीप्रमाणे रोज मंगळसूत्र घालू शकत नाहीत आणि फक्त अंगठी घालू शकतात किंवा हातात घालू शकतात परंतु तरीही त्यांच्या हृदयात ते एक विशेष स्थान आहे.

हे मुख्यतः कारण काही आधुनिक लोकांना वाटते की ते कामासाठी व्यावहारिक नाही किंवा ते केवळ विशेष प्रसंगी आणि विवाहसोहळ्यात घालणे पसंत करतात.

अशा काही स्त्रिया आहेत ज्यांना दोन किंवा अधिक मंगळसूत्र बनवायला आवडतात; रोजच्या पोशाखांसाठी हलके कॅज्युअल आणि महत्त्वाच्या प्रसंगी पारंपारिक आकर्षक. वाचा: Think and Quit Bad Habits | विचार करा आणि ‘वाईट सवयी’ सोडा

प्रादेशिक बदलांचा मंगळसूत्रावरील परिणाम

भारतातील वेगवेगळ्या राज्यांमध्ये मंगळसूत्रांच्या अनेक शैली परिधान केल्या जातात. याला मल्याळम आणि तमिळमध्ये थाळी, मराठीत मंगळसूत्र, कन्नडमध्ये मांगल्यमु किंवा थाली, मंगळसूत्रमु, किंवा तेलगूमध्ये पुस्टेलू असे संबोधले जाते.

धरेमणी किंवा मुहूर्तमणी, ज्याचा अर्थ मोठा सोन्याचा मणी आहे, कोकणी, ख्रिस्ती आणि हिंदू दोघेही परिधान करतात आणि त्यात तीन पट्ट्या असतात. ते एक किंवा दोन सोन्याचे मंगळसूत्र किंवा सोन्याचे आणि कोरल मणी असलेले मंगळसूत्र देखील घालू शकतात.

आंध्र प्रदेश आणि तेलंगणा राज्यांमध्ये, नाण्यांच्या आकाराच्या दोन सोन्याच्या चकत्या दोन-तीन वेगवेगळ्या प्रकारच्या मण्यांनी विभक्त केल्या आहेत. एक डिस्क वधूच्या कुटुंबाकडून दिली जाते आणि दुसरी वरच्या कुटुंबाकडून परंपरेनुसार दिली जाते.

मंगळसूत्राच्या रचनांमध्ये विविधता- Know the Significance of Mangalsutra

मंगळसूत्र अनेक प्रकारच्या डिझाइनमध्ये तयार केले जातात. सर्वात सामान्य गोष्टींमध्ये लक्ष्मी थाळी, पुस्टेलू, एला थाळी किंवा मिन्नू, वटी दागिने आणि कुंभ थाळी यांचा समावेश होतो. त्याची रचना सामान्यतः प्रचलित रीतिरिवाजानुसार वराच्या बाजूने निवडली जाते.

काही मंगळसूत्रांची रचना कुंदन पेंडेंट, फुलांचा पेंडंट, डेकोरेटिव्ह डायमंड पेंडंट इत्यादींनी केली आहे. ती एकाच साखळीने किंवा एकाच पेंडेंटमध्ये संपणाऱ्या अनेक पट्ट्यांसह बनवता येते. (Know the Significance of Mangalsutra)

वाचा: Mobile Phone and Children: पालकांनो! आपल्या मुलांकडे लक्ष द्या!

काळ्या गोल मणी सह एम्बेड केलेले प्रत्येक लहान आणि लांब डिझाईन्स आहेत ज्या परिधानकर्त्याच्या आवडीनुसार ठरवल्या जाऊ शकतात. (Know the Significance of Mangalsutra)

मात्र, बदलत्या काळानुसार मंगळसूत्रही बदलले आहे, हे आम्ही वर नमूद केले आहे. पारंपारिक एक साधी रचना होती. फॅशनच्या सदैव गतिमान जगाने आज मंगळसूत्र अधिक स्टायलिश बनवले आहे आणि हिरे आणि मौल्यवान दगडांनी ते सुधारित केले आहे.

परंतु, या सर्व बदलांनंतरही, ते अजूनही आपल्या पतीसाठी पत्नीचे चिरंतन प्रेम आणि वचनबद्धतेचे प्रतीक आहे. मंगळसूत्र किंवा पवित्र धागा हिंदू विवाहात आणि विवाहित जोडप्यांच्या जीवनात नेहमीच महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावेल!

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Bachelor of Technology Courses

Bachelor of Technology Courses | बीटेक कोर्स यादी

Bachelor of Technology Courses | इयत्ता 12वी सायन्स नंतर बीटेक कोर्स आणि स्पेशलायझेशनची यादी, जी विदयार्थ्यांना उद्योगाच्या आवश्यकतांसह अवगत करेल ...
Read More
Diploma in Textile Design After 10th

Diploma in Textile Design After 10th | टेक्सटाईल डिझाईन

Diploma in Textile Design After 10th | 10वी नंतर टेक्सटाईल डिझाईन मध्ये डिप्लोमासाठी पात्रता, प्रवेश प्रक्रिया, अभ्यासक्रम, महाविदयालये, नोकरी व ...
Read More
Diploma in Accounting After 12th

Diploma in Accounting After 12th | डिप्लोमा इन अकाउंटिंग

Diploma in Accounting After 12th | डिप्लोमा इन अकाउंटिंग, पात्रता, प्रवेश प्रक्रिया, कौशल्ये, अभ्यासक्रम, प्रमुख महाविद्यालये, जॉब प्रोफाईल, नोकरीचे क्षेत्र, ...
Read More
B.Tech in Information Technology

B.Tech in Information Technology | आय.टी बी.टेक

B.Tech in Information Technology | माहिती तंत्रज्ञानातील बी. टेक, पात्रता निकष, प्रवेश प्रक्रिया, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, विषय, करिअर पर्याय, भविष्यातील ...
Read More
Hotel Management Courses After 10th

Hotel Management Courses After 10th | हॉटेल मॅनेजमेंट

Hotel Management Courses After 10th | 10वी नंतर हॉटेल मॅनेजमेंट कोर्सेस, कोर्स अभ्यासक्रम, कालावधी, महाविदयालये, सरासरी फी व शंका समाधान ...
Read More
Bachelor of Technology in Automobile Engineering

Bachelor of Technology in Automobile Engineering

Bachelor of Technology in Automobile Engineering | बॅचलर ऑफ टेक्नॉलॉजी (बी.टेक), ऑटोमोबाइल इंजिनीअरिंग कोर्स, पात्रता, प्रवेश परीक्षा, अभ्यासक्रम, महाविदयालये व ...
Read More
Know About IT Courses After 10th

Know About IT Courses After 10th | आयटी अभ्यासक्रम

Know About IT Courses After 10th | दहावी नंतर कमी कालावधीमध्ये नोकरीची संधी उपलब्ध करुन देणा-या आयटी अभ्यासक्रमांबद्दल जाणून घ्या ...
Read More
Know the top 5 Courses after 10th

Know the top 5 Courses after 10th | 10 वी नंतरचे 5 कोर्स

Know the top 5 Courses after 10th | अभियांत्रिकी, वैदयकिय, व्यवसाय व्यवस्थापन, प्रमाणपत्र व व्यवसायाशी संबंधीत महत्वाचे 10 वी नंतरचे ...
Read More
Know what to do after 12th?

Know what to do after 12th? | 12वी नंतर पुढे काय?

Know what to do after 12th? | 12वी उत्तीर्ण झाल्यानंतर विदयार्थी त्यांच्या आवडीनुसार विज्ञान, वाणिज्य किंवा कला शाखेची निवड करु ...
Read More
Best 5 Computer Science Courses

Best 5 Computer Science Courses | संगणक विज्ञान पदवी

Best 5 Computer Science Courses | सर्वोत्कृष्ट 5 संगणक विज्ञान अभ्यासक्रम, बीटेक, बीई, बीसीएस, बीएस्सी व बीसीए विषयी सविस्तर माहिती ...
Read More
Spread the love