Skip to content
Marathi Bana » Posts » Know the Significance of Mangalsutra | मंगळसूत्राचे महत्व

Know the Significance of Mangalsutra | मंगळसूत्राचे महत्व

Know the Significance of Mangalsutra

Know the Significance of Mangalsutra | मंगळसूत्राचे महत्व, विवाहित हिंदू स्त्रिया गळ्यात काळे मणी व मंगळसूत्र का घालतात? मंगळसूत्र घालण्याचे शास्त्रीय कारण जाणून घ्या.

मंगळसूत्र हा एक पवित्र धागा आहे जो, भारतीय उपखंडात वर वधूच्या गळ्यात बांधतो. हा धागा हिंदू स्त्रीची वैवाहिक स्थिती दर्शवतो. मंगळसूत्राची उत्पत्ती 6 व्या शतकातील आहे. पुरुष वाईट आत्म्यांपासून संरक्षणासाठी वधूभोवती एकच पिवळा धागा बांधत असत. मंगळसूत्र ही एक सामाजिक प्रथा आहे जी भारत, श्रीलंका आणि नेपाळमध्ये व्यापक आहे. अशा या प्रवित्र धाग्याविषयी Know the Significance of Mangalsutra अधिक माहिती जाणून घ्या.

विवाहित हिंदू स्त्रीयांच्या दृष्टीने मंगळसूत्र हे 5 गोष्टींपैकी एक आहे जे स्त्रीने परिधान करणे आवश्यक आहे. जसे की, पायातील जोडवे, कुंकु, बांगड्या आणि नाकातील नथ ही वैवाहिक स्थितीची पाच चिन्हे आहेत. (Know the Significance of Mangalsutra)

विवाहित हिंदू स्त्रिया गळ्यात काळे मणी मंगळसूत्र का घालतात?

Know the Significance of Mangalsutra
Photo by Farddin Protik on Pexels.com

आपल्या सर्वांना माहीत आहे की, कोणत्याही हिंदू लग्नाच्या दागिन्यांमध्ये मंगळसूत्र खूप महत्वाची भूमिका बजावते. लग्नात मांगल्य धारणेच्या वेळी वराने वधूच्या गळ्यात तीन गाठी बांधल्या, हा पवित्र धागा त्या क्षणापासून स्त्रीला पुरुषाशी विवाहित म्हणून ओळखतो. (Know the Significance of Mangalsutra)

दागिन्यांचा हा तुकडा सामान्यत: काळ्या किंवा पिवळ्या धाग्याच्या तुकड्यावर हळद किंवा सोने किंवा चांदीच्या दोरीने बांधलेल्या काळ्या मणीपासून बनलेला असतो. मंगळसूत्रात पांढरे, सोनेरी किंवा लाल मणीही घालतात.

मंगळसूत्राचे महत्व काय आहे- Know the Significance of Mangalsutra

‘मंगळसूत्रम्’ चा शब्दशः अनुवाद ‘एक शुभ धागा’ असा होतो, ज्याचा अर्थ अतिशय पवित्र असा होतो. मंगळसूत्राशिवाय हिंदू स्त्री-पुरुषाचा विवाह पूर्ण होत नाही. हे पती-पत्नीमधील अविभाज्य बंधनाचे प्रतीक आहे, जसे भगवान शिव आणि पार्वती यांच्यातील बंधन.

मंगळसूत्राचे महत्त्व आदि शंकराने त्यांच्या सौंदर्य लहरी या लोकप्रिय ग्रंथात नमूद केले आहे. हिंदू रीतिरिवाजानुसार हा पवित्र धागा पतीच्या दीर्घायुष्यासाठी घातला जातो. हे लग्नाला वाईटापासून वाचवते असेही म्हटले जाते.

वाचा: Significance Of Red Colour In Weddings | लाल रंगाचे महत्व

काळा धागा नकारात्मक ऊर्जा शोषून घेतो आणि विवाहित जोडप्यांना आनंदी ठेवतो असे मानले जाते. तीन गाठी विवाहित स्त्रीचे तीन भिन्न पैलू दर्शवतात, पहिला अर्थ तिच्या पतीच्या आज्ञाधारकतेसाठी, दुसरा तिच्या पालकांबद्दलचा आदर आणि तिसरा देवाबद्दलचा तिचा आदर दर्शवतो.

या धार्मिक समजुती आणि प्रथेच्या आधारे, विवाहित स्त्रिया त्यांच्या वैवाहिक जीवनात मंगळसूत्र घालतात जेणेकरुन त्यांच्या महत्वाच्या व्यक्तीचे कल्याण नेहमी राखले जाईल.

मंगळसूत्राबरोबरच हिंदू विवाहित स्त्रिया पायाच्या अंगठ्या, कुंकुम, बांगड्या आणि नाकाची अंगठी देखील घालतात. हिंदूंव्यतिरिक्त, इतर धर्माच्या स्त्रिया देखील लग्नानंतर त्यांच्या गळ्यात प्रेम आणि सद्भावनेचे हे प्रतीक परिधान करतात.

वाचा: Most Attractive Facts About Human Babies | बाळांबद्दलची तथ्ये

हिंदू परंपरेनुसार पतीच्या दीर्घायुष्यासाठी मंगळसूत्र धारण केले जाते. धार्मिक रीतिरिवाज आणि सामाजिक अपेक्षांनुसार, विवाहित महिलांनी आयुष्यभर मंगळसूत्र घालावे कारण असे मानले जाते की या पद्धतीमुळे तिच्या पतीचे कल्याण होते.

प्राचीन काळातील वधूचे दागिने देखील वृद्धापकाळ आणि विधवापणाविरुद्ध आर्थिक सुरक्षितता म्हणून काम करत होते, कारण स्त्रियांना संपत्तीचे कोणतेही अधिकार नव्हते. वाचा: How to make every morning fresh? | रोजची ताजी सकाळ

महिलांनी मंगळसूत्र घालण्याचे शास्त्रीय कारण

मंगळसूत्र, ज्याचा शाब्दिक अर्थ पवित्र-धागा असा आहे, हा हिंदू संस्कृतीचा एक महत्वाचा भाग आहे .मंगळसूत्रामध्ये असलेले काळे मणी स्त्रीला नकारात्मक उर्जेपासून रोखतात, आणि सोने किंवा चांदीचा धातू वातावरणातून मुक्त ऊर्जा घेते आणि वधूला उत्साही बनवते.

मंगळसूत्राच्या मध्यभागी असलेल्या दोन वाटया हे शिव आणि शक्तीचे रुप आहे. तसेच वधूच्या शरीरातील धातूंच्या घर्षणामुळे तिचा रक्तदाब नियंत्रित ठेवण्यास मदत होते. (Know the Significance of Mangalsutra)

जेव्हा वधू मंगळसूत्र घालते तेव्हा ती तिच्या शरीरात सूर्यनाडी सक्रिय करते आणि तिच्या शरीरात अंतर्निहित ऊर्जा सक्रिय होते. काही व्यक्ती म्हणतात की ते मेंदूला असे संप्रेरक सोडण्याची सूचना देते, पृथ्वीवरुन सकारात्मक ऊर्जा घेते आणि वधूच्या शरीरात संचार करुन तिला उत्साही बनवते.

आधुनिक स्त्रिया मंगळसूत्राकडे कसे पाहतात?

सर्व गोष्टींप्रमाणे, हा पवित्र धागा देखील आजच्या आधुनिक स्त्रीला अनुरूप विकसित झाला आहे. मंगळसूत्र, आजकाल, प्रत्येक स्त्रीच्या वैयक्तिक अभिरुची आणि आवडी दर्शवण्यासाठी वेगवेगळ्या शैलींमध्ये येतात. (Know the Significance of Mangalsutra)

महिलांकडे आता त्यांचे मंगळसूत्र पिवळ्या सोन्याने बनवलेले आहे आणि त्यावर चमकणारे हिरे आहेत. हे नेहमीच्या बॅक बीडसह डिझाइन केले जाऊ शकते आणि मध्यभागी सजावटीच्या डायमंड पेंडेंटसह पूर्ण केले जाऊ शकते. काही जण रंगीबेरंगी मणी आणि मौल्यवान दगड जोडण्यास प्राधान्य देतात.

आधुनिक स्त्रिया पूर्वीप्रमाणे रोज मंगळसूत्र घालू शकत नाहीत आणि फक्त अंगठी घालू शकतात किंवा हातात घालू शकतात परंतु तरीही त्यांच्या हृदयात ते एक विशेष स्थान आहे.

हे मुख्यतः कारण काही आधुनिक लोकांना वाटते की ते कामासाठी व्यावहारिक नाही किंवा ते केवळ विशेष प्रसंगी आणि विवाहसोहळ्यात घालणे पसंत करतात.

अशा काही स्त्रिया आहेत ज्यांना दोन किंवा अधिक मंगळसूत्र बनवायला आवडतात; रोजच्या पोशाखांसाठी हलके कॅज्युअल आणि महत्त्वाच्या प्रसंगी पारंपारिक आकर्षक. वाचा: Think and Quit Bad Habits | विचार करा आणि ‘वाईट सवयी’ सोडा

प्रादेशिक बदलांचा मंगळसूत्रावरील परिणाम

भारतातील वेगवेगळ्या राज्यांमध्ये मंगळसूत्रांच्या अनेक शैली परिधान केल्या जातात. याला मल्याळम आणि तमिळमध्ये थाळी, मराठीत मंगळसूत्र, कन्नडमध्ये मांगल्यमु किंवा थाली, मंगळसूत्रमु, किंवा तेलगूमध्ये पुस्टेलू असे संबोधले जाते.

धरेमणी किंवा मुहूर्तमणी, ज्याचा अर्थ मोठा सोन्याचा मणी आहे, कोकणी, ख्रिस्ती आणि हिंदू दोघेही परिधान करतात आणि त्यात तीन पट्ट्या असतात. ते एक किंवा दोन सोन्याचे मंगळसूत्र किंवा सोन्याचे आणि कोरल मणी असलेले मंगळसूत्र देखील घालू शकतात.

आंध्र प्रदेश आणि तेलंगणा राज्यांमध्ये, नाण्यांच्या आकाराच्या दोन सोन्याच्या चकत्या दोन-तीन वेगवेगळ्या प्रकारच्या मण्यांनी विभक्त केल्या आहेत. एक डिस्क वधूच्या कुटुंबाकडून दिली जाते आणि दुसरी वरच्या कुटुंबाकडून परंपरेनुसार दिली जाते.

मंगळसूत्राच्या रचनांमध्ये विविधता- Know the Significance of Mangalsutra

मंगळसूत्र अनेक प्रकारच्या डिझाइनमध्ये तयार केले जातात. सर्वात सामान्य गोष्टींमध्ये लक्ष्मी थाळी, पुस्टेलू, एला थाळी किंवा मिन्नू, वटी दागिने आणि कुंभ थाळी यांचा समावेश होतो. त्याची रचना सामान्यतः प्रचलित रीतिरिवाजानुसार वराच्या बाजूने निवडली जाते.

काही मंगळसूत्रांची रचना कुंदन पेंडेंट, फुलांचा पेंडंट, डेकोरेटिव्ह डायमंड पेंडंट इत्यादींनी केली आहे. ती एकाच साखळीने किंवा एकाच पेंडेंटमध्ये संपणाऱ्या अनेक पट्ट्यांसह बनवता येते. (Know the Significance of Mangalsutra)

वाचा: Mobile Phone and Children: पालकांनो! आपल्या मुलांकडे लक्ष द्या!

काळ्या गोल मणी सह एम्बेड केलेले प्रत्येक लहान आणि लांब डिझाईन्स आहेत ज्या परिधानकर्त्याच्या आवडीनुसार ठरवल्या जाऊ शकतात. (Know the Significance of Mangalsutra)

मात्र, बदलत्या काळानुसार मंगळसूत्रही बदलले आहे, हे आम्ही वर नमूद केले आहे. पारंपारिक एक साधी रचना होती. फॅशनच्या सदैव गतिमान जगाने आज मंगळसूत्र अधिक स्टायलिश बनवले आहे आणि हिरे आणि मौल्यवान दगडांनी ते सुधारित केले आहे.

परंतु, या सर्व बदलांनंतरही, ते अजूनही आपल्या पतीसाठी पत्नीचे चिरंतन प्रेम आणि वचनबद्धतेचे प्रतीक आहे. मंगळसूत्र किंवा पवित्र धागा हिंदू विवाहात आणि विवाहित जोडप्यांच्या जीवनात नेहमीच महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावेल!

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know all Facts about Virus

Know all Facts about Virus | व्हायरस बद्दल जाणून घ्या

Know all Facts about Virus | व्हायरस, व्हायरसची रचना, कार्य, गुणधर्म, वर्गीकरण, पुनरुत्पादन, आर्थिक महत्त्व व व्हायरसबद्दल सर्व तथ्ये जाणून ...
Read More
Know The Details About Bacteria

Know The Details About Bacteria | जिवाणू

Know The Details About Bacteria | बॅक्टेरिया सेलची रचना, वैशिष्टये, वर्गीकरण, आकार, जीवाणू पुनरुत्पादन, उपयुक्तता, हानिकारकता व जिवाणू विषयी शंका ...
Read More
people woman sitting technology

Know About Severe Dehydration | गंभीर निर्जलीकरण

Know About Severe Dehydration | गंभीर निर्जलीकरणाची कारणे, लक्षणे, परिणाम, गंभीर चिन्हे व गंभीर निर्जलीकरणावर उपचारांबद्दल जाणून घ्या. जेव्हा शरीरातील ...
Read More
crying upset black female with tissue

Know About Hypertonic Dehydration | हायपरटोनिक

Know About Hypertonic Dehydration | हायपरटोनिक डिहायड्रेशन म्हणजे काय? डिहायड्रेशनची लक्षणे, कारणे, निदान आणि उपचार जाणून घ्या. शरीरात पाणी आणि ...
Read More
a mother caring for her sick child

Know the dehydration signs in kids | निर्जलीकरण चिन्हे

Know the dehydration signs in kids | मुलांमध्ये निर्जलीकरण चिन्हे, निर्जलीकरणाची लक्षणे, निदान व उपचारां बाबत जाणून घ्या. जेव्हा शरीरातील ...
Read More
man in gray sweater sitting beside woman

Know the Dehydration in Olders | वृद्धांमध्ये निर्जलीकरण

Know the Dehydration in Olders | वृद्धांमध्ये निर्जलीकरणाची कारणे, लक्षणे, उपचार व निर्जलीकरण टाळण्यासाठी टिप्स जाणून घ्या. जेंव्हा शरीरात जितके ...
Read More
woman drinking at blue sports bottle outdoors

How to Recognize the Dehydration? | निर्ज. कसे ओळखावे

How to Recognize the Dehydration? | निर्जलीकरण कसे ओळखावे? निर्जलीकरण ओळखण्याची चिन्हे किंवा लक्षणे, निर्जलीकरण कसे टाळावे? निर्जलीकरणासाठी कोणते उपचार ...
Read More
woman in gray tank top lying on bed

What to know about Dehydration | निर्जलीकरण

What to know about Dehydration | निर्जलीकरण जोखीम घटक, निर्जलीकरणाची चिन्हे, वैद्यकीय आणीबाणी, निदान, उपचार, निर्जलीकरण कसे टाळावे? या बद्दल ...
Read More
Know All About Dehydration

Know All About Dehydration | डिहायड्रेशन

Know All About Dehydration | निर्जलीकरण म्हणजे काय? त्याची कारणे, लक्षणे, निर्जलीकरण झाल्यास काय करावे? डॉक्टरांकडे कधी जावे, याबद्दल सर्व ...
Read More
woman coding on computer

Software Engineering after 10th | सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी

Software Engineering after 10th | सॉफ्टवेअर अभियांत्रिकी, अभ्यासक्रमांचे महत्व, सॉफ्टवेअर इंजिनीअरिंगचे कोर्सेस, पात्रता निकष, महाविद्यालये, अभ्यासक्रम आणि करिअर संधी. माहिती ...
Read More
Spread the love