Skip to content
Marathi Bana » Posts » How to Remove Black Spots of Pimples? | पिंपल्सचे डाग

How to Remove Black Spots of Pimples? | पिंपल्सचे डाग

How to Remove Black Spots of Pimples?

How to Remove Black Spots of Pimples? | पिंपल्समुळे होणारे काळे डाग कसे काढायचे?; मुरुमांचे डाग आणि चट्टे नैसर्गिकरित्या कमी करण्यासाठी विविध मार्ग

जगभरातील तरुण प्रौढांमध्ये पुरळ ही सर्वात प्रचलित परिस्थितींपैकी एक आहे; आणि काहीवेळा ती त्या सुरुवातीच्या वर्षांच्या पलीकडे देखील टिकू शकते. खरं तर, एखाद्या व्यक्तीला संपूर्ण प्रौढावस्थेत मुरुमांचा अनुभव येत राहतो; ज्यामुळे अनियमित मासिक पाळी, रजोनिवृत्ती इत्यादी; हार्मोन्सच्या पातळीत बदल होतात. मुरुमांचा सर्वात त्रासदायक पैलू हा आहे की; एखाद्या व्यक्तीला ब्रेकआउटचा अनुभव आल्यावर, खुणा, डाग आणि चट्टे खरोखर दीर्घकाळ टिकू शकतात.(How to Remove Black Spots of Pimples?)

डागांवरुन स्पॉट्स जाणून घ्या

woman squeezing her pimples with her fingers
Photo by Anna Nekrashevich on Pexels.com

मुरुमांमुळे त्वचेवर दोन प्रमुख प्रकारचे डाग येऊ शकतात; ज्याला साध्या शब्दात मार्क आणि चट्टे म्हणतात. मुरुमांच्या खुणा किंवा डागांना पोस्ट इन्फ्लेमेटरी हायपरपिग्मेंटेशन; किंवा पीआयएच म्हणतात. जेव्हा त्वचा बरी होते; तेव्हा त्वचेमध्ये मेलेनिनची जास्त प्रमाणात निर्मिती होते.

या अतिरिक्त मेलेनिनमुळे त्वचेवरील प्रभावित डाग; आसपासच्या भागापेक्षा जास्त गडद होतात. दुसरीकडे मुरुमांचे डाग म्हणजे त्वचेच्या पोत; किंवा गुळगुळीत बदल. जेव्हा त्वचा मुरुमांनंतर स्वतःला दुरुस्त करण्याचा प्रयत्न करते; तेव्हा ते कोलेजन नावाचे प्रथिन वापरते.

त्वचेद्वारे कोलेजनचे हे प्रमाण फारसे सम नसते; आणि त्यामुळे त्वचेच्या पृष्ठभागामध्ये बदल होतो; ज्याला आपण डाग म्हणतो. मुरुमांमुळे होणारे बहुतेक डाग 3 ते 9 महिन्यांच्या कालावधीत नाहीसे होतात; परंतु काही स्पॉट्स आणि जवळजवळ सर्व चट्टे योग्यरित्या बरे होण्यासाठी बाह्य हस्तक्षेप आवश्यक आहे.

डागांपेक्षा मुरुम हाताळा

How to Remove Black Spots of Pimples?

अनियंत्रित ब्रेकआउटनंतर मागे राहिलेले डाग आणि चट्टे हाताळण्यापेक्षा; सक्रिय पुरळ हाताळणे खूप सोपे आहे. जेव्हा रुग्णांना सक्रिय मुरुम असतात; तेव्हा त्यांनी खालील प्रोटोकॉलचे पालन करावे:

  • तुम्ही कधीही झिट पाडणार नाही याची खात्री करा, कारण डाग पडण्याचा हा सर्वात जलद मार्ग आहे.
  • मुरुमांचा त्रास होऊ नये याची खात्री करा; कारण त्यामुळे चेहऱ्याच्या इतर भागांमध्ये बॅक्टेरिया पसरु शकतात.
  • हलक्या फेसवॉश किंवा औषधी वाइप्स वापरुन; चेहरा जास्त तेल किंवा सीबमपासून मुक्त ठेवण्याची खात्री करा. जादा सीबम मुरुमांना कारणीभूत असलेल्या जीवाणूंच्या वाढीसाठी; योग्य परिस्थिती निर्माण करते.
  • सक्रिय मुरुमांवर त्वचारोग तज्ज्ञाने सांगितलेली; सामयिक औषधे वापरण्याची खात्री करा.
  • फुटलेल्या किंवा बरे होण्याच्या अवस्थेत असलेल्या मुरुमांवर; वेगळे स्थानिक औषध वापरण्याची खात्री करा. त्वचारोग तज्ज्ञाने सांगितल्याप्रमाणे वापर करा.
  • मेकअप जपून वापरा आणि नॉन-कॉमेडोजेनिक मेकअप देखील पहा.

या चरणांचे पालन केल्यास; मुरुमांचे डाग आणि चट्टे हाताळण्याची गरज कमी होते.

मुरुमांचे डाग आणि चट्टे

How to Remove Black Spots of Pimples?
smiling teenager with pimples looking at camera
Photo by Anna Nekrashevich on Pexels.com

मुरुमांचा प्रसार इतका व्यापक आहे या वस्तुस्थितीमुळे; मुरुमांच्या काळजीबद्दल अनेक गैरसमज आणि वाईट सल्ले देखील दिले जातात. जगभरातील तरुण प्रौढांमध्ये पुरळ ही सर्वात प्रचलित परिस्थितींपैकी एक आहे; आणि काहीवेळा ती त्या सुरुवातीच्या वर्षांच्या पलीकडे देखील टिकू शकते. वाचा: Amazing Uses of Tea-Tree-Oil | टि ट्री ऑइलचे उपयोग

खरं तर, एखाद्या व्यक्तीला संपूर्ण प्रौढावस्थेत मुरुमांचा अनुभव येत राहतो; ज्यामुळे अनियमित मासिक पाळी, रजोनिवृत्ती इत्यादी संप्रेरकांच्या पातळीत बदल घडतात. मुरुमांचा सर्वात त्रासदायक पैलू हा आहे की; एखाद्या व्यक्तीला ब्रेकआउटचा अनुभव आल्यावर; खुणा, डाग आणि चट्टे खरोखर दीर्घकाळ टिकू शकतात. वाचा: Home-Remedy for Dry Lips and Skin | कोरडे ओठ व त्वचा

पिंपल मार्क्स नैसर्गिकरित्या कमी कसे करावेत?

How to Remove Black Spots of Pimples?
Photo by Polina Tankilevitch on Pexels.com

मुरुम हे एक दुःस्वप्न आहे, परंतु नैसर्गिकरित्या मुरुमांच्या खुणा कमी करण्यासाठी; विविध घरगुती उपाय आहेत. मुरुम कदाचित त्रासदायक आणि वेदनादायक असू शकतात; परंतु त्यांचा सामना काळजीपूर्वक केला जाऊ शकतो. तथापि, मुरुमांमुळे होणारे खुणा आणि डाग हे; भयानक स्वप्नांना कारणीभूत ठरतात.

तुमच्या जीवनशैलीत निरोगी आहाराचा समावेश केल्याने त्वचेचे वृद्धत्व कमी होऊ शकते; आणि मुरुमांपासून बचाव होऊ शकतो; परंतु तरीही हार्मोनल असंतुलनामुळे ब्रेकआउट होऊ शकतात. पिंपल चट्टे हे खरोखरच हट्टी असतात; जे त्वचेची नैसर्गिक चमक काढून टाकतात; आणि त्यावर गडद डाग पडतात. वाचा: Factors affecting kids’ growth | मुलांच्या वाढीवर परिणामकारक घटक

आपल्या सर्वांना निर्दोष त्वचेची चमक दाखवायची आहे; जी आपला आत्मविश्वास वाढवते; परंतु त्रासदायक मुरुमांच्या खुणा सर्व वैभव काढून घेतात. वाटेल तितके भयंकर, नैसर्गिकरित्या मुरुमांच्या खुणा कमी करण्याचे मार्ग आहेत. वाचा: Know all about the heatstroke | उष्माघाताची कारणे आणि उपाय

प्रथमत: मुरुमांमुळे प्रभावित न होता मुरुमांच्या खुणा कमी करण्यासाठी; घाणेरड्या हातांनी चेहऱ्याला स्पर्श करणे थांबवा. पिंपल्सला स्पर्श केल्याने ते खराब होऊ शकतात; या व्यतिरिक्त, इतर अनेक उपाय आहेत; ज्यांचा वापर करुन काळे डाग नाहीसे केले जाऊ शकतात. नैसर्गिक घटक त्वचेच्या विविध समस्यांवर; विश्वासार्ह उपाय देतात. मुरुमांच्या खुणा काढून टाकण्यासाठी; वापरल्या जाणा-या उपायांवर एक नजर टाका: वाचा: How to make fan & cooler more efficient | पंखे आणि एअर कूलर

हळद (How to Remove Black Spots of Pimples?)

How to Remove Black Spots of Pimples?
Photo by Marta Branco on Pexels.com

जगाच्या वेगवेगळ्या भागांमध्ये शतकानुशतके उपचारात्मक औषधांमध्ये; हळद वापरली जात आहे. हळदीमध्ये शरीराची संपूर्ण ऊर्जा मजबूत करणे; वायूपासून मुक्त होणे, जंत दूर करणे, पचन सुधारणे; मासिक पाळीचे नियमन करणे, पित्ताशयाचे खडे विरघळवणे आणि संधिवात दूर करणे; यासह अनेक औषधी गुणधर्म असल्याचे मानले जाते. वाचा: How to take care of skin in summer | उन्हाळा व त्वचेच्या समस्या

अनेक दक्षिण आशियाई देश त्वचेवरील कट, जळजळ आणि जखमांसाठी अँटीसेप्टिक म्हणून; आणि बॅक्टेरियाच्या वाढीस प्रतिबंध करणारा पदार्थ म्हणून वापरतात. हा एक सेंद्रिय आणि सर्वात जुना औषधी घटक आहे; जो दाहक-विरोधी आहे; हे रंगद्रव्य कमी करते आणि त्वचा उजळ करते. एक चमचा हळद, एक चमचा लिंबाचा रस यांचे मिश्रण; चट्टे किंवा चेहऱ्यावर लावा आणि 30 मिनिट राहू द्या; आणि नंतर धुवा. वाचा: Amazing Uses of Orange Peel | संत्र्याच्या सालीचे अप्रतिम उपयोग

कोरफड (How to Remove Black Spots of Pimples?)

How to Remove Black Spots of Pimples?
three green aloe vera plants
Photo by Cecília O. Tommasini on Pexels.com

डाग काढून टाकण्यासह सर्व शरीराच्या स्थितींवर उपचार म्हणून; कोरफड विलक्षण कार्य करते. हा एक बॅक्टेरियाच्या वाढीस प्रतिबंध करणारा पदार्थ आहे; जो त्वचेच्या संसर्गास प्रतिबंध करतो. हे त्वचेला शांत करते आणि जखमांच्या वाढीस प्रतिबंध करते; आपल्या मुरुमांच्या खुणा दूर करण्याचा हा एक प्रभावी मार्ग आहे; हे जलद गतीने बरे होण्यास मदत करते.

हे रोपातून काढले जाऊ शकते; आणि थेट चट्टे वर लावले जाऊ शकते. जाड थर लावा आणि रात्रभर राहू द्या. जलद परिणामांसाठी; दररोज याची पुनरावृत्ती करा. वाचा: Drink lemon water regularly for good health | लिंबू पाण्याचे फायदे

संत्र्याच्या सालीची पावडर

How to Remove Black Spots of Pimples?
Photo by Karolina Grabowska on Pexels.com

संत्री हे व्हिटॅमिन सी चा एक महत्वाचा स्त्रोत आहे; त्याचे सेवन आरोग्य आणि त्वचेसाठी फायदेशीर आहे. सायट्रिक ऍसिडमुळे डाग हलके होण्यास; आणि त्वचा उजळण्यास मदत होते.

संत्र्याच्या सालीची पावडर आणि मध; समप्रमाणात मिसळून प्रभावित भागात लावा. 15 ते 20 मिनिटे ठेवा; आणि कोमट पाण्याने धुवा; वैकल्पिक दिवसात ही कृती पुन्हा करा. वाचा: Herbs Control High Blood Pressure | उच्च रक्तदाब नियंत्रण

खोबरेल तेल (How to Remove Black Spots of Pimples?)

How to Remove Black Spots of Pimples?
Photo by Towfiqu barbhuiya on Pexels.com

हा एक जादुई घटक आहे; जो कोणत्याही प्रकारच्या त्वचेच्या स्थितीवर उपचार करु शकतो. हे बॅक्टेरियाच्या वाढीस प्रतिबंध करते; आणि ते दाहक-विरोधी आहे. हे अँटिऑक्सिडंट्ससह व्हिटॅमिन A आणि K चे संयोजन आहे; जे बर्न्सवर देखील उपचार करु शकते; आणि त्वचा समृद्ध करु शकते. वाचा: Health Benefits of Turmeric | हळदीचे आरोग्यदायी फायदे

प्रभावित भागावर तेल लावा आणि चांगल्या परिणामांसाठी ते रात्रभर ठेवा; हे काळजी न करता दररोज वापरले जाऊ शकते. वाचा: Know All About Motion Sickness | मोशन सिकनेस बद्दल जाणून घ्या

लिंबाचा रस (How to Remove Black Spots of Pimples?)

How to Remove Black Spots of Pimples?
Photo by RODNAE Productions on Pexels.com

हे व्हिटॅमिन सी सह समृद्ध आहे; जे चट्टे काढून टाकण्यास आणि हलके करण्यास मदत करते. एका लहान भांड्यात लिंबाचा रस पिळून घ्या; आणि एकतर कापसाच्या पॅडच्या मदतीने किंवा बोटांच्या मदतीने डागांवर लावा.

10 ते 15 मिनिटे राहू द्या; आणि कोमट पाण्याने स्वच्छ धुवा. आपले हात स्वच्छ असावेत याची खात्री करा; आणि नेहमी ताजे लिंबू वापरा. वाचा: How wonderful uses of honey! | मधाचे अप्रतिम उपयोग!

बेकिंग सोडा (How to Remove Black Spots of Pimples?)

How to Remove Black Spots of Pimples?
Photo by Kaboompics .com on Pexels.com

हे एक प्रभावी त्वचा एक्सफोलिएटर आहे; जे आपली त्वचा हायड्रेटेड ठेवते. त्यात ब्लीचिंग गुणधर्म देखील आहेत; बेकिंग सोडयाचा रोजचा वापर केल्याने; तुंबलेली छिद्रे आणि काळे डाग दूर होऊ शकतात.

त्वचेचे पीएच संतुलन पुनर्प्राप्त करण्यासाठी देखील हे फायदेशीर आहे; जे मुरुमांच्या खुणा आणि चट्टे टाळतात. पाण्यासोबत बेकिंग सोड्याची एकसंध पेस्ट बनवा; ते तुमच्या खुणांवर लावा आणि कोरडे होऊ द्या. 10 ते 15 मिनिटे ठेवा व नंतर ते धुवा. वाचा; How to Prevent Skin Rash in Summer | उन्हाळा व त्वचेवरील पुरळ

एरंडेल तेल (How to Remove Black Spots of Pimples?)

How to Remove Black Spots of Pimples?
Photo by Mareefe on Pexels.com

हे व्हिटॅमिन ई आणि ओमेगा -3 फॅटी ऍसिडसह समाविष्ट आहे. हे खराब झालेली त्वचा सुधारते; आणि नवीन पेशींच्या वाढीसाठी उत्कृष्ट कार्य करते. हे पिगमेंटेशनशी लढते आणि त्वचा समृद्ध करते; प्रभावित भागात तेल लावा, रात्रभर राहू द्या आणि कोमट पाण्याने चांगले धुवा. वाचा: How to Get Rid of Pimples? | मुरुमांपासून सुटका कशी करावी?

सारांष (How to Remove Black Spots of Pimples?)

तुम्ही तुमच्या त्वचेचे लाड करणे खरोखर महत्वाचे आहे; कारण त्यामुळे मनातील इच्छा पूर्ण होतात. तुम्ही तुमचा चेहरा दिवसातून दोनदा धुवा; आणि नियमितपणे एक्सफोलिएट करा. त्यामुळे अडकलेल्या आणि मृत त्वचेच्या पेशींपासून; मुक्त होण्यास मदत होते. वाचा: Know all about Cancer | कर्करोग कारणे, प्रतिबंध, निदान व उपचार

ब्रेकआउट दरम्यान; तुम्ही त्याला कधीही स्पर्श करु नये किंवा पॉप करु नये. संतुलित आहार घ्या आणि पाण्यासोबत निरोगी द्रवपदार्थ घ्या; जे खरोखर आवश्यक आहे. वाचा: What to do to improve vision? | अशी सुधारा दृष्टी

अंथरुणावर कधीही मेकअप करु नका; अन्यथा तुमची त्वचा दयनीय दिसण्यासाठी तुम्ही या त्रासांना आमंत्रित कराल. मुरुमांच्या खुणा टाळण्यासाठी स्वच्छता राखणे; हा सर्वात सोपा आणि महत्वाचा मार्ग आहे. वाचा: Curry Leaves For Hair Growth | केसांच्या वाढीसाठी कढीपत्ता

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

टीप: उपचार करण्यापूर्वी, आपणास वरीलपैकी एखादया पदार्थाची ॲलर्जी असल्यास डॉक्टरांचा सल्ला घ्या.

Know the early life of Lord Ram

Know the early life of Lord Ram | श्रीरामाचे प्रारंभिक जीवन

Know the early life of Lord Ram | प्रभू श्री रामाचे प्रारंभिक जीवन, रामनाम नामकरण, प्रभु श्रीराम एक महापुरुष, राम ...
Read More
person holding black tube

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही जाणून घ्या, भविष्यातील धोके टाळण्यासाठी तुम्हाला मधुमेहाबद्दल काही गोष्टी माहित असणे आवश्यक ...
Read More
Popular Varieties of Mangoes in India

Popular Varieties of Mangoes in India | आंब्याचे प्रकार

Popular Varieties of Mangoes in India | भारतातील प्रसिद्ध आंब्याच्या जाती, त्यांची वैशिष्टये, उत्पन्न विभाग आणि आंब्याचा प्रकार कसा ओळखायचा ...
Read More
The Deadliest Places in the World

The Deadliest Places in the World | प्राणघातक ठिकाणे

The Deadliest Places in the World | जगातील सर्वात प्राणघातक ठिकाणे, जी साहसी पर्यटकांना आकर्षित करतात अशा 11 ठिकाणांविषयी जाणून ...
Read More
Online Teaching and LearningOnline Teaching and Learning

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन शिक्षण

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन टिचींग, ऑनलाइन शिकवणाऱ्या शिक्षकांनी शिक्षण अधिक मनोरंजक आणि आकर्षक बनवण्यासाठी त्यांच्या बोटांच्या टोकावर असलेला ...
Read More
a woman in white long sleeves holding flowers

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना असे सामोरे जा

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना सामोरे जाण्याचे सर्वोत्तम मार्ग. मुरुमाचे विविध प्रकार असून, प्रत्येकाला सामोरे जाण्याचे ...
Read More
Strange facts about the human body

Strange facts about the human body | मानवी शरीर तथ्ये

Strange facts about the human body | मानवी शरीराबद्दल 105 मजेदार, अद्भुत आणि विचित्र तथ्ये आहेत, जी तुम्हाला जाणून घ्यायला ...
Read More
How to Manage Time at Work

How to Manage Time at Work | कामाचे वेळ व्यवस्थापन

How to Manage Time at Work | कामाच्या ठिकाणी वेळेचे व्यवस्थापन करण्यासाठी काय केले पाहिजे; या विषयी सविस्तर माहिती या ...
Read More
Know the Amazing Benefits of Amla

Know the Amazing Benefits of Amla | आवळयाचे फायदे

Know the Amazing Benefits of Amla | या सुपरफ्रूटचा आहारात ताज्या किंवा वाळलेल्या स्वरुपात समावेश केल्यास त्वचा, केस आणि एकूणच ...
Read More
How to avoid NFT Scams?

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत, एनएफटी म्हणजे काय? एनएफटीचे धोके काय आहेत? सर्वात सामान्य एनएफटी ...
Read More
Spread the love