Skip to content
Marathi Bana » Posts » Know About the State of Maharashtra (I) | महाराष्ट्र राज्य

Know About the State of Maharashtra (I) | महाराष्ट्र राज्य

Know About the State of Maharashtra (I) | महाराष्ट्र राज्याची व्युत्पत्ती, भौगोलिक स्थिती आणि हवामान, या विषयी जाणून घ्या.

महाराष्ट्र हे भारताच्या पश्चिम आणि मध्य द्वीपकल्पीय प्रदेशातील एक राज्य आहे; ज्याने दख्खनच्या पठाराचा बराचसा भाग व्यापला आहे. महाराष्ट्र हे भारतातील दुसरे-सर्वाधिक लोकसंख्या असलेले राज्य आहे; आणि जागतिक स्तरावर दुसरे-सर्वाधिक लोकसंख्या असलेल्या; देशाचा उपविभाग आहे. अशा या विविधतेने नटलेल्या महाराष्ट्रा विषयी; Know About the State of Maharashtra (I); मध्ये सविस्तर माहिती दिली आहे.

1 मे 1960 रोजी भाषेच्या आधारावर राज्यांच्या राष्ट्रव्यापी संघटनेच्या परिणामी 1956 पासून अस्तित्वात असलेल्या; द्विभाषिक बॉम्बे राज्याचे विभाजन करुन; बहुसंख्य मराठी भाषिक महाराष्ट्र आणि गुजराती भाषिक गुजरातमध्ये विभाजन करुन त्याची स्थापना झाली. वाचा: Economic Sources of Maharashtra-1 | महा. आर्थिक स्रोत

Know About the State of Maharashtra (I)
Image Source

महाराष्ट्र 6 विभाग आणि 36 जिल्ह्यांमध्ये विभागलेला आहे; राज्याची राजधानी मुंबई ही भारतातील सर्वाधिक लोकसंख्या असलेले शहरी क्षेत्र आहे. नागपूर हिवाळी राजधानी म्हणून ओळखली जाते; मराठी ही सर्वाधिक बोलली जाणारी; आणि राज्याची एकमेव अधिकृत भाषा आहे. अशा या विविधतेने नटलेल्या महाराष्ट्रा विषयी Know About the State of Maharashtra (I) मध्ये; सविस्तर माहिती दिली आहे. वाचा: Know the Culture in Maharashtra (II) |महाराष्ट्राची संस्कृती

307,713 किमी 2 (118,809 चौरस मैल) मध्ये पसरलेले, महाराष्ट्र हे भारतातील क्षेत्रफळानुसार; तिसरे मोठे राज्य आहे. याच्या पश्चिमेस अरबी समुद्र, दक्षिणेस कर्नाटक व गोवा ही भारतीय राज्ये; आग्नेयेस तेलंगणा व पूर्वेस छत्तीसगढ; उत्तरेस गुजरात व मध्य प्रदेश आणि दादरा व नगर हवेली; हा भारतीय केंद्रशासित प्रदेश आहे. आणि वायव्येला दमण आणि दीव.

वाचा: The Most Inspirational Personalities | सर्वात प्रेरणादायी व्यक्तिमत्व
Know About the State of Maharashtra (I)

गोदावरी आणि कृष्णा या राज्यातील दोन प्रमुख नद्या आहेत. राज्याच्या भौगोलिक क्षेत्राच्या 16.47% वनक्षेत्र राज्यात आहे. महाराष्ट्रातील एकूण लागवडीयोग्य जमिनीपैकी; सुमारे 60% जमीन धान्य पिकांसाठी वापरली जाते; जसे की दख्खन प्रदेशातील बाजरी आणि कोकण किनारपट्टीवरील भात आणि इतर जास्त पावसाच्या प्रदेशात. राष्ट्रीय व्याघ्र संवर्धन प्राधिकरणाच्या हद्दीतील; सहा समर्पित व्याघ्र प्रकल्पांद्वारे महाराष्ट्र आपल्या वाघांच्या संख्येला कायदेशीर संरक्षण प्रदान करते.

राज्यात छत्रपती शिवाजी महाराज आंतरराष्ट्रीय विमानतळ (मुंबई); डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर आंतरराष्ट्रीय विमानतळ (नागपूर); आणि पुणे विमानतळ (लोहगाव, पुणे); ही तीन आंतरराष्ट्रीय विमानतळे आहेत. राज्यात तीन रेल्वे मुख्यालये आहेत; मध्य रेल्वे (छत्रपती शिवाजी महाराज टर्मिनस), कोकण रेल्वे (सीबीडी बेलापूर) आणि पश्चिम रेल्वे (चर्चगेट).

वाचा: Biodiversity in Maharashtra (IV) | महाराष्ट्र जैवविविधता

उच्च न्यायालय; मुंबई उच्च न्यायालय असून ते मुंबई येथे आहे. कनिष्ठ सभागृह लोकसभा आणि राज्यसभेच्या वरच्या सभागृहात; राज्याचे अनुक्रमे 48 आणि 19 जागा आहेत. महाराष्ट्रात वेगवेगळ्या कारणांमुळे; एकूण 156 दिवस राष्ट्रपती राजवट तीन वेळा लागू झाली आहे. तीन चतुर्थांश लोकसंख्या हिंदू धर्माचे पालन करते; ज्याचे अनुसरण इस्लाम आणि बौद्ध धर्म करतात. महाराष्ट्रातील प्रमुख वांशिक भाषिक गट म्हणजे मराठी लोक, जे मराठी भाषा बोलतात.

मराठा साम्राज्य हे महाराष्ट्रात स्थित; एक प्रमुख राज्य होते. भारतीय स्वातंत्र्यापूर्वी, राज्यावर सातवाहन घराणे, राष्ट्रकूट घराणे, पश्चिम चालुक्य; दख्खन सल्तनत, मुघल आणि ब्रिटीश यांचे राज्य होते. या राज्यकर्त्यांनी सोडलेले अवशेष, स्मारके, थडगे, किल्ले; आणि प्रार्थनास्थळे राज्यभर पसरलेली आहेत. वाचा: Governance & Administration in Maharashtra | शासन व प्रशासन

वाचा: Majhi Vasundhara Abhiyan | माझी वसुंधरा अभियान महाराष्ट्र शासन

राज्यात चार युनेस्को जागतिक वारसा स्थळे आहेत; अजिंठा, एलोरा आणि एलिफंटा लेणी आणि छत्रपती शिवाजी महाराज टर्मिनस (पूर्वीचे व्हिक्टोरिया टर्मिनस). अनेक सुप्रसिद्ध शैक्षणिक संस्थांमुळे; पुण्याला ‘पूर्वेकडील ऑक्सफर्ड’ म्हणून ओळखले जाते. देशातील सर्वात जास्त वाईनरीज आणि द्राक्ष बागे असल्याने; नाशिकला ‘भारताची वाईन कॅपिटल’ म्हणून ओळखले जाते.

महाराष्ट्र हे भारतातील सर्वात औद्योगिक राज्य आहे; आणि राज्याची राजधानी मुंबई हे भारताचे आर्थिक आणि व्यावसायिक केंद्र आहे. राज्याने देशाच्या सामाजिक आणि राजकीय जीवनात; महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावली आहे; आणि कृषी आणि औद्योगिक उत्पादन, व्यापार आणि वाहतूक आणि शिक्षणाच्या बाबतीत मोठ्या प्रमाणावर नेता मानले जाते.

महाराष्ट्र हे सर्वात विकसित भारतीय राज्यांपैकी एक आहे; आणि देशाच्या जीडीपीमध्ये 12% वाटा असलेले राष्ट्रीय अर्थव्यवस्थेत योगदान देणारे; सर्वात मोठे राज्य आहे. ₹26.61 ट्रिलियन (US$350 अब्ज) च्या सकल राज्य देशांतर्गत उत्पादन (GSDP); आणि ₹188,784 (US$2,500) दरडोई GSDP सह महाराष्ट्राची अर्थव्यवस्था; भारतातील सर्वात मोठी आहे. मानव विकास निर्देशांकात महाराष्ट्र हे भारतीय राज्यांमध्ये; पंधराव्या क्रमांकावर आहे. (Know About the State of Maharashtra)

महाराष्ट्राची व्युत्पत्ती (Know About the State of Maharashtra)

आधुनिक मराठी भाषा महाराष्ट्री प्राकृत, पासून विकसित झाली आहे; आणि मरहट्टा हा शब्द मराठ्यांसाठी वापरला गेला. महाराष्ट्र (मराठी: महाराष्ट्र) ही संज्ञा महाराष्ट्री; मराठी आणि मराठासह एकाच मुळापासून निर्माण झाली असावी. तथापि, त्यांची नेमकी व्युत्पत्ती अनिश्चित आहे; भाषिक विद्वानांमध्ये सर्वात व्यापकपणे स्वीकारलेला सिद्धांत असा आहे की; मराठा आणि महाराष्ट्र हे शब्द शेवटी महा (मराठी: महा) आणि राष्ट्रीय (मराठी: राष्ट्रिका) यांच्या संयोगातून आले आहेत.

एका जमातीचे किंवा राजवंशाचे नाव दख्खन प्रदेशात राज्य करणारे सरदार; एक पर्यायी सिद्धांत सांगते की हा शब्द महा (“महान”); आणि रथ/ रथी पासून आला आहे, ज्याचा संदर्भ दक्षिणेकडे क्षेत्रामध्ये स्थलांतरित झालेल्या; कुशल उत्तरेकडील लढाऊ शक्तीचा आहे. वाचा: How to Celebrate the Festival of Bail Pola? | बैल पोळा सण

एक पर्यायी सिद्धांत सांगते की हा शब्द महा (“महान”) आणि राष्ट्र (“राष्ट्र/आधिपत्य”); या शब्दापासून आला आहे. तथापि, हा सिद्धांत आधुनिक विद्वानांमध्ये काहीसा वादग्रस्त आहे; जे ते नंतरच्या लेखकांचे संस्कृत व्याख्या असल्याचे मानतात. वाचा: The Religious Significance of Diwali | दिवाळीचे धार्मिक महत्त्व

महाराष्ट्राची भौगोलिक स्थिती

महाराष्ट्राने देशाचा पश्चिम आणि मध्य भाग व्यापलेला आहे; आणि अरबी समुद्राजवळ 720 किलोमीटर पसरलेली एक लांब किनारपट्टी आहे. महाराष्ट्राच्या सर्वात प्रमुख भौतिक वैशिष्ट्यांपैकी एक म्हणजे दख्खनचे पठार; जे कोकण किनारपट्टीपासून ‘घाटां’ने वेगळे केले आहे. घाट हे खडकाळ टेकड्यांचे लागोपाठ डोंगर आहेत; जे अधूनमधून अरुंद रस्त्यांनी दुभंगलेले आहेत.

राज्यातील बहुतेक प्रसिद्ध हिल स्टेशन या घाटांवर आहेत; पश्चिम घाट (किंवा सह्याद्री पर्वत रांगा); पश्चिमेकडील राज्याला भौतिक आधार देतात. तर उत्तरेकडील सातपुडा टेकड्या; आणि पूर्वेकडील भामरागड-चिरोली-गायखुरी पर्वतरांगा; त्याच्या नैसर्गिक सीमा म्हणून काम करतात. राज्याच्या वायव्येला गुजरात, उत्तरेला मध्य प्रदेश, पूर्वेला छत्तीसगड; आग्नेयेला तेलंगणा, दक्षिणेला कर्नाटक आणि नैऋत्येला गोवा या राज्यांनी वेढलेले आहे. (Know About the State of Maharashtra)

वाचा: Economic Sources of Maharashtra-2 | महा. आर्थिक स्रोत

महाराष्ट्र हे भारतातील क्षेत्रफळानुसार तिसरे मोठे राज्य आहे; या राज्याचा विस्तार उत्तर ते दक्षिण 700 किमी; आणि पूर्व ते पश्चिम 800 किमी आहे. त्याचा साक्षरता दर 82.91% आहे; ज्यामध्ये महिलांचा साक्षरता दर 75.48% आणि पुरुषांचा 89.82% आहे. महाराष्ट्रात 36 जिल्हे, 355 तालुके, 535 शहरे; 63,663 गावे, 6 प्रशासकीय विभाग आहेत.

पश्चिम घाट, ज्याला सह्याद्री म्हणून ओळखले जाते; ही 1,200 मीटर (4,000 फूट) सरासरी उंचीवर, किनाऱ्याला समांतर वाहणारी डोंगर रांग आहे. नाशिक शहराजवळील सह्याद्रीतील कळसूबाई शिखर; हे महाराष्ट्रातील सर्वात उंच ठिकाण आहे. वाचा: Know the Culture in Maharashtra (I) |महाराष्ट्राची संस्कृती

या टेकड्यांच्या पश्चिमेस 50- 80 किलोमीटर रुंदीची; कोकण किनारपट्टीची मैदाने आहेत. घाटाच्या पूर्वेला सपाट दख्खनचे पठार आहे; राज्याच्या एकूण क्षेत्रफळाच्या 17% वनांचा समावेश होतो. वाचा: Importance of the Teachers’ Day | शिक्षक दिनाचे महत्व

वाचा: Welfare Schemes for Registered Workers | कामगारांसाठी योजना

राज्याच्या पूर्वेकडील आणि सह्याद्री भागात बहुतांश जंगले आहेत; कृष्णा, भीमा, गोदावरी, तापी, पूर्णा आणि वर्धा-वैनगंगा या राज्यातील प्रमुख नद्या आहेत. राज्याच्या मध्यवर्ती भागात कमी पाऊस पडत असल्याने; या भागातील बहुतांश नद्यांवर अनेक धरणे आहेत. महाराष्ट्रात सुमारे 1821; प्रचंड मोठी धरणे आहेत. वाचा: What is Vaijayanti mala or Vana-mala? | वैजयंतीमाळ, वन-माळ

महाराष्ट्र हे पाच भौगोलिक प्रदेशांमध्ये विभागले गेले आहे; कोकण हा पश्चिम घाट आणि समुद्र; यांच्यामधील पश्चिम किनारपट्टीचा प्रदेश आहे. खानदेश हा तापी, पूर्णा नदीच्या खोऱ्यात वसलेला; उत्तर प्रदेश आहे. नाशिक, मालेगाव जळगाव, धुळे आणि भुसावळ; ही या प्रदेशातील प्रमुख शहरे आहेत. देश राज्याच्या मध्यभागी आहे; मराठवाडा, जो 1956 पर्यंत हैदराबाद संस्थानाचा एक भाग होता; राज्याच्या आग्नेय भागात स्थित आहे. वाचा: Gudhi Padva is the most important festival in India | गुढीपाडवा

औरंगाबाद आणि नांदेड ही या प्रदेशातील प्रमुख शहरे आहेत; विदर्भ हा राज्याचा सर्वात पूर्वेकडील प्रदेश आहे. पूर्वी मध्य प्रांत आणि बेरारचा भाग होता; नागपूर, जेथे राज्य विधानसभेचे हिवाळी अधिवेशन भरते; अकोला, अमरावती आणि चंद्रपूर ही या प्रदेशातील प्रमुख शहरे आहेत. 1,000 मीटरची उंची असलेली सह्याद्री पर्वतरांग; त्याच्या मुकुट पठारांसाठी ओळखली जाते.

वाचा: Know the Economic History of MH | महा. आर्थिक इतिहास

a sailboat floating on the sea under white clouds
Photo by Rachel Claire on Pexels.com

अरबी समुद्र आणि सह्याद्री पर्वतरांगांमध्ये वसलेला; कोकण हा अरुंद किनारपट्टीचा सखल प्रदेश आहे. फक्त 50 किमी रुंद आणि 200 मीटरच्या खाली उंची आहे; तिसरा महत्त्वाचा प्रदेश उत्तरेकडील सीमेवर असलेल्या; सातपुडा टेकड्यांचा समावेश आहे; आणि पूर्व सीमेवर भामरागड-चिरोली-गायखुरी पर्वतरांगा आहेत, ज्या सहज हालचाली रोखण्यासाठी भौतिक अडथळे निर्माण करतात; या पर्वतरांगा राज्याच्या नैसर्गिक सीमा म्हणूनही काम करतात. वाचा: Nag Panchami Festival 2021 the Best Information | नागपंचमी

महाराष्ट्रातील हवामान (Know About the State of Maharashtra)

adventure alberta alpine amazing
Photo by Pixabay on Pexels.com

महाराष्ट्रात तीन वेगळे ऋतू असलेले उष्णकटिबंधीय हवामान आहे; उन्हाळा (मार्च-मे), पावसाळा (जून-सप्टेंबर), आणि हिवाळा (ऑक्टोबर-फेब्रुवारी). तथापि, हंगामी हवामानानुसार; दव आणि गारा देखील कधीकधी येतात. ऑक्टोबर ते फेब्रुवारी दरम्यान हिवाळा; त्यानंतर मार्च आणि मे दरम्यान उन्हाळा आणि जून आणि सप्टेंबर दरम्यान; पावसाळा येतो. वाचा: Great Culture of Maharashtra | महासंस्कृती

उन्हाळा (मार्च, एप्रिल आणि मे) अत्यंत उष्ण असतो; तापमान 22 °C किंवा 71.6 °F ते 43 °C किंवा 109.4 °F पर्यंत वाढते. साधारणपणे जूनच्या पहिल्या आठवड्यात; पावसाला सुरुवात होते. जुलै हा महाराष्ट्रातील सर्वात आर्द्र महिना आहे; तर ऑगस्टमध्येही भरपूर पाऊस पडतो. सप्टेंबरच्या आगमनाने परतिच्या पावसाची सुरुवात होते. (Know About the State of Maharashtra)

महाराष्ट्रातील पावसाचे प्रमाण प्रदेशानुसार वेगवेगळे असते; विशेषतः सह्याद्रीच्या पर्वतरांगांना लागून असलेल्या भागात; जसे की पश्चिमेकडील किनारी कोकण आणि पूर्वेकडील पर्वतराजीच्या पायथ्याशी पावसाचे प्रमाण जास्त आहे. मध्य महाराष्ट्रात कमी पाऊस पडतो; तथापि, बंगालच्या उपसागराच्या प्रभावाखाली; पूर्व विदर्भात जुलै, ऑगस्ट आणि सप्टेंबरमध्ये चांगला पाऊस पडतो. वाचा: Significance of Ram Navami in Indian Culture: रामनवमीचे महत्व

वाचा: Don’t want a girl but a daughter-in-law | मुलगी नको, पण सून हवी

ठाणे, रायगड, रत्नागिरी आणि सिंधुदुर्ग जिल्ह्यांमध्ये सरासरी 2,000 ते 2,500 मिलिमीटर किंवा 80 ते 100 इंच; आणि माथेरान आणि महाबळेश्वरच्या हिल स्टेशनमध्ये; 5,000 मिलिमीटर किंवा 200 इंचांपेक्षा जास्त पाऊस पडतो. याउलट, नाशिक, पुणे, अहमदनगर, धुळे, जळगाव, सातारा; सांगली, सोलापूर आणि कोल्हापूरच्या काही भागांमध्ये; पर्जन्यछायेचे जिल्हे दरवर्षी 1,000 मिलिमीटर किंवा 40 इंचांपेक्षा कमी पडतात. वाचा: Maharashtra Day Significance History and all | महाराष्ट्र दिन

हिवाळ्यात, स्वच्छ आकाश, सौम्य हवेची झुळूक, आणि आल्हाददायक हवामान; ऑक्टोबर ते फेब्रुवारीपर्यंत असते; जरी महाराष्ट्राच्या पूर्व भागात; कधी कधी थोडा पाऊस पडतो; तरी या हंगामात तापमान 12 °C किंवा 53.6 °F ते 34 °C किंवा 93.2 °F पर्यंत वाढते. (Know About the State of Maharashtra)

अशाप्रकारे Know About the State of Maharashtra (I); या लेखामधील महाराष्ट्र राज्याची व्युत्पत्ती, भौगोलिक स्थिती आणि हवामान, या विषयीची  माहिती आपणास कशी वाटली; या बाबत आपला अभिप्राय व प्रतिक्रिया जरुर कळवा. धन्यवाद…!

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know the early life of Lord Ram

Know the early life of Lord Ram | श्रीरामाचे प्रारंभिक जीवन

Know the early life of Lord Ram | प्रभू श्री रामाचे प्रारंभिक जीवन, रामनाम नामकरण, प्रभु श्रीराम एक महापुरुष, राम ...
Read More
person holding black tube

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही

Know all about Diabetes | मधुमेहाविषयी सर्व काही जाणून घ्या, भविष्यातील धोके टाळण्यासाठी तुम्हाला मधुमेहाबद्दल काही गोष्टी माहित असणे आवश्यक ...
Read More
Popular Varieties of Mangoes in India

Popular Varieties of Mangoes in India | आंब्याचे प्रकार

Popular Varieties of Mangoes in India | भारतातील प्रसिद्ध आंब्याच्या जाती, त्यांची वैशिष्टये, उत्पन्न विभाग आणि आंब्याचा प्रकार कसा ओळखायचा ...
Read More
The Deadliest Places in the World

The Deadliest Places in the World | प्राणघातक ठिकाणे

The Deadliest Places in the World | जगातील सर्वात प्राणघातक ठिकाणे, जी साहसी पर्यटकांना आकर्षित करतात अशा 11 ठिकाणांविषयी जाणून ...
Read More
Online Teaching and LearningOnline Teaching and Learning

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन शिक्षण

Online Teaching and Learning | ऑनलाइन टिचींग, ऑनलाइन शिकवणाऱ्या शिक्षकांनी शिक्षण अधिक मनोरंजक आणि आकर्षक बनवण्यासाठी त्यांच्या बोटांच्या टोकावर असलेला ...
Read More
a woman in white long sleeves holding flowers

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना असे सामोरे जा

The best ways to deal with Acne | मुरुमांना सामोरे जाण्याचे सर्वोत्तम मार्ग. मुरुमाचे विविध प्रकार असून, प्रत्येकाला सामोरे जाण्याचे ...
Read More
Strange facts about the human body

Strange facts about the human body | मानवी शरीर तथ्ये

Strange facts about the human body | मानवी शरीराबद्दल 105 मजेदार, अद्भुत आणि विचित्र तथ्ये आहेत, जी तुम्हाला जाणून घ्यायला ...
Read More
How to Manage Time at Work

How to Manage Time at Work | कामाचे वेळ व्यवस्थापन

How to Manage Time at Work | कामाच्या ठिकाणी वेळेचे व्यवस्थापन करण्यासाठी काय केले पाहिजे; या विषयी सविस्तर माहिती या ...
Read More
Know the Amazing Benefits of Amla

Know the Amazing Benefits of Amla | आवळयाचे फायदे

Know the Amazing Benefits of Amla | या सुपरफ्रूटचा आहारात ताज्या किंवा वाळलेल्या स्वरुपात समावेश केल्यास त्वचा, केस आणि एकूणच ...
Read More
How to avoid NFT Scams?

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत

How to avoid NFT Scams? | एनएफटी घोटाळे कसे टाळावेत, एनएफटी म्हणजे काय? एनएफटीचे धोके काय आहेत? सर्वात सामान्य एनएफटी ...
Read More
Spread the love