Skip to content
Marathi Bana » Posts » Know About the State of Maharashtra (I) | महाराष्ट्र राज्य

Know About the State of Maharashtra (I) | महाराष्ट्र राज्य

Know About the State of Maharashtra (I) | महाराष्ट्र राज्याची व्युत्पत्ती, भौगोलिक स्थिती आणि हवामान, या विषयी जाणून घ्या.

महाराष्ट्र हे भारताच्या पश्चिम आणि मध्य द्वीपकल्पीय प्रदेशातील एक राज्य आहे; ज्याने दख्खनच्या पठाराचा बराचसा भाग व्यापला आहे. महाराष्ट्र हे भारतातील दुसरे-सर्वाधिक लोकसंख्या असलेले राज्य आहे; आणि जागतिक स्तरावर दुसरे-सर्वाधिक लोकसंख्या असलेल्या; देशाचा उपविभाग आहे. अशा या विविधतेने नटलेल्या महाराष्ट्रा विषयी; Know About the State of Maharashtra (I); मध्ये सविस्तर माहिती दिली आहे.

1 मे 1960 रोजी भाषेच्या आधारावर राज्यांच्या राष्ट्रव्यापी संघटनेच्या परिणामी 1956 पासून अस्तित्वात असलेल्या; द्विभाषिक बॉम्बे राज्याचे विभाजन करुन; बहुसंख्य मराठी भाषिक महाराष्ट्र आणि गुजराती भाषिक गुजरातमध्ये विभाजन करुन त्याची स्थापना झाली. वाचा: Economic Sources of Maharashtra-1 | महा. आर्थिक स्रोत

Know About the State of Maharashtra (I)
Image Source

महाराष्ट्र 6 विभाग आणि 36 जिल्ह्यांमध्ये विभागलेला आहे; राज्याची राजधानी मुंबई ही भारतातील सर्वाधिक लोकसंख्या असलेले शहरी क्षेत्र आहे. नागपूर हिवाळी राजधानी म्हणून ओळखली जाते; मराठी ही सर्वाधिक बोलली जाणारी; आणि राज्याची एकमेव अधिकृत भाषा आहे. अशा या विविधतेने नटलेल्या महाराष्ट्रा विषयी Know About the State of Maharashtra (I) मध्ये; सविस्तर माहिती दिली आहे. वाचा: Know the Culture in Maharashtra (II) |महाराष्ट्राची संस्कृती

307,713 किमी 2 (118,809 चौरस मैल) मध्ये पसरलेले, महाराष्ट्र हे भारतातील क्षेत्रफळानुसार; तिसरे मोठे राज्य आहे. याच्या पश्चिमेस अरबी समुद्र, दक्षिणेस कर्नाटक व गोवा ही भारतीय राज्ये; आग्नेयेस तेलंगणा व पूर्वेस छत्तीसगढ; उत्तरेस गुजरात व मध्य प्रदेश आणि दादरा व नगर हवेली; हा भारतीय केंद्रशासित प्रदेश आहे. आणि वायव्येला दमण आणि दीव.

वाचा: The Most Inspirational Personalities | सर्वात प्रेरणादायी व्यक्तिमत्व
Know About the State of Maharashtra (I)

गोदावरी आणि कृष्णा या राज्यातील दोन प्रमुख नद्या आहेत. राज्याच्या भौगोलिक क्षेत्राच्या 16.47% वनक्षेत्र राज्यात आहे. महाराष्ट्रातील एकूण लागवडीयोग्य जमिनीपैकी; सुमारे 60% जमीन धान्य पिकांसाठी वापरली जाते; जसे की दख्खन प्रदेशातील बाजरी आणि कोकण किनारपट्टीवरील भात आणि इतर जास्त पावसाच्या प्रदेशात. राष्ट्रीय व्याघ्र संवर्धन प्राधिकरणाच्या हद्दीतील; सहा समर्पित व्याघ्र प्रकल्पांद्वारे महाराष्ट्र आपल्या वाघांच्या संख्येला कायदेशीर संरक्षण प्रदान करते.

राज्यात छत्रपती शिवाजी महाराज आंतरराष्ट्रीय विमानतळ (मुंबई); डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर आंतरराष्ट्रीय विमानतळ (नागपूर); आणि पुणे विमानतळ (लोहगाव, पुणे); ही तीन आंतरराष्ट्रीय विमानतळे आहेत. राज्यात तीन रेल्वे मुख्यालये आहेत; मध्य रेल्वे (छत्रपती शिवाजी महाराज टर्मिनस), कोकण रेल्वे (सीबीडी बेलापूर) आणि पश्चिम रेल्वे (चर्चगेट).

वाचा: Biodiversity in Maharashtra (IV) | महाराष्ट्र जैवविविधता

उच्च न्यायालय; मुंबई उच्च न्यायालय असून ते मुंबई येथे आहे. कनिष्ठ सभागृह लोकसभा आणि राज्यसभेच्या वरच्या सभागृहात; राज्याचे अनुक्रमे 48 आणि 19 जागा आहेत. महाराष्ट्रात वेगवेगळ्या कारणांमुळे; एकूण 156 दिवस राष्ट्रपती राजवट तीन वेळा लागू झाली आहे. तीन चतुर्थांश लोकसंख्या हिंदू धर्माचे पालन करते; ज्याचे अनुसरण इस्लाम आणि बौद्ध धर्म करतात. महाराष्ट्रातील प्रमुख वांशिक भाषिक गट म्हणजे मराठी लोक, जे मराठी भाषा बोलतात.

मराठा साम्राज्य हे महाराष्ट्रात स्थित; एक प्रमुख राज्य होते. भारतीय स्वातंत्र्यापूर्वी, राज्यावर सातवाहन घराणे, राष्ट्रकूट घराणे, पश्चिम चालुक्य; दख्खन सल्तनत, मुघल आणि ब्रिटीश यांचे राज्य होते. या राज्यकर्त्यांनी सोडलेले अवशेष, स्मारके, थडगे, किल्ले; आणि प्रार्थनास्थळे राज्यभर पसरलेली आहेत. वाचा: Governance & Administration in Maharashtra | शासन व प्रशासन

वाचा: Majhi Vasundhara Abhiyan | माझी वसुंधरा अभियान महाराष्ट्र शासन

राज्यात चार युनेस्को जागतिक वारसा स्थळे आहेत; अजिंठा, एलोरा आणि एलिफंटा लेणी आणि छत्रपती शिवाजी महाराज टर्मिनस (पूर्वीचे व्हिक्टोरिया टर्मिनस). अनेक सुप्रसिद्ध शैक्षणिक संस्थांमुळे; पुण्याला ‘पूर्वेकडील ऑक्सफर्ड’ म्हणून ओळखले जाते. देशातील सर्वात जास्त वाईनरीज आणि द्राक्ष बागे असल्याने; नाशिकला ‘भारताची वाईन कॅपिटल’ म्हणून ओळखले जाते.

महाराष्ट्र हे भारतातील सर्वात औद्योगिक राज्य आहे; आणि राज्याची राजधानी मुंबई हे भारताचे आर्थिक आणि व्यावसायिक केंद्र आहे. राज्याने देशाच्या सामाजिक आणि राजकीय जीवनात; महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावली आहे; आणि कृषी आणि औद्योगिक उत्पादन, व्यापार आणि वाहतूक आणि शिक्षणाच्या बाबतीत मोठ्या प्रमाणावर नेता मानले जाते.

वाचा: BA in Travel and Tourism Management | प्रवास व पर्यटन

महाराष्ट्र हे सर्वात विकसित भारतीय राज्यांपैकी एक आहे; आणि देशाच्या जीडीपीमध्ये 12% वाटा असलेले राष्ट्रीय अर्थव्यवस्थेत योगदान देणारे; सर्वात मोठे राज्य आहे. ₹26.61 ट्रिलियन (US$350 अब्ज) च्या सकल राज्य देशांतर्गत उत्पादन (GSDP); आणि ₹188,784 (US$2,500) दरडोई GSDP सह महाराष्ट्राची अर्थव्यवस्था; भारतातील सर्वात मोठी आहे. मानव विकास निर्देशांकात महाराष्ट्र हे भारतीय राज्यांमध्ये; पंधराव्या क्रमांकावर आहे. (Know About the State of Maharashtra)

महाराष्ट्राची व्युत्पत्ती (Know About the State of Maharashtra)

आधुनिक मराठी भाषा महाराष्ट्री प्राकृत, पासून विकसित झाली आहे; आणि मरहट्टा हा शब्द मराठ्यांसाठी वापरला गेला. महाराष्ट्र (मराठी: महाराष्ट्र) ही संज्ञा महाराष्ट्री; मराठी आणि मराठासह एकाच मुळापासून निर्माण झाली असावी. तथापि, त्यांची नेमकी व्युत्पत्ती अनिश्चित आहे; भाषिक विद्वानांमध्ये सर्वात व्यापकपणे स्वीकारलेला सिद्धांत असा आहे की; मराठा आणि महाराष्ट्र हे शब्द शेवटी महा (मराठी: महा) आणि राष्ट्रीय (मराठी: राष्ट्रिका) यांच्या संयोगातून आले आहेत.

एका जमातीचे किंवा राजवंशाचे नाव दख्खन प्रदेशात राज्य करणारे सरदार; एक पर्यायी सिद्धांत सांगते की हा शब्द महा (“महान”); आणि रथ/ रथी पासून आला आहे, ज्याचा संदर्भ दक्षिणेकडे क्षेत्रामध्ये स्थलांतरित झालेल्या; कुशल उत्तरेकडील लढाऊ शक्तीचा आहे. वाचा: How to Celebrate the Festival of Bail Pola? | बैल पोळा सण

एक पर्यायी सिद्धांत सांगते की हा शब्द महा (“महान”) आणि राष्ट्र (“राष्ट्र/आधिपत्य”); या शब्दापासून आला आहे. तथापि, हा सिद्धांत आधुनिक विद्वानांमध्ये काहीसा वादग्रस्त आहे; जे ते नंतरच्या लेखकांचे संस्कृत व्याख्या असल्याचे मानतात. वाचा: The Religious Significance of Diwali | दिवाळीचे धार्मिक महत्त्व

महाराष्ट्राची भौगोलिक स्थिती

महाराष्ट्राने देशाचा पश्चिम आणि मध्य भाग व्यापलेला आहे; आणि अरबी समुद्राजवळ 720 किलोमीटर पसरलेली एक लांब किनारपट्टी आहे. महाराष्ट्राच्या सर्वात प्रमुख भौतिक वैशिष्ट्यांपैकी एक म्हणजे दख्खनचे पठार; जे कोकण किनारपट्टीपासून ‘घाटां’ने वेगळे केले आहे. घाट हे खडकाळ टेकड्यांचे लागोपाठ डोंगर आहेत; जे अधूनमधून अरुंद रस्त्यांनी दुभंगलेले आहेत.

वाचा: Travel and Tourism in Maharashtra | महाराष्ट्रातील पर्यटन

राज्यातील बहुतेक प्रसिद्ध हिल स्टेशन या घाटांवर आहेत; पश्चिम घाट (किंवा सह्याद्री पर्वत रांगा); पश्चिमेकडील राज्याला भौतिक आधार देतात. तर उत्तरेकडील सातपुडा टेकड्या; आणि पूर्वेकडील भामरागड-चिरोली-गायखुरी पर्वतरांगा; त्याच्या नैसर्गिक सीमा म्हणून काम करतात. राज्याच्या वायव्येला गुजरात, उत्तरेला मध्य प्रदेश, पूर्वेला छत्तीसगड; आग्नेयेला तेलंगणा, दक्षिणेला कर्नाटक आणि नैऋत्येला गोवा या राज्यांनी वेढलेले आहे. (Know About the State of Maharashtra)

वाचा: Economic Sources of Maharashtra-2 | महा. आर्थिक स्रोत

महाराष्ट्र हे भारतातील क्षेत्रफळानुसार तिसरे मोठे राज्य आहे; या राज्याचा विस्तार उत्तर ते दक्षिण 700 किमी; आणि पूर्व ते पश्चिम 800 किमी आहे. त्याचा साक्षरता दर 82.91% आहे; ज्यामध्ये महिलांचा साक्षरता दर 75.48% आणि पुरुषांचा 89.82% आहे. महाराष्ट्रात 36 जिल्हे, 355 तालुके, 535 शहरे; 63,663 गावे, 6 प्रशासकीय विभाग आहेत.

पश्चिम घाट, ज्याला सह्याद्री म्हणून ओळखले जाते; ही 1,200 मीटर (4,000 फूट) सरासरी उंचीवर, किनाऱ्याला समांतर वाहणारी डोंगर रांग आहे. नाशिक शहराजवळील सह्याद्रीतील कळसूबाई शिखर; हे महाराष्ट्रातील सर्वात उंच ठिकाण आहे. वाचा: Know the Culture in Maharashtra (I) |महाराष्ट्राची संस्कृती

या टेकड्यांच्या पश्चिमेस 50- 80 किलोमीटर रुंदीची; कोकण किनारपट्टीची मैदाने आहेत. घाटाच्या पूर्वेला सपाट दख्खनचे पठार आहे; राज्याच्या एकूण क्षेत्रफळाच्या 17% वनांचा समावेश होतो. वाचा: Importance of the Teachers’ Day | शिक्षक दिनाचे महत्व

वाचा: Welfare Schemes for Registered Workers | कामगारांसाठी योजना

राज्याच्या पूर्वेकडील आणि सह्याद्री भागात बहुतांश जंगले आहेत; कृष्णा, भीमा, गोदावरी, तापी, पूर्णा आणि वर्धा-वैनगंगा या राज्यातील प्रमुख नद्या आहेत. राज्याच्या मध्यवर्ती भागात कमी पाऊस पडत असल्याने; या भागातील बहुतांश नद्यांवर अनेक धरणे आहेत. महाराष्ट्रात सुमारे 1821; प्रचंड मोठी धरणे आहेत. वाचा: What is Vaijayanti mala or Vana-mala? | वैजयंतीमाळ, वन-माळ

महाराष्ट्र हे पाच भौगोलिक प्रदेशांमध्ये विभागले गेले आहे; कोकण हा पश्चिम घाट आणि समुद्र; यांच्यामधील पश्चिम किनारपट्टीचा प्रदेश आहे. खानदेश हा तापी, पूर्णा नदीच्या खोऱ्यात वसलेला; उत्तर प्रदेश आहे. नाशिक, मालेगाव जळगाव, धुळे आणि भुसावळ; ही या प्रदेशातील प्रमुख शहरे आहेत. देश राज्याच्या मध्यभागी आहे; मराठवाडा, जो 1956 पर्यंत हैदराबाद संस्थानाचा एक भाग होता; राज्याच्या आग्नेय भागात स्थित आहे. वाचा: Gudhi Padva is the most important festival in India | गुढीपाडवा

औरंगाबाद आणि नांदेड ही या प्रदेशातील प्रमुख शहरे आहेत; विदर्भ हा राज्याचा सर्वात पूर्वेकडील प्रदेश आहे. पूर्वी मध्य प्रांत आणि बेरारचा भाग होता; नागपूर, जेथे राज्य विधानसभेचे हिवाळी अधिवेशन भरते; अकोला, अमरावती आणि चंद्रपूर ही या प्रदेशातील प्रमुख शहरे आहेत. 1,000 मीटरची उंची असलेली सह्याद्री पर्वतरांग; त्याच्या मुकुट पठारांसाठी ओळखली जाते.

वाचा: Know the Economic History of MH | महा. आर्थिक इतिहास

a sailboat floating on the sea under white clouds
Photo by Rachel Claire on Pexels.com

अरबी समुद्र आणि सह्याद्री पर्वतरांगांमध्ये वसलेला; कोकण हा अरुंद किनारपट्टीचा सखल प्रदेश आहे. फक्त 50 किमी रुंद आणि 200 मीटरच्या खाली उंची आहे; तिसरा महत्त्वाचा प्रदेश उत्तरेकडील सीमेवर असलेल्या; सातपुडा टेकड्यांचा समावेश आहे; आणि पूर्व सीमेवर भामरागड-चिरोली-गायखुरी पर्वतरांगा आहेत, ज्या सहज हालचाली रोखण्यासाठी भौतिक अडथळे निर्माण करतात; या पर्वतरांगा राज्याच्या नैसर्गिक सीमा म्हणूनही काम करतात. वाचा: Nag Panchami Festival 2021 the Best Information | नागपंचमी

महाराष्ट्रातील हवामान (Know About the State of Maharashtra)

adventure alberta alpine amazing
Photo by Pixabay on Pexels.com

महाराष्ट्रात तीन वेगळे ऋतू असलेले उष्णकटिबंधीय हवामान आहे; उन्हाळा (मार्च-मे), पावसाळा (जून-सप्टेंबर), आणि हिवाळा (ऑक्टोबर-फेब्रुवारी). तथापि, हंगामी हवामानानुसार; दव आणि गारा देखील कधीकधी येतात. ऑक्टोबर ते फेब्रुवारी दरम्यान हिवाळा; त्यानंतर मार्च आणि मे दरम्यान उन्हाळा आणि जून आणि सप्टेंबर दरम्यान; पावसाळा येतो. वाचा: Great Culture of Maharashtra | महासंस्कृती

उन्हाळा (मार्च, एप्रिल आणि मे) अत्यंत उष्ण असतो; तापमान 22 °C किंवा 71.6 °F ते 43 °C किंवा 109.4 °F पर्यंत वाढते. साधारणपणे जूनच्या पहिल्या आठवड्यात; पावसाला सुरुवात होते. जुलै हा महाराष्ट्रातील सर्वात आर्द्र महिना आहे; तर ऑगस्टमध्येही भरपूर पाऊस पडतो. सप्टेंबरच्या आगमनाने परतिच्या पावसाची सुरुवात होते. (Know About the State of Maharashtra)

महाराष्ट्रातील पावसाचे प्रमाण प्रदेशानुसार वेगवेगळे असते; विशेषतः सह्याद्रीच्या पर्वतरांगांना लागून असलेल्या भागात; जसे की पश्चिमेकडील किनारी कोकण आणि पूर्वेकडील पर्वतराजीच्या पायथ्याशी पावसाचे प्रमाण जास्त आहे. मध्य महाराष्ट्रात कमी पाऊस पडतो; तथापि, बंगालच्या उपसागराच्या प्रभावाखाली; पूर्व विदर्भात जुलै, ऑगस्ट आणि सप्टेंबरमध्ये चांगला पाऊस पडतो. वाचा: Significance of Ram Navami in Indian Culture: रामनवमीचे महत्व

वाचा: Don’t want a girl but a daughter-in-law | मुलगी नको, पण सून हवी

ठाणे, रायगड, रत्नागिरी आणि सिंधुदुर्ग जिल्ह्यांमध्ये सरासरी 2,000 ते 2,500 मिलिमीटर किंवा 80 ते 100 इंच; आणि माथेरान आणि महाबळेश्वरच्या हिल स्टेशनमध्ये; 5,000 मिलिमीटर किंवा 200 इंचांपेक्षा जास्त पाऊस पडतो. याउलट, नाशिक, पुणे, अहमदनगर, धुळे, जळगाव, सातारा; सांगली, सोलापूर आणि कोल्हापूरच्या काही भागांमध्ये; पर्जन्यछायेचे जिल्हे दरवर्षी 1,000 मिलिमीटर किंवा 40 इंचांपेक्षा कमी पडतात. वाचा: Maharashtra Day Significance History and all | महाराष्ट्र दिन

हिवाळ्यात, स्वच्छ आकाश, सौम्य हवेची झुळूक, आणि आल्हाददायक हवामान; ऑक्टोबर ते फेब्रुवारीपर्यंत असते; जरी महाराष्ट्राच्या पूर्व भागात; कधी कधी थोडा पाऊस पडतो; तरी या हंगामात तापमान 12 °C किंवा 53.6 °F ते 34 °C किंवा 93.2 °F पर्यंत वाढते. (Know About the State of Maharashtra)

अशाप्रकारे Know About the State of Maharashtra (I); या लेखामधील महाराष्ट्र राज्याची व्युत्पत्ती, भौगोलिक स्थिती आणि हवामान, या विषयीची  माहिती आपणास कशी वाटली; या बाबत आपला अभिप्राय व प्रतिक्रिया जरुर कळवा. धन्यवाद…!

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Ganpati-8 Know all about Mahaganpati Ranjangaon

Ganpati-8 Know all about Mahaganpati Ranjangaon | महागणपती

Ganpati-8 Know all about Mahaganpati Ranjangaon | आठवा गणपती: रांजणगावचा श्री महागणपती, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, गणपती उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग ...
Ganpati-7 Know all about Vigneshwar Ozar

Ganpati-7 Know all about Vigneshwar Ozar | विघ्नेश्वर, ओझर

Ganpati-7 Know all about Vigneshwar Ozar | सातवा गणपती: ओझरचा विघ्नेश्वर, मंदिराचा इतिहास, आख्यायिका, रचना, गणेश मुर्ती, उत्सव, जवळची ठिकाणे ...
Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | गिरिजात्मज, लेण्याद्री

Ganpati-6 Know all about Girijatmaj Lenyadri | सहावा गणपती: लेण्याद्रीचा श्री गिरिजात्मज, गणपती मंदिर, आख्यायिका , उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग ...
What things give you energy?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात?

What things give you energy? | कोणत्या गोष्टी तुम्हाला ऊर्जा देतात? फळे, फळभाज्या व पालेभाज्या, धान्य, बीन्स आणि शेंगा, पेये ...
Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | चिंतामणी थेऊर

Ganpati-5 Know all about Chintamani Theur | पाचवा गणपती: थेऊरचा चिंतामणी, आख्यायिका, इतिहास, मंदिराची रचना, मंदिर उत्सव, जाण्याचे मार्ग व ...
Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | वरदविनायक, महाड

Ganpati-4 Know all about Varadvinayak Mahad | चौथा गणपती: महाडचा श्री वरदविनायक, वरदविनायक मंदिर, मंदिराचा इतिहास, आख्यायिका, मंदिराची रचना, मुर्ती ...
Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | बल्लाळेश्वर, पाली

Ganpati-3 Know all about Ballaleshwar Pali | तिसरा गणपती: बल्लाळेश्वर पाली, मंदिराचा इतिहास, बल्लाळेश्वराची मुर्ती, आख्यायिका, उत्सव, मंदिराकडे जाण्याचे मार्ग, ...
Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Spread the love