Skip to content
Marathi Bana » Posts » Know the Governance in Maharashtra | शासन व प्रशासन

Know the Governance in Maharashtra | शासन व प्रशासन

Governance & Administration in Maharashtrav

Know the Governance in Maharashtra | महाराष्ट्रातील शासन आणि प्रशासन; राजकारण, स्थानिक शासन, न्यायव्यवस्था व महाराष्ट्राची अर्थव्यवस्था या बाबत सखोल माहिती वाचा.

महाराष्ट्र राज्य सरकार

महाराष्ट्रात लोकशाही पद्धतीने निवडून आलेली; दोन सभागृहे असलेली संसदीय शासन प्रणाली आहे. विधानसभा आणि विधान परिषद. महाराष्ट्र विधानसभेत 288 सदस्य असतात; जे पाच वर्षांच्या कालावधीसाठी निवडले जातात. महाराष्ट्र विधान परिषद ही 78 सदस्यांची स्थायी संस्था असून; दर दोन वर्षांनी एक तृतीयांश सदस्य बदलले जातात. अशाप्रकारे महाराष्ट्रातील शासन आणि प्रशासन; बाबतची माहिती Know the Governance in Maharashtra या लेखामध्ये सविस्तर दिलेली आहे.

महाराष्ट्राचे सरकार मुख्यमंत्र्याच्या नेतृत्वाखाली असते; ज्याची निवड विधानसभेत बहुमत असलेले पक्ष किंवा युतीद्वारे केली जाते. मुख्यमंत्री, मंत्रिपरिषदेसह, विधायी अजेंडा चालवतात; आणि बहुतेक कार्यकारी अधिकार वापरतात. तथापि, राज्याचे घटनात्मक आणि औपचारिक प्रमुख हे राज्यपाल आहेत; ज्याची नियुक्ती केंद्र सरकारच्या सल्ल्यानुसार; भारताच्या राष्ट्रपतीद्वारे, पाच वर्षांच्या कालावधीसाठी केली जाते.

महाराष्ट्रातील राजकारण (Know the Governance in Maharashtra)

Governance & Administration in Maharashtra
Governance & Administration in Maharashtra marathibana.in

1960 मध्ये स्थापनेनंतरच्या पहिल्या दशकांमध्ये; राज्याच्या राजकारणावर भारतीय राष्ट्रीय कॉंग्रेस पक्ष; किंवा राष्ट्रवादी कॉंग्रेस पक्षासारख्या पक्षाचे र्चस्व होते. (Know the Governance in Maharashtra)

पण, महाराष्ट्राच्या राजकारणाचे जनक शिवसेनाप्रमुख बाळासाहेब ठाकरे होते; त्यांनी 1966 मध्ये शिवसेना स्थापन केली; आणि मराठी माणसाच्या न्यायासाठी लढा सुरु केला. महाराष्ट्रातील सर्वात शक्तिशाली व्यक्ती; म्हणून त्यांची ओळख होती.

सुरुवातीच्या काळात महाराष्ट्राच्या राजकारणात यशवंतराव चव्हाण, वसंतदादा पाटील; वसंतराव नाईक आणि शंकरराव चव्हाण यांसारखे महान नेते असलेल्या; काँग्रेस पक्षाचे वर्चस्व होते. काँग्रेस पक्षातून आपल्या राजकीय कारकिर्दीला सुरुवात करणारे; शरद पवार हे चाळीस वर्षांहून अधिक काळ राज्य; आणि राष्ट्रीय राजकारणात एक उत्तुंग व्यक्तिमत्त्व आहे. त्यांच्या कारकिर्दीत, त्यांनी राज्याच्या राजकारणावर महत्त्वपूर्ण परिणामांसह; दोनदा काँग्रेसचे विभाजन केले.

काँग्रेस पक्षाने 1995 पर्यंत राजकीय भूभागावर; जवळजवळ निर्विवाद वर्चस्व गाजवले; जेव्हा शिवसेना आणि भारतीय जनता पक्ष (भाजप) यांनी युतीचे सरकार स्थापन करण्यासाठी; राज्यात प्रचंड बहुमत मिळवले. 1999 मध्ये काँग्रेस पक्षापासून दुसऱ्यांदा फारकत घेतल्यानंतर; शरद पवार यांनी राष्ट्रवादी काँग्रेस पक्षाची स्थापना केली; परंतु त्यानंतर सप्टेंबर 2014 पर्यंत महाराष्ट्र राज्य सरकारमधून भाजप-शिवसेना युतीला; बाहेर ठेवण्यासाठी काँग्रेससोबत युती केली. पृथ्वीराज चव्हाण काँग्रेस व राष्ट्रवादी आघाडी अंतर्गत काँग्रेस पक्षाचा महाराष्ट्राचा शेवटचा मुख्यमंत्री होता.

वाचा: Maharashtra Day Significance History and all | महाराष्ट्र दिन

2014 च्या विधानसभा निवडणुकीसाठी; जागावाटपावरुन राष्ट्रवादी आणि काँग्रेस; भाजप आणि शिवसेना यांच्यातील युती तुटली. या निवडणुकीत सर्वाधिक जागा भारतीय जनता पक्षाच्या वाट्याला गेल्या असून; 122 जागा मिळाल्या आहेत. भाजपने सुरुवातीला देवेंद्र फडणवीस यांच्या नेतृत्वाखाली अल्पमतात सरकार स्थापन केले. शिवसेनेने दोन महिन्यांनंतर सरकारमध्ये प्रवेश केला; आणि विधानसभेच्या कालावधीसाठी महाराष्ट्र विधानसभेत युतीसाठी आरामदायी बहुमत प्रदान केले.

2019 च्या लोकसभा निवडणुकीत, भाजप-शिवसेना युतीने राज्यातील 48 पैकी 41 जागा मिळवल्या; नंतर 2019 मध्ये, भाजप आणि शिवसेना युतीने विधानसभा निवडणुका एकत्र लढल्या; परंतु मुख्यमंत्रीपदाच्या निवडणुकीनंतर युती तुटली.

शिवसेना प्रमुख उद्धव ठाकरे यांनी नंतर; त्यांच्या नेतृत्वाखाली राष्ट्रवादी काँग्रेस, आयएनसी, आणि विधानसभेच्या अनेक अपक्ष सदस्यांसह; त्यांच्या नेतृत्वाखाली एक पर्यायी सत्ताधारी आघाडी स्थापन केली. 28 नोव्हेंबर 2019 रोजी, ठाकरे यांनी महाविकास आघाडी नावाच्या; नव्याने स्थापन झालेल्या युतीच्या अध्यक्षपदी निवड झाल्यानंतर; महाराष्ट्राचे 19 वे मुख्यमंत्री म्हणून शपथ घेतली.

भारतीय संसदेत राज्याचे प्रतिनिधित्व

महाराष्ट्रातील लोक भारतीय संसदेचे कनिष्ठ सभागृह; लोकसभेसाठी 48 सदस्य निवडतात. 2014 च्या सार्वत्रिक निवडणुकीत, भारतीय जनता पक्ष; शिवसेना आणि स्वाभिमानी पक्ष यांचा समावेश असलेल्या राष्ट्रीय लोकशाही आघाडीने (NDA); अनुक्रमे 23, 18, आणि 1 जागा जिंकल्या. एनडीएने 2019 च्या लोकसभा निवडणुकीत 48 पैकी 41 जागा जिंकून; राज्यात आपले वर्चस्व कायम ठेवले. राज्य विधानसभेचे सदस्य भारतीय संसदेचे वरचे सभागृह असलेल्या; राज्यसभेसाठी 19 सदस्यांची निवड करतात.

स्थानिक सरकार (Know the Governance in Maharashtra)

Governance & Administration in Maharashtra
Governance & Administration in Maharashtra marathibana.in

राज्याला जिल्हा आणि स्थानिक पातळीवर; अत्यंत शक्तिशाली नियोजन संस्थांची दीर्घ परंपरा आहे. ग्रामीण भागातील स्थानिक स्वराज्य संस्थांमध्ये 34 जिल्हा परिषदा; 355 तालुका पंचायत; आणि 27,993 ग्रामपंचायती यांचा समावेश होतो. राज्यातील शहरी भाग 27 महानगरपालिका; 222 नगर परिषदा, 4 नगर पंचायती आणि 7 कॅन्टोन्मेंट बोर्डांद्वारे शासित आहेत.

महाराष्ट्रामध्ये 1961 पासून निवडून आलेल्या सदस्यांसह; ग्रामपंचायती असल्या तरी; 1993 च्या भारतीय संविधानातील 73 व्या घटनादुरुस्तीने; महिलांसाठी राखीव असलेल्या पंचायतींवर 33% जागांची वैधानिक आवश्यकता लागू केली. याव्यतिरिक्त, 33% सरपंच; पदे देखील महिलांसाठी राखीव होती. जरी या दुरुस्तीमुळे गावपातळीवर महिला नेत्यांच्या संख्येत वाढ झाली असली तरी; पंचायतीच्या पुरुष सदस्यांकडून संघटनांच्या महिला सदस्यांना; त्रास देण्याच्या घटना घडल्या आहेत.

वाचा: Rights of Women as per Hindu Law | हिंदू कायदा व महिला अधिकार

प्रत्येक जिल्ह्यातील प्रशासन; भारतीय प्रशासकीय सेवेशी संबंधित असलेल्या; जिल्हाधिकाऱ्याच्या अध्यक्षतेखाली असते, आणि महाराष्ट्र राज्य सेवांशी संबंधित; अनेक अधिकारी त्यांना मदत करतात. पोलीस अधीक्षक, भारतीय पोलीस सेवेतील अधिकारी आणि महाराष्ट्र पोलीस सेवेतील अधिकाऱ्यांच्या सहाय्याने; प्रत्येक जिल्ह्यातील इतर संबंधित समस्यांव्यतिरिक्त कायदा व सुव्यवस्था राखते.

विभागीय वन अधिकारी, भारतीय वन सेवेतील अधिकारी; महाराष्ट्र वन सेवा आणि महाराष्ट्र वन अधीनस्थ सेवेच्या अधिकाऱ्यांच्या सहाय्याने जिल्ह्यातील जंगले; पर्यावरण आणि वन्यजीवांचे व्यवस्थापन करतात. सार्वजनिक बांधकाम, आरोग्य, शिक्षण, कृषी आणि पशुसंवर्धन; यासारख्या प्रत्येक विकास विभागाच्या जिल्हा प्रमुखाद्वारे जिल्ह्यांमधील क्षेत्रीय विकासाची देखरेख केली जाते. वाचा: Economic Sources of Maharashtra-2 | महा. आर्थिक स्रोत

महाराष्ट्रातील न्यायव्यवस्था (Know the Governance in Maharashtra)

Governance & Administration in Maharashtra
Governance & Administration in Maharashtra marathibana.in

राज्यातील न्यायपालिकेमध्ये; महाराष्ट्र उच्च न्यायालय (मुंबई उच्च न्यायालय); प्रत्येक जिल्ह्यातील जिल्हा व सत्र न्यायालये; आणि तालुका स्तरावरील खालची न्यायालये आणि न्यायाधीश; यांचा समावेश होतो. उच्च न्यायालयाच्या महाराष्ट्रातील नागपूर आणि औरंगाबाद आणि गोव्याची राजधानी पणजी;  येथे प्रादेशिक शाखा आहेत. 13 मे 2015 रोजी राज्य मंत्रिमंडळाने हा प्रदेश समाविष्ट करून; कोल्हापुरात मुंबई उच्च न्यायालयाचे आणखी एक खंडपीठ स्थापन करण्यास अनुकूल ठराव मंजूर केला.

भारताचे राष्ट्रपती भारताच्या सर्वोच्च न्यायालयाचे मुख्य न्यायाधीश; तसेच महाराष्ट्राचे राज्यपाल यांच्या सल्ल्यानुसार महाराष्ट्र न्यायव्यवस्थेच्या; उच्च न्यायालयाच्या मुख्य न्यायाधीशांची नियुक्ती करतात. इतर न्यायाधीशांची नियुक्ती मुख्य न्यायाधीशांच्या सल्ल्यानुसार; न्यायपालिकेच्या उच्च न्यायालयाचे मुख्य न्यायाधीश करतात.

अधीनस्थ न्यायिक सेवा हा महाराष्ट्राच्या न्यायव्यवस्थेचा; आणखी एक महत्त्वाचा भाग आहे. अधीनस्थ न्यायपालिका किंवा जिल्हा न्यायालये; दोन विभागांमध्ये वर्गीकृत आहेत: महाराष्ट्र नागरी न्यायिक सेवा आणि उच्च न्यायिक सेवा.

महाराष्ट्र दिवाणी न्यायिक सेवांमध्ये; दिवाणी न्यायाधीश (कनिष्ठ विभाग); न्यायिक दंडाधिकारी आणि दिवाणी न्यायाधीश (वरिष्ठ विभाग)/मुख्य न्याय दंडाधिकारी यांचा समावेश होतो; तर उच्च न्यायिक सेवेमध्ये दिवाणी आणि सत्र न्यायाधीशांचा समावेश असतो. न्यायपालिकेची अधीनस्थ न्यायिक सेवा जिल्हा न्यायाधीशांद्वारे नियंत्रित केली जाते.

वाचा: Know the Economic History of MH | महा. आर्थिक इतिहास

महाराष्ट्राची अर्थव्यवस्था (Know the Governance in Maharashtra)

Economy of Maharashtra
Governance & Administration in Maharashtra marathibana.in

महाराष्ट्राची अर्थव्यवस्था उत्पादन, आंतरराष्ट्रीय व्यापार, मास मीडिया (टेलिव्हिजन, मोशन पिक्चर्स, व्हिडिओ गेम्स, रेकॉर्ड केलेले संगीत); एरोस्पेस, तंत्रज्ञान, पेट्रोलियम, फॅशन, पोशाख आणि पर्यटन यावर चालते. महाराष्ट्र हे सर्वात औद्योगिक राज्य आहे; आणि भारतातील औद्योगिक क्षेत्रात अग्रगण्य स्थान राखले आहे; राज्य लघु उद्योगांमध्ये अग्रेसर आहे.

मुंबई, राज्याची राजधानी आणि भारताची आर्थिक राजधानी; बहुतेक प्रमुख कॉर्पोरेट आणि वित्तीय संस्थांची मुख्यालये आहेत. भारतातील मुख्य स्टॉक एक्स्चेंज; भांडवली बाजार आणि कमोडिटी एक्सचेंज मुंबई येथे आहेत. राज्याने देशांतर्गत तसेच विदेशी संस्थांकडून; औद्योगिक गुंतवणूक आकर्षित करणे सुरूच ठेवले आहे. भारतातील करदात्यांची संख्या महाराष्ट्रात सर्वात जास्त आहे; आणि देशातील शेअर बाजारात जवळपास 70 टक्के शेअर्सचा व्यवहार होतो.

वाचा: Mobile Phone and Children: पालकांनो! आपल्या मुलांकडे लक्ष द्या!

महाराष्ट्राच्या अर्थव्यवस्थेवर सेवा क्षेत्राचे वर्चस्व आहे; ज्याचा वाटा 61.4% मूल्यवर्धन आणि 69.3% आहे. राज्याचे दरडोई उत्पन्न; अखिल भारतीय सरासरीपेक्षा 40% जास्त आहे. 2011-12 साठी सध्याच्या किमतीनुसार; सकल राज्य देशांतर्गत उत्पादन (GSDP); अंदाजे 11,995.48 अब्ज आहे; आणि GDP च्या सुमारे 14.4% योगदान देते.

राज्याच्या उत्पन्नात कृषी आणि संलग्न क्षेत्राचे योगदान; 12.9% आहे. निव्वळ राज्य देशांतर्गत उत्पादन (राज्य उत्पन्न); पहिल्या सुधारित अंदाजानुसार; 2011-12 मध्ये 10,827.51 अब्ज आणि दरडोई राज्य उत्पन्न 95,339 होते. 2012-13 दरम्यान GSDP मधील राजकोषीय तुटीची टक्केवारी 1.7 टक्के होती; आणि GSDP मधील कर्ज साठा 18.4 टक्के होता.

वाचा: Various Welfare Schemes for Registered Workers | नोंदणीकृत कामगारांसाठी विविध कल्याणकारी योजना

तेराव्या वित्त आयोगाने निश्चित केलेल्या एकत्रित वित्तीय सुधारणा मार्गाच्या आत 2012 मध्ये; महाराष्ट्राने ₹1,367,117 दशलक्ष आणि ₹1,365,592.1 दशलक्ष खर्चासह ₹1524.9 दशलक्ष महसूल अधिशेष नोंदविला. एफडीआय इक्विटीमध्ये महाराष्ट्र पहिल्या क्रमांकावर आहे; आणि एकूण एफडीआय प्रवाहाची टक्केवारी 32.27% आहे. महाराष्ट्रात एकूण एफडीआयचा प्रवाह US$53.48 अब्ज आहे.

महाराष्ट्रात (जानेवारी 2000 ते डिसेंबर 2011 पर्यंत); एफडीआय इक्विटी गुंतवणारे प्रमुख देश मॉरिशस (39%), सिंगापूर (10%), युनायटेड किंगडम (10%); युनायटेड स्टेट्स (7%) आणि नेदरलँड (5%) होते. महाराष्ट्र देशाच्या औद्योगिक उत्पादनात 25% योगदान देतो; आणि देशातील सर्वात कर्जबाजारी राज्य आहे. राज्यातील औद्योगिक क्षेत्र सात जिल्ह्यांमध्ये केंद्रित आहेत; मुंबई शहर, मुंबई उपनगर, ठाणे, औरंगाबाद, पुणे, नागपूर आणि नाशिक.

वाचा: Importance of the Teachers’ Day | शिक्षक दिनाचे महत्व

GSDP मध्ये मुंबईचा सर्वात मोठा वाटा आहे (21.5 टक्के); ठाणे आणि पुणे दोन्ही जिल्ह्यांचा उद्योग क्षेत्रात जवळपास समान वाटा आहे. पुणे जिल्ह्याचा कृषी आणि संलग्न क्षेत्रात जास्त वाटा आहे; तर ठाणे जिल्ह्याचा वाटा सेवा क्षेत्रात जास्त आहे. नाशिक जिल्ह्याचा कृषी आणि संलग्न क्षेत्रामध्ये सर्वाधिक वाटा आहे; परंतु ठाणे आणि पुणे जिल्ह्यांच्या तुलनेत तो उद्योग आणि सेवा क्षेत्रात खूपच मागे आहे. वाचा: Biodiversity in Maharashtra (IV) | महाराष्ट्र जैवविविधता

महाराष्ट्रातील उद्योगांमध्ये रासायनिक उत्पादने (17.6%), अन्न आणि अन्न उत्पादने (16.1%); शुद्ध पेट्रोलियम उत्पादने (12.9%), यंत्रसामग्री आणि उपकरणे (8%); कापड (6.9%), मूलभूत धातू (5.8%) यांचा समावेश होतो. मोटार वाहने (4.7%) आणि फर्निचर (4.3%) हिंदुस्थान पेट्रोलियम कॉर्पोरेशन; टाटा पेट्रोडायन आणि ऑइल इंडिया लिमिटेड; यासह भारतातील काही मोठ्या सार्वजनिक क्षेत्रातील उद्योगांसाठी महाराष्ट्र हे उत्पादन केंद्र आहे.

वाचा: Amazing Places in the World | जगातील आश्चर्यकारक ठिकाणे

महाराष्ट्रामध्ये भारतातील सरासरीपेक्षा जास्त ज्ञानावर आधारित उद्योग आहे; आणि पुणे महानगर क्षेत्र हे राज्यातील आघाडीचे IT हब आहे. IT क्षेत्रातील टॉप 500 कंपन्यांपैकी अंदाजे 25% कंपन्या; महाराष्ट्रात आहेत. भारताच्या सॉफ्टवेअर निर्यातीत; राज्याचा वाटा 28% आहे. रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडिया, बॉम्बे स्टॉक एक्सचेंज, नॅशनल स्टॉक एक्स्चेंज ऑफ इंडिया; सेबी आणि असंख्य भारतीय कंपन्या; बहुराष्ट्रीय कंपन्यांचे कॉर्पोरेट मुख्यालय यासारख्या महत्त्वाच्या वित्तीय संस्था; राज्यांमध्ये आहेत. हे BARC, NPCL, IREL, TIFR, AERB, AECI आणि अणुऊर्जा विभाग; यांसारख्या भारतातील काही प्रमुख वैज्ञानिक आणि आण्विक संस्थांचे घर आहे.

बँकिंग क्षेत्रात अनुसूचित आणि अनुसूचित नसलेल्या बँकांचा समावेश होतो; अनुसूचित बँका व्यावसायिक आणि सहकारी अशा दोन प्रकारच्या असतात. भारतातील शेड्युल्ड कमर्शियल बँका (SCBs); पाच प्रकारांमध्ये वर्गीकृत केल्या आहेत: स्टेट बँक ऑफ इंडिया आणि त्याच्या सहयोगी; राष्ट्रीयीकृत बँका, खाजगी क्षेत्रातील बँका, प्रादेशिक ग्रामीण बँका आणि इतर (परदेशी बँका).

 वाचा: How to Live a Happy Life? | आनंदी जीवन कसे जगावे?

2012 मध्ये, राज्यात 9,053 बँकिंग कार्यालये होती; त्यापैकी सुमारे 26 टक्के ग्रामीण आणि 54 टक्के शहरी भागात होती. महाराष्ट्रात एक सूक्ष्म वित्त प्रणाली आहे; जी ग्रामीण आणि शहरी दोन्ही भागातील गरिबांसाठी विस्तारित; लहान-स्तरीय वित्तीय सेवांचा संदर्भ देते. वाचा: Economic Sources of Maharashtra-1 | महा. आर्थिक स्रोत

यामध्ये कर्ज, बचत, जीवन विमा आणि पीक विमा; यासारख्या विविध आर्थिक साधनांचा समावेश आहे. भारतातील तीन सर्वात मोठ्या नागरी सहकारी बँका महाराष्ट्रात आहेत. वाचा: Great Culture of Maharashtra | महासंस्कृती

निम्म्याहून अधिक लोकसंख्या ग्रामीण असल्याने; राज्यांच्या अर्थव्यवस्थेत कृषी आणि संबंधित उद्योग महत्त्वाची भूमिका बजावतात. राज्याच्या उत्पन्नात कृषी आणि संलग्न क्षेत्राचा वाटा; 12.9% आहे. तांदूळ आणि बाजरी; ही मुख्य पावसाळी पिके आहेत. महत्त्वाच्या नगदी पिकांमध्ये ऊस, कापूस, तेलबिया; तंबाखू, फळे, भाज्या आणि मसाले जसे की; हळद यांचा समावेश होतो. वाचा: Know the Culture in Maharashtra (I) |महाराष्ट्राची संस्कृती

पशुपालन हा शेतीशी संबंधित महत्त्वाचा व्यवसाय आहे; भारतातील पशुधन आणि कुक्कुटपालनमध्ये राज्याचा वाटा अनुक्रमे 7% आणि 10% आहे. स्वातंत्र्यानंतर कृषी सहकारी संस्थांच्या विकासात; महाराष्ट्र अग्रेसर होता. किंबहुना, ‘स्थानिक पुढाकाराने ग्रामीण विकास;’ या तत्कालीन सत्ताधारी काँग्रेस पक्षाच्या संकल्पनेचा; तो अविभाज्य भाग होता.

साखर सहकारी संस्थांना ‘विशेष’ दर्जा देण्यात आला; आणि सरकारने भागधारक, हमीदार आणि नियामक म्हणून काम करुन मार्गदर्शकाची भूमिका स्विकारली. साखरेव्यतिरिक्त, दुग्धव्यवसायात सहकारी संस्था महत्त्वाची भूमिका बजावतात. वाचा: Know the Culture in Maharashtra (II) |महाराष्ट्राची संस्कृती

अशाप्रकारे Know the Governance in Maharashtra महाराष्ट्रातील शासन आणि प्रशासन; राजकारण, स्थानिक शासन, न्यायव्यवस्था व महाराष्ट्राची अर्थव्यवस्था; या विषयीची माहिती आपणास कशी वाटली; या बाबत आपला अभिप्राय व प्रतिक्रिया जरुर कळवा. धन्यवाद…!

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Share the lessons you have learned in life

Share the lessons you have learned in life | आयुष्यात शिकलेले धडे

Share the lessons you have learned in life | तुम्ही आयुष्यात शिकलेले धडे शेअर करा; इतरांसह कल्पना सामायिक करा, आदर, ...
Know the effects of multitasking on health

Know the effects of multitasking on health | मल्टीटास्किंगचे परिणाम

Know the effects of multitasking on health | आरोग्यावर मल्टीटास्किंगचे परिणाम, मल्टीटास्किंगचा मेंदूच्या आरोग्यावर कसा परिणाम होतो ते जाणून घ्या ...
Value of additional courses to get a job

Value of additional courses to get a job | नोकरीसाठी अतिरिक्त कोर्स

Value of additional courses to get a job | नोकरी मिळविण्यासाठी अतिरिक्त अभ्यासक्रमांचे मूल्य, अतिरिक्त अभ्यासक्रम व्यावसायिकांना रोजगाराच्या उदयोन्मुख संधी ...
How to Memorize Study?

How to Memorize Study? | अभ्यास लक्षात कसा ठेवावा?

How to Memorize Study? | अभ्यास लक्षात कसा ठेवावा? अभ्यास लक्षात ठेवणे ही एक कला आहे. त्यासाठी नेमके काय केले ...
Best Qualities of a Great Lawyer

Best Qualities of a Great Lawyer | चांगल्या वकिलाचे गुण

Best Qualities of a Great Lawyer | चांगल्या वकिलाचे उत्तम गुण, सर्वोत्कृष्ट वकील हे कायदेशीर व्यवसायासाठी परिपूर्ण होण्यास उपयुक्त कौशल्ये ...
Sources of water pollution and its control

Sources of water pollution and its control | जल प्रदूषण

Sources of water pollution and its control | जल प्रदूषण, कारणे, परिणाम, प्रतिबंधात्मक उपाय आणि इतर महत्वाच्या पर्यावरणीय समस्यांबद्दल अधिक ...
How to be a Good Husband

How to be a Good Husband | चांगला पती कसा असावा

How to be a Good Husband | चांगला पती कसा असावा, जाे आपले आई-वडील, पत्नी व मुले आणि आपले कुटुंब ...
Spread the love