Skip to content
Marathi Bana » Posts » Latest Water Purification Technologies |जलशुध्दी तंत्रज्ञान

Latest Water Purification Technologies |जलशुध्दी तंत्रज्ञान

Latest Water Purification Technologies

Latest Water Purification Technologies | नवीन जल शुद्धीकरण तंत्रज्ञान; नॅनो तंत्रज्ञान, ध्वनिक नॅनोट्यूब तंत्रज्ञान, फोटोकॅटॅलिटिक तंत्रज्ञान, एक्वापोरिन्स तंत्रज्ञान आणि ऑटोमेटेड व्हेरिएबल फिल्ट्रेशन तंत्रज्ञान.

ग्लोबल वॉटर ट्रीटमेंट प्रोडक्ट उत्पादक; त्यांच्या ग्राहकांना अधिक चांगल्या प्रकारे सेवा देण्यासाठी; कार्बन नॅनोट्यूब आणि प्रगत मेम्ब्रेन सिस्टीम; यासारख्या Latest Water Purification Technologies, म्हणजेच अत्याधुनिक वॉटर फिल्टरेशन तंत्रज्ञानाचा शोध घेत आहेत.

जल तंत्रज्ञान पाच नवीनतम जल शुध्दीकरण तंत्रज्ञान सूचीबद्ध करते; जे विद्यमान जल शुद्धीकरण प्रक्रियेला पर्याय म्हणून काम करतील. त्यांची माहिती Latest Water Purification Technologies या लेखामध्ये सविस्तर दिलेली आहे.

नॅनो तंत्रज्ञान (Latest Water Purification Technologies)

Nano
Image Sourse

बाजारात अनेक वॉटर प्युरिफायर उपलब्ध आहेत; जे उकळणे, गाळणे, डिस्टिलेशन, क्लोरीनेशन, सेडिमेंटेशन; आणि ऑक्सिडेशन यांसारख्या विविध तंत्रांचा वापर करतात. सध्या जलशुद्धीकरण तंत्रात; नॅनो तंत्रज्ञान महत्त्वाची भूमिका बजावते. नॅनोटेक्नॉलॉजी ही नॅनोस्केलवर; अणू हाताळण्याची प्रक्रिया आहे.

नॅनोटेक्नॉलॉजीमध्ये, नॅनो मेम्ब्रेन्सचा वापर; पाणी मऊ करण्यासाठी आणि भौतिक, जैविक आणि रासायनिक दूषित घटक; काढून टाकण्याच्या उद्देशाने केला जातो. नॅनोटेक्नॉलॉजीमध्ये विविध तंत्रे आहेत; जी उच्च पातळीच्या प्रभावीतेसह सुरक्षित पिण्याचे पाणी देण्यासाठी नॅनो कण वापरतात. काही तंत्रांचे व्यापारीकरण झाले आहे.

वाचा: Amazing Uses of Tea-Tree-Oil | टि ट्री ऑइलचे उपयोग

चांगल्या जलशुद्धीकरणासाठी किंवा उपचार प्रक्रियेसाठी; नॅनोटेक्नॉलॉजीला प्राधान्य दिले जाते. अनेक प्रकारचे नॅनोमटेरियल्स; किंवा नॅनोपार्टिकल्स जल उपचार प्रक्रियेत वापरले जातात. नॅनोटेक्नॉलॉजी उपचार, विलवणीकरण, गाळण्याची प्रक्रिया; किंवा पध्दती, शुध्दीकरण आणि जल प्रक्रिया या संदर्भात उपयुक्त आहे.

अधिक पृष्ठभाग क्षेत्र व लहान खंड; हे पाण्याच्या प्रक्रियेसाठी नॅनोकणांना प्रभावी बनवणारी मुख्य वैशिष्ट्ये आहेत. पृष्ठभागाचे क्षेत्रफळ आणि आकारमान; जितके जास्त असेल तितके कण अधिक मजबूत, अधिक स्थिर आणि टिकाऊ बनतात.

नॅनो स्तरावर इलेक्ट्रिकल, ऑप्टिकल, भौतिक, रासायनिक; किंवा जैविक गुणधर्म बदलू शकतात. रासायनिक आणि जैविक प्रतिक्रिया सुलभ करते; नॅनोटेक्नॉलॉजी वापरणाऱ्या सध्याच्या व्यावसायिक वॉटर प्युरिफायरमध्ये; लाइफसेव्हर बाटली, लाईफसेव्हर जेरीकन, लाईफसेव्हर क्यूब; नॅनोसेरम आणि नॅनोएच२ओ यांचा समावेश आहे.

ध्वनिक नॅनोट्यूब तंत्रज्ञान (Latest Water Purification Technologies)

Latest Water Purification Technologies
Image Sourse

नासाच्या जॉन्सन स्पेस सेंटरमधील शास्त्रज्ञांनी; ध्वनिक नॅनोट्यूब तंत्रज्ञानाचा शोध लावला आहे. हे लहान-व्यासाच्या कार्बन नॅनोट्यूबद्वारे पाणी निर्देशित करण्यासाठी; दाबाच्या जागी ध्वनीशास्त्र वापरते.

हे तंत्रज्ञान कार्बन नॅनोट्यूबसह एकत्रित केलेल्या ध्वनिक रीतीने चालविलेल्या; आण्विक स्क्रीनवर आधारित आहे. जे कोणतेही मोठे रेणू आणि दूषित पदार्थांना अवरोधित करताना; पाण्याचे रेणू पास करु देते. हे पारंपारिक गाळण्याची प्रक्रिया किंवा पध्दतीपेक्षा; कमी उर्जा वापरते आणि पाण्यातील प्रदूषक काढून टाकण्याऐवजी; दूषित घटकांपासून पाणी दूर करते. प्रक्रिया फिल्टर सिस्टम फ्लश करण्याची; आवश्यकता देखील काढून टाकते.

अकौस्टिक नॅनोट्यूब तंत्रज्ञानाचे प्राथमिक उपयोग म्हणजे; महानगरपालिका पाणी संयंत्र, वैद्यकीय सुविधा, प्रयोगशाळा; डिस्टिलरीज, डिसॅलिनेशन प्लांट, औद्योगिक सुविधा, सांडपाणी प्रक्रिया संयंत्रे आणि ग्राहक विभाग; वापरकर्त्यांच्या फिल्टरेशन गरजेनुसार, अनेक फिल्टर्सच्या एकत्रीकरणासह नावीन्य वाढवता येऊ शकते.

नासाचे पेटंट केलेले ध्वनिक नॅनोट्यूब तंत्रज्ञान कंपन्यांना परवाना देण्यासाठी; आणि व्यावसायिक जलशुद्धीकरण उत्पादनाच्या ऑफरमध्ये विकसित करण्यासाठी उपलब्ध आहे. वाचा: What to do to improve vision? | अशी सुधारा दृष्टी

फोटोकॅटॅलिटिक जल शुद्धीकरण तंत्रज्ञान

Latest Water Purification Technologies
A demonstration machine of photocatalytic water purification technology developed by Panasonic. Credit: Panasonic Corporation.

अलिकडच्या काळात दूषित पाण्यावर प्रक्रिया करण्याच्या कार्यक्षमतेमुळे; फोटोकॅटॅलिसिस वापरुन जल उपचाराला महत्त्व प्राप्त झाले आहे. पाण्यातून विषारी पदार्थ काढून टाकण्यासाठी; तंत्रज्ञान फोटोकॅटलिस्ट आणि अल्ट्राव्हायोलेट (UV) किरणांचा वापर करते.

पॅनासोनिकने एक तंत्रज्ञान विकसित केले आहे; जे फोटोकॅटलिस्ट (टायटॅनियम डायऑक्साइड); ला व्यावसायिक शोषक आणि झिओलाइट नावाच्या उत्प्रेरकाशी जोडते; ज्यामुळे फोटोकॅटलिस्ट्सचे पुनर्वापरासाठी; पाण्यापासून प्रभावी पृथक्करण आणि पुनर्प्राप्ती सुनिश्चित होते. टायटॅनियम डायऑक्साइड सेंद्रिय संयुगांच्या श्रेणीचे सुरक्षित अंतिम उत्पादनांमध्ये; खनिज बनवू शकते. उत्प्रेरक सूर्यप्रकाश किंवा कृत्रिम प्रकाशापासून पदार्थ; वेगळे करण्यासाठी अतिनील विकिरण वापरतो.

फोटोकॅटॅलिसिसमुळे अनेक सेंद्रिय पदार्थ; इस्ट्रोजेन, कीटकनाशके, रंग, कच्चे तेल आणि सूक्ष्मजंतू; जसे की विषाणू आणि क्लोरीन-प्रतिरोधक रोगजनक तसेच नायट्रस ऑक्साईड सारख्या अजैविक संयुगे नष्ट होऊ शकतात.

फोटोकॅटॅलिटिक वॉटर ट्रीटमेंट सिस्टम; पाणी आणि सांडपाणी उपचार सुविधांमध्ये वापरण्यासाठी योग्य आहेत; आणि सेंद्रिय पदार्थ किंवा धातूंच्या उच्च भाराने; प्रदूषित औद्योगिक सांडपाण्यावर प्रक्रिया करु शकतात.

एक्वापोरिन्स तंत्रज्ञान (Latest Water Purification Technologies)

Latest Water Purification Technologies
Image Sourse

डॅनिश क्लीनटेक कंपनीचे Aquaporin Inside™ तंत्रज्ञान Aquaporin बायो-मिमेटिक वॉटर ट्रीटमेंट मेम्ब्रेन डिझाइनवर आधारित आहे. एक्वापोरिन्स सेल झिल्लीमध्ये; जलद आणि अत्यंत निवडक पाणी हस्तांतरण सक्षम करतात. ते हायड्रोस्टॅटिक आणि ऑस्मोटिक दाब फरकांच्या अनुषंगाने; सेलला त्याचे आकारमान आणि अंतर्गत ऑस्मोटिक दाब नियमित करण्यास अनुमती देतात. वाचा: How to Remove Black Spots of Pimples? | पिंपल्सचे काळे डाग

एक्वापोरिन चॅनेलचे वेगळे आर्किटेक्चर पाण्याचे रेणू पास करण्यास परवानगी देते; आणि इतर सर्व संयुगे अवरोधित करते. नैसर्गिक बायो-मिमेटिक झिल्ली देखील; कृत्रिम बायो-मिमेटिक झिल्ली प्रणालीच्या विकासासाठी आधार म्हणून काम करतात. हे तंत्रज्ञान औद्योगिक आणि घरगुती पाणी गाळण्याची; प्रक्रिया आणि शुद्धीकरण प्रणालीमध्ये वापरले जात आहे.

पिण्याचे पाणी शुद्ध करण्यासाठी; एक्वापोरिन वापरण्यासाठी बाजारात एक्वापोरिन इनसाइड मेम्ब्रेन; हा एकमेव पडदा आहे. फॉरवर्ड ऑस्मोसिस (FO) आणि रिव्हर्स ऑस्मोसिस (RO) ऍप्लिकेशन्ससाठी पडदा उपलब्ध आहेत.

Aquaporin Space Alliance (ASA), एक्वापोरिन आणि डॅनिश एरोस्पेस कंपनी (DAS); यांच्यातील संयुक्त उपक्रम; युरोपियन आणि यूएस-आधारित कंपन्यांच्या सहकार्याने; स्पेस ऍप्लिकेशन्स आणि स्पेस प्रोग्राम्समध्ये पेटंट केलेल्या Aquaporin Inside™ तंत्रज्ञानाचे; व्यावसायिकीकरण करत आहे. वाचा: Importance of Minerals in Drinking Water | पाण्यातील खनिजे

स्वयंचलित व्हेरिएबल फिल्टरेशन (AVF) तंत्रज्ञान

AVF
Photo by Pixabay on Pexels.com

ऑटोमेटेड व्हेरिएबल फिल्ट्रेशन (एव्हीएफ); तंत्रज्ञानामध्ये एक सोपी प्रक्रिया समाविष्ट असते. जिथे प्रभावाचा वरचा प्रवाह फिल्टर मीडियाच्या खाली जाणा-या; प्रवाहाद्वारे साफ केला जातो. हे फिल्टर मीडिया क्लीनिंगसाठी; कोणत्याही अतिरिक्त प्रक्रियेची; किंवा गोड्या पाण्याची गरज काढून टाकते. वाचा: What is water purification? | जलशुद्धीकरण म्हणजे काय?

AVF पद्धत व्हेरिएबल ॲरेमध्ये एम्बेड केलेले; सतत साफ केलेले उतरते बेड फिल्टर वापरते. सिस्टीमचे दोन-स्टेज कॉन्फिगरेशन मीडिया फिल्टरचे दोन संच एकत्रित करते; जे एकतर सीरियल किंवा समांतर मोडमध्ये कार्य करु शकतात. वाचा: How to Choose the Right Water Purifier? | योग्य WP कसे निवडावे

ही प्रक्रिया मायक्रो-फिल्ट्रेशन तंत्रज्ञानाच्या समतुल्य गुणवत्तेसह; आणि कमी-दाब पडद्याच्या खर्चाच्या काही अंशात पाणी वितरीत करते. यात कोणतेही हलणारे भाग नाहीत; आणि कमी उर्जा वापरते, कमी ऑपरेटिंग आणि देखभाल खर्चावर बचत देते. वाचा: How to Start Mineral Water Plant? | असा सुरु करा वॉटर प्लांट

AVF प्रणाली नगरपालिका पिण्याचे पाणी आणि सांडपाणी प्रक्रिया; सांडपाणी पुनर्वापर, झिल्ली प्रक्रियेसाठी प्री-फिल्ट्रेशन; आणि डिसेलिनेशन ऍप्लिकेशनसाठी योग्य आहेत. वाचा: All you need to know about Water Purifiers |सर्वकाही WP विषयी

R2O वॉटर टेक्नॉलॉजीज, प्रोसेस रिसर्च ORTECH (PRO); आणि युरेका फोर्ब्स या AVF तंत्रज्ञान-आधारित उत्पादने; आणि सेवांच्या विकासामध्ये गुंतलेल्या काही प्रमुख कंपन्या आहेत. वाचा: Different ways and techniques of water purification | जलशुद्धी तंत्रे

सारांष

अशा प्रकारे, नवीन जल शुद्धीकरण तंत्रज्ञान; नॅनो तंत्रज्ञान, ध्वनिक नॅनोट्यूब तंत्रज्ञान, फोटोकॅटॅलिटिक तंत्रज्ञान; एक्वापोरिन्स तंत्रज्ञान आणि ऑटोमेटेड व्हेरिएबल फिल्ट्रेशन तंत्रज्ञान. अशा विविध अत्याधुनिक वॉटर फिल्टरेशन तंत्रज्ञानाचा वापर करुन जल शुद्धीकरण केले जात  आहे; वाचा: Different ways and techniques of water purification | जलशुद्धी तंत्रे

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

Know about National Game of India

Know about National Game of India |भारताचा राष्ट्रीय खेळ

Know about National Game of India | भारताचा राष्ट्रीय खेळ, राष्ट्रीय खेळावर वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न व राष्ट्रीय खेळाबद्दल अधिक ...
Read More
Know all about Intimation u/s 143-1

Know all about Intimation u/s 143-1 विषयी सर्व काही

Know all about Intimation u/s 143-1 | रिटर्नवर प्रक्रिया केल्यानंतर, आयकर विभाग कलम 143(1) अंतर्गत; करदात्यांना परिणामांबद्दल माहिती देऊन सूचना ...
Read More
How to Prevent from Sextortion?

How to Prevent from Sextortion? | असे रोखा लैंगिक शोषण

How to Prevent from Sextortion? | लैंगिक शोषण, सेक्सॉर्शन किंवा ऑनलाइन ब्लॅकमेलिंग कोणी करत असेल तर, ते कसे रोखायचे? या ...
Read More
Different Ways to Invest in Real Estate

Different Ways to Invest in Real Estate | गुंतवणूक मार्ग

Different Ways to Invest in Real Estate | रिअल इस्टेट स्थिर मासिक भाड्याचे उत्पन्न आणि गुंतवणूकदारांना दीर्घकालीन आर्थिक सुरक्षा प्रदान ...
Read More
Significance of Ekadashi and Its types

Significance of Ekadashi and its types | एकादशी

Significance of Ekadashi and its types | एकादशी, एकादशी म्हणजे काय? एकादशीचे प्रकार, महत्व, व्रताचे फायदे आणि उपवासाचे पदार्थ याबद्दल ...
Read More
Effects of stress on the body

Effects of stress on the body | शरीरावर तणावाचे परिणाम

Effects of stress on the body | शरीरावर तणावाचे होणारे परिणाम, ताण- तणावाबद्दल वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न व त्यांचे समाधान ...
Read More
Home remedies for dry lips and skin

Home-Remedy for Dry Lips and Skin | कोरडे ओठ व त्वचा

Home-Remedy for Dry Lips and Skin | कोरडे ओठ आणि त्वचेसाठी घरगुती उपाय; ओठ चघळण्यास, गिळण्यास, बोलताना संवादात, तसेच हसणे ...
Read More
How to Choose the Best Investment Plan?

How to Choose the Best Investment Plan? | गुंतवणूक

How to Choose the Best Investment Plan? | सर्वोत्तम गुंतवणूक योजना कशी निवडावी? सर्वोत्तम गुंतवणूक योजना निवडण्यापूर्वी काय विचारात घ्यावे, ...
Read More
Know about Stock and Share Market

Know about Stock and Share Market | शेअर मार्केट

Know about Stock and Share Market | शेअर मार्केट व स्टॉक मार्केट म्हणजे काय? त्यांच्यातील फरक व शेअर मार्केट विषयी ...
Read More
Importance of Daily Routine in Life

Importance of the Daily Routine in Life | दिनचर्येचे महत्व

Importance of the Daily Routine in Life | दिनचर्येचे महत्व, दैनंदिन दिनचर्या विश्रांतीच्या गुणवत्तेवर परिणाम करते. झोपेचे वेळापत्रक आणि झोपण्याच्या ...
Read More
Spread the love