Skip to content
Marathi Bana » Posts » What to do to improve vision? | अशी सुधारा दृष्टी

What to do to improve vision? | अशी सुधारा दृष्टी

person blue eyes photography

What to do to improve vision? | दृष्टी सुधारण्यासाठी काय करावे? आहारातील बदल, फिजिकल ॲक्टिव्हिटिज व वेळोवेळी डोळे तपासणी; यासारख्या काही गोष्टींची काळजी घेतल्यास, दृष्टी सुधारण्यास मदत होते.

आपल्या पाच ज्ञानेंद्रियांपैकी दृष्टी हे एक अतिशय महत्वाचे ज्ञानेंद्रिये आहे. तथापि, आपल्यापैकी अनेकांना; आपल्या दृष्टीमध्ये वेगवेगळया समस्या आहेत. त्या सौम्य समस्यांपासून; ते अधिक गंभीर परिस्थितींपर्यंत असू शकतात. पण ज्यांना ‘गरुडाचे डोळे’ लाभले आहेत; त्यांना आपले डोळे तसेच ठेवावेसे वाटत असेल तर, आपल्या दृष्टीच्या भविष्यातील समस्या टाळण्यास; तसेच दृष्टी सुधारण्यास मदत करु शकतील अशा काही टिप्स येथे दिलेल्या आहे (What to do to improve vision?).

1) फळे, भाज्या व पूरक आहार (What to do to improve vision?)

vegetables
Photo by Daria Shevtsova on Pexels.com

आहारात भरपूर फळे, फळभाज्या आणि पालेभाज्यांचा समावेश असावा; विशेषतः पिवळ्या आणि हिरव्या पालेभाज्या विशेषत: पालक,  कारण त्यामध्ये भरपूर प्रमाणात ल्युटीन आणि झेक्सॅन्थिनने समृद्ध असतात; जे मोतीबिंदू आणि मॅक्युलर डिजेनेरेशन या दोन्ही विकासास; प्रतिबंध करण्यास मदत करु शकतात.

शिवाय, हिरव्या भाज्यांमध्ये भरपूर अँटिऑक्सिडंट असतात; सॅल्मन सारख्या फॅटी माशांमध्ये ओमेगा -3 फॅटी ऍसिड भरपूर असतात; ज्याचा ओमेगा -6 फॅटी ऍसिडचा विपरीत परिणाम होतो; कारण ते दाहक-विरोधी आहे. चांगल्या परिणामांसाठी आठवड्यातून दोनदा; आपल्या आहारात माशांचा समावेश करा.    

गाजर व रताळे हे कॅरोटीनॉइड्सने भरलेले आहेत; जे मॅक्युलर डिजेनेरेशन आणि अंधत्व विरुद्ध मदत करु शकतात. झीक्सॅन्थिन, व्हिटॅमिन सी आणि ई, जस्त आणि तांबे यासह पूरक आहार; दृष्टीला उच्च दर्जाच्या स्थितीत राहण्यास मदत करु शकतो. नॅशनल आय इन्स्टिट्यूटच्या क्लिनिकल चाचण्यांनुसार, या सप्लिमेंट्सचा वापर केल्याने; उच्च जोखीम असलेल्या व्यक्तींमध्ये प्रगत AMD विकसित होण्याचा धोका कमी होऊ शकतो.

2) सनग्लासेस वापरा (What to do to improve vision?)

What to do to improve vision?
Photo by Wayne Fotografias on Pexels.com

अतिनील प्रकाशामुळे डोळ्यांना इजा होऊ शकते; आणि मोतीबिंदू होण्याचा धोका वाढू शकतो. यापासून डोळ्यांचे रक्षण करण्याचा; सर्वोत्तम मार्ग म्हणजे सनग्लासेस वापरणे. UV-A आणि UV-B दोन्ही किरणांना रोखू शकतील; अशा लेन्ससह चांगल्या दर्जाचे सनग्लासेस वापरा; ते दोन्ही रेडिएशन 99 ते 100% रोखतात.

3) रक्तदाबाची मासिक तपासणी करा

उच्च आणि निम्न दोन्ही रक्तदाब; डोळ्यांवर परिणाम करु शकतात. डोळयातील रक्त प्रवाह कमी झाल्यामुळे; दृष्टी अंधुक होऊ शकते किंवा अंधत्व देखील येऊ शकते. तर उच्च रक्तदाबामुळे डोळ्यातील रक्तवाहिन्या खराब होऊ शकतात.

4) प्रक्रिया केलेले चरबीयुक्त पदार्थ कमी करा

What to do to improve vision?
Photo by Robin Stickel on Pexels.com

कुकीजसारख्या अनेक पॅकेज केलेल्या खाद्यपदार्थांमध्ये; ओमेगा-6 फॅटी ऍसिडचे प्रमाण जास्त असते. हे जळजळ वाढवतात; आणि मॅक्युलर डिजनरेशनमध्ये योगदान देऊ शकतात. यात अर्थातच चिप्स, पाई आणि केक यांसारख्या इतर पदार्थांचा समावेश होतो.

5) डोळ्यांच्या डॉक्टरांकडे जा (What to do to improve vision?)

What to do to improve vision?
Photo by ANTONI SHKRABA on Pexels.com

तुम्हाला नेत्रचिकित्सक, यांना भेटण्याची गरज आहे की नाही; हे तुमच्या वैयक्तिक परिस्थितीवर अवलंबून असेल. नेत्रचिकित्सक तुम्हाला मदत करेल; आणि तुम्हाला योग्य दिशेने निर्देशित करेल.

तुमचे वय 60 किंवा त्याहून अधिक असल्यास; तुम्हाला दर एक ते दोन वर्षांनी डोळ्यांची विस्तृत तपासणी करावी लागेल. तुम्हाला काचबिंदूचा कौटुंबिक इतिहास असला तरी; तुम्ही वयाच्या 40 व्या वर्षी हे करणे सुरु करावे असा सल्ला दिला जातो.

“काचबिंदूला खूप उशीर होईपर्यंत कोणतीही लक्षणे दिसत नाहीत; आणि जर ते लवकर पकडले गेले तर; बहुतेक लोकांमध्ये त्यावर उपचार आणि नियंत्रण केले जाऊ शकतात,” असे नेत्रतज्ज्ञ सल्ला देतात.

6) कॉन्टॅक्ट लेन्स (What to do to improve vision?)

What to do to improve vision?
Photo by Kaaliyaa on Pexels.com

काँटॅक्ट् लेन्स वापरत असल्यास; डोळ्यांच्या संसर्गापासून बचाव करण्यासाठी पावले उचला. कॉन्टॅक्ट लेन्स काढण्यापूर्वी; आपले हात चांगले धुवा. तसेच त्यांना योग्यरित्या कसे स्वच्छ करावे यावरील सूचनांचे पालन करा; आणि त्याबरोबरच पोहायला न जाण्याची काळजी घेतली पाहिजे. कॉन्टॅक्ट लेन्सकडे लक्ष न दिल्याने; डोळ्यांच्या संसर्गाचा धोका वाढू शकतो.

7) स्वतःचा टॉवेल वापरा

How to Prevent Skin Rash in Summer
Photo by Ron Lach on Pexels.com

फेस टॉवेल शेअर केल्याने; डोळे लाल होण्याचा धोका संभवतो. त्यामुळे चेहरा पुसण्यासाठी नेहमी स्वतःचा टॉवेल वापरा. तसेच  मेकअप ब्रशच्या बाबतीतही तेच आहे.

8) संरक्षणात्मक गॉगल वापरा

What to do to improve vision?
Photo by ThisIsEngineering on Pexels.com

डोळ्यांना दुखापत होऊ नये म्हणून, काही खेळ खेळताना, फॅक्टरी काम आणि बांधकाम यासारख्या नोकऱ्यांमध्ये काम करताना; तसेच घरात दुरुस्ती करताना; जिथे बारीक कण डोळ्यात जाऊ शकतात; अशा अनेक परिस्थितींमध्ये संरक्षक गॉगल आवश्यक आहेत.

पोहताना सुद्धा गॉगल घालावा; स्विमिंग पूलमध्ये हे विशेषतः महत्वाचे आहे. कारण पोहताना डोळे क्लोरीनसारख्या रसायनांच्या संपर्कात येतात. वाचा: Amazing Uses of Tea-Tree-Oil | टि ट्री ऑइलचे उपयोग

9) नियमित व्यायाम करा   

man push up on white floor
Photo by Keiji Yoshiki on Pexels.com

जास्त वजन किंवा लठ्ठपणामुळे; मधुमेह होण्याचा धोका वाढतो. मधुमेहामुळे डायबेटिक रेटिनोपॅथी किंवा काचबिंदू होण्याचा धोका जास्त असतो.

व्यायामामुळे मधुमेह, उच्च रक्तदाब आणि उच्च कोलेस्टेरॉल टाळण्यासाठी; किंवा नियंत्रित करण्यात मदत होऊ शकते. या आजारांमुळे डोळ्यांच्या; काही समस्या उद्भवू शकतात. त्यामुळे जर तुम्ही नियमित व्यायाम करत असाल; तर तुम्ही या डोळ्यांच्या आणि दृष्टीच्या समस्या होण्याचा धोका कमी करु शकता.

मॉर्निंग वॉक करण्याचे अनेक फायदे आहेत; ज्यामध्ये रक्ताभिसरण समाविष्ट आहे; ज्याचा थेट परिणाम डोळ्यांवर होतो. एका अभ्यासानुसार, दर आठवड्याला 150 मिनिटे व्यायाम केल्याने; काचबिंदू होण्याचा धोका किमान 40% कमी होतो.

10) नियमित ब्रेक घ्या (What to do to improve vision?)

संगणकाची स्क्रीन डोळ्याच्या पातळीच्या; अगदी खाली असावी. हे डोळे किंचित बंद करण्यास अनुमती देईल; ज्यामुळे कोरड्या डोळ्याच्या सिंड्रोमचा धोका कमी होईल.

तुमच्या डोळ्यांना विश्रांती द्या. जर तुम्ही संगणक वापरण्यात बराच वेळ घालवला; तर तुम्ही डोळे मिचकावणे विसरु शकता; आणि तुमचे डोळे थकू शकतात. डोळ्यांचा ताण कमी करण्यासाठी; दर 20 मिनिटांनी, 20 सेकंदांसाठी; आपल्या समोर सुमारे 20 फूट दूर पहा आणि आणखी काही गोष्टींवर लक्ष केंद्रित करा. हे डोळ्यांचा थकवा आणि डोळ्यांचा ताण; टाळण्यास मदत करेल. वाचा: Health Benefits of Turmeric | हळदीचे आरोग्यदायी फायदे

11) डोळ्यांवर मेकअपचे परिणाम

What to do to improve vision?
Photo by Pixabay on Pexels.com

डोळयावरील चिपडे हे संसर्गाचे लक्षण; किंवा ऍलर्जीक प्रतिक्रिया असू शकते. मेकअपची प्रतिक्रिया डोळ्यांना संसर्ग किंवा इजा पोहोचवू शकते; आणि डोळ्यांच्या संसर्गाचे गंभीर परिणाम होऊ शकतात. वाचा: Herbs Control High Blood Pressure | उच्च रक्तदाब नियंत्रण

बॅक्टेरिया डोळ्यातून आणि त्वचेतून ब्रश किंवा ऍप्लिकेटरद्वारे; मेकअपमध्ये हस्तांतरित होतात. बॅक्टेरिया डोळ्यांच्या द्रव मेकअपमध्ये सहजपणे जगू शकतात; वाढू शकतात आणि डोळ्यांच्या बुबुळाच्या पुढील भागाचा होणारा दाह सारखे संक्रमण होऊ शकतात. वाचा; How to Prevent Skin Rash in Summer | उन्हाळा व त्वचेवरील पुरळ

तज्ञांच्या म्हणण्यानुसार; ऍलर्जीची प्रतिक्रिया अशीच अप्रिय आहे; परिणामी कॉर्नियल स्क्रॅच आणि अगदी ब्लेफेराइटिस देखील होऊ शकते. कधीकधी उत्पादनामुळे खाज सुटणे, कोरडे ठिपके, लालसरपणा; अडथळे किंवा फोड देखील येतात.

तज्ञांनी असेही म्हटले आहे की; आपण वर्षानुवर्षे समान उत्पादन वापरत असलात तरीही एलर्जीची प्रतिक्रिया होऊ शकते. झोपण्यापूर्वी नेहमी डोळ्यांचा मेकअप रिमूव्हर वापरा; मस्कराचे तुकडे डोळ्यात येऊ शकतात; आणि कॉर्निया स्क्रॅच करु शकतात.

वाचा: How to Improve the Vision? | दृष्टी कशी सुधारायची?

12) धूम्रपान करु नका (What to do to improve vision?)

NO Smoking
Photo by Pixabay on Pexels.com

डोळयाच्या आरोग्यासाठी धुम्रपान किती वाईट आहे; हे आपल्या सर्वांना माहीत आहे; यामध्ये आपल्या दृष्टीचा समावेश होतो. अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की; धूम्रपान न करणार्‍यांच्या तुलनेत; धूम्रपान करणार्‍यांमध्ये; काही विरोधाभास आणि रंग पाहण्याची क्षमता कमी असते. वाचा: Amazing Uses of Orange Peel | संत्र्याच्या सालीचे अप्रतिम उपयोग

नेत्ररोगतज्ज्ञ सांगतात की; दीर्घकाळ धूम्रपान केल्याने वय-संबंधित मॅक्युलर डिजेनेरेशनचा धोका वाढतो. तसेच मॅक्युलर डिजेनेरेशन, मोतीबिंदू आणि ऑप्टिक नर्व्हला नुकसान होऊ शकते. वाचा: Drink lemon water regularly for good health | लिंबू पाण्याचे फायदे

13) ऍलर्जी नियंत्रणात ठेवा

What to do to improve vision?
Photo by Darya Sannikova on Pexels.com

जर डोळ्यांना खाज येत असेल तर; तुम्ही ते चोळण्याचा प्रयत्न्‍ करता; त्यामुळे डोळयाचे नुकसान आणि संसर्ग होण्याचा धोका वाढतो. वाचा: Most Useful Herbs for Type2 Diabetes | मधुमेह औषधी वनस्पती

डोळ्यात कोणत्याही औषधाचे काही थेंब सोडण्यापूर्वी तुमच्या डॉक्टरांशी बोला. यापैकी काही खरोखरच खाज कमी करु शकतात; आणि जेव्हा तुम्हाला एलर्जीची प्रतिक्रिया येत असेल तेव्हा मदत होते. वाचा: How to prevent premature greying of hair? केस अकाली पांढरे होणे

14) कौटुंबिक व वैद्यकीय इतिहास जाणून घ्या

डोळ्यांचे काही आजार अनुवांशिक आहेत; त्यामुळे कुटुंबातील कोणाला ते झाले आहेत का; हे शोधणे महत्त्वाचे आहे. यातून डोळयासंबंधी रोग होण्याचा धोका आहे का; हे निर्धारित करण्यात मदत करु शकते. वाचा: Know all about Cancer | कर्करोग कारणे, प्रतिबंध, निदान व उपचार

इतर जोखीम घटक जाणून घ्या; जसजसे वय वाढत जाईल; तसतसे वया-संबंधित डोळ्यांचे आजार आणि परिस्थिती विकसित होण्याचा धोका जास्त असतो. जोखीम घटक जाणून घेणे महत्त्वाचे आहे; कारण काही वर्तन बदलून धोका कमी करु शकता. वाचा: Know All About Motion Sickness | मोशन सिकनेस बद्दल जाणून घ्या

15) सारां

डोळे हा शरीराच्या आरोग्याचा एक महत्त्वाचा भाग आहे; सभोवतालचे जग पाहण्यासाठी आणि ते समजून घेण्यासाठी; डोळ्यांचा वापर केला जातो. परंतु डोळ्यांच्या काही आजारांमुळे दृष्टी कमी होऊ शकते; त्यामुळे डोळ्यांचे आजार लवकरात लवकर ओळखणे; आणि त्यावर उपचार करणे महत्त्वाचे आहे. वाचा: The best foods for healthy liver | यकृतासाठी उत्तम पदार्थ

आरोग्य सेवा प्रदात्याने जितक्या वेळा डोळे तपासण्याची शिफारस केली असेल; तितक्या वेळा डोळे तपासले पाहिजेत. शरीर निरोगी ठेवणं जितक महत्त्वाचं आहे; तितकच डोळेही निरोगी ठेवणं गरजेचं आहे. वाचा: How to Get Rid of Pimples? | मुरुमांपासून सुटका कशी करावी?

Related Posts

Post Categories

आमच्या Etopcollection वेबसाईटला जरुर भेट द्या, तसेच शैक्षणिक माहितीसाठी “ज्ञानज्योत” शैक्षणिक मराठी संकेत स्थळाला भेट द्या.

टीप: ही माहिती केवळ सामान्य माहितीवर आधारीत आहे; कोणताही उपचार करण्यापूर्वी व आपणास एखादया पदार्थाची ॲलर्जी असल्यास डॉक्टरांचा सल्ला घ्या.

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक

Ganpati-2 Know all about Siddhivinayak Siddhatek | सिद्धिविनायक सिद्धटेक, धार्मिक महत्व, आख्यायिका, मंदिराचा इतिहास, मंदिराची रचना, सिद्धिविनायकाची मूर्ती, उत्सव, मंदिराकडे ...
Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | मोरेश्वर, मोरगाव

Ganpati-1 Know all about Moreshwar Morgaon | पहिला गणपती- मोरगावचा श्री मोरेश्वर, मोरेश्वर गणपती मंदिराचे धार्मिक महत्त्व, आख्यायिका , मंदिराची ...
What are daily good habits?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत?

What are daily good habits? | रोजच्या चांगल्या सवयी काय आहेत? सवय ही वर्तनाची नित्यकृती आहे, ज्याची नियमितपणे पुनरावृत्ती होते ...
Share the lessons you have learned in life

Share the lessons you have learned in life | आयुष्यात शिकलेले धडे

Share the lessons you have learned in life | तुम्ही आयुष्यात शिकलेले धडे शेअर करा; इतरांसह कल्पना सामायिक करा, आदर, ...
Know the effects of multitasking on health

Know the effects of multitasking on health | मल्टीटास्किंगचे परिणाम

Know the effects of multitasking on health | आरोग्यावर मल्टीटास्किंगचे परिणाम, मल्टीटास्किंगचा मेंदूच्या आरोग्यावर कसा परिणाम होतो ते जाणून घ्या ...
Value of additional courses to get a job

Value of additional courses to get a job | नोकरीसाठी अतिरिक्त कोर्स

Value of additional courses to get a job | नोकरी मिळविण्यासाठी अतिरिक्त अभ्यासक्रमांचे मूल्य, अतिरिक्त अभ्यासक्रम व्यावसायिकांना रोजगाराच्या उदयोन्मुख संधी ...
How to Memorize Study?

How to Memorize Study? | अभ्यास लक्षात कसा ठेवावा?

How to Memorize Study? | अभ्यास लक्षात कसा ठेवावा? अभ्यास लक्षात ठेवणे ही एक कला आहे. त्यासाठी नेमके काय केले ...
Best Qualities of a Great Lawyer

Best Qualities of a Great Lawyer | चांगल्या वकिलाचे गुण

Best Qualities of a Great Lawyer | चांगल्या वकिलाचे उत्तम गुण, सर्वोत्कृष्ट वकील हे कायदेशीर व्यवसायासाठी परिपूर्ण होण्यास उपयुक्त कौशल्ये ...
Sources of water pollution and its control

Sources of water pollution and its control | जल प्रदूषण

Sources of water pollution and its control | जल प्रदूषण, कारणे, परिणाम, प्रतिबंधात्मक उपाय आणि इतर महत्वाच्या पर्यावरणीय समस्यांबद्दल अधिक ...
How to be a Good Husband

How to be a Good Husband | चांगला पती कसा असावा

How to be a Good Husband | चांगला पती कसा असावा, जाे आपले आई-वडील, पत्नी व मुले आणि आपले कुटुंब ...
Spread the love